PDA

View Full Version : Hỏi về mirror lockup canon

chat2004
20-05-2010, 11:47 AM
Hi các bác,

Em đang xài 450D, khi bật chế độ mirror lockup thì em bấm chụp thì gương lật bật lên, nhưng sau đó thì bấm chụp tiếp nữa lại ko được ạh.

Em đọc trong manual thì thấy nó nói là
Press the shutter button completely to lock up the reflex mirror.
Then press the shutter button completely again to take the picture, the reflex mirror will go back down.

Theo em hiểu thì bấm chụp lần 1 thì gương lật bật lên, bấm lần nữa để chụp. Nhưng sao lần thứ 2 em bấm thì ko thấy tác dụng gì cả, gương lật vẫn bị bật lên và ko rớt xuống, em phải tăt máy nó mới rớt xuống.

Có bác nào bị như thế ko ạh???

nambkhn
20-05-2010, 12:09 PM
Em k biết của canon thế nào, chứ nikon bọn em là sau khi nghịch sensor xong, muốn nó lật xuống như cũ là phải tắt máy ạ :)

T-130
20-05-2010, 12:19 PM
Cũng khá lạ, chế độ chụp như bác nói là dúng rồi ( nhưng nếu dùng tay chỉ để test, nghịch chơi thôi ). Bác coi lại có phải thời gian chụp bị quá dài ko, bác lại tưởng ko việc gì xẩy ra nên tắc máy.
Lockup mirror như bác Nam nói là để cho việc vệ sinh sensor.

chat2004
20-05-2010, 01:15 PM
Ko phải bác ạh, em đọc trong manual thì có chế độ chụp mirror lockup để giảm rung cho máy khi chụp. Vì khi bấm 1 lần thì chỉ gương lật lật lên thôi, còn bấm phát thứ 2 mới chụp thực sự (lúc này gương đã lật rồi, nên sẻ giảm thiểu rung, em nghĩ thế), nhưng em bấm lần 2 thì thấy ko có tác dụng gì cả, em chụp manual để speed 1/100 nên ko có chuyện chụp lâu. Bác nào có 450D thử xem có bị giống e ko?
Để tối về e test với mode timer 2 sec thử.

cat_black64
20-05-2010, 05:22 PM
Chắc là máy có vấn đề. Bình thường thì khi bấm lần 2 bác sẽ nghe tiếng gương hạ xuống và trên màn hình có hình hiện ra ( hình vừa được chụp)

Thay ống kính khác xem có bị ko ạ?

chat2004
20-05-2010, 08:56 PM
Em test lại rồi, máy hoạt động OK các bác ạh!

Có thể do hôm đó máy gần hết pin. Thanks các pác.... :)