PDA

View Full Version : Em hỏi về AF của Olympus

Kasanova
15-05-2010, 09:05 PM
Số là cái Olympus E-410 khi em bấm half press máy lấy nét xong cái là chụp luôn, nghĩa là không thể giữ nút press halfway để lấy nét mà chỉ có bấm là chụp bấm là chụp ... hic hic không thể nào trở tay chỉnh sửa bố cục hay gì nữa, không phải em bấm quá mạnh hay quá nhanh tay mà em chỉ khẽ ấn nhẹ là cũng bị vậy, làm đi làm lại rất nhiều lần cũng bị, như vậy là máy bị sao hả các bác? Bác nào có kinh nghiệm trong vụ này chỉ em với.

phan_vinh_nguyen
15-05-2010, 09:24 PM
Theo em biết máy E-410 không có chế độ nào cho phép chụp lúc đang half-press. Tất cả đều yêu cầu full-press. Chỉ có thể giải thích là half-press của bác không có AF, đến lúc full-press thì máy AF và chụp luôn. Bác thử xác định lại lúc đó thực chất là half- hay full-press.

Kasanova
15-05-2010, 10:38 PM
Dạ nghĩa là em chỉ nhấp nhẹ cò là máy bắt AF và chụp luôn, không có half-press ạ. Vậy là sao hả bác?

phan_vinh_nguyen
15-05-2010, 10:53 PM
Có thể là do set chế độ không có AF lúc half-press. Bác vào menu, chọn phần có hình cái cờ-lê và số 1, mục AEL/AFL và xem các phần S-AF, C-AF và MF chọn mode nào, nếu bác đọc hiểu thì set lại theo ý bác, nếu bác đọc không hiểu thì ghi lại mode số mấy rồi em sẽ giải thích cho. Ngoài ra bác còn cần phải bấm vào nút chọn chế độ focus để kiểm tra xem là bác đang ở chế độ focus nào (S-AF, C-AF hay MF) nữa.

Kasanova
18-05-2010, 12:47 PM
Bác ơi em để ở chế độ S-AF, mode 1: halfway AEL/S-AF fully: exposure.
Cứ bấm nhẹ là máy lấy AF xọet cái là chụp luôn không có halfway gì cả, còn nếu em ngắm vào tấm màn hay bức tường màu sáng là máy lấy nét xong nháy đèn chấm xanh chứ không chụp, dù em bấm full-press cũng không chụp. Em botay với nó rồi.
Cứu em cứu em.

Tana
18-05-2010, 01:07 PM
Bác ơi em để ở chế độ S-AF, mode 1: halfway AEL/S-AF fully: exposure.
Cứ bấm nhẹ là máy lấy AF xọet cái là chụp luôn không có halfway gì cả, còn nếu em ngắm vào tấm màn hay bức tường màu sáng là máy lấy nét xong nháy đèn chấm xanh chứ không chụp, dù em bấm full-press cũng không chụp. Em botay với nó rồi.
Cứu em cứu em.

ark ark... cái máy mà nó biết nói, chắc nó cũng nói y chang vậy với bạn đó... Về phần halfway thì mình không bình luận vì chưa xài nhiều dòng này. Nhưng có lần cầm máy của người bạn (nhưng không nhớ đời nào) thì vẫn halfpress để lấy focus bình thừong. Mình nghỉ bạn nên kiểm tra lại trong menu xem có phần nào liên quan không...
Còn phần focus vào tường trắng mà không cho chụp là máy nó chưa lấy được nét - đó là lý do đèn báo nét nhấp nháy hoài... Chính vì lý do đó nó không cho bạn chụp.

ngocyen_anhchau
20-05-2010, 11:53 AM
Số là cái Olympus E-410 khi em bấm half press máy lấy nét xong cái là chụp luôn, nghĩa là không thể giữ nút press halfway để lấy nét mà chỉ có bấm là chụp bấm là chụp ... hic hic không thể nào trở tay chỉnh sửa bố cục hay gì nữa, không phải em bấm quá mạnh hay quá nhanh tay mà em chỉ khẽ ấn nhẹ là cũng bị vậy, làm đi làm lại rất nhiều lần cũng bị, như vậy là máy bị sao hả các bác? Bác nào có kinh nghiệm trong vụ này chỉ em với.
Bác đã sử dụng tốt chưa ,nếu chưa bác nên gặp hẳn bác nào đang xài máy đó mà trao đổi thực tế coi có phải máy của bác có bị lỗi không?