PDA

View Full Version : Cài đặt Picture Style cho máy Canon!!!

choheotron
26-02-2010, 07:42 PM
Tình hình là em muốn tham khảo thông số các bác hay dùng để chỉnh picture style phù hợp với từng thể loại ạ, em thì vẫn thường dùng Sharpness +1, contrast +1 và saturation +2 ạ, vì em thix cái chất ảnh này.

nhtd2002
27-02-2010, 10:25 AM
còn mình thì cài sharp +4 ,0,0,0 cho tất cả pic. style (chỉ thích nét căng thui) màu sắc thì như vậy được rồi (sdụng 450d)

Mr.Q
27-02-2010, 03:04 PM
còn mình thì cài sharp +4 ,0,0,0 cho tất cả pic. style (chỉ thích nét căng thui) màu sắc thì như vậy được rồi (sdụng 450d)

Không nên tăng sharpness như vậy bác ạh, chỉ ở 1 số style như landscape (thường chụp ban ngày, ISO thấp hoặc rất thấp, khép khẩu tốc độ chậm cũng tăng sharpness cho ảnh thôi), vì sharpness tăng quá cao sẽ tăng noise khi chụp ở ISO cao.

@ bác chủ:e thấy để mặc định của máy là đẹp nhất, thích thì tăng Saturation +1 ở landscape, hoặc Portrait tăng thêm Contrast. Thích vọc thì bác lên web Canon download 1 số picture style như Clear, Snap Shot, P_Studio về thử :22:

chummy
27-02-2010, 09:24 PM
các bác cho em hỏi 1 chút là trong Picture Style mình chỉnh đc 4 thông số là: - Sharpness (S), Contrast (C), Saturation (S), Color tone (T). Như vậy 4 thông số này sẽ quyết định chất ảnh (Standard, Portrait, Landscape, Faithful...) hay còn thông số nào khác nữa ạ?

Vì em thấy: Landscape mặc định S=4, C=0, S=0, T=0; còn Portrait mặc định là: S=2, C=0, S=0, T=0; nhưng khi em modify lại thông số S của Portrait là S=4, C=0, S=0, T=0; thì chụp với style Portrait vẫn khác Landscape

Em lên trang này http://www.canon.co.jp/imaging/picturestyle/index.html để down style P-Studio về cài thì thấy S=2, C=0, S=0, T=0 giống với Portrait mặc định nhưng chất màu cũng khác.

PS. Em thì em nghĩ trong 1 style có nhiều thông số quy định khác nữa nhưng đối với 1 style nào đó ng` dùng chỉ có thể modify thêm 4 cái thông số trên thôi phải k ạ?

nhtd2002
27-02-2010, 10:16 PM
đúng vậy bạn,canon chỉ cho người sử dụng chỉnh 4 thông số trên mà thôi,thật ra mỗi pic. style có rất nhiều thông số để cho ra bức ảnh có màu sắc đặc trưng cho style đó

choheotron
27-02-2010, 10:32 PM
Theo em thì ở cái faithful á, em chỉnh thông số như trên khi chụp ngoài trời các bác cứ thử sẽ ra được trời xanh lét đẹp lắm ạ, còn lanscape thì như em đọc trên mạng thì các bác khác có khuyên là tăng mỗi cái lên 1 hết ạ, thì kết quả là 5, 1, 1, 0 em chụp thì thấy cũng hay màu rực hơn nét rõ hơn nhưng vẫn thấy hok hài lòng như của em chỉnh, chắc tùy mỗi người, còn các picture style em download trên web canon về và đã dùng thử hết thì theo em đánh giá là mấy cái portrait thêm ở trên đó nhìn cũng hok hay lắm, cái hiệu ứng Autumn hues, nostalgia, twilight và cái hiệu ứng gì để chụp biển em quên rồi thì em thấy hay ạ. Em cũng còn 1 thông số nữa khá hay sử dụng là 4,-1, 2, 0 ra chất ảnh mềm mại hơn chút nhưg cũng nét.

Những cái như bác Mr. Q nói dùng default set á thì e thấy cái standard ra màu là em thấy hay nhất, còn mấy cái khác thì em về vẫn chỉnh máy tính à.

atbich
02-03-2010, 11:17 AM
Chủ để hay quá, như vậy là có thể chỉnh thông số trên ảnh và không cần can thiệp nhiều lắm của PS, các bác co các ảnh minh họa thì post giúp lên để anh em học hỏi thêm nhé.
Làm ơn cho em hỏi thêm, muốn có tone màu tươi sáng và trong trẻo thì ngoài lens xịn ra chỉnh thông số canon trong chế độ chân dung thế nào thì đẹp nhất ạ. Em đang suy nghĩ logic chắc là tăng tương phản và tăng sáng là đủ đúng ko ạ.

