PDA

View Full Version : Panasonic G1 vs Olympus Exxx : nhận xét giúp tôi với

mangacoco
22-05-2010, 08:32 PM
Chào các anh chị, nhờ các anh chị cho đánh giá về con máy Panasonic G1 và Olympus dòng E micro 4/3 . Vì Olympus quá nhiều dòng và đời máy nên tôi không thể xem hết và nắm hết được.

1. Liveview của nó so với Olympus dòng E thế nào ?

2. Xem trên youtube : thấy chức năng quick menu / DoF, Shutter preview của nó quá hấp dẫn. Không biết Olympus thì sao ?

3. G1 có chức năng MF assist nó sẽ phóng lớn khu vực mình cần focus để giúp MF như vậy mặc dù số lens của nó hạn chế, nhưng dùng adaptor nó sẽ rất tiện lợi nếu mình định chơi MF đúng không ạ. Vậy Đầu tư adaptor + lens 4/3 để cho kinh tế hơn (nếu chấp nhận xài MF để lấy đổi lấy lens rẻ và ngon) thì nên mua thêm lens nào để chụp chân dung. (mình thấy quảng cáo có cả Nikor adaptor)

4. Hiện nay body (brandnew) của nó mình có thể mua tầm 3.5tr, ống kit (14-45/f3.5 - 5.6, có OIS ) tầm 3.5 tr nữa. Olympus có dòng máy nào cỡ này không ?

5. Dòng m4/3 này mình chỉ thích body của G1 (mình hoàn toàn không thích laọi mỏng lét như Nex) GH,G2 hình như chỉ thêm quay HD , touch screen thôi chứ hình như không có gì mới thêm đúng không ạ ?

Rất cảm ơn các Olympian giúp đỡ/ :glare:

mangacoco
22-05-2010, 08:43 PM
À, các bác chỉ đánh giá trên liveview thôi nha, vì mình không dùng được OVF, mắt mình yếu nên không thể nhìn thấy gì trong đó cả

phan_vinh_nguyen
23-05-2010, 12:00 AM
Các máy m4/3 của Olympus là E-P1, E-P2 và E-PL1 bác ạ, còn các máy E-xxx khác là dong 4/3. Nhìn chung dòng 4/3 là DSLR, chủ yếu dùng OVF nên không thể đọ với m4/3 sống nhờ EVF. Ngoài ra nhìn chung thì EVF của Pana cũng khá hơn của Oly. Nếu bác thích thiết kế của G1 thì có thể mua không hối hận. Nếu bác chấp nhận MF thì hầu như tất cả các lens đều dùng được trên m4/3 (riêng lens 4/3 thì phải có adapter chuyên dụng mới được, vì nó không có chỉnh nét cơ khí)

mangacoco
23-05-2010, 02:00 AM
không biết những con lens khác dùng adaptor gắn qua thì chất lượng có giảm đi không ?
như con lens m4/3 14-140 của Lumix, giá mắc quá, mà lại bị tối 4 góc.
Các bác có kinh nghiệm dzu này không ? Tư vấn giúp với, hihihi

phan_vinh_nguyen
23-05-2010, 08:20 AM
Máy m4/3 có flange distance nhỏ hơn tất cả các máy DSLR , và thậm chí cả một số máy range finder. Vì lý do đó mà adapter dành cho nó hầu như tất cả đều không có thấu kính. Nhờ vậy mà các lens khác gắn qua m4/3 sẽ giữ nguyên chất lượng ảnh. Ngoài ra, do sensor m4/3 nhỏ hơn khổ 35mm full-frame, nên các lens MF vốn dành cho máy full-frame gắn lên nó sẽ khắc phục được hiện tượng suy giảm chất lượng ảnh ở góc (tối góc, mất nét góc v.v...) vì thực ra sensor nó đâu có lấy ảnh tới tận góc.

