PDA

View Full Version : In ảnh số?

NgocHa
19-05-2005, 03:31 PM
Không biết câu hỏi này đặt trong box này có đúng không, sai thì nhờ mod move hộ nhé.
Tôi chụp và in ảnh khá nhiều rồi, nó chung chất lượng in không có gì phải phàn nàn cả, chụp đẹp thì in được ảnh đẹp, chụp xáu thì in xấu. Hôm trước đi in thì chất lượng không đc ưng ý lắm so với ảnh mình đã xem trên máy tính nên nghĩ lại không biết phải mang file *.RAW hay file *.JPG đi in thì tốt hơn nhỉ. Trước nay tôi toàn mang file Jpeg đi in thôi. Các bác có cao kiến gì trong chuyện này không, xin chỉ giáo

Atkinson
20-05-2005, 12:01 AM
Chào bác,

Em k0 có cao kiến gì cả, chỉ có một "thấp" kiến duy nhất là Lab nó k0 biết làm gì với cái file .RAW của bác đâu. Bác phải chuyển qua Jpg hoặc TIFF thì mới nói chuyện được với chúng nó.

Còn chuyện in ra k0 giống với những gì nhìn thấy trên máy tính thì... bác chạy sang nhà thằng Teddy, nó hướng dẫn cụ thể cho bác. Nên tô bíc này bốt ở đây là đúng chỗ zồi.

toilavu
20-05-2005, 01:22 AM
Theo tôi khi xuất ảnh ra JPG, bạn nên xuất ở định dạng Maximum để giữ chất lượng ảnh và đừng nên resize ảnh trong photoshop. Size ảnh càng lớn chất lượng càng tốt.

xichlo
20-05-2005, 01:35 AM
Vấn đề loại file gì cũng không quan trọng đến việc màu sắc trênh lệch giữa màn hình của bạn và lab rửa vì 2 cái dùng 2 profile màu khác nhau, và nói bạn trước khi trách lab, màn hình của bạn nhìn liệu có được cân chỉnh chưa, liệu màu đỏ bạn nhìn có đúng là đỏ không hay thực chất nó là đỏ nhạt bạn cứ đinh ninh là đỏ đậm ???. Do đó, trươc khi trách lab rửa thì như bác phải đảm bảo phía bác là chính xác đã, việc dễ nhất là mua con màn hình CRT tốt, tốt một tí để màu sắc nó đúng "tương đối" so với màu của LCD. Còn chuyện cân chỉnh màu bằng mắt thường thật ra rất khó. Nếu có tí tiền đầu tư vào con Pantone Spyder để calibarate màn hình thì là hay nhất.

Sau khi bạn đảm bảo phần bạn là Ok, thì bắt đầu bắt đền bọn lab, hỏi nó dùng Color profile gì, có thể xin được không, sau đó dùng PS xuất ra color profile của lab bạn dùng, bảo lab họ in ra thẳng không chỉnh sửa thông số.

Nói chung, chuyện color management ở Việt Nam rất khó thực hiện, chỉ phiên phiến thôi. Vì không có sự đồng bộ từ photographer cho đến lab. Để in tấm ảnh đẹp không chỉ có profile màu, mà còn phải hỏi, lab có tự động cộng thêm sharpness vào ảnh của bạn không? bạn có phải dùng USM trước khi đưa cho lab không? Mấy cái đó cũng nên được lab nói rõ.

Bạn cũng có thể mua máy in về tự in ở nhà những tấm ảnh ưa thích, còn ảnh gia đình thì đưa lab cũng được. :D :D

Bác cũng nên đọc bài của Teddy boy trong này, hay đến chóng mặt đấy :D :D

Thân
XichLo

netwalker
20-05-2005, 03:50 AM
Bạn NgocHa chụp và in ảnh khá nhiều rồi nhưng chắc chưa bao giờ đọc cái cửa sổ xuất hiện đầu tiên trên PS, cái gọi là Welcome Screen :w00t:

Trung tâm của cái Welcome Screen là phần Color Management Setup ngay dưới Learn the Basics ý.

Còn nếu bác ngại đọc tiếng Anh thì chịu khó đợi bài viết của chú Teddy vậy.

PS 7.0 trở lên thường cài đặt phần CMS popup ngay lần đầu tiên sử dụng sau khi cài đặt PS để người sử dụng set up custom profile.

NgocHa
20-05-2005, 11:33 AM
Bạn NgocHa chụp và in ảnh khá nhiều rồi nhưng chắc chưa bao giờ đọc cái cửa sổ xuất hiện đầu tiên trên PS, cái gọi là Welcome Screen :w00t:

Trung tâm của cái Welcome Screen là phần Color Management Setup ngay dưới Learn the Basics ý.

Còn nếu bác ngại đọc tiếng Anh thì chịu khó đợi bài viết của chú Teddy vậy.

PS 7.0 trở lên thường cài đặt phần CMS popup ngay lần đầu tiên sử dụng sau khi cài đặt PS để người sử dụng set up custom profile.

