PDA

View Full Version : Tư vấn dùm em Canon 5D hay Canon 7D ?

HitmanSilent
31-12-2009, 12:39 PM
Em đang dùng 400D đang có ý định nâng cấp
2 em này giá cũng sàn sàn nhau.
dàn lens của em chỉ có con 70-200 f4 và con 17-50 2.8 còi thôi ạ
Em ưu tiên chất lượng ảnh nhất ko quan tâm đến sự hiện đại của thiết bị như chụp nhanh, quay phim...
so sánh thì thấy nhiều bác kêu 7d vẫn không bằng 5d. Ko biết có phải là do 5D FF nên các bác thiên vị hay không ^^
mà 7D nhiều điểm lấy nét hơn không nghĩa là nét hơn 5D các bác nhỉ? các bác tư vấn dùm em với :1:

tony_doan
31-12-2009, 12:52 PM
7D là body đời mới nhất 2009 của Canon, ứng dụng những công nghệ mới nhất của Ca.
5D mark I thì ra lâu rồi nhưng lại là FF và thuộc dòng 5 (theo mặc định thì cứ số nhỏ hơn là thuộc dòng chuyên nghiệp hơn). Nếu mua được 7D thì thêm vài trăm nữa mua luôn 5D mark II cho đẹp luôn hihihi.........

SummerWine
31-12-2009, 01:37 PM
Em ưu tiên chất lượng ảnh nhất ko quan tâm đến sự hiện đại của thiết bị như chụp nhanh, quay phim...
so sánh thì thấy nhiều bác kêu 7d vẫn không bằng 5d. Ko biết có phải là do 5D FF nên các bác thiên vị hay không ^^
mà 7D nhiều điểm lấy nét hơn không nghĩa là nét hơn 5D các bác nhỉ? các bác tư vấn dùm em với :1:

Câu hỏi của bác cũng là câu hỏi của rất nhiều người đang muốn nâng cấp. Việc chọn 5D hay 7D em nghĩ cũng 50-50% đấy.

Thật ra chẳng có được bao nhiêu người mê cái vụ quay fim trên máy ảnh đâu, nên đừng vì yếu tố này mà ghét bỏ cái 7D, nếu dàn len có sẳn của bác đã chuẩn cho máy crop rồi , thì bác cũng quan tâm thử cái 7D xem sao.

Việc một máy ảnh có nhiều điểm lấy nét hơn hoàn toàn không liên quan đến chuyện cho 1 bức ảnh nét hơn, nó chỉ giúp người chụp thao tác nhanh, gọn lẹ hơn, dể tracking vật chuyển động hơn...v.v..

Em đã dùng qua 2 máy này và có thể nói rằng chưa chắc máy nào cho ảnh nét hơn máy nào, nếu chỉ nói về độ nét và cân bằng trắng ( WB ) thì 7D nhinh hơn 5D bác ạ ( theo em 7D còn nét hơn cả 5dmII luôn bác nếu cùng chụp = JPEG ). Bù lại 5D tuy máy chậm chạp, công nghệ củ, cân bằng WB hơi kém , pixel ít chấm hơn... nhưng cho màu sắc rất trung thật, ảnh mềm mại ( nuột nà) những chổ chuyển màu rất khoái..

Hiện tại 7D dao động với giá 1500usd cho 1 cái máy mới nguyên, đập hộp có vẻ dể chọn hơn 1 cái 5D 1450usd mà không biết tình hình củ mới bao nhiêu %.

Hay là 7D bác nhỉ !

Mr.Q
31-12-2009, 02:10 PM
@SummerWine: sao 7D lại nét hơn 5D II ở JPEG được bác? nếu đọ về tình huống chụp có thể đúng vì hệ thống AF lỡm của 5D II, chứ chụp mẫu cảnh tĩnh vật... sao lại ko nét nhỉ?

Idle
31-12-2009, 02:55 PM
7D đi Bác, rồi mình lập hội (nếu Bác ở SG) hihihi.

Theo em, nếu xét theo tiêu chí "chất lượng ảnh", 5D có hơn 7D thì cũng chẳng bao nhiêu. Tuy nhiên với trình độ newbie thì em chụp 7D đẹp hơn 5D.

Xét các mặt khác, 7D hơn 5D.

damthemaison
31-12-2009, 03:06 PM
7D vs 5D đúng là còn phải lăn tăn nhiều, 1 cái là công nghệ mới nhất, 1 cái tuy cũ những lại là "chuẩn" em thiết nghĩ, dàn lens của bác hiện nay hợp với em nào thì bác có thể tự quyết. Cá nhân em hiện đang dùng xxxD nhưng dàn lens em đang dùng đều hướng đến FF cả, nên chỉ có đợi thời điền thuận lợi là em sẽ lên FF.

Em nghĩ hiện nay, 5D và 5DmkII chênh nhau khoảng 700$ (Bác cân nhắc khoản tiền này xem) Nếu ok hoặc trong tương lai gần ok thì em nghĩ tạm hoãn lại rồi sau mua 5DmkII sẽ là 1 sự lựa chọn hoàn hảo. Bác cũng đang dùng xxxD thế là giống con đường em đang đi rồi :)

Chúc bác sớm có máy.

VPTS
31-12-2009, 03:49 PM
Theo quan điểm của em thì 7D sẽ hơn 5D I, nếu có lăn tăn thì chỉ nên lăn tăn 7D và 5D II. Em nghĩ công nghệ của 7D hơn, tuy crop thật nhưng nếu FF mà 5D thì công nghệ cũ rồi, thực sự ko nên.

