PDA

View Full Version : Xin ý kiến chọn DSLR có live view ?

seaflag
19-05-2010, 02:14 PM
Em có chút thích thú chụp ảnh nhưng không có ý định lên chuyên nghiệp nên khó khăn chọn mua máy DSLR.
Xin chỉ giáo newbie thì nên mua máy nào để phù hợp với tiêu chí sau :
- có live view vì quen chụp như vậy rồi và để vợ con cũng có thể chụp được dễ dàng
- sử dụng dễ dàng, chỉnh chọt không quá phức tạp.
- nhỏ gọn, nhẹ
- giá dưới 10 triệu VND

Cám ơn nhiều nhiều.

Rùa Hay Xỉn
19-05-2010, 02:20 PM
Em có chút thích thú chụp ảnh nhưng không có ý định lên chuyên nghiệp nên khó khăn chọn mua máy DSLR.
Xin chỉ giáo newbie thì nên mua máy nào để phù hợp với tiêu chí sau :
- có live view vì quen chụp như vậy rồi và để vợ con cũng có thể chụp được dễ dàng
- sử dụng dễ dàng, chỉnh chọt không quá phức tạp.
- nhỏ gọn, nhẹ
- giá dưới 10 triệu VND

Cám ơn nhiều nhiều.

Bác có thể chọn mấy con 4:3 như Olympus hay Pana hoặc con Sony NEX3 sắp ra nhưng chắc khó có giá dưới 10tr...

chat2004
19-05-2010, 02:26 PM
Bác tìm 1 con 450D + kit giá tầm 10tr là OK.

seaflag
Xin vui lòng cho biết model cụ thể để google. Mình không rành lắm . Thank !

nubong
Có mỗi loại duy nhất là Olympus E-520 thôi bác ạ, có lens KIT 14-42 , new 100%, khoảng 10 củ. Thỏa mãn tiêu chí của bác: DSLR, nhỏ, nhẹ, có live view, có chế độ auto cho bà xã chụp, bác nghiên cứu link này để tìm hiểu về em nó http://www.dpreview.com/reviews/olympuse520/

Ngoài ra có 500D với 550D, D5000 nhưng mua cả KIT 18-55 thì chắc là hơn 10 củ rồi bác ạ. Còn Sony thì em bác có lựa chọn là A230, Pentax thì có Kx giá chắc cũng loanh quanh hơn 10 củ.

ViThanh
19-05-2010, 02:29 PM
Liveview ở DSLR khó dùng hơn PnS vì khó bắt nét hơn, nói theo ngôn ngữ của dân phần mềm là "nó hơi ngu". Nhà em dùng 40D mà chỉ bấm qua liveview đâu có 10 phát, chủ yếu là test.
Với 10 triệu mà kiếm con liveview (nghĩa là những máy có công nghệ mới) mà lại nhỏ gọn, dễ sử dụng sẽ rất khó. Nếu để vợ con cũng có thể dùng thì đừng nên mua DSLR mà kiếm con Canon G10 hoặc G11 mà dùng, dư ra chút tiền mua cho vợ con chút quà sẽ càng "tình thương mến thương" hơn.

tôi yêu phụ nữ
19-05-2010, 02:36 PM
Xài DSLR thì đừng tính đến live view, chả xài được tính năng đấy đâu vì nó quá kém. Muốn cho vợ chụp nữa thì mua G11 thôi anh ạ...!

Rùa Hay Xỉn
19-05-2010, 02:38 PM
Liveview ở DSLR khó dùng hơn PnS vì khó bắt nét hơn, nói theo ngôn ngữ của dân phần mềm là "nó hơi ngu". Nhà em dùng 40D mà chỉ bấm qua liveview đâu có 10 phát, chủ yếu là test.

Không phải LV 40D Bác cho là ngu là tất cả các máy dùng LV là ngu nhe hehehe...

Với Sony thì E không tư vấn Bác lấy A230 mà lấy NEX3 vì:
- Nhu cầu của Bác là chụp lưu niệm, dùng live và dùng cho du lịch nên A230 hơi quá khổ
- Bác luôn dùng LV, không dùng OVF nên A230 không thích hợp vì không có LV
- NGoài Bác ra còn có Con và Bà nhà... đa phần không ai có căn bản về ảnh nên NEX3 sẽ dễ dàng cho mọi người...