Vincent_Lee
05-03-2010, 12:21 PM
Có pác nào hướng dẫn em set thông số sao cho màu của Canon rực lên chút để chụp ra giống Nikon không ạ? để e khỏi lăn tăn đào tẩu hehe. Thank các pác nhiều, em xài 450D

satoken
05-03-2010, 01:44 PM
Có pác nào hướng dẫn em set thông số sao cho màu của Canon rực lên chút để chụp ra giống Nikon không ạ? để e khỏi lăn tăn đào tẩu hehe. Thank các pác nhiều, em xài 450D

Em thì set như sau: (Sharpness (Sh), Contrast (C), Saturation (St), Color tone (T)).
-Chụp phong cảnh: Sh+4, C+1, St+2, T+1. Tăng T sẽ thiên về màu vàng/xanh, giảm T thiên về màu magenta.
-Portrait: Sh+1, C+0, St+1, T-1

Nói chung bác cứ thử set rồi chụp và sẽ chọn ra style thich hợp nhất.

rain_man
06-03-2010, 11:31 AM

Tớ dùng Style Emerald từ trên trang của Canon cũng được màu rực hơn hay Clear khi chụp bằng ống tele được kết quả tương tự

Louisvu
09-03-2010, 05:33 PM
em chụp chân dung toàn chơi sharp +6 ,2 cái kia 1 cái + 1,cái sau -1 :D

tungmilan
13-03-2010, 04:07 PM
Mọi người đa số đều tăng Sharpness nhỉ .. nhưng tăng 6 thì có quá nhiều ko bác ?

atv
14-03-2010, 09:42 PM
cái này chưa thử lần nào phải xem sao hèn chi hình mình chup ko giống ai!

zoro122
15-03-2010, 12:07 AM
thanks bác đã chia sẻ

nghesibungbu
01-04-2010, 08:25 AM
Bác naò giải thích rõ hơn các ý nghĩa của 2 thằng Contrast (C), Saturation (S), dịch ra tiếng Ciệt thì ổn rồi, nhưng tăng hay giảm 1 trong 2 thằng thì sẽ cho ảnh như thế nào, bác có hình minh hoạ càng hay ạ! Em cám ơn các bác!

Mr.Q
01-04-2010, 09:11 AM
Tăng contrast thì ảnh có chiều sâu, nhưng bác phải có bức ảnh đúng sáng, ko có phần nào bị cháy (hoặc gần cháy) và ko có phần nào bị quá tối, vì nếu bị và tăng contrast ảnh sẽ bị cháy hoặc mất chi tiết vùng tối nghiêm trọng hơn. Nếu bức ảnh đúng sáng và ko vướng vào 2 phần trên, contrast làm bức ảnh trong và có chiều sâu.

Saturation làm màu sắc rực và đậm hơn bác ạh! Thường e xài cho phong cảnh.

Còn sharpness, các bác tăng cho cố thì vô tình tăng noise lên, rồi quay lại hỏi tại sao ảnh của e ko trong trẻo... hic hic, nếu chụp RAW thì ko vấn đề vì có thể chỉnh lại các thong số sau, còn chụp JPEG muốn hâu kỳ (PTS) tốt nên để ISO thấp, sharpness mặc định hoặc tăng 1 giá trị thôi, việc làm ảnh nét hơn/ít noise hơn trên PTS sẽ dễ hơn khi các thông số như ISO, Sharpness từ máy được thiết lập thấp!

Mà ảnh nét và ít noise hơn thì việc tăng màu, làm trong ảnh... rất dễ cho việc hậu kì!!

Chúc các bác vui!

Nupakachi
19-05-2010, 01:05 AM
các bác cho em hỏi e dow style về và dùng phần mềm EOS Utility để đưa vào máy nhưng e không biết cho vào bằng cách nào. e thấy lúc cho trên máy hiện busy 5phút mà vẫn chưa xong. hic

longsd
22-05-2010, 07:29 AM
các bác cho em hỏi e dow style về và dùng phần mềm EOS Utility để đưa vào máy nhưng e không biết cho vào bằng cách nào. e thấy lúc cho trên máy hiện busy 5phút mà vẫn chưa xong. hic

