PDA

View Full Version : Lần đầu sử dụng máy DSRL- NIKON D700.Các bác giúp em với a!

Timekiller
21-05-2010, 04:52 PM
Lần đầu tiên em cầm máy DSRL và đứa con tinh thần của em là con D700 cho lần đầu tiên đấy, trên D700 em thấy có hệ thống lấy nét 51 điểm, 21 điểm và 9 điểm, các bác cho biết nguyên lý lấy nét 51, 21,9 điểm là như thế nào ạ, nó khác nhau như thế nào, và lấy nét trong các trường hợp nào là tối ưu nhất đối với các số lượng điểm lấy nét trên, số lượng điểm lấy nét có liên quan như thế nào đối với DOF không a, em là newbie nên chẳng có kiến thức gì cả, các bác đừng mắng em nhé.

nt0
21-05-2010, 05:46 PM
Híc newbie mà chơi ngay D700 thì cũng mệt thật. tốt nhất bác kiếm quán cafe các bác nhiếp ảnh hay ngồi rồi hỏi luôn cho nhanh (nếu ở HN và SG) nói qua đây chắc mất nhiều thời gian lắm

locthovang
21-05-2010, 08:45 PM
Bạn ra chổ mua bán máy lượm 1 cuốn chỉ dẩn sử dụng = tiếng Việt của d 700 hay d300 cũng giống nhau có hướng dẩn khá rỏ ràng , đọc kỷ rồi sau đó thực hành mới có kinh nghiệm cho bản thân ! Chúc bạn thành công !

binthao
21-05-2010, 09:22 PM
hix lần đầu mà bác chơi d700 lun là quá good rùi!lần đầu em mới có a200 mà còn chưa có len nữa nè!hix

concobebe1104
21-05-2010, 11:27 PM
Về điểm lấy nét: với càng nhiều điểm lấy nét, bác sẽ càng dễ dàng bố cục hơn tuy nhiên khi control sẽ chậm hơn do phải di chuyển từng điểm một ( với AF -S ).
Với 51 điểm lấy nét, + thêm 3D tracking khi lấy nét bác sẽ thấy nó lấy nét ( sáng màu đỏ ô lấy nét ) rất nhiều ô, thường là từ 3 ô trở lên. Khi bác bất chức năng xếp chồng các điểm lấy nét ( On - CSM - a7 ) bác sẽ thấy điểm lấy nét ít lại, nhưng thực chất nó đã đc xếp chồng lên nhau. DOF phụ thuộc nhiều vào khẩu và khoảng cách từ máy đến mẫu. Do đó khi bác để Tv + AF-C và đo sáng toàn khung hình lúc đo sẽ có ảnh hưởng đến DOF.
Với AF-C em hay để 51 điểm + 3D tracking ( cái này ít dùng )
với AF-S em để 21 điểm thôi, để control cho nhanh :)

PS: chút thông tin cá nhân em hỉu biết chỉ có vậy thôi ạ. Nếu sai ở đâu mong các bác chỉ bảo.

Many thanks.

lexus_ldn
22-05-2010, 11:35 AM
Bác ăn chơi tợn quá

blackhell
22-05-2010, 12:49 PM
khuyên bác là nên bán con d700 đi mà mua d90 + lens, lúc đấy tự dưng tư duy của bác về ảnh sẽ ngon hơn.
do là con d70 cái iso cao nó khử noise quá ngon nên cứ tối phát là bác lại tăng iso => k luyện dc vững tay, k có nhu cầu dùng flash, k biết cách dùng tripod...
nói chung là cái khó ló cái khôn, bác mà lúc đầu sướng quá sau này chụp khó lên tay lắm, d700 chỉ thua mỗi mấy cái máy chuyên nghiệp như d3, d3x, d3s chứ còn quá kinh khủng!!!

tuan72
22-05-2010, 01:34 PM
Ai đời đã lên D700 lại bảo bán đi ? Bó tay !
Con nào thì cũng học hỏi cách chụp , con nào cũng bỏ công như nhau ! chỉ khác là D700 là đỉnh ....con nhà giàu mới mơ nổi nhà nghèo thì cứ mãi chê bởi thế chẳng giàu được !

Paul
22-05-2010, 02:49 PM
khuyên bác là nên bán con d700 đi mà mua d90 + lens, lúc đấy tự dưng tư duy của bác về ảnh sẽ ngon hơn.
do là con d70 cái iso cao nó khử noise quá ngon nên cứ tối phát là bác lại tăng iso => k luyện dc vững tay, k có nhu cầu dùng flash, k biết cách dùng tripod...
nói chung là cái khó ló cái khôn, bác mà lúc đầu sướng quá sau này chụp khó lên tay lắm, d700 chỉ thua mỗi mấy cái máy chuyên nghiệp như d3, d3x, d3s chứ còn quá kinh khủng!!!
cha nầy nói chiện dzô dziên, D700 ko xài lại khuyên đi mua D90
tư duy kiểu bác tới đời D70000 cũng chưa phát huy nổi

Timekiller
22-05-2010, 07:17 PM
Dạ các bác nói thế em lại tủi thân, em không giàu đâu a, nghèo nữa thì có. nhưng được cái đã thích cái gì là em phải làm bằng được, lần đầu ôm tiền ra định múc con d90 rồi, sau 1 hồi xem xét lượn lờ xem máy thì biết rằng với tính cách mình thì sớm muộn gì cũng nhanh chán và lại lên đời, Lại đi về suy nghĩ 2 đêm và cuối cùng quyết định múc con D700 với Lens 50. f/1.4. Dem hóa đơn về khoe với "gấu mẹ" là anh mua cái máy này chỉ có 17 triệu. hehe. Em mua xong đầu óc đang vẩn vơ với 24-70 các bác a. Em chỉ mua để chụp chơi thôi a, chứ nghề nghiệp em không liên quan đến vụ ảnh ót gì hết. các bác giúp em làm sao em chụp cho tay nghề xứng với cái máy với không thì bị chửi nhục lắm.
@concobebe: Cảm ơn bác nhá, không biết bác là bác trai hay bác gái mà xưng hô nữa.:1::1::1:

vinh161
22-05-2010, 07:27 PM

Sẵn tiền thì cứ đắt nhất mà chơi, sao phải xoắn? Tư duy về ảnh với việc dùng máy nào nó chẳng liên quan gì đến nhau cả.
Tư duy như bác thì có lẽ nên mua mấy con máy phim cổ cổ đo sáng bằng niềm tin và focus bằng cơm cho nó nâng cao trình độ. =))

qdngoc
22-05-2010, 07:50 PM
em trả lời hộ bác concobebe là đàn ông ạ.
Mà giờ có tiền chơi thiết bị cũng có sao đâu, 2 ngàn với cái moto không thấm gì, so với cái oto còn không thấm hơn :), các bác đã máu thì cứ theo túi tiền mình mà chơi.
@bác chủ: bac biết tiếng anh thì chịu khó đọc hdsd của nó, không thì trên này có một topic dành cho người mới cầm máy đọc để biết qua các khái niệm ban đầu đấy à

Antilope
22-05-2010, 08:07 PM
Chín xác, có bác thì nâng đời theo kiểu: xe đạp -> xe máy -> ôtô, có bác thì ngồi bốn bánh nhưng chẳng biết đi xe đạp. Cái nào cũng tốt cả :D

Timekiller
22-05-2010, 10:47 PM
Cảm ơn tất cả các bác a, e biết tiếng anh nhưng các thuật ngữ máy ảnh em đọc cứ gọi là...... Em đang định lên con AF-S 24-70 F2.8 ED trong khi con body chưa hiểu hết thuật ngữ. Hic

Timekiller
22-05-2010, 10:50 PM
Nói thật với bác, từ xưa đến nay em chụp ảnh cứ thấy ảnh xấu cứ chê máy, nghĩ là do máy dở chứ không phải do mình dốt, giờ em làm con D700 thì dù có ảnh xấu thì chỉ nghĩ là do mình ngu.