Mr.Q
19-05-2010, 02:39 PM
Bác chủ hiểu sai liveview giữa PnS và DSLR, trên DSLR liveview ko phải để ngắm chụp như PnS, nó hạn chế rung của màn trập và giúp người chụp dễ dàng hơn khi chụp sản phẩm, test và hiệu chỉnh lens, chụp trên tripod nhất là khi chụp ở các vị trí máy mình khó đưa mắt vô viewfinder để ngắm... vả lại cầm cái DSLR mà chụp kiểu PnS e rằng vợ con cũng khó mà chụp thoải mái!

nubong
19-05-2010, 02:45 PM
Chủ quan thì em thấy chụp bằng LV trên Olympus cũng không khác gì trên P&S, khi chụp bằng LV trên Olympus thì chuyển sang chế độ I-AF hoặc Hyrbid AF cũng cho độ chính xác và nhanh gần bằng trên P&S rồi ạ.

Rùa Hay Xỉn
19-05-2010, 02:54 PM
Bác chủ hiểu sai liveview giữa PnS và DSLR, trên DSLR liveview ko phải để ngắm chụp như PnS, nó hạn chế rung của màn trập và giúp người chụp dễ dàng hơn khi chụp sản phẩm, test và hiệu chỉnh lens, chụp trên tripod nhất là khi chụp ở các vị trí máy mình khó đưa mắt vô viewfinder để ngắm... vả lại cầm cái DSLR mà chụp kiểu PnS e rằng vợ con cũng khó mà chụp thoải mái!

Hồi xưa thì sai chứ bây giờ chưa chắc đâu Q ơi... bây giờ nó chia ra làm 2 loại rồi:
- Loại DSLR: để dành cho những ai thích chất lượng ảnh tốt và thiết bị tốt trong mọi trường hợp
- Loại 4:3 hay Mirrorless (như NEX): để dành cho những ai thích nhỏ gọn như PnS nhưng cần chất lượng ảnh như DSLR..

nubong
19-05-2010, 03:02 PM
Hồi xưa thì sai chứ bây giờ chưa chắc đâu Q ơi... bây giờ nó chia ra làm 2 loại rồi:
- Loại DSLR: để dành cho những ai thích chất lượng ảnh tốt và thiết bị tốt trong mọi trường hợp
- Loại 4:3 hay Mirrorless (như NEX): để dành cho những ai thích nhỏ gọn như PnS nhưng cần chất lượng ảnh như DSLR..

Những cái khác em không dám bàn vì hiểu biết hạn chế nhưng đoạn nhỏ gọn thì cũng không đúng lắm ạ, cái Olympus E-30 của em to và nặng ngang ngửa 30D, D200, K20D bác ạ.

Rùa Hay Xỉn
19-05-2010, 03:12 PM
Những cái khác em không dám bàn vì hiểu biết hạn chế nhưng đoạn nhỏ gọn thì cũng không đúng lắm ạ, cái Olympus E-30 của em to và nặng ngang ngửa 30D, D200, K20D bác ạ.

Là cái Olympus PEN đó Bác....

nguyencn
19-05-2010, 03:13 PM
Olympus mà bác rùa nói là dòng này nè bác
E-PL1
http://a.img-dpreview.com/reviews/OlympusEPL1/images/allroundview-001.jpg

chứ E-30 thì là DSLR rồi.

còn đây là hình con sony Nex3
http://a.img-dpreview.com/previews/SonyNEX3/images/NEX-3_specs.jpg

comxaxiu
19-05-2010, 03:25 PM
Múc cái Nikon D3000 có 490$ kìa bác chủ.

oldpc
19-05-2010, 03:30 PM
Tầm tiền này thì múc Sony A3xx nhưng hàng 2nd thì cũng đc đó bác ợ. live view khá lắm.

nzkaize
19-05-2010, 03:31 PM
Nhưng mà em nghĩ xài DSLR cầm đưa ra xa rồi ngắm ngắm bằng live view thì chắc 1 hồi là 2 tay run run, hình chụp ra sẽ dễ nhòe lắm. Sao bác ko mua con canon G10 hay G11 ý. Em thấy con này chụp quá good rồi. Vì còn có bà xã chụp nữa. Bà xã cầm DSLR ngắm qua live view vài phát chắc sẽ quay sang cằn nhằn bác ghê lắm đó (cái này nên cẩn thận, gấu nhà em cũng vậy đó).