Bác phải làm theo hướng dẫn trên trang web này:
http://www.canon.co.jp/imaging/picturestyle/file/eos-utility.html

vuabocap1980
24-05-2010, 10:27 AM
Các bác cho em hỏi theo hướng dẫn ở trên : cài EOS Utility có phải là từ cái đĩa kèm theo của máy không ạ, em chưa được rõ lắm mong các bác chỉ giúp với nhé, em cảm ơn nhiều nhiều ạ.
thanks

perin
24-05-2010, 11:08 AM
đúng đấy bác, đĩa kèm theo máy hay download ở đây http://rapidshare.com/files/124794043/EOS_Utility.rar

vuabocap1980
24-05-2010, 11:16 AM
Cảm ơn bác perin nhé, từ ngày mua máy vè đến giờ chỉ chụp thôi chứ mấy cái đĩa với mấy thứ linh tinh em chẳng đụng đến làm gì cả, để em về lục ra thử vọc vạch rồi lại hỏi các bác thêm ạ.
Thanks for all.

ub4me
08-04-2011, 01:29 AM
Em dùng 450D len kit vậy bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi chụp Potrait và Lanscape thì để picture style như thế nào thì màu lên đẹp ạ? vì em để mặc định thấy màu nhợt nhạt mà có cảm giác mờ mờ như sương, hay tại len nhỉ?

1406's
08-04-2011, 01:23 PM
đọc sơ quá tính năng Style trên trang canon ,hình như cái soft đó chưa hỗ trợ trên 550D fải ko các bác

hoaxua
12-04-2011, 11:14 AM
Em cũng mới học chụp ảnh và đang dùng Canon 550D, các bác cho em hỏi là trong phần Set up nó có phần Set Picture Style, mình tự bấm được 4 thông số. Vậy tại sao khi vào trang web của Canon, họ ko cho mình thông số để tự chỉnh trong máy mà lại phải down về rồi cài?

Và các bác cho em hỏi 1 câu hơi ngoài lề 1 chút ạ, bình thường các bác hay chụp ảnh dạng jpg hay là raw ạ? Em nghe nói là ảnh raw thì chỉnh sửa dễ hơn ảnh jpg, nhưng trong một số trường hợp có người yêu cầu ảnh ko qua chỉnh sửa, thì mình chụp ảnh raw rồi chỉnh sửa xong convert sang dạng jpg thì có được coi là chỉnh sửa PTS ko? Thx các bác nhiều :D

Bom
12-04-2011, 01:19 PM
Em cũng mới học chụp ảnh và đang dùng Canon 550D, các bác cho em hỏi là trong phần Set up nó có phần Set Picture Style, mình tự bấm được 4 thông số. Vậy tại sao khi vào trang web của Canon, họ ko cho mình thông số để tự chỉnh trong máy mà lại phải down về rồi cài?

Và các bác cho em hỏi 1 câu hơi ngoài lề 1 chút ạ, bình thường các bác hay chụp ảnh dạng jpg hay là raw ạ? Em nghe nói là ảnh raw thì chỉnh sửa dễ hơn ảnh jpg, nhưng trong một số trường hợp có người yêu cầu ảnh ko qua chỉnh sửa, thì mình chụp ảnh raw rồi chỉnh sửa xong convert sang dạng jpg thì có được coi là chỉnh sửa PTS ko? Thx các bác nhiều :D

Câu hỏi hay nè! có bác nào giứp trả lời được không ah, người cùng thắc mắc!

vacutheemdi1
14-04-2011, 11:38 PM
40 của em sao không kết nối được với phần mềm eos untility các bác nhi :(

Colour-Blind
15-04-2011, 04:39 PM

Em đã từng tăng sharp như bác 1 lần là sợ hết hồn: chụp thằng bé 14 tháng tuổi da mặt mịn trơn mà lên ảnh cứ như là con của Hanuman. Lông tơ lông mép gì nó hiện lên hết...haha.

491_NDC
20-04-2011, 03:29 PM
Tăng contrast thì ảnh có chiều sâu, nhưng bác phải có bức ảnh đúng sáng, ko có phần nào bị cháy (hoặc gần cháy) và ko có phần nào bị quá tối, vì nếu bị và tăng contrast ảnh sẽ bị cháy hoặc mất chi tiết vùng tối nghiêm trọng hơn. Nếu bức ảnh đúng sáng và ko vướng vào 2 phần trên, contrast làm bức ảnh trong và có chiều sâu.

Saturation làm màu sắc rực và đậm hơn bác ạh! Thường e xài cho phong cảnh.

Còn sharpness, các bác tăng cho cố thì vô tình tăng noise lên, rồi quay lại hỏi tại sao ảnh của e ko trong trẻo... hic hic, nếu chụp RAW thì ko vấn đề vì có thể chỉnh lại các thong số sau, còn chụp JPEG muốn hâu kỳ (PTS) tốt nên để ISO thấp, sharpness mặc định hoặc tăng 1 giá trị thôi, việc làm ảnh nét hơn/ít noise hơn trên PTS sẽ dễ hơn khi các thông số như ISO, Sharpness từ máy được thiết lập thấp!