Sẵn tiền thì cứ đắt nhất mà chơi, sao phải xoắn? Tư duy về ảnh với việc dùng máy nào nó chẳng liên quan gì đến nhau cả.
Tư duy như bác thì có lẽ nên mua mấy con máy phim cổ cổ đo sáng bằng niềm tin và focus bằng cơm cho nó nâng cao trình độ. =))

vinh161
23-05-2010, 12:19 AM
Cảm ơn tất cả các bác a, e biết tiếng anh nhưng các thuật ngữ máy ảnh em đọc cứ gọi là...... Em đang định lên con AF-S 24-70 F2.8 ED trong khi con body chưa hiểu hết thuật ngữ. Hic
Rất nên bác ạ! Em nghĩ bác nên làm thêm con 70-200 2.8 VR nữa cho nó có anh có em. Chơi mà bác, thích là quất thôi, chán thì bán giá tốt cho anh em, anh em lại chả quý hơn vàng ấy. (Nói đến đây em phải chú thích là em dùng Canon, không các bác lại tưởng em đang mơ mộng)

Nói thật với bác, từ xưa đến nay em chụp ảnh cứ thấy ảnh xấu cứ chê máy, nghĩ là do máy dở chứ không phải do mình dốt, giờ em làm con D700 thì dù có ảnh xấu thì chỉ nghĩ là do mình ngu.
Xấu hay đẹp nó còn tùy vào nhiều yếu tố! Bực mình quá thì cứ gạt sang auto mà bắn cho lành bác ạ.

ilkafrv
23-05-2010, 12:43 AM

Nếu tôi mà dư $ sẽ mua ngay D700 + AF-S 16-35mm để chụp phong cảnh :) Rồi 1 em 50mm f1.4 để chụp normal, tele không khoái mấy nên kô cần.

Mà bác mua D700 chuẩn rồi, đừng nghe dụ dỗ chuyển sang Ca hay lên D3, xuống D90 cứ D700 mà phang, ống thì AF-S 24-70 F2.8 ED quá ổn, cứ lắp trên máy mà xài. Xài được 1, 2 năm cứng rồi thì quyết định nâng câp hay xuống cấp. Mà nên sắm thêm em flash sb-600/sb-800 cho đủ bộ. Mua thiết bị cứ mua đồ xịn mà dùng :)

February14th
23-05-2010, 12:46 AM
^: +1
Nếu đã có tài chính dư dả thì đã chơi là phải chơi đến đỉnh :D
Bác giờ làm thêm em 24-70 + flash SB 600-800-900 chụp all-in-one, lâu lâu nặng tay quá thì mua thêm em 35mm F/2D, thích tele làm thêm em 70-200 nữa.
Bác học kiến trúc thích bắn nhà cửa làm phát 14-24mm F/2.8. Đảm bảo ko lên đỉnh ko lấy tiền ạ :D

ilkafrv
23-05-2010, 12:49 AM
^: +1
Bác học kiến trúc thích bắn nhà cửa làm phát 12-24mm F/2.8. Đảm bảo ko lên đỉnh ko lấy tiền ạ :D

AF-S 10-24mm ngon hơn chứ, rộng hơn đc 2mm lận :)

February14th
23-05-2010, 01:05 AM
AF-S 10-24mm ngon hơn chứ, rộng hơn đc 2mm lận :)

14-24mm F/2.8 chứ :"> nói nhầm. em 10-24 là của DX bác ơi :-s

Timekiller
23-05-2010, 04:28 AM
Nếu tôi mà dư $ sẽ mua ngay D700 + AF-S 16-35mm để chụp phong cảnh :) Rồi 1 em 50mm f1.4 để chụp normal, tele không khoái mấy nên kô cần.

Mà bác mua D700 chuẩn rồi, đừng nghe dụ dỗ chuyển sang Ca hay lên D3, xuống D90 cứ D700 mà phang, ống thì AF-S 24-70 F2.8 ED quá ổn, cứ lắp trên máy mà xài. Xài được 1, 2 năm cứng rồi thì quyết định nâng câp hay xuống cấp. Mà nên sắm thêm em flash sb-600/sb-800 cho đủ bộ. Mua thiết bị cứ mua đồ xịn mà dùng :)
Dạ, Em đang xài con fix 50. f1.4 rồi a, mua quả tripod nữa rồi, chắc từ đây đến tháng 7 là định đầu tư khoảng tầm 2k nữa, chưa biết ưu tiên con nào trước, lần trước em có hỏi mấy bác thì bảo fx thì không nên mua ống rộng quá vì nó khong như DX là phải *1.5. nên nếu không vì nghề nghiệp thì nên mua ống 24 là vừa.
Sở thích em là cái gì cũng thích 1 tí, thích chụp ảnh đường phố và phong cảnh.

fptvn
23-05-2010, 04:48 AM

chính xác. dư giả, D700, ko mua D300 hay D300s. Nghèo hơn D90. Nhưng nói thật, em hài lòng với D90 lắm, chỉ nâng ống kính, ko nâng body trong vòng 5 năm tới.

haqduong
23-05-2010, 07:41 AM
@bác chủ: em nghĩ bác nên lấy 24-70 đi, có 1 tí wide, 1 tí tele + normal :D chụp cho quen bác ạ :D còn về điểm lấy nét thì bác nhìn qua viewfinder ý, thấy ngay :D tối ưu thế nào thì bác cứ dùng nhiều rồi cảm nhận thôi :D

Timekiller
23-05-2010, 08:44 AM
Bảo ai đó có chỗ nào hướng dẫn sử dụng con D700 hoặc chỗ nào cafe ọp oẹp để học hỏi tí mà không thấy ai trả lời hết, haizzz!

ilkafrv
23-05-2010, 09:09 AM
Dạ, Em đang xài con fix 50. f1.4 rồi a, mua quả tripod nữa rồi, chắc từ đây đến tháng 7 là định đầu tư khoảng tầm 2k nữa, chưa biết ưu tiên con nào trước, lần trước em có hỏi mấy bác thì bảo fx thì không nên mua ống rộng quá vì nó khong như DX là phải *1.5. nên nếu không vì nghề nghiệp thì nên mua ống 24 là vừa.
Sở thích em là cái gì cũng thích 1 tí, thích chụp ảnh đường phố và phong cảnh.

Nếu đã có fix 50mm 1.4 mà không ngại dùng ống fix làm thêm 1 em 24mm f/2.8 để chụp phong cảnh với 70-200mm VR để chuyên chân dung với tele. Mà cái j cũng thích 1 tí thì không ổn đâu, mỗi người có thiên hướng riêng đấy, bác chịu khó đọc thêm sách vào.

ilkafrv
23-05-2010, 09:12 AM
Bảo ai đó có chỗ nào hướng dẫn sử dụng con D700 hoặc chỗ nào cafe ọp oẹp để học hỏi tí mà không thấy ai trả lời hết, haizzz!

Haizz, bác nào có D700 rồi thì cần j vào box này xem nữa, người ko dùng thì không biết hướng dẫn thế nào. Nhưng để sử dụng chỉ cần đọc Hướng Dẫn Sử Dụng là có thể dùng đc rồi bác ạ. Cái đấy dễ chứ nâng cấp cái đằng sau D700 mới là vấn đề chính :)

Timekiller
23-05-2010, 10:20 AM
Ý em cũng như bác vậy, cái đầu tiên em muốn biết là cách phối hợp các tính năng của nó và cũng muốn với những tính năng của nó như vậy thì nâng cấp hoặc mua thêm lens như thế nào cho hợp lý, tình trạng của em bây giờ như đang đẽo cày giữa đường vậy. EM đang dùng con fix 50. f1.4 D rồi, không biết nên xài cái gì thêm nữa cho nhu cầu chụp đường phố và phong cảnh.

qdngoc
23-05-2010, 01:39 PM
mấy cái khoản lặt vặt này thì bác vọc một chút là ra chứ gì :P, nếu ở HN thì để em vooc hộ cho

ilkafrv
23-05-2010, 01:40 PM
Ý em cũng như bác vậy, cái đầu tiên em muốn biết là cách phối hợp các tính năng của nó và cũng muốn với những tính năng của nó như vậy thì nâng cấp hoặc mua thêm lens như thế nào cho hợp lý, tình trạng của em bây giờ như đang đẽo cày giữa đường vậy. EM đang dùng con fix 50. f1.4 D rồi, không biết nên xài cái gì thêm nữa cho nhu cầu chụp đường phố và phong cảnh.

Đơn giản nhất là mua 24-70mm f/2.8 dùng với 50mm 1.4, mua xong cấm bán cái j, cứ thế xài. Phong cảnh và đường phố 2 ống này quá dư, để 50 1.4 lại mà chụp buổi tối.

Bác mới học chụp ảnh thì qua mấy box trong diễn đàn nghiên cứu thêm để hiểu thêm về nhiếp ảnh. Cái này cần thời gian, bác có bộ máy khủng đã là 1 điều kiện rất lớn khi bắt đầu.

