PDA

View Full Version : Lỗi zoom cua Lens Canon EF 24-105mm, f4.0L IS USM

hopu
23-12-2009, 10:07 AM
Em tính mua con này mà đọc thấy các bác hay complain về lỗi zoom. Không biết lỗi này có thường gặp không?

Và theo các bác có nên đầu tư con này không?

Cảm ơn các bác.

damthemaison
23-12-2009, 11:47 PM
1 bài viết rất chung chung ... bác k nói rõ đang dùng máy gì?
Quan trọng nhất là thể loại bác định chụp, hay chụp.
Tôi đang dùng lens này ... chưa có gì để phàn nàn cả

nproduction31
24-12-2009, 07:02 AM
Em đâu thấy lỗi gì đâu bác.
Bác phải cầm tận tay rồi test thử hoặc đi tham khảo bên ngoài. Nếu phân vân gì thì lên trên này hỏi anh em thôi.
Chứ nói như bác thì ống nào cũng có thể có lỗi về zoom ^^

Ken.8888
24-12-2009, 07:06 AM
Chỉ nghe nói bị lỗi đứt cáp zoom(thay được), nhưng mình đang cầm len này và không có vấn đề gì:drunk:

muctau
24-12-2009, 07:40 AM
Từ khi em bị dụ xài lens này rồi, thì chắng màng đến các em khác nữa...vì đáp ứng hầu hết mọi yêu cầu cho các tình huống chụp ảnh thông thướng như closeup,phong cảnh,chân dung ... !!! Em nó nét kinh từ khẩu lớn đến nhỏ và ở mọi tiêu cự...Còn vụ đứt cáp zoom thì còn tùy thuộc người dùng nó như thế nào thôi.Chúc mừng bác chủ sắp có lens mới chụp Tết rồi !!!Múc em nó về xài đi,xem như là 1 trải nghiệm !!!

Mr.Q
24-12-2009, 08:40 AM
E có ý thế này, bỏ gần 1000$ ra mua cái lens L về ko phải nhỏ, hok biết vnphoto có nhiêu người có lens này, và càng ko biết bao nhiêu trong số đó bị đứt dây zoom, hay chỉ nghe thiên hạ (+ internet) đồn... cứ mua về xài bác ạh (e thèm lắm mà ứ có $ mua nè), trường hợp này cũng giống như con 50 1.4 ngta nói dễ hư AF.

SummerWine
24-12-2009, 10:51 AM
Mình đã dùng qua 4 em 24-105L IS này rồi, nhưng chưa hề bị trục trặc gì, kể cả hàng có hộp riêng và hàng hộp trắng theo KIT.

Đây là len rất tiện khi đi du lịch vì bác chỉ cần mang theo 1 len này ( hoặc có thể kèm theo 1 cái fix để chụp low-light ) thì gần như đáp ứng mọi tình huống.

Len này là 1 trong những len có built thuộc loại đẹp của Canon, cho ảnh màu sắc tốt, độ nét khá, độ méo ổn, CAs khá... bác có thể tham khảo ảnh của 1 bác tên Dmhuynh71 ( photo.com.vn) , bác này xưa nay chỉ chụp bằng mỗi cái len 24-105L này trên 5D , từ phong cảnh, chân dung studio... bác chủ tham khảo thử:

Ảnh chụp từ 24-105L: http://photo.com.vn/coppermine/displayimage/album=13070/pos=5.html

Review về len 24-105L:http://www.the-digital-picture.com/Reviews/Canon-EF-24-105mm-f-4-L-IS-USM-Lens-Review.aspx

Chúc bác sớm có đồ chơi mới cho dịp Xmas!

lamdavn
24-12-2009, 11:17 AM
mình đang dùng 24-105L
đã bị lỗi đứt dây zoom.đã sửa tại Lê Bảo Minh hết 250$ T.T

nhưng vấn đề không phải do lens, mà là do mình, lens này nó đa dụng quá, đáp ứng quá nhiều nhu cầu của mình và hơn nữa range nó tốt, kéo đẩy suốt và đôi lúc mình không để ý bảo quản nên bị đứt dây zoom thôi.

khi dùng lens này phải chú ý một điều: khi đeo máy hoặc chúc máy xuống đất thì phải thu zoom lại nếu không muốn dây zoom nó die sớm