5D I và 7D thì nên chọn 7D

anhdxt
31-12-2009, 04:05 PM
Với 5D bác sẽ có lợi Về tiêu cự, chất ảnh
Với 7D bác sẽ có lợi Về độ phân giải, tốc độ chụp, khả năng bắt nét, iso cao, quaY phim, ...
Em cũng thiên Về 7D hơn

buomVang
31-12-2009, 04:43 PM
mình đang dùng 5D mark II
trc khi lên 5D mark II cũng có 1 người quen dùng 5D. Mình cũng có mượn test thử và cực kì hài lòng với chất lượng ảnh của máy fullframe.
- Về chất lượng ảnh theo mình 5D cho chất lượng vẫn hơn 7D 1 bậc (là hơn nhiều chứ ko phải một 9 một 10 gì cả). Từ độ nét, chuyển màu, vùng sáng tối. Riêng màu sắc thì theo mình 7D cho màu rực hơn 5D
- Con sensor của 5D vẫn tốt chán so với sensor crop 1.6 của 7D
- Tương thích cao hơn với các lens L, nếu dùng crop các lens L ko thực cho ảnh đẹp, điển hình là 24-70L trên crop với fullframe là 1 trời vực!!

- Vậy 7D hơn 5D chỗ nào?
1. quay phim
2. Bắt nét tốt hơn hẳn (AF của 5D quá tệ, còn tệ hơn cả 40D 50D)
3. chụp nhanh hơn
4. ISO cao hơn
5. màu sắc
6. màn hình 920k

Nếu đã gọi là lên, hãy lên fullframe, đừng "lên" crop ^^!

P/S:
@SummerWine: xin hỏi bác test kiểu gì mà bảo 7D nét hơn 5D mark II? (chấp luôn RAW của 7D đọ JPEG 5D mark II)

freedom-l_tws
31-12-2009, 09:00 PM
7D có rắc rối là hình bị soft hơn các dòng trước vì độ phân giải cao, em từng đọc thông tin này trên mạng rất nhiều, khử noise tuy cao nhưng chưa chắc đã tốt.
Nhưng em lại chọn 7D vì...nó mới :D
5D chất lượng cao về hình ảnh hơn :D

nxphuong
31-12-2009, 09:24 PM
Mình vừa dùng 7D(có ảnh chân dung 1 số nữ sinh mà nhiều bác khen đẹp)cách đây 2 tháng và bg là 5D mk 2....Ve màu sắc 7D rức rỡ hơn,lại có quay film Full HD...nhiều điểm lấy nét thức ra it dùng,mà dùng ko kinh nghiệm thì chỗ cần nét lại ko nét...chỗ khác hẳn lại nét tưng mới đau...nhưng để chụp thể thao,chim cò hay các chủ thể chuyển động thì 7D ưu thế hơn...5D mk2 chỉ đc mỗi cái ảnh đẹp hoen,nét hơn,màu tuy ko sặc sỡ bằng nhưng lại trung thực và ảnh rất sâu...tóm lại FF vẫn cửa trên crop...CÒn nếu 7D với 5D thì có lẽ chọn 7D cho nhanh và dùng đc nhiều trường hợp bác ạ...

sylilave
31-12-2009, 10:50 PM
Từ crop đi đến crop gọi là sang ngang (chẳng có gì tiến bộ).
Từ crop đi lên FF gọi là lên đời (ước mơ của bao người).
Nói vậy thôi chứ tôi thì sẵn sàng lên FF nếu có điều kiện. FF với crop như 10 so với 6.
Nếu bác cần tính năng mới thì 7D, nếu cần chất ảnh thì 5D.

N70
01-01-2010, 01:53 AM
Nếu là em, em chon 7d k cần nghĩ vì:
- Chơi máy số là chơi công nghệ, vậy cứ công nghệ mới mà chơi.
- Chưa chắc chất ảnh 5D đã bằng 7D vì ảnh đẹp phụ thuộc nhiều yếu tố, thứ 1 là len, 5D mà k đi cùng len L tương đối thì ảnh chắc đã bằng 7D (quả này tốn thêm khớ xiền), ngoài ra còn đk chụp, trình độ chụp.
- Cái 5D các bác ham hố nó vì nó chẳng qua là con FF giá bèo nhất trong time hiện tại, nhưng các bác phải hiểu là thằng tư bản nó chả cho k ai cái giề, xiền nào của nấy. Nếu mấy cái công nghệ mới mà k quan trong sao máy 5D II nó k giá same same 5D I hoặc hơn chút ít thoai, ha, ha. Thêm nữa cái câu xiền nào của nấy cực đúng với thằng Canon, người dùng phải bỏ thêm từng xu để sở hữu tính năng mới của máy mới, điển hình là vụ AF trên 7D ngon hơn, nhạy hơn 50D và cả 5D. Có bác nào nói AF k quan trọng lắm, thì em xin lỗi là hơi bị nhầm uh, bác cứ chụp trong đk ánh sáng khó và cần phải chỉnh lại bố cục sau khi đo sáng thì bít, chưa nói đến chụp thể thao thể dục gì sất (7D nó có tận 19 cross type point đấy uh, khỏi cần phải chỉ lấy nét điểm trung tâm rùi chỉnh lại bố cục như 5D hay 50D).

Còn nếu bác chủ topic mà vẫn máu FF thì theo em bác tiếp tục luyện chưởng tay nghề trong time tiết kiệm xiền để lên hẳn 5D II uh, đc cả FF và công nghệ lun.

rockkhung
01-01-2010, 02:24 AM
+ em ủng hộ 1 phiếu cho 7D (vì em đang dùng con này) bác lăn tăn thì em cho mượng 7D thử, bác múc 7D đi mốt lên FF thì chơi luôn 1Ds mark...cho máu đỡ phải lăn tăn cái khoản 5D mark....mà em nghe đâu phong phanh có 3D và 6D ...hay bác đợi luôn.
+ FF bác phải đầu tư ống kính "L" chụp mới phê, bác múc 5D + mấy len "L" nữa là cháy túi
+ em dùng 7D chụp ít chỉnh lại nhiều chỉ dùng ps cà mụn thôi ^^, có khoản raw cũng hơi bị hay á, đang chụp JPG ấn 1 nút là có thêm 1 file raw.
+ em nói sai bỏ qua cho em, thui em dọt......................

p/s: mới đầu em cũng me 5D, mà tìm em nó khó quá, toàn em ....sứt mẻ ko hà......

