PDA

View Full Version : Pin bị phồng?

chummy
23-05-2010, 01:22 AM
Tình hình là cục pin tàu (Canon LP-E5) của em chụp nhiều quá nó nóng quá hay sao mà bị phồng lên 1 tí. Lấy ra lấy vào máy cực kỳ khó khăn. Hiện giờ em đã dán 1 miếng băng keo lên cục pin thì mới cầm kéo ra vào đc. Nhưng ko biết sài lâu nó có ảnh hưởng gì đến máy không. Sau tình trạng đó em đã sài hết 1 lần và nạp rùi không thấy hiện tượng gì bất thường.

Cục pin này em mua tại Khánh Long, mới sài đc khoảng 5 tháng.

Các bác cho em lời khuyên với :crying:

February14th
23-05-2010, 01:34 AM
Cẩn thận nó nổ bác ạ :(
ngoài lề tý, em macbook của em pin cũng bị phồng, liệu có thay hay sửa đc ko nhỉ =((

chummy
23-05-2010, 01:38 AM
trước khi em tạo thread e có google thử thì thấy cũng khá nhiều bác bị phồng pin macbook như bác, bác thử google xem sao :D

tubo
23-05-2010, 01:39 AM
Pin phồng là pin sắp tèo bác ợ. Bỏ đi mua cục pin mới cho an toàn.

Dinh_Duy
23-05-2010, 07:46 AM
Nên thay pin mới ngay bác ạ. Pin phồng thứ nhất là sẽ hại máy mỗi lần kéo ra kéo vào, thứ hai là nó sẽ bị nóng nên nhẹ thì hại máy nặng thì... bùm, thứ ba là nó sắp hỏng rồi. :)

ho_duong2003
23-05-2010, 08:04 AM
Mua cục pin mới đi bác, cuc đó để giành backup hay khi nào có Grip thì gắn vào Grip xài

meoo
23-05-2010, 08:10 AM
:") dùng vẫn dc nếu anh thấy dc. Em khuyên là không nên, nhưng đừng vứt.
Em có một cục pin bị như anh, đưa lên nhìn là thấy cong vòng. Dùng thì chụp dc 100 shots. Nổ thì không nổ, em dám chắc. Anh có thể dùng nó làm pin dự phòng nếu đang bấm mà pin chính hết.

leopuzz
23-05-2010, 01:42 PM
Cẩn thận nó nổ bác ạ :(
ngoài lề tý, em macbook của em pin cũng bị phồng, liệu có thay hay sửa đc ko nhỉ =((

cũng ngoài lề 1 tí như bác. Macbook của em pin phồng thấy ghê quá, em tháo ra lấy cái kim chọc 1 lỗ, ép hết hơi ra rồi lấy băng keo dán lại. dùng cả tháng nay vẫn tốt, thời gian sài không thấy thay đổi gì cả.

cục pin macbook trong có 6 cell mỏng có vỏ nilon nên lấy kim chọc ra dễ dàng không có vấn đề gì. không biết pin cho máy ảnh thì có làm vậy được không?

nnk
23-05-2010, 03:44 PM
cũng ngoài lề 1 tí như bác. Macbook của em pin phồng thấy ghê quá, em tháo ra lấy cái kim chọc 1 lỗ, ép hết hơi ra rồi lấy băng keo dán lại. dùng cả tháng nay vẫn tốt, thời gian sài không thấy thay đổi gì cả.

cục pin macbook trong có 6 cell mỏng có vỏ nilon nên lấy kim chọc ra dễ dàng không có vấn đề gì. không biết pin cho máy ảnh thì có làm vậy được không?

việc chọc thủng pin là việc làm cực kỳ nguy hiểm vì có thể là rò rì các chất điện phân ( độc ) hoặc gay chạm cực làm cháy/nổ rất nguy hiểm, không khuyến khích các bác thực hiện cách này. Pin bị phồng là pin đã có trục trặc, quá trình sử dụng/sạc giải phóng quá nhiều khí làm phồng vỏ, khuyên các bác mua cục mới tốt hơn, nếu pin là loại hiếm, khó mua thì có thể tiến hành thay cell để tiếp tục sử dụng

Dinh_Duy
23-05-2010, 03:59 PM

Nghe bác nói dùng kim nên mình nghĩ bác chỉ chọc thủng lớp nilon phủ ngoài pin thôi phải không? Nếu thế thì không nguy hiểm, còn chọc thủng cả vào pin thì không nên tí nào. :(

