PDA

View Full Version : Tư vấn: Mua máy in phun để in ảnh!

milkthanh
19-01-2010, 10:05 AM
Hôm vừa rồi ghé nhà anh bạn, thấy đang xài 1 máy in phun Epson và dùng giấy in chuyên dụng để in các ảnh hình thẻ cần lấy gấp, bìa CD-DVD, các ảnh 10x15cm, 13x18cm,.v.v… dùng hệ thống mực in liên tục bên ngoài, thấy chất lượng in khá đẹp gần như in ở Lap, tuy nhiên chi phí thì cũng gần bằng hoặc cao hơn in ở Lap nhưng các ảnh cần in gấp thì dùng như thế rất tiện lợi.

Thấy tiện và hay quá nên em tính mua 1 cái máy in phun epson R290 , vì nghe nói đầu kim của epson là rời chứ ko trên hộp mực như HP nên có thể khi hết mực zin có thể xài mực in liên tục bên ngoài để tiết kiệm chi phí, nhưng R290 này nghe nói ra đã lâu và hay lỗi khi xài hộp mực liên tục bên ngoài.

Các Bác nào có xài qua xin tư vấn cho em hiện giờ mua cái máy nào thì in ổn định, đẹp có hộp mực 6 màu và quan trọng là ổn định và bền khi xài với hộp mực in liên tục bên ngoài.

Chúc cả nhà vui!

TheAmateur
19-01-2010, 10:23 AM
Máy này đã lâu lắm rồi, trên website Epson đã không còn list. Trừ cái website bên Australia thì search google ra nhưng trang web thì đã xóa. Vì vậy anh mua dùng có vấn đề thì coi như là tiền đó khó lấy lại vốn rồi. Anh nên suy nghĩ lại xem.

tcn
19-01-2010, 11:37 AM
mình đang sử dụng epson Stylus Photo T60 in 6 màu, rất hài lòng.

yvp1011
19-01-2010, 11:41 AM
Máy in phun epson chất lượng giá cả rất phải chăng, em mua một cái máy nhỏ nó đáp ứng đủ nhu cầu và cùng với bộ mực rời -giá thành mực rất rẻ............ Tuy có một điều nếu ảnh gặp nước thì coi như hư các bác ah. http://phatdanh.blogspot.com/2009/09/may-in-mau-epson.html em thì mua ở đây, support rất tận tình và chu đáo

vtn
19-01-2010, 11:52 AM
Máy in phun Epson R230, R290 vẫn là những máy in phun 6 màu thông dụng ở thị trường Hà Nội. Giá khoảng 3.500.000đ.

R230 dùng bền hơn R290.

Bác chủ topic mà dùng không thường xuyên thì cẩn thận dễ bị hư đầu kim phun do tắc mực. Đưa vào hãng thay đầu kim thì gần bằng mua máy mới.

Nói chung dùng cho nhu cầu cá nhân thì nên dùng máy in ảnh selphy là tiện. Dùng máy in phun màu là để dành cho các bác có nhu cầu in thường xuyên ( cơ quan, kinh doanh dịch vụ )

casonic
19-01-2010, 12:25 PM
Bạn mua EPSON R280 in khổ A4 hoặc R1400 in khổ A3. Hai máy này được các dịch vụ in ở Lý Thái Tổ - Q10 - TpHCM sử dụng rất nhiều.
Mực in, giấy in không bị lem khi nhúng nước.
Giá thành in: 2000đ/tờ A4 ~ 2 tấm 13x18 (rẻ hơn so với LAB).
Mình làm nhà xong cũng mua một con R1400 để dùng.
Nhớ các model khác không bền bằng.

milkthanh
19-01-2010, 01:22 PM
Cám ơn các Bác cho ý kiến, nhất là cảm ơn Bác casonic đã đóng góp rất hợp ý em. Theo em tham khảo :
Máy in Epson R 230 (6 màu) 3.5tr
Máy in Epson R 280 (6 màu) 3,6tr
Máy in Epson R 1400 (6 màu) 7,9tr
Nhưng dòng R1400 in khổ A3 chắc ko cần thiết Và giá đầu tư khá cao.
Hiện nay theo em tham khảo có dòng Epson Artisan 50 Ink Jet Printer giá 3,6tr mới ra có thể thay thế cho dòng R280, nghe nói in rất nhanh đẹp và bền hơn, Bác nào có dùng qua xin cho em ý kiến với.