Linhcute
23-05-2010, 03:26 PM
Nếu đã có fix 50mm 1.4 mà không ngại dùng ống fix làm thêm 1 em 24mm f/2.8 để chụp phong cảnh với 70-200mm VR để chuyên chân dung với tele. Mà cái j cũng thích 1 tí thì không ổn đâu, mỗi người có thiên hướng riêng đấy, bác chịu khó đọc thêm sách vào.

Mình cũng đang khoái em fix 24F2.8D này mà không thấy bác nào chán để mình qua lấy.

Timekiller
23-05-2010, 04:36 PM
Em đồng ý cho bác voọc. em ở hà nội hay ngồi cafe giảng võ, lúc nào bác rảnh em mời bác qua cafe, nếu thấy anh em vui vẻ em mời bia bắc sơn!@

mấy cái khoản lặt vặt này thì bác vọc một chút là ra chứ gì :P, nếu ở HN thì để em vooc hộ cho

Timekiller
23-05-2010, 04:43 PM
Đơn giản nhất là mua 24-70mm f/2.8 dùng với 50mm 1.4, mua xong cấm bán cái j, cứ thế xài. Phong cảnh và đường phố 2 ống này quá dư, để 50 1.4 lại mà chụp buổi tối.

Bác mới học chụp ảnh thì qua mấy box trong diễn đàn nghiên cứu thêm để hiểu thêm về nhiếp ảnh. Cái này cần thời gian, bác có bộ máy khủng đã là 1 điều kiện rất lớn khi bắt đầu.
Về kỹ thuật nhiếp ảnh thì em cũng nắm được rồi, nhưng cách sắp xếp bố cục và ps thì đang mày mò học thôi bác a, chứ em đang mù tịt, với lại lần đầu cầm DSRL nên có nhiều thuật ngữ cũng bỡ ngỡ. Em mua con máy này là với mục đích không đổi trong vòng tối thiểu 3 năm đấy bác a.

ca_sau
24-05-2010, 04:48 PM
Bác nên ví dụ dần dần những thuật ngữ bác chưa hiểu thì anh em sẽ dễ trả lời bác hơn :)

qdngoc
24-05-2010, 05:30 PM
Em đồng ý cho bác voọc. em ở hà nội hay ngồi cafe giảng võ, lúc nào bác rảnh em mời bác qua cafe, nếu thấy anh em vui vẻ em mời bia bắc sơn!@

bác đánh vào vô số yếu điểm của em rồi đấy :)), chiều bác xem buổi nào off được thì sms cho em. 0972795959, em tên Ngọc

Timekiller
24-05-2010, 06:42 PM
bác đánh vào vô số yếu điểm của em rồi đấy :)), chiều bác xem buổi nào off được thì sms cho em. 0972795959, em tên Ngọc
Oke, E đã lưu số bác, giờ em đang lang thang tây nguyên, chắc cuối tuần em về Hn em ới bác rồi anh em mình giao lưu nhá, bác lưu số em vào không khi gọi bác lại hỏi mày là thằng nào thì chết em! Em tên Tuấn: 0905548488

Timekiller
24-05-2010, 06:44 PM
Dạ cảm ơn bác, em nhiều thứ không hiểu lắm, để lúc nào em liệt kê 1 loạt rồi hỏi 1 lần luôn, giờ em đang đánh võng trên đường bác a.

Bác nên ví dụ dần dần những thuật ngữ bác chưa hiểu thì anh em sẽ dễ trả lời bác hơn :)

echop
25-05-2010, 12:00 AM
Lần đầu tiên em cầm máy DSRL và đứa con tinh thần của em là con D700 cho lần đầu tiên đấy, trên D700 em thấy có hệ thống lấy nét 51 điểm, 21 điểm và 9 điểm, các bác cho biết nguyên lý lấy nét 51, 21,9 điểm là như thế nào ạ, nó khác nhau như thế nào, và lấy nét trong các trường hợp nào là tối ưu nhất đối với các số lượng điểm lấy nét trên, số lượng điểm lấy nét có liên quan như thế nào đối với DOF không a, em là newbie nên chẳng có kiến thức gì cả, các bác đừng mắng em nhé.

Em xin giải thích theo những gì em biết, đúng sai ra sao các bác cùng cho ý kiến:

- Hệ thống lấy nét nhiều điểm có lợi nhất khi lấy nét liên tục, AF C. Và chụp liên tục CH hoặc CL (Nhớ chuyển công tắc các chế độ lấy nét ở mặt sau - ở giữa - bên phải màn hình xuống nấc thứ hai: Dynamic AF)

- Tùy vào nhu cầu khi chụp đối tượng chuyển đông liên tục mà lựa chọn phù hợp: Nếu chuyển động chậm thì lựa chọn 9 hoặc 21 điểm, nếu chuyển động nhanh khó phán đoán thì chọn 51 điểm hoặc 3D tracking. Nếu bác chịu khó xem video tutorial trên web Nikon bác sẽ thấy rõ: Chủ thể chuyển động chậm hoặc chuyển động thẳng về hướng ống kính: 9 hoặc 21 điểm AF là OK. Nhưng chủ thể chuyển động nhanh, chuyển động xiên/ngang qua ống kính thì 51 điểm AF hoặc 3D tracking là chế độ được khuyên dùng.

- Ở chế độ 9, 21 hoặc 51 điểm bác có thể đặt điểm lấy nét chính vào vị trí muốn bố cục trên khuôn hình, các điểm "lân cận" cũng sẽ lấy nét theo khi chụp

- Ở chế độ 3D tracking máy sẽ tự dò tìm sự chuyển động của chủ thể, điểm lấy nét bác sẽ nhìn thấy rõ nó "chạy" theo chủ thể như thế nào. Đây có lẽ là 1 trong những tính năng hấp dẫn nhất của Nikon trên các máy D300, D300s, D700 và các máy đời cao hơn nữa.

- Trong thực tế em thấy tính năng 3D tracking làm việc rất tốt, tuy nhiên cần khép khẩu độ khoảng 4 hoặc 5.6 nếu muốn hậu cảnh mờ nhòe vừa phải. Em vừa chụp giải tennis "Khai Hạ" thì khẩu 4 tốc độ 1/1000 cho ảnh rất tốt: Bắt nét chính xác vận động viên, cho nhiều khoảnh khắc rất tuyệt.

- 3D tracking có hạn chế là nếu chụp chân dung, mở khẩu lớn 2.8 và khoảng cách gần: Rất dễ bị sai nét: Điểm AF tự động nhiều khi nhảy lung tung trên khuôn mặt mẫu, chứ không đúng vào mắt hoặc điểm giữa 2 mắt dẫn đến ảnh sai nét do DOF quá mỏng

- Khi ứng dụng chụp AF C mới thấy tốc độ hình/ giây là rất quan trọng: Nên nghĩ đến 1 cái grip tốt, hoặc nâng cấp lên D3 hoặc loại tương đương.

Khi chụp ở chế độ AF S (Auto Focus Single): Tốt nhất nên để điểm AF ở chính giữa, half shot để lấy nét vào mặt mẫu, giữ để khóa nét (AF lock), bố cụng khuôn hình và ... "siết cò". Em thấy như thế chụp nhanh hơn (Do ko mất công chuyển điểm AF để thay đổi bố cục) và điểm AF ở chính giữa có lợi hơn do nó là điểm "Chữ thập" : Lấy nét nhanh, đúng, đèn trợ sáng lấy nét luôn hỗ trợ khi cần thiết (Thiếu sáng). Tất nhiên ko áp dụng cách này để chụp trên tripod, hoặc đưa máy nhờ ai đó bấm hộ: Lúc này cần di chuyển điểm lấy nét về đúng bố cục, lấy nét, rồi mới chụp

Về số lượng điểm lấy nét có liên quan gì đến DOF: Nếu bác chụp ở chế độ P có thể bác sẽ thấy xuất hiện 1 lúc nhiều hơn 1 điểm AF confirm (Tất nhiên bác nên bật hết 51 điểm AF lên nhé). Điều này cho bác biết những điểm AF confirm đó là cùng nằm trên 1 mặt phẳng đúng nét

Chúc mừng bác có con body rất oách của Nikon, hãy tìm hiểu - nghịch ngợm em nó cho tơi bời đi bác!

Timekiller
25-05-2010, 12:39 AM
Cảm ơn những kiến thức bác đã chia sẻ rất bổ ích với em, Đọc xong em mới biết nguyên nhân tại sao khi em chụp chân dung, mở khẩu lớn nhưng hay bị out nét của mẫu. mai em đè con máy ra thí nghiệm luôn, nhưng thiếu "con" mẫu đè ra mà thực hành bác ạ.