Mà ảnh nét và ít noise hơn thì việc tăng màu, làm trong ảnh... rất dễ cho việc hậu kì!!

Chúc các bác vui!

Bài viết của bác rất có ý nghĩa với em, thanks Bác nhiều.

pinkwear
20-04-2011, 10:21 PM

Với các picture style có sẵn thì mình vẫn chỉnh được bốn thông số.
Trong Picture style có một phần nữa bên trong mà khi setup bằng máy không làm đc, do Canon họ làm ra (Làm thế nào thì chịu :P).
Từ 1 cái picture style đó bạn có thể điều chỉnh tiếp đc 4 thông số.
Ảnh raw khi bạn sửa thì cũng coi như là ảnh đã chỉnh sửa, đúng hơn là sửa lỗi của mình khi chụp ^^

yandi
27-04-2011, 09:17 PM
e dùng 7D ko rõ sao nữa........

HocMeo
03-05-2011, 12:03 PM
:( 50D kết nối với cái EOS Ulility mà có thấy giống như hướng dẫn đâu, trong menu thì chả thấy communication đâu, thế là giờ cài cũng chả cài đc. chả hiểu

MayHaBuoi
03-05-2011, 12:54 PM
Chỉ thấy 30D, ko biết 20D cài được ko nhỉ?

MayHaBuoi
04-05-2011, 02:07 PM
Hix 20D cài ko được :( Cái phần set picture style nó bị mờ

yandi
09-05-2011, 05:37 AM
e phải set ngay,chưa khi nào thử cả

ub4me
17-05-2011, 09:35 PM
đúng là cài các style vào khác hẳn so với chỉnh tay 4 thông số kia trên máy

haie680
24-05-2011, 12:12 AM
Em lôi tạm cái này lên để hỏi tí. Có bác nào cài pic style trên 5D chưa? Em thử nhưng không được, để pc connect thì không hiện parameter để nhập pic style vào. Để print thì hiện nhưng khi vào thì nó đòi chuyển sang pc connect, đã cài EOS 2.7, đủ để cài pic style. Bac nào cài được thì bảo em với.

cacomhi
25-05-2011, 12:51 PM
Có cho nikon không các bác

mid
26-05-2011, 11:25 PM
5D mk1 phải cài driver nó mới nhận bác ạ. bác dùng đĩa CD theo máy để cài hoặc lên mạng google cái :"Canon Camera PTP Driver" hoặc "Canon Camera WIA Driver" cài vào là ok.

yandi
20-07-2011, 03:43 PM
dùng cái này với soft Digital Photo Professional có ae nào biết chỉ nhe,ko biết sao

phuonghoangkt
22-07-2011, 04:38 PM
Đánh dấu cái, tối về nghịch............

Cut_ChienBo
22-07-2011, 10:58 PM
Sharpness (S), Contrast (C), Saturation (S), Color tone (T)
mình hay để 4,1,2,0 để chụp chân dung ban ngày (còn chụp ban đêm thì thấy gớm, theo ý kiến của mình) :(
chụp ban ngày cho hình màu rực hơn cái set portrait default của máy => hình lạ => gây chú ý nhiều hơn.

phuonghoangkt
23-07-2011, 08:31 PM
Có bác nào cài được cho 40D chưa, cho xin ít hướng dẫn....... Thanks.

DJspeed
11-10-2011, 10:49 PM
Mai đủ sáng em sẽ vác máy đi chụp thử cảnh với S6 C2 S1 T1. Thử xem sao :D

Robobk
17-11-2011, 11:25 PM
Hic! 20D không cài được hả các bác?

thuytram_dep
23-11-2011, 11:38 PM
Em đã cài đủ kiểu nhưng không tài nào connect PC với ông già 5D cả... haizzz
Có bác nào giúp em với, hình như lỗi không nhận được driver của 5D trên Windows 7 64 bit.
Kiểu này chắc mai phải vào dùng XP của máy bàn Cty thôi.

gokien
10-12-2011, 03:08 PM

Bác Louisvu này giống mình ghê, mỗi người sẽ có 1 sở thích riêng và một cách nhìn khác nhau . Chụp chân dung minhg vẫn để Standart và Sha +6 , Con +0, Sar +1, Cor -1

aries_vu
13-12-2011, 03:39 PM
cảm nhận riêng về cái đẹp của mỗi người thì mình thấy khác hẳn nhau hoàn toàn rồi đó
mình chỉ cố làm sao cho mọi người chấp nhận được với cái mình cho là đẹp thôi
mọi người chém thì mình lấy đó làm kinh nghiệm.
S1 C3 Sa +2 Co -1 cho Portrait vì S càng cao dễ thấy mụn và lớp phấn quá, S thấp dễ lừa tình hơn :))

haivu1901
07-01-2012, 10:38 PM
còn em để S+2, Con 0,Sa 0, Co -1 :D

tudesign
16-01-2012, 04:23 PM
Chủ đề này hay quá, tiếp tục theo dõi, nếu có hình ảnh minh họa thì rất hay, có pác nào studio or cao thủ đã chụp ngoại cảnh và studio demo thử ko?!