N70
01-01-2010, 02:34 AM
Quên mất em nói thêm bác mà chơi FF thì em nói thật k nên chơi Canon, ha ha đây là ý riêng của em uh các bác fan Canon đừng uýnh em nhá mặc dù hiện tại em dùng Canon, lên FF sang Nikon D700 or A900 Sony phê hơn nhìu uh, ha ha, em dọt đây (Em cũng chuẩn bị đào tẩu sang 1 trong 2 loại trên uh).

rookie_sg
01-01-2010, 09:57 AM
Nếu là em, em chon 7d k cần nghĩ vì:
- Chơi máy số là chơi công nghệ, vậy cứ công nghệ mới mà chơi.
- Chưa chắc chất ảnh 5D đã bằng 7D vì ảnh đẹp phụ thuộc nhiều yếu tố, thứ 1 là len, 5D mà k đi cùng len L tương đối thì ảnh chắc đã bằng 7D (quả này tốn thêm khớ xiền), ngoài ra còn đk chụp, trình độ chụp.
- Cái 5D các bác ham hố nó vì nó chẳng qua là con FF giá bèo nhất trong time hiện tại, nhưng các bác phải hiểu là thằng tư bản nó chả cho k ai cái giề, xiền nào của nấy. Nếu mấy cái công nghệ mới mà k quan trong sao máy 5D II nó k giá same same 5D I hoặc hơn chút ít thoai, ha, ha. Thêm nữa cái câu xiền nào của nấy cực đúng với thằng Canon, người dùng phải bỏ thêm từng xu để sở hữu tính năng mới của máy mới, điển hình là vụ AF trên 7D ngon hơn, nhạy hơn 50D và cả 5D. Có bác nào nói AF k quan trọng lắm, thì em xin lỗi là hơi bị nhầm uh, bác cứ chụp trong đk ánh sáng khó và cần phải chỉnh lại bố cục sau khi đo sáng thì bít, chưa nói đến chụp thể thao thể dục gì sất (7D nó có tận 19 cross type point đấy uh, khỏi cần phải chỉ lấy nét điểm trung tâm rùi chỉnh lại bố cục như 5D hay 50D).

Còn nếu bác chủ topic mà vẫn máu FF thì theo em bác tiếp tục luyện chưởng tay nghề trong time tiết kiệm xiền để lên hẳn 5D II uh, đc cả FF và công nghệ lun.

Em hỏi thực bác chứ bác cầm 5D chụp bao giờ chưa bác? 7D bác bắn đc bn shot rồi ạ? Chưa gì bác đã phán về "chất ảnh", bác trả nhời giúm em "chất ảnh" là gì đc ko ạ?

"Chơi máy số là chơi công nghệ, vậy cứ công nghệ mới mà chơi"--> câu này là nhảm nhất

Em thì ko có cơ hội dùng nhiều máy, nhưng xin mượn lời của kenrockwell-NIkonian nổi tiếng ạ (viết tháng 06/2008, rất lâu sau khi 5D ra đời)
"The Canon 5D is sharper than the $5,000 Nikon D3, and the 5D sells for less than half the price.

The Canon 5D is the world's best portrait and landscape camera for under $8,000k"
http://www.kenrockwell.com/canon/5d.htm

duongbaba
01-01-2010, 10:24 AM
...
Em thì ko có cơ hội dùng nhiều máy, nhưng xin mượn lời của kenrockwell-NIkonian nổi tiếng ạ (viết tháng 06/2008, rất lâu sau khi 5D ra đời)
"The Canon 5D is sharper than the $5,000 Nikon D3, and the 5D sells for less than half the price.

The Canon 5D is the world's best portrait and landscape camera for under $8,000k"
http://www.kenrockwell.com/canon/5d.htm

Trời ơi Nikonian mà nói vậy thì các bác đang xài Nikon buồn chết! May quá em dùng Canon hê hê.

N70
01-01-2010, 10:27 AM
Thui em xin bác, bác k thấy em đề trên là ý kiến chủ quan của em uh, bác thì em bít là fan cuồng Canon roài, em k khiêu khích cãi nhau đâu uh, em đã bảo em té rùi mà bác chả tha cho em, em dân công nghệ, em thick công nghệ mới, đấy là việc của em chả liên quan giề đến bác còn chất ảnh đó là từ em dung chung cho một bức ảnh đẹp đó là: Độ nét, sâu, ánh sáng đẹp v.v....cái này em chả bảo là phụ thuộc nhiều thứ là giề cái thân 5D hay 7D có quyết định được toàn bộ nó đâu. Còn Nikon hay Canon là sở thick của mỗi người, em chụp D300, D700, 5D của bạn em thấy đẹp hơn em 50D, đẹp hơn 5D nên em đào tẩu có vậy thui, còn ông nào đó nổi tiếng hay k em chả quan tâm uh, em chỉ tin vào cảm nhận của em thui, vì ảnh em em chụp, máy ảnh em cầm, chứ ông nổi tiếng kia có chụp thay em đâu.
Thôi nhá em k thick đôi co hay cãi nhau nhá, cuối cùng em nói lại đó là ý kiến chủ quan của em nhá, ai nghe thì nghe, ai k nghe thì thôi nhá.

rookie_sg
01-01-2010, 11:21 AM
@N70: Em chả phải fan cuồng Canon đâu bác, cũng chả cái nhau, chỉ biết là khi bàn về thiết bị nên có lý lẽ đàng hoàng, chứ đem cảm nhận cá nhân vào thì ko có ích cho anh em trong diễn đàn mà dễ gây mất đoàn kết.

Em cũng công nhận D700 ưu việt hơn 5D về nhiều mặt (tốc độ, lấy nét, đo sáng, thao tác v.v...), 5D (nếu may mắn) chỉ đc con censor tốt, nhưng giá D700 hơi cao. Em còn ở lại với Ca vì mấy cái lens fix "huyền thoại" chưa thử hết và con 5D+24-70/2.8 của Canon nó hợp lý về giá cả (24-70 Nikon giá chát quá). Nếu CK năm sau lên, dám em cũng rước D700+24-70/2.8 Nano về bắn thử lắm chứ.

