PDA

View Full Version : Kỹ thuật Photoshop nào bạn quan tâm nhất

xichlo
14-03-2005, 10:46 AM
Để tiện hướng dẫn cho mọi người trong loạt bài về Photoshop cho các nhà nhiếp ảnh. Xin mọi người cho biết là mình quan tâm đến technique nào nhất.

Mời mọi người vote, dựa vào votes, chúng ta sẽ biết technique nào được quan tâm nhất để rồi sẽ có bài hướng dẫn về technique đấy. :p

Thân
XichLo

Guest
14-03-2005, 10:52 PM
xxx

KhoanTuong
15-03-2005, 01:54 AM
vậy ra hai cái vote một của bác, một của em,, chỉ em cái đó nhé,,

xichlo
15-03-2005, 12:00 PM
2 bác đừng lo để tổng kết vote xong thể nào cũng có quả thẩm mỹ viện tẩy da , cắt mắt, mài răng và khám tổng quát cho 2 bác. :D

XichLo

apham
15-03-2005, 01:20 PM
Em thì chỉ muốn bác chỉ cho em làm cái frame cho bức ảnh thôi. Làm thế nào mà trông PRO và không làm hỏng bức ảnh. Trước nay em chỉ biết làm canvas size thôi (chuối nhỉ)!!!

mailer
15-03-2005, 02:00 PM
hê hê, Mailer biết 1 ít bí kiếp tẩy trắng da, làm liền sẹo, phẫu thuật các bộ phận mắt, mũi, ngực... Bác nào có quan tâm thì hôm nào mang Model ra 39 em giải quyết cho, à quên mang hình chứ. :rolleyes:

nicky7803
15-03-2005, 02:26 PM
Bác XL ui. Thế thì chừng nào mới tổng kết votes. Em sốt ruột wa'. Chiêu nào cũng đáng học hỏi cả

loayhoay
15-03-2005, 03:25 PM
Bác Apham : tạo frame bằng Canvas size đâu có "chuối" ????

TheAmateur
15-03-2005, 04:54 PM
Anh Dương, tôi có làm một số Photoshop Actions để làm mấy cái frame thường dùng. Hôm sang California bác không nói tôi chỉ cho cách làm. Tôi có 4 loại frame hay dùng đã làm action, anh có muốn tôi e-mail cho anh. Nếu có người muốn tôi cũng có thể xung phong làm một cái hướng dẫn làm Photoshop Action.
;)

apham
15-03-2005, 05:25 PM
Hay quá anh Nhân ui, vậy nếu được thì anh hướng dẫn luôn trên đây đi. Nhiều anh em SGPB còn ABC về PS lắm.

Guest
15-03-2005, 05:28 PM
Bác nào không chê frame 3D chuối và sến thì tôi gửi cho nguyên 1 phần mềm, dùng dễ dàng, insert chữ vào cũng dề chứ không lằng nhằng như PS.

sicily198x
15-03-2005, 06:47 PM
Hay quá anh Nhân ui, vậy nếu được thì anh hướng dẫn luôn trên đây đi. Nhiều anh em SGPB còn ABC về PS lắm.

A Dương nói thế thì em tủi thân lắm ! Em toàn phải nhồi nhét PS đến mức giả tạo cả hình :o . Hình anh em SG chụp rất xuất sắc ! Hay là do ăn nhau ở chủ đề nhỉ :rolleyes: ...
- Em vẫn quan tâm đến vấn đề B&W ở photoshop. Nhiều lúc coi Pbase thấy hình convert quá đẹp - email hỏi khổ chủ về bí kíp nhưng chưa bao giờ được câu trả lời chỉ dẫn tử tế :D . Toàn bảo là vào chỉnh saturation về -100 :p . Hay quá !

xichlo
15-03-2005, 10:59 PM
:D , hiện nay Convert Black and White đang dẫn đầu, đợi vote thêm tí nữa rồi chúng ta sẽ có bài giới thiệu B&W how to.

Thân
XichLo

KhoanTuong
15-03-2005, 11:18 PM
vậy các bác chỉ hết đi,, nhưng cái nào vote trước thì , chỉ trước,, hihi,, anh NS ơi,, cho em xinh cái vụ frame 3d của anh nhé,, đa tạ sư phụ

TeddyLoves
16-03-2005, 03:11 AM
photoshop thì em biết cũng kha khá. để xem có giúp đc gì ko

xichlo
16-03-2005, 09:59 PM
Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình tham gia và góp một tay, chắc chắn phải nhờ các bác viết bài để hướng dẫn anh em.
POLL có lẽ sẽ được tổng kết trong 1-2 ngày nữa các bác nhé. :D

XichLo

photoshop thì em biết cũng kha khá. để xem có giúp đc gì ko

TheAmateur
16-03-2005, 10:33 PM
Tôi nghĩ tôi xung phong viết một cái hướng dẫn create PS action như đã hứa.
Cũng đề nghị anh em để tiện theo dõi:
1. Mình chia nhau ra viết để không bị trùng lặp theo lối xung phong.
2. Khi nào thấy mình có method hoàn toàn khác thì làm một cái method khác để người dùng tự chọn cách dùng phù hợp với thị hiếu người đó.
3. Nếu thấy method của người khác thiếu hay cần bổ xung thì chỉ cần gửi phần bổ xung.

xichlo
17-03-2005, 09:00 AM
Cảm ơn bác TheAmateur quá, sắp có chiêu PS mới rồi.

xichlo
18-03-2005, 03:44 AM
Thưa các bác, Voting cho Black and White convertion là được nhiều vote nhất. Do đó bài đầu tiên sẽ là B&W convertion. Mong các bác tham gia và đóng góp kinh nghiệp của mình nhé.

