PDA

View Full Version : Xin hướng dẫn sữ dụng đèn Flash SB-600 Nikon

hacku
29-01-2010, 04:34 PM
Xin chào các bác,
Em mới tậu con Sb600 nhưng không config sao cho phù hợp. Em đang dùng D90.
Các bác có kinh nghiệm xin chia sẻ với em.

Em thường chụp tiệc và chụp ngoài trời lúc tối.

Xin cám ơn ạ

Bò tái lăn
29-01-2010, 08:24 PM
Muốn làm gì đc thì trước tiên cứ phải là lắp 4 viên pin AA vào đã bác ạ, nhớ chú ý lắp đúng chiều pin.

11002
29-01-2010, 09:42 PM
1. Đọc hướng dẫn sử dụng.
2. Nếu không muốn đọc thì:
- Lắp pin
- Gắn flash vào hotshoe, bật flash on, set i-TTL on flash.
- Bật máy, set tup M mode on Camera, Tốc 1/60s, khẩu, ISO tùy chọn nhưng đừng để dư sáng.
- Foscus và nhấn shutter, mọi chuyện phó mặc cho flash tính toán đủ sáng.
3. Cuối cùng: Em là Canonian, và em chuyên xài Canon flash

Tom35
29-01-2010, 10:59 PM
Thật sự mà nói xài flash Nikon, nhất là mấy lọai như SB-600 và tương tự thì ko cần học cũng xài được, chỉ cần set flash ở iTTL + BL (bấm cái nút Mode cho đến khi nó hiện lên 2 cái icons đó), còn trên máy muốn để mode nào thì để từ Auto, P, S, A hay M (dùng mode M nếu muốn tự control cả khẩu độ và tốc độ), sau đó máy và flash tự động đánh đúng cho mình . Menu trong máy option Flash phải chỉnh ở Mode TTL (nó hiển thị là TTL nhưng là iTTL) chứ ko được để Manual (dung cho mode Manual). Nếu có xài bounce mode với Omnibounce hay diffuser gì đó, nhớ check histogram nếu thấy hình hơi tối thì bấm nút + trên flash để tăng bù sáng cho nó 1 ít (hoặc nút - nếu ngược lại), vậy là ok .

Ngày xưa tui xài máy Canon từ hồi máy phim, và tui hay chụp hình gia đình trong nhà nên cũng nghiên cứu flash khá kỹ, đã xài thử 420EX, 550EX, 430EX và 580EX, đây là tài liệu hay và đầy đủ nhất về flash của Canon http://photonotes.org/articles/eos-flash/ từ hồi năm 2001 đến giờ . Tuy nhiên gần đây tui đổi (thật sự, sau vài lần thử lúc trước) qua Nikon, lần đầu chụp thử ngay cả với popup flash của Nikon (D70, D40) tui thật sự rất ngạc nhiên, nó đánh chính xác vô cùng, chụp ngược sáng nó fill cũng tuyệt vời, với Canon xài flash cóc thì ko cách nào fill được như vậy (trong các mode tự động và bán tự động như P, A, S) . Ngay cả với flash rời của Canon, chụp fill ngoài trời cũng hay bị cháy hình nếu ko để ý cẩn thận, còn với flash Nikon cứ để tự động và phang đại là cũng xong mà chính xác .

Tóm lại với flash của Nikon xài dễ hơn rất nhiều và chính xác cao, còn với Canon phải hiểu rõ nó mới được nhất là khi dùng fill mode với Hi Sync.
Ko dám chê flash của Canon vì sợ bị chửi nhưng nhớ lại xài flash Canon nhiều khi tức phát khóc, nhất là khi đi du lịch đâu có đem flash rời đi , chụp chân dung giữa trưa nắng kiểu snapshot thiệt là khó, dùng spot thì background ko còn giữ được. Anyway, tui đã giã biệt Canon, nội với flash cóc của D70 mà control được cái SB-600 thì tui thấy cũng hơn rất nhiều rồi .

hacku
30-01-2010, 11:11 PM
1. Đọc hướng dẫn sử dụng.
2. Nếu không muốn đọc thì:
- Lắp pin
- Gắn flash vào hotshoe, bật flash on, set i-TTL on flash.
- Bật máy, set tup M mode on Camera, Tốc 1/60s, khẩu, ISO tùy chọn nhưng đừng để dư sáng.
- Foscus và nhấn shutter, mọi chuyện phó mặc cho flash tính toán đủ sáng.
3. Cuối cùng: Em là Canonian, và em chuyên xài Canon flash

Thật sự mà nói xài flash Nikon, nhất là mấy lọai như SB-600 và tương tự thì ko cần học cũng xài được, chỉ cần set flash ở iTTL + BL (bấm cái nút Mode cho đến khi nó hiện lên 2 cái icons đó), còn trên máy muốn để mode nào thì để từ Auto, P, S, A hay M (dùng mode M nếu muốn tự control cả khẩu độ và tốc độ), sau đó máy và flash tự động đánh đúng cho mình . Menu trong máy option Flash phải chỉnh ở Mode TTL (nó hiển thị là TTL nhưng là iTTL) chứ ko được để Manual (dung cho mode Manual). Nếu có xài bounce mode với Omnibounce hay diffuser gì đó, nhớ check histogram nếu thấy hình hơi tối thì bấm nút + trên flash để tăng bù sáng cho nó 1 ít (hoặc nút - nếu ngược lại), vậy là ok .

