PDA

View Full Version : Cho mình hỏi về Lumix LX3...

artlover
18-05-2010, 07:34 AM
Có bạn nào biết cách giữ gìn cho màn hình LX3 khỏi bị xước không? Nghe nói là màn hình cái này rất dễ bị xước, giống như cái Ipod Nano vậy...

Cám ơn các bạn

e63d90
18-05-2010, 09:04 AM
Đơn giản mà bác! Bác bảo nơi bán máy họ dán một tấm bảo vệ màn hình là ok ngay. bây giờ cửa hàng nào mà chả khuyến mại dán màn hình và tặng thẻ nhớ, bao da...

belancer
18-05-2010, 09:15 AM
CHo mình hỏi ké: LX3 của gấu nhà mình có hiện tượng: khi chĩa ống kính vào nguồn sáng mạnh (ngược nắng, ngược ánh sáng đèn mạnh) thì LCD bị các vệt nhiễu dọc ở khoảng giữa LCD. Các bác check giúp xem máy các bác có bị bệnh đó không hay chỉ máy của mình bị lỗi?

nobboo
18-05-2010, 10:13 AM
Có bạn nào biết cách giữ gìn cho màn hình LX3 khỏi bị xước không? Nghe nói là màn hình cái này rất dễ bị xước, giống như cái Ipod Nano vậy...

Cám ơn các bạn
bạn cứ đi dán cho lành, có nhiu tiền đâu

artlover
18-05-2010, 12:09 PM
Cám ơn các bạn nhé.

@belancer: Không biết như thế có sao không, nhưng mình đọc ở Page 129 của cuốn Manual thấy nói như thế này:

"Extremely high precision technology is employed to produce the LCD monitor screen. However, there may be some dark or bright spots (red, blue, or green) on the screen. This is not a malfunction. The LCD screen.... The spots will not be recorded on pictures on the built-in memory or a card".

Không biết cái này có liên quan gì tới cái mà bạn mô tả không.

artlover
18-05-2010, 12:16 PM
Ah, với các bạn mua máy Lumix LX3 mới thì có một cách để kiểm tra xem máy đó cũ hay mới, đã chụp bao nhiêu lần.... Chắc có một số bạn đã cách này nhưng mình cứ post lên để các bạn mới tham khảo:

Bước 1: Dial to P, sau đó ấn đồng thời Focus + Up key + On/Off button để bật máy
Bước 2: Ấn đồng thời Focus + Menu/Set + Left key

Sau bước này các bạn sẽ thấy một số statistics như sau:

Camera Info
Ver 2.10 : 0000 : 010B
No: xxx
PWRCNT: xxx (số lần đã bật mở máy)
SHTCNT: xxx (số lần chụp, cái này chỉ có thể reset được lại nếu máy bị thay thế phụ tùng bên trong)
STBCNT: xxx (số lần dùng flash, số lần chụp với flash)
PSVCNT: xx (số lần tự động tắt máy)

belancer
18-05-2010, 03:18 PM
Thanks bác nhưng ở đây nó chỉ nói tới điểm ảnh (spot) thôi, trường hợp của em là nó thành vệt nhiễu dọc luôn.
Chắc sẽ chụp cái ảnh post lên thì trực quan hơn.

Cám ơn các bạn nhé.

@belancer: Không biết như thế có sao không, nhưng mình đọc ở Page 129 của cuốn Manual thấy nói như thế này:

"Extremely high precision technology is employed to produce the LCD monitor screen. However, there may be some dark or bright spots (red, blue, or green) on the screen. This is not a malfunction. The LCD screen.... The spots will not be recorded on pictures on the built-in memory or a card".

Không biết cái này có liên quan gì tới cái mà bạn mô tả không.

khoalinh
18-05-2010, 04:24 PM
CHo mình hỏi ké: LX3 của gấu nhà mình có hiện tượng: khi chĩa ống kính vào nguồn sáng mạnh (ngược nắng, ngược ánh sáng đèn mạnh) thì LCD bị các vệt nhiễu dọc ở khoảng giữa LCD. Các bác check giúp xem máy các bác có bị bệnh đó không hay chỉ máy của mình bị lỗi?
Điều này thì LX3 nào cũng bị,nhất là trong môi trường có ánh sáng đèn Neon.Vì các máy PS chụp qua Liveview nên điều này sảy ra là do cấu tạo của màn hình LCD.Trên một số camera có chức năng điều chỉnh: Flicker adjustment:50hz or 60hz,bạn tìm trong menu của LX3 xem có chức năng này k,nếu có bạn để nó ở 60hz,hiện tượng này sẽ giảm bớt,nếu k thì chỉ có cách khi chụp bạn tắt hết các đèn neon đi chỉ để ánh sáng vàng của đèn sợi đốt thôi(đây cũng là nguyên nhân mà rất nhiều Pro trong nghề phải sủ dụng những nguồn ánh sáng trắng khác mà k dùng đèn neon)

echop
18-05-2010, 04:35 PM
Ah, với các bạn mua máy Lumix LX3 mới thì có một cách để kiểm tra xem máy đó cũ hay mới, đã chụp bao nhiêu lần.... Chắc có một số bạn đã cách này nhưng mình cứ post lên để các bạn mới tham khảo:

Bước 1: Dial to P, sau đó ấn đồng thời Focus + Up key + On/Off button để bật máy

Camera Info
SHTCNT: xxx (số lần chụp, cái này chỉ có thể reset được lại nếu máy bị thay thế phụ tùng bên trong)

Sao em làm như bác mà nó lại ra 1 bảng toàn số 0
Các dòng thứ tự từ 1 đến 16 là sao nhỉ?

echop
18-05-2010, 04:38 PM
Em hỏi 2 câu với ạ:

- Dán màn hình ở đâu? Em định dán miếng cứng nhưng loại 3" wide ko có

- Bao da mua ở đâu? Em thích loại nó nổi cả lens trên mặt ấy, tìm hoài ko thấy. Lên google image tìm "lx3 case" nhiều cái đẹp ghê

Tks cả nhà!

artlover
18-05-2010, 05:08 PM
Ah, xin lỗi bạn vì thiếu sót một chút ở trên nhé.

