PDA

View Full Version : 450D của em bị rơi lần đầu tiên, em lo quá :(((((((((((

hghtforever
14-05-2010, 11:22 PM
tình hình là vừa lúc tối lên EUREKA cafe cùng gf ở trên tầng 2 đặt cái máy ở trên bàn để 2 đứa tự sướng. cái bàn cao tầm 1m, 1.2m gì đó thì gió mạnh quá thổi cái cộp một cái, thế là cả con máy cắm đầu xuống nền gỗ :(( chạy ra xem thì thấy bị vỡ cái UV, còn máy vẫn lên và sử dụng bình thường :(( em lo quá, cái UV vs cái lens thì ko sao em chỉ sợ mấy hôm nữa body nó dở chứng lăn quay ra thì em chết luôn :(( :(( có bác nào có kinh nghiệm hơi lời khuyên gì cho em ko, em sợ quá :((( :((((
ps: máy em rơi lần đầu tiên sau khi bắn đc 4k shots :-s :((

jun_cato
14-05-2010, 11:29 PM
Bác cứ kiểm tra hết các chức năng của máy (chỉ có cách chụp thử thôi). Nếu không sao thì chắc (95%) là máy không sao đâu bác. Cách đây 4 năm tôi đã rớt con 350D một lần (ngồi xe minibus rớt máy trong lúc thay ống kính, nghe lộp cộp mấy vòng, nháo nhác tìm mới thấy máy...) thế mà vẫn dùng cho đến tận khi bán cho một ông bạn, và đến giờ vẫn chưa nghe gì phàn nàn về máy cả. Nếu máy bác là hàng mua ở Mẽo hoặc Nhật, hoặc bất cứ thị trường khắt khe nào thì bác cứ yên tâm.

Riêng lens thì không dám nói giề :D :D

Chúc bình an.

tpham
14-05-2010, 11:31 PM
Lời khuyên của em là đừng nên tự sướng như thế nữa

e63d90
14-05-2010, 11:36 PM
ăn thua gì bác ui! 350D rơi từ trên máy bay xuống đất vẫn còn vô tư nữa là. Phòng bệnh hơn chữa bệnh! Bác bán luôn, nâng đời máy mới trc khi em nó dở chứng!

Ameo
14-05-2010, 11:58 PM
Lời khuyên là nên đổi qua body Magienium thì ko bị gió thổi rơi nữa. :D

gautatnuoc
15-05-2010, 04:55 AM
Sặc, đọc bài của bác mà em sởn hết cả gai ốc, em nâng niu cái máy của em hơn là nâng trứng nữa cơ:crying:

vinh161
15-05-2010, 05:32 AM
Bác cho em biết cái serie máy của bác được không ạ!

hghtforever
15-05-2010, 07:17 AM
Bác cho em biết cái serie máy của bác được không ạ!

2160500918
ds126181

bác giúp gì đc em qua số serie này đấy ạ :-s

hghtforever
15-05-2010, 07:20 AM
Bác cứ kiểm tra hết các chức năng của máy (chỉ có cách chụp thử thôi). Nếu máy bác là hàng mua ở Mẽo hoặc Nhật, hoặc bất cứ thị trường khắt khe nào thì bác cứ yên tâm.

Riêng lens thì không dám nói giề :D :D
Chúc bình an.

Máy em là kiss x2 của nhật bác ạ :( e vừa ngủ dậy bật thử xong vẫn bình thường :( e chỉ sợ bây h ko sao nhưng mà mấy hôm nữa có sao ý :-s máy bác hồi xưa rơi cao ko, đập cái gì trên body xuống đất trước
còn cái lens 18-55 IS của em cũng là hàng nhật bác ạ, ngoài cái UV bị vỡ ra thì e thấy vẫn xoay zoom, MF, AF bình thường, e cũng chụp thử rồi thấy vẫn bình thường :( lo quá :(