Thân
XichLo

tdnguyen
28-03-2005, 04:59 PM
cho minh hoi mot chut !!! Minh chup bang lens nikon AF-S 18-70mm o 17mm hinh may toa nha bi nghieng , Minh tim trong distortion filter cua PS thi ko thay .
Vay muon chinh lai cho may toa nha khong nghieng nua thi dung cach nao don gian nhat , cach nao hieu qua nhat (vi minh ko co tien de mua lens wide angle xin ).

Thanks.

Chickenpox
28-03-2005, 05:31 PM
Hey bác tdnguyen, đọc quy định của admin chưa?, sao ko post sang một topic mới.

Tớ biết ba giải pháp:
- Khỏi cài cúm gì hết, trong PS tăng canvas lên 50% rồi dùng PS filter\distort\spherize tự lò dò chỉnh các thông số trong đó.
- Dùng ptlens plugin của ePaperPress, hoàn toàn miễn phí (bác search google ra ngay), mì ăn liền, kết quả cũng rất tốt.
- Dùng DxO Optics (dxo.com), đắt vãi xx (cỡ $120 gì đó cho Body D70 + Kit lens), cái này không cần Photoshop & chạy chậm nhưng chỉnh chính xác tuyệt đối (ngoài ra còn fix luôn viggnetting & CA, cải thiện ảnh thêm chút xiếu). Không hiểu nó có cài được trên nhiều máy ko, để tớ nhờ bọn cty thử, nếu ok tớ share cho (thực ra cái này cũng chỉ có ý nghĩa khi chụp nội thất + architecture, còn thì chỉ mất thời gian).

Regards,
Hoang

tdnguyen
29-03-2005, 06:32 PM
thank for sharing !!!
Minh se doc lai quy dinh cua admin khi post !!!

cuulong1983
28-04-2005, 08:05 PM
mình quan tâm nhất là chỉnh màu sắc bức ảnh lại
thanks

Ravine_79
11-05-2005, 01:34 PM
Em chỉ thích chụp mẫu thôi nên đương nhiên là: xoa má, đánh răng, kỳ cọ cho đẹp rồi ! Chứ B&W dễ ẹt, cứ channel mixer nhìn từng kênh RGB mà ngồi kéo, thì đẹp ngay ! Desaturate chứ Sicily nói thì hơi bị ... căn bản quá. Bác XL mở thẩm mỹ viện đi thôi.

HoangCT
13-06-2005, 08:09 PM
Chào Bac TheAmateur
Xin bac chỉ cho chúng em cách làm Frame, va set up trong Action,
Da ta

11002
17-07-2005, 07:32 PM
Chào Bac TheAmateur
Xin bac chỉ cho chúng em cách làm Frame, va set up trong Action,
Da ta

Tôi tìm giúp Bạn link bài viết của Anh TheAmateur:http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=95
Chúc thành công.

manhngo
02-08-2005, 10:26 PM
co ai giup minh chuyen sang b&w bang ps khong

jerry
14-09-2005, 12:22 PM
Em có thắc mắc chút : tại sao chuyển sang B&W lại khó thế ạ? Trong PS ta có thể dùng Desaturate hay chuyển sang chế độ Gray Scale cũng được mà :) . Chuyển như vậy nó bị làm sao phải không ạ?
Sorry các bác vì câu hỏi ngớ ngẩn nha. Em là newbie trong này mà. Em dùng PS nhiều nhưng mà chuyển ảnh thành B&W cũng chỉ dùng mấy chiêu ở trên thôi :D !

loc dalat
24-09-2005, 11:56 PM
ky thuat nen quang tam nhat la truong trich convert file raw tren photoshop, de co duoc tam hinh chuan nhat.

TheAmateur
25-09-2005, 09:20 AM
Em có thắc mắc chút : tại sao chuyển sang B&W lại khó thế ạ? Trong PS ta có thể dùng Desaturate hay chuyển sang chế độ Gray Scale cũng được mà :) . Chuyển như vậy nó bị làm sao phải không ạ?
Sorry các bác vì câu hỏi ngớ ngẩn nha. Em là newbie trong này mà. Em dùng PS nhiều nhưng mà chuyển ảnh thành B&W cũng chỉ dùng mấy chiêu ở trên thôi :D !
jerry, người Mỹ có câu :"câu hỏi ngu nhất là câu hỏi mà không chịu hỏi" còn lại đa số các câu hỏi đều có lý.
Khi PS chuyển tone ra B&W thường máy móc làm việc theo quy trình không có uyển chuyển, nếu có 2 màu các nhau trên ảnh màu mà cùng sắc độ xám thì khi chuyển ra sẽ dể lẩn vào nhau ... là 1 ví dụ. Vì lý do này và 1 số lý do khác như cân bằng về tỷ lệ trắng/đen/xám nên chuyển qua B&W mà muốn đẹp thì phải có tý công sức chứ không phải lúc nào cũng dựa vào mấy cái có sẳn của PS được đâu.

manhngo
25-09-2005, 07:53 PM
cho hoi co cach nao dung phan mem de Sharpen mot cach pro khong .do net cao ma khong bi nhieu Hột không

manhngo
25-09-2005, 08:05 PM
các bác có thể chỉ em dung shapen một cách hiệu qủa không chứ canon 20d cai shapen của nó không cao lắm khi chụp mod ngoái trời.

fumro
10-01-2006, 03:25 PM
tdnguyen: hình bị méo do góc rộngng nếu ít thì có thể chỉnh lại bằng chức năng free transform của PS. Cách này không sửa được các cạnh bị cong đâu. Đại loại là làm thế này:
- open file cần chỉnh sửa
- chọn toàn bộ khung hình(ctrl+A)
- kích hoạt lệnh Free Transform (ctrl + T)
- Giữ phím ctrl khi kéo các note ở 2 góc trên hoặc 2 góc dưới (tùy loại biến dạng) cho tới khi nào vừa ý thì nhấn Enter để kết thúc
Đây là cách đơn giản nhất dành cho những trường hợp đơn giản nhất :D và không phải lúc nào cũng xài được. Hy vọng có ích cho mọi người:D
Chúc các bạn thành công.