iamblackmetal
23-01-2012, 06:51 PM
Giờ mới biết cái này, toàn để standard chụp cả.

aquarius180
23-01-2012, 07:52 PM
cái này có bác nào làm demo vài tấm cùng thông số set thì hay ^:^,

hitman133
24-01-2012, 09:24 AM
Ai có set up cho từng thể loại xin post lên để phân biệt đi:D Mình đang muốn tìm hiểu cái landscape với monochrome và portrait

letrungkienhn
24-01-2012, 05:28 PM
có bác nào biết cách cho mấy cái picture style em down trên web của canon vào cái máy kiss x5 của em ko, chỉ giùm em với, em loay hoay cả chiều mà vẫn chưa tìm dc cái PC connect đâu cả

johnny nguyen
28-01-2012, 11:54 PM
có bác nào biết cách cho mấy cái picture style em down trên web của canon vào cái máy kiss x5 của em ko, chỉ giùm em với, em loay hoay cả chiều mà vẫn chưa tìm dc cái PC connect đâu cả
tớ làm trên Kiss X4 ok mà, tắt máy, cắm cable rồi bật máy lên, bật EOS utiliti bấm vào tab Control camera, bấm camera shooting/remove shooting... còn lại giống trên trang canon mà, đâu cần tìm PC connect. tớ up style ok rồi nè, chưa có time chụp thử thôi

johnny nguyen
28-01-2012, 11:58 PM
mình dùng kiss X4, up xong dùng thử cái P-Studio style, set WB shift/BKT là A2,M5 (sắc hồng) chụp thử trong tối cũng ok mà, da hồng hào min trong trẻo hehe. còn WB shift/BKT là A6,G3 (sắc vàng giống tông 5D nhé) hay phết. con Sharpness thấy ông anh làm studio toàn để kịch kim 7 cho tất cả các style mà, chả hiểu.

drtrantanhieu
31-01-2012, 10:35 AM
Các Bác cho em hỏi câu này hơi ngu 1 tí nhưng thiệt là em không biết! Em đang xài Canon 400D. Chụp xong toàn để CF card vô card reader rồi chép vào ổ cứng máy tính. Bây giờ em muốn cài thêm picture style vào cái 400D của em thì em phải làm sao? Làm ơn chỉ em từng bước dùm ạ. em rất rất cảm ơn.

thaikhoa
31-01-2012, 12:30 PM
Mình chụp gì cũng để kịt kim +7 Sharpness.

Thích nhất kiểu Landscape và tăng max Sharpness, chụp gì thấy cũng vừa ý.

khanhkah
31-01-2012, 08:00 PM
Các Bác cho em hỏi câu này hơi ngu 1 tí nhưng thiệt là em không biết! Em đang xài Canon 400D. Chụp xong toàn để CF card vô card reader rồi chép vào ổ cứng máy tính. Bây giờ em muốn cài thêm picture style vào cái 400D của em thì em phải làm sao? Làm ơn chỉ em từng bước dùm ạ. em rất rất cảm ơn.

Bạn tham khảo cái này nhe. chỉ cặn kẽ lắm.
Đầu tiên cài EOS utiliti, rùi down PS về. tiếp đến kết nối DSLR với PC, rùi bật EOS utiliti lên rồi theo hướng dẫn như bước 4

http://web.canon.jp/imaging/picturestyle/file/eos-utility.html

NKV
31-01-2012, 08:28 PM
Em thì không phải cài đặt style trên body. Vào website của canon download style về rồi add vô DPP mà dùng. Cứ chụp RAW rồi về tha hồ mà chọn style. Vừa tiện dụng mà tha hồ thử nghiệm cái "sì tai" nào mình thích.

quangduy
31-01-2012, 09:01 PM
Đang rỗi thử phát cho ông già 5D xem thế nào! :)

drtrantanhieu
31-01-2012, 10:51 PM
Em thì không phải cài đặt style trên body. Vào website của canon download style về rồi add vô DPP mà dùng. Cứ chụp RAW rồi về tha hồ mà chọn style. Vừa tiện dụng mà tha hồ thử nghiệm cái "sì tai" nào mình thích.

