PDA

View Full Version : Nikon D300 ko dùng được ống AF-D

huybank
20-05-2010, 11:05 AM
Tình hình là ku bạn em có 1 con Nikon D300, ko hiểu sao hôm rồi em gắn ống 85F1.4 AF-D vào để test thì trên Top panel nó hiện chữ FE ( mặc dù đã siết hết khẩu và đã lock, đã test len này trên D700 và D 90 đều xoay khẩu trên Body bình thường ) ko thể xoay khẩu trên Body được, tuy nhiên khi em xoay khẩu trên len thì trên Body hiện thông số khẩu và chụp bình thường, tuy nhiên khi xoay khẩu trên len có thể nghe tiếng rắc như bị trặc khớp. Các ống AF-S đèu sử dụng được bình thường
Theo em đự đoán có thể do bộ phận lock chốt khẩu len trên Body để hỗ trợ khi sử dụng ống AF_D bị gẫy chốt nên ko có lock khẩu được dẫn đến Body ko nhận được khẩu trên len AF-D.
Em chưa biết sao nên nhờ các bác tư vấn thêm hộ em.

ilkafrv
20-05-2010, 11:43 AM
Đem ra hàng sửa, táy máy động vào không chừng hỏng thêm đó bác.

Linhcute
20-05-2010, 12:49 PM
Cái này máy bác đã có vấn đề rồi, cần mang đi sửa ngay thôi.

vqscorpions
20-05-2010, 09:28 PM
nghe như vậy cũng có thể muốn dự đoán là body hỏng, nhưng không chắc đâu bác.

để thử chắc hơn, bác nên sử dụng khoảng vài chiếc ống AF khác nhau (đâu cần phải AF D) để chụp, nếu hiện tượng chỉ xảy ra với 1 ống thì không vội nói là do body.

việc lắp ống AF hoặc AFD lên body đời mới có hiện tượng như vậy không phải lạ. Bản thân em cũng vẫn thi thoảng bị lỗi FEE khi lắp vào body, thường phải xoay nhẹ lens đi một chút mới nhận khẩu và đổi khẩu được. Hoặc thậm chí phải tháo ra lắp vào 1 hai lần. Lỗi này ở vị trí tiếp xúc body và lens.
Tiếng kêu lạ bác gắng khẳng định nó kêu ở phần body hay lens thì sẽ dễ hơn, chứ chỉ nói nó kêu rắc nhưng không rõ kêu ở phần nào thì chưa thể đổ tội cho body.

hi vọng bác xử lí sớm bệnh.

pixeliste
21-05-2010, 11:00 PM
bác lau mấy đầu tiếp điểm của lens với body thử; có hết bệnh ko ?

concobebe1104
21-05-2010, 11:08 PM
bệnh tiếp xúc của mấy con lens ko có monitor build - in đấy mà bác :)

Zone5
15-06-2010, 09:42 AM
Nhiều khả năng vòng nhận khẩu trên body của bác bị hỏng, bên dưới cái vòng này nó có một vòng bằng nhựa có mạch điện để nhận vị trí khẩu, nếu bác rơi máy kèm lens rất có thể làm hỏng bộ phận này, em đã từng thấy một chú D3x bị bệnh này do chủ của nó đánh rơi máy rồi, dùng với lens AF-s thì ngon nhưng lens AF-d thì xịt.

Matvangphoto
15-06-2010, 09:55 AM
Xin phép ké thớt của bác chủ. E cũng xài D300 mà sao e gắn OK AIS vào cài chế độ M, sao e không chỉnh được tốc độ như ý mà tốc độ tối đa xuất hiện X250 (có phải đồng bộ plash k?). E tìm set hoài mà k biết o đâu.
Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ sớm, k biết có phải do body k, máy e còn bảo hành để e tranh thủ đưa e bảo dưỡng sớm nửa. thanks

huybank
15-06-2010, 10:28 AM
Xin phép ké thớt của bác chủ. E cũng xài D300 mà sao e gắn OK AIS vào cài chế độ M, sao e không chỉnh được tốc độ như ý mà tốc độ tối đa xuất hiện X250 (có phải đồng bộ plash k?). E tìm set hoài mà k biết o đâu.
Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ sớm, k biết có phải do body k, máy e còn bảo hành để e tranh thủ đưa e bảo dưỡng sớm nửa. thanks

Vụ AF-D ko nhận con D300, ko biết sao hôm rồi ku đó up lại cái F.W đem lên nhà em gắn lại con 85F1.4 nó lại nhận.
Vụ len AIS khi cắm vào D300 bác vào Menu - Setting - Vào mục Non CPU lens, bác đặt thông số tiêu cự cho len, Max khẩu thì lúc đó trên Body máy bác mới có thể đo sáng theo các mode M, A, S được ạ

Matvangphoto
15-06-2010, 04:44 PM
Vụ len AIS khi cắm vào D300 bác vào Menu - Setting - Vào mục Non CPU lens, bác đặt thông số tiêu cự cho len, Max khẩu thì lúc đó trên Body máy bác mới có thể đo sáng theo các mode M, A, S được ạ
- E làm cách này rùi Bác Huy ơi, e hỏi ở chế độ M chỉnh tốc độ hợn 250 k đuợc, chỉ xuất hiện X250 thôi. Không biết bị gì nữa.

Zone5
16-06-2010, 03:50 PM
Có khi ku em bác Huy tên Là D. thì phải?