PDA

View Full Version : cấp cứu Nikon F5

biboovn
22-05-2010, 01:23 PM
Tình hình là đang yên đang lành,chả hiểu sao em nó không thể free focus duoc bac ah,bam chup em no cứ kêu e e nhưng em nó không thể xoay được vòng focus,tất cả không để chế độ manual gì hết nhé,bác nào đang xài F5 thì cứu giúp em với huhu

roma
22-05-2010, 02:45 PM
minh nghi la ok cua ban dut day zoom roi, mang ra gap bac si xem sao?

biboovn
22-05-2010, 03:16 PM
Còn bác nào chẩn bệnh nữa không ah,đem ra anh Tèo thì bó tay chấm com òi,chẳng lẽ giờ đưa em nó ra gặp anh Tuấn nhỏ

Slowhand
22-05-2010, 09:12 PM
Body F5 này trâu bò khó hư lắm bác ơi! thậm chí con rơi móp cả cục gù mà vẫn chạy ngon ơ.
Bác cần xác định trước máy và lens coi bị cái nào:
1/ Có thể pin yếu thay pin mới.
2/ Dùng lens khác lens biết chắc còn hoạt động bình thường trên máy khác, sau đấy mới xác định được body hay lens hư.

Kinh nghiệm có hai trường hợp em đã gặp:
(Máy và lens mua mới đang dùng)

*Có một trường hợp em bị lúc trước nhưng không giống như của bác, trước em gắn 17-35 lên F5 nó im ru không Auto focus được, do điểm tiếp xúc không tốt, tháo lens ra gắn vào lại nó auto focus ngon lành, hú hồn. Thường thì lens hay có vấn đề hơn là body vì để ngoài khi cần mới thay lens vào máy, nên các điểm tiếp xúc tiếp điện của lens bị oxy hóa, các cơ phận có thể bị dính rít nên bị "đơ"

*Nó xảy ra với cả lens mua mới và đang dùng
AF- S 17-55 đang chụp tới tấp cho khách thì đột nhiên nó không auto focus phải lấy cái dự bị thứ hai ra xài. Con bị trục trặc không auto focus này xem tới xem lui thay ra gắn vào các bodies d2x d300 d700... nó vẫn trơ lì ra mấy ngày không auto focus, tính gửi cho hãng Nikon check thì nó lại "sống lại" đúng là đỡ hao.

atuancmi
22-05-2010, 11:07 PM
Nhân tiện em bác chủ thớt hỏi em hỏi nhờ các bác chút. Ở Hà Nội có chỗ nào sửa lense và body ngon lành hợp lý không bác. Em không khoái mang ra bảo hành của hãng lắm nhiều khi đợi đến lâu mà không được trực tiếp xem các bác ý nghịch máy của mình cũng bứt rứt làm sao ý.

biboovn
23-05-2010, 01:14 PM
em thử gắn lens trên F5 gắn vào máy d700 chụp ầm ầm,nhưng gắn những lens khác vào cũng bị tương tự như vậy ah nên em mới đang lo,các bác nào có kinh nghiệm vào đaón thử bệnh tiếp dùm em ah5

thepiano
23-05-2010, 08:55 PM
Nhân tiện em bác chủ thớt hỏi em hỏi nhờ các bác chút. Ở Hà Nội có chỗ nào sửa lense và body ngon lành hợp lý không bác. Em không khoái mang ra bảo hành của hãng lắm nhiều khi đợi đến lâu mà không được trực tiếp xem các bác ý nghịch máy của mình cũng bứt rứt làm sao ý.

Em nói thật chân thành là còn bảo hành chính hãng thì cứ đem ra hãng mà bảo hành, nó không ngu gì bán rẻ cái thương hiệu của nó vì mỗi con máy của bác đâu.
Bác nghĩ vác ra chỗ khác thì nó cho bác ngồi xem nó làm cái gì chắc........ hehe

atuancmi
24-05-2010, 12:16 AM
Các bác cho ý kiến đánh giá trung tâm bảo hành Nikon, hình như của VIC ở chỗ Quang Trung, Hà Nội. KHông hiểu chỗ đó làm ăn có tốt không các bác.