Antilope
15-05-2010, 07:30 AM
Chắc bác ấy check giúp bác xem xuất xứ của máy có "xịn" hay không. Đùa vậy thôi chứ ẩn ý của bác ấy là trêu bác thôi mà, nhân dịp này thì bác đầu tư thêm ít $ nữa rồi ra cửa hàng lên đời body luôn :D

hghtforever
15-05-2010, 07:33 AM
Chắc bác ấy check giúp bác xem xuất xứ của máy có "xịn" hay không. Đùa vậy thôi chứ ẩn ý của bác ấy là trêu bác thôi mà, nhân dịp này thì bác đầu tư thêm ít $ nữa rồi ra cửa hàng lên đời body luôn :D

:| máy em mới mua đc 2 tháng, bây h lên đời body thì lấy tiền đâu ra :-s cái UV 250K mà cũng phải cuối tuần sau e mới có tiền đây này :(( máy e hàng nội địa kiss x2, japan đấy liệu có đảm bảo hơn ko bác :-s

Mr DL
15-05-2010, 07:45 AM
Ầy vậy thì ko sao đâu bác, cứ an tâm đi. Nó mà dở chứng là dở chứng rồi, mang ra bắn tá lả coi bị j ko, bắn 1 ngày mà ko sao cứ an tâm. Cũng có người abn5 bị rớt máy như bác mà tới h vẫn cười nè :D

hghtforever
15-05-2010, 07:57 AM
Ầy vậy thì ko sao đâu bác, cứ an tâm đi. Nó mà dở chứng là dở chứng rồi, mang ra bắn tá lả coi bị j ko, bắn 1 ngày mà ko sao cứ an tâm. Cũng có người abn5 bị rớt máy như bác mà tới h vẫn cười nè :D

:) em bắn thử ngay từ lúc bế em ý từ nền đất lạnh lẽo lên rồi bác ạ, tất cả đều như bình thường ngoại trừ cái UV bị vỡ ( lúc vỡ em tháo ra luôn mà đang sợ nó bị vỡ sang luôn cả phần ống kính đây này :-s ) sáng nay e lại vừa lôi ra bắn thử, A, Tv, mở khẩu khép khẩu, thử shutter speed các kiểu vẫn chụp bt bác ạ :( e lo thì vẫn lo thôi :( mà ko hiểu sao bị rơi như thế mà e kiểm tra body ko tìm thấy 1 vết xước nào các bác ak :(

phuonghoanglua
15-05-2010, 08:05 AM
2160500918
ds126181

ý bác ấy là để sau này nhỡ đi chợ mà gặp con kiss x2 có số serie như vậy thì tránh ra ,tìm con khác
em đùa chút cho vui thôi ,chắc body ko sao đâu bác ah,lần sau tư sướng bác chịu khó đem theo cái tripot, ko thì đổi body bằng kim loại cho nó nặng ko bị gió thổi nữa:bb:

hghtforever
15-05-2010, 08:16 AM
ý bác ấy là để sau này nhỡ đi chợ mà gặp con kiss x2 có số serie như vậy thì tránh ra ,tìm con khác
em đùa chút cho vui thôi ,chắc body ko sao đâu bác ah,lần sau tư sướng bác chịu khó đem theo cái tripot, ko thì đổi body bằng kim loại cho nó nặng ko bị gió thổi nữa:bb:

e thề là lần sau e sẽ giữ máy hơn giữ ny ( suỵt !! ) căn bản là đeo cái tripod trên vai nên 10 hôm đi thì em chỉ mang tripod đi tầm 8 lần thôi bác ạ. hôm qua ngồi trên nhà thuyền hồ tây gió to ko đỡ nổi, em chủ quan quá :-s, e sợ dựng cái tripod 1m6 lên gió thổi càng bay ý :((.

ps: xin mời các bác tiếp tục đánh giá tình trạng máy em :( đến thời điểm hiện tại lại vừa lôi ra chụp thì vẫn chưa thấy dấu hiệu gì!! kiss x2, xin em đừng bỏ anh mà đi, a chết mất :(((((