Ah, so với 7D nếu dùng 5D tiết kiệm đc tiền mua ultrawide nhé, tamron 19-35 (giá 2tr) gắn lên FF ngang với 12-24 trên crop 7D, tiết kiệm đc $400-$500 nhé. Các bác bảo lên FF phải mua L thì có dám chắc là xài 7D rồi ko mua L mà chỉ dùng EFS ko? Đã dùng Canon, đng nào cũng về L hết! hehe

tayngang
01-01-2010, 02:24 PM
Ủng hộ 7D, dù sao em 5D cũng ra lâu rồi. Nếu bác lăn tăn có thể đi thuê 2 body đó về thử để tự mình cảm nhận, những chia sẻ của ae trên này dù sao cũng sẽ mang tính chủ quan của từng người, khó xóa đi lăn tăn của bác chủ. Vài lời thô thiển mong bác chủ và ae đừng "đâm, chém" gì nhe. E té đây, đói quá rồi:hungry:

5D24_70
01-01-2010, 02:48 PM
Nếu bác chơi chơi k yêu cầu cao lắm thì 7D đi, đồ chơi công nghệ mới nhất mà

Còn bác thích 1 cái gì đấy nó chất thì em thấy 5D giờ vẫn best choice

Bản thân em dùng 5D lâu cũng thấy khá bực mình vì vụ lấy nét. Chậm và khó trong điều kiện thiếu sáng. Còn lại tuyệt nhiên thì thấy nó thực sự là huyền thoại :D

rockkhung
01-01-2010, 02:51 PM
+ căng thẳng nhẩy.....
+ em, chơi 7D + 85/1.8 và 2 con MF(135 + 50) M42...chụp cũng phê lắm bác ạ....nhìn qua view phê cả người......em đang me tiếp 20 hay 28 MF là ok ....mặc dù thiếu tí wide... còn ultrawide chắc chơi mắt cá cho máu
+ múc con nào cũng ok bác ợ lăn tăn đau đầu có bao nhiêu cho body thì chơi tới ...len thì dành mua từ từ
p/s: em mới vô cái môn này nên ...có gì mong các bác bỏ qua.....bác le8n t8an em cho rờ 7D và mấy cái len MF ạ

cuongking
02-01-2010, 07:33 PM

Mình thấy câu này cũng nhảm nhí tệ luôn( ko nói bạn nhé),vậy tất cả những người mua máy đắt hơn 5D đều là idiot hết rùi,kể cả 1Ds mark..lẫn D3,D3s... Lẫn những cái sắp ra đời..vì đều có giá tầm dưới 8000$.
Ken ís not The Camera God to say that...hehe

trandangarch
03-01-2010, 12:32 AM

Mình thấy câu này cũng nhảm nhí tệ luôn( ko nói bạn nhé),vậy tất cả những người mua máy đắt hơn 5D đều là idiot hết rùi,kể cả 1Ds mark..lẫn D3,D3s... Lẫn những cái sắp ra đời..vì đều có giá tầm dưới 8000$.
Ken ís not The Camera God to say that...hehe

Bác chỉ nhìn 1 câu trong nguyên 1 bài của Ken rồi nói "nhảm nhí". Vậy em hỏi bác ông ấy đang đề cập về cái gì rồi đưa ra câu ấy: High Iso? Build? Speed? Metering? Focus? AF point???

vtn
03-01-2010, 06:35 AM
Bản thân em dùng 5D lâu cũng thấy khá bực mình vì vụ lấy nét. Chậm và khó trong điều kiện thiếu sáng. Còn lại tuyệt nhiên thì thấy nó thực sự là huyền thoại :D

5D gắn 24-70 + đèn 580EX II + để điểm lấy nét trung tâm chụp thiếu sáng nhanh như chớp. Kể cả phòng tắt hết đèn tối om và chụp vật thể không có tương phản như bức tường hay phông màn nhé.

Nếu các bác thích chụp thiếu sáng mà không đánh đèn flash để ảnh trông tự nhiên thì có thể bẻ quay đèn ra phía sau. Hoặc vào chức năng master của đèn 580EX II chỉnh chức năng phát sáng của đèn.
Quan trọng là phải tận dụng được chức năng phát tia sáng hỗ trợ lấy nét của đèn 580EX II.

vtn
03-01-2010, 06:57 AM
Đưa lên bàn cân tính toán bây giờ thì 5D vẫn hơn so với 7D.

Chả qua là 5D chỉ còn toàn hàng cũ, hàng mông má, hàng dựng lại ( đồn thế ) mua được cái máy ngon với giá hợp lý là rất khó, tâm lý lại không an tâm.

Trong khi 7D thì mới ra nên có tiền là khuân được ngay 1 em mới cứng cựa 100%.

Em hỏi thử các bác nhé :

Bây giờ canon nó lại sản xuất tiếp 5D mới 100% nguyên hộp, nguyên tem, bảo hành 12 tháng bán với giá 1.600usd bằng với giá 7D thì các bác sẽ chọn mua cái nào?

Em tin rằng có đến hơn 70% sẽ chọn 5D mới , chỉ có không đến 30% chọn 7D mà thôi.

Idle
03-01-2010, 07:58 AM
5D mới mà 1600usd thì 5DMkII chắc cũng không có ai mua Bác ạ!

ThanhTam
03-01-2010, 08:25 AM
Hôm nay rảnh rang ngồi đọc qua topic này thấy vui ghê, các bác tư vấn thế thì ai mà lựa chọn cho được.

Thôi bác chủ cứ theo nhu cầu của mình mà chọn. Em thấy các bác ấy đã nói hết ưu khuyết điểm của từng loại máy: 7D, 5DMI, 5DMII bác chủ cứ đọc kỹ nhé - theo em thì em chọn 7D (vì dân không chuyên, nồi cơm của em không nằm ở đây).