a_phung15
19-01-2010, 01:24 PM
Bạn mua EPSON R280 in khổ A4 hoặc R1400 in khổ A3. Hai máy này được các dịch vụ in ở Lý Thái Tổ - Q10 - TpHCM sử dụng rất nhiều.
Mực in, giấy in không bị lem khi nhúng nước.
Giá thành in: 2000đ/tờ A4 ~ 2 tấm 13x18 (rẻ hơn so với LAB).
Mình làm nhà xong cũng mua một con R1400 để dùng.
Nhớ các model khác không bền bằng.

Có ý kiến tí.
Về máy :(6màu)
Nếu sử dụng A4, thì R230 là lựa chọn hoàn hảo nhất:
- Thứ 1, do sử dụng chip Reset cũ nên ít lỗi và ít tốn mực hơn.(R280 chip reset chưa tối ưu nên hay lỗi và thảy mực dư ra ngoài rất nhiều)
- Thứ 2, Độ bền của máy khó máy nào bằng.
Còn A3, đến thời điểm hiện tại đúng là Photo 1400 chưa có đối thủ.
Về mực in:
- Nếu sử dụng mực dura chính hãng thì quên chip reset hay chuyện lem nước của bản in.Vì mực có khả năng kháng nước.(Dư tiền thì chơi loại này)
- Nếu sử dụng mực in liên tục thì chia ra 2 loại:
+ Mực nước: chi phí thấp (25k/ bình 100ml ( 6 màu là 150k).In khoảng 800 bản A4 tràn nền(có thể hơn)), màu in đẹp, không bền (lem nước,bay màu) nếu in giấy thường.Nếu sử dụng giấy thuốc (photo glossy,hàng TQ 25k/ xấp 20 tờ 230gms) thì khỏi lo lem nước vì đó là giấy kháng nước.
+ Mực pigment,dura( cái này hok nên dùng vì dễ tắc đầu phun):giá khá cao (50k/ bình 100ml). Mực kháng nước nên in đc hầu hết các chất liệu giấy.Độ bền màu cao.
*Lưu ý nếu ít in thì hok nên mua máy in phun, vì để lâu dễ khô mực gây tắc đầu phun.Nếu in kha khá,1 tuần 1 lần, hoặc 2-3 ngày 1 lần ( lâu ngày hok in thì mở máy lên quét đầu phun) thì đây là lựa chọn kinh tế nhất.
-Tính ra giá cho 1 bản in A4 tràn nền trên giấy photo glossy định lượng 230gms( giống giấy bóng trong lab) bao gồm : mực+ hao mòn máy+ điện+giấy... chưa đến 5k

echop
19-01-2010, 01:29 PM
Bộ tiếp mực bên ngoài giá bao nhiêu vậy bác?

a_phung15
19-01-2010, 02:13 PM
Bộ tiếp mực cho Epson photo R210 - R230 - R260 - R270- R280 -R290 - R310 - R350 - R390 - RX510 - RX630 - RX650 ,.. Bao gồm 6 bình mực ngoài 600ml (mực nước mỗi bình 100ml), 6 cartridge, IC tự động reset mực giá 550,000 VND
Tìm hiểu thêm ở đây:
http://cisbaotin.com/index.php
Cty và nhà mình hiện sử dụng hệ thống máy in gắn bộ tiếp mực liên tục ở đây.

milkthanh
19-01-2010, 02:34 PM
Bài của Bác a_phung15 rất giúp ích em nhiều lắm, thank Bác rất nhiều!
Sẵn Bác cho em hỏi luôn mực pigment có thể in trên giấy couche, nhưng phải kết hợp với phủ bóng thì ảnh sẽ bền màu cũng như sáng đẹp hơn. Nhưng phủ bóng bằng cách nào?Bằng dung dịch hay ép nhựa, hay….em chưa hiểu cách phủ bóng theo cái link này của Bác đưa
http://cisbaotin.com/index.php?module=productdetail&cat=17&subcat=14&id=275

Nhưng mực pigment dễ làm tắt đầu phun thì em ko sợ rồi, vì em in nhiều và liên tục, mà hiện nay có dung dịch ngâm đầu phun nên yên tâm hơn, Bác có kinh nghiệm về dung dịch ngâm đầu phun này xin chia sẻ kinh nghiệm giùm ạ!

mt37
19-01-2010, 03:23 PM
Oài nhà em có 2 cái bị hỏng kìa. Dùng chả được mấy mà suốt ngày tắc. Mang ra hàng in cho lành bác ạ.