Antilope
15-05-2010, 09:12 AM
Máy bác vẫn chụp bình thường thì tốt rồi, ảnh hưởng thì chắc có ảnh hưởng nhưng ra sao thì còn phụ thuộc em nó có ... vắn số hay không :cool:
Mà canon nghe bảo nồi đồng cối đá lắm, 350D rơi từ 900m xuống không sao, 450D sau vài đời chắc chịu được vài ngàn mét nên 1m như của bác thì nhằm nhò gì :devil:
http://m.sohoa.net/pda/NewsDetail.aspx?GroupID=17&id=1000019378

hghtforever
15-05-2010, 09:24 AM
Máy bác vẫn chụp bình thường thì tốt rồi, ảnh hưởng thì chắc có ảnh hưởng nhưng ra sao thì còn phụ thuộc em nó có ... vắn số hay không :cool:
Mà canon nghe bảo nồi đồng cối đá lắm, 350D rơi từ 900m xuống không sao, 450D sau vài đời chắc chịu được vài ngàn mét nên 1m như của bác thì nhằm nhò gì :devil:
http://m.sohoa.net/pda/NewsDetail.aspx?GroupID=17&id=1000019378
cái 350D là chiêu PR thì nói làm gì :( e chỉ cần canon bảo là từ 3m trở xuống rơi vô tư thì e mới yên tâm :( ko biết thế nào chứ điện thoại thì nó có thử độ bền trước khi xuất xưởng, ko biết máy ảnh thế nào nhỉ.. ko biết nhà sx có tính toán độ bền giới hạn cho các dòng máy của mình ko nữa :(

11002
15-05-2010, 09:27 AM
450D của em bị rơi lần đầu tiên

tình hình là vừa lúc tối lên EUREKA cafe cùng gf ở trên tầng 2 đặt cái máy ở trên bàn để 2 đứa tự sướng. cái bàn cao tầm 1m, 1.2m gì đó thì gió mạnh quá thổi cái cộp một cái, thế là cả con máy cắm đầu xuống nền gỗ :(( chạy ra xem thì thấy bị vỡ cái UV, còn máy vẫn lên và sử dụng bình thường :(( em lo quá, cái UV vs cái lens thì ko sao em chỉ sợ mấy hôm nữa body nó dở chứng lăn quay ra thì em chết luôn :(( :(( có bác nào có kinh nghiệm hơi lời khuyên gì cho em ko, em sợ quá :((( :((((
ps: máy em rơi lần đầu tiên sau khi bắn đc 4k shots :-s :((

Không có đâu em này, không có cái chết đầu tiên. Và có đâu bao giờ ? Đâu có cái chết sau cùng ?
"Trịnh Công Sơn"

vinh161
15-05-2010, 09:53 AM
Bác thật thà quá! xD
Thực lòng thì em nghĩ nếu chụp 2,3 ngày không thấy vấn đề gì với tất cả chức năng, lắc lên không thấy kêu lọc xọc gì, thì có lẽ là không có vấn đề gì đâu. Cái máy tiền triệu, nó cũng không phải hàng Mã mà đỏng đảnh động chút đã long mạch gãy bánh răng. Có điều em hiểu tâm trạng của bác, bỏ cả đống tiền mua cái máy, nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa, để rồi sơ sẩy một chút mà... có thể dùng chẳng sao nhưng trong lòng vẫn áy náy bứt rứt lắm, "Bỏ thì thương mà vương thì tội". Giờ nếu bác là người ngay thẳng, thì coi như lấy đó làm bài học sương máu, từ rày về sau người yêu với máy ngã và rơi cùng lúc, hãy liệu đường mà đỡ lấy máy và mặc kệ người yêu. Còn nếu bác không ngay thẳng lắm, mặt khác máy lại không có vết sước gì, thì...
Khoảng 1m, 2m rơi xuống nền đất, và nếu là nền đất ẩm có cỏ nữa thì chắc chẳng vấn đề gì, nhưng đây là nền gỗ... cũng đáng ngại đấy bác ạ!

hlam22
15-05-2010, 10:05 AM
Sẵn có bác hỏi cho em hỏi ké với, có lần em đi tàu lượn siệu tốc mà lúc đó hơi đông nên em mang luôn con máy ảnh theo với em. Em đi xong thấy cung hơi ghê ghê, nhưng mà đi xong thì chụp được tới giờ là 3 tháng rồi thấy vẫn không sao :drool: Cho máy ảnh đi chung tàu lượn siêu tốc có ảnh hưởng gì không vậy các bác ?