Bước 1: Như trên
Bước 2: Như trên
Bước 3: Sau Bước 2, thả tay ra hoặc vẫn giữ nguyên và bấm tiếp 1 lẫn nữa.
Tóm lại, ở Bước 2 bấm tổ hợp phím 1 lần thì thấy 1 matrix các số 0, bấm 1 lần nữa thì ra matrix với các dữ liệu về camera.

Sao em làm như bác mà nó lại ra 1 bảng toàn số 0
Các dòng thứ tự từ 1 đến 16 là sao nhỉ?

artlover
18-05-2010, 05:11 PM
Dán màn hình mình không biết mua ở đâu, nhưng khi mua cố gắng tìm dán màn hình của hãng InvisibleShield rất tuyệt vời... :-)

Em hỏi 2 câu với ạ:

- Dán màn hình ở đâu? Em định dán miếng cứng nhưng loại 3" wide ko có

- Bao da mua ở đâu? Em thích loại nó nổi cả lens trên mặt ấy, tìm hoài ko thấy. Lên google image tìm "lx3 case" nhiều cái đẹp ghê

Tks cả nhà!

Ben2003
18-05-2010, 05:26 PM

Camera Info

Ah, xin lỗi bạn vì thiếu sót một chút ở trên nhé.

Bước 1: Như trên
Bước 2: Như trên
Bước 3: Sau Bước 2, thả tay ra hoặc vẫn giữ nguyên và bấm tiếp 1 lẫn nữa.
Tóm lại, ở Bước 2 bấm tổ hợp phím 1 lần thì thấy 1 matrix các số 0, bấm 1 lần nữa thì ra matrix với các dữ liệu về camera.

Cái này quá hay luôn, thanks bác artlover nhiều nhé

belancer
18-05-2010, 05:30 PM
Vậy hả bác, đúng là chụp ngược đèn neon thì bị thật, ngoài ra chụp outdoor ánh sáng mạnh cũng bị.
Để em check cái Flicker adjustment xem LX3 có kô, thanks bác.

Điều này thì LX3 nào cũng bị,nhất là trong môi trường có ánh sáng đèn Neon.Vì các máy PS chụp qua Liveview nên điều này sảy ra là do cấu tạo của màn hình LCD.Trên một số camera có chức năng điều chỉnh: Flicker adjustment:50hz or 60hz,bạn tìm trong menu của LX3 xem có chức năng này k,nếu có bạn để nó ở 60hz,hiện tượng này sẽ giảm bớt,nếu k thì chỉ có cách khi chụp bạn tắt hết các đèn neon đi chỉ để ánh sáng vàng của đèn sợi đốt thôi(đây cũng là nguyên nhân mà rất nhiều Pro trong nghề phải sủ dụng những nguồn ánh sáng trắng khác mà k dùng đèn neon)

artlover
18-05-2010, 06:16 PM
Cái này quá hay luôn, thanks bác artlover nhiều nhé

Khi bạn thấy matrix gồm các thông tin về máy rồi, bạn bấm tiếp Display để hiện thị trang thứ 2:

1ST.: xxxxxxxxxxxx -> Ngày giờ chọn settings cho đồng hồ lần đầu tiên
A: xxxxxxxxxxxxxxxx -> Ngày giờ chọn settings cho đồng hồ trong 2 lần gần đây nhất
B: xxx
ClockSet Cnt: xxxx -> Tổng số lần chọn Clock Set, số lần clock thay đổi
UnderCut Cnt: xxx -> Under-Cut Count.
RTC Read Err: xxxx -> Số lần bị error khi đọc clock real-time, số lần đọc bị lỗi của RTC

Dysport
18-05-2010, 08:21 PM
Thanks bạn, và đây dành cho các bác thích tháo lắp nó http://www.box.net/shared/01qdciyyx0

echop
19-05-2010, 09:05 PM
Em xem được các thông số về em nó rồi ạ!

Em vẫn hỏi: Mua bao da ở đâu ạ?

belancer
20-05-2010, 10:41 AM
cái bao da loại đó bán đầy mà bác, bác ra GDĐ cũng có nếu bác ở HN. (đâu đó $30).
Nó là hàng nhái kiểu dáng bao xịn của Leica Dlux4 chứ bản thân LX3 không có bao xịn kiểu đó.
Bao xịn của Dlux4 bán >$100.

Em xem được các thông số về em nó rồi ạ!

Em vẫn hỏi: Mua bao da ở đâu ạ?

luciencornyl
20-08-2010, 05:25 AM

hihi , máy của em mới mua cũng thấy bị thế . xoay hướng khác thì không còn nữa

luciencornyl
20-08-2010, 05:27 AM
cái bao da loại đó bán đầy mà bác, bác ra GDĐ cũng có nếu bác ở HN. (đâu đó $30).
Nó là hàng nhái kiểu dáng bao xịn của Leica Dlux4 chứ bản thân LX3 không có bao xịn kiểu đó.
Bao xịn của Dlux4 bán >$100.

http://techland.com.vn/sp457/panasonic-lumix-dmc-lx3k.html
Bao cho Lumix đây nè bác