PDA

View Full Version : Xin hỏi về Lens

nakatomi
20-05-2005, 02:12 PM
Các bác làm ơn cho tôi hỏi với các ống kính ví dụ 28-80 f2.8 và 28-80 f3.5-5.6 các số f có phải là khẩu độ mở lớn nhất của ốnh kính không? Sư khác nhau giữa 2 loại ống kính này là gì? ứng dụng của 2 loại này? tại sao người ta chế tạo ống kính có 1 độ mở max và 2 độ mở max? Cám ơn các bác trước.

nttrang
20-05-2005, 03:38 PM
- 28-80 f/2.8 : Khi bạn đặt tiêu cự 28 hay 80, bạn đều có thể mở khẩu độ lớn nhất là 2.8 tuy nhiên Canon không có ống kính này mà chỉ có 28-70 f/2.8L
- 28-80 f/3.5-5.6: ở tiêu cự 28mm bạn có thể mở khẩu độ lớn nhất ở 3.5 & ở tiêu cự 80 bạn chỉ có thể mờ khẩu độ lớn nhất ờ 5.6.
sự khác biệt thì vô cùng nhiều:
- 28-80 f3.5-5.6 bán kèm theo máy, còn f2.8 bạn phải mua riêng
- Giá cả: 28-70 f2.8L đắt gấp hàng chục lần ok 28-80 f3.5-5.6
- khác nhau về thành phần cấu tạo & chất liệu chế tạo ống kính
- Công dụng: tuy gần như cùng 1 khỏang tiêu cự nhưng OK 28-70 f2.8L là niềm mơ ước của nhiều bác trên diễn đàn này. Chụp trong điều kiện thiếu sáng rất tốt. Với khẩu độ f/2.8 bạn sẽ nhận được độ sâu của trường ảnh (DOF) rất cạn, xóa mờ phông khi chụp chân dung.
Chế tạo ống kính zoom có 2 khẩu độ sẽ có chi phí giảm hơn là lọai 1 khẩu độ. Chứ người dùng thì chẳng ai khóai cái vụ̃ 2 khẩu cả.
Có gì sai, các bác sửa chữa dùm em ạ.

xichlo
20-05-2005, 10:37 PM
Mình move sang đây cho hợp chủ đề và để mọi người dễ trả lời bạn nakatomi.
Bạn ntt_pl trả lời bạn rất đầy đủ nên mình không còn gì bổ sung.

Thân
XichLo

miyazaki
21-05-2005, 09:30 PM
Nói cho dễ hiểu thì 2 loại ống kính này khác nhau ở chất lượng (độ phân giải ống kính). Lens có độ mở Max càng lớn càng khó thiết kế và gia công, đặc biệt là loại đa tiêu điểm (Zoom). Để Zoom đạt độ sáng 2.8 không đổi thì cần đường kính ống kính L1 (kính ngoài cùng) phải lớn điều này kéo theo phát sinh hiệu quả quang sai vật lý, để khử quang sai phải kèm theo kính phi cầu diện, gia công khó mặt khác phải dùng loại kính có độ phân tán thấp (Low Dispersion) để giảm quang sai màu, nhưng loại này thì giá đắt mà chất liệu lại mềm" dễ bị sướt rất khó gia công nên giá thành loại Lens 2.8 cao gấp 4-5 lần loại 3.5-4.5.

nakatomi
02-06-2005, 12:41 PM
Cám ơn 2 bác ntl và myazalki đã trả lời đầy đủ và dễ hiểu. Cho tôi hỏi một câu nữa là Nếu lắp ống 28-80 vào máy DSLR như Canon 350D hay NikonD70 thì tiêu cự của nó có bị nhân hệ số thành 44-124 không?

Guest
02-06-2005, 12:50 PM
Các máy digital Nikon có crop factor là 1.5x (tức là kích thước sensor nhỏ hơn kích thước phim 35mm 1,5 lần) nên lens 28-80mm (Nikon lens) gắn vào D70 sẽ tương đương máy chụp phim gắn lens ở tiêu cự 42-120mm.