Mình làm việc hàng ngày với máy tính nên trình độ máy tính tuy chưa vào hàng chuyên gia nhưng cũng biết đôi chút. Chuyện cân chỉnh màu màn hình thì mình không làm hàng ngày như những người làm đồ họa chuyên nghiệp nhưng cũng vài 3 tháng 1 lần khi dọn dẹp máy tính.
Vẫn biết là chuện color management ở các miniLab VN là rất khác nhau nên calor profile máy tính của mình và của Lab khác nhau là chuyện hiển nhiên.
Mình muốn hỏi ở đây là chất lượng in ảnh từ file RAW và JPEG có khác nhau không. Chắc là nhưng máy in mới có thể đọc được file RAW rồi vì nó quá phổ biến hãng nào cũng dùng chứ chuẩn file TIFF như bác Atkinson nói thì giờ còn it máy dùng lắm - Không biết mấy bác làm nghề ảnh đã nghĩ tới chuyện này chưa. Tôi có search trên net nhưng không tìm đc tài liệu nói về vấn đề này

netwalker
20-05-2005, 08:09 PM
Ồ, chẳng có lab nào nó in được file RAW cho bạn cả, vì file RAW làm gì có chuẩn quốc tế và "universally supported" như file JPEG. Mỗi một hãng máy ảnh như Canon và Nikon lại dùng file RAW kiểu khácvaf khi mua máy có phần mềm của hãng kèm theo để đọc. Hiện cũng chưa có xu hướng gì để thống nhất fie RAW theo một cái workflow nào cả.

Bạn thử vác file RAW chụp bằng máy Canon load vào máy chỉ cài đặt phần mềm xử lý RAW của Nikon xem, bảo đảm màn hình nó sẽ hiện Nikon....Nikon...Nikon ( copyright EOS Xich Lo hay LLNN?)

Còn nếu mà máy tính không cài đặt chương trình xử lý RAW thì nó sẽ hiện Canon...Nikon...Canon...Nikon :beta:

File RAW như cái tên của nó là "thô", "chụp thô", có cái gì nó cũng ghi vào hết, vì vậy nó đòi hỏi phải xử lý, trong trường hợp này là Digital Darkroom PS hay các chương trình xử lý ảnh khác chứ không phải là C-41, K-14 hay E-6. Cái này cũng có thể áp dụng thuật ngữ GIGU.

Sau khi xử lý ảnh RAW xong bạn có thể save vào các định dạng khác nhau tùy theo mục đích xử dụng, save vào TIFF nếu muốn rửa ảnh file lớn, save vào JPEG nếu rửa size nhỏ (dưới 10-15 chất lượng giữa TIFF và JPEG không chênh lệch lắm), save vào PDF, rồi v....v

Nếu đem ra lab rửa chỉ có sự khác biệt giữa TIFF và JPEG thôi, còn RAW thì cái máy rửa ảnh nó cũng kêu Canon...Nikon ngay

( J/K)

:drunk:

asahinguyen
26-05-2005, 01:05 AM
Ở VN thì bạn có thể quản lý màu sắc máy tính của bạn chứ rất khó kiểm soát được màu của lab. Một cách khá hay mà em học được của bọn Nhật là các bác dùng PS trên máy của mình tạo ra một file ảnh đại loại như dưới đây bao gồmmột hàng thang độ xám và các màu mà các bác ưa thích... sau đó đem ra lab quen thuộc để in (không chỉnh sửa). Sau khi có hình các bác căn cứ vào đó chỉnh lại cái monitor của mình cho phù hợp rồi lưu vào profile cá nhân. Như vậy là các bác phải theo lab chứ không thể bắt lab nó phải theo mình. Thêm nữa là cái bảng màu do lab in ra, sau này khi chụp hình các bác có thể để trong hình ( nếu có thể) để có thể chuẩn lại màu của hình chụp, sau đó cắt bỏ cái bảng màu trong hình đi.

http://i6.photobucket.com/albums/y233/asahi_nguyen/Kienthuccanban/Colortest.jpg

asahinguyen
26-05-2005, 01:09 AM
Theo tôi khi xuất ảnh ra JPG, bạn nên xuất ở định dạng Maximum để giữ chất lượng ảnh và đừng nên resize ảnh trong photoshop. Size ảnh càng lớn chất lượng càng tốt.

Bác không cần phải để file quá lớn. Chỉ cần resize lại tương đương kích thước hình muốn rửa với độ phân giải là 300dpi là đủ. Không ảnh hưởng gì cả.

kkk
30-12-2008, 07:37 AM
Theo tôi khoảng 1-2 tháng bạn nên lấy 1 file ảnh(cở 15x21) nhiều màu sắc , nhờ các bác ở lab in thẳng 0 chỉnh sửa màu ,độ sáng . Bạn lấy ảnh về cân màn hình là chính xác nhất (CPU của bạn phải có card màn hình rời )

trantrungkienvt
30-12-2008, 02:06 PM
theo em thấy màu trên các màn hình của apple nhìn chuẩn hơn so với các màn hình của hãng khác các bác ạ :), chút ý kiến của em thôi :)

DIGIcolor
30-12-2008, 02:55 PM
Vấn đề này rất đáng quan tâm, nhiều lúc ra lab họ làm bức ảnh của mình sấu đi không theo ý của mình. Những lúc đó chỉ muốn vứt hết hình vao sọ rác híc,.. lúc nào ra phóng ảnh em cũng phải ngồi kèkè bên nhân viên lab chỉ lơ là để ảnh họ làm thì họ không có trách nhiệm đâu.

hoha
03-01-2009, 09:14 AM
Em cũng đọc bài của bác Teddy rồi nhưng vẫn phải hỏi là trước khi mang đi in thì mình nên chuyển ảnh sang định dạng sRGB hay cứ để nguyên aRGB (1998) ah ? vì nếu cần chuyển sang sRGB rồi mới mang đi in thì em lai không hiểu là định dạng aRGB dùng để làm gì nữa ???