Dạ! DPP là gì? 400D của em có chụp thành file raw được ko? Em còn có con Sony NEX 5 chụp được RAW. Nhưng thực sự em không hiểu RAW có những lợi ích gi?

khanhkah
01-02-2012, 09:32 AM
Dạ! DPP là gì? 400D của em có chụp thành file raw được ko? Em còn có con Sony NEX 5 chụp được RAW. Nhưng thực sự em không hiểu RAW có những lợi ích gi?

Bạn cứ hiểu nôm na RAW là ảnh thô, còn JPEG là ảnh qua xử lý ngay trên máy ảnh rùi hen. RAW có điểm mạnh là lưu giữ lại được thông số thực tế nhất của pixel ảnh nên khi chỉnh sửa sẽ không bị mất nét và cũng sẽ đẹp và tự nhiên hơn so với ảnh JPEG nên RAW nặng hơn JPEG cùng kích thước ảnh. chỉnh sửa RAW thì cần 1 phần mềm kèm theo (ví dụ plug-in Camera raw trong ptshop)

moonmoon85
01-02-2012, 10:27 AM

chụp file RAW thì hay thật nhưng nặng quá.....

cquockhanh
08-02-2012, 01:08 PM
Ui, mới vào nghề nên mới tạm sơ sơ hiểu đc tốc độ, khẩu độ, ISO, còn cái style và cái WB vẫn mù mờ, hên sao vớ đc topic này của bác, thế là có cơ hội để bổ túc kiến thức về Pic Style rồi, thanks bác chủ!

ka.pham
10-02-2012, 07:44 PM
Mình cầm con 60D và 17-40L mà hình chụp ra màu nhờ nhờ trông chán ơi là chán, trong khi xem các bác khoe ảnh toàn nguyên gốc ko pts mà long lanh thế.

Phải tìm hiểu cái này xem có cải thiện được tình hình ko.

Magiao
11-02-2012, 04:00 AM
Các bác ai có tài liệu hướng dẫn sử dụng của 600D không, làm ơn cho em với!

menfisto
12-02-2012, 08:01 PM
1 bài viết bổ ích. thank bác chủ nhiều :d e đã chọn cho mình 3 style thích hợp

amita2011
14-02-2012, 10:23 AM
Em để S7 thường trực, hihi, lúc trước cũng chụp RAW nhưng mỗi lần chụp về săm soi cả đống hình rồi tinh chỉnh ngán quá, càng ngày càng lười nên chỉnh luôn trong máy S7 cho nó máu. Khi nào chụp đêm thì hạ S xuống lại!

memory5
15-03-2012, 10:38 PM
Mấy bác ơi cho e hỏi , em load mấy cái Picture Style trên mạng về mấy chục cái mà em muốn bỏ hết vào máy 5d maxk II có được không vậy ? em xem hướng dẫn trên mạng thấy chỉ bỏ vào 3 cái , nên e thắc mắc không biết bỏ vào hết được không ? em thấy mỗi cái nó có 1 màu , nếu vậy chẳng lẽ mỗi lần mình thích màu nào mình phải cầm theo laptop để load vào máy chụp hả . em cũng chỉ mới biết về Picture Style thôi . mấy bác có kinh nghiệm chỉ e nha , em cảm ơn nhiều lắm !!!

LAHABENTIN
15-03-2012, 11:27 PM
Mấy bác ơi cho e hỏi , em load mấy cái Picture Style trên mạng về mấy chục cái mà em muốn bỏ hết vào máy 5d maxk II có được không vậy ? em xem hướng dẫn trên mạng thấy chỉ bỏ vào 3 cái , nên e thắc mắc không biết bỏ vào hết được không ? em thấy mỗi cái nó có 1 màu , nếu vậy chẳng lẽ mỗi lần mình thích màu nào mình phải cầm theo laptop để load vào máy chụp hả . em cũng chỉ mới biết về Picture Style thôi . mấy bác có kinh nghiệm chỉ e nha , em cảm ơn nhiều lắm !!!
Canon chỉ cho cài thêm mỗi lần tối đa 3 Pic style khác vào máy mà thôi! Thật ra Picture style chỉ thích hợp sử dụng khi các bác chụp Jpeg, còn khi chụp bằng file RAW, nó không có tác dụng gì! Nên khi chụp RAW các bác cứ chỉnh Pic Style là Natural ( chuẩn nhất khi xem lại trên LCD của máy ), sau về chạy qua DPP chỉnh sửa lại, lúc ấy muốn áp PIC style nào thì tuỳ.

