PDA

View Full Version : EF35 F1.4L -Thắc mắc về tiếng kêu khi lấy nét

satoken
04-03-2010, 08:46 AM
Em lắp thử lens EF35 F1.4L trên 7D, khi lấy nét, có nghe thấy tiếng motor kêu rẹc rẹc...tất nhiên là tiếng kêu nhè nhẹ. Em cứ nghĩ lens (nói chung) có ring USM thì phải rất êm gần như không có tiếng (silent) khi lấy nét mới đúng chứ ạ ?

Em xin đính chính 1 chút ạ: Thực ra nói kêu rẹc rẹc... thì hơi quá, mà zì zì zì... giống như kiểu tiếng phát ra khi mình cho 1 tờ giấy vào 1 cái ống nhựa rồi xoay xoay... Lạ nhất là: em cảm tưởng khi motor xoay xong (đã lấy nét) dừng lại, thì có chạm nhẹ vào 1 cái ngưỡng gì đó, mà khi mình cầm body máy cũng cảm nhận được.

* tiếng Việt thì hơi khó mô tả, nhưng trong tiếng Anh, nó là: AF autofocus motor whizzes and clunks to a stop.

Mong phiền các bác cho ý kiến ạ (nhất là các bác đang có lens L, hoặc 35L).
Xin cảm ơn bro nhiều.

damthemaison
04-03-2010, 11:27 AM
Tiếng này là tiếng của IS-System :D (em k nhầm thì là thế)
Vì tất cả các ống L em có đều vậy :)
Nhất là lúc ở trong phòng yên tĩnh. Nghe thấy rõ luôn.
Bác tắt IS đi thì thấy hết :)
Hoàn toàn bình thường bác chủ ợ.

jun
04-03-2010, 11:30 AM
vòng xoay AF của lens bạn có vấn đề, con 35L của mình (mua mới tại KL) lấy nét ko hề có 1 tiếng động

mình cũng còn 1 con L khác là 135L, bắt nét USM nhanh quá nghe tiếng gió rít rất khẽ chứ motor AF xoay hoàn toàn ko có tiếng động gì cả.

Tương tự trên lens 17-35L hôm nọ test của anh Newbeee cũng vậy.

Nói chung USM của lens L cực kì êm ái

chỉ có USM của vài lens EF thường (ko L) là có tiếng rẹc rẹc

@damthemaison: 35L ko có IS bạn ạ

satoken
04-03-2010, 12:35 PM
@Jun,damthemaison: cảm ơn các bác.

Lens này lấy nét vẫn nhanh, nhưng em vẫn thấy tiếng motor nhất là khi lấy nét ở cự ly trong vòng 3m. Chắc là có vấn đề rồi.

* Em thử cả trường hợp khó lấy nét: lấy nét vào bưc tường trắng, cách khoảng 30cm, khi đó motor quay đi quay lại, và nghe rõ tiếng xoay.

sun10
04-03-2010, 01:42 PM
lấy nét mà kêu thì là có bệnh rồi, mấy cái lens USM lấy nét ko bao giờ nghe tiếng kêu gì đâu bác ạ

llg
04-03-2010, 03:37 PM
35L ko có IS.
USM lấy nét rất êm, gần như ko nghe thấy gì cả. Bác mang len lên hãng xem sao.

khanhfat
04-03-2010, 03:39 PM
nếu tiếng kêu hí hí là bình thường bác ạ.. nếu kêu rẹc rẹc giống như bác kể thì em ko biết... miễn sao chụp lấy nét ok thì cứ xài tiếp bác ạ. USM L lens nhiều loại khi lấy nét phát tiếng hơi lạ giống hồi em mới lấy 35L về vậy.

rotmongtoi
04-03-2010, 03:52 PM
Chắc bác bị dính chưởng rồi! Hầu hết mấy lens L đều êm ru!