seaflag
19-05-2010, 04:11 PM
Thank các bác. Vợ chụp thì hiếm thôi, đi chơi linh tinh thì có một cái Nikon P&S rồi. Tại tôi thích camera cho ảnh chất lượng và chụp liveview cho dễ dàng thôi

phan_vinh_nguyen
19-05-2010, 04:44 PM
Có mỗi loại duy nhất là Olympus E-520 thôi bác ạ, có lens KIT 14-42 , new 100%, khoảng 10 củ. Thỏa mãn tiêu chí của bác: DSLR, nhỏ, nhẹ, có live view, có chế độ auto cho bà xã chụp, bác nghiên cứu link này để tìm hiểu về em nó http://www.dpreview.com/reviews/olympuse520/

Ngoài ra có 500D với 550D, D5000 nhưng mua cả KIT 18-55 thì chắc là hơn 10 củ rồi bác ạ. Còn Sony thì em bác có lựa chọn là A230, Pentax thì có Kx giá chắc cũng loanh quanh hơn 10 củ.

Còn có E-420 thích hợp hơn nữa đó bác. Rẻ hơn, DSLR đúng nghĩa, nhỏ, nhẹ, dễ sử dụng, live-view có chế độ như PnS (contrast based), phù hợp hoàn toàn với mô tả của bác chủ.

Mấy chú mirrorless thì phù hợp hơn tuy nhiên giá vẫn chát.

TiCan_2009
19-05-2010, 05:21 PM
Thank các bác. Vợ chụp thì hiếm thôi, đi chơi linh tinh thì có một cái Nikon P&S rồi. Tại tôi thích camera cho ảnh chất lượng và chụp liveview cho dễ dàng thôi

Chụp liveview trên DSLR thực sự không dễ dàng chút nào hết bác chủ ạ. Dùng tripod để chụp tĩnh vật, phong cảnh thì OK, chứ còn chụp như P&S thì "tệ" lắm. Đến nay có thể nói chỉ có Panasonic và Olympus 4/3 mới có máy chuyên liveview dùng ống kính rời mà thôi.

Tôi hiểu cảm giác liveview cho dễ dàng của bác. Phần lớn dân "pro" chuyên dùng DSLR không cảm được điều này đâu :-)

Với ngân sách của bác thì phù hợp nhất sẽ là Panasonic G1 + lens kit 14-45 MEGA O.I.S . Hôm nọ có bác nào đó rao bán trên này like new với giá $600 (còn trả giá), không biết có còn hay không.

canon0111
19-05-2010, 06:10 PM
1. theo e nếu ngân sách của bác dưới 10tr và theo các tiêu chí bác đưa ra thì dòng P&S là khả thi nhất, dễ sử dụng cho cả bác lẫn vợ và con, hơn nữa P&S chụp cũng rất đẹp. Ứng cử viên cho P&S e đề cử Nikon Coolpix P100, con này dư sức đáp ứng các tiêu chí của bác chủ mà giá <9tr, có cả quay fim FullHD thỉnh thoảng cho bác ghi lại những khoẳng khắc đáng nhớ với vợ con :http://sohoa.vnexpress.net/SH/Camera/May-compact/2010/05/3B9B2557/
2. Nếu bác chủ vẫn khoải DSLR hơn mà trong tầm ngân sách 10tr thì DSLR e xin ứng cử Kit X2 (chính là Canon 450D) con này phù hợp với hầu hết các tiêu chí của bác chủ nhưng ko nhỏ gọn = Nikon Coolpix P100 và cũng ko có quay fim. Giá con này giờ cũng chỉ >10tr.

haqduong
20-05-2010, 08:40 AM
Em nghĩ với tầm này và dùng liveview thì bác chủ nên kiếm cái P&S tốt là được, các hãng khác em không biết chứ như Nikon dùng liveview máy tổn thọ chết.
D-SLR không thể cầm liveview kiểu P&S được.

satoken
20-05-2010, 09:02 AM
Với các D-SLR đời trước, live view chỉ có ở các chế độ A, T, M, mà không có ở chế độ Auto, P, nên có lẽ cũng hơi khó dùng đối với phụ nữ và trẻ em (những người Pro thì em không dám nhắc đến nhá). PnS là giải pháp hợp lý nhất cho bác chủ.

hocdot
20-05-2010, 09:14 AM

Bác cho em hỏi cách sử dụng live view cái. Em dùng D300 mà khi bật live view lên ấn chụp thì nó đóng gương lại, màn hình tắt nên chụp bị out focus luôn. Em cũng nghĩ là do mình chưa biết dùng thôi chứ nhà sx cũng không ngu gì mà làm ra cái đấy, bác nhể