HD Lover
24-12-2009, 11:45 AM
Mình cũng dùng con này...chưa thấy gì...range quá tốt và có IS nên bà xã hay nhí nhà mình đều pằng pằng thoải mái

KingALEX
24-12-2009, 03:40 PM
Chào bác chủ

Em cũng đang sử dụng Canon 24-105 với Body 50D. Ban đầu, khi tìm hiểu về lens này, em cũng đã băn khoăn về một số hạn chế của em nó (Thiếu wide; Thò thụt, dễ lọt bụi; Nguy cơ đứt dây zoom; Khẩu nhỏ, chụp thiếu sáng kém). Tuy nhiên, sau khi tìm hiểu kỹ và tham khảo ý kiến của một số bác đang dùng lens này, em đã quyết định cưới em nó mà ko lăn tăn nữa.

- Thiếu wide => Bác cứ thử chụp đi, với em thì như thế cũng đủ rộng rồi.
- Thò thụt, dễ lọt bụi => Dĩ nhiên thò thụt thì sẽ bám bụi rồi, nhưng bên trong ống đã có 1 vòng cao su chắn nên cũng ko ngại lắm. Em chinh chiến ở nhiều địa hình nhưng chưa thấy bụi đâu cả. Quan trọng là bác phải biết giữ gìn nữa.
- Nguy cơ đứt dây zoom => Cái này là có, nhưng nhiều hay ít thì phụ thuộc vào người dùng, bác nên zoom nhẹ nhàng và đều tay. Ngoài ra, trong trường hợp xấu nhất là đứt dây zoom thì bác vẫn có thể thay được. May mắn là việc thay dây zoom không làm ảnh hưởng đến các thấu kính của lens nên chất lượng quang học vẫn được đảm bảo.
- Khẩu nhỏ, chụp thiếu sáng kém => Cái này có thể khắc phục = cách chụp với tripod. Ngoài ra, IS của lens cũng đỡ được một phần.

Tổng kết lại là em thấy 24-105 đúng như thế giới đánh giá: best L lens for walking around. Bác cứ chiến đi, đừng lăn tăn gì cả.

pag
24-12-2009, 05:08 PM
Tất nhiên là mỗi lens có một khoảng tiêu cự để phục vụ cho mục đích riêng, nhưng không phải ai cũng đủ "đạn" để gom hết các em fix nhỏ nhắn xinh tươi, và nếu đi chụp nhiều thì thay ra thay vào liên tục cũng là một vấn đề (bụi, va đập, ....rơi). Tính em thích lang thang phố, lọ mọ đời thường, buồn lôi mấy đồ lặt vặt ra chụp, rảnh thì bạn bè kéo đi chụp mẫu... nên với khoảng tiêu cự của em 24-105 này thì gần như là tuyệt vời, đáp ứng hầu hết mọi nhu cầu của em.

Ưu điểm:
Về kết cấu của lens thì rất ổn, vừa tay, chắc chắn, hood gọn gàng chứ không to như 24-70.
Về màu sắc em cho là ổn, xử lý tốt các màu nóng như đỏ, vàng, màu tươi. Chụp phong cảnh thì màu xanh trời có vẻ hơi phớt hồng tím nên trông không đã lắm.
Về độ nét, nếu chụp đúng sáng, chắc tay thì hình rất nét.
Về IS, hoạt động tốt, hiệu quả.

Hạn chế:
Khẩu 4, với điều kiện ban ngày đủ sáng thì ngon lành (tất nhiên đa số trường hợp chụp đều chọn lúc nhiều sáng đẹp). Nhưng tầm chập choạng tối thì F4 là hơi chậm, có thể khắc phục bằng việc tăng iso và is nhưng cũng không ổn lắm. Tốt nhất là nên có thêm một lens fix khẩu lớn giúp đỡ trong trường hợp này, như em 50 1.4 chẳng hạn.
Ở tiêu cực 24, lắp trên máy crop, nếu chụp đời thường phố phường nói chung là được, không quá hẹp. Nhưng nếu chụp nhiều kiến trúc, nội thất, nhà cao tầng hay đứng trước một khung cảnh mênh mông thì bắt đầu thấy thèm một lens wide hay ultra wide hơn.
Việc đứt cáp zoom, theo em là do chính khoảng tiêu cự dài của lens này. Nếu chụp mẫu, tĩnh vật đơn giản thì có thể nhẹ nhàng zoom được, chứ nếu đi chụp nhiều sân khấu, đám cưới đám hỏi thì phải xoay zoom liên tục, tốc độ nhanh và đôi khi là hơi mạnh tay. Việc này kéo dài khiến dây zoom giãn nhanh và sớm đứt là hoàn toàn có thể xảy ra. Một điều tích cực là việc thay dây zoom khá đơn giản và không ảnh hưởng tới vị trí các thấu kính nên không lo ảnh hưởng đến chất lượng sau này (để có được điều này thì nên làm ở những cửa hàng có uy tín và tin cậy sẽ an tâm hơn).

