PDA

View Full Version : filter cần giúp đỡ

xuanphuong195
12-05-2010, 08:06 PM
mình muốn mua 1 cái filter để bảo vệ ống kình thì nên mua loại có ki hiệu như thế nào?
lọai có ki hiệu uv(o) hmc loại này có tác dụng như thế nào ?
xin chân thành cảm ơn trước

Giaolang
12-05-2010, 08:36 PM
Bạn tham khảo 2 cái link sau:
http://www.dpchallenge.com/forum.php?action=read&FORUM_THREAD_ID=226320
http://www.rangefinderforum.com/forums/showthread.php?t=85153

Giaolang
12-05-2010, 08:42 PM
Chữ HMC tôi đoán là Hoya Multi-Coated, các filter của B+W chỉ có chữ MC

xuanphuong195
12-05-2010, 08:52 PM
2 link trên tiếng anh thì mình kém lắm cho mình cụ thể đi nên dùng như thế nào ?
giúp mình đi anh em ơi

mattheubt
15-05-2010, 02:56 AM
Còn tùy thuộc bạn gắn cho lens nào nữa. Thông thường, thì dùng UV hoặc skylight .
Hoya filters thì có: HMC UV Filters. HMC Skylight Filters.
Đơn giản hơn thì có Kenko UV, skylight filters.
Còn chất lượng hơn thì có B+W (chẳng hạn:B+W 58mm UV Haze 010 (MRC) F-Pro Glass Filter).
Đặc biệt 1 số lens góc rộng phải dùng filter slim (mỏng).
Nói chung lens thường thì dùng filter thường hoặc không dùng gì cả( vì filters chất lượng kém làm giảm chất lượng hình).
Còn lens tốt thì bạn đừng ngại ngần mà trang bị 1 filter cỡ B+W đáng giá. Nó sẽ không làm bạn thất vọng đâu.

quangUK
15-05-2010, 03:52 PM
Có nhiều bài nói về filter bằng tiếng việt lắm , chịu khó tìm trên diễn đàn này .Chúc bạn đạt mong muốn.

xuanphuong195
15-05-2010, 07:34 PM
Còn tùy thuộc bạn gắn cho lens nào nữa. Thông thường, thì dùng UV hoặc skylight .
Hoya filters thì có: HMC UV Filters. HMC Skylight Filters.
Đơn giản hơn thì có Kenko UV, skylight filters.
Còn chất lượng hơn thì có B+W (chẳng hạn:B+W 58mm UV Haze 010 (MRC) F-Pro Glass Filter).
Đặc biệt 1 số lens góc rộng phải dùng filter slim (mỏng).
Nói chung lens thường thì dùng filter thường hoặc không dùng gì cả( vì filters chất lượng kém làm giảm chất lượng hình).
Còn lens tốt thì bạn đừng ngại ngần mà trang bị 1 filter cỡ B+W đáng giá. Nó sẽ không làm bạn thất vọng đâu.

Hoya filters thì có: HMC UV Filters cái này có gắn liên tục trên ống kính được không bạn
có loại fiter nào cho ảnh chân dung không
rất cảm ơn bạn đã quan tâm đến mình

Giaolang
16-05-2010, 10:03 AM
Nghe nói filters của Hoya bị giả nhiều, nếu mua được 1 cái UV hàng chính hãng Hoya thì có thể gắn thường trực lên ống kính. Trường hợp ống kính của bạn quá cao cấp thì nên dùng filter B+W, đắn tiền hơn nhưng chất lượng cao hơn.

mattheubt
16-05-2010, 11:00 AM
Bạn giáo làng nói đúng đó, filter Hoya bị giả nhiều, khi mua phải cẩn thận, bạn có thể tham khảo theo link này:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=22371&page=10
Filter Hoya chụp chân dung thì có: Portrait, và Softener A,B. Mình không chuyên về chân dung nên chưa hề sài filter này. Khi sử lý ảnh chân dung mình dùng hiệu ứng smooth skin trên Apeture 3 (Mac os), theo mình nghĩ nếu bạn không phải là một chuyên gia về ảnh chân dung thì không cần thiết sd filter softener, bạn nên tìm hiểu thêm về phần mềm quản lý ảnh ,sử lý ành như:ACDsee (WIN), lightroom (trong bộ CS3,CS4) for Win hay Mac, Aperture, Iphoto (Mac) ...các phần mềm này chỉnh sửa nhanh, dễ sử dụng, còn nếu muốn phục chế hay sử lý mạnh hơn thì Photoshop (CS3,CS4). Sử dụng phần mềm trong việc quản lý và sử lý ảnh là công việc tất yếu cần phải biết khi chơi nhiếp ảnh hiện nay.
Chúc bạn một Chủ Nhật tươi đẹp.
À quên, filter UV gắn thường trực trên ống kính: OK luôn và thường là như vậy.