Pencil_Tube
20-05-2010, 10:40 AM
Bác chủ nói là đã có 1 máy PnS rồi nên em nghĩ các bác không cần tư vấn qua PnS nữa.
Về DSLR có liveview thì em nghĩ bác nên mua Canon hoặc Nikon cho nó dễ mua (cửa hàng nào cũng có), sau này nếu chán thì bán cũng dễ, hoặc nếu thích thì nâng cấp đồ chơi (ống kính, flash, ...) cũng có nhiều lựa chọn hơn
Trong tầm tiền bác nói em nghĩ đến con 450D +kit giá khoảng 590$ mới 100% Cửa hàng Khánh Long (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=19232)
Tuy nhiên em nghĩ bác nên mua con 500D vì giá cao hơn chỉ 50$ mà có nhiều tính năng tốt hơn rất nhiều như:
1. Độ phân giải cao hơn 15M >< 12M
2. Bộ xử lý Digic 4 >< Digic 3
3. Có quay phim HD >< Không có quay phim ... em thích cái 720p/30fps của nó

Chúc bác tìm được con máy ưng ý!

canon0111
20-05-2010, 11:44 AM
Bác chủ nói là đã có 1 máy PnS rồi nên em nghĩ các bác không cần tư vấn qua PnS nữa.
Về DSLR có liveview thì em nghĩ bác nên mua Canon hoặc Nikon cho nó dễ mua (cửa hàng nào cũng có), sau này nếu chán thì bán cũng dễ, hoặc nếu thích thì nâng cấp đồ chơi (ống kính, flash, ...) cũng có nhiều lựa chọn hơn
Trong tầm tiền bác nói em nghĩ đến con 450D +kit giá khoảng 590$ mới 100% Cửa hàng Khánh Long (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=19232)
Tuy nhiên em nghĩ bác nên mua con 500D vì giá cao hơn chỉ 50$ mà có nhiều tính năng tốt hơn rất nhiều như:
1. Độ phân giải cao hơn 15M >< 12M
2. Bộ xử lý Digic 4 >< Digic 3
3. Có quay phim HD >< Không có quay phim ... em thích cái 720p/30fps của nó

Chúc bác tìm được con máy ưng ý!

đúng nếu cố đc thêm tý thì bác chủ nên nhắm đến 500D về các tính năng nó đều hơn 450D kha khá! E có ô a đang dùng 500D và đang có nhu cầu bán lại đây, hàng mua ở Mĩ cách đây tầm 2 tháng, giữ gìn cẩn thận, chụp chắc tầm 5000-6000shot. Nếu bác có nhu cầu bộ kit đấy ô a e đang bán 11tr. Có j bác pm lại e!

TiCan_2009
20-05-2010, 01:16 PM
Bác chủ đã có nhiều thời gian dùng máy P&S với liveview. Có thể nói thẳng ngay cái liveview mà bác chủ "vấn vương" chẳng có chú Canon lẫn Nikon DSLR nào hiện nay đáp ứng được cả (bao gồm từ pro dến siêu pro luôn). Các bác cứ nhè Canon và Nikon mà xúi bác chủ mua thì chưa chắc là đúng ý đâu. Bác chủ chịu khó kiếm ai có Canon hoặc Nikon mượn chụp liveview chút xíu là thấy ngay cái mode đó thua xa P&S về tốc độ focus cũng như là sự thuận tiện cho người sừ dụng. Bác chủ cầm Nikon hoặc Canon chụp vợ con, phong cảnh bình thường ... với mode liveview sẽ thấy khó chịu như thế nào. Cái máy thì to và nặng, cầm chụp lại ở cái tư thế rất là bất tiện. Cái mode đó trên các DSLR chỉ hữu hiệu khi cắm cái máy lên tripod và chụp MF hoặc tĩnh vật mà thôi.

Hiện nay chỉ có Pana và Olympus mới có thể đáp ứng được thôi bác chủ ạ. Cố lấy cái Pana G1 đi bác chủ, giá đang mềm lắm. Nó không những có đầy đủ tính năng liveview mà bác vẫn quen thuộc mà còn là một sự "lên đời" vượt bậc. Những ai đang quen với liveview trên cái LCD hoặc EVF của P&S chỉ có tối đa 230 ngàn pixel sẽ phải choáng ngợp với cái EVF lên đến trên 1.4 triệu pixel.

khuyen
20-05-2010, 05:04 PM
Mình đang xài D90, live view của nó autofocus chán lắm. Tốt nhất là kiếm cái Pana hay Oly, auto focus nhanh hơn hẳn LV của mấy em kia, chất lượng hình thì tương đương DSLR. Nếu có thể thì tìm cái Olympus E-PL1 đi bạn.
Theo như cái review mới đây trên Dpreview thì chất lương hình của em này rất khá, giá cũng mềm.
vd như : (xin phép ko dịch vì sợ dịch ko hết ý!)