Ngày xưa tui xài máy Canon từ hồi máy phim, và tui hay chụp hình gia đình trong nhà nên cũng nghiên cứu flash khá kỹ, đã xài thử 420EX, 550EX, 430EX và 580EX, đây là tài liệu hay và đầy đủ nhất về flash của Canon http://photonotes.org/articles/eos-flash/ từ hồi năm 2001 đến giờ . Tuy nhiên gần đây tui đổi (thật sự, sau vài lần thử lúc trước) qua Nikon, lần đầu chụp thử ngay cả với popup flash của Nikon (D70, D40) tui thật sự rất ngạc nhiên, nó đánh chính xác vô cùng, chụp ngược sáng nó fill cũng tuyệt vời, với Canon xài flash cóc thì ko cách nào fill được như vậy (trong các mode tự động và bán tự động như P, A, S) . Ngay cả với flash rời của Canon, chụp fill ngoài trời cũng hay bị cháy hình nếu ko để ý cẩn thận, còn với flash Nikon cứ để tự động và phang đại là cũng xong mà chính xác .

Tóm lại với flash của Nikon xài dễ hơn rất nhiều và chính xác cao, còn với Canon phải hiểu rõ nó mới được nhất là khi dùng fill mode với Hi Sync.
Ko dám chê flash của Canon vì sợ bị chửi nhưng nhớ lại xài flash Canon nhiều khi tức phát khóc, nhất là khi đi du lịch đâu có đem flash rời đi , chụp chân dung giữa trưa nắng kiểu snapshot thiệt là khó, dùng spot thì background ko còn giữ được. Anyway, tui đã giã biệt Canon, nội với flash cóc của D70 mà control được cái SB-600 thì tui thấy cũng hơn rất nhiều rồi .

Xin chân thành cảm ơn 2 bác

hacku
30-01-2010, 11:14 PM
Em đọc bài 2 Bác cũng hiểu được nhiều điều. Rất chân thành cám ơn.

kiet495
11-04-2010, 03:32 PM
tks Tom35 and 11002 .

xyzvn
11-04-2010, 04:18 PM
Em cũng chuẩn bị mua flash SB-600. Nhưng lại nghe 1 anh thợ chuyên nghiệp khuyên là mua hẳn SB-800 kẻo hối hận.Mà SB-800 thì giá gần ấâp đôi. Làm em lại phân vân quá.
@ bác chủ: bác mua rồi xài ra sao cho em biết cảm giác với.

xuanphuong195
11-04-2010, 07:37 PM
Em cũng chuẩn bị mua flash SB-600. Nhưng lại nghe 1 anh thợ chuyên nghiệp khuyên là mua hẳn SB-800 kẻo hối hận.Mà SB-800 thì giá gần ấâp đôi. Làm em lại phân vân quá.
@ bác chủ: bác mua rồi xài ra sao cho em biết cảm giác với.

ㅡㅡMÌNH CŨNG ĐANG NHƯ BẠN PHÂN VÂN GIỮA SB 600VÀ 800 NGHE NOI SB 600 LA CỦA CHI NA CŨNG NGAI

vneseman
11-04-2010, 11:48 PM
ㅡㅡMÌNH CŨNG ĐANG NHƯ BẠN PHÂN VÂN GIỮA SB 600VÀ 800 NGHE NOI SB 600 LA CỦA CHI NA CŨNG NGAI

SB600 là "Made in China" còn SB800 là "Made in Japan" bác ạ.
Theo em thì cùng là của Nikon nên China hay Japan cũng có hệ thống kiểm tra chất lượng chung, chất lượng đảm bảo. Tuy nhiên bác có tiền thì chẳng tội gì mà phải dùng SB600 cả, mua luôn SB900 bác ạ :gun_bandana::gun_bandana::gun_bandana:

xyzvn
12-04-2010, 12:21 AM
Theo em thì cùng là của Nikon nên China hay Japan cũng có hệ thống kiểm tra chất lượng chung, chất lượng đảm bảo. Tuy nhiên bác có tiền thì chẳng tội gì mà phải dùng SB600 cả, mua luôn SB900 bác ạ :gun_bandana::gun_bandana::gun_bandana:
Ít tiền thì mới phải lăn tăn bác ạ. Với lại máy của em nó cứ nằm suốt trong tủ, vì cũng ít chụp. Hôm nay lại nghe 1 thằng bạn khuyên n36n mua Metz 48 chứ đừng mua SB-600 vì nó made in Germany. Em lại càng điên cái đầu.

kiet495
12-04-2010, 08:57 AM
Dừng quá lo chỉ tội mau già thôi vì phần trăm khá lớn đồ điện tử mà chúng ta đang sử dụng điều từ CHINA cả , ở các nước phát triển còn cũng không khác là mấy . Cứ yên tâm xuất xứ .

vneseman
12-04-2010, 09:24 AM
Ít tiền thì mới phải lăn tăn bác ạ. Với lại máy của em nó cứ nằm suốt trong tủ, vì cũng ít chụp. Hôm nay lại nghe 1 thằng bạn khuyên n36n mua Metz 48 chứ đừng mua SB-600 vì nó made in Germany. Em lại càng điên cái đầu.