Zdung85
16-03-2012, 10:30 AM
hay quá, để em thử trên máy em, tối về nghịch ngợm mới được nè...hihihihi...

memory5
16-03-2012, 10:44 AM
Cho e hỏi , có khi e chup chế độ monochrome về nhưng chép vào máy preview nó lên xem bằng chương trình pts cs5 thì nó không có còn hiện trắng đen nữa , hình e chụp nó chuyển lại chế độ màu sắc bình thường ., với lại cho e hỏi mấy cái Picture Style e load bằng phần mềm dpp e thấy nó ko được đẹp , vậy thì mình chỉnh trên máy canon đẹp hơn hay load trên máy tính đẹp hơn . cái nào chuẩn vậy bác . e ko hiểu nhờ mấy bác chỉ giùm . e cảm ơn nhiều !!! nick của e : dickyquang rất mong được giao lưu với mấy bác .!!

solo_vivu
18-03-2012, 12:02 AM
Ủa chụp bằng Picture Style thì phải để Jpeg hả hèn gì mình chụp thấy sao nó không khác mấy chế độ có sắn trong máy!

ghost_rider
18-03-2012, 12:03 PM
em thì thường để Sharpness +6 luôn à, mà stylis của canon trên web của nó cũng có đó bác

photohobby
25-03-2012, 11:13 AM
Các bác cho em hỏi chụp màu da muốn trắng hồng thì set colore tăng hay giảm vậy? Em để standard thầy mầU tái không đẹp. Thanks nhiều

MrMete
30-03-2012, 12:22 AM
xí !!! cái picture style này em nghĩ nó còn tùy thuộc vào máy chứ ạh !!
ví dụ 5D hoặc 1d chẳng hạn thì nó cũgn khác nhau chứ nhểy
thêm nữa!! cũgn tùy máy mà màn hình LCD nó hiển thị khác nhau !!:D
nên có trường hợp hình nhìn trên LCD đẹp lắm nhưng cho vào laptop thì thấy ghê ghê :D he he

nói chung cái vụ color này cũng nhiêu khê lắm ^^ em cũgn đang mò pic style !! thích để sharpness của potrait là 4 và contrast là 1 :D nhưng mấy pác MR Q nói thì để nghiên cứu lại :D vì hình mình đang nào cũgn phải chỉnh lại 1 tí với LR ^^

Sn4k3
02-10-2012, 05:51 PM
Bác tắt máy, cắm usb vào rồi bật công tắc máy, máy tự động kết nối

fat4fancyface
10-10-2012, 07:21 PM
mình muốn thử style màu của nikon mà chỉnh cũng như tìm hoài picture style có sẵn mà ko ra. Bác nào cho em xin cao kiến với

Nam Khánh
14-10-2012, 09:58 AM
Câu hỏi hay nè! có bác nào giứp trả lời được không ah, người cùng thắc mắc!

Câu 1 em trả lời: có phần user standar1,2,3 ở dưới để làm theo í bạn đó:boxing:

ohlexus
08-11-2012, 02:27 PM
Lên để anh em ngồi hóng tiếp.

gauxanh
19-11-2012, 04:04 PM
để về e thử test trên máy của em xem hiệu quả ntn

N0thing
28-11-2012, 12:29 AM
các bác cho hỏi cách chỉnh nhiệt đọ màu K như thế nào vậy nhỉ

quangnguyenstd
28-11-2012, 02:23 AM
các bác cho hỏi cách chỉnh nhiệt đọ màu K như thế nào vậy nhỉ
Bác vào Menu - White balance. Trong đó có 1 loạt cái chế độ cài sẵn cho bác như Auto, Daylight, Shade. Cloudy, Tungsten....và độ Kelvin (cái này ko nhớ rõ, tùy máy có). Bác chỉnh WB theo mục đích của bác là ok rồi

i don't nowk
22-12-2012, 04:29 PM
Kính thưa các bác.. em lai thích cái tông màu ngã vàng ( màu cù , xưa xưa ) nhưng không biết chỉng thông số như thế nào ? em đang định mang máy ra Lê Bao Minh nhờ họ cài cho mấy cái Picture Style mà không biết ngoài đó có không.. em đang sài máy 5D mark III . xin các tiền bối hướng dẫn và chỉ bảo cho ah..