Các bác à! em nghĩ cảm nhận cá nhân cũng hay đấy chứ. Vì nếu xét về kỹ thuật thì 1 + 1 = 2 thôi ==> cứ máy đắt tiền là mua vì thông số kỹ thuật của nó cao hơn máy rẻ tiền? :crying:

Em dọt đê ... ...

jump
03-01-2010, 08:55 AM
Cảm nhận về 5D của một thành viên vnphoto:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=11767

SummerWine
03-01-2010, 11:54 AM
Có một bài cảm nhận về EOS 7D của một bác bên photovn nè, các bác tham khảo thêm:

http://photo.com.vn/Forums/viewtopic/t=18140/postdays=0/postorder=asc/start=0.html

vtn
03-01-2010, 04:20 PM
5D mới mà 1600usd thì 5DMkII chắc cũng không có ai mua Bác ạ!

Vẫn có người mua 5D mark II và 7D chứ bác.

Bác nào cần ảnh có độ phân giải cao của FF, cần ISO cao khử noise để chụp thiếu sáng, cần chụp 5 hình/s, cần quay phim HD, cần cái màn hình 3" đẹp tuyệt, cần liveview... thì vẫn chấp nhận bỏ thêm 600-700usd để mua 5D mark II.

Còn bác nào hay chụp thể thao và hành động nhanh cần máy crop để tận dụng hết lợi thế tele, cần tốc độ chụp 8 hình/s, cần màn hình LCD 3", cần quay video HD, cần liveview, cần hệ thống AF và AI servo hoàn hảo hơn... thì vẫn chấp nhận mua 7D mà không thèm quan tâm đến 5D đâu ạ.

Idle
03-01-2010, 04:26 PM
Bác kia giả định 5D mới giá 1600 trong khi 5D mkII giá 2600 Bác ạ.

vtn
03-01-2010, 05:16 PM
Bác kia giả định 5D mới giá 1600 trong khi 5D mkII giá 2600 Bác ạ.

5D mark II bây giờ giá đang về sát 2.400usd rồi mà. Khả năng mà tòi ra em 5D mới giá 1.600usd thì 5Dmark II về giá 2.300 hay 2.200usd là hoàn toàn khả thi ạ.:22:

Em mới check giá của khanhlong-SG : 2.310usd hàng 5D mark II mới 100% nguyên hộp.http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=19232

Thảo nào em thấy nhiều bác đang rao bán 5D trên xóm thế.

VPTS
03-01-2010, 09:35 PM
Ko biết chủ thớt đâu rồi chứ sau khi xem hết 4 trang thì chắc là chủ thớt quyết định 7D, phù hợp cho báo chí hơn, thể thao cần nhanh, chính xác.
Đấy là em đoán thế thôi!

haioriflame
03-01-2010, 10:05 PM
Chào bác !
Mình đọc topic của bác mình nhớ lại cách đây 2 tháng. bản thân mình trước đây xài

50D sau đó muốn nâng cấp lên 5D nhưng mình cũng lăn tăn cái vụ 5D hay 7D. sau

nhiều đêm mình suy nghĩ để đưa ra quyết định cuối cùng mình cho 7D vì nó là công

nghệ mớichắc chắn nó sẽ tốt hơn phiên bản củ.

từ suy nghĩ đó mình quyết định lấy 7D. và đúng là mình vừa ý thật. gắn dòng L lên chụp

nuột nà. bà xã cứ tấm tắc khen hình đẹp. mình cũng vui vui.

Có một lần hôm đó vào ngày 20/11 sinh nhật con gái mình, mình muốn quay lại cho bé

1 đoạn video clip và mình đã để chế độ full HD cao nhất.cuối cùng cho ra kết quả thật

ưng ý. màu sắc thật chuẩn.

Trên 7D chụp hình và quay phim đã được canon đầu tư chi tiết cho từng chức năng

riêng của 7D chức không phải quay phim chỉ là phụ ( dĩ nhiên chế độ quay không thể

chuyên dụng bằng máy chuyên quay full HD rồi )

Một số ae chơi chuyên thì họ vẫn thích FF hơn . Bản thân mình cũng vậy nhưng phải là

1Ds Mark II còn 5D thà chơi 7D cho sướng.

đó là theo nhận định của mình thôi nhé

quyết định cuối cùng vẫn là bác đang thiên về cái nào nhất thì bác nên lượm cái đó

quyết định vậy đi

haioriflame
03-01-2010, 10:35 PM
Sẳn đây bác tham khảo thêm bài viết của anh Hải Piano

http://photo.com.vn/Forums/viewtopic/t=18140/postdays=0/postorder=asc/start=0.html

SummerWine
29-01-2010, 12:45 PM
Sẳn đây bác tham khảo thêm bài viết của anh Hải Piano

Đường link bác cho em đã đọc rồi. Có điều phải nói như thế này : thấy tác giả khen nhiều hơn chê, nên đôi khi chưa sát với thực tế lắm ( cái này hình như là tình hình chung các bài đánh giá về thiết bị ).

Thực tế, nếu chỉ đọc bài viết của bác ấy thì người đang lăn tăn " có nên mua 7D hay không " sẽ thêm lửa tâm quyết mua nó chứ còn mua gì , còn người cầm tiền sắp mua 7D sẽ có cảm giác như mình sắp lên mây xanh, nhất là khi đọc đoạn đầu bác ấy viết:..." Trong chuyến đi 7 ngày của PMPE 3 do PhotoMalaysia phối hợp Photo.vn tổ chức trải dài qua các địa phương như TP Hồ Chí Minh, Đồng Nai, Lâm Đồng, Bà Rịa Vũng Tàu, ngày đầu tiên tôi còn dùng cả 2 máy là 7D và 5d mark II, sau buổi tối về xem ảnh trên máy tính, sáng hôm sau tôi cất luôn 5d mark II ...."

Trên thực tế mua về dùng rồi, thì từ mây xanh người mua sẽ bị tuột xuống sân thượng, vì 7D noise dử quá .