Em xin giải thích theo những gì em biết, đúng sai ra sao các bác cùng cho ý kiến:

- Hệ thống lấy nét nhiều điểm có lợi nhất khi lấy nét liên tục, AF C. Và chụp liên tục CH hoặc CL (Nhớ chuyển công tắc các chế độ lấy nét ở mặt sau - ở giữa - bên phải màn hình xuống nấc thứ hai: Dynamic AF)

- Tùy vào nhu cầu khi chụp đối tượng chuyển đông liên tục mà lựa chọn phù hợp: Nếu chuyển động chậm thì lựa chọn 9 hoặc 21 điểm, nếu chuyển động nhanh khó phán đoán thì chọn 51 điểm hoặc 3D tracking. Nếu bác chịu khó xem video tutorial trên web Nikon bác sẽ thấy rõ: Chủ thể chuyển động chậm hoặc chuyển động thẳng về hướng ống kính: 9 hoặc 21 điểm AF là OK. Nhưng chủ thể chuyển động nhanh, chuyển động xiên/ngang qua ống kính thì 51 điểm AF hoặc 3D tracking là chế độ được khuyên dùng.

- Ở chế độ 9, 21 hoặc 51 điểm bác có thể đặt điểm lấy nét chính vào vị trí muốn bố cục trên khuôn hình, các điểm "lân cận" cũng sẽ lấy nét theo khi chụp

- Ở chế độ 3D tracking máy sẽ tự dò tìm sự chuyển động của chủ thể, điểm lấy nét bác sẽ nhìn thấy rõ nó "chạy" theo chủ thể như thế nào. Đây có lẽ là 1 trong những tính năng hấp dẫn nhất của Nikon trên các máy D300, D300s, D700 và các máy đời cao hơn nữa.

- Trong thực tế em thấy tính năng 3D tracking làm việc rất tốt, tuy nhiên cần khép khẩu độ khoảng 4 hoặc 5.6 nếu muốn hậu cảnh mờ nhòe vừa phải. Em vừa chụp giải tennis "Khai Hạ" thì khẩu 4 tốc độ 1/1000 cho ảnh rất tốt: Bắt nét chính xác vận động viên, cho nhiều khoảnh khắc rất tuyệt.

- 3D tracking có hạn chế là nếu chụp chân dung, mở khẩu lớn 2.8 và khoảng cách gần: Rất dễ bị sai nét: Điểm AF tự động nhiều khi nhảy lung tung trên khuôn mặt mẫu, chứ không đúng vào mắt hoặc điểm giữa 2 mắt dẫn đến ảnh sai nét do DOF quá mỏng

- Khi ứng dụng chụp AF C mới thấy tốc độ hình/ giây là rất quan trọng: Nên nghĩ đến 1 cái grip tốt, hoặc nâng cấp lên D3 hoặc loại tương đương.

Khi chụp ở chế độ AF S (Auto Focus Single): Tốt nhất nên để điểm AF ở chính giữa, half shot để lấy nét vào mặt mẫu, giữ để khóa nét (AF lock), bố cụng khuôn hình và ... "siết cò". Em thấy như thế chụp nhanh hơn (Do ko mất công chuyển điểm AF để thay đổi bố cục) và điểm AF ở chính giữa có lợi hơn do nó là điểm "Chữ thập" : Lấy nét nhanh, đúng, đèn trợ sáng lấy nét luôn hỗ trợ khi cần thiết (Thiếu sáng). Tất nhiên ko áp dụng cách này để chụp trên tripod, hoặc đưa máy nhờ ai đó bấm hộ: Lúc này cần di chuyển điểm lấy nét về đúng bố cục, lấy nét, rồi mới chụp

Về số lượng điểm lấy nét có liên quan gì đến DOF: Nếu bác chụp ở chế độ P có thể bác sẽ thấy xuất hiện 1 lúc nhiều hơn 1 điểm AF confirm (Tất nhiên bác nên bật hết 51 điểm AF lên nhé). Điều này cho bác biết những điểm AF confirm đó là cùng nằm trên 1 mặt phẳng đúng nét

Chúc mừng bác có con body rất oách của Nikon, hãy tìm hiểu - nghịch ngợm em nó cho tơi bời đi bác!

concobebe1104
25-05-2010, 12:58 AM
đè con mẫu ra thì D700 nằm góc nhà hay dưới gầm giường rồi :))

iColors
25-05-2010, 01:03 AM
lần đầu bác làm con FX là niềm mơ ước của bao anh em, bác chịu khó dọc Manual, nó hướng dẫn rất chi tiết cách sử dụng chức năng. Vừa đọc vừa thực hành chừng 2 tuần là bác sẽ năm vững khá nhiều kỹ thuật cơ bản.

Dfeet
25-05-2010, 01:17 AM
Choáng.Em nghĩ bác cứ để tiền ấy.Mua cái máy dòng entry thôi.Em là em khuyên thật đấy.Mới chơi mà "quất" D700 thì...hix.eo ôi

echop
25-05-2010, 07:06 AM
Bác yêu nhiếp ảnh, thích công nghệ, ngân sách cho phép thì bác chọn máy có giá trị cao nhất là hoàn toàn đúng.
Thử hỏi trên này có bao nhiêu bác ko như thế ko?
Có bao nhiêu bác đang dùng Nikon crop đang mơ về D700, con FF giá thấp nhất của Nikon?

Sắm thêm lens, rồi mơ tiếp về D3, D3S, D3x đi bác...

Hi hi...

khoalinh
25-05-2010, 11:05 AM

Tại sao cứ bắt đầu chụp lai phải dùng máy rẻ tiền hơn trong khi tài chính không phải là vấn đề.Bác thử nói xem chức năng của D90 và D700 khác nhau những gì?Theo tôi hai máy này chỉ khác nhau về chát lương và cảm biến.Cách chụp có khác gì đâu.Bắt đầu từ máy nào chả được.

Timekiller
25-05-2010, 04:25 PM
em chết cười với bác, có lúc nào bác đã thế chưa?

đè con mẫu ra thì D700 nằm góc nhà hay dưới gầm giường rồi :))

Timekiller
25-05-2010, 04:28 PM
Em không nói về khả năng tài chính, mà em nói về hiệu quả đầu tư, nếu các bác tính fx là cái đích cuối cùng trong vòng 5 năm tơi thì việc đầu tư 1 lần ngay lần đầu tiên và những lần nâng cấp tiếp theo không phải bán đồ cũ và việc mua mơi xong bán lại mua mới thì việc nào tốn kém hơn a?

Bác yêu nhiếp ảnh, thích công nghệ, ngân sách cho phép thì bác chọn máy có giá trị cao nhất là hoàn toàn đúng.
Thử hỏi trên này có bao nhiêu bác ko như thế ko?
Có bao nhiêu bác đang dùng Nikon crop đang mơ về D700, con FF giá thấp nhất của Nikon?

Sắm thêm lens, rồi mơ tiếp về D3, D3S, D3x đi bác...

Hi hi...

hiendiep
25-05-2010, 04:30 PM
Nếu bác chủ không ngại tiếng Anh, xem mục tutor của Nikon cũng biết được khá nhiều căn bản của D700 .
Tôi chưa có điều kiện để sở hữu D700 nhưng cũng xem thử qua cho biết. Đường link nó đây :
http://nikonusa.com/Assets/Digital-SLR/25444-Nikon-D700/Video/digitutor/eng/d700/index.html

Nhớ bấm Open Menu rồi chọn từng phần để xem , sau khi xem xong chắc bác chủ sẽ không phải hỏi nữa :)
Vì hướng dẫn là dạng video nên nhiều khi không biết nhiều tiếng Anh cũng có thể hiểu những gì được hướng dẫn.

phuonglv
25-05-2010, 04:31 PM
Chín xác, có bác thì nâng đời theo kiểu: xe đạp -> xe máy -> ôtô, có bác thì ngồi bốn bánh nhưng chẳng biết đi xe đạp. Cái nào cũng tốt cả :D
Nhưng em chả thấy ông đi ô tô nào lên hỏi các ông đi xe đạp và xe máy đạp phanh thế nào cả bác!!!

Timekiller
25-05-2010, 04:54 PM
thanks bác nhiều nhe! Thuật ngữ tiếng viêt nhiều khi không hiểu được huống gì tiếng anh hả bác.

