PDA

View Full Version : Hỏi anh em về tác hại của đèn flash với mắt em bé?!

tôi yêu phụ nữ
23-05-2010, 10:41 PM
Mình mua máy về chủ yếu là để chụp con gái mình. Hiện nay mình chưa có tiền mua flash rời mà vẫn phải dùng flash cóc. Xin hỏi anh em về tác hại của ánh sáng đèn flash với mắt baby? Hầu như ngày nào mình cũng chụp bé, chụp ở trong nhà nên thường xuyên phải dùng flash. Trong khi chụp mình cũng cố giữ khoảng cách và tránh không để flash đánh trực tiếp vào hướng mắt bé đang nhìn?

Liệu việc này có ảnh hưởng gì đến mắt của baby không anh em? Cho mình xin 1 vài lời khuyên với nhé...!

Cảm ơn rất nhiều...!

cesar
23-05-2010, 10:47 PM
Các bác ở đây đã bàn từ năm ngoái :)

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=43741&page=1

belancer
24-05-2010, 10:52 AM
Nên dùng tản sáng (defuser) bác ạ, ánh sáng vừa mềm, ảnh đẹp mà trẻ con đỡ bị ảnh hưởng.
Có cả loại tản sáng gắn cho đèn cóc đó bác.

Mình mua máy về chủ yếu là để chụp con gái mình. Hiện nay mình chưa có tiền mua flash rời mà vẫn phải dùng flash cóc. Xin hỏi anh em về tác hại của ánh sáng đèn flash với mắt baby? Hầu như ngày nào mình cũng chụp bé, chụp ở trong nhà nên thường xuyên phải dùng flash. Trong khi chụp mình cũng cố giữ khoảng cách và tránh không để flash đánh trực tiếp vào hướng mắt bé đang nhìn?

Liệu việc này có ảnh hưởng gì đến mắt của baby không anh em? Cho mình xin 1 vài lời khuyên với nhé...!

Cảm ơn rất nhiều...!

jmnguyen71
24-05-2010, 11:45 AM
Mình cũng đang dùng D90, chủ yếu chụp cu con ở nhà. Cho mình hỏi luôn, khi lấy nét, đèn lấy nét nháy thẳng vào mắt em bé thì có sao không? mình lấy tay bịt đèn lấy nét lại thì có sao không (hĩ cảm giác là bịt đèn thì khỏi co nét luôn)

Dinh_Duy
24-05-2010, 11:53 AM
MÌnh nghĩ đèn lấy nét có cường độ ánh sáng không lớn nên không ảnh hưởng gì đâu bạn ạ. Đèn lấy nét chỉ sáng bằng cái đèn pin bé xíu thôi mà. :)

KoNiCanon
24-05-2010, 12:07 PM
đèn lấy nét mà bác bịt lại thì lấy gì làm chuẩn cho ống kính lấy nét,bác sợ hư mắt em bé thì chụp Manual focus đi,chịu khó xoay xoay 1 tí là nét thôi vì nó có cái đèn focus confirm ở góc phải dưới của VF,nếu đúng nét thì nó sẽ sáng lên

nhannt
24-05-2010, 12:26 PM
Em thì làm thế này:
Lấy tờ A4, cắt chiều cao vừa với flash, quấn 1 lớp quanh flash rồi dán băng keo thế là có tản sáng chụp con vô tư, hi

jmnguyen71
24-05-2010, 01:39 PM
Hix, chụp em bé mà xoay xoay thì làm sao mà kịp chụp, em bé nó ngọ nguậy liên tục chứ có ngồi yên đâu cho mình chụp đâu, phải chụp liên tục mà.

tại thằng cu nhà mình khi bị đàn lấy nét chiếu nó nheo nheo mắt liên tục, về sau cu cậu thấy đàn nét nháy là trốn mặt quay đi chỗ khác hay cúi xuống.

Bác nào có cao kiến gì để xử lý không?

paisano
24-05-2010, 05:57 PM
Hix, chụp em bé mà xoay xoay thì làm sao mà kịp chụp, em bé nó ngọ nguậy liên tục chứ có ngồi yên đâu cho mình chụp đâu, phải chụp liên tục mà.

tại thằng cu nhà mình khi bị đàn lấy nét chiếu nó nheo nheo mắt liên tục, về sau cu cậu thấy đàn nét nháy là trốn mặt quay đi chỗ khác hay cúi xuống.

Bác nào có cao kiến gì để xử lý không?

bác tắt cái đèn đó đi là xong. Built-in AF assist illuminator -> OFF
trẻ em ko phải là người lớn thu nhỏ, cho nên sức chịu đựng yếu hơn rất nhiều
mắt trẻ con bây giờ lớn lên chút chút còn sợ kém do học nhiều, nay nỡ nào làm ảnh hưởng mắt con trẻ ngay từ lúc bé

e63d90
24-05-2010, 06:00 PM
Mấy năm về trước em ngu quá! Cu con nhà em toàn bị em đánh đèn trực tiếp ( canon Ixy 70 và G 10). Sau khi đọc các bài tranh luận về việc dùng flash có hại hay kô, em chỉ lo mắt nó có vấn đề! May mắn là so far so good và nó nhìn tinh lắm! Con kiến bò ở trần nhà cách 2-3 m mà nó vẫn nhìn thấy! :-D. Em đọc HDSD của D 90 thì nó có nói là nên hạn chế fire flash khi chụp trẻ em và để xa ít nhất là 1m thì phải.

tony_doan
24-05-2010, 08:32 PM
Trẻ con dưới 18 tháng thì mắt còn yếu, khi đánh ánh sáng flash thì ít nhiều ảnh hưởng đến mắt của trẻ. Nên tránh đánh flash vào thẳng mắt trẻ và cũng không nên cho trẻ xem tivi, máy vi tính nhiều > dễ bị cận thị hoặc loạn thị

e63d90
27-05-2010, 08:49 AM
Có lẽ cũng tuy cơ địa của từng bé, hai chị em đứa bé nhà hàng xóm cùng độ tuổi với con em suốt ngày bị bố mẹ cấm kô cho xem tivi, máy tính. Thế mà bây giờ đứa nào cũng phải đeo kính cận, trong khi đó con em thì tivi, máy tính suốt( tất nhiên là mình hạn chế thời gian, lúc xem, lúc nghỉ), thêm nữa lại bị bố fire flash suốt từ khi mới lọt lòng mà mắt vẫn tinh như mắt cú mèo! hihi

bean2604
27-05-2010, 09:45 AM
bác bắn trần ý, vừa đẹp lại vừa k hại mắt, còn cái đèn lấy nét e nghĩ cũng hại đó, bác nên tắt cái AF beam đi

porcupine
27-05-2010, 10:22 AM
Chào bác chủ, vấn đề này em đã hỏi các bác từ khi mới cầm máy hồi năm ngoái, qua gần một năm theo con đường đau khổ và tốn kém này em xin kết luận là bác không nên đánh flash thẳng vào mặt mẫu (nhất là trẻ em) vì :
1. Ảnh ra không đẹp, ánh sáng không mềm mại và đều.
2. Có hại cho thị giác của bé.
Anh nên mua disffuser hoặc đánh lên trần nhà thì ảnh sẽ đẹp hơn, và tìm trên diễn đàn hướng dẫn sử dụng đèn flash và một số kinh nghiệm của mọi người.
Chúc bác chủ sẽ có nhiều ảnh đẹp.