Tóm lại: Với những gì mà lens 24-105 mang lại thì nó là một đầu tư đáng giá, sử dụng linh hoạt, hiệu quả, chất lượng ảnh tốt, phục vụ nhiều yêu cầu, mang vác gọn gàng (nhanh thì chỉ cần 1 lens hoặc thêm 1 lens fix).

Em yêu lens này! :X

lamdavn
30-12-2009, 01:15 PM
kinh nghiệm khi lens này bị đứt dây zoom (hoặc các lens Canon khác) là vác tới chính hãng để sửa (Lê Bảo Minh chẳng hạn) vì ông chính hãng ổng làm đàng hoàng và có máy móc đo đạc lẫn cân chỉnh cho mình. vì hôm rồi kẹt quá, đang chụp hình cưới ở Nha Trang lại bị nên đành vác đi tiệm sửa (tiệm cũng khá có tiếng) nhưng chụp được tầm 1 tháng thì bị lại và bị nặng hơn, lại bị soft focus ở tiêu cự lớn hơn 50mm thế là đành rinh vào Lê Bảo Minh sửa, hết 250$ T.T (nếu ngay từ đầu mà vác tới thì chỉ mất tầm 100$)

hopu
30-12-2009, 05:11 PM
Ui, chào các bác, mấy hôm bận quá giờ mới vào đây được.

Cảm ơn các bác rất.... rất nhiều. Không còn lăn tăn gì nữa em sẽ vác con lens yêu quý này về chụp Tết. Yeahh.....

Em đang dùng máy 40D, tậu con này trước sau này nâng cấp máy sau. Em có tham khảo bên Ngọc Camera HCM, họ xác nhận có lỗi zoom với dòng L24-105mm nhưng xác suất tương đối nhỏ. Trong 2 năm thì có khoảng 2-3 cái bị. Tùy người dùng, đẩy ra đẩy vào từ từ sẽ hạn chế bị lỗi này. Tiền sửa dây zoom hư khoảng 300 nghìn. Bên đó có phòng kỹ thuật nên cũng tương đối tin tưởng.

Cảm ơn các bác thêm lần nữa vì đã chia sẻ kinh nghiệm. Chúc các bác chơi tết Tây vui vẻ, chụp được nhiều hình đẹp!

:11:

Ps. gần Tết ta các bác có off đi chụp thì cho em đi ké để test lens nhé :-))

atuan_76
02-01-2010, 10:11 AM
Em mới vừa mua lens này gắn cho 50D, chụp rất hài lòng, chất lượng hình rất đẹp. Còn chuyện đứt dây zoom thì không phải lo, ống L em nghĩ Canon sản xuất chất lượng cao lắm rồi, khi nó bị đứt dây zoom chắc chủ nó cũng phải xoay zoom ghê gớm lắm mới bị đứt !

whiterabbit
15-02-2010, 03:59 PM
Tình hình là vừa bị đui con 24_105L. Hic.

Triệu chứng khi đứt zoom:
- Ko focus AF (dĩ nhiên)
- Tín hiệu khẩu độ hiện thị trên body là 00.
- Khóa cò máy.
- Nếu tháo và lắp lại lens thì chụp được 1 tấm, nhưng ko save được.

Trạng thái ngay khi bị sự cố: tim nhảy lên mây. Về nhà mò web tìm lỗi và nơi sửa chữa thì đã an tâm và vui trở lại. Hehe.