Còn về chúc năng PS mình yêu thích ư? Mình quan tâm đến tinh chỉnh màu sắc, sắc độ, và chuyển ảnh đen trắng. Nói chung là quan tâm đến tổng thể trước, chi tiết như da dẻ, răng cộ, mắt mũi... từ từ học cũng được, mỗ người 1 cách mà. Chi tiết rõ ràng mà tương phản, tông màu không đẹp thì cũng chả thích.

nguyen huu hanh
01-02-2006, 04:30 PM
các bác có thể chỉ em dung shapen một cách hiệu qủa không chứ canon 20d cai shapen của nó không cao lắm khi chụp mod ngoái trời.
Anh có thể tạo riêng một topic mới , anh em có thể giúp được anh phần nào .

pnghi
29-06-2006, 04:42 PM
Bác nào không chê frame 3D chuối và sến thì tôi gửi cho nguyên 1 phần mềm, dùng dễ dàng, insert chữ vào cũng dề chứ không lằng nhằng như PS.
Xin chào,
Có thể gửi cho mình không, mình tìm mãi các chương trình làm frame nhưng chẳng có nào vừa ý cả.
Cám ơn rất nhiều

oforu
29-06-2006, 05:04 PM
bác nào biết cách (hay biết link nào chỉ cách) tẩy mụn, làm da mặt người mẫu min màng hơn trong PS chỉ em với.

Cảm ơn nhìu nhìu.

sohoa
17-08-2006, 03:04 PM
cho hoi co cach nao dung phan mem de Sharpen mot cach pro khong .do net cao ma khong bi nhieu Hột không
Bác sử dụng thông số như thế nào trong PS ?Em đã dùng nhiều phần mềm nhưng cuối cùng cũng quay về với PS :gathering

chlcamau
19-08-2006, 12:03 PM
Em là thành viên mới em không rành về PTS nhưng em thấy các bác bàn luận em cảm thấy nôn nao quá thú vị lắm. các bác nào có gì hay chỉ em với á.
__________________________________________________ _________
()^^()

Trần thế là chổ tạm nương
Cũng như quán trọ ở ven đừờng
Mỗi người là khách dừng chân tạm
Rồi sẽ đi về chốn viễn phương.
----O0------O0--------O00-----

cocon
14-09-2006, 06:10 PM
cacs pc owi cho em tis kinh nghieemj. Trong PS làm thế nào tách hình phức tạp như mái tóc có tóc rối, hay bộ lông chó xù mà không mất chi tiết

sohoa
19-09-2006, 01:14 PM
cacs pc owi cho em tis kinh nghieemj. Trong PS làm thế nào tách hình phức tạp như mái tóc có tóc rối, hay bộ lông chó xù mà không mất chi tiết
Cái này Bác dùng Mask 3Pro thì hiệu quả hơn!Nó là plugin dùng trong PS

PiNa
08-12-2006, 11:21 AM
em cũng hay dùng USM và 1 số cách color crrection (ở vote chưa thấy nói đến). còn làm mịn da, tẩy mụn thì thỉnh thoảng nghịch vì nó cũng ko khó lắm.Còn tách ghép đối tượng thì có khi nó lại thiên sang phần sáng tạo rùi, cái này đòi hỏi phải làm việc với các kỹ thuật selection nhiều hơn.em hiểu bit hạn chế, các bác có j bổ xung thêm cho fong phú nhé.

chips
18-12-2006, 08:45 AM
em muốnchuyển background cho ngươì mẫu mà sao khó quá các bác ui!! hixhix!! như đánh vật ấy ạ! giúp em với

phandungcuong
18-01-2007, 12:55 PM
Bác nào có kinh nghiệm xử lý da sáng và mịn thì mách em với!
Cảm ơn lắm lắm!

TheAmateur
18-01-2007, 01:04 PM
Bác nào có kinh nghiệm xử lý da sáng và mịn thì mách em với!
Cảm ơn lắm lắm!

Mời anh vào phần kỹ thuật PS xem các bài hướng dẫn của anh hafoto.

implosion
31-01-2007, 11:48 AM
Xóa tẩy mụn người mẫu lên đầu rồi kìa bác Xichlo ơi hihi . Em là em cứ check hết đấy, vì kĩ thuật nào cũng muốn học hỏi cả haha. Chờ bài tutorial đầu tiền của các bác .

tôm tép
01-02-2007, 10:39 PM
xin hỏi là đã có bài chuyển B&W bằng PS chưa ạ? Em đang bí phần này.

phandungcuong
07-02-2007, 04:23 PM
Em mới học nên chẳng biết cái nào khó nhất cả. Chỉ biết mỗi việc tách hình phức tạp ra là khó thôi. Em học mãi mà thấy mấy bác chỉ toàn VD những hình đơn giản, màu sắc phân biệt rõ ràng, chứ mấy cái khó khó chẳng thấy đâu. Bác giúp em với! Cảm ơn bác nhiều!

TheAmateur
08-02-2007, 01:32 AM
Xóa tẩy mụn người mẫu lên đầu rồi kìa bác Xichlo ơi hihi . Em là em cứ check hết đấy, vì kĩ thuật nào cũng muốn học hỏi cả haha. Chờ bài tutorial đầu tiền của các bác .

implosion, các bài tẩy mụn đã có nhiều trong phần kỹ thuật PS và các bài của anh hafoto, mong bác tìm lại nhe.
Nếu tìm không ra PM cho tôi, tôi sẽ tìm đưa link cho.

TheAmateur
08-02-2007, 01:33 AM
xin hỏi là đã có bài chuyển B&W bằng PS chưa ạ? Em đang bí phần này.