hghtforever
15-05-2010, 10:06 AM
Còn nếu bác không ngay thẳng lắm, mặt khác máy lại không có vết sước gì, thì...
Khoảng 1m, 2m rơi xuống nền đất, và nếu là nền đất ẩm có cỏ nữa thì chắc chẳng vấn đề gì, nhưng đây là nền gỗ... cũng đáng ngại đấy bác ạ!
ko ngay thẳng là thế nào bác :( khoảng cách là 1m, lúc rớt nó cắm lens xuống đất bác ạ :( đáng ngại là sao ạ :( hiện h máy e vẫn chưa xuất hiện 1 trục trặc nhỏ gì :(

ps: ko biết thế nào chứ điện thoại thì nó có thử độ bền trước khi xuất xưởng, ko biết máy ảnh thế nào nhỉ.. ko biết nhà sx có tính toán độ bền giới hạn cho các dòng máy của mình ko nữa :(

e63d90
15-05-2010, 10:18 AM
2160500918
ds126181

Bác public thông tin về máy như này thì lộ hết rồi! Làm sao mà bán được trên box Mua bán nữa!

hghtforever
15-05-2010, 10:55 AM
Bác public thông tin về máy như này thì lộ hết rồi! Làm sao mà bán được trên box Mua bán nữa!

chắc nếu mà ko sao thì em chả bán đâu, lấy đâu ra tiền mua máy mới :( cầu trời nó ko làm sao :(

hghtforever
15-05-2010, 12:17 PM
tiếp tục đi các bác :(

Nobel
15-05-2010, 12:56 PM
Bác cứ yên tâm mà dùng.

Trước Tết đi ăn cưới, mình cũng vô ý làm rớt 1 em DSLR trên bàn ăn xuống, filter vỡ tan, nắp lens lệch kẹt cứng trong filter gỡ không ra, sau phải dùng kềm cắt vòng thép chứa filter mới lấy lại được nắp lens. Đến nay chụp thêm 2.000 shots nữa mà chất lượng vẫn ổn.

Nếu hư thì nó đã hư rồi, và cái dễ hư là lens nhiều hơn là body.

digiworld
15-05-2010, 01:00 PM
2160500918
ds126181

Được chứ đưa cái serial này vào black list, tức là bác ko mua bán gì được cái máy bác nữa :))

mb_fan
15-05-2010, 01:45 PM
cái 50D của em cũng rớt ở độ cao như bác, không vấn đề gì cả, chả ăn thua hehehe

uizoioi81
15-05-2010, 01:57 PM
Chả sao đâu bác trước em sài Nikon D50 rơi 5 lần , lần nặng nhất là lăn cầu thang còn chả sao.

aknight
15-05-2010, 02:11 PM
Hy vọng củng cố thêm niềm tin cho bác nè: Máy em rớt 1 lần từ nóc tủ xuống nền thảm (có để trong túi đựng), em cũng thót tim, rồi nó ko sao, em cũng quên vụ đó. Hôm rồi lại rớt từ vị trí ba lô trên người em xuống nền ... xi măng (ặc!!!) với ống kính ko có filter và không có bao bọc gì hết. Huhu, em cũng rớt tim, nhưng rồi nó (trộm vía) không sao cả. Em cũng check suốt mấy ngày, mặt ngoài ống kính có trầy xíu, nhưng vẫn không sao còn body thì đúng là không vết trầy luôn.

Nói thêm là em dùng 400D. Hy vọng bác ăn ngon ngủ yên. Đừng lo lắng quá, miễn là nó vẫn còn xài tốt thì yên tâm rồi. Không đến mức phải thay máy đâu.
Chúc bác sớm vui với việc chụp ảnh.