Khen chê con này: rất good, có tiền nên cưới ngay. Chuyện hư hao là chuyện nhỏ so với hiệu quả ẻm mang lại.

pixeliste
15-02-2010, 05:59 PM
L gì đâu mà sao chất lượng kém vậy nhỉ? Canon ơi đúng là canon !!! bó tay

llg
15-02-2010, 07:53 PM
L gì đâu mà sao chất lượng kém vậy nhỉ? Canon ơi đúng là canon !!! bó tay

Xin hỏi bác đang dùng body+len của hãng nào, em đoán 99% là Nikon :13:

pixeliste
15-02-2010, 10:44 PM
Xin hỏi bác đang dùng body+len của hãng nào, em đoán 99% là Nikon :13:

hơ hơ; canon kém kỏi như thế; làm sao em nỡ lòng nào bỏ bê nikon yêu dấu đc ạ :13:

llg
15-02-2010, 11:52 PM
hơ hơ; canon kém kỏi như thế; làm sao em nỡ lòng nào bỏ bê nikon yêu dấu đc ạ :13:

:cheers::banana::banana::banana::cheers: , để các bác vnpt tự rút ra kết luận thôi, em nói nhiều rồi cũng chả muốn nói tiếp :14::14:

jerrymap
16-02-2010, 10:45 AM
Cái lens này mình xài qua rồi, bị lỗi err01,
chắc bị đứt dây zoom hay sao đó.

quoc.giang
18-02-2010, 02:16 PM
Lỗi zoom thì em chưa gặp, nhưng 24-105 có 1 series bị lỗi flare rất nặng. HÔm trước em có hốt 1 con 24-105 (code UV) bị flare khi phơi sáng ở tòa án TP, khi test lại bằng 1 lens 24-105 khác và Tamron 17-50 thì không bị. Bác mua hàng nhớ để ý điểm này, em thì newbie cho nên không biết cách test như thế nào khi mua tại cửa hàng (không có nguồn sáng mạnh)

thaiq8
18-02-2010, 02:32 PM
Cái lens này mình xài qua rồi, bị lỗi err01,
chắc bị đứt dây zoom hay sao đó.

Lỗi err01 là lỗi kết nối. chả liên quan gì dây zoom bác ạ.

anhdxt
23-02-2010, 08:18 PM
Canon USA has today posted a service notice relating to the new EF 24-105 mm F4L IS USM lens. The notice describes a problem which affects some early production samples of this lens where 'unacceptable levels of flare' can occur, mostly at wide angle and maximum aperture. Those lenses with a control number (a serial number beginning with UT) of 999 or less are affected. The notice goes on to offer a free repair service (including shipping) which will commence on November 14th. We haven't seen any other such notices from any other regions.

link : http://www.dpreview.com/news/0510/05102801canon24105svc.asp

và: http://www.usa.canon.com/consumer/controller?act=PgComSmModDisplayAct&keycode=2112&fcategoryid=216&modelid=11924

theo canon thì chỉ những len code UT mới bị lỗi flare này, những len code mới hơn thì các bác cứ an tâm

jpham
20-06-2011, 01:58 PM
làm sao để biết lens EF 24-105 mm F4L IS USM sửa zoom chưa các bác nhỉ?

thaiok
01-01-2012, 08:04 AM
làm sao để biết lens EF 24-105 mm F4L IS USM sửa zoom chưa các bác nhỉ?

Muốn biết lens 24 105 đã thay dây zoom chưa thì bác làm theo cách này (tương đối thôi nhé):
Đầu tiên bác câmè lén lên và xoay zoom hết cỡ, khi đó bác nhìn vào đuôi của ống, nếu thấy 2 sợi cáp zoom màu đen thì chúc mừng bác là hàng gin, còn thấy 2 sợi cáp màu vàng thì bác an tâm là bác đã dc thay dây zoom mới,hihihi!
Hoặc bác có thể test lens bằng cáh đặt ở chế dộ M set tốc độ 90 khẩu mở hết F4 (dùng flash nhé) và chụp ở tiêu cự 100mm
Sau đó bác chụp lại tấm hình thứ 2 nhưng set ở khẩu F8 (nhưng phải tiêu cự 100mm và dùng flash luôn nhé bác))
Sau đó bác so sánh 2 ảnh thì thấy ảnh của cả 2 ko chênh lệch nhiều quá thì OK, còn nếu chênh lệch quá thì bác ko nên mua lens đó,hihiih!