Phần chuyển B&W có nhiều anh em bàn tới lắm rồi. Bác chịu khó tìm lại nhé.
Nếu tìm không ra thì tôi viết bài khác tổng hợp.

TheAmateur
08-02-2007, 01:36 AM
Em mới học nên chẳng biết cái nào khó nhất cả. Chỉ biết mỗi việc tách hình phức tạp ra là khó thôi. Em học mãi mà thấy mấy bác chỉ toàn VD những hình đơn giản, màu sắc phân biệt rõ ràng, chứ mấy cái khó khó chẳng thấy đâu. Bác giúp em với! Cảm ơn bác nhiều!

phandungcuong, phần nguyên tắc tương đối giống nhau, khi người ta viết bài thì lấy hình đơn giản để dễ minh họa, khi làm bác cứ theo thế mà làm. Còn kết quả thì tùy sự kheó léo của mỗi người thôi.

anhhang
08-02-2007, 05:28 AM
Em hay dùng kỹ thuật Open, save, resize, sharpen, blur nhất :D

ngaykhongem
25-05-2007, 01:10 PM
Các bác ơi! Có bác nào ở đây có bộ Video Giáo trình Photoshop bằng tiếng Việt không, làm ơn share cho em với. Em xin cảm ơn nhiều ạ.

namdude
10-11-2007, 05:47 PM
Em thấy tách tóc ra khỏi nền hoa lá là phức tạp nhất.Bác nào có tut day tách thì post lên cho anh em học hỏi đi ạ

tititititi
07-12-2007, 08:15 AM
cho minh hoi mot chut !!! Minh chup bang lens nikon AF-S 18-70mm o 17mm hinh may toa nha bi nghieng , Minh tim trong distortion filter cua PS thi ko thay .
Vay muon chinh lai cho may toa nha khong nghieng nua thi dung cach nao don gian nhat , cach nao hieu qua nhat (vi minh ko co tien de mua lens wide angle xin ).

Thanks.

Để chỉnh ảnh bị nghiêng ngả, méo mó Bạn dùng DCE tools for PS là nhanh nhất . DL miễn phí trên mạng

Việt Hương P.R
19-01-2008, 09:50 PM
E muốn bít cách làm hiệu ứng gân nổi cho Khung ảnh ! Hỏi khắp rùi mà ko ai chịu trả lời !
Huhuhu

Vào box Hỏi làm Frame của em nha ! Giúp Em làm Frame nha !

NguaHoang
18-03-2008, 03:21 AM
em thì thắc mắc cách nào chuyển màu những tấm hình thành những tông màu độc đáo ( ví du : màu ngà cũ cũ ...) và cách xài mask . Có bác nào biết giúp em nhé . thx

ufo
18-03-2008, 05:08 AM
Em quan tâm đến kỹ thuật làm mờ phông.

Không có ống kính xịn, chụp ra bokeh xâu xấu thì làm thế nào để ra hình có bokeh đẹp ạ (em thiết nghĩ cái này thì Photoshop dư sức, mà em k biết cách) :P

FloraAtDawn
19-03-2008, 05:20 PM
NguaHoang: thử dùng Alien Skin nhé, nhưng theo tui thì tự mò mẫm ra kết quả ưng ý sẽ thích hơn rất nhiều, dùng Channel Mixer, Color Balance, Curve, Selective color, Hue/Saturation vv... hoặc dùng những hiệu ứng blend của các layer, chuyển qua Lab color vv... rất rất rất rất nhiều

thaimoc
05-04-2008, 11:05 AM
E muốn bít cách làm hiệu ứng gân nổi cho Khung ảnh ! Hỏi khắp rùi mà ko ai chịu trả lời !
Huhuhu

Vào box Hỏi làm Frame của em nha ! Giúp Em làm Frame nha !

"gân nổi " là ntn hở pác :devil:? Cái này nếu e hiểu đúng ý bác,thì dễ ẹc mà.Nếu bác sd photoframeshow để gép khung cho ảnh,ghép xog rùi thì save = file *.png,xong rùi vô PS chế lại típ (bending option ấy)...chúc bác ok

tranmanthe
06-04-2008, 11:46 PM
Bác XL. Xin thêm một phần quan trọng là Kỹ thuật khuếch đại, phóng lớn hình nữa đi bác. Thường bị trở ngại trong phần này nhiều!

Amonsali
07-04-2008, 12:14 AM
Em quan tâm nhất chiêu tách tóc, tách cành cây khỏi nền, .... đại loại là tách chủ thể khỏi 1 BG rối rắm mà nhanh chóng.

P/S: em hỏi ngoài lề chút là sao bài viết của em toàn chữ màu đỏ thế ạ? em ko hề đặt mặc định màu của text là màu đỏ hik hik

chienchien
07-04-2008, 05:43 PM
Bạn chờ hết ngày hôm nay chữ nó sẽ thành màu đen bác ợ. 4rum lày nó thế, cho bà con biết bài nào cũ, mới ý mà.
Hồi mới vào 4rum em cũng sợ hết hồn. :gun_bandana:
Chúc vui.

i-Mage
30-05-2008, 12:17 AM
Chỉnh filter và color balance :p

Chinnyplus
26-12-2008, 01:21 PM
Em thích nhất kỹ thuật masking. Việc thông hiểu và sử dụng thuần phục kỹ thuật này kết hợp với brush và eraser sẽ cho ra nhiều hiệu ứng rất hay, luôn kích thích tính sáng tạo.

huongthu13
29-01-2009, 05:38 PM
Bác TheAmateur làm frame là gì nhỉ ?

