PDA

View Full Version : ống CZ contax cho nikon D200

separus
30-03-2010, 10:26 AM
Em đang máu mấy con CZ contax để chơi MF nhưng mà có thắc mắc là cắm CZ mount C/Y len nikon phải dùng cái adapter thì có ảnh huởng đến chất ảnh ko ah tại em thấy mấy cái adapter đó toàn có thấu kính ở trong? Đo sáng có chuẩn trên D200 ko. Bác nào rành vụ này vào ý kiến hộ em cái!!!:banana:

January_Chopin
30-03-2010, 10:40 AM
B dùng Nikon thì cứ Lens Mount F mà chơi thôi. Nikon thua Canon ở cái khoản đấy.
Nếu B lắp Mount C/Y-Nikon thì vẫn có thể chụp được nhưng mà bị cận ở vô cực. Mount B đề cập ở trên là mount có thêm lớp thấu kính để ko bị cận ở vô cực nhưng mà chất lượng ảnh bị giảm đi rất đáng kể. ^^

vqscorpions
30-03-2010, 11:14 AM
hiện giờ muốn focus vô cực mà lại không có thấu kính ở adapter lắp nối, chỉ có mỗi loại ống kính của Kiev 60, Kiev 88 hoặc Pentacon Six là lắp vừa vào Nikon thôi bác ạ.

Bác thích chơi loại Carl Zeiss thì tìm mua loại Carl Zeiss dành cho Pentacon Six hoặc Kiev 60, hoặc Kiev 88 (Medium format), rồi mua cái adapter của nó dành cho Nikon (đảm bảo focus vô cực) ==> chất lượng ngon lành cành đào. Ống kính lại to đùng, cầm nặng chịch, cảm giác rất phê đấy :banana:

separus
31-03-2010, 12:52 AM
hiện giờ muốn focus vô cực mà lại không có thấu kính ở adapter lắp nối, chỉ có mỗi loại ống kính của Kiev 60, Kiev 88 hoặc Pentacon Six là lắp vừa vào Nikon thôi bác ạ.

Bác thích chơi loại Carl Zeiss thì tìm mua loại Carl Zeiss dành cho Pentacon Six hoặc Kiev 60, hoặc Kiev 88 (Medium format), rồi mua cái adapter của nó dành cho Nikon (đảm bảo focus vô cực) ==> chất lượng ngon lành cành đào. Ống kính lại to đùng, cầm nặng chịch, cảm giác rất phê đấy :banana:

carl zeiss pentacon là mount m42 phải ko ah? Hình như cái đó ko có dòng T* thì phải mà em thi đang ghiền cái chất ảnh của mấy con T* :23:

vqscorpions
31-03-2010, 04:21 AM
carl zeiss pentacon là mount m42 phải ko ah? Hình như cái đó ko có dòng T* thì phải mà em thi đang ghiền cái chất ảnh của mấy con T* :23:

em không khẳng định nó có fai là m42 không nữa, vì em không đào sâu vào mảng đó.

em chỉ sử dụng riêng cái adapter Pentacon Six (6) cho Nikon vì em có nhu cầu (bác cứ tìm Ebay với key " Pentacon six to Nikon" thì ra liền, giá nó là gần $100.

sau đó thì các loại CZ đều ok. Em tham khảo giá bọn CZ thấy cũng rẻ lắm, con 50mm f/4 CZ khoảng $170 cả ship, con 80mm f/2.8 MC cũng chỉ khoảng $130 cả ship...

tvideo
31-03-2010, 05:57 AM
Lens Medium Format cho Pentacon Six Kiev 60 lắp được trên body Nikon qua adapter (còn Kiev 88 còn qua 1 lần adapter nữa) Cái adapter này là do Liên Xô sx hồi lâu rồi, khi còn đi kèm với máy Kiev-60. Cho nên có thể nói là mấy cái adapter bán trên ebay của mấy seller bên US hay China,HK có lẽ cũng copy từ đồ của Nga ngố. Hiện tại ở Nga hơi hiếm, thi thoảng cũng có thấy bán với giá tầm 60$ cả ship.