Sung Sung
01-01-2012, 02:15 PM
Vác ống 24-105L này về thì khỏi phàn nàn, đi chơi xa, ban ngày, phong cảnh, cứ thế mà bắn, còn chụp đêm thì ống nào mà ko dùng Flash ? Ống 50F1.4 của em chụp đêm vẫn phải flash như thường !

CSTchobeo
07-02-2012, 04:02 PM
Cái lỗi của Canon ko nằm ở việc lens này hay lens kia, mà là do cái kết cấu hơi hâm hâm của hệ thống chỉnh khẩu. Nếu như Nikon có 1 lẫy sắt cơ học và bám vào ngàm trên máy (tháo lens ra có thể kéo cái lẫy này bằng tay để chỉnh khẩu to nhỏ, thì Canon lại dùng mạch điện tử tiếp xúc bởi các chấu, bên trong là 1 dây mềm (lens canon khi tháo ra thì không dùng tay chỉnh khẩu to nhỏ được). Khi zoom, phần trong của lens di chuyển, làm cho sợi dây này di chuyển theo, và sợi dây mềm mà di chuyển nhiều ắt sẽ đứt (ko sớm thì muộn tùy vào độ bền). Chả riêng gì lens Canon. E có con SIgma for Canon cũng đang bị đứt, tháo ra ngó nghiêng mới thấy cái bất cập này. (trong khi con sigma tương tự for Ni thì nó thiết kế theo kiểu lens Ni nên không dễ bị lỗi này).

haitran
28-11-2012, 05:57 PM
Len 24 105L này bị lỗi đứt dây zoom có thay được ở Lê Bảo Minh Hà Nội ko các bác ơi? Em tính mua len này mà thấy nhiều bác kêu hay bị lỗi đứt dây zoom quá.

hnghiem
02-03-2013, 04:41 PM
Muốn biết lens 24 105 đã thay dây zoom chưa thì bác làm theo cách này (tương đối thôi nhé):
Đầu tiên bác câmè lén lên và xoay zoom hết cỡ, khi đó bác nhìn vào đuôi của ống, nếu thấy 2 sợi cáp zoom màu đen thì chúc mừng bác là hàng gin, còn thấy 2 sợi cáp màu vàng thì bác an tâm là bác đã dc thay dây zoom mới,hihihi!
Hoặc bác có thể test lens bằng cáh đặt ở chế dộ M set tốc độ 90 khẩu mở hết F4 (dùng flash nhé) và chụp ở tiêu cự 100mm
Sau đó bác chụp lại tấm hình thứ 2 nhưng set ở khẩu F8 (nhưng phải tiêu cự 100mm và dùng flash luôn nhé bác))
Sau đó bác so sánh 2 ảnh thì thấy ảnh của cả 2 ko chênh lệch nhiều quá thì OK, còn nếu chênh lệch quá thì bác ko nên mua lens đó,hihiih!

Xin bác nói rõ hơn giúp em mấy chỗ tô màu đỏ trên được không ạ?

1. Có khi nào có 1 sợi đen và 1 sợi vàng không ạ? Hiện ống của em có 1 sợi đen 1 sợi vàng. Bác nào có ống zin chưa mở thì check và confirm cho em biết với ạ. Em cảm ơn nhiều

2. Sự chênh lệch ở đây là chênh lệch về độ nét, ánh sáng, độ mịn ảnh, phông ... hay gì bác ơi? Em nghĩ giữa f4 và f8 là một trời 1 vực về độ nét.

Em xin gửi 5 tấm chụp test bằng lens này, các bác check giúp em xem có vấn đề gì không nhé.

Tất cả các ảnh cùng focal 90mm, ISO 800, tốc độ 1/80, đánh flash ETTL trên 5DII. Điểm lấy nét là số 1 (chấm màu đỏ) trên trang bìa cuốn sách.