Tuy nhiên, từ ISO 1600 thì dường như 7D mới active khử noise thì phải. Ở ISO thấp 7D noise hơn 50D luôn các bác ạ. Cái này trong bài viết không nói phải không bác.

Nói chung, 7D thích hợp chụp nhanh,chụp thể thao thì ngon. Đụng đến chụp chân dung thì mua 50D cho rồi, hoặc chọn dòng 5D luôn cho ảnh tốt hơn ở thể loại này.

zen_oldman
29-01-2010, 04:50 PM
phong cảnh 5D I cho màu thật. Nhất là với fix lens

tedtse
29-01-2010, 06:06 PM
The Canon 5D is sharper than the $5,000 Nikon D3, and the 5D sells for less than half the price.

Sài 5D bấy lâu nay mình chưa hề thấy hối hân vì mua em này, viewfider bác chủ sài xxD nếu qua ff se bảo đảm thích liền. Còn về hính ảnh chưa bao giờ nghi ngờ về độ nét và màu sắc, đàm bào ko hổ thẹn với các máy khác trong phạm vi in từ A3 trở xuống. (bản thân máy 5D mình sài phóng bill board 4mx6m vẫn ko tệ chút nào) Còn tùy thuộc vào bác chủ thích chụp về thể loại gì là chính nhất để quyết đinh chọn mua máy mới nữa.

tiumup
09-02-2010, 01:28 PM
Theo em thì 5D vẫn rất tốt ... vấn đề khó là chọn được em ngon mà thôi . mua 7D thì yên tâm :D

goldsea
13-02-2010, 12:18 PM
Căng thẳng... Căng thẳng nhỉ...!E đang xài con 350D (2nd) + kit 18-55 non IS mà nghe các bác nói về 5D, 5DmII, 7D sao e tủi thân quá ạ.
30 Tết rồi e kính chúc các bác đón Tết vui vẻ bên gia đình.

CaymanS
13-02-2010, 01:00 PM
Căng thẳng... Căng thẳng nhỉ...!E đang xài con 350D (2nd) + kit 18-55 non IS mà nghe các bác nói về 5D, 5DmII, 7D sao e tủi thân quá ạ.
30 Tết rồi e kính chúc các bác đón Tết vui vẻ bên gia đình.

Có sao đâu bác.Trình độ khá chụp 350d còn ngon gấp mấy lần 5d chụp kém:banana:.nhưng có tiền thì vẫn cứ phải mua 5d:3:

bantia
13-02-2010, 03:48 PM
[QUOTE=goldsea;939018]Căng thẳng... Căng thẳng nhỉ...!E đang xài con 350D (2nd) + kit 18-55 non IS mà nghe các bác nói về 5D, 5DmII, 7D sao e tủi thân quá ạ.

hiii e cũng giống pac này, súng ống đạn dược y chang :D nhưng hay vào tham khảo nên thấy :
các ý kiến tranh luận chỉ mang tính tham khảo :D
tự mình thử trước dc thì sẽ dễ chọn máy phù hợp với mình hơn (thuê hay mượn bạn chụp thử) do mỗi người cảm nhận và có trình khác nhau nên ko ai làm thay dc
hiiii chúc pac chủ sớm có được lựa chọn tốt
còn với e thì cái nào cũng tốt (vì nó hơn của e nhìu :D)

năm hết tết đến, chỉ còn vài h là qua năm mới, chúc toàn thể ace và gd skhoe-thanh cong :D :25:

hungvit
17-02-2010, 02:26 AM
hệ hệ, em thì đã dùng 5D r năm nay rôì, lúc đầu cũng dùng qua 2 đơì crop xong lên 5D em ko thâý chán nó tí nào, bây giờ chỉ muốn lên 1DsMIII (ít nhất là MII) thôi ạ, ;D mục đích thì chỉ chụp vợ con và chơi bời. Em thấy 5D cắm ống non L vẫn ra được nhiêù tấm ưng ý. Nêú bác chủ mơí chụp dươí 2 năm thì... Nên mua 7D hơn :D lý do là để tiếp cận công nghệ, sau đó chắ bác sẽ lên it nhất la 5DMII hoăc dòng 1Ds =)). HAPPY NEW YEAR

giang_coi
21-02-2010, 06:12 AM
Sao các bác không đọc review của bọn Tây nhể, có những tác giả và website danh tiếng, khách quan, không ăn tiền của ai.

giang_coi
21-02-2010, 06:18 AM
linh đây, mời các bác: http://www.photozone.de

giang_coi
21-02-2010, 06:19 AM
đây nữa nè: http://www.dpreview.com

diadoi
02-03-2010, 01:31 PM
Cũng đã từng lăn văn tăn giống bác chủ Topic + với sự tư vấn của các ông bạn (cả nghiệp dư và chuyên nghiệp) => Em đã cưới em 5D, và giờ đang vật vã kiếm tiền sắm len L. :D

danguyen
02-03-2010, 04:17 PM
Tui cũng đang lăm le 5D, nếu không tìm được D300 vừa ý. Phải để dành tiền lên L thôi...

tongduchien
29-03-2010, 08:41 PM
Em là dân mới vào nghề! Lúc đầu cầm Nikon D300 thích lắm ( của ông chú) Lúc mua máy cũng muốn 1 cái D300 ngon nhưng giờ cũng đâu còn hàng mới nữa! mà em thì ko phân biệt được hàng cũ! rất thích FF tính mua 5D xài nhưng phải chơi len L vào thì ko có tiền! Thế là cứ hàng mới mà phang nên em đã chọn 7D! với Len sigma 18-50 f/2.8 cùi thôi! nhưng so sanh file với 5D Mark I + L 24-70 cùng ngày đó chụp dã ngoại thì em cũng chẳng thấy được sự khác biết về 2 chất lượng file nhiều lắm! Quan trọng chúng ta làm gì và có bao nhiêu tiền! Em có ít tiền nên em chọn 7D! và càng ngày càng thấy thích 7D.