TheAmateur
29-01-2009, 05:43 PM
Bác TheAmateur làm frame là gì nhỉ ?
if (bác hỏi đùa) then {

Ignores();
}
else{

làm.FRAME = làm.KHUNG ẢNH;
}

mphoto
09-02-2009, 02:05 AM
Ca'ch la`m sao sao dde^? ta'ch ro*`i ma^~u va` pho^ng co' le~ ra^'t quan tro.ng. Vi` ne^'u ta'ch ro*`i to^'t ro^`i se~ la`m ddu*o*.c nhie^`u thu*' kha'c. Co' ai bie^'t ca'ch na`o hay thi` xin chi? da.y giu`m .. Ca'm o*n tru*o*'c ... :)

La`m sao dde^? dda'nh tie^'ng Vie^.t nhu* mo.i ngu*o*`i trong na`y dzi. ca` ?

rua bo
16-02-2009, 11:55 PM
@mphoto: bác lên mạng tải Unikey về cài là gõ được liền.

rua bo
17-02-2009, 12:00 AM
Đọc xong hết 7 trang này, em biết được chút ít kỹ thuật photoshop của các bác hay xài. Em còn mu mờ lắm, cố gắng học hỏi thêm mới được. Cám ơn các bác đã chia sẻ.

alongnt84
17-02-2009, 06:15 AM
Em thì hơi tham lam nên quan tâm khá nhiều các kĩ thuật làm sao cho ảnh đẹp nhất, ví dụ như chỉnh hoặc cứu cho đúng exposure, rồi sharpen, dùng cho cả landscape và portrait, với lại tẩy mụn, tẩy nám, làm trắng da...

photodesign
07-03-2009, 01:43 AM
Member mới của VNPHOTO , cũng có chút xíu kinh nghiệm trong 8 năm ròng nhai Shop 5.5 đến PS2 , mong muốn đc chia sẻ kinh nghiệm với anh chị em trong gia đình VN nhà mình ^^.Ai mới đến với Shop , chưa nhiều chiêu , mà có tác phẩm , mong rằng sẽ liên lạc với em để anh em ta cùng cho ra 1 tác phẩm để đời , còn theo chủ đề Topic thì cái quan tâm nhất trong PS của em bao năm qua , đó là làm sao giới hạn được chính các thao tác của Shop mà vẫn ra 1 tác phẩm hoàn thiện từ Shop :D vì PS nó rộng vô cùng , càng biết 1 ít càng thèm biết thêm ít nữa , với lại các cụ thiết kế ra PS không chịu ngồi yên mà Chè chén , cứ 1 năm ròng thêm 1 cái Phiên bản mới , khổ thân những kẻ ham Shop như em

Giới hạn thao tác là không tính Action nhá , vì Action gì đi nữa cũng phải thao tác từng phát một rồi Rec , thế nên không tính :D

vietdung1986
28-04-2009, 01:00 AM
Member mới của VNPHOTO , cũng có chút xíu kinh nghiệm trong 8 năm ròng nhai Shop 5.5 đến PS2 , mong muốn đc chia sẻ kinh nghiệm với anh chị em trong gia đình VN nhà mình ^^.Ai mới đến với Shop , chưa nhiều chiêu , mà có tác phẩm , mong rằng sẽ liên lạc với em để anh em ta cùng cho ra 1 tác phẩm để đời , còn theo chủ đề Topic thì cái quan tâm nhất trong PS của em bao năm qua , đó là làm sao giới hạn được chính các thao tác của Shop mà vẫn ra 1 tác phẩm hoàn thiện từ Shop :D vì PS nó rộng vô cùng , càng biết 1 ít càng thèm biết thêm ít nữa , với lại các cụ thiết kế ra PS không chịu ngồi yên mà Chè chén , cứ 1 năm ròng thêm 1 cái Phiên bản mới , khổ thân những kẻ ham Shop như em

Giới hạn thao tác là không tính Action nhá , vì Action gì đi nữa cũng phải thao tác từng phát một rồi Rec , thế nên không tính :D

Bác ơi, em nhờ bác chỉ giúp em đc không bác? Em bay giờ chỉ biết chỉnh sửa màu (mà cũng ko thạo lắm), xoá mụn và làm mịn da thôi ạ. Hik

TamNguyencb
19-09-2009, 06:14 PM
Nhà cháu thích làm ảnh trắng đen nhất

mohican
10-10-2009, 04:26 PM
if (bác hỏi đùa) then {

Ignores();
}
else{

làm.FRAME = làm.KHUNG ẢNH;
}

bác cho em hỏi bác viết bằng ngôn ngữ gì thế ạ haha...em đùa tí, bác đừng để bụng nhé vì em đang rầu.........lắm

kỹ thuật pts thì em quan tâm tất, ai biết gì cứ nói em học hết

photoz009
16-10-2009, 08:19 AM
thấy mấy anh bàn như vậy hay quá em cũng muốn học hỏi thêm nhiều về Ps

rakuendoko
01-12-2009, 10:55 PM
Em thấy tất cả đều rất hay và cần thiết , em xin vote hết nhé ! Mong sớm được đọc bài giảng của bác !

Ngoclinhkhue
06-12-2009, 09:48 PM
Em học nhiều thứ linh tinh khác nhau và có lẽ vì em là con gái nên học sẽ được nhiều thứ này hơn các Bác
Hội họa
Trang điểm
Photoshop
Không ngờ chúng lại rất có tác dụng khi làm Photoshop
Khi sửa một bức ảnh trong photoshop em cố tạo ra sự hài hòa về màu sắc,cách trang điểm của mẫu có hợp với trang phục không kể cả chỉnh trang lại trang phục của mẫu để mình có thể tạo ra một tổng thể hài hòa.