Crop factor của một số dòng máy Canon trong đó có 350D là 1.6x (dòng 1D là 1.3x và 1Ds là full frame- kích thước sensor bằng với phim 35mm) nên sẽ tương đương máy phim gắn lens ở tiêu cự 45-128mm.

nakatomi
02-06-2005, 01:35 PM
"Các máy digital Nikon có crop factor là 1.5x (tức là kích thước sensor nhỏ hơn kích thước phim 35mm 1,5 lần) nên lens 28-80mm (Nikon lens) gắn vào D70 sẽ tương đương máy chụp phim gắn lens ở tiêu cự 42-120mm.

Crop factor của một số dòng máy Canon trong đó có 350D là 1.6x (dòng 1D là 1.3x và 1Ds là full frame- kích thước sensor bằng với phim 35mm) nên sẽ tương đương máy phim gắn lens ở tiêu cự 45-128mm."
Điều này có nghĩa ống kính 28-80 lắp sang máy DSLR (crop factor 1,5;1,6) ứng dụng sẽ bị hạn chế nhiều fải ko ạ?

Guest
02-06-2005, 02:28 PM
Điều này có nghĩa ống kính 28-80 lắp sang máy DSLR (crop factor 1,5;1,6) ứng dụng sẽ bị hạn chế nhiều fải ko ạ?

Đúng và chưa đúng.

Đúng: cái góc rộng 28mm bị "nhân" lên thành 42-45mm rồi, còn đâu nữa mà gọi là rộng, đó là thiệt thòi lớn nhất.

Chưa đúng: bạn được lợi một tí khi với cái khoảng tiêu cự 80mm đang là tele súng lục thì bạn có thêm 1 khoảng tele súng tiểu liên (tầm trung) là 120-128mm

Thế nên trong cái rủi có cái may và tùy theo sở thích chụp của bạn thì nó thành lợi hay hại. Đó là nói riêng với cái lens 28-80mm

Nói chung góc rộng bị nhân lên là bị thiệt lớn cũng như với tele như 200mm, 300mm khi gắn vào máy số thì quả là lợi hại hơn rất nhiều.

trauvang
02-06-2005, 06:46 PM
Em đang kết hai chủ đề này mong các bác chỉ giáo, em... chuẩn bị mua D70s

Cám ơn các bác

Atkinson
03-06-2005, 04:44 AM
Các bác,

Các bác tỉnh táo hộ em về cái crop factor 1.x tí nhé. Đừng tin mấy chú seller là với máy DSLR crop factor 1.x là các bác bị thiệt về wide và lợi về tele. Chẳng có lợi lộc gì hết đâu. Sensor mà nhỏ hơn full film frame là em và các bác bị thiệt tuốt từ wide cho đến tele đấy.

Cái crop factor chỉ liên quan đến focal dưới góc độ angle view thôi. Focal là bao nhiêu cũng vậy hết. Việc phân loại ra wide hay tele là do tự con người nghĩ ra với mặc định normal là 50mm. Wide < 50mm, Tele > 50mm. Ví dụ em thích lấy chuẩn normal của em là 10mm thì "tele 12mm" em cũng được lợi ah ?

Crop factor nó có phân biệt được wide với tele đâu.

Guest
03-06-2005, 11:12 AM
Ậy ậy, chú At thân mến, lợi-hại là do công năng sử dụng và thói quen sử dụng mà thôi. AT có công nhận với tớ là Tele tầm xa như là 200mm chẳng hạn, gắn vào crop factor 1.5x hay 1.6x là tự dưng tầm bắn xa hơn đáng kể mà không tón tiền mua tele 300mm, đó là cái lợi trong sử dụng mà những bác hay dùng tele rất khoái.

Tất nhiên, hình ảnh của tele 200mm gắn vào máy crop factor 1.5x và hình ảnh của film hay full frame chụp ở tiêu cự 300mm (giả thiết là 2 cái lens chất lượng y hệt) thì cũng chỉ giống nhau về kích thước chứ đến chi tiết và DOF thì ắt là khác nhau rồi.