Hihi, em cảm giác bác chọn đèn theo "Made in ..." chứ không quan tâm tới đèn lắm :innocent:

haithanh59
12-04-2010, 10:36 AM
Metz là dòng Flash nổi tiếng xưa nay nhưng sau này cần bán lại thì SB600 dễ bán hơn bác ạ.

QTVan
12-04-2010, 02:08 PM

Em đồng Ý Với bác, SB600+D90 của em khi chụp ngược sáng, fill thiệt là tuYệt cú mèo, không chê được.

Nếu em có tiền, thà là em mua 2 cái SB600 để chụp chân dung hơn là mua 1 cai SB900. SB900 to quá, kềnh càng, to như VậY ắc khi chụp sẽ rất mau nóng, đặc biệt là chup liên tục ở đám cưới hoặc những sự kiện....

Balua
12-04-2010, 05:12 PM
bạn chê SB-900 to, kềnh càng, thà mua 02 cái SB-600 chắc không kềnh càng hả bạn QTvan.

xyzvn
12-04-2010, 06:00 PM
Mới mượn được cái SB-600 chụp thử, hình lên đẹp thật, không còn bị bẹt như khi xài flash cóc. Cuối tháng lãnh lương chắc em phải rước 1 cái về thôi. :gun_bandana:
Các bác cho em hỏi khi mua flash làm sao biết nó là hàng mới 100% ạ. :13:

son_volam002
12-04-2010, 06:43 PM
bạn chê SB-900 to, kềnh càng, thà mua 02 cái SB-600 chắc không kềnh càng hả bạn QTvan.

2 cái sb600 hơn 1 cái sb900 một số thứ và cũng kém 1 số thứ, tùy nhu cau thôi. Phải tay mình thì mình cũng chọn 2 con SB600.

QTVan
13-04-2010, 01:37 AM

Ý, đâu phải lúc nào cũng đeo theo 2 cái đâu bác, khi nào cần thiết theo nhu cầu thôi, Đồng Ý SB90 có những đặc điểm hơn SB600, nhưng 2 cái SB600 rất lợi Vì là bác có tới 2 nguồn sáng, bác tha hồ mà sáng tác, set up. Vả lại SB900 hơi nặng, thí dụ nếu bác chụp đám cưới, chụp cô dâu chú rễ chào bàn, Vác cái D90 or D700 + Batter Grip + thêm SB900, bác chụp không bao lâu, bảo đảm bắp thịt bác sẽ mau chóng cuồng cuộng mà khỏi phải tập tạ.

Đó là Ý kiến riêng của cá nhân em thôi.. :goodluck:

xyzvn
13-04-2010, 07:47 AM
Em có xài SB600, chứ chưa xài SB900 nên xin hỏi các bác 1 câu là nếu sử dụng cùng nguồn pin thì cái nào mau hết pin hơn ạ.

PAPERTIGER
13-04-2010, 09:23 AM

Nhưng mà 2 cái 600 thì thú vị hơn 1 cái 900 chứ ạ. Bác chủ lại hay chụp tiệc và chụp đêm thì 2 đèn dứt khoát tốt hơn rồi...

anh nu
13-04-2010, 03:28 PM
Xin phép bác chủ nhân tiện cho em hỏi cả nhà tí. em muốn mua con Sb400 về chụp tiệc cưới mà không biết con này chất lượng thế nào mong anh em nào xài rồi hay biết về em này cho em biết với. Cảm ơn cả nhà ạ!

QTVan
14-04-2010, 04:02 AM
Em có thấY SB400 rồi nhưng chưa sài, em nghĩ chụp tiệc cưới thì sb400 cũng được, nhưng sẵn bác đầu tư, thì bác ráng nhích thêm tí nữa mua con SB600 luôn, sau nàY khỏi phải tốn tiền lần nữa để đổi flash, Vả lại SB600 thì em sài rất ngon, Và rất nhiều tính năng hơn con SB400...

anh nu
14-04-2010, 09:09 AM
Em có thấY SB400 rồi nhưng chưa sài, em nghĩ chụp tiệc cưới thì sb400 cũng được, nhưng sẵn bác đầu tư, thì bác ráng nhích thêm tí nữa mua con SB600 luôn, sau nàY khỏi phải tốn tiền lần nữa để đổi flash, Vả lại SB600 thì em sài rất ngon, Và rất nhiều tính năng hơn con SB400...

