PDA

View Full Version : Làm sao biết ảnh chụp bằng máy gì?

phanhung
20-05-2010, 08:20 PM
Số là mình đang tìm tòi muốn mua máy Canon, Nikon..?? Model xxxD, xxD, Dxxx?
Đang phân vân..lựa chọn
Vào thư viện thấy nhiều ảnh quá đẹp luôn! Thắc mắc ko biết tác giả chụp bằng máy gì để mua theo
Thế có cách nào biết ko? Cám ơn bác!

conboXauXi
20-05-2010, 08:40 PM
vào firefox tìm addin Fxif , link (https://addons.mozilla.org/vi/firefox/addon/5673)
cài vào firefox, sau đó click phải chuột lên tấm hình cần xem, chọn properties [thuộc tính]. sẽ có thông số exif nếu hình còn lưu

madi3d8
20-05-2010, 09:03 PM
vào firefox tìm addin Fxif , link (https://addons.mozilla.org/vi/firefox/addon/5673)
cài vào firefox, sau đó click phải chuột lên tấm hình cần xem, chọn properties [thuộc tính]. sẽ có thông số exif nếu hình còn lưu

không còn exif thì sao đoán được ảnh rơi vào dòng máy ảnh nào hả bác ?

nambun
20-05-2010, 09:56 PM
nếu ko có exif, thì nếu bác đoán dc ảnh từ máy nào em xin bái làm sư phụ.

Koma Satomi
20-05-2010, 10:11 PM
Ko có Exif mà đoán được thông tin của ảnh thì Exif sinh ra để làm gì... :-??

3077
20-05-2010, 10:26 PM
Vào Xóm giờ có món exif thích quá trời luôn :D, còn không có exif thì hên xui, ng ta bảo nikon rực hơn canon nhưng qua ps thì = nhau tất :D

sayyouwill
20-05-2010, 10:53 PM
nếu ko có exif, thì nếu bác đoán dc ảnh từ máy nào em xin bái làm sư phụ.

Vậy mà hàng ngày vẫn có nhiều bác trổ tài đoán ảnh đó bác. Cứ vào các topic tranh luận Nikon - Canon là thấy ngay

phanhung
21-05-2010, 05:18 AM
Nếu ảnh còn exif thì hỏi làm gì?
Còn đón thì nếu bác nào là "cao thủ" dầy kinh nghiệm thì có thể nhìn cái tone màu mà đón..
Nhưng xét cho cùng thì củng chỉ là đón thôi!

Tiếc! Thư viện ảnh của vnphpoto.net ko có phần thông số đi theo ảnh.
Nhưng mà thôi! Cái nầy củng chả đòi hỏi được!

nhannt
21-05-2010, 08:31 AM
Vấn đề bác chủ đưa ra mình thấy cũng không khả thi cho lắm.:16:

Hình chụp đẹp một phần do thiết bị nhưng cái chính là người chụp, bác xem exif để học hỏi cách chụp thì được chứ để chọn máy cho mình thì e là tự làm khó cho bản thân. Có nhiều hình chụp bằng máy mà bác bán cả gia tài cũng không đủ mua, mà cũng có nhiều hình rất đẹp chụp bằng PnS như bác Duy-My ấy, vậy bác chọn mua cái nào????????:17::17:

condaohailuoi
21-05-2010, 08:47 AM
firefox bản 3.6 trở lên thì bác tìm cái Exif Viewer sẽ ko bị lỗi.

Rùa Hay Xỉn
21-05-2010, 08:56 AM
không còn exif thì sao đoán được ảnh rơi vào dòng máy ảnh nào hả bác ?

Không có Exif thì toàn bộ hình ảnh đó được chụp từ Software trên PC hahaha...

Nếu so ảnh gốc, nếu ta có kinh nghiệm thì vẫn có thể đoán sơ qua tấm hình đó được chụp từ cái gì...

oldpc
21-05-2010, 11:17 AM
Em thấy thế này , có gì sai các bác cứ chửi nhé:
+ Màu Nikon thường đậm hơn mấy thằng kia, độ nét chắc là khá nhất.
+ Màu Canon thường nhợt nhạt, nhưng lại rất thật, duy có màu da người thì đẹp lắm, đặc biệt trên mấy con FF, độ nét chắc còn tùy body & lens nhưng có lẽ nhìn chung vẫn ko bằng Nikon. Tuy nhiên mấy thằng canon khử nhiễu tốt lắm, iso cao vô tư nên cũng hay.
+ Màu Sony thường rực hơn 2 thằng kia, nhìn bắt mắt nhưng so với thực tế thì ko giống lắm ( nhưng em lại thích cái này vì Sony còn cho tinh chỉnh WB khá nhiều nữa nên cũng ko ngại lắm), độ nét tương đối khá, trên mấy cái lens Minolta maxxum cũng ngang ngửa mấy con huyền thoại Nikon.
Em ko dám nhận định khi gắn lens M42 vào mấy body kia vì nó cho những màu ko còn giống đặc trưng của từng hãng ( thường thì đẹp hơn). Còn mấy thằng khác thì chưa dùng nên em ko dám bình luận.