(ở native ISO)
"The higher resolution and better JPEG engine of the E-PL1 puts the baby Nikon (D3000) to shame - with the Olympus trumping the DSLR in every respect."

(High ISO)
"Overall, the E-PL1's images are the most natural and convincing here - avoiding the D3000's overly contrasty"
"Most impressive is the E-PL1's ability to produce results comparable with the EOS 500D and Pentax K-x, despite its smaller sensor."

vbo
20-05-2010, 07:37 PM
Em cũng nghĩ là bác kiếm con G11 cho lành, chứ dùng cái LV của bất cứ cái DSLR nào cũng thế thôi, đều nặng bỏ xừ. Các bác cứ tưởng tượng xem, khác gì tập tạ tay đâu, chụp tầm 5 shoot là oải rồi. Cái thế cẩm để chụp bằng VFD nó khác nhiều so với khi chụp bằng LV.

phanhung
20-05-2010, 08:13 PM
Mình đọc đi đọc lại vẩn chưa hiểu chức năng Live View là gì? :24:
Sao mình ngáo thế? Có lẻ tại mình chưa có máy DSLR!
Bác nào soi sáng LiveView giùm mình !
Live View có phải là cách chụp ko qua cái View Finder mà qua cái LCD Monitor? Hổ trợ Face Dectection?

Bác chủ đã có nhiều thời gian dùng máy P&S với liveview. Có thể nói thẳng ngay cái liveview mà bác chủ "vấn vương" chẳng có chú Canon lẫn Nikon DSLR nào hiện nay đáp ứng được cả (bao gồm từ pro dến siêu pro luôn). Các bác cứ nhè Canon và Nikon mà xúi bác chủ mua thì chưa chắc là đúng ý đâu. Bác chủ chịu khó kiếm ai có Canon hoặc Nikon mượn chụp liveview chút xíu là thấy ngay cái mode đó thua xa P&S về tốc độ focus cũng như là sự thuận tiện cho người sừ dụng. Bác chủ cầm Nikon hoặc Canon chụp vợ con, phong cảnh bình thường ... với mode liveview sẽ thấy khó chịu như thế nào. Cái máy thì to và nặng, cầm chụp lại ở cái tư thế rất là bất tiện. Cái mode đó trên các DSLR chỉ hữu hiệu khi cắm cái máy lên tripod và chụp MF hoặc tĩnh vật mà thôi.

Hiện nay chỉ có Pana và Olympus mới có thể đáp ứng được thôi bác chủ ạ. Cố lấy cái Pana G1 đi bác chủ, giá đang mềm lắm. Nó không những có đầy đủ tính năng liveview mà bác vẫn quen thuộc mà còn là một sự "lên đời" vượt bậc. Những ai đang quen với liveview trên cái LCD hoặc EVF của P&S chỉ có tối đa 230 ngàn pixel sẽ phải choáng ngợp với cái EVF lên đến trên 1.4 triệu pixel.

Bác chê LiveView ko cần nhưng mình đọc trên dpreview.com "Review Nikon D3000" sao tác giả vẩn nằn nặc đòi Live View!

http://www.dpreview.com/reviews/nikond3000/page26.asp

The final word
The D3000 is an excellent camera, and great value at its current street price. What the D3000 conspicuously lacks however, compared to competitive cameras like the Canon EOS 1000D and the recently announced Pentax K-X, is a Live View mode. Nikon is gambling on the assumption that first-time DSLR buyers don't really need Live View, and the success of the D40/D40x and D60 (none of which offered Live View either) could be taken as supporting evidence. However, moving into 2010, Live View is fast becoming a standard feature. It is certainly true that many DSLR owners whose cameras have a Live View function rarely use it, but that doesn't mean that a camera without Live View is just as attractive as one with - especially to someone buying their first DSLR.

TiCan_2009
20-05-2010, 10:15 PM
Mình đọc đi đọc lại vẩn chưa hiểu chức năng Live View là gì? :24:
Sao mình ngáo thế? Có lẻ tại mình chưa có máy DSLR!
Bác nào soi sáng LiveView giùm mình !
Live View có phải là cách chụp ko qua cái View Finder mà qua cái LCD Monitor? Hổ trợ Face Dectection?