Lens CZ dùng trên Pentacon Six ( loại nào cũng có đồ nhái của Liên Xô, chất lượng cũng gần bằng mà giá thấp hơn hẳn)
Ngoài con 50f4 bác scorpiorn kể thì còn mấy em sau đáng chú ý:
- Carl Zeiss Jena Biometar (80/2.8) Có copy của Liên Xô là Volna-3. Theo như bọn Nga test thì CZ chất lượng kém hơn.
- Carl Zeiss Jena Biometar (120/2.8) Cực ngon, nếu tìm thấy với giá tốt thì rất rất nên mua
- Carl Zeiss Jena Sonnar (180/2.8) Cũng rất tốt, tuy cũng rất nặng

Đặc biệt Liên Xô có con này mà ko phải là hàng nhái từ CZ, cực hiếm, Zodiak 30f3.5 fisheye trên 6x6, lắp trên DSLR ko biết ra cái gì nữa. Em đang lùng mua:
http://img14.allegroimg.pl/photos/oryginal/978/12/08/978120859

separus
01-04-2010, 09:27 AM
ko biết con CZ biotar 58mm f2 ngàm M42 có đo sáng được trên body D200 ko hả các bác? Chất lượng hình ảnh như thế nào ah?

thanhcanh
01-04-2010, 05:19 PM
CZ có loại ZF cho Nikon, bác mua cắm vào D200 đo sáng ầm ầm.
Mỗi tội nhiều $$$$!

separus
01-04-2010, 09:16 PM
nếu mua được cái lens đó thì tốt quá, mỗi tội em là Sv làm gì có nhiều tiền nên mới kiếm mấy em ngàm m42 :chair:

tvideo
02-04-2010, 12:20 AM
ZF hay Voigtlander cho Nikon thì ngon rồi, có gắn luôn chip nên đo sáng được với mọi body.
M42 trên Nikon thì nên dùng mấy lens tiêu cự tầm trung trở lên để chụp chân dung, tĩnh vật thôi vì bị cận ở vô cực. Mà mấy lens ngon M42 giá còn đắt hơn MF Nikon nên bác cứ chơi MF Nikon cho lành.

separus
02-04-2010, 10:40 AM
ZF hay Voigtlander cho Nikon thì ngon rồi, có gắn luôn chip nên đo sáng được với mọi body.
M42 trên Nikon thì nên dùng mấy lens tiêu cự tầm trung trở lên để chụp chân dung, tĩnh vật thôi vì bị cận ở vô cực. Mà mấy lens ngon M42 giá còn đắt hơn MF Nikon nên bác cứ chơi MF Nikon cho lành.

em tưởng m42 CZ chuyển qua nikon chỉ dùng cái ring giống canon chứ ko phải dùng adapter như contax chứ!! Thế vẫn ko focus vô cực được ah???/:2:

Dinh_Duy
05-01-2011, 12:29 PM
Thế tóm lại là cái M42 CZ kia lắp vào Nikon D90 bằng cái adapter 180K mua ở GDĐ thì có bị cận không, nếu lắp vào D200 thì có báo nét và đo sáng được không các bác?

bluelion
06-01-2011, 02:40 AM
Túm lại là:
Các loại mount khác trừ P6 muốn lắp sang Nikon F mà có focus vô cực đều phải qua adapter có kính. Chất lượng giảm hay không tùy bác chủ, yêu cầu ko cao thì cũng chả nhận ra nổi nó có gì khác đâu ạ. Hí hí, ối bác nhìn ảnh T* lắp trên D90 vân khen tới tấp, nếu chả nói là từ Ni thì cũng ít người phân biệt được.
Tầm 50mm thì bác làm con Series E cho nó hạt rẻ mà nảh ra vẫn sáng đẹp trông thấy, còn chân rung xóa phông + tele bác chọn con 75-150/3.5 E cho em. Nếu đã nghèo hãy chấp nhận những gì mình đang có và chấp nhận rằng mình chụp đẹp là do mình chứ không phải do cái lens xịn.