Nếu bác chủ không ngại tiếng Anh, xem mục tutor của Nikon cũng biết được khá nhiều căn bản của D700 .
Tôi chưa có điều kiện để sở hữu D700 nhưng cũng xem thử qua cho biết. Đường link nó đây :
http://nikonusa.com/Assets/Digital-SLR/25444-Nikon-D700/Video/digitutor/eng/d700/index.html

Nhớ bấm Open Menu rồi chọn từng phần để xem , sau khi xem xong chắc bác chủ sẽ không phải hỏi nữa :)
Vì hướng dẫn là dạng video nên nhiều khi không biết nhiều tiếng Anh cũng có thể hiểu những gì được hướng dẫn.

hiendiep
25-05-2010, 05:09 PM
Bạn cứ vào xem thử đi, tôi tin chắc là bạn sẽ hiểu thôi , tại các anh em khác hỏi bạn cần hỏi những thuật ngữ nào , bạn không cho biết nên cũng khó giúp bạn.
Thiếu gì phim video không hiểu tiếng mà xem vẫn cứ nắm được tinh thần phim đấy thôi ;)

echop
25-05-2010, 05:15 PM
Em bổ xung tý: Khi chụp AF C nếu bác muốn bắt nét đúng chủ thể trong 1 đám đông khác thì nhất định ko được dùng 3D Tracking nhé, vì nó đâu có hiểu Chủ thể của bác là ai trong đám đông ấy. Lúc đó bác chuyển qua dùng 9, 21 hoặc 51 điểm AF nhé

ca_sau
25-05-2010, 05:17 PM
Em không nói về khả năng tài chính, mà em nói về hiệu quả đầu tư, nếu các bác tính fx là cái đích cuối cùng trong vòng 5 năm tơi thì việc đầu tư 1 lần ngay lần đầu tiên và những lần nâng cấp tiếp theo không phải bán đồ cũ và việc mua mơi xong bán lại mua mới thì việc nào tốn kém hơn a?

:) cách nào cũng có hiệu quả riêng của nó bác ạ.
Cách của bác thì quả là có lợi về kinh tế nhưng về cảm nhận thiết bị thì sẽ ko rõ như những người chơi từ từ và đầu tư dần dần.
Khi người ta dùng các dòng máy cơ bản thì mới biết được những hạn chế của nó, và nhu cầu nâng cấp nảy sinh từ những hạn chế gặp phải đó.
Rồi khi nâng cấp bác mới thực sự thấy chiếc máy mình đang sử dụng tốt như thế nào :D

Cuối tuần này em cũng rước 1 chiếc D700 về, có gì bác với em ngồi cùng tìm hiểu thêm nhỉ :D
Thuỷ - 0983306423

Timekiller
25-05-2010, 06:01 PM
Ọke, em ở hà nôi, khu vực giảng võ, bác ở đâu? bác mua đi xong rồi anh em off cafe, em có hẹn mấy bác trên vnphoto rôi. Còn cái ý của bác cảm nhận tức là tù nghèo khổ đi lên giàu có thì sẽ hạnh phúc hơn cái thằng giàu có sẵn rồi giàu hơn đúng không?

:) cách nào cũng có hiệu quả riêng của nó bác ạ.
Cách của bác thì quả là có lợi về kinh tế nhưng về cảm nhận thiết bị thì sẽ ko rõ như những người chơi từ từ và đầu tư dần dần.
Khi người ta dùng các dòng máy cơ bản thì mới biết được những hạn chế của nó, và nhu cầu nâng cấp nảy sinh từ những hạn chế gặp phải đó.
Rồi khi nâng cấp bác mới thực sự thấy chiếc máy mình đang sử dụng tốt như thế nào :D

Cuối tuần này em cũng rước 1 chiếc D700 về, có gì bác với em ngồi cùng tìm hiểu thêm nhỉ :D
Thuỷ - 0983306423

ca_sau
25-05-2010, 07:32 PM
Ọke, em ở hà nôi, khu vực giảng võ, bác ở đâu? bác mua đi xong rồi anh em off cafe, em có hẹn mấy bác trên vnphoto rôi. Còn cái ý của bác cảm nhận tức là tù nghèo khổ đi lên giàu có thì sẽ hạnh phúc hơn cái thằng giàu có sẵn rồi giàu hơn đúng không?

Em ko nói thế bác nhé :D Em chỉ muốn nói là mỗi con đường có cái sướng và cái khổ riêng thôi :D

blackhell
27-05-2010, 03:10 AM

các trường học có liên quan đến ảnh hay phim như trg sân khấu điện ảnh họ bắt sv dùng máy phim trong 2 năm đầu tiên, đó là cách để 1 ng chụp ảnh thực sự hiểu về ánh sáng.chả tự dưng họ hâm hâm đi làm thế đâu các bác ạ.

ý e nói ở đây, là nếu có cùng 1 số tiền, thì đầu tư cho lens hay hơn là cho body. còn nếu bác vô cùng tiền thì mua hẳn đồ xịn nhất mà chơi cho khỏi lăn tăn.

hovinhthang
27-05-2010, 11:51 PM
Em cũng đang sử dụng D700, vừa rồi đi Côn Đảo có chụp một số ảnh bằng máy này http://picasaweb.google.com/hovinhthang/ConDao_2124Apr2010# . Nếu bác không chê hôm nào em ra HN lại sẽ hướng dẫn bác setup sẳn 4 chế độ chụp Phong Cảnh, Thể Thao, Macro, Chân Dung. Khi nào cần chụp các thể loại ấy thì cứ chuyển sang chế độ đó mà chụp thôi ạ.
Có gì bác cứ mail cho em hovinhthang@gmail.com , trể nhất là 28/06 em ra HN 1 tuần hoặc có thể ra vài ngày sớm hơn.

2!u2
28-05-2010, 10:50 AM
Ngưỡng mộ cái "lần đầu" của bác. Giờ vậy nè, bác thử hết các chức năng chụp và xem máy chỉnh như thế nào rồi chuyển qua Manual để tự chỉnh. Bác vào forum tham khảo thêm kiến thức. Đọc catalogue, nếu nhiều chữa Mỹ lằng nhằng thì bác xem hình cũng được, cũng hiểu mà:)

ilkafrv
28-05-2010, 11:14 AM
Ngưỡng mộ cái "lần đầu" của bác. Giờ vậy nè, bác thử hết các chức năng chụp và xem máy chỉnh như thế nào rồi chuyển qua Manual để tự chỉnh. Bác vào forum tham khảo thêm kiến thức. Đọc catalogue, nếu nhiều chữa Mỹ lằng nhằng thì bác xem hình cũng được, cũng hiểu mà:)

Manual khó lắm, cứ Av rồi chỉnh sáng là đc rồi.

locthovang
28-05-2010, 03:42 PM
Bác hovinhthang ơi bác có thể viết hẳn 4 chế độ set up lên cho mình học hỏi luôn được không bác ? Mình ở tp HCM nếu bác không tiện post thì cho mình xin địa chỉ hoặc số ĐT để mình liên hệ học hỏi được không ạ ?Thanks bạn trước !
ĐT 0908369678 Email : locthovang@yahoo.com

01687801061
28-05-2010, 03:45 PM
các bác ơi, sao phiên bản này của vnphoto.net lần này khó dùng vậy, chẳng biết Up ảnh lên thế nào cả, các bác giúp em với, huhuhu, nhắn tin cho em 1 tin nhắn vào sdt 01687801061 giúp em nha, huhu, thật đấy, 1 tin nhắn thui, vì em cũng chỉ thỉnh thoảng mới online cùng các bác được thui ma, em chụp Nikon N90s, cảm ơn các bác nhiều, nhắn tin cho em nha!

Timekiller
28-05-2010, 10:42 PM
Kiểu của bác nói thì em ví von là như kiểu học lái xe thì chúng nó bắt phải học lái xe số sàn trước, và các chế độ hỗ trợ lái thấp nhất để bắt người lái phải làm chủ được tình huống nhưng em thử hỏi bác là bây giờ còn mấy ông đi số sàn nữa đâu, em nói thế chứ trước khi em mua con D700 thì định mua D0 và 24-70nano tổng tiền cũng bằng bộ trên của em, em đã lập topic riêng và cũng tham khảo thì đều trả lời là D700. Em thấy thế cũng hơi hợp lý đối với em. Nếu các bác thấy không hợp lý chỗ nào thì chỉ cho em nếu lỡ sau này em lại lên D3 thì em phải tính.

các trường học có liên quan đến ảnh hay phim như trg sân khấu điện ảnh họ bắt sv dùng máy phim trong 2 năm đầu tiên, đó là cách để 1 ng chụp ảnh thực sự hiểu về ánh sáng.chả tự dưng họ hâm hâm đi làm thế đâu các bác ạ.