hghtforever
15-05-2010, 04:21 PM
#25,27,28,29 :X các bác nói làm em yên tâm lắm :) cảm ơn các bác, bây h chắc em mang đi thay cái filter mới ! rồi về báo cáo tình hình cho các bác cái nhể, chắc là mọi việc sẽ ổn! hix kể ra mà mười mấy triệu bỏ ra mà rơi 1 lần như thế mà hỏng thì cũng uổng thật :(

mb_fan
15-05-2010, 04:24 PM
#25,27,28,29 :X các bác nói làm em yên tâm lắm :) cảm ơn các bác, bây h chắc em mang đi thay cái filter mới ! rồi về báo cáo tình hình cho các bác cái nhể, chắc là mọi việc sẽ ổn! hix kể ra mà mười mấy triệu bỏ ra mà rơi 1 lần như thế mà hỏng thì cũng uổng thật :(
3 cái DSLR này nó cũng nồi đồng cối đá lắm bác ơi, chả sao đâu, yên tâm đi :)

Trangbeo
15-05-2010, 04:45 PM
chưa long sensor ra thì chưa sao đâu bạn ạ. Mình trước có con Pentax K10D rơi ầm ầm chả sao, có lần rơi lăn lông lốc 2 tầng cầu thang mà cũng vẫn ok.
em nghĩ tụi nó ko đến nỗi thiết kế như đồ hàng tàu đâu bác ạ

hghtforever
15-05-2010, 06:26 PM
tình hình là em vừa đi thay cái filter về bây h ngon lành như trước khi bị rơi bác ạ, chưa hề có dấu hiệu gì, hy vọng trong tương lai sức khỏe của em yêu vẫn tốt!! Canon hàng japan chứ có phải hàng taiwan, china đâu các bác nhỉ :)

Nikon.D90
15-05-2010, 06:51 PM
lần sau cứ việc đeo lên cổ là chắc nhứt ^^

Jaulo
15-05-2010, 08:24 PM
không sao đâu !!!! nếu sao thì đã bị ngay rồi :P

hghtforever
15-05-2010, 08:47 PM
lần sau cứ việc đeo lên cổ là chắc nhứt ^^

cái hoàn cảnh em bị rơi máy đây, đấy rơi từ cái bàn đấy đấy :( bác bảo chụp thế này thì đeo vào cổ kiểu gì ạ :(

jun_cato
15-05-2010, 11:01 PM
Tôi đang ngồi trên xe Toyota 12 chỗ đời cũ, ghế rất nhiều thanh sắt. Xe vừa dừng, tranh thủ thay cái lens để hợp với cảnh sắp chụp thì tuột tay, nghe máy rơi lọc cọc, chắc là phải đập vài lần vào mấy cái khung sắt ghế ngồi. Lúc đó cũng lo, dưng mà rồi thử lại thấy vẫn ổn, sau này hcupj vẫn ổn.

Nói chung là đến giờ mà chưa sao thì bác cứ yên tâm dùng đi. Chẳng cần bán nữa, nếu có $ nâng cấp body thì giữ lại làm backup, vì có bác gì đã ghi danh con body đấy vào black list rồi còn giề hehehe.

Chúc bình an.

hghtforever
15-05-2010, 11:13 PM
Tôi đang ngồi trên xe Toyota 12 chỗ đời cũ, ghế rất nhiều thanh sắt. Xe vừa dừng, tranh thủ thay cái lens để hợp với cảnh sắp chụp thì tuột tay, nghe máy rơi lọc cọc, chắc là phải đập vài lần vào mấy cái khung sắt ghế ngồi. Lúc đó cũng lo, dưng mà rồi thử lại thấy vẫn ổn, sau này hcupj vẫn ổn.

Nói chung là đến giờ mà chưa sao thì bác cứ yên tâm dùng đi. Chẳng cần bán nữa, nếu có $ nâng cấp body thì giữ lại làm backup, vì có bác gì đã ghi danh con body đấy vào black list rồi còn giề hehehe.