Còn nếu so sánh nó vơi 5D + len L 24-70 thì xem lại cái giá tiền của nó bỏ gia khi 7D + len Sigma 18-50 F/2.8 thì nó chênh lệch nhau tầm 800-900$ Còn 5D mark II thì các bác cứ + cho em thêm khoang 800$ nữa! Số tiền đó em làm việc khác. Em vote cho 7D 1 phiếu!

phongdigital
28-04-2010, 10:52 AM
theo em 5d mkII thẳng tiến bác ơi. em có ông anh ở usa cũng đổi từ 5d mkI lên 7d và giờ đang hối hận.em có vài dòng mong bác cân nhắc.

phuonglv
28-04-2010, 11:11 AM
Nếu bác chỉ định dùng con Tamron mà không nâng cấp đống kính khác để chụp góc rộng thì chắc chắn không dùng được 5D, chính xác là chụp FF sẽ như chụp Crop vì bị đen góc.

longsd
28-04-2010, 11:48 AM
Em là dân mới vào nghề! Lúc đầu cầm Nikon D300 thích lắm ( của ông chú) Lúc mua máy cũng muốn 1 cái D300 ngon nhưng giờ cũng đâu còn hàng mới nữa! mà em thì ko phân biệt được hàng cũ! rất thích FF tính mua 5D xài nhưng phải chơi len L vào thì ko có tiền! Thế là cứ hàng mới mà phang nên em đã chọn 7D! với Len sigma 18-50 f/2.8 cùi thôi! nhưng so sanh file với 5D Mark I + L 24-70 cùng ngày đó chụp dã ngoại thì em cũng chẳng thấy được sự khác biết về 2 chất lượng file nhiều lắm! Quan trọng chúng ta làm gì và có bao nhiêu tiền! Em có ít tiền nên em chọn 7D! và càng ngày càng thấy thích 7D.

Còn nếu so sánh nó vơi 5D + len L 24-70 thì xem lại cái giá tiền của nó bỏ gia khi 7D + len Sigma 18-50 F/2.8 thì nó chênh lệch nhau tầm 800-900$ Còn 5D mark II thì các bác cứ + cho em thêm khoang 800$ nữa! Số tiền đó em làm việc khác. Em vote cho 7D 1 phiếu!

Bác nói chí lý. Vote theo bác 1 phiếu cho 7D. Em cũng chỉ thèm lên đến 7D thôi.
Lên đời 5D với 5DII chắc lại mất thêm bằng mấy cái body để kiếm "L"

cavoi83
28-04-2010, 12:37 PM
Lên 5D thì bác ko thể dùng em 17-50 rồi, phải đầu tư vào 24-70 xịn hoặc for thôi, lên 7D thì dàn ống kính của bác sẽ không phải nâng cấp, bắn vô tư. Hơn nữa 7D là vô dịch trong crop 1.6, lấy nét nhanh thôi rồi, riêng khoản này chấp 5DM2 "chạy" trước.

phuonglv
28-04-2010, 02:08 PM
Lên 5D thì bác ko thể dùng em 17-50 rồi, phải đầu tư vào 24-70 xịn hoặc for thôi, lên 7D thì dàn ống kính của bác sẽ không phải nâng cấp, bắn vô tư. Hơn nữa 7D là vô dịch trong crop 1.6, lấy nét nhanh thôi rồi, riêng khoản này chấp 5DM2 "chạy" trước.
Chả hiểu viết cái gì???

danguyen
28-04-2010, 02:40 PM
Nói chung nếu so 5D và 7D tui nghĩ chủ topic nên lấy 7D. Không thì ráng lên 5DmII 1 lần luôn. :D

tuanthanh
28-04-2010, 02:45 PM
7D đi bác,5D giờ cũ quá rồi,khó mà kiếm được 1 em ngon lành

brave_hmu
10-08-2010, 05:00 PM
e đang lăn tăn mà đọc xong thế này chắc ra thuê đồ chụp thử thôi, e thì chuyên chân dung, chả cần tốc độ, chỉ cần chất ảnh phải ngon. Chắc 5D thôi các bác nhểy.

thiennam
11-08-2010, 02:33 PM
7D hay 5D ko quan trọng ! Quan trọng bạn có trình độ và khả năng làm chủ thiết bị mình đang có ! Còn chủ quan em cái gì mới mà hợp lý thì mua ! Cái chính là Thiết bị và trình độ kỹ thuật phải tương đồng . Người có trình 20 năm cầm súng ống mà có trong tay con 10D thì sẽ co ra ảnh khác nhìu nếu có trong tay con 5dm2. Nhưng người có trình 2 năm cầm súng ống nếu cầm 5dm2 chưa chắc có ảnh bằng 10d với 20 năm bắn phá! Thế nhé hãy quan tâm hơn về kỹ thuật -trình độ chụp ! Ko nên quá chạy đua vũ trang. Có súng ống tốt nhưng cũng ko hẳn tốt cho bất cứ người nào. Crop hay Full frame thì cũng chẳng được gì nếu ko biết khai thác hết khả năng ! Hãy cố gắng có nhiều ảnh mà mọi người phải khen .

Mình cũng mới chơi máy ảnh thôi ! Trình còi lắm cũng tham khảo nhìu rùi nên cũng quyết định chơi em 7D cho nó lành. Khi nào có trình chút rùi mà khả năng cho phép thì lên hẳn dòng Pro .1ds xxx ! Nhưng có lẽ chỉ là ''chơi'' ko chuyên thì nghĩ 7D thì cũng quá ngon rùi !

