PDA

View Full Version : Xin ý kiến Mua Len cho Canon

trannguyenbang
23-05-2010, 12:08 AM
Chào các anh chị và các bạn.

Mình mới mua máy Canon 50D, hiện nay mình đang gặo khó khăn trong việc chọn Len rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn đi trước.

1. Khi mua máy do không biết mình đã mua con Len 18-200mm IS nay mình thấy muốn lên đời theo các anh/chị nếu mình bán thì được bao nhiêu?

2. Mình muốn có 1 LEN chụp HOA LÁ CỎ CÂY vậy mình phải mua Len nào và giá khoảng bao nhiêu ạ?

3. Có người bạn khuyên nên mua Len 50mm Canon f1.4 USM mà mình không biết đây là Len loại nào và có nên mua không?

4. Mình muốn mua Grip thì nên mua loại nào giá phải chăng?

Mong nhận được sự tư vấn giúp đỡ và chỉ bảo của các anh chị các bạn

Chân thành cảm ơn

Louisvu
23-05-2010, 12:29 AM
em vote cho 100 2.8 macro ,vừa macro vưa chân dung

ilkafrv
23-05-2010, 12:47 AM
@trannguyenbang:

1. Bác mua bao nhiều -1t rồi bán.
2. 100mm f/2.8 macro -> 10t
3. Mua làm j khi đã có (2).
4. Bác mua GRIP làm j? Để tiền đấy mua cái khác, flash chẳng hạn.

tubo
23-05-2010, 01:38 AM
Em cũng thấy Grip là không cần thiết.

Nupakachi
23-05-2010, 04:20 AM
em nghĩ chụp hoa la cỏ cây không lên mua lens 50 1.4 vì góc không rộng lắm nhiều khi chụp rất khó chịu. e cũng đang dùng canon 50d và lúc đầu em chụp chân dung bằng lens 50 1.8 thấy quá đẹp , đẹp hơn mong đợi và e thích tiêu cự này nên e đã lên đời 50 1.4 và nếu bác muốn chụp phong cảnh và chân dung đa tiêu cự đẹp thì bác nên mua 15-85 kit của 7d e thấy được đánh gia rất cao. e là người mới chơi máy ảnh đây là những kinh nghiệm có rất ít trong em bởi vì e cũng như bác dùng 50d..

trannguyenbang
23-05-2010, 11:42 AM
@ bac LOUISVU: cam on Bac
@ bac ILKAFRV: phai noi la that cam on Bac vi nhung loi khuyen rat quy bau, em co le se chon 100mm f2.8 theo y kien cua moi nguoi. Nhung em van chua hieu neu em ban 18-200 o Vietnam thi duoc bao nhieu cac bac nhi? Cac bac cho loi khuyen vi em biet gia em co the ban duoc ben Uc la khoang tren 650 do Uc.
@ Turbo: vay em se bo Grip danh tien mua Flash
@Nupakachi: em cung moi hoc chup anh mong nhan duoc nhieu giup do cua cac Bac
Neu cac bac co Facbook cho em Add cai de hoc hoi va chia se kinh nghiem tu cac Bac, facbook cua em la trannguyenbang@gmail.com
Rat vui duoc lam quen voi cac Bac

THX
23-05-2010, 06:28 PM
Chào các anh chị và các bạn.

Mình mới mua máy Canon 50D, hiện nay mình đang gặo khó khăn trong việc chọn Len rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn đi trước.

1. Khi mua máy do không biết mình đã mua con Len 18-200mm IS nay mình thấy muốn lên đời theo các anh/chị nếu mình bán thì được bao nhiêu?

2. Mình muốn có 1 LEN chụp HOA LÁ CỎ CÂY vậy mình phải mua Len nào và giá khoảng bao nhiêu ạ?

3. Có người bạn khuyên nên mua Len 50mm Canon f1.4 USM mà mình không biết đây là Len loại nào và có nên mua không?

4. Mình muốn mua Grip thì nên mua loại nào giá phải chăng?

Mong nhận được sự tư vấn giúp đỡ và chỉ bảo của các anh chị các bạn

Chân thành cảm ơn

Khuyên bác không biết thì nên đi học.còn nếu ko có điều kiện để đi học thì phải nắm rõ thiết bị mà bác đang cầm trên tay

Bác mua con 18-200mm vậy bác đã hiểu hết con Lens của bác chưa ? khai thác tối ưu chưa .? 18-200mm nhiều người muốn cũng chưa có đâu bác (trên 500USD lận)

Bác mua cái Grip gắn vào để trông cho ngầu hay mua làm gì mà cần đến Grip.Còn mua Flash ,bác làm Studio hay sao mà nhất thiết phải dùng đến Flash.