Phần lớn P&S đều chụp trong mode live view và người chụp nhìn kết quả sẽ nhận được trên LCD. Một số loại pro hơn một tí cho phép nhìn qua EVF (electronic viewfinder). Chụp với EVF (live view) khác với OVF (optical through-the-lens viewfinder) ở chỗ:
+ EVF: người chụp sẽ nhận được tấm hình mình thấy. Với EVF, việc cân chỉnh các thông số sẽ cho thấy kết quả tương ứng ngay trước khi chụp.
+ OVF: người chụp sẽ nhận được tấm hình mình mong đợi (bằng niềm tin + kinh nghiệm) hoặc là tấm hình do cái máy "thấy" (lấy sáng tự động). Với OVF chỉ có thể thấy được kết quả thực sự sau khi chụp (review)

Nhược điểm của EVF hiện nay là độ phân giải và tốc độ refresh còn thấp. Thế nhưng với hơn 1.4 triệu điểm trong EVF của Panasonic G1/G2/GH1 thì chất lượng đã khá lắm rồi.

Với live view người chụp rất dễ dàng chụp được ảnh đẹp với phơi sáng tốt chỉ với vài kỹ thuật đơn giản.

Bác chê LiveView ko cần nhưng mình đọc trên dpreview.com "Review Nikon D3000" sao tác giả vẩn nằn nặc đòi Live View!
http://www.dpreview.com/reviews/nikond3000/page26.asp

Chê live view mode trên các DSLR không thuận tiện cho việc chụp ảnh thông thường bác ạ. Cứ thử tưởng tượng việc liên tục nâng bằng cả hai tay cái DSLR và lens nặng từ 1-1.5kg giơ ra phía trước (ít nhất cũng phải cách mắt 30-40cm trở lên) để chụp thì "chán" lắm.

Còn chụp tĩnh vật bằng tripod thì nó thuận tiện hơn chụp qua OVF nhiều lắm. Từ cái thuận tiện này có thể suy ra được là chụp qua EVF "hay" như thế nào.

lungtung
20-05-2010, 10:15 PM
sao bác chủ ko nghĩ tới việc mua DSLR rồi dùng thử cái OVF của nó (cho cả bà xã dùng luôn) rồi sẽ ghiền thôi :D....giống BX em cũng vậy...lúc đầu ghét máy to lắm nhưng rồi chụp thử vài lần thấy "đẹp quá anh ơi" :D biết đâu lúc đấy lại đòi bác mua lens này lens nọ thì ....khổ.
còn nếu dứt khoát ko dùng được OVF thì bác nên mua PnS, 10tr thì G10 và G11 rất tốt...chất ảnh chắc chắn ngon lành, gọn nhẹ. mấy cái 4/3 thì mình thấy cũng ngon nhưng tiêu chí gọn nhẹ thì chưa đạt vì ko bỏ túi được.
chúc bác sớm lựa dc máy ngon.

Rùa Hay Xỉn
20-05-2010, 11:45 PM
Chơi LV mà không có màn hình như D5000 hay Olympus, Pana hay Sony thì tốt nhất đừng chơi chi cho khổ hehehe...
Vài hình ảnh chụp mẫu từ con NEX3 E tư vấn Bác Chủ nè:

Tất cả E chụp bằng lens 16mm f2.8:

Bác có thể tham khảo Em nó ở đây:
http://www.dpreview.com/news/1005/10051102sonynex.asp

TrungDT
21-05-2010, 09:04 AM
Dưới 10 tr + những nhu cầu mà bác chủ topic đưa ra thì nghĩ khó DSLR nào đáp ứng được... Tầm này có thể kiếm vào con Sony A300 hay A350 cũ. Nhưng tốt hơn là nên hướng đến dòng mirrorless camera như Olympus E-PL1 hay Sony NEX-3 có mang lại hiệu quả cho những tiêu chí đã đề ra.