February14th
23-05-2010, 04:42 PM
pin macbook của em là loại ruột nhôm cơ, đời đầu 2008 =(
chịu chả chọc ngoáy j đc.
Đang kiếm 1 em hàng 3rd party

leopuzz
23-05-2010, 11:04 PM
việc chọc thủng pin là việc làm cực kỳ nguy hiểm vì có thể là rò rì các chất điện phân ( độc ) hoặc gay chạm cực làm cháy/nổ rất nguy hiểm, không khuyến khích các bác thực hiện cách này. Pin bị phồng là pin đã có trục trặc, quá trình sử dụng/sạc giải phóng quá nhiều khí làm phồng vỏ, khuyên các bác mua cục mới tốt hơn, nếu pin là loại hiếm, khó mua thì có thể tiến hành thay cell để tiếp tục sử dụng

lấy kim chọc 1 lỗ nhỏ, không có chạm vào lõi pin đâu mà sợ. ép hết hơi ra rồi lấy băng keo dán lại, em đang dùng thấy không có vấn đề gì. Tất nhiên có tiền mua pin mới thì quá tốt rồi, không có gì phải bàn cãi cả.

Pin macbook trắng có loại có ốc xung quanh, tháo ra đơn giản "của em loại này". Còn loại không có ốc xung quanh thì em cũng không biết mở ra bằng cách nào . Nhưng các cell pin của macbook có vỏ bằng nilon, nên việc lấy kim chọc 1 lỗ nhỏ là đơn giản.

nếu pin phồng lớn sợ nổ thì làm cách này, em cũng không dám khuyến khích các bác làm. có tiền mua pin mới là tốt nhất.

leopuzz
23-05-2010, 11:09 PM
pin macbook của em là loại ruột nhôm cơ, đời đầu 2008 =(
chịu chả chọc ngoáy j đc.
Đang kiếm 1 em hàng 3rd party

vỏ ngoài là nhôm, nhưng tháo ra ở trong có 6 cell pin mỏng có vỏ nilon , lấy kim chọc 1 lỗ nhỏ cái vỏ nilon đó , ép hơi ra rùi lấy băng keo dán cái lỗ kim đó lại.

up209d
24-05-2010, 12:52 AM
Phồng là hỏng rồi , ko cần hỏi ai cũng bảo bác mua cục mới. Tiếc chi lưu luyến chi 1 cục pin. Gấu bác tặng àh :))

February14th
24-05-2010, 01:35 AM
ủa nhưng làm sao tháo ạ, em ko có vít 6 cạnh :o

February14th
24-05-2010, 02:15 AM
ah, đã làm, đỡ phồng hơn 1 chút, nhưng mà 2 cell pin dưới bị phồng to lắm ... =.=
em lắpl ại rồi, tý nữa sẽ up ảnh cho anh em nào muốn chọc ngoáy ạ =))
http://img443.imageshack.us/img443/9357/31184134166389394710016.jpg
http://img687.imageshack.us/img687/3753/31184134166225390610016.jpg

chummy
24-05-2010, 09:29 AM
cảm ơn các bác đã trả lời giúp em.
E cũng có ý định cho cục này làm backup của backup vì cục chính của em vẫn sài ngon. Em đang định mua cục Pisen để thay, nghe bạn e nói pin này dù của Tàu nhưng sài tốt và lâu. Ko biết có bác nào sài Pisen chưa thì thấy thế nào? :D

up209d
24-05-2010, 09:51 AM
Các bác chơi sang cả pin macbook trong 4rum máy ảnh TT _ TT buồn quá !!!

kisianhtrangls
24-05-2010, 10:12 AM
lấy kim chọc 1 lỗ nhỏ, không có chạm vào lõi pin đâu mà sợ. ép hết hơi ra rồi lấy băng keo dán lại, em đang dùng thấy không có vấn đề gì. Tất nhiên có tiền mua pin mới thì quá tốt rồi, không có gì phải bàn cãi cả.

Pin macbook trắng có loại có ốc xung quanh, tháo ra đơn giản "của em loại này". Còn loại không có ốc xung quanh thì em cũng không biết mở ra bằng cách nào . Nhưng các cell pin của macbook có vỏ bằng nilon, nên việc lấy kim chọc 1 lỗ nhỏ là đơn giản.

nếu pin phồng lớn sợ nổ thì làm cách này, em cũng không dám khuyến khích các bác làm. có tiền mua pin mới là tốt nhất.