GameOver107
08-03-2013, 01:10 PM
sorry mod cho em đào mộ tí

em muốn xin thông số các picture style cho canon 60D ạ. Chủ yếu là Portrait ạ

Cảm ơn các bác

MGDRyu
09-03-2013, 03:37 AM
Bác cứ set theo ý thích, cái nào thấy đẹp thì nhấp thôi. E để lần lượt là 5 1 1 0

sorry mod cho em đào mộ tí

em muốn xin thông số các picture style cho canon 60D ạ. Chủ yếu là Portrait ạ

Cảm ơn các bác

Ngoc1904
13-03-2013, 01:47 PM
Đang rỗi thử phát cho ông già 5D xem thế nào! :)
Các bác vui lòng tư vấn giúp em set 1 style cho chân dung trên ông già 5d với . ths !

nguyenhoangktvn
17-08-2013, 01:02 AM
hay quá đánh dấu học hỏi ....

hoang8788
08-09-2013, 09:25 PM
tiện các bác cho em hỏi mấy trường hợp sau để em set mặc định luôn để chụp cho tiện (em mới tập tành nên làm vậy cho tiện). Em thường hay chụp trẻ em, và đường phố, thì không biết set thế nào, nếu cần set chung hay riêng thì mọi người chỉ tận tình giúp em ah, em cảm ơn.

hoangthanh2911
17-09-2013, 11:47 AM
tiện các bác cho e hỏi về cái wb shift bkt canon nó sử dụng như thế nào mới đúng ạ e không hiểu rõ lắm

zozo102
09-12-2013, 07:31 AM
Bác nào có style hay hay share cho anh em với :D

beginer11
15-12-2013, 04:27 PM
Các bác cho em hỏi chụp màu da muốn trắng hồng thì set colore tăng hay giảm vậy? Em để standard thầy mầU tái không đẹp. Thanks nhiều

Có Bác nào trả lời được thắc mắc này không vậy? Em cũng đang lay hoay cái vụ da trắng hồng mà chưa biết phải làm sao. Cảm ơn các Bác nhiệt tình giúp đỡ

kinhkinh235
12-02-2014, 10:35 AM
em sài 20D thì có thể set theo kiểu nào ạ???? các bác cho em xin ít kinh nghiệm ạ

hero242002
04-06-2014, 03:43 PM
mình thì set theo picture style la Neutral, vì sao thì đơn giản là trên máy có ghi: Neutral ( good for image computer editing ), dịch nôm na là tốt khi chỉnh sửa hình bang máy tính, ko tin thì các bác check nhé.

luckdragon22
25-06-2014, 11:31 AM
Thanks các bro ;)Em cũng đang quan tâm vấn đề này

thietanhtl
06-08-2014, 10:06 AM
Link dơn EOS utility die rồi cụ ơi. Em đã cài thử cái Picture style trên trang Canon đó, nói chung là sẽ cho ra chất vào khác so với chỉnh tay tuy nhiên để chọn được màu ưng ý thì thử khá mất thời gian vì ko thể xem trc vì phải cài đặt vào máy rồi chụp thử mới biết đc

aanfotos
16-10-2014, 09:54 AM
Link dơn EOS utility die rồi cụ ơi. Em đã cài thử cái Picture style trên trang Canon đó, nói chung là sẽ cho ra chất vào khác so với chỉnh tay tuy nhiên để chọn được màu ưng ý thì thử khá mất thời gian vì ko thể xem trc vì phải cài đặt vào máy rồi chụp thử mới biết đc

Chia sẽ mình link down picture style với các pak ơi !

snsdyoona01
23-10-2014, 12:53 PM
Neutrel là tốt nhất :D

lolthan
31-10-2014, 12:06 AM
Em vẫn thích tăng 1 Sharp,Saturation, và đưa Color tone sang tông màu lạnh 1 chút thì xài PTS cân lại dễ hơn :D

dammenhiepanh28
03-11-2014, 11:56 AM
cái này mình chụp hết file RAW về chỉnh là đc mấy bác hả? picture style nếu em để chế độ 0 hết rồi chụp về chỉnh dc các bác hỉ

Koonami
12-11-2014, 08:49 AM
set kiểu nào cũng dc, chụp raw về chỉnh lại sau dc hết

Z3 Sờ pia
06-04-2016, 11:38 AM
Các bác cho em hỏi có cái pic style nào mà chụp nó lên mỗi màu đỏ còn lại đen trắng hoặc màu bị giảm không ạ, hay là phải duing PTS

danca
20-05-2016, 04:53 PM
Các bác cho em hỏi có cái pic style nào mà chụp nó lên mỗi màu đỏ còn lại đen trắng hoặc màu bị giảm không ạ, hay là phải duing PTS

Có phải ý bác là như thế này hay không?

nkn1506
16-10-2016, 09:12 PM
Có bác nào setup trên 40D thấy ngon chia sẻ mình với

trulyman
15-12-2016, 05:40 PM
Các bác đào mộ tiếp đi để cho em hóng với :D

birdinblack
21-12-2016, 04:57 PM
Em thấy dùng mấy cái máy cho sẵn khá là đẹp rồi, tự chỉnh thì chỉ để saturation +1 cho màu sắc rực rỡ 1 tý thôi.