Chắc vài ngày nữa bác cũng bỏ 50D để lên luôn 1Ds

Đôi lời mạo muội.hy vọng bác có sự đầu tư đúng đắn

longsd
23-05-2010, 07:09 PM
Khuyên bác không biết thì nên đi học.còn nếu ko có điều kiện để đi học thì phải nắm rõ thiết bị mà bác đang cầm trên tay

Bác mua con 18-200mm vậy bác đã hiểu hết con Lens của bác chưa ? khai thác tối ưu chưa .? 18-200mm nhiều người muốn cũng chưa có đâu bác (trên 500USD lận)

Bác mua cái Grip gắn vào để trông cho ngầu hay mua làm gì mà cần đến Grip.Còn mua Flash ,bác làm Studio hay sao mà nhất thiết phải dùng đến Flash.

Đồng ý với bác là không biết thì nên đi học nhưng nhiều khi thiết bị có trong tay không đủ để cho ra ảnh chất lượng cao thì phải nâng cấp thôi.

Bác đã dùng 18-200mm chưa mà comment thế?? dù nó có hơn 500$ thật nhưng chất lượng quang học thực sự không ấn tượng cho lắm. Chỉ phù hợp cho ai thích tiện dụng - all in one. Tất nhiên, lens này vẫn có thể cho ra ảnh đẹp nhưng yêu cầu trình độ chụp khá, mà đã khá thì nhiều người lại sẽ không dùng lens này nữa mà dùng lens tốt hơn như fix chẳng hạn dù nó chẳng đắt hơn.
Thêm một cái nữa là, không phải ai dùng flash cũng làm sutdio, nếu bác nói như thế thì ai cũng biết trình bác cao đên mức nào rồi.
Grip thì đúng là có người thích có người không nhưng nó không phải sản xuất ra để cho ngầu. Cái gì cũng có lý của nó cả.

Xin bác lần sau đừng chém gió kiểu ý mà người ta cười cho.

ktphong
23-05-2010, 07:55 PM

bác chủ muốn học nên mới post để hỏi. người ta mua máy mới chưa biết nhiều nên mua phải con 18-200, con đó chất lượng quang học không tốt lắm mặc dù đắt. giờ bác chủ muốn sửa sai và đổi len khác nhưng chưa biết nên mới hỏi, bác trả lời thế này thì mình thấy hơi oan cho bác chủ
còn flash thì cần phải có là đúng rồi, trước sau gì chẳng phải mua. grip thì đúng là cần hay ko tùy người, bác ko cần nhưng ng khác lại cần, nếu ko ai cần thì mấy hãng máy ảnh làm cái grip để lỗ chơi hay sao?

-------
to bác chủ
+ 50 f1.4 là len thông dụng nhất của canon, chất lượng tốt, màu đẹp, sắc nét cao. hầu như ai dùng máy canon đều đã dùng qua con này. bác có thể mua với mục đich chụp chân dung trên 50D.
+ hoa lá cành sâu bọ ruồi muối kiến ong các kiểu ngta hay dùng ống macro canon 100 hoặc tamron 90. ngoài ra còn có nhiều loại ống khác như 50 2.5 canon, 105 sigma, đỉnh nhất của canon là mpe 65.
+ grip thì bác nên ra tiệm bán, gắn thử chụp xem có cần ko hẵng mua vì nó làm cái máy to ra và nặng hơn, hỗ trợ chụp chân dung là chủ yếu vì giúp cầm máy chụp đứng ảnh.

tuy nhiên, bác nên xác định rõ nhu cầu chụp của mình để có thể có được bộ len như ý. bác tìm tên bác vikhoa, bác ấy có 1 topic rất dài hướng dẫn chọn len cho máy canon rất bổ ích với newbee.

chúc bác sớm định hướng được con đường đỡ tốn kém nhất cho mình.