Chúc bình an.

khiếp, bác ý thâm thật ! nhưng mà máy em chắc là ko sao các bác nhể :-s

xeon
16-05-2010, 02:52 AM
Bác cứ mua thêm con Grip, thêm cục pin nữa, gắn thêm con Wide hay tele nào nặng một chút, đặt máy tự sướng bảo đảm không thổi bay nổi. Em nghĩ rớt như thế ít nhiều không biết cửa chập nó có bị lung lay hay không, còn lại chắc chả sao vì thiết kế nó sát hết rồi, bác test lại tốc độ chụp thử xem

hghtforever
16-05-2010, 08:28 AM
Bác cứ mua thêm con Grip, thêm cục pin nữa, gắn thêm con Wide hay tele nào nặng một chút, đặt máy tự sướng bảo đảm không thổi bay nổi. Em nghĩ rớt như thế ít nhiều không biết cửa chập nó có bị lung lay hay không, còn lại chắc chả sao vì thiết kế nó sát hết rồi, bác test lại tốc độ chụp thử xem

nghe bác nói em vừa lôi máy ra thử xong ạ :) 320, 500, 1000, 2000, 4000 cùng 1 điều kiện đều cho ra bức ảnh đúng sáng như nhau ạ :)

jo1214
16-05-2010, 11:08 AM
tình hình là em vừa đi thay cái filter về bây h ngon lành như trước khi bị rơi bác ạ, chưa hề có dấu hiệu gì, hy vọng trong tương lai sức khỏe của em yêu vẫn tốt!! Canon hàng japan chứ có phải hàng taiwan, china đâu các bác nhỉ :)

Ấy bác cứ đụng chạm, nếu bác ở Taiwan mua đồ điện tử thì đảm bảo chất lượng cho bác ;)) còn ngon hơn hàng ở nhà mình ý chứ
Máy của bác bị rơi xong mà vẫn chụp được như bình thường là ko có j phải lo rồi.

nambkhn
16-05-2010, 12:58 PM
Bác ngồi đúng cái bàn mà lần trc em ngồi, hehe
Chúc máy của bác sống lâu trăm tuổi ^^

nobboo
16-05-2010, 01:36 PM
bác số hên rồi, cứ yên tâm chụp đi nhé :D

hghtforever
16-05-2010, 04:04 PM
Bác ngồi đúng cái bàn mà lần trc em ngồi, hehe
Chúc máy của bác sống lâu trăm tuổi ^^

bác ngồi đúng chỗ đấy rồi thì đánh giá hộ em cái, nó rơi từ cái bàn đấy xuống mà cắm lens xuống đất thì liệu có rủi ro gì ko, hiện tại thì bh máy em vẫn bắn liên xoành xoạch và chưa có dấu hiệu lạ gì :(

Tasnamia
16-05-2010, 07:26 PM
Gió thổi bay dc máy 450D?

nambkhn
16-05-2010, 11:01 PM
@Chủ thớt: Cũng k cao quá mà bác, sàn gỗ nên cũng đỡ hơn, bác cứ yên tâm bắn tẹt ga cho em :gun_bandana:
Chắc máy bác rơi đập lens xuống nên vỡ filter đúng ko, thế lại tốt hơn là body đập xuống ấy chứ :drunk:
@Tasnamia: Ở đấy gió to lắm bác ạ ^^

hghtforever
17-05-2010, 10:10 AM
@Chủ thớt: Cũng k cao quá mà bác, sàn gỗ nên cũng đỡ hơn, bác cứ yên tâm bắn tẹt ga cho em :gun_bandana:
Chắc máy bác rơi đập lens xuống nên vỡ filter đúng ko, thế lại tốt hơn là body đập xuống ấy chứ :drunk:
@Tasnamia: Ở đấy gió to lắm bác ạ ^^

:) đập lens xuống bác ạ, filter vỡ tan tành, lúc em chạy ra nhìn cứ tưởng vỡ cái lens :-s với lại em nghĩ cái nền ở đấy là nền gỗ, ở dưới còn rỗng rỗng nên chắc cũng êm hơn nền gạch. Gió to thì khỏi nói, may mà ko ngồi sát ngoài, ko gió thổi bay xuống hồ thì :-ss

ngocyen_anhchau
20-05-2010, 12:28 PM
Máy chụp hình mà không đeo vào người gặp nhiều sự cố bất ngờ lắm các bác ạ .>Bạn em tết chụp chung gia đình để máy trên chân 3 càng ,bất ngờ có khách tới con chó cưng sủa chạy ra ủi luôn chân 3 càng , mày bộp xuống gạch bông..tiêu luôn .