ý e nói ở đây, là nếu có cùng 1 số tiền, thì đầu tư cho lens hay hơn là cho body. còn nếu bác vô cùng tiền thì mua hẳn đồ xịn nhất mà chơi cho khỏi lăn tăn.

Timekiller
28-05-2010, 11:04 PM
Chào mừng bác ra với hà nội, nếu có điều kiện thì ra gọi cho em, anh em mình giao lưu, số dây thép em đây a:0905548488 Tuấn

Em cũng đang sử dụng D700, vừa rồi đi Côn Đảo có chụp một số ảnh bằng máy này http://picasaweb.google.com/hovinhthang/ConDao_2124Apr2010# . Nếu bác không chê hôm nào em ra HN lại sẽ hướng dẫn bác setup sẳn 4 chế độ chụp Phong Cảnh, Thể Thao, Macro, Chân Dung. Khi nào cần chụp các thể loại ấy thì cứ chuyển sang chế độ đó mà chụp thôi ạ.
Có gì bác cứ mail cho em hovinhthang@gmail.com , trể nhất là 28/06 em ra HN 1 tuần hoặc có thể ra vài ngày sớm hơn.

redvn
29-05-2010, 02:05 AM
Chế độ M thường trong những trường hợp đặc biệt, vd như studio, hay cần hiệu quả as theo ý mình. Còn Bình thường D700 hay loại máy nào cũng thế, cứ chiến Av thôi hehe

blackhell
31-05-2010, 01:59 AM
Kiểu của bác nói thì em ví von là như kiểu học lái xe thì chúng nó bắt phải học lái xe số sàn trước, và các chế độ hỗ trợ lái thấp nhất để bắt người lái phải làm chủ được tình huống nhưng em thử hỏi bác là bây giờ còn mấy ông đi số sàn nữa đâu, em nói thế chứ trước khi em mua con D700 thì định mua D0 và 24-70nano tổng tiền cũng bằng bộ trên của em, em đã lập topic riêng và cũng tham khảo thì đều trả lời là D700. Em thấy thế cũng hơi hợp lý đối với em. Nếu các bác thấy không hợp lý chỗ nào thì chỉ cho em nếu lỡ sau này em lại lên D3 thì em phải tính.

e chả biết ô tô ntn, chỉ biết xe máy kể cả bác có xác định đi xe gas thì ng ta vẫn bắt bác thi bằng xe số. dùng đồ bt thì cuối cùng cái khó ló cái khôn, chứ mà dùng đồ khủng quá vs trình độ còn mới mà chất ảnh đã đẹp, hơi tối 1 tí là đã tăng iso lên cao thì tư duy khó lên lắm. nên chụp 1 thời gian ở các dòng máy thấp tiền hơn, cảm giác mình khai thác hết máy rồi thì mới nên nâng cấp, chứ e tin bh cho 1 bác newbie cầm con d40 hay d90 chắc cũng chả khai thác hết cái hay, huống j d700!

tuan72
31-05-2010, 10:59 AM
Mỗi người đều có lý riêng ! Mục đích của việc học tâp là gì ( bất cứ học cái gì )? ở những nước tiên tiên người ta học những cái mới nhất để tìm ra cái mới hơn ...nôm na là ta đi từ mặt trăng lên sao hỏa sau đó ai muốn quay về đi từ trái đất lên mặt trăng là tùy mỗi mục đích ...Tùy theo điều kiện kinh tế , nếu dư dả hiện đại nhất mà lượm ...tay nghề vẩn phát triển vượt bực !
Máy tính làm ra để học sinh đem đi thi áp dụng chứ không phải trước đây tôi đi thi phải cộng trừ nhân chia từng con...!
PS : Cứ đi sau người ta cho chắc !!!!??????

locthovang
31-05-2010, 11:46 AM
e chả biết ô tô ntn, chỉ biết xe máy kể cả bác có xác định đi xe gas thì ng ta vẫn bắt bác thi bằng xe số. dùng đồ bt thì cuối cùng cái khó ló cái khôn, chứ mà dùng đồ khủng quá vs trình độ còn mới mà chất ảnh đã đẹp, hơi tối 1 tí là đã tăng iso lên cao thì tư duy khó lên lắm. nên chụp 1 thời gian ở các dòng máy thấp tiền hơn, cảm giác mình khai thác hết máy rồi thì mới nên nâng cấp, chứ e tin bh cho 1 bác newbie cầm con d40 hay d90 chắc cũng chả khai thác hết cái hay, huống j d700!
Nếu muốn pro như bác sau này đi dạy nghề thì OK ! Còn không có time hoặc lớn tuổi rồi thì phải hưởng thụ cho nó sướng !
PS : Lúc này đi thi xe ai người đó chạy bác à !
To bác Tuấn 72 : bác nói đúng rồi lúc trước đi thi bắc cộng trừ nhân chia bỏ m !? cuối cùng cũng ngu hơn lớp trẻ bây giờ .....chơi máy cơ tới lúc sành chúng nó đi tới sao hỏa mất ...dân pro ảnh ở nước ngoài thằng nào cũng hiện đại mà phang ...Nước mình còn nghèo lạc hậu cứ giử lấy cái nghèo của mình mà tự hào dân tộc ! Rỏ khổ ...Mình nghĩ sao nói vậy mong các bỏ qua !

Timekiller
31-05-2010, 12:06 PM
Cái topic của em chuẩn bị thành chủ đề công nghiệp hóa, hiện đại hóa, mặt trăng sao hỏa rồi, các bác vô bình loạn cho xôm tụ nhá!

sieutuong
31-05-2010, 02:28 PM
Đừng cãi nhau nữa các bác. Cái gì cũng có ưu nhược điểm của nó.

D700 hoặc cao hơn nếu các bác:
+ Khoái chơi đồ
+ Điều kiện dư dả
+ Khỏe
+ Chứng minh đẳng cấp

Còn như em, em khoái P&S hơn vì:
+ P/S đời mới chụp ra chất lượng ảnh rất đỉnh cao. Ví dụ S90, G11.
+ Nhẹ nhàng, nhỏ gọn có thể vác 24/24, chui rúc vào bất cứ xó xỉnh bụi rậm nào.
+ Thời gian thao tác rút máy khỏi bao cho đến khi có được kết quả đầu tiên cực nhanh (5s) trong khi với DSLR các bác không thể thao tác nhanh như vậy được, riêng mở 2 khóa trên túi xách các bác cũng mất từng đó thời gian rồi.

Chính vì vậy mà mặc dù có điều kiện nhưng em vẫn tiễn toàn bộ 40D + 24-105L + 440EXII lên đường và rong ruổi với em P&S.

Trong tương lai nếu Leica M9 hạ giá xuống chút nữa khoảng $3K em sẵn sàng chiến ngay vì dòng máy này đáp ứng mọi đòi hỏi của em.

ilkafrv
31-05-2010, 03:05 PM
Đừng cãi nhau nữa các bác. Cái gì cũng có ưu nhược điểm của nó.

D700 hoặc cao hơn nếu các bác:
+ Khoái chơi đồ
+ Điều kiện dư dả
+ Khỏe
+ Chứng minh đẳng cấp

Còn như em, em khoái P&S hơn vì:
+ P/S đời mới chụp ra chất lượng ảnh rất đỉnh cao. Ví dụ S90, G11.
+ Nhẹ nhàng, nhỏ gọn có thể vác 24/24, chui rúc vào bất cứ xó xỉnh bụi rậm nào.
+ Thời gian thao tác rút máy khỏi bao cho đến khi có được kết quả đầu tiên cực nhanh (5s) trong khi với DSLR các bác không thể thao tác nhanh như vậy được, riêng mở 2 khóa trên túi xách các bác cũng mất từng đó thời gian rồi.

Chính vì vậy mà mặc dù có điều kiện nhưng em vẫn tiễn toàn bộ 40D + 24-105L + 440EXII lên đường và rong ruổi với em P&S.

Trong tương lai nếu Leica M9 hạ giá xuống chút nữa khoảng $3K em sẵn sàng chiến ngay vì dòng máy này đáp ứng mọi đòi hỏi của em.

Bác thích 5s là có ảnh nên S90, G11 hợp lý rồi :) Tôi thì cứ thích vài chục phút 1 ảnh thì lại khác. Sâu xa hơn 1 chút thì vấn đề của các bác ở đây là mỗi bác 1 khác nên có cãi nhau cũng chẳng giải quyết vấn đề j, đi trao đổi kn và chụp ảnh thôi.

sieutuong
31-05-2010, 04:46 PM
Bác thích 5s là có ảnh nên S90, G11 hợp lý rồi :) Tôi thì cứ thích vài chục phút 1 ảnh thì lại khác. Sâu xa hơn 1 chút thì vấn đề của các bác ở đây là mỗi bác 1 khác nên có cãi nhau cũng chẳng giải quyết vấn đề j, đi trao đổi kn và chụp ảnh thôi.