Đề nghị bác không làm trò dại dột này nữa. :( :( Bác có thể lên google để search về cấu tạo của pin li-po và loại khí mà nó giải phóng ra. Mình xin lưu ý đó là khí cực kì độc với sức khỏe con người. Ngay cả khi bác muốn vứt bỏ pin thì cũng nên ngâm cục pin vào nước muối 1 ngày trước khi cho nó vào thùng rác. Với các cục pin li-po bị phồng nhẹ, vẫn còn khả năng lưu điện thì vẫn có thể sử dụng bình thường, chỉ cần không để pin hoạt động với cường độ cao, và cạn điện là ok. Còn phồng nhiều thì để làm pin backup, có điều kiện thì mua cục khác luôn khỏi lăn tăn.

Pin bị phồng chủ yếu do người sử dụng không đúng cách. Lưu ý với các bác có các thiết bị sử dụng pin li-po là không được sử dụng cạn điện (khi thấy pin yếu thì nên mang đi sạc ngay); không sạc đầy pin và lưu giữ trong thời gian dài, muốn lưu giữ chỉ nên sạc khoảng 70% dung lượng pin, khi đã sạc đầy thì nên sử dụng ngay; cuối cùng là không để pin hoạt động với nhiệt độ cao. Những yếu tố trên là nguyên nhân khiến cục pin của các bác ra đi sau một thời gian ngắn sử dụng.

February14th
24-05-2010, 10:19 AM
Em dùng hơn 2 năm, thì 1 năm rưỡi đầu ko sao, nửa năm nay là bị phồng =(
cơ mà chiều nay bỏ ra 100sgd mua pin mới rồi ạ, thử nghiệm thôi

e63d90
24-05-2010, 05:03 PM
cảm ơn các bác đã trả lời giúp em.
E cũng có ý định cho cục này làm backup của backup vì cục chính của em vẫn sài ngon. Em đang định mua cục Pisen để thay, nghe bạn e nói pin này dù của Tàu nhưng sài tốt và lâu. Ko biết có bác nào sài Pisen chưa thì thấy thế nào? :D
Nên mua cục pin mới mà dùng bác ạ. Tâm lý lúc nào cũng lo vì ko biết đang dùng mà pin có bùm một cái hay kô thì tốt nhất nên mua viên mới để toàn tâm, toàn ý vào việc chụp ảnh. Em đang dùng pin pisen cho D 90 được nửa năm rồi và thấy chất lượng RẤT tốt bác ạ!

menx
24-05-2010, 06:47 PM
Mua cục pin mới đi bác, cuc đó để giành backup hay khi nào có Grip thì gắn vào Grip xài

LP-E5 dùng cho máy du lịch thì Grip cái j hả bác ơi.
Pin của bác chủ bị chai rồi, tốt nhất là thay quả mới. Khi dùng pin chú ý là sạc pin khi nào pin báo hết pin, và sạc đầy phải rút điện luôn, ko cắm sạc tiếp vì sẽ dẫn đến hiện tượng chai pin như vậy bác ạ.

Louisvu
24-05-2010, 07:09 PM
LPE5 là pin cho 450D mà bác ,đâu phải máy du lịch đâu

chummy
24-05-2010, 07:36 PM
LPE5 là pin cho 450D mà bác ,đâu phải máy du lịch đâu

chính xác ạ, em đang dùng 500D

chummy
24-05-2010, 07:37 PM
LP-E5 dùng cho máy du lịch thì Grip cái j hả bác ơi.
Pin của bác chủ bị chai rồi, tốt nhất là thay quả mới. Khi dùng pin chú ý là sạc pin khi nào pin báo hết pin, và sạc đầy phải rút điện luôn, ko cắm sạc tiếp vì sẽ dẫn đến hiện tượng chai pin như vậy bác ạ.

ba cái vụ sạc & sài pin e kỹ lắm ạ. chắc tại nóng quá thôi vì hôm mà nó bị phồng em chụp liên tục ngoài trời nắng gắt giữa trưa, cầm cái body thấy nóng ran ra. thanks bác

PS. thêm 1 thông tin nữa là cục pin phồng của em hiện tại chụp đc khoảng 1/2 lượng tấm hình so với pin chính hãng. Trước đây khi mới mua thì nó khoảng là 3/4 :D