1. Ở F4

https://2r5wyq.dm1.livefilestore.com/y1pHf9uh0dmKxbQBraic7Hp611sk55ic6WljWkVH0S1KH9IzKk jkhFNT5raeqEem-_pfXlBkRyfl1I59c22DkW38Pt4g9HzOVNk/IMG_8538.JPG?psid=1

Ảnh gốc: ở đây (https://2r5wyq.dm1.livefilestore.com/y1pHf9uh0dmKxbQBraic7Hp611sk55ic6WljWkVH0S1KH9IzKk jkhFNT5raeqEem-_pfXlBkRyfl1I59c22DkW38Pt4g9HzOVNk/IMG_8538.JPG?psid=1)

2. F5

https://174l1g.dm1.livefilestore.com/y1pQ_UaUveTl2WuiWDamqLhVjx75uyneNVlVHq0ulst1oLa1Sh kB-uLgjrbeCBrswvmbDYx6yDiQXwxgQJJuIjAWP7mOD56MZ5H/IMG_8539.JPG?psid=1

Ảnh gốc: ở đây (https://174l1g.dm1.livefilestore.com/y1pQ_UaUveTl2WuiWDamqLhVjx75uyneNVlVHq0ulst1oLa1Sh kB-uLgjrbeCBrswvmbDYx6yDiQXwxgQJJuIjAWP7mOD56MZ5H/IMG_8539.JPG?psid=1)

3. F6.3

https://174l1g.dm1.livefilestore.com/y1pEC-KRBiWd2AFFsngp9PCvXP94UFFNeN5XH7fNXE5TMuhCuK52Gkkr E4LLjfwb80lljAo31jeNgXyB4wlqlQQ-pdMV9u8mKDe/IMG_8540.JPG?psid=1

Ảnh gốc: ở đây (https://174l1g.dm1.livefilestore.com/y1pEC-KRBiWd2AFFsngp9PCvXP94UFFNeN5XH7fNXE5TMuhCuK52Gkkr E4LLjfwb80lljAo31jeNgXyB4wlqlQQ-pdMV9u8mKDe/IMG_8540.JPG?psid=1)

4. F7.1

https://174l1g.dm1.livefilestore.com/y1p8r6yjEkz4qpe3dPdSEoZg1tAvspZYJFLDeYd6NmqZ4nPHrO TVOcCHwa0Ayf36yRPnbUnR8hMFXLSpkNmkMb1CbeAgrqkasWG/IMG_8541.JPG?psid=1

Ảnh gốc: ở đây (https://174l1g.dm1.livefilestore.com/y1p8r6yjEkz4qpe3dPdSEoZg1tAvspZYJFLDeYd6NmqZ4nPHrO TVOcCHwa0Ayf36yRPnbUnR8hMFXLSpkNmkMb1CbeAgrqkasWG/IMG_8541.JPG?psid=1)

5. F8

https://174l1g.dm1.livefilestore.com/y1pBiszXt_cuOvdCthrA4R2IFcnsFWFlmPaLaM69MqpyjRU9o1 vFRvFlv8YsGoE6sBT96MeDCHbj6y__J4QdN_xvyn2kr-I65IL/IMG_8542.JPG?psid=1

Ảnh gốc: ở đây (https://174l1g.dm1.livefilestore.com/y1pBiszXt_cuOvdCthrA4R2IFcnsFWFlmPaLaM69MqpyjRU9o1 vFRvFlv8YsGoE6sBT96MeDCHbj6y__J4QdN_xvyn2kr-I65IL/IMG_8542.JPG?psid=1)

Xin cảm ơn các bác

thaiok
04-03-2013, 04:54 AM
Bác đào mộ ghê quá, thứ 1 cái của em tư vấn thì cũng là tham khảo anh em trên vnpt thôi. Nhưng cái quan trọng là việc thay dây zoom không ảnh hưởng( hoặc rất ít ảnh hưởng đến lens, chỉ có cái thay dây rồi thì coi như mất gin thôi). Và điều nữa bác coi thây 1 cọng dây vàng và 1 cọng dây đen thì 99% con lens của bác đã thay dây zoom(bệnh thường gặp nếu mình mua ống cũ). Còn bác cứ lăn tăn thì tôi nghĩ bác nên chịu lỗ bán lại con 24105 của bác đang xài và mua ngay con 24105 new 100% đi ạ, chứ cứ lăn tăn mãi thì ko thể chụp đẹp được đâu, đôi lời cùng bác!

hnghiem
04-03-2013, 10:45 AM
Rất cảm ơn bác. Tuy nhiên, em vẫn mong bác nào đang dùng 24105 zin kiểm tra giùm em màu của cáp zoom, gì thì gì chứ cưới vợ mất zin nó vẫn thía nào í :)).

