PDA

View Full Version : Nikon D90 - Thủ thuật và kinh nghiệm

Pages : 1 [2] 3 4

Bò tái lăn
09-03-2010, 07:55 AM
Các bác cho em hỏi chút, làm thế nào để dùng flash cóc trên D90 điều khiển con SB600 đc nhỉ ? kiểu flash cóc nháy thì con SB600 cũng nổ theo ấy. Và các bác có kinh nghiệm gì trong dùng flash thì share cho em với
Thanks a lot

xbn83
09-03-2010, 08:31 AM
Các bác cho em hỏi chút, làm thế nào để dùng flash cóc trên D90 điều khiển con SB600 đc nhỉ ? kiểu flash cóc nháy thì con SB600 cũng nổ theo ấy. Và các bác có kinh nghiệm gì trong dùng flash thì share cho em với
Thanks a lot

Menu/e2/Commander mode/ rồi chọn "--" cho Built-in