Ví dụ nhé :
Ảnh ban đầu :

http://i283.photobucket.com/albums/kk295/ngoclinhkhue/Nlka02psdpsd.jpg

http://i283.photobucket.com/albums/kk295/ngoclinhkhue/lka01psd.jpg

http://i283.photobucket.com/albums/kk295/ngoclinhkhue/lka3psd.jpg

http://i283.photobucket.com/albums/kk295/ngoclinhkhue/CopyofNlka0psd.jpg

Ngoclinhkhue
06-12-2009, 09:59 PM
Nếu các Bác là nữ các Bác học qua về trang điểm hay có kiến thức về thời trang khi sửa ảnh không phải chỉ là làm cho da thật mịn và trắng là mẫu sẽ đẹp .

Ví dụ như có những trang phục , tông màu lại hợp với da nâu hơn , có những trang phục cần da thật trắng
Nếu nhìn tổng thể và học được nhiều thứ cùng làm một việc rất có ích và cũng rất tốt .

Vấn đề này , người ta gọi là học xiên đấy ạ
Muốn học A ,nhưng học đến B , học cả C ..chỉ để phục vụ và có kiến thức cho A

hungstar
28-01-2010, 10:42 PM
Theo mình cái mà quan tâm nhất trong PTS mà công việc nào cũng dùng đến đó là sử lý mầu.
Mình cũng là dân dùng và làm việc với PTS vì thế rất mong muốn trao đổi với mọi người.
Đây là nick của mình: hungstar149
Mình chỉ online vào buổi tối vì ban ngày đi làm rất mong được trao đổi với mọi người

Tasnamia
30-03-2010, 10:42 AM
Có một kĩ thuật mà ít ai nói tới, Selection + Mask.

KSC
07-04-2010, 10:06 PM
có ai thạo neatimage chỉ em với !

thitrant3
25-06-2010, 03:27 AM
bac oi cho em hoi bac giai quyet ra sao.cho tho giao bac voi...nghe bac den bo fan cua con nguoi lam em mun bay den xem bac giai phau nhe nao de dc sang mat.hahahaah
..

showroom123
27-07-2010, 09:35 AM
mình quan tâm nhất là mask, làm thế nào để ứng dụng mask hiệu quả nhất

jasonbourne
21-08-2010, 07:11 PM
Sharpen-USM <<< em ngu cái này nhất !

MVP
30-08-2010, 07:09 PM
Là blend màu, nhưng từ khoá google nhiều nhất trong thời gian qua là skin tone correction.

sarangheyo123
09-11-2010, 04:15 PM
Thích ứng dụng blend màu, tạo ra nhiều cảm giác trạng thái cho một bức ảnh ^^

http://hocps.files.wordpress.com/2008/08/sample.jpg?w=654&h=354

chauint
10-11-2010, 12:50 PM
yeah em cũng thích tìm hiểu blend màu, bác ơi tut bọn em cái

anhht1611
06-12-2010, 12:25 AM
Gà như em thì chắc xóa với tẩy mụn trước rồi, hình như là bước cơ bản nhất trước khi đi vào công đoạn cao siêu khác

yunzuke
22-03-2011, 03:13 AM
em thì cái nào em cũng quan tâm

Quanpham
29-03-2011, 10:31 AM
Em rất quan tâm đến các bước để process 1 tấm ảnhchân dung cũng như phong cảnh

nkazzle
19-05-2011, 08:15 PM
mình thấy xóa phông là 1 trong những kĩ thuật khó nhất = =

chym
23-05-2011, 10:29 AM
khoái nhứt là xóa noise... vote một phát.

caysenda
19-06-2011, 09:59 AM
chuyển tone màu film

vnthq
21-06-2011, 09:38 AM
ý kiến cá nhân của vnthq là thích nhất ở nghệ thuật tạo màu thật ấn tượng cho ảnh theo từng chủ đề và bố cục, cái này loay hoay lọ mọ cũng nhiều các bác ợh

LTH MCMLXXXIII
23-06-2011, 01:15 PM
Cho em hỏi là em có cực đoan quá hay k, khi mà em xem hết topic này từ đầu tới cuối, trong vòng mấy năm trời mà em thấy các bác toàn nêu lên ý kiến của mình mà cái mọi người mong mỏi nhiều nhất là 1 cái tut hay 1 bài hướng dẫn cụ thể thì lại k có. (Em có được phép nói tiếng Thái k nhỉ! @#$%^&*)

Pink_chan
05-07-2011, 04:41 PM
em thấy cách xóa phông, tách ảnh ra khỏi nền có nhiều cách nhưng thật sự biết Ps lâu rồi mà vẫn không vững được, xem bao nhiêu cái tut mà nó toàn lấy phông đơn giản chỉ, mình có phông khó chẳng biết tách sao, làm thế nào nó vẫn không đẹp như người ta được :(

WilsonNguyen
10-08-2011, 04:36 PM
Blend màu và chỉnh sửa phần da của mẫu. :D

ballnguyen14
10-08-2011, 05:08 PM
Cái nào cũng rất cần nhưng hình như chưa thấy hướng dẫn

phongkdd05
11-08-2011, 11:55 PM
blend và retouch có lẽ thu hút mình trước tiên hihi

chungleduc312
02-02-2012, 04:25 PM
Thay đổi màu sắc, hiệu ứng

chungleduc312
02-02-2012, 04:26 PM
Ngoài ra còn kỹ thuật tạo hình và làm mờ nữa, phối cảnh

thegiang007
02-02-2012, 06:36 PM
USM viết tắt của cái gì thế các bác?

dangnttam
26-02-2012, 11:53 PM
hix, em bị cái xoá noise thôi, còn mụn với mụt thì e có thể chỉnh tốt>"<

ryandinh
28-02-2012, 09:04 AM
coi cái Poll results thấy rằng người VN mình mụn nhìu quá :)

ryandinh
28-02-2012, 09:05 AM
USM viết tắt của cái gì thế các bác?