Vấn đề với lens 14-140 em không rõ vì chưa chụp thử. Bác đã chụp thử hay xem thông tin ở đâu nói là nó bị tối góc? Bác có thể cung cấp nguồn để em xem thêm được không? Em dùng Olympus thì có tính năng tự động bù sáng góc, không rõ Pana có hay không, phải xem lại mới được.

mangacoco
23-05-2010, 02:57 PM
cảm ơn bác phan_vinh_nguyen. Cái dụ mà tối góc, mình nhớ đọc ở đâu đó, nhưng thường là khi zoom hết cỡ sẽ bị.
Xem preview của G1 trên youtube mình thấy rất thích, GH1/GF1/H2 thì có thêm quay HD là chính, nhưng giá mắc gần gấp 2 và mình nghĩ cũng không có cải tiến gì nhiều.
http://www.youtube.com/watch?v=HuPxftjjFHQ
Mình chọn G1 vì cái Liveview của nó : thấy sao chụp được vậy, thay đổi thông số thì nó sẽ hiện thị ngay lập tức trên Liveview, và chụp một cái được gần như vậy luôn.
Không biết Liveview các máy DSLR khác có được như vậy không vì dùng OVF thì đòi hỏi trình phải cao hơn, vì tấm ảnh thu được là do sensor nó thấy chứ không phải cái mình thấy qua OVF.
- Bác xem thử với Olympus dòng Exxx có những tính năng hấp dẫn như G1 không. Tối góc/bù tối góc gì đó thật sự mình không biết, nhưng mình có thể sử dụng Photoshop tạm tạm
- m4/3 khác của Olympus mình nghĩ body của nó mỏng lét, cắm cái lense vào sẽ rất mất cân đối + thao tác khó khăn) G1 có cái nút dial ở phần Grip xem preview thấy rất tiện, điểm này không biết mấy con m4/3 body mỏng lét có không ?
- đã dùng con này chắc chắn phải thủ thêm vài con lens, nhờ các bác tư vấn là : nên tìm lens thế nào cho kinh tế ? Adaptor + lens M42, hay adaptor +lens Nikkor/Cannon/ hay adaptor chuyên dụng để tận dụng auto focus của lens 4/3. Mình muốn 1 ống fix để chụp chân dung ngon. Trong đây có 1 bài viết về con GF1 dùng 20mm 1.7 (nhưng ống này đâu có chụp chân dung được đúng không )
Cảm ơn các bác giúp đỡ

ilkafrv
23-05-2010, 03:40 PM
cảm ơn bác phan_vinh_nguyen. Cái dụ mà tối góc, mình nhớ đọc ở đâu đó, nhưng thường là khi zoom hết cỡ sẽ bị.
Xem preview của G1 trên youtube mình thấy rất thích, GH1/GF1/H2 thì có thêm quay HD là chính, nhưng giá mắc gần gấp 2 và mình nghĩ cũng không có cải tiến gì nhiều.
http://www.youtube.com/watch?v=HuPxftjjFHQ
Mình chọn G1 vì cái Liveview của nó : thấy sao chụp được vậy, thay đổi thông số thì nó sẽ hiện thị ngay lập tức trên Liveview, và chụp một cái được gần như vậy luôn.
Không biết Liveview các máy DSLR khác có được như vậy không vì dùng OVF thì đòi hỏi trình phải cao hơn, vì tấm ảnh thu được là do sensor nó thấy chứ không phải cái mình thấy qua OVF.
- Bác xem thử với Olympus dòng Exxx có những tính năng hấp dẫn như G1 không. Tối góc/bù tối góc gì đó thật sự mình không biết, nhưng mình có thể sử dụng Photoshop tạm tạm
- m4/3 khác của Olympus mình nghĩ body của nó mỏng lét, cắm cái lense vào sẽ rất mất cân đối + thao tác khó khăn) G1 có cái nút dial ở phần Grip xem preview thấy rất tiện, điểm này không biết mấy con m4/3 body mỏng lét có không ?
- đã dùng con này chắc chắn phải thủ thêm vài con lens, nhờ các bác tư vấn là : nên tìm lens thế nào cho kinh tế ? Adaptor + lens M42, hay adaptor +lens Nikkor/Cannon/ hay adaptor chuyên dụng để tận dụng auto focus của lens 4/3. Mình muốn 1 ống fix để chụp chân dung ngon. Trong đây có 1 bài viết về con GF1 dùng 20mm 1.7 (nhưng ống này đâu có chụp chân dung được đúng không )
Cảm ơn các bác giúp đỡ

Sao ống 20mm f/1.7 lại không chụp chân dung đc, ống nào chả chụp chân dung đc :)

mangacoco
23-05-2010, 03:51 PM
Sao ống 20mm f/1.7 lại không chụp chân dung đc, ống nào chả chụp chân dung đc :)

