PDA

View Full Version : Hỏi cách nhận biết lens củ đã bị thay dây zoom và đã lau chùi

vuquyen914293
22-05-2010, 01:32 PM
Chào các Bác ! Cho em hỏi bác nào rành về lens có thể chỉ giáo cách nhận biết lens củ đã thay dây zoom rồi hay chưa và ống đã bị tháo ra lau chùi lần nào chưa
Rất mong được các báo chỉ bảo ah !!!! Thanks rất nhiều

February14th
22-05-2010, 02:16 PM
Ở vn mấy bác mình rất hay sợ lens đã bị mở nhé :-?? Em thì bth, các bác bán lens bị mở rẻ rẻ em lại càng khoái :)) đỡ phải viêm màng túi.
Ở trang clubsnap của sing, em toàn thấy chúng nó trc khi rao bán toàn kêu: lens đã được đi services, hoàn toàn free dust, các kiểu, và vẫn bán ầm ầm, giá cả thì cũng vẫn vậy =)
1 vài ý kiến của em =)

Linhcute
22-05-2010, 02:50 PM
Cái này theo mình nghĩ là chất lượng sau khi lense đã mở rồi ntn thôi.
Nhưng mua được lense nguyên bản vẫn thấy an tâm hơn, cái này có lẽ do tâm lý.

Ixus
22-05-2010, 03:28 PM
Hixhix,em mới mua máy,chưa biết gì nên hỏi các bác câu này với ạ.em xem các video review lens và máy thấy khi lắp lens vào body thì sẽ có tiếng "click" khi hoàn thành (kể cả trong sách HDSD cũng nói vậy) mà tại sao lens của em lắp vào body mà ko nghe thấy ji các bác nhỉ?như thế là lỗi do lens hay body ạ?em lo quá hixhix.

ZanXeng
22-05-2010, 03:51 PM
Ở VN do khí hậu nóng ẩm nên lens mở rồi rất dễ có nguy cơ bị mốc, đặc biết nếu bị tháo bởi thợ kém tay nghề.

Nobel
22-05-2010, 06:53 PM
Hixhix,em mới mua máy,chưa biết gì nên hỏi các bác câu này với ạ.em xem các video review lens và máy thấy khi lắp lens vào body thì sẽ có tiếng "click" khi hoàn thành (kể cả trong sách HDSD cũng nói vậy) mà tại sao lens của em lắp vào body mà ko nghe thấy ji các bác nhỉ?như thế là lỗi do lens hay body ạ?em lo quá hixhix.

"Click" cũng có thể là 1 cảm nhận thôi bác à, nó còn phụ thuộc vào "sức mạnh" bác gắn lens vào body nữa: nâng niu, o bế nhẹ nhàng hay xoay thật mạnh. Thử gắn 1 vài lens khác vào cùng 1 body xem sao, hoặc nhờ người khác gắn giùm.

Đừng quá lo lắng nếu ảnh chụp vẫn tốt mà không nghe tiếng "click"

hotchick
22-05-2010, 06:59 PM
Ở vn mấy bác mình rất hay sợ lens đã bị mở nhé :-?? Em thì bth, các bác bán lens bị mở rẻ rẻ em lại càng khoái :)) đỡ phải viêm màng túi.
Ở trang clubsnap của sing, em toàn thấy chúng nó trc khi rao bán toàn kêu: lens đã được đi services, hoàn toàn free dust, các kiểu, và vẫn bán ầm ầm, giá cả thì cũng vẫn vậy =)
1 vài ý kiến của em =)

chủ topic hỏi làm cách nào để phân biệt lens đã mở và chưa sờ mó. Không phải hỏi có nên xài lens đã mở hay chưa ?
Bạn không trả lời thì thôi, việc gì phải nhảy vào chê bai " các bác vn nhà mình" như thế

Louisvu
22-05-2010, 07:49 PM
1 vài ý kiến của em =)
nếu lens đi service của hãng e thì em nghĩ chả có vấn đề gì vì có thiết bị cân chỉnh ,nhưng ở VN các cửa hàng đa số là làm thủ công và dựa vào kinh nghiệm nên sai sót nhiều bác

vuquyen914293
22-05-2010, 08:39 PM
Xin cám ơn các bác đã quan tâm.
@February14th : ở VN mua bán dựa vào niềm tin là chủ yếu. Lens củ xào chẻ tut đi tut lại vài lần chui tới chùi lui bác có mua hok ah

February14th
22-05-2010, 08:49 PM
chủ topic hỏi làm cách nào để phân biệt lens đã mở và chưa sờ mó. Không phải hỏi có nên xài lens đã mở hay chưa ?
Bạn không trả lời thì thôi, việc gì phải nhảy vào chê bai " các bác vn nhà mình" như thế
Dạ vâng, vậy em hỏi bác tý, phân biệt lens đã mở hay chưa để làm j? Nếu mà bị mở rồi liệu bác ý có dám mua+ xài ko? Nếu mà ko thì đương nhiên là post #2 của em chẳng sai j ạ

nếu lens đi service của hãng e thì em nghĩ chả có vấn đề gì vì có thiết bị cân chỉnh ,nhưng ở VN các cửa hàng đa số là làm thủ công và dựa vào kinh nghiệm nên sai sót nhiều bác
Dạ có thể thế, cái này em k rõ

Xin cám ơn các bác đã quan tâm.
@February14th : ở VN mua bán dựa vào niềm tin là chủ yếu. Lens củ xào chẻ tut đi tut lại vài lần chui tới chùi lui bác có mua hok ah

Nếu còn xài đc + nhìn ko thấy mốc + hình thức đẹp + ko front hay back focus + rẻ thì việc j ko mua ạ?

Ixus
23-05-2010, 12:26 PM
"Click" cũng có thể là 1 cảm nhận thôi bác à, nó còn phụ thuộc vào "sức mạnh" bác gắn lens vào body nữa: nâng niu, o bế nhẹ nhàng hay xoay thật mạnh. Thử gắn 1 vài lens khác vào cùng 1 body xem sao, hoặc nhờ người khác gắn giùm.

Đừng quá lo lắng nếu ảnh chụp vẫn tốt mà không nghe tiếng "click"
Hôm nay em đã thử rồi và thấy đúng như bác đã nói ạ.vẫn "click" đều đều.hihi.thanks bác nhìu nha!