TiCan_2009
26-05-2010, 02:00 AM

Chất lượng hình G1 và G2 có lẽ tương đương nhau. Giá của G2 mới ra nên khá cao ($800 - $850), trong khi đó G1 đang xuống nhiều ($500 - $600). Mua thêm vài cái mount adaptor nữa thì tha hồ xoay xoay vặn vặn.

e63d90
26-05-2010, 09:23 AM
Ngày trước em quyết định mua D 90 cũng một phần vì nó có LV nên sẽ dễ cho vợ con chụp hơn. Nhưng quả thật từ lúc mua đến giờ em chỉ sử dụng 1,2 lần. Vợ em còn nói là chụp máy này phải ngắm qua OVF nó mới pro chứ!! hihi. Kô chỉ có mình em mà cả mấy người bạn , tất cả chỉ là mua máy chụp chơi chứ kô phải dân chuyên nghiệp nên đều nghĩ là lúc mua thì LV chắc sẽ dùng nhiều, nhưng sau đó hầu như chẳng đứa nào dùng cả. Vì vậy em nghĩ bác chủ thớt đừng quá quan trọng LV.

mangacoco
26-05-2010, 12:05 PM
Bác Tican 2009 có G1 không làm vài phát cho cảm tưởng đi bác. Hay bác chụp bằng G2 cũng được.
- G1 mình thích cái nút Dial trên grip, G2 hình như nó chuyển ra sau lưng, theo bác thì ở vị trí nào tiện dụng hơn ? (ở gần chỗ mình không có G1, mình đặt hàng qua mạng)
- AF của G1 có nhanh không bác, mình xem trên youtube thì thấy ngon đấy.

So với G1 thì G2 có bộ xử lý Engine Venus HD2, màn hình cảm ứng. Nhưng hình như chất lượng quay film vẫn còn thua GH1. G10 y chang G2 màn hình cảm ứng, nhưng không xoay được.

TiCan_2009
26-05-2010, 12:59 PM
Chỉ có G2 thôi bác mangacoco ơi, nhưng theo các review thì hai cái này chất lượng hình chụp tương đương nhau.
Cái dial nằm sau lưng thì có vẻ khi "click" sẽ thuận tiện hơn, nhưng "xoay" thì lại thấy không quen lắm.
AF nhanh tương đương DSLR, lại "êm" hơn rất nhiều. Lens kit của G1/G2 có luôn Full Time Manual Focus. Chất lượng hình ảnh như hình test ở trên thấy màu sắc, độ nét cũng khá. Đáng chú ý nhất là EVF với chất lượng rất tốt, góc nhìn rộng tương đương như viewfinder của canon 7D vậy.

Đang cầm 7D, chuyển sang G2 thấy nó mỏng manh như món đồ chơi bằng plastic vậy đó. Với lens kit nó nhỏ và nhẹ hơn FZ-20/30/50 đáng kể. Buttons và menu cứ như là đồ chơi con nít nếu so với xxD hoặc xD. Nhưng khi cầm lên áp mắt vào viewfinder để chụp thì các tín đồ của EVF sẽ phải lặng cả người với cái LCD 1.4MP: sáng trưng, sắc nét và góc nhìn rộng không kém 7D. Nút AE Lock đặt ở vị trí rất phù hợp cho thao tác lấy sáng/khóa sáng nhanh theo kiểu P&S.

Đại khái như vậy đó bác mangacoco.

mangacoco
26-05-2010, 01:33 PM
Cái dial nằm sau lưng thì có vẻ khi "click" sẽ thuận tiện hơn, nhưng "xoay" thì lại thấy không quen lắm.
AF nhanh tương đương DSLR, lại "êm" hơn rất nhiều.
Cảm ơn vì vì cái nhận xét này.

G2/G10 có thêm 1 chức năng là "nhận diện khuôn mặt" và cho phép ta gán tên người với cái khuôn mặt này. hahaha, nếu bác chụp hình Gấu nhà, rồi dùng chức năng này, thì cho dù gấu có núp tít phía sau, thì mặt Gấu cũng sẽ sáng rõ ràng và rực rỡ hơn những con mèo khác, hí hí hí

tuannguyen
26-05-2010, 01:40 PM
chụp d-slr ... cần live view chi ta...???
tiếng lật gương phê tận mây xanh...

mangacoco
26-05-2010, 01:44 PM
Dùng cho ~ tay ơ ma ta và cận lòi ra như mình bạn ạ.

Rùa Hay Xỉn
26-05-2010, 02:33 PM
Có link này để Bác tham khảo thêm nè...

http://sohoa.vnexpress.net/SH/Camera/May-DSLR/2010/05/3B9B25DD/

mangacoco
26-05-2010, 02:53 PM
hí hí,
tớ thấy Nex-5 nì chưa có review chi tiết, nhưng với sự phân bố nút bấm (chưa tới 6nút + 1 dial) thì nên thiết kế mành hình cảm ứng ???
Mình không rành lắm E-mount có phải là 1 chuẩn ống kính không ? và số ống của nó có phổ biến không ? nếu mà ống tốt giá rẻ thì +điểm cho Nex, chứ hiện nay ống của G1/G2 là m4/3 cũng tầm 700 (ống 14-140), adaptor 4/3 thì cũng 100USD/cái.
Với cái thân dẹt lét, grip nhỏ mà chơi cái ống chà bá chắc phải mua thêm 1 cái monopod cho tiện dụng -điểm thôi.

oldpc
26-05-2010, 04:20 PM
Mình nghĩ dòng Nex ngang ngửa với DSLR , chỉ thua cái là E-mount và hơi gọn nhẹ quá thôi. còn G1& G2 vẫn là m4/3 nên ko so đc.