Vâng vậy thì mới nói mỗi người có một nhu cầu, một cảm nhận, một điều kiện kinh tế khác nhau, và cũng tùy hứng nữa. Em cũng đã kinh qua dăm ba chú máy ảnh từ thời phim, đến thời digital 1Mpx, DSLR rồi nên cuối cùng em chọn P&S vì em có thói quen đi xăm xoi mò mẫm, thấy cái gì hay hay là lạ là rút súng ra bụp luôn nên cần thao tác nhanh không có thì nó qua mất, và em cũng không muốn gây sự chú ý tới đối tượng cần chụp.

Con DSLR của em mất thời gian lôi ra cất vào, em lại không thích lúc nào cũng đeo nó trên cổ mỏi chết, lại hay bị để ý mà đề phòng. Với lại em lượn bên nước ngoài nhiều vứt cả bộ phụ kiện trên bãi cỏ tha hồ chụp không cần để ý trông nom. Chứ ở VN vừa chụp vừa phải ngó trước ngó sau trông đồ thì làm sao chuyên tâm vào c(g)ái đẹp cho được?

Đó chỉ là nhu cầu của dân nhiếp ảnh nghiệp dư, có nghiền máy móc một chút như em. Em không khuyên bác nào bắt chước như em cả. Em chỉ khuyên nếu bác nào có điều kiện, lại say mê thì cứ trải nghiệm cho hết mình, không phải lăn tăn gì cả.

ilkafrv
31-05-2010, 05:03 PM
Vâng vậy thì mới nói mỗi người có một nhu cầu, một cảm nhận, một điều kiện kinh tế khác nhau, và cũng tùy hứng nữa. Em cũng đã kinh qua dăm ba chú máy ảnh từ thời phim, đến thời digital 1Mpx, DSLR rồi nên cuối cùng em chọn P&S vì em có thói quen đi xăm xoi mò mẫm, thấy cái gì hay hay là lạ là rút súng ra bụp luôn nên cần thao tác nhanh không có thì nó qua mất, và em cũng không muốn gây sự chú ý tới đối tượng cần chụp.

Con DSLR của em mất thời gian lôi ra cất vào, em lại không thích lúc nào cũng đeo nó trên cổ mỏi chết, lại hay bị để ý mà đề phòng. Với lại em lượn bên nước ngoài nhiều vứt cả bộ phụ kiện trên bãi cỏ tha hồ chụp không cần để ý trông nom. Chứ ở VN vừa chụp vừa phải ngó trước ngó sau trông đồ thì làm sao chuyên tâm vào c(g)ái đẹp cho được?

Đó chỉ là nhu cầu của dân nhiếp ảnh nghiệp dư, có nghiền máy móc một chút như em. Em không khuyên bác nào bắt chước như em cả. Em chỉ khuyên nếu bác nào có điều kiện, lại say mê thì cứ trải nghiệm cho hết mình, không phải lăn tăn gì cả.

Thiết bị j cũng đc nhưng ảnh chụp mà kô đẹp thì cũng phí tiền các bác nhỉ.

Timekiller
31-05-2010, 10:35 PM
Bác này có tư tưởng giống bà xã em, bà xã em cầm con máy của em chê là nặng, chụp khó chịu, phức tạp, 2 vợ chồng đi đâu cũng lăm lăm 2 cái máy, vợ thì dùng con p/s cứ thấy cái gì là chụp, chụp hoài, chụp để ghi lại khoảnh khắc, ,miễn sao thấy hình rõ là được chứ không quan tâm đẹp hay xấu, còn em thì ngược lại, ít chụp nhưng chỉ chụp những khoảnh khắc mà mình thấy nó đẹp theo suy nghĩ của mình, và tuyệt đối rất ít khi chụp mình trong hình, trừ phi bị bắt chụp chung với bà xã.

Timekiller
31-05-2010, 10:43 PM
Em không đồng ý với ý kiến của bác, Thế mục đích cuối cùng của bác vẫn là nâng đời đúng không a? vẫn là học vỡ lòng rồi mới đến nâng cao đúng không a? thế bác không nghĩ học chụp ảnh như 1 cuốn sách, thằng chủ biên nó soạn nhiều chương và nhiều tập để bán cho người đọc, trong khi có những cuốn sách dày chứa nhiều tập chỉ bán 1 lần, có khi bác mua cả cuốn dày còn rẻ hơn nhiều cuốn nhỏ, e ví von như thế thì để muốn nói với bác là những con máy cao cấp nó cũng có những tính năng cơ bản như những máy low-end. Vấn đề là có chịu học và tìm tòi không thôi, Chơi máy ảnh là để khám phá công nghệ và dùng những công nghệ đó để tạo ra những phút giây thư giãn bác a.

tuan72
01-06-2010, 12:49 AM
Em không đồng ý với ý kiến của bác, Thế mục đích cuối cùng của bác vẫn là nâng đời đúng không a? vẫn là học vỡ lòng rồi mới đến nâng cao đúng không a? thế bác không nghĩ học chụp ảnh như 1 cuốn sách, thằng chủ biên nó soạn nhiều chương và nhiều tập để bán cho người đọc, trong khi có những cuốn sách dày chứa nhiều tập chỉ bán 1 lần, có khi bác mua cả cuốn dày còn rẻ hơn nhiều cuốn nhỏ, e ví von như thế thì để muốn nói với bác là những con máy cao cấp nó cũng có những tính năng cơ bản như những máy low-end. Vấn đề là có chịu học và tìm tòi không thôi, Chơi máy ảnh là để khám phá công nghệ và dùng những công nghệ đó để tạo ra những phút giây thư giãn bác a.

Tranh luận thế này mình thấy cũng vui nhưng như thế cũng đủ rồi trở lại vấn đề chính của D700 bác cứ hỏi bác hovinh thang cách setup 4 chế độ phong cảnh chân dung thể thao và macro ....sau đó cứ thể loại nào là mình mở chế độ đó ... nhưng nên nhớ 1 điều chế độ nào cũng có chỉnh ngoài tức là bạn phải chỉnh tốc và khẩu do đó theo mình là chỉ dùng chế độ A và S chủ động tốc và khẩu phong cảnh khẩu từ 8 đến 16 ...chân dung tùy theo mỏng dày ...tối đa f8 khi nào sự kiện quan trọng không để hư hỏng tấm nào vì tấm nào cũng mang tính cách thời sự ...lịch sử quan trọng thì các bác cứ để chế độ A ....iso auto mà phang ...mặt trời mặt trăng đèn trắng đèn vàng đều có hình good !

ilkafrv
01-06-2010, 01:02 AM
Bác này có tư tưởng giống bà xã em, bà xã em cầm con máy của em chê là nặng, chụp khó chịu, phức tạp, 2 vợ chồng đi đâu cũng lăm lăm 2 cái máy, vợ thì dùng con p/s cứ thấy cái gì là chụp, chụp hoài, chụp để ghi lại khoảnh khắc, ,miễn sao thấy hình rõ là được chứ không quan tâm đẹp hay xấu, còn em thì ngược lại, ít chụp nhưng chỉ chụp những khoảnh khắc mà mình thấy nó đẹp theo suy nghĩ của mình, và tuyệt đối rất ít khi chụp mình trong hình, trừ phi bị bắt chụp chung với bà xã.

Phụ nữ mà :) Chẳng bao h có nhu cầu upgrade máy ảnh như anh em nhưng trang sức thì luôn có nhu cầu upgrade :gathering:

nguyenvantam
01-06-2010, 01:24 AM
Nếu bạn đã mua Nikon D700 thì bạn đã mua 1 trong những máy FF tốt nhất của Nikon , sau mấy cái D3x, D3s và D3.

Ở Úc mấy nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp ( Nikon ) thường xài D700 là máy phụ khi đi chụp assignment.

Tôi thường đem theo D3x ( AF-S 70-200 f 2.8 ) và D700 ( AF-S 24 70 f 2.8 ) khi đi săn ảnh.

D700 nổi bật ở chổ chụp thiếu sáng chỉ thua D3s mà thôi. Bạn đừng ngần ngại xử dụng ISO cao, không cần flash vì như vậy khung cảnh tự nhiên hơn.
Tôi đã chụp 1 cảnh ở Venice , Ý với 6400 ISO lúc 9 giờ đêm mua phùn, không flash và đoạt được nhiều giải nhiếp ảnh ở Sydney.