milkthanh
12-08-2010, 07:44 AM
Giá 5D 2nd hôm nay tại Khánh Long vẫn cao hơn 7D new 100%. Fullframe thì khỏi bàn cãi với chất ảnh của crop, em nghĩ thì crop có ra đến đời nào đi chăng nữa thì nói đến chất ảnh thì khó lòng qua mặt FF, giống như máy PnS có cảm biết bé tí thì có ra máy đời mới thế nào đi nữa chụp bằng con 10D cùi bắp nhất của DSLR thì chất ảnh vẫn thích thú hơn PnS. Nhưng mỗi dòng máy nó phục vụ nhu cầu khác nhau nên tùy theo nhu cầu của Bác chủ mà Bác lựa chọn thiết bị phù hợp nhất, không ai hiểu rõ mình cần gì hơn mình cả :
- Nếu Bác chủ chỉ quan tâm chất ảnh, và chuyên chụp chân dung mấy em teen, album cưới, phong cảnh, mà không cần chụp nhanh, màn hình LCD to đẹp thì Bác mua 5D. Còn Bác quan tâm đến công nghệ mới, tốc độ nhanh, LCD to đẹp của 7D thì chụp mấy em teen xong khoe ngay thì mấy em mê tít, và sở trường chụp những cảnh chuyển động, thể thao, đua xe thì 7D là thích hợp hơn.
- Hoặc Bác cứ đi thuê 1 em 5D chụp thử 1 ngày, sau đó thuê 1 em 7D chụp thử 1 ngày thì chi phí mất tầm 6-700k thì Bác xem mình thích em nào thì chiến em đó thôi!

CSTchobeo
12-02-2012, 02:07 AM
Trời ơi Nikonian mà nói vậy thì các bác đang xài Nikon buồn chết! May quá em dùng Canon hê hê.

Mọi người đọc nhiều bài của Ken mà không nhận ra tích cách của hắn à, hắn luôn đánh giá theo tiêu chí chất lượng/ giá tiền. Và cái con máy ảnh tốt nhất thế giới của hắn chả phải 5D, chả phải 1D cũng chả phải D3 mà là D40 + kit 18-55 đấy ạ.

Mình cũng thích cố lên FF, nhưng với 5D chắc là không dám. Canon vốn đã thua Nikon ở 1 thứ rất đơn giản nhưng quan trọng là cái đèn hỗ trợ AF. Chụp buổi tối lấy nét muốn vỡ mặt luôn (hỗ trợ AF bằng đèn cóc không hiệu quả và ít được dùng vì nó nháy lên làm chói mắt mẫu, gây sự chú ý cao....và hơn nữa là 5D thì cũng chả còn cái con cóc này). Vậy thì đành hi vọng vào cái chip đời IV của 7D thôi, chứ 5D mà định chơi strobist, chắc phải thủ dâm cái đèn pin để soi mặt mẫu khi lấy nét quá.

mitsuho
14-02-2012, 03:04 PM
Mọi người đọc nhiều bài của Ken mà không nhận ra tích cách của hắn à, hắn luôn đánh giá theo tiêu chí chất lượng/ giá tiền. Và cái con máy ảnh tốt nhất thế giới của hắn chả phải 5D, chả phải 1D cũng chả phải D3 mà là D40 + kit 18-55 đấy ạ.

Mình cũng thích cố lên FF, nhưng với 5D chắc là không dám. Canon vốn đã thua Nikon ở 1 thứ rất đơn giản nhưng quan trọng là cái đèn hỗ trợ AF. Chụp buổi tối lấy nét muốn vỡ mặt luôn (hỗ trợ AF bằng đèn cóc không hiệu quả và ít được dùng vì nó nháy lên làm chói mắt mẫu, gây sự chú ý cao....và hơn nữa là 5D thì cũng chả còn cái con cóc này). Vậy thì đành hi vọng vào cái chip đời IV của 7D thôi, chứ 5D mà định chơi strobist, chắc phải thủ dâm cái đèn pin để soi mặt mẫu khi lấy nét quá.

nói như anh chắc là khỏi chụp noel và vườn hoa tết luôn rồi, hic hic. đang thèm 5d

haivu1901
20-02-2012, 06:26 PM

Em cũng lăn tăn như bác,nhưng cuối cùng em chọn 7D + 24-105 ^^

huypham147258
17-11-2012, 11:40 PM
đã lên thì lên FF , đã dùng 5d, ko có gì để phàn nàn, chất lượng tuyệt vời ( vs điều kiện máy còn tốt)

yogi
18-11-2012, 09:12 AM

Làm cái đèn pin nhỏ lấy nét tối cũng ko đến nỗi nào nào đâu, mình vẫn dùng cách này. Mà khi đã lắp đèn flash rời vào thì nó có đèn đỏ cross line hỗ trợ lấy nét nên cũng dễ dàng bắt nét thôi.

eagle7
18-11-2012, 04:12 PM
đã lên thì lên FF , đã dùng 5d, ko có gì để phàn nàn, chất lượng tuyệt vời ( vs điều kiện máy còn tốt)

giá 5D 1000shot giá khoảng bao nhiêu mua là vừa vậy bác? thanks

Máy Ảnh Shop
10-09-2013, 07:17 PM
7D mà tiến, nhìn mấy ông vác máy chụp ảnh cưới toàn xài 7D, mình cứ vậy mà làm, tin này hơi lâu nhỉ, có lẽ bây giờ đang phân vân 6D và 5D2.

junjihoon
28-06-2014, 10:32 PM
đào mộ :D vậy cho mình hỏi với tình hình hiện nay (giữa 2014) thì nên chọn 5D hay 7D? vì có thể các em 5D còn lại nay đã tàn tạ lắm rồi :v

hieupham7485
09-07-2014, 04:20 PM
đào mộ :D vậy cho mình hỏi với tình hình hiện nay (giữa 2014) thì nên chọn 5D hay 7D? vì có thể các em 5D còn lại nay đã tàn tạ lắm rồi :v

7D đi bác, ko thì 5D mark 2 máy cao shot cho rẻ, 5D giờ kiếm đc con chụp ít mà còn ngon lành hơi khó. Ôm phải con cũ quá về chụp 1 tgian nó bệnh tật thì ốm tiền sửa đấy.

Voldemortlord
06-12-2015, 02:11 PM
Đào mộ phát :v giờ đã cuối 2015 rồi thì sao các bác nhỉ? :v

shynbee
07-12-2015, 10:38 AM
Đào mộ phát :v giờ đã cuối 2015 rồi thì sao các bác nhỉ? :v

Canon 5D mark 2 là ngon nhé :D 20 củ chụp bao ngon