Cảm ơn bác nhiều, em nghe theo bác làm luôn con SB600 cho khỏi phai lăn tăng bác nhỉ. thanks bác

mb_fan
14-04-2010, 09:39 AM
kinh nghiệm của em là đèn Metz đánh ra ánh sáng đẹp thiệt, đều, đẹp lắm nhưng mà vẫn không thông minh bằng flash của Ni đâu bác ơi
Còn so flash Ni với Ca thì lúc trước em có chụp mẫu đứng trước nguyên tấm kinh to tổ bố, em quánh flash trực diện vào thế mà mọi thứ đều ok, trong khi cùng chỗ đó,cùng tốc và khẩu đó em dùng Ca lại ra tói om ( do flash bị kính dụ :chair::chair:, tưởng là đủ sáng )

Em có xài SB600, chứ chưa xài SB900 nên xin hỏi các bác 1 câu là nếu sử dụng cùng nguồn pin thì cái nào mau hết pin hơn ạ.
mua 2 bộ pin enelop mắc hơn 1 bộ có 2-3 trăm ngàn thôi mà bác, lăn tăn làm gì vụ đấy,bác mua SB900 cho em, không hối hận đâu,em đảm bảo luôn, SB900 hơn nhiều thứ lắm, lúc trước em cũng như bác,cũng lăn ta lăn tăn nhưng cắn răng mua SB900, đến giờ thấy vô cùng hài lòng, có lúc em thuê SB600 xài thử,chụp chung điều kiện với SB900 thì thấy thỉnh thoảng vẫn có sai, không chuẩn như SB900

xuanphuong195
14-04-2010, 10:50 AM
có người nói với mình nên sb800 vì sb900 hơn không dáng kể mà phải trả thêm 100usd mifmh cũng đang phân vân như các bạn đây

xyzvn
14-04-2010, 12:03 PM
@mb-fan: Cảm ơn bác nhìu ạ. Em mà mua SB-900 chắc gấu em không để yên đâu ạ. Em quyết định sẽ mua cái SB-600 rồi ạ.
Không biết mua mới thì mua ở đâu cho yên tâm. Bác nào chán cái SB-600 thì pm cho em ạ. Thanks.:13:

manhbel
14-04-2010, 02:13 PM
có người nói với mình nên sb800 vì sb900 hơn không dáng kể mà phải trả thêm 100usd mifmh cũng đang phân vân như các bạn đây

nhưng theo mình biết thì sb800 đã ngừng sản xuất,nếu có mua bây giờ chỉ có mua đèn dùng rồi không biết có đúng không các bác.

xyzvn
14-04-2010, 08:22 PM
Bác khéo lo! VIC bán đầy hàng mới bác ơi, từ SB-400 đến SB-900. Chỉ ngại bác không đủ tiền để vét sạch kho của VIC.

teppyrock
22-04-2010, 02:20 PM
bác chụp tiệc và ngoài trời tối nói chung tức em nghĩ bác chụp sự kiện là chính, theo kinh nghiệp của em thì nếu bác đang lăn tăn về tiền thì em nghĩ bác nên làm cái SB600 đi ạh. nó đủ "thông minh" để giải quyết đại đa số trường hợp khi chụp ảnh lưu niệm, sự kiện. Còn nếu tiền rủng rỉnh thỉ em khỏi tư vấn cứ SB900 mà táng.

shaolinD80
12-12-2010, 02:25 AM
tại sao sử dụng SB600 thỉnh thoảng có hỗ trợ lấy nét, lúc lại không được! (chụp trong tối). còn với cóc thì nhấp nửa nút thì đèn hỗ trợ lấy nét trên body sáng lên liền. ( D70S). Có bạn nào bị trường hợp này chưa vậy?hik

tommykhoi
28-05-2012, 06:57 PM
Có bác nào có hướng dẫn set up trên SB600 không? em mới rinh 1 em về nhưng còn lúng túng lắm. Nhưng kì thực, với em đầu tư 1 con flash thì đầu tư vào con chính hãng (có thể là 2nd) còn sb... tuỳ thuộc vào độ chuyên nghiệp và mức độ viêm màng túi của các bác. hehe

naiveboy79
24-11-2012, 11:17 AM
Em chào các bác ạ, bài này từ khá lâu rồi, nhưng em không hiểu nên vẫn phải đào lên để hỏi ạ

1. em mới mượn được cái SB600 gắn vào D700, em thấy mọi người bảo set flash ở iTTL + BL (bấm cái nút Mode cho đến khi nó hiện lên 2 cái icons đó), nhưng cái flash của em bấn chỉ có 2 chế độ là TTL/Manual, em ấn thử nhiều lần thì nó chỉ nhảy ở 2 chế độ này :(.

2. Em để chế độ TTL trên Flash + TTL trên máy ảnh, khi chụp nó cứ nhá ánh sáng 3 lần sau đó mới chụp thật được :(, em thử ở trong nhà, đèn nhà bật sáng...

Cám ơn các bác ạ

5D24105f4L
21-04-2013, 05:45 PM
Em chào các bác ạ, bài này từ khá lâu rồi, nhưng em không hiểu nên vẫn phải đào lên để hỏi ạ

1. em mới mượn được cái SB600 gắn vào D700, em thấy mọi người bảo set flash ở iTTL + BL (bấm cái nút Mode cho đến khi nó hiện lên 2 cái icons đó), nhưng cái flash của em bấn chỉ có 2 chế độ là TTL/Manual, em ấn thử nhiều lần thì nó chỉ nhảy ở 2 chế độ này :(.

2. Em để chế độ TTL trên Flash + TTL trên máy ảnh, khi chụp nó cứ nhá ánh sáng 3 lần sau đó mới chụp thật được :(, em thử ở trong nhà, đèn nhà bật sáng...

Cám ơn các bác ạ

Bài viết cũng khá lâu, e cũng có thắc mắc như bác này, có bác nào giải thích được ko ạ?

kts1999
29-07-2013, 06:09 PM
Em cũng thắc mắc y như bác naiveboy79. Có bác nào giúp chúng em không? Nhất là làm sao để flash nhá sáng một lần thôi rồi chụp được rồi, nhá 3 cái làm mẫu chóng mặt lắm.

ductan054
30-07-2013, 09:05 AM
Em cũng thắc mắc y như bác naiveboy79. Có bác nào giúp chúng em không? Nhất là làm sao để flash nhá sáng một lần thôi rồi chụp được rồi, nhá 3 cái làm mẫu chóng mặt lắm.
Trên diễn đàn có sách hướng dẫn SB800 bằng tiếng việt ,anh chịu khó tìm lại ,nếu nhác thì gữi mail mình sent cho .Set cây SB600 tương tự cây SB800 anh ạ

tbsieu
07-08-2013, 04:26 PM

Cám ơn các bác ạ

1. bác chú ý chế độ đo sáng trên máy nhé, nếu máy để chế độ đo sáng điểm (spot) thì bác nhấn nút mode sẽ ko xuất hiện icon TTL-BL đâu nhé, đổi về đo sáng ma trận, hoặc trung tâm nhé.
2. bác xem trên máy do bác đã set chế độ flash ở chế độ chống mắt đỏ set trở lại ký hiệu dấu flash bình thường sẽ hết.

kh108
29-11-2013, 09:29 AM
flash sb600 của mình dạo này chụp canh sáng sai, sau mỗi lần chụp trên flash đèn đỏ nháy và hiện --2.7EV hay --3EV. Có phải là flash đã hư rồi ko?

Nikon@8666
29-11-2013, 11:10 AM
Các bác muốn có user's manual của các thiết bị của nikon như body, flash thì có một ứng dụng rất hay mình thấy trên Appstore của Apple ( dùng cho iphone, ipad, itouch ) : ứng dụng có tên Nikon Manual viewer 2 và hoàn tòa miễn phí. Sau khi vàp appstore tải về ứng dụng trên, các bác vào tìm user's manual của SB 400,600,800,900,910 hay của D5100,d7000,D4.... và tải về iphone hay ipad mà nghiên cứu cách dùng rất gọn gàng tiện lợi ( tất nhiên là Tiếng Anh và tiếng một vài nước khác chứ không có tiếng Việt!)

forever12800
28-02-2014, 12:44 PM
1. bác chú ý chế độ đo sáng trên máy nhé, nếu máy để chế độ đo sáng điểm (spot) thì bác nhấn nút mode sẽ ko xuất hiện icon TTL-BL đâu nhé, đổi về đo sáng ma trận, hoặc trung tâm nhé.
2. bác xem trên máy do bác đã set chế độ flash ở chế độ chống mắt đỏ set trở lại ký hiệu dấu flash bình thường sẽ hết.

Mặc dù bài này khá lâu, nhưng e mới tậu được sb600 và chã biết gì về flash, nhờ bác e đã hiểu tại sao nhấn mode trên sb600 lại ko hiện TTL BL , Thanks bác nhiều.
À mà cái sb600 nó k có báo dung lượng pin hả bác? Vậy khi nào mình biết nó sắp hết pin vậy bác?

net86
28-02-2014, 09:26 PM
Mặc dù bài này khá lâu, nhưng e mới tậu được sb600 và chã biết gì về flash, nhờ bác e đã hiểu tại sao nhấn mode trên sb600 lại ko hiện TTL BL , Thanks bác nhiều.
À mà cái sb600 nó k có báo dung lượng pin hả bác? Vậy khi nào mình biết nó sắp hết pin vậy bác?

- e. đang dùng Nissin 622 + SB 600 + SB 900 thì cả 3 chúng khg có vạch báo dung lượng pin gần cạn như máy ảnh Bác à ...
- Khi sắp hết pin nó thường hồi chậm chút, nhưng rất khó cảm nhận (bận chụp). Cách còn lại là e. chuẩn bị ứng phó thui (pin hoặc flash dự phòng).

forever12800
02-03-2014, 02:58 PM
- e. đang dùng Nissin 622 + SB 600 + SB 900 thì cả 3 chúng khg có vạch báo dung lượng pin gần cạn như máy ảnh Bác à ...
- Khi sắp hết pin nó thường hồi chậm chút, nhưng rất khó cảm nhận (bận chụp). Cách còn lại là e. chuẩn bị ứng phó thui (pin hoặc flash dự phòng).

E cám ơn bác? sẵn bác cho em hỏi là cái zoom trên sb600 là nó auto luôn hay phải chỉnh M vậy bác? Vì em thấy khi bấm vào nút zoom thì nó thay đổi từ 24mm - 85mm, và có chữ M, khi ở 85mm bấm zoom 1 lần nữa thì M biến mất, M theo em nghĩ là chỉnh tay ko phải auto zoom phải ko bác? E còn gà mong các bác thông cảm :D

net86
02-03-2014, 11:59 PM
E cám ơn bác? sẵn bác cho em hỏi là cái zoom trên sb600 là nó auto luôn hay phải chỉnh M vậy bác? Vì em thấy khi bấm vào nút zoom thì nó thay đổi từ 24mm - 85mm, và có chữ M, khi ở 85mm bấm zoom 1 lần nữa thì M biến mất, M theo em nghĩ là chỉnh tay ko phải auto zoom phải ko bác? E còn gà mong các bác thông cảm :D

- Đúng Bác à. Khi chữ M hiện ra là chỉnh tay. Ban ngày e dùng chế độ này để tập trung ánh sáng vào subject khá tốt, nhất là chụp ở chỗ ngược sáng mạnh.
- M tắt là nó về tự động , zoom lens Bác có thể lắng nghe tiếng sè nhỏ mà flash tự động zoom theo.
- SB 900 thay đổi từ 17 -> 200 FX. Có 3 tia trợ nét chụp đêm rất ngon (600 một tia).
- Nissin 622: 24-> 105 FX và khg có M, chỉ là auto zoom (1 tia trợ nét). Khi tháo rời chơi nhại quang hoặc trigger, zoom nó cố định 35 chẳng thay đổi gì sất ... haizz.

NAM Nikonian
09-03-2014, 02:38 PM
Em hỏi ngu 1 tí. Em xài SB-600, có mua cục Bounce trắng trắng gắn vào đầu đèn, khi đánh thì màu mịn hơn tí, nhưng cảm giác yếu hơn :(

Em mới chơi, toàn đánh TTL, các bác cho em xin tí ý kiến với ạ?

net86
09-03-2014, 10:31 PM
Em hỏi ngu 1 tí. Em xài SB-600, có mua cục Bounce trắng trắng gắn vào đầu đèn, khi đánh thì màu mịn hơn tí, nhưng cảm giác yếu hơn :(

Em mới chơi, toàn đánh TTL, các bác cho em xin tí ý kiến với ạ?

- Đúng Bác à, gắn vào thì ánh sáng trở nên dịu (màu mịn) nhưng khg đi xa được (cảm giác yếu hơn). Nếu để chế độ TTL nó thường tự động đánh full công xuất bù vào cho đủ sáng, nhưng cũng có giới hạn khi mẫu xa hoặc không gian rộng. Mặt trái là đèn mau giảm thọ (Full).
- Mới chơi, hay chơi lâu thì TTL vẫn có hữu dụng riêng của nó (SB910 ~10tr).

NAM Nikonian
10-03-2014, 01:21 PM
- Đúng Bác à, gắn vào thì ánh sáng trở nên dịu (màu mịn) nhưng khg đi xa được (cảm giác yếu hơn). Nếu để chế độ TTL nó thường tự động đánh full công xuất bù vào cho đủ sáng, nhưng cũng có giới hạn khi mẫu xa hoặc không gian rộng. Mặt trái là đèn mau giảm thọ (Full).

À nhắc tới tuổi thọ, không biết có cách nào kiểm tra tuổi thọ đèn được không bác?
Và đèn thế nào thì hết tuổi thọ? Có bảo trì bảo dưỡng được không ạ?
Vì em mới mua cái đèn hàng used :|

net86
10-03-2014, 01:50 PM
À nhắc tới tuổi thọ, không biết có cách nào kiểm tra tuổi thọ đèn được không bác?
Và đèn thế nào thì hết tuổi thọ? Có bảo trì bảo dưỡng được không ạ?
Vì em mới mua cái đèn hàng used :|

- Thông thường thì dựa vào cảm quan nên có tính tương đối thôi Bác ạ.
- Xem chóa bóng có ngã vàng, hoặc dấu hiệu xi lại (mới keng khác thường).
- Xem ổ pin, hàng 2nd thường chút dấu trầy hoặc mờ do tháo lắp pin, bản lề nắp pin cũng chút mòn (trượt nhiều) ...
- Đế gắn hot shoe có dấu trượt nhẹ là chủ cũ ít sài ...
- ..........
- Nói chung hàng cũ thì nên cũ đều, nếu có chi tiết nào keng bất thường thì thận trọng ...

NAM Nikonian
10-03-2014, 03:20 PM
- Thông thường thì dựa vào cảm quan nên có tính tương đối thôi Bác ạ.
- Xem chóa bóng có ngã vàng, hoặc dấu hiệu xi lại (mới keng khác thường).
- Xem ổ pin, hàng 2nd thường chút dấu trầy hoặc mờ do tháo lắp pin, bản lề nắp pin cũng chút mòn (trượt nhiều) ...
- Đế gắn hot shoe có dấu trượt nhẹ là chủ cũ ít sài ...
- ..........
- Nói chung hàng cũ thì nên cũ đều, nếu có chi tiết nào keng bất thường thì thận trọng ...

Aha, đèn em mua cũ đều, mừng quá :))

Cảm ơn bác đã nhiệt tình hỗ trợ

Giờ chỉ mong em đèn cháy đều đặn và bình an :D

forever12800
12-03-2014, 10:18 PM
Thưa bác, cho e hỏi khi chụp ảnh chân dung ngoài trời có flash, có cần mua thêm bounce để gắn vào ko ah? Và bác có thể chỉ em set up chụp lấy mặt mẫu và BG khi có flash ko ah, vì e chụp lấy mẫu thì cháy BG, e gà nên các bác đừng chém em, e mới mua được sb 600 cũ nên chưa biết sử dụng thế nào cho đẹp hết, e cảm ơn bác!

yoko1910
13-03-2014, 04:59 AM
Thưa bác, cho e hỏi khi chụp ảnh chân dung ngoài trời có flash, có cần mua thêm bounce để gắn vào ko ah? Và bác có thể chỉ em set up chụp lấy mặt mẫu và BG khi có flash ko ah, vì e chụp lấy mẫu thì cháy BG, e gà nên các bác đừng chém em, e mới mua được sb 600 cũ nên chưa biết sử dụng thế nào cho đẹp hết, e cảm ơn bác!
E cũng gà mới cầm máy được 1 tháng cũng muốn có vài cái chia sẻ với bác như này.
Nếu chụp trong phòng bác có thể hạn chê đánh thẳng flash vào mặt mẫu, thay vào đó bác đánh vào góc tường hoặc trần để ánh sáng đôi vào mẫu cũng như xung quanh như thế sẽ làm ảnh sáng dịu hơn. ( ngoài ra bác nên sử dụng tản sáng để ánh sáng khuyếch tán rộng và dịu đi nhé).
Còn nếu có chân máy thì bác chọn chế độ snow chụp thử xem ( cái này hôm trước e nghịch thì thấy chụp ra cả mẫu và hậu cảnh đều rất ổn) cơ mà hơi mất thời gian.
Ngoài ra bác có thể kết hợp việc hi sinh 1 chút iso để làm sáng hậu cảnh phía sau mẫu.
Còn ngoài trời e mới chỉ dùng flash khi chụp ngược sáng e dùng flash để làm nổi khối chủ thể và bắt đứng chủ thể đang di chuyển nhanh . ( e có gắn thêm tản sáng luôn), e không biết bác chụp trong điều kiện ánh sáng như nào nên không biết để nói rõ :D
Còn trong chụp hợp chụp hoa hoét, tĩnh vật từ trên xuống trong không gian rộng e phải dùng tản sáng để chiến bác ạ, chứ chiều flash vào thẳng chủ thể thì cháy be bét, chổng ngược lên hoặc đánh xiên thì tối mù hoặc sáng một cách vô lý ở hậu cảnh.
Một chút chia sẻ kinh nghiệm non choẹt của e, có gì sai các bác chỉnh cho e với.
Thêm 1 câu hỏi nữa là flash của e sau khi đánh xong thường có mấy cái -- 2.4 hay -- 2.7 ...v....v.... không biết là gì thế ạ? có ảnh hưởng gì không hả mọi người.

net86
13-03-2014, 04:02 PM

- Ngoài trời ánh sáng thường mạnh, rất mạnh. Chụp ngược sáng thì flash fill cũng cần mạnh (rất mạnh!..)tương đương cho cân -> ít dùng bounce -> thêm flash off.
- Chụp xuôi sáng thì có lúc cần để xóa bóng đổ cằm, mũi ... bounce xóa dịu nhưng nếu GN đèn yếu đành phải đánh thẳng.
- Muốn lấy background thì phải "hy sinh" Mẫu. Chọn đo sáng Mettering Bác nhé, cảnh sẽ khg bị cháy, còn Mẫu (đen thui) đã có đèn cứu.

forever12800
15-03-2014, 05:48 PM
E cũng gà mới cầm máy được 1 tháng cũng muốn có vài cái chia sẻ với bác như này.
Nếu chụp trong phòng bác có thể hạn chê đánh thẳng flash vào mặt mẫu, thay vào đó bác đánh vào góc tường hoặc trần để ánh sáng đôi vào mẫu cũng như xung quanh như thế sẽ làm ảnh sáng dịu hơn. ( ngoài ra bác nên sử dụng tản sáng để ánh sáng khuyếch tán rộng và dịu đi nhé).
Còn nếu có chân máy thì bác chọn chế độ snow chụp thử xem ( cái này hôm trước e nghịch thì thấy chụp ra cả mẫu và hậu cảnh đều rất ổn) cơ mà hơi mất thời gian.
Ngoài ra bác có thể kết hợp việc hi sinh 1 chút iso để làm sáng hậu cảnh phía sau mẫu.
Còn ngoài trời e mới chỉ dùng flash khi chụp ngược sáng e dùng flash để làm nổi khối chủ thể và bắt đứng chủ thể đang di chuyển nhanh . ( e có gắn thêm tản sáng luôn), e không biết bác chụp trong điều kiện ánh sáng như nào nên không biết để nói rõ :D
Còn trong chụp hợp chụp hoa hoét, tĩnh vật từ trên xuống trong không gian rộng e phải dùng tản sáng để chiến bác ạ, chứ chiều flash vào thẳng chủ thể thì cháy be bét, chổng ngược lên hoặc đánh xiên thì tối mù hoặc sáng một cách vô lý ở hậu cảnh.
Một chút chia sẻ kinh nghiệm non choẹt của e, có gì sai các bác chỉnh cho e với.
Thêm 1 câu hỏi nữa là flash của e sau khi đánh xong thường có mấy cái -- 2.4 hay -- 2.7 ...v....v.... không biết là gì thế ạ? có ảnh hưởng gì không hả mọi người.

Vâng e cám ơn bác nhiều ah, e sẽ cố gắng vậy, vì e cũng ít có thời gian chụp nhiều nên cần học hỏi các bác nhiều lắm!
Theo e được biết khi để TTL với flash thì khi chụp nó sẽ tự động điều chỉnh độ sáng cho thích hợp. Flash của e cũng vậy, khi on M lên thì ko còn nữa.

- Ngoài trời ánh sáng thường mạnh, rất mạnh. Chụp ngược sáng thì flash fill cũng cần mạnh (rất mạnh!..)tương đương cho cân -> ít dùng bounce -> thêm flash off.
- Chụp xuôi sáng thì có lúc cần để xóa bóng đổ cằm, mũi ... bounce xóa dịu nhưng nếu GN đèn yếu đành phải đánh thẳng.
- Muốn lấy background thì phải "hy sinh" Mẫu. Chọn đo sáng Mettering Bác nhé, cảnh sẽ khg bị cháy, còn Mẫu (đen thui) đã có đèn cứu.
Em cám ơn bác net86. Tại vì e thường chụp chân dung với bạn bè lúc 10h sáng trở đi, nhưng chủ yếu trong bóng râm nên e chụp toàn cháy BG, để e thử theo cách của bác xem .:)

sigmapro88
22-09-2014, 11:11 PM
em cũng đang phân vân con này quá :D

haihx
09-06-2015, 03:43 PM
Mới tập tọe dùng flash, các bác cho em hỏi ngu:

- Cái miếng card màu trắng ở đầu đèn dùng để làm gì? Em đọc thì thấy là bounce card dùng để bounce, nhưng cần gì lôi nó ra mà cũng vẫn bounce được như thường đấy thôi?
- Cái nắp đèn ngoài tác dụng bảo vệ thì có chức năng tản sáng không? Em lắp nó lên thì thấy flash cũng lock lại ở 14mm y như lắp tản sáng vậy

thai.nikon
10-06-2015, 10:41 AM

- Cái miếng card màu trắng ở đầu đèn dùng để làm gì? Em đọc thì thấy là bounce card dùng để bounce, nhưng cần gì lôi nó ra mà cũng vẫn bounce được như thường đấy thôi?
- Cái nắp đèn ngoài tác dụng bảo vệ thì có chức năng tản sáng không? Em lắp nó lên thì thấy flash cũng lock lại ở 14mm y như lắp tản sáng vậy

1. Cái miếng card màu trắng ở đầu đèn dùng để làm gì?
a. Trong phòng có trần, khi bounce mà có thì sẽ thêm ánh sáng đi thẳng tới mặt, đẹp hơn xíu
b. Ngoài trời hoặc trần quá cao, bẻ nghiên 45 hoặc 60 độ tùy, kéo ra sẽ bounce được. Thật ra cái miếng này cũng có thể gọi là bounce card như mấy cái bounce card lớn hơn gắn rời, cũng chỉ để chửa cháy thôi. Ngoài trời mà ko miếng đó bạn bounce đi đâu ?

2. Cái nắp đèn đó khi lôi ra nó hiểu bạn đang chụp góc rộng cần ánh sáng phủ rộng để sáng đều khung hình, hạn chế sáng ở tâm mà rìa thiếu sáng.

Em chỉ hiểu đại khái vậy, còn hơn nữa nhờ anh em nào rành hơn bổ sung và chỉnh sửa dùm.

P/S: muốn chơi flash hỏi bạn hatcat141. vừa rành vừa nhiệt tình, trước có Jamesdo mà giờ ít thấy lên vnphoto

11002
10-06-2015, 10:57 AM

1. Đọc manual sẽ thấy: Bounce card, Catch eye ... Nói chung bạn chịu khó tìm hiểu nguyên tắc để vận dụng cho thích hợp,
Nó giúp phản xạ một phần AS và giúp tạo nguồn sáng phản xạ có diện tích rộng hơn 1 bóng flash

2. Diffuse: Tản sáng hay phân tán AS rộng ra hơn, mà đã rộng ra hơn tức là cho góc phủ sáng rộng, tương đương flash zoom = tiêu cự 14mm.

Lưu ý: Nguồn sáng rộng hơn này chỉ hiệu quả khi ở khoảng cách gần, còn khoảng cách xa > 5m mà không có tường hay trần bounce thì flash đánh trực tiếp hay có bounce card, diffuse sẽ không khác nhau.