hình như là UnSharp Mask đó bác

fastshipping
02-03-2012, 02:36 PM
Theo em nghĩ bước nào cũng cần cho việc photoshop chuẩn cả. Nhưng để có được photoshop đẹp thì các bác cũng cần có đồ nghề chuẩn - đủ chức năng thì bác mới có những bức hình chuẩn được. Bác nào cần phụ kiện từ US - EU về Viẹt nam ko nhé. nếu cần thì bác ới em một câu ạ. em sẽ giúp bác vận chuyển em nó về an toàn và chất lượng.

nttct6
02-03-2012, 04:00 PM
Em thì hay dùng xóa và tẩy mụn + USM là chủ yếu.

tinhtinh1
12-03-2012, 04:17 PM
Em hay dùng underexposure vì trình còn kém!

milanista1309
05-04-2012, 09:50 AM
đằng nào thì xóa mụn và tẩy da cũng đc nhiều ng wan tâm

seonhatnghe
24-04-2012, 05:45 PM
Mình đang muốn tự sửa ảnh cưới của tụi mình... rồi tự chụp. Hơi ngông đúng k vì tụi mình chưa có kinh nghiệm nhiều!

Thien Long
30-05-2012, 11:10 AM
Đúng thật là hậu phẫu rất quan trọng, nhưng để nâng cấp lên tầm mới thì phải dành nhiều thời gian cho các app ấy rồi

MaiAnhPhoto
06-06-2012, 11:54 AM
[I]
Các bác ơi có ai biết chụp ảnh sản phẩm nước tăng lực redbull có bắn nước lên tung tóe giống cocacola, pepsi không alo cho em với, chất lượng phải tốt để làm quảng cáo billboard, catalogue...Em tìm 1 số nơi rùi mà toàn chụp hình kiểu sản phẩm cho web bán hàng online thui. Em sắp mất việc vì mấy tấm hình này rùi nè. Các bác giúp em với huhu.
Có gì liên lạc em qua số 0902 923 900 - em ở HCM, yahoo: lamtram88
( Em đang cần gấp,các bác up lên giúp em với nha- Sory mod em hok biết cách lập chủ đề riêng hic)
Bác liên hệ Bác ArtTuan trên diễn dàn. Bác có thể tham khảo ở đây http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=75594&page=2

nbobo
01-07-2012, 11:40 PM
mình vote Convert black and white một cách Professional

Genius123
20-07-2012, 09:46 AM
Em chọn xoá và tẩy mụn và tút mặt mẫu vì đây là công đoạn quan trọng nhất mặc dù không khó nhưng sao cho ảnh đẹp một cách tự nhiên và tút không bị quá tay là khó, đòi hỏi sự khéo léo mà mắt thẩm mĩ tốt.

arsenalvn
29-07-2012, 09:03 PM
Em chọn Blend màu :D

mjkenny
31-07-2012, 04:27 PM
Xin lỗi mình Post cho đủ 5 bài.

thangfbc
03-08-2012, 11:52 PM
Vote cho xóa và tẩy mụn tại vì gấu của mình khoái chụp ảnh :)

arsenalvn
09-10-2012, 03:53 PM
em chọn kỹ thuật xóa và tẩy mụn mặt ng` mẫu

xeks
15-10-2012, 11:37 AM
Em thì chọn USM làm sao cho đẹp nhất

sieusaogame
18-10-2012, 05:39 PM
e dân nghiệp dư hay đi chụp ảnh ot chỉ quan tâm blend , retouch .. lại cho ảnh đẹp thôi

canarypham
19-12-2012, 10:21 PM
em muốn học cách blend màu ạ :">

hoangbn136
16-01-2013, 07:45 PM
em muốn học cách blend màu ạ :">

Đúng rồi. Mình thấy các pro blend màu rất đẹp. Mình chỉ biết chút chút, suốt ngày chỉ 1 kiểu blend mãi cũng nhàm chán. Pro nào share vài setup cho blend màu được đẹp thì cảm ơn nhiều lắm :D

hacuong1982
23-01-2013, 11:14 PM
bác chỉ cho em làm cái frame cho bức ảnh

tuannguyen077
02-02-2013, 03:31 PM
Các bác cho em hỏi cách mặc đinh trong PTS như thế nào để khi mở ảnh ra nó chạy rời ra từng tấm chứ không liền nhau nhỉ?

Junest
21-02-2013, 05:45 PM
có phần sharp chưa các bác ?

zKibo
25-03-2013, 12:04 PM
Thanks nhiều :) Hi vọng sẽ được thấy nhiều bài bổ ích như vậy

daotien_0502
27-03-2013, 10:48 PM
mặt dù đã cũ nhưng mình hồi trước ko quan tâm lắm h mình lại cần dùng. Cho mình hỏi mấy bạn kĩ thuật dùng pts để đồng bộ ảnh đại diện và banner trên facebook, mình cảm ơn các bạn đã quan tâm

XIII.s2
27-04-2013, 10:16 AM
Mình chỉ muốn blend màu đc như các cao thủ :(

trandinhhuy241
10-07-2013, 03:48 PM
Thật ra tất cả các kỹ thuật đó đều cần dùng đến cả. Tùy từng trường hợp thui. Nếu chọn thì e chọn Sharpen-USM. :D

lyf
24-07-2013, 10:29 AM
2 kỹ thuật quan tâm nhất là (1) Làm ảnh trong, nét và (2) Cắt ghép đối tượng sao cho không thấy "sượng".