NikonDigital
19-01-2010, 03:59 PM
Cho em ké tí in khổ A2 thì dùng máy in nào tốt

a_phung15
19-01-2010, 04:31 PM
Bài của Bác a_phung15 rất giúp ích em nhiều lắm, thank Bác rất nhiều!
Sẵn Bác cho em hỏi luôn mực pigment có thể in trên giấy couche, nhưng phải kết hợp với phủ bóng thì ảnh sẽ bền màu cũng như sáng đẹp hơn. Nhưng phủ bóng bằng cách nào?Bằng dung dịch hay ép nhựa, hay….em chưa hiểu cách phủ bóng theo cái link này của Bác đưa
http://cisbaotin.com/index.php?module=productdetail&cat=17&subcat=14&id=275

Nhưng mực pigment dễ làm tắt đầu phun thì em ko sợ rồi, vì em in nhiều và liên tục, mà hiện nay có dung dịch ngâm đầu phun nên yên tâm hơn, Bác có kinh nghiệm về dung dịch ngâm đầu phun này xin chia sẻ kinh nghiệm giùm ạ!

Phủ bóng có nhiều cách: ép nhiệt bằng decal trong,ép nhiệt bằng plastic (loại ép giấy tờ), cán bằng màng plastic (loại cuộn)...Bạn xem thêm phần dụng cụ sau in.
Nếu bác in thường xuyên thì khỏi lo chuyện tắc nghẽn, hok nên wan tâm vào dung dịch ngâm đầu phun làm gì. Máy in phun rất lạ, càng in nhiều bản in càng đẹp.

123kts
26-01-2010, 10:04 PM
thêm tí
bộ mực liên tục giá 140.000đ - 180.000đ tùy chổ bán.
máy bền hay không là do người sử dụng.
mực 160.000đ/01 lit
đã dùng qua c87, r230, r280, r290, 1390, 1400 chỉ có em c87 là chuối, còn tất cả tốt
khi sử dụng Epson các bác chú ý:
- mua hệ thống liên tục về tự lắp (như cơm bình dân )
- nên cho mực vào 50% bình liên tục (không nên cho đầy)
- lôi ống mực thải cho vào chai trà xanh
- biết lia máy khi gặp sự cố nghẹt mực (100% lia là hết nghẹt)
- máy in nhiều quá (khoảng 06 lit mực) báo bộ đếm đầy phải tải phần mềm về riset lại máy, không tải được thì ra cửa hàng mua 15 nghìn 1 đĩa.
.................... nói hết mai mốt khỏi hành nghề là toi.......
chúc các bác thành công.
ai có vấn đề với Epson đt mình giúp cho 0982599938

SilverSeraph
27-01-2010, 09:31 AM
Tiện thể đang có topic về máy in các bác tư vấn cho em với.
Em có cái máy Epson RX590 để lâu ko dùng chắc là bị bụi và tắc mực. Hiện mực cũng đã hết. Bác nào biết chỗ bảo dưỡng + thay mực (loại dùng bên ngoài giống các hàng in) uy tín ở Hà Nội chỉ em với ạ.

maidung
28-01-2010, 07:58 PM
Về máy in EPSON chắc xin Bác 123KTS tư vấn dùm nên chọn R230 hay R280 khi dùng bộ mực liên tục. Còn hiện nay có thêm máy R260 nửa, không biết có điểm gì khác biệt không? Xin cám ơn bác 123KTS.

banhmitrung
25-05-2011, 01:28 PM
Các bác ơi mình cũng có ý đầu tư 1 em máy in để phục vụ nhu cầu tự sướng không thường xuyên. Nhờ các bác tư vấn hộ xem em máy in nào ngon để mình in ở nhà. Khổ A4 thôi chứ chả cần đú A3 làm gì đâu ạ. Cảm ơn các bác nhiều.