thuytram_dep
04-03-2010, 03:54 PM
Thế bác có đánh rơi cái lens hay va chạm mạnh lần nào không ?

nemesistan
04-03-2010, 04:21 PM
28-135 IS USM mà tắt IS đi thì lấy nét chẳng có tiếng kêu gì luôn huống hồ là L

damthemaison
04-03-2010, 04:32 PM
@Jun: Cám ơn bác nhắc nhở em.
Em xin lỗi các bác ... em đọc vội quá nên nhầm.
Nhân tiện cho em hỏi các bác luôn, Em đang có mấy ông IS (dưới chữ ký) lúc em bấm 1/2 shutter để lấy nét (sau khi body kêu tít 1 tiếng) em vẫn giữ tay và nghe thấy tiếng motor kêu, phòng mà yên ăn nghe khá rõ vì mình ghé tai gần.
Đó có đúng là tiếng kêu của IS-System ko? và nó là điều bình thường? Các bác khác gặp trường hợp này trả lời giúp em.
Cám ơn các bác.

satoken
04-03-2010, 04:35 PM
Hay là tại nó mới các bác nhỉ? em giữ cẩn thận, không hề làm rơi hoặc va chạm mạnh. Thực ra em thấy tiếng ri ri khi ghé tai sát vào ống kính, nhưng thỉnh thoảng lại nghe thấy tiếng như kiểu kéo/đẩy tờ giấy trong 1 cái ống. Nhiều khi em thấy tiếng nó đụng mạnh vào Body máy đang cầm.

Cũng lạ thật, không biết có phải là bị bệnh không ? Các Bro tư vấn cho em với. Thanks bro nhiều.

CU TÈO
04-03-2010, 04:41 PM
35L lấy nét êm ái không ồn ào, mà 35L không có IS (tiêu cự này mà IS ? ) Nếu để sát tai vào ống kính thì nghe là đúng rồi..Ống nào chẳng thế hehe
Trong mấy thằng Fix Canon L thì thằng này màu đẹp nhất (suy nghĩ riêng cá nhân em thôi ^^)

tukhang
04-03-2010, 10:47 PM
Ủa 35mm L mà có IS à. mình mới nghe luon

nth71ru
05-03-2010, 12:02 AM
Tiếng này là tiếng của IS-System :D (em k nhầm thì là thế)
Vì tất cả các ống L em có đều vậy :)
Nhất là lúc ở trong phòng yên tĩnh. Nghe thấy rõ luôn.
Bác tắt IS đi thì thấy hết :)
Hoàn toàn bình thường bác chủ ợ.

Ống 35mm f1.4 có IS à bác? Em mới nghe lần đầu…………………….

nth71ru
05-03-2010, 12:13 AM
Em có 4 em fix, 2 em zom và 1 em mắt cá, mỗi em có một tiếng khác nhau. Bác chủ yên tâm đê lúc nào nó ko kêu mới là lạ......

rotmongtoi
05-03-2010, 07:41 AM
@Jun: Cám ơn bác nhắc nhở em.
Em xin lỗi các bác ... em đọc vội quá nên nhầm.
Nhân tiện cho em hỏi các bác luôn, Em đang có mấy ông IS (dưới chữ ký) lúc em bấm 1/2 shutter để lấy nét (sau khi body kêu tít 1 tiếng) em vẫn giữ tay và nghe thấy tiếng motor kêu, phòng mà yên ăn nghe khá rõ vì mình ghé tai gần.
Đó có đúng là tiếng kêu của IS-System ko? và nó là điều bình thường? Các bác khác gặp trường hợp này trả lời giúp em.
Cám ơn các bác.

Chính xác là tiếng khởi động và standby của IS system, nghe rõ mồn mộn trên 70-200/f4 IS

damthemaison
05-03-2010, 02:43 PM
Chính xác là tiếng khởi động và standby của IS system, nghe rõ mồn mộn trên 70-200/f4 IS

Em cám ơn bác nhiều :)