PDA

View Full Version : Chụp, Xữ Lý & In ảnh Panorama

11002
14-08-2006, 03:42 PM
Vì còn ít kinh nghiệm trong vấn đề Xữ Lý & In ảnh Panorama, mong các bạn và nhất là TeddyLovers cho ít kinh nghiệm về vấn đề này.
Do file ảnh khá lớn - 240MB, tôi sẽ mang file ra photo cafe để mọi người góp ý trực tiếp. Hẹn trưa mai được không các Bạn?

Cám ơn mọi người trước.
Chúc Vui.

sohoa
14-08-2006, 08:43 PM
Vì còn ít kinh nghiệm trong vấn đề Xữ Lý & In ảnh Panorama, mong các bạn và nhất là TeddyLovers cho ít kinh nghiệm về vấn đề này.
Do file ảnh khá lớn - 240MB, tôi sẽ mang file ra photo cafe để mọi người góp ý trực tiếp. Hẹn trưa mai được không các Bạn?

Cám ơn mọi người trước.
Chúc Vui.
Em xin rụt rè phát biểu mong các Bác đừng cười !Em dùng AutoStitch em thấy nó làm rất tốt. Em thử bấm máy mà không cần chân khoảng 8 tấm mà nó ghép lại rất chuẩn chứ không giống như CS2 nó làm rất tệ không những ghép không được mà những tấm CS2 ghép được đều lệch và không chính xác!Em nghe nói còn rất nhiều phần mềm khác mà chưa thử qua nên không biết cái nào tối ưu.Mong mấy Bác có kinh nghiệm chỉ giáo ạ !

11002
14-08-2006, 09:56 PM
Em xin rụt rè phát biểu mong các Bác đừng cười !Em dùng AutoStitch em thấy nó làm rất tốt. Em thử bấm máy mà không cần chân khoảng 8 tấm mà nó ghép lại rất chuẩn chứ không giống như CS2 nó làm rất tệ không những ghép không được mà những tấm CS2 ghép được đều lệch và không chính xác!Em nghe nói còn rất nhiều phần mềm khác mà chưa thử qua nên không biết cái nào tối ưu.Mong mấy Bác có kinh nghiệm chỉ giáo ạ !

Ảnh Panorama của tôi có tỷ lệ: 3 x 23

1. Tôi chưa dùng bản chính thức autostich, nên nó ghép đứng hỏng xong :D :LOL:. Anh Sohoa cho hỏi:
Autostich có ghép cho save *.TIF, 16bit/chanel không? Nếu nó ra thẳng file *.jpg thì muốn thỏa sức chỉnh cũng hơi e ngại.:(
Nếu không cho ra file *.TIF, thì phải xữ lý từng tấm (*.TIF) trước, giống cùng một thông số rồi mới ghép. Giả sử có 32 tấm thì phải làm 1 cái action để khỏi phải nhớ thông số. Hihi, không biết nói sao nữa, khi chỉnh xong, xem lại toàn thể 32 tấm, rút kinh nghiệm thông số chung đó có phù hợp với cả 32 tấm không? nếu không phải xác đinh lại thông số mới, chỉnh lại action....

2. Đối với ảnh lớn dài hơn mức bình thường, tôi cũng chưa có kinh nghiệm nên chỉnh Sharpen ở mức nào, nhiều khi ảnh nhỏ nhìn tốt, nhưng khi in thành ảnh lớn nó giảm sharp, giảm saturation, giảm đủ thứ... Việc này phải nhờ các bạn chỉ thêm.

3. Nên đem file *.TIF ra lab, cho kỹ thuật có thể điều chỉnh thêm hay file *.jpg.

4. Các CH (Lab) có in giấy cuộn (chiều dài tương đối thoải mái) hay chỉ giới hạn trong khổ giấy 1.6m x 2.4m (phải in thành 2,3 tấm) chọn 1 để lên khung, cất số còn lại. :(

5. VN có khung dài nhất (ép laminate) là 2.40m, khung kính thì ngắn hơn vì sức chịu đựng của kính. Có đúng không?

6. Còn nhiều cái cũng chưa biết, chưa biết thì làm sao hỏi, nên đành nhờ mọi người chỉ thêm.

Mong mọi người giúp ý kiến.
11002

adam
15-08-2006, 12:01 AM
tôi dùng panorama factory từ xưa vẫn thấy ngon