Nếu chụp ISO cao 12800 hay cao hơn nữa ( H1, H2 ) thì bạn có thể xài Photoshop + Noise Ninja để làm giảm noise, còn hơn bạn không có tấm ảnh nào !

Một nhiếp ảnh gia nổi tiếng của Úc ( Thẫm phán Công tố viện Mark Tedeschi ) khi đi chụp Phóng sự chỉ đem theo D700 và AF-S 24-70 vả đã làm nhiều cuộc triễn lãm trên thế giới về đề tài nầy.

Bạn nên đọc cuốn chỉ dẩn sử dụng cho THẬT KỶ nhất là về auto focus ( 51,21 và 11 ) và bạn sẽ thấy khả năng của D700 sẽ làm bạn rất hài lòng.

Chúc bạn may mắn và thành công !

Timekiller
09-06-2010, 04:42 PM
Nếu bạn đã mua Nikon D700 thì bạn đã mua 1 trong những máy FF tốt nhất của Nikon , sau mấy cái D3x, D3s và D3.

Ở Úc mấy nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp ( Nikon ) thường xài D700 là máy phụ khi đi chụp assignment.

Tôi thường đem theo D3x ( AF-S 70-200 f 2.8 ) và D700 ( AF-S 24 70 f 2.8 ) khi đi săn ảnh.

D700 nổi bật ở chổ chụp thiếu sáng chỉ thua D3s mà thôi. Bạn đừng ngần ngại xử dụng ISO cao, không cần flash vì như vậy khung cảnh tự nhiên hơn.
Tôi đã chụp 1 cảnh ở Venice , Ý với 6400 ISO lúc 9 giờ đêm mua phùn, không flash và đoạt được nhiều giải nhiếp ảnh ở Sydney.

Nếu chụp ISO cao 12800 hay cao hơn nữa ( H1, H2 ) thì bạn có thể xài Photoshop + Noise Ninja để làm giảm noise, còn hơn bạn không có tấm ảnh nào !

Một nhiếp ảnh gia nổi tiếng của Úc ( Thẫm phán Công tố viện Mark Tedeschi ) khi đi chụp Phóng sự chỉ đem theo D700 và AF-S 24-70 vả đã làm nhiều cuộc triễn lãm trên thế giới về đề tài nầy.

Bạn nên đọc cuốn chỉ dẩn sử dụng cho THẬT KỶ nhất là về auto focus ( 51,21 và 11 ) và bạn sẽ thấy khả năng của D700 sẽ làm bạn rất hài lòng.

Chúc bạn may mắn và thành công !

Em cảm ơn bác đã tư vấn, e đã đọc kỹ hướng dẫn sử dụng mà vẫn chưa hiểu gì hết a. Lấy nét 11, 21, 51 điểm có tác dụng lấy nét khi chuyển động nhưng áp dụng nó thế nào cho hiệu quả nhất thì vẫn mù mờ lắm a
Chúc bạn ma

blackhell
11-06-2010, 11:34 AM

thế bh con bác hay là e bác mới bé bé mà hỏi những câu về hệ mặt trời, bác sẽ giải thích theo kiểu nôm na, tượng hình hay là chơi kiểu đào đến tận nguyên tử mà giải thích?

nhiều vấn đề đã học dc ở lớp 5 nhưng đến lớp 10 lại quay lại và đào sâu hơn, mới chơi mà d700 rồi thì ảnh ra chán lắm, k lên tay dc đâu!!!

eatt
11-06-2010, 12:03 PM
[QUOTE=concobebe1104;1068874 ... Do đó khi bác để Tv + AF-C ...[/QUOTE]

Cái Tv hình như là của Ca mà. Sẵn tiện các bác cho em hỏi Tv nghĩ là gì không biết có phải là "time value" kô ạ?

concobebe1104
11-06-2010, 12:48 PM
Cái Tv hình như là của Ca mà. Sẵn tiện các bác cho em hỏi Tv nghĩ là gì không biết có phải là "time value" kô ạ?

dạ đúng ạ, ở Nik là S là ưu tiên tốc độ - cố định tốc độ ạ.
thanks bác.

wnguyen1
09-09-2010, 12:40 PM
bác nào có hướng dẫn sử dụng D700 bằng tiếng Việt thì cho em xin. Down trên mạng về toàn là english ko thôi. email của em là william_nguyen_85@hotmail.com. cảm ơn các bác nha

choilachinh
09-09-2010, 01:09 PM
Ganh tỵ với bác chủ quá!

wnguyen1
09-09-2010, 01:22 PM
Bác đang dùng máy gì mà ganh tị? chia sẻ vài chiêu với anh em đi bác

choilachinh
09-09-2010, 03:22 PM
Bác đang dùng máy gì mà ganh tị? chia sẻ vài chiêu với anh em đi bác

Em cũng mới chơi. Vào đây đọc mãi, thèm đủ thứ. Cuối cùng, ngân sách chỉ cho phép bộ cơ bản 1000D. Kỹ thuật thì còn đọc và mò tiếp đây ạ.

wnguyen1
10-09-2010, 01:49 AM
Còn mình thì tệ hơn bác nữa. 2 năm trước có mua canon rebel XS, xài vài tháng thấy chụp củng không khá hơn P&S bao nhiêu nên bán đi. Tới giờ vẫn tay trắng. Định làm con 7D vềi chơi mà không biềt OK nào cho ảnh xuất sắc nhất trên 7D vi nghe nói canon lén 24-70 mm chỉ cho ảnh đẹp trên FF thôi. Tính mua D700 đây mà ko biết sử dụng mà còn nghe nói là chuẩn bị có D700x hay s hoặc D800 gì đó nên đang chờ xem sao.có bác nào có ý kiến hay thì cho em xin

gaume
10-09-2010, 10:32 AM
Mình hiện đang sài D200 cung có khá nhiều điểm lấy nét nhưng toàn sài điểm giưa~ không hà .Như ngày trước sài máy film cung vậy chỉ có vòng canh nét trung tâm mà ảnh nào ảnh đó ngon choét .Quá nhiều điểm lấy nét với mình chỉ thêm rối mắt

wnguyen1
11-09-2010, 02:25 AM
Bác nào đã xài qua Nikon va Canon rồi thì bác cho em hỏi là nên mua D700 hay 5D MII vậy. Nếu nhu cầu của em là chụp lung tung từ phong cảnh, macro, chân dung, động vật, đám cưới.....Bác sẳn cho em hỏi làm sao mình tạo được 1 topic mới đây? Em định vài bửa mua body va len xong làm vài cái test để các bác còn chỉ giáo em nữa. Thanks bác !!!

vongkieng
05-05-2011, 08:06 AM
Em đang chụp D60, vao day thay thích quá.
em dự định tuần tới mua D700 body
24-70 f2.8 lens
17-35 f2.8 lens
không biết chụp thế nào

manhbel
05-05-2011, 12:11 PM
bác nào có hướng dẫn sử dụng D700 bằng tiếng Việt thì cho em xin. Down trên mạng về toàn là english ko thôi. email của em là william_nguyen_85@hotmail.com. cảm ơn các bác nha

nếu bác ở HN thì ra 28 phố Nguyễn thái Học cửa hàng yến sào có bán đấy giá 100000vnd của bác Nguyễn Đức Thiện dịch

LOGO400
05-05-2011, 12:46 PM
Nếu có điều kiện cứ D700 mà chơi bác à, mình cũng giống bác (kiểu các ông bố trẻ như bác ..đã có bài viết trên diễn đàn đấy, hehe!), chụp được ảnh đẹp thì có người chụp vài tháng là đẹp, có người chụp cả đời (hoặc 1/2 cuộc đời như mình cũng chưa đẹp, kaka), sướng được lúc nào cứ sướng đi bác, cầm cái máy xịn là sướng rồi.

Chơi để thỏa mãn đam mê của mình nên thích và có điều kiện thì cứ sướng đi bác, he he ! Chúc bác sẽ có nhiều ảnh đẹp đóng góp cho diễn đàn.

vodan1811
05-05-2011, 01:21 PM
có nhiều cái "sướng" lắm,nhưng nhất thời thôi,còn cái sướng lâu dai`,...các bác cứ tân hưởng dần dần đi rồi sẽ thấy,vì trước đó sẽ là 1 đống cái khổ!!!hehe

ngtu0809
05-05-2011, 02:54 PM
Ôi!!! bác này mới vào chốn ăn chơi mà làm một phát qua khỏi...nóc nhà luôn!!! :) em ngưỡng mộ bác rồi nha!!! :)