trannguyenbang
31-05-2010, 12:53 AM
cam on cac anh chi va cac ban da tu van, thuc su thi em moi mua may nen con nhieu kho khan, qua bai viet nay em da hoc duoc rat nhieu tu su tu van cua cac bac. Em quyet dinh la se dau tu tien cho con 50mm f1.4 USM va sau do de danh tien mua 70-200 f2.8L IS USM. Cac bac thay nhu the co duoc khong? con mua Len Macro 100mm thay gia dat qua chac em chua mua ngay duoc
Cam on cac bac

namlee
31-05-2010, 01:29 AM
cam on cac anh chi va cac ban da tu van, thuc su thi em moi mua may nen con nhieu kho khan, qua bai viet nay em da hoc duoc rat nhieu tu su tu van cua cac bac. Em quyet dinh la se dau tu tien cho con 50mm f1.4 USM va sau do de danh tien mua 70-200 f2.8L IS USM. Cac bac thay nhu the co duoc khong? con mua Len Macro 100mm thay gia dat qua chac em chua mua ngay duoc
Cam on cac bac

Bác gõ tiếng Việt có dấu cho mọi người dễ nhìn, nhìn nhức mắt quá.
Nghe bác hỏi chắc là chưa đọc gì nhiều về nhiếp ảnh, theo mình bác nên vào diễn đàn, đọc nhiều hơn, rồi sau đó hãy quyết định mua len nào, tạm thời cứ dùng 18-200 mà xài chứ không lại mua mua ,bán bán mệt ra

unseen
01-06-2010, 09:51 AM
Em nghĩ chỉ có bác biết chính xác bác cần gì.
Em cũng xài 50D + 50 1.8 + Grip.
- Riêng vụ Grip theo em thì em rất thích. Cầm sướng tay, máy nhỏ quá em ko thích. 2 pin, em chụp ít nên khoảng hơn 1 tháng sạc pin 1 lần. Các tác dụng của nó chắc bác cũng biết.
- Sau 1 thời gian dùng Fix 50, thấy rất bức bối vì góc hẹp.
- Mua thêm 28-135 IS, hài lòng với con này lắm. Cơ động, đa dụng, màu đẹp.
- Em vừa mua 100 Macro F2.8L, chân dung, macro tốt. Nhưng góc rộng lại phải dùng 28-135.

Tóm lại, Fix 50 trên crop ~75. Góc hơi hẹp, xa gần đều ko chụp được. Ức chế lắm bác.
Cuối cùng : em nghĩ chỉ có bác biết chính xác bác cần gì.

banggia03k4
02-06-2010, 11:19 AM
trả lời bác chủ thớt :
1. em ko biết
2. 100 2.8 macro cho ra ảnh màu ngon, kém lens L chút xíu, chụp chân dung phê lòi, bằng chứng là sau này canon cho ra đời ngay em 100 2.8 macro L ;))
3. 50 1.4 là lens rất public, ko tin bác cứ mở mấy sách giới thiệu body các đời, ngay trang bìa hay in ảnh body đó lắp 50 1.4 ;)) (cơ mà sigma 50 1.4 thì ngon hơn hẳn..hihi)
4. ko cần thiết mua grip làm chi, bác mà đi phượt hay chụp dịch vụ mà có cái grip là vỡ mặt vì nặng đó, lại thêm khoản cho vào balo hay túi toàn bị kích...nên chăng mua thêm cục pin zin phòng thân lợi hơn nhều ;))

chúc bác chon đc 1 bộ ưng ý ;)

AEIOU
02-06-2010, 03:45 PM
Bác chủ bảo 100 2.8 không mua được mà lại mua 70-200 2.8 IS.
Bác thử thế này xem:
35/1.4L + 100/2.8L IS
Do bác vừa thích chụp chân dung vừa hoa lá cành nên có lẽ thế hợp với bác hơn mà lại là 2 len ngon của Canon.
Về grip thì tùy bác nếu để cầm đầm tay và chụp chân dung thì ok còn khoản năng lượng thì thêm 1 viên pin zin dự phòng là đủ cho nhu cầu chụp choẹt cả ngày chỉ lo hết thẻ và không đủ thời gian thôi.

sayyouwill
04-06-2010, 08:16 AM
1. Giá cả thì bác tự tham khảo sẽ chính xác hơn.

2. Bác thích rẻ tiền mà chất lượng cũng tốt thì lấy tamron 90 macro. Tốt hơn tí nữa thì 100 macro của Canon. Nếu bác có chụp côn trùng nữa thì phải sắm thêm flash.

3. Em đang xài 50 1.4 và thấy rất hài lòng, lens này chuyên chân dùng đó bác.

4. Grip thì một thời gian sau bác mới nên cân nhắc. Nếu không chụp chân dung nhiều thì bác không nên mua Grip đâu vì 50D đã to lắm rồi.

À, bác chủ nên viết là lens hoặc ống kính nhé chứ len thì không chính xác đâu.