Tonyle91
26-05-2010, 04:24 PM
mấy bác có thể kham khảo mấy bài review trên mạng.. Nex rất tiện và e kết mỗi cái khử noise ở iso 1600 thôi @.@

Tonyle91
26-05-2010, 04:28 PM
mua A330 như e thì phê nè :P

Rùa Hay Xỉn
26-05-2010, 04:52 PM
hí hí,
tớ thấy Nex-5 nì chưa có review chi tiết, nhưng với sự phân bố nút bấm (chưa tới 6nút + 1 dial) thì nên thiết kế mành hình cảm ứng ???
Mình không rành lắm E-mount có phải là 1 chuẩn ống kính không ? và số ống của nó có phổ biến không ? nếu mà ống tốt giá rẻ thì +điểm cho Nex, chứ hiện nay ống của G1/G2 là m4/3 cũng tầm 700 (ống 14-140), adaptor 4/3 thì cũng 100USD/cái.
Với cái thân dẹt lét, grip nhỏ mà chơi cái ống chà bá chắc phải mua thêm 1 cái monopod cho tiện dụng -điểm thôi.

Thấy thiết kế màn hình cảm ứng hay chứ E dùng thì thấy không thích lắm, vẫn thích nút hơn. Với số nút ít như vậy là để cho những ai đang dùng P&S không bị khớp đó mà. Sử dụng con NEX này dễ như dùng P&S vậy.
Cơ mà bác muốn mua chủ yếu dùng cho gia đình, vợ và con có thể dùng nữa thì cần gì quan tâm đến lens? Chỉ cần mua 1 bộ NEX-3 + lens 18-55 là đủ nhu cầu của bác rồi.

up209d
26-05-2010, 05:02 PM
Sony A300 + Kit 17 - 70 = 7 tr 5 trội hơn 400D ngang vs 450D mà giá cả kit = 450D body ko chưa kể kit 17 -70 làm việc tốt hơn cả kit 18 - 55 của canon, tập tành chống rung build trong thân máy khá là lợi thế ,nghĩa là lens cổ cũng chống rung đc ( phải ko nhỉ ) . Em là fan Sony , tuy vậy mức chi em cao nên quyết lấy 50D , mức chi dưới 10 tr em nghĩ là nên lấy A300 , nếu như mà bác ko lăn tăn khoản ít người chơi Sony :D

searching
26-05-2010, 06:36 PM
@up209d : con A300 bán ở đâu vậy bác, chỉ em với ! sẵn tiện mọi ngừoi biết chổ nào là ''trung tâm '' sony alpha 2nd cho em biết với (GDD,zshop,khanhlong,.. khó kiếm sony quá :( ) thanks in advance

Tonyle91
26-05-2010, 06:38 PM
@up209d : con A300 bán ở đâu vậy bác, chỉ em với ! sẵn tiện mọi ngừoi biết chổ nào là ''trung tâm '' sony alpha 2nd cho em biết với (GDD,zshop,khanhlong,.. khó kiếm sony quá :( ) thanks in advance

bác vào mục mua bán hay vào hội sony hỏi bác nào cần nhượng lại.. hàng sony khó kiếm lắm bác...

culip
02-06-2010, 03:03 PM
Hiện tại Body có Liveview tốt nhất - giá hợp lý nhất là Lumix G1. Nếu bác có nhu cầu quay Video thì chọn GH1 hoặc G2.
Lumix G10 mới ra, có thêm nhiều tính năng tiện dung (nhận diện khuân mặt, quay Video...) nhưng Liveview thua xa G1.
Bản thân em đã định chia tay G1, nhưng cuối cùng lại thay đổi ý định vì Liveview!
Nếu mua liveview rời VF2 của Olympus (dùng cho EP-2, EL-P1) giá khoảng 4.5tr, chất lượng chỉ ngang với liveview trên G1.
Mặt khác, khi chụp tele + MF legacy lens với G1, việc ngắm nhìn qua liveview rất thuận tiện.