Em thì chỉ băn khoăn đến việc thay dây ảnh hưởng đến ống kính và chất lượng của ảnh, còn nếu không ảnh hưởng thì dĩ nhiên là hết băn khoăn ạ.

Còn cái vụ ảnh bị soft ở F4 thì các bác có ý kiến gì không ạ? Liệu có phải đấy là hậu quả của việc thay dây zoom?

Cảm ơn các bác nhiều

hnghiem
05-03-2013, 11:29 AM
Good news xin chia sẻ

1. Nếu bác nào cảm thấy ảnh không nét như mong đợi hoặc không nét bằng những ống kính 24-105 khác ở cùng thông số kỹ thuật thì có thể thử micro adjustment có sẵn trên một số body (50D, 5DII, riêng em 60D "bỗng dưng" không có).

Cách làm như sau:

1. Các bác download ảnh này về máy tính (đây là tool mà các bạn Tây rất khuyến cáo dùng):
http://img.photobucket.com/albums/v258/nghiemhuy/MicroFocusAdjust1_zps47486971.gif

2. Mở ảnh ở chế độ full screen

3. Lắp body vào tripod hoặc cố định body tùy điều kiện, tắt IS, mở khẩu f4, zoom ở tiêu cự hay dùng nhất (tuy vậy theo em là cứ để 105mm), để chế độ lấy nét 1 điểm, đo sáng 1 điểm, chuyển sang chế độ chụp căn giờ, để là 2s cho nhanh). Tất nhiên, lưu ý dùng flash hoặc chỉnh tốc độ chậm để đảm bảo ảnh chụp luôn đủ sáng.

4. Điều chỉnh trong mirco adjustment, từ - sang + (kinh nghiệm của em là để từ -20, -17, -15, -13, -10, -5, 0, +5, +7, +10, +13, + 15 + 20), mỗi lần chỉnh thì chụp 1 tấm ảnh (của bức hình đang được mở ở chế độ fullscreen trên màn hình máy tính). Lưu ý mỗi mức điều chỉnh chỉ chụp duy nhất 1 tấm ở cùng 1 điểm focus để tránh nhầm lẫn hoặc khó so sánh).

5. Sau khi chụp ngần ấy tấm hình, view và zoom in cực đại vào điểm lấy nét và so sánh ảnh chụp ở từng mức điều chỉnh. Mức nào cho kết quả tốt nhất thì điều chỉnh làm thông số cuối cùng trên máy.

Sau khi test nhiều lần, em đã điều chỉnh lại cho lens của em về mức -13. Kết quả là độ nét của ảnh đã được cải thiện trông thấy.

Xin được chia sẻ cùng các cụ. Chỗ nào chưa chuẩn mong các pro vào điều chỉnh. Many thanks!

xuanha_ng
05-03-2013, 12:30 PM
Bác ơi không có link dow ạ

hnghiem
05-03-2013, 12:44 PM
Right click lên hình rồi Save As thôi bác :). Cụ thể thì link của cháu nó đây: http://img.photobucket.com/albums/v258/nghiemhuy/MicroFocusAdjust1_zps47486971.gif

Tiện đây, mình khuyến cáo không chỉ ống 24-105 mà các bác rất nên test với tất cả các ống hiện có :) Sẽ có những ngạc nhiên thú vị đới :D

học lái
10-09-2013, 02:18 PM
Lỗi err01 là lỗi kết nối. chả liên quan gì dây zoom bác ạ.

Lỗi này xử lý như nào
Em cũng đang bị

học lái
10-09-2013, 02:48 PM
Mà em cũng thấy chỉnh khoảng cách của em 24-105 nặng hơn nhiều so với em Tamron 27-55

simonezenos
15-09-2014, 11:31 PM
các pro cho hỏi con 24-105 này của e như này là đã thay dây zoom chưa vậy? nghe đồn là dây zoom mà thay rồi thì sẽ có màu vàng @@ e chẳng hiểu dây nào là dây zoom nưa @@ http://i78.photobucket.com/albums/j120/nhiepfong/097763A7-80BD-4104-BF0C-BFCE03DB0E7E_zpsqaxtksol.jpg