Vậy thôi! :D

Pazzini_phananh
29-08-2013, 09:36 AM
e đang rất quan tâm đến kỹ thuật Blend màu

aliens
30-08-2013, 09:56 PM
chuẩn rồi đấy bạn, phải học kinh nghiệm thôi

DuongThanhTung
31-08-2013, 09:23 AM
Blend là mình biết thôi :v

vietdoan
28-11-2013, 07:34 AM
e mới học PTS nên e chủ yếu cắt ghép ảnh thui :D

onghhp
04-12-2013, 02:04 PM
em cũng mới học photoshop :3 có bác nào dạy miễn phí ko nhỉ :))

razer_krait
06-12-2013, 04:44 PM
Kỹ thuật Blend màu ạ

XuanHoaHB
11-02-2014, 07:48 PM
Kỹ thuật Photoshop nào bạn quan tâm nhất?
=> None of above

ognlaido
26-02-2014, 08:39 PM
không liên quan nhưng em quan tâm nhất là cái thằng bấm Lab in ra ảnh nhiều khi như shit ý, hôm màu này hôm màu kia, bực cả mình. Còn PTS e quan tâm nhất là làm sao cho da nổi hơi hơi hạt và màu tươi tắn và nhẹ nhàng

monksicklove
10-03-2014, 06:52 PM
Mình thích kỹ thuật make up nhất :cool:

ShopDSLRDaNang
19-04-2014, 09:40 PM
Mình quan tâm đến vấn đề làm da cho mẫu :( cái này khó cực :(

comdavid
17-08-2014, 02:18 PM
Mình thì quan tâm tới cách làm ảnh trắng đen 1 cách ấn tượng nhất :D

pahady
25-08-2014, 01:30 PM
Mình muốn cách 1 và 2 ở trên. Thanks

hopthucuaduc
16-01-2015, 12:03 AM
Kỹ thuật tổng hợp giúp bức ảnh chân thật và lộng lẫy, đặc biệt đó là kỹ thuật sáng tạo.
Đức Phạm (http://www.ducpham.net)

hopthucuaduc
31-01-2015, 03:43 PM
Mình thì thấy các kỹ thuật đều quan trọng, chủ yếu bạn đang chụp thể loại nào là chủ yếu. Chẳng hạn phong cảnh hay chân dung...thì cần xử lý khác nhau. Mà ở studio thì gần như có tất cả các thể loại ảnh để xử lý.

sontung90
01-02-2015, 09:57 PM
Các bác cho em hỏi ké lam sao làm cho brush có 2 vòng tròn đồng tâm vậy https://farm9.staticflickr.com/8641/16418905865_fef07926ed_s.jpg

nhatlam1990
03-02-2015, 01:32 PM
làm ảnh lowkey, smuge painting :D

shynbee
23-07-2015, 06:06 PM
e quan tâm nhất là blend, làm thế nào dùng tốt, phối hợp tốt các adjustment

hoainam100
25-07-2015, 03:46 PM
Mình chọn cách chỉnh sửa ảnh sao cho đẹp nhất thôi

W88.Viet
01-09-2015, 01:39 PM
Mình mới tập tành học pts
bạn nào có cách cắt những chi tiết nhỏ của ảnh như tóc, lông ra khỏi background dễ dàng không ?
Mình cám ơn

ngand90
19-01-2016, 10:53 PM
Topic này tuy cũ, nhưng cũng sẽ có người mới vào đọc. Mình thấy có một điều rất căn bản, rất quan trọng nếu muốn dùng tốt PS mà mọi người không ai hỏi đến, mà hình như cũng ít có người nào nói thật rõ. Đó là: căn bản về thẩm mỹ ảnh.

Trước khi dùng PS, chúng ta nên hiểu thật rõ các tiêu chuẩn phổ quát, được công nhận trong đánh giá thẩm mỹ ảnh (mà em nghĩ là dân hội họa sơn dầu sẽ hiểu rõ). Ví dụ như:
- tại sao lại cần ảnh có độ trong?
- cái gì trong một bức ảnh làm cho người ta có cảm giác nó trong trẻo hơn tấm ảnh khác?
- tại sao mắt người nhìn ảnh này có 3D hơn ảnh khác?
- mắt người khi đó nhìn thấy gì trong ảnh mà lại có cảm giác 3D (cảm nhận về chiều sâu không gian)?
- một bức ảnh đẹp nên có cái gì?
- tương quan độ sáng giữa các chi tiết trong ảnh (giữa chủ đề và bối cảnh, giữa các khu vực trên cùng chủ đề) ?
- Tại sao mắt người bị cuốn vào điểm nào đó trên ảnh?...
....
Đành rằng mỹ thuật cũng có những phá cách, sáng tạo và không phải lúc nào các tiêu chuẩn cũng đúng. Nhưng nếu muốn phá cách thì cũng nên nắm rõ những điều căn bản, thường đúng với đại đa số trường hợp. PS chỉ là công cụ

Hy vọng có ai đó hiểu rõ về nguyên tắc thẩm mỹ ảnh có thể chia sẻ thật thấu đáo cho anh em được nhờ

Zlite71
18-08-2016, 05:05 PM
Làm mịn da mẫu thủ công - không chơi Tut.

ngocanh12
07-09-2016, 03:53 PM
ai dạy mình cách chỉnh Sharpen cho ảnh nét hơn cái. Nhìn ảnh ngta nét căng mà ảnh mình trong chán quớ

kingstone
07-09-2016, 10:49 PM
ai dạy mình cách chỉnh Sharpen cho ảnh nét hơn cái. Nhìn ảnh ngta nét căng mà ảnh mình trong chán quớ

1 phần do bác chụp nữa, ko có chuyện ảnh soft mà cho vô PTS làm siêu nét được :D, nhìn rất giả tạo :D

ngocanh12
08-09-2016, 03:50 PM
thank bro. em mới tập nên còn gà có lẽ là do kĩ thuật kém và cái ống kit còm hix -.-

artmusic
15-09-2016, 09:58 AM
học chụp ảnh có tốn nhiều tiền không ạ?

Namlee14091995
25-09-2016, 01:14 AM
các kỹ thuật ghép ảnh với nhau ví dụ như là ghép mây trời double exposure

henhero
07-11-2016, 09:52 AM
Em cũng mới chỉ dạng học hỏi, mong được chỉ giáo thêm ạ