À tầm giá mình định <5tr thôi

hdphoto
25-05-2011, 08:22 PM
các bác cho em hỏi mua mực ở đâu mà rẻ thế.
em hỏi bên Bảo Tín, mực inkmate 35k/100ml. Em đang dùng t50, mực pigment, họ bán 120k/100ml. mỗi lần clear đầu phun heo mực quá.
chắc em chuyển qua dùng mực ink mate hay inktec, em chỉ sợ lem hay bay màu. Bác nào có kinh nghiệm vui lòng chia sẻ chút ạ!
em hay in ảnh thẻ photo glossy

LTH MCMLXXXIII
25-05-2011, 08:44 PM
Em cũng đã từng lăn tăn một em R230. Cảm giác sướng lắm các bác ạ. Mình có thể canh chỉnh sáng tối, tương phản, màu sắc... để bản in chính xác với những gì mình thấy trên màn hình. Nói thật, khi ảnh được in ra, mình nhìn còn ưng ý hơn là mang tới lab vì độ chính xác của màu sắc, ánh sáng được mình trực tiếp kiểm soát.
Nhưng mặt khuyết của vấn đề đó là đầu phun của máy. In khoảng 1000 lần là đầu phun bắt đầu mòn và ảnh dần xuất hiện sọc ngày một rõ hơn, mòn ở màu nào thì trên ảnh màu đó sẽ bị sọc. Thay đầu mới thì giá khoảng $100. Thế nên em góp ý các bác là mua máy in chỉ lợi về mặt tiện dụng, còn tính về phương diện kinh tế, nếu mình k làm dịch vụ mà chỉ ở mức gia đình thì k có khấu hao nỗi đâu.

tattoo
26-05-2011, 07:29 PM
Em cũng đã từng lăn tăn một em R230. Cảm giác sướng lắm các bác ạ. Mình có thể canh chỉnh sáng tối, tương phản, màu sắc... để bản in chính xác với những gì mình thấy trên màn hình. Nói thật, khi ảnh được in ra, mình nhìn còn ưng ý hơn là mang tới lab vì độ chính xác của màu sắc, ánh sáng được mình trực tiếp kiểm soát.
Nhưng mặt khuyết của vấn đề đó là đầu phun của máy. In khoảng 1000 lần là đầu phun bắt đầu mòn và ảnh dần xuất hiện sọc ngày một rõ hơn, mòn ở màu nào thì trên ảnh màu đó sẽ bị sọc. Thay đầu mới thì giá khoảng $100. Thế nên em góp ý các bác là mua máy in chỉ lợi về mặt tiện dụng, còn tính về phương diện kinh tế, nếu mình k làm dịch vụ mà chỉ ở mức gia đình thì k có khấu hao nỗi đâu.

Tôi có cái máy in R230 in hơn 3 năm nay rồi. Tôi dùng để in cho công việc còn in ảnh là phụ. Tôi phải in hơn 10.000 bản rồi. Chứ 1000 bản như bác thì ít quá. Gần đây máy bị hỏng rồi đang định thay máy mới. Tôi dùng bị đứt mất cái dây curoa kéo cái đầu in ấy.

In ảnh bằng máy in phun màu để ảnh một thời gian thì bị mờ màu. Nếu muốn để lâu thì phải ép Plastic.

Tôi dùng các loại máy in màu 8 năm nay rồi nên biết rõ về nó. Các bác phải in ít nhất 1 lần/ tuần nếu không muốn nó bị khô mực ở đầu phun và bị hỏng. Bác nhớ nhé. Không có gì in thì cũng cứ cố tìm cái gì đó để in. Nếu không là hỏng.