Cuongga
03-06-2005, 11:21 AM
Bác At nói rất chuẩn. Em có thêm ý kiến: Việc nhân 1.x chỉ có làm thiệt đi mà thôi, vì ảnh chụp ống normal mà muốn thành zoom 500 chỉ việc lấy phần tí tẹo ở giữa rồi phóng to lên thành bình thường thôi, trong khi muốn lấy rộng hơn chút thì biết ghép ở chỗ nào vào đây???
Thiệt nhất là khi chụp chân dung, phải bắt mẫu đứng xa hơn 1.x lần, mà phông vẫn khoảng cách cũ, làm giảm hiệu ứng xoá phông đi--> cái ống f2.8 có khi chỉ bằng cái f4.0 của film thôi.
Túm lại là chỉ mất thôi, mà toàn cái tốn tiền nhé:
- Mất góc rộng
- Mất khẩu lớn
Đây là trao đổi, các bác cho ý kiến nhé.

Atkinson
03-06-2005, 12:41 PM
Ậy ậy, chú At thân mến, lợi-hại là do công năng sử dụng và thói quen sử dụng mà thôi. AT có công nhận với tớ là Tele tầm xa như là 200mm chẳng hạn, gắn vào crop factor 1.5x hay 1.6x là tự dưng tầm bắn xa hơn đáng kể mà không tón tiền mua tele 300mm, đó là cái lợi trong sử dụng mà những bác hay dùng tele rất khoái.

Tất nhiên, hình ảnh của tele 200mm gắn vào máy crop factor 1.5x và hình ảnh của film hay full frame chụp ở tiêu cự 300mm (giả thiết là 2 cái lens chất lượng y hệt) thì cũng chỉ giống nhau về kích thước chứ đến chi tiết và DOF thì ắt là khác nhau rồi.

Hị hị, bác lại đùa dai rồi.

Em nói là trên cơ sở có tính toán cụ thể chứ k0 có liên quan gì đến công năng với cả thói quen bác nhé. Cái này chỉ cần chứng minh thuần túy hình học thôi.

Bác cho em hỏi khái niệm "tầm bắn xa" của một cái lens được tính toán và so sánh dựa trên những thông số cụ thể nào ?

Tiếp theo, bác chứng minh dùm em là kích thước của subject trên film (or full frame sensor) chụp ở tiêu cự 300mm và trên DSLR 1.5x chụp ở tiêu cự 200mm là bằng nhau đi. Kích thước ngay trên bản film và sensor ấy bác nhé. K0 phải là kích thước in ra paper hay trên monitor gì gì đâu.

ptwop
03-06-2005, 12:49 PM
Hị hị, bác lại đùa dai rồi.

Em nói là trên cơ sở có tính toán cụ thể chứ k0 có liên quan gì đến công năng với cả thói quen bác nhé. Cái này chỉ cần chứng minh thuần túy hình học thôi.

Bác cho em hỏi khái niệm "tầm bắn xa" của một cái lens được tính toán và so sánh dựa trên những thông số cụ thể nào ?

Tiếp theo, bác chứng minh dùm em là kích thước của subject trên film (or full frame sensor) chụp ở tiêu cự 300mm và trên DSLR 1.5x chụp ở tiêu cự 200mm là bằng nhau đi. Kích thước ngay trên bản film và sensor ấy bác nhé. K0 phải là kích thước in ra paper hay trên monitor gì gì đâu.

Em thấy bác mới là người đùa dai. Bít rùi mà cứ dấu mãi. Bác hay vẽ hình thì làm 1 cái minh hoạ để mọi người thấy đi. Bản thân cái từ crop nó đã nói lên tất cả rồi nhưng có cái hình minh hoạ thì dễ hiểu hơn.

Guest
03-06-2005, 03:39 PM

Úi giời, chú At này cứ đùa thế. Bằng là bằng thế nào, cậu biết rồi lại còn đánh đố, bản thân cái sensor đã bé hơn cái bản film hay cái sensor full frame thì làm sao kích thước subject lại bằng được. Nó chỉ bằng trên tỉ lệ của nó/sensor so với thằng kia/bản phim thôi chứ.

Thế mới nói nó được "lợi" (phản bác ghê quá, phải cho ngay vào ngoặc kép kẻo nguy?!) về công năng sử dụng. Đơn giản là cùng với cái tele 200mm thì thằng digital lại bắn xa tới 300mm. Chụp được nhiều thứ hơn, phỏng ạ! (copyright by Pắc Kin Sơn)
:1:

ngochang100
03-06-2005, 06:32 PM
Hình như mọi người hay hiểu sai về crop factor 1.5x hay 1.6x. về nguyên tắc tele 200 hay 300 gắn vào máy nào cũng chỉ là cự ly đó thôi nhưng riêng máy số thì bị crop đi mất 1.5 ỏr 1.6 so với bản phim thôi. Máy số chỉ có thiệt thôi chứ đâu có lợi đâu các Bác.

Atkinson
04-06-2005, 02:36 AM
Úi giời, chú At này cứ đùa thế. Bằng là bằng thế nào, cậu biết rồi lại còn đánh đố, bản thân cái sensor đã bé hơn cái bản film hay cái sensor full frame thì làm sao kích thước subject lại bằng được. Nó chỉ bằng trên tỉ lệ của nó/sensor so với thằng kia/bản phim thôi chứ.

Thế mới nói nó được "lợi" (phản bác ghê quá, phải cho ngay vào ngoặc kép kẻo nguy?!) về công năng sử dụng. Đơn giản là cùng với cái tele 200mm thì thằng digital lại bắn xa tới 300mm. Chụp được nhiều thứ hơn, phỏng ạ! (copyright by Pắc Kin Sơn)
:1:

Vâng, thế thì k0 đùa với bác Sỏn nữa nhé.

Nhưng mà em vẫn thấy bác cứ hài hài thế nào ấy. Kích thước cho bởi 200mm + DSLR 1.5x rõ ràng là BÉ HƠN kích thước cho bởi 300mm + DSLR full frame (or film), phỏng ạ. Nhưng nó bé hơn k0 phải vì cái sensor bé hơn cái full frame đâu bác. Kích thước sensor đâu có quyết định kích thước ảnh của subject rơi trên nó. Nó nhỏ hơn là vì focal ngắn hơn 200mm < 300mm !

Bác lại bảo là bằng nhau về mặt tỷ lệ kích thước ảnh / kích thước sensor. Vâng thì bằng nhau thật. Nhưng cái tỷ lệ ấy có nói lên được điều gì đâu. Mà từ trước đến giờ chẳng ai dùng cái tỷ lệ này làm thước đo cái gì cả. K0 những thế, chính cái tỷ lệ này nó đánh lừa con mắt các bác đó. Vì nếu ngắm qua viewfinder của DSLR 1.5x ở focal 200mm thì các bác sẽ thấy phối cảnh giống hệt như khi ngắm qua viewfinder của 1Ds fullframe ở focal 300mm. Bản thân hệ lănng kính pentaprism DSLR 1.5x cũng đã bị quy đổi rồi. Tinh ý thì sẽ thấy khuôn hình nhỏ hơn. Cái mà người ta cần là kích thước thật (giá trị tuyệt đối).

Cái sự "lợi" của bác có cho vào ngoặc đơn hay ngoặc kép em cũng chẳng thấy thuyết phục gì cả. Đơn giản là lens 200mm lắp vào DSLR 1.5x KHÔNG THỂ "bắn xa" như lens 300mm gắn vào 1Ds full frame được. Ngoại trừ nó cho một góc nhìn (angle view) tương tự nhau. Mà cái này là chưa đủ để đánh giá "tầm bắn xa" của một cái lens.

Tóm lại là kích thước sensor quan trọng lắm các bác ợ. Một khi nó nhỏ hơn full frame thì người dùng luôn luôn bị thiệt thòi ở mọi tiêu cự, nếu vẫn dùng chung hệ lens 35mm này.

VPT
04-06-2005, 08:15 PM
Bác nói một hồi khó hiểu quá trời "Đơn giản là lens 200mm lắp vào DSLR 1.5x KHÔNG THỂ "bắn xa" như lens 300mm gắn vào 1Ds full frame được. Ngoại trừ nó cho một góc nhìn (angle view) tương tự nhau.". 200mm trên DSLR 1.5x sẽ cho ra hình có góc nhìn giống như 300mm trên FF. Ngoài góc nhìn ra, hình ảnh vẫn sẽ mang tính chất (như độ xóa phông) của bản thân lens 200mm ( không thể xóa phông giống như lens 300mm). Cái này ko tệ, ví dụ như muốn săn chim chóc trên FF cần lens 500mm, thì trên DSLR 1.5x thì chỉ cần 300mm là đã được 450mm. Muốn super wide angle thì gắn lens 12-24mm. Cũng tùy sở thích mỗi người. Em vẫn thích 1.5 crop hơn.

11002
04-06-2005, 09:38 PM
Bác nói một hồi khó hiểu quá trời "Đơn giản là lens 200mm lắp vào DSLR 1.5x KHÔNG THỂ "bắn xa" như lens 300mm gắn vào 1Ds full frame được. Ngoại trừ nó cho một góc nhìn (angle view) tương tự nhau.". 200mm trên DSLR 1.5x sẽ cho ra hình có góc nhìn giống như 300mm trên FF. Ngoài góc nhìn ra, hình ảnh vẫn sẽ mang tính chất (như độ xóa phông) của bản thân lens 200mm ( không thể xóa phông giống như lens 300mm). Cái này ko tệ, ví dụ như muốn săn chim chóc trên FF cần lens 500mm, thì trên DSLR 1.5x thì chỉ cần 300mm là đã được 450mm. Muốn super wide angle thì gắn lens 12-24mm. Cũng tùy sở thích mỗi người. Em vẫn thích 1.5 crop hơn.

Tôi hơi dốt, như vậy cho hỏi:
Len 300mm gắn vào DSLR 1.5x thì cho hình trên kính ngắm như len 450mm, còn hình chụp được thì vẫn giống (DOF)như len 300mm, có điều là nó được phần mềm tự động của máy crop lại cho nhỏ (phù hợp vời kích thước sensor) như len 450mm. Như vây nói máy này có Zoom Optical 1.5X là 1 cách để quảng cáo bán hàng phải không?

tdnguyen
05-06-2005, 02:29 AM
Tôi hơi dốt, như vậy cho hỏi:
Len 300mm gắn vào DSLR 1.5x thì cho hình trên kính ngắm như len 450mm, còn hình chụp được thì vẫn giống (DOF)như len 300mm, có điều là nó được phần mềm tự động của máy crop lại cho nhỏ (phù hợp vời kích thước sensor) như len 450mm. Như vây nói máy này có Zoom Optical 1.5X là 1 cách để quảng cáo bán hàng phải không?

Ko phải!!! Do phần quang học , ko liên quan gì đến phần mềm hết.

do kích thước sensor bé hơn phim 35mm, nên chỉ nhận được ánh sáng trong phạm vi bé hơn(góc bé hơn) ... nên người ta gần đúng bằng góc lens x crop facteur.

tdnguyen
05-06-2005, 02:57 AM
Minh nghĩ crop factor la sự dung hòa giữa chất lượng optical cua lens <> giá cả thiết bi (giá thanh sensor full frame mắc) + tốc độ xử lý cua Digital signal processor.

Crop fator chỉ có hai cái lơi:
- giá thành giảm (lợi lớn nhất)
- nhận ánh sáng gần vùng trung tâm(vùng chất lượng tốt) của lens , nên ko đòi hỏi khắc khe về chất lượng lens như FF

Còn lại thì toàn là thiệt thòi ... Nhất là vấn đề SNR, cùg số pixels , pixel cua APS-C có diện tích bé hơn (APS_C) bình phương , nên nhiễu nhiều hơn ...

Nói chung , cùng một công nghệ , sensor càng lớn , chất lượng càng tốt và đòi hỏi chất lượng lens càng nhiều , giá càng tăng.

nemo.nikon
22-03-2010, 02:33 PM
xin cac BAc cho minh hoi ve Lens ti.Minh ro ro ve 70-200 va 80-200 co gi khac nhau? Minh dg dung nikon D90.tks,mong cac bac gop y

phoxa
23-03-2010, 05:00 AM
ặc, bác này dân khảo cổ sao vậy??? kéo bài từ 6-2005.
mà bác hỏi về 80-200/2,8 và 70-200/2,8???? mà 80-200 có 3 đời tất cả còn70-200 cũng có 2 đời luôn, khác nhau thì nhiều lắm, nhưng cơ bản ống 70-200 rông hơn một chút, có chống rung, có lớp phủ nano...
em chưa được dùng cả hai con nhưng theo em biết thì cả hai loai đều thuộc hàng đỉnh của nikon, và dùng ngon trên D90.