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=51386
đây bác ợ, 20mm f/1.7 như bác gì nói phải dí vào gần mẫu mới được => có lẽ chỉ chụp tốt cho bán thân, ngoài ra hiệu ứng bokeh + xóa phông (không biết có khác nhau nhau không) thấy không đẹp lắm. Thấy các bác rất thích mấy em 70 hoặc 77 fix khi chụp chân dung, nếu tính sang m4/3 tươgn đương có phải là 70 x1.5/2 ~ 50mm không ?

phan_vinh_nguyen
23-05-2010, 08:11 PM
Bác đã đặt nặng các tính năng live-view và xử lý trên sensor thì cứ nên đè m4/3 mà chơi thôi, không nên lăn tăn dòng E-xxx nữa. Các máy dòng E là DSLR, dù sao thì nguyên lý hoạt động của nó cũng gây khó khăn cho live-view, trong khi m4/3 dựa hoàn toàn trên live-view nên m4/3 phải ưu việt hơn. Với máy dòng E, bác chỉ có thể dùng live-view với LCD, trong khi máy to và nặng, chụp lâu là không thể được, trong khi với máy Pana dòng G bác có thể dùng live-view cả với LCD và EVF. Nói chung máy m4/3 mới thích hợp với bác. Trong các dòng m4/3 thì bác đã tự nghiên cứu và thấy G1 là thích hợp hơn cả, thế thì cứ G1 mà chơi khỏi cần suy nghĩ.

Về vấn đề tối góc, trong 3 review em đọc thì chỉ có imaging-resource nói sơ qua

http://www.imaging-resource.com/PRODS/DMCGH1/DMCGH1A4.HTM

còn slrgear và dpreview không thấy đề cập tới

http://www.dpreview.com/reviews/panasonicdmcgh1/page17.asp
http://www.slrgear.com/reviews/showproduct.php/product/1251/cat/69

việc lens góc rộng bị tối góc một chút là chuyện bình thường, miễn là nó nằm trong giới hạn chấp nhận được, còn nếu đo đạc tỉ mỉ thì dĩ nhiên phải có. Em không nghĩ tối góc là vấn đề nghiêm trọng với lens này, nếu không thì các trang review đã nhấn mạnh rồi. Trên vnphoto có vài bác có lens này, thí dụ như bác culip, bác có thể nhờ bác ấy chụp một tấm để bác tự đánh giá.

Bước đầu để chụp chân dung thì bác nên kiếm lens nào có khẩu rộng một chút, tầm tiêu cự từ 50mm đến 100mm để thực tập cho dễ, muốn MF hay mua lens AF là tùy ở bác. Nếu là em thì em lấy một con 50mm f1.8 MF nào đó với adapter tương ứng là quá đủ. Tuy nhiên không nên quan niệm rằng chỉ có những lens đó mới chụp được chân dung còn lens khác thì không thể, người ta có thể chụp chân dung bằng tất cả các loại lens, như bác ilkafrv nói là đúng đấy. Nếu ban đầu mà tự áp đặt định kiến cho mình rằng chỉ có lens tele khẩu rộng mới chụp chân dung được thì sau này thay đổi định kiến rất khó.

mangacoco
23-05-2010, 08:39 PM
cảm ơn tư vấn của các bác, hihihi

mangacoco
23-05-2010, 09:38 PM
à, 50mm f1.8 này là cho FF hả bác ? vậy sang m4/3 phải /2 = 25mm đúng hem?

phan_vinh_nguyen
23-05-2010, 09:45 PM
Thông thường trên máy 35mm full frame người ta hay chụp chân dung ở khoảng range từ 70mm đến khoảng 200mm. Vì máy 4/3 (và m4/3) có hệ số crop là x2 nên tiêu cự thực tương ứng là khoảng 35mm đến 100mm. Bác kiếm ống nào có tiêu cự thực khoảng đó là có thể thực tập. Ống 50mm f1.8 của các hãng đều có giá rất rẻ mà chất lượng tốt, bác có thể kiếm để thử.

mangacoco
26-05-2010, 12:29 AM
hic,
chưa kịp mua G1 thì nó ra G10 y chang như G2 giá rẻ hơn được 1 khúc :(

TiCan_2009
26-05-2010, 12:48 AM
hic,
chưa kịp mua G1 thì nó ra G10 y chang như G2 giá rẻ hơn được 1 khúc :(

Cái quan trọng nhất đối với dòng này là EVF thì lại khác độ phân giải bác ạ !