Còn nếu đầu in bị hỏng thì không nên thay đầu mới mà mua máy mới còn hơn.

mustachu
19-07-2012, 10:20 PM
Hiện tại em định sắm 1 cái epson artisan 1430 để in ảnh ở nhà thì con này có hay bị hỏng vặt không ah? Bác nào đã dùng dòng 1400 tư vấn cho em với tại em định order trên mạng mà chỉ sợ về Việt Nam dùng nó dở chứng thì toi :down:

123kts
20-07-2012, 12:33 AM
Hiện tại em định sắm 1 cái epson artisan 1430 để in ảnh ở nhà thì con này có hay bị hỏng vặt không ah? Bác nào đã dùng dòng 1400 tư vấn cho em với tại em định order trên mạng mà chỉ sợ về Việt Nam dùng nó dở chứng thì toi :down:

Mình từng dùng qua dòng epson 1390 và 1400 đây là dòng in được khổ giấy A3 của epson, nó rất tốt đối với NGƯỜI BIẾT SỬ DỤNG
Nếu bạn dùng mực chín hãng thì máy nào cũng như nhau không khác biệt nhiều, còn nếu bạn dùng mực nạp thì máy bền hay không là do người sử dụng và người sửa chúng.
Dòng 1400 thì dùng rất tốt tuy chỉ là in chậm và hệ thống lấy giấy mau mòn còn lại là ok hết.
Theo như cách bạn hỏi thì mình khuyên bạn nên mua hàng ở VN nếu bạn dùng mực nạp.
Khi nào có thời gian thì mình viết một bài về máy in phun cho các bạn tham khảo.

mustachu
20-07-2012, 11:28 AM
Mình từng dùng qua dòng epson 1390 và 1400 đây là dòng in được khổ giấy A3 của epson, nó rất tốt đối với NGƯỜI BIẾT SỬ DỤNG
Nếu bạn dùng mực chín hãng thì máy nào cũng như nhau không khác biệt nhiều, còn nếu bạn dùng mực nạp thì máy bền hay không là do người sử dụng và người sửa chúng.
Dòng 1400 thì dùng rất tốt tuy chỉ là in chậm và hệ thống lấy giấy mau mòn còn lại là ok hết.
Theo như cách bạn hỏi thì mình khuyên bạn nên mua hàng ở VN nếu bạn dùng mực nạp.
Khi nào có thời gian thì mình viết một bài về máy in phun cho các bạn tham khảo.

Thanks bác đã tư vấn, em mua máy in để sử dụng ở nhà nên cũng định sử dụng mực in chính hãng chữ cũng không dùng mực nạp.
Theo bác thì em nên mua 1390 ở VN hay order 1430 về ah? Tại em thấy con artisan 1430 date mới hơn nên không biết có cải tiến gì không. Tất nhiên trong quá trình sử dụng em cũng có vệ sinh đầu phun theo định kì.

KhoKho129
20-07-2012, 04:03 PM
Thế em muốn mua máy in để in các ảnh mình chụp để lưu niệm lại, chả cần phải A4, size ảnh bình thường thôi thì mua máy nào hả các bác

123kts
20-07-2012, 04:54 PM
Thanks bác đã tư vấn, em mua máy in để sử dụng ở nhà nên cũng định sử dụng mực in chính hãng chữ cũng không dùng mực nạp.
Theo bác thì em nên mua 1390 ở VN hay order 1430 về ah? Tại em thấy con artisan 1430 date mới hơn nên không biết có cải tiến gì không. Tất nhiên trong quá trình sử dụng em cũng có vệ sinh đầu phun theo định kì.

bạn nên mua ở việt nam, thứ này ship về tiền ship + thuế cũng vở mồm.
1390 chỉ có chức năng in thông thường, khôn có in nhãn đĩa hay in từ usb...
bạn nên mua Canon iX7000 hơn con epson về mọi mặt
nếu bạn cần mua hàng chính hãng giá tốt nhất việt nam thì mình có thể giúp.

Thế em muốn mua máy in để in các ảnh mình chụp để lưu niệm lại, chả cần phải A4, size ảnh bình thường thôi thì mua máy nào hả các bác

nhu cầu của bạn thì epson có T60 dùng được đó bạn.

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=135084

mustachu
20-07-2012, 08:52 PM
bạn nên mua ở việt nam, thứ này ship về tiền ship + thuế cũng vở mồm.
1390 chỉ có chức năng in thông thường, khôn có in nhãn đĩa hay in từ usb...
bạn nên mua Canon iX7000 hơn con epson về mọi mặt
nếu bạn cần mua hàng chính hãng giá tốt nhất việt nam thì mình có thể giúp.
Thanks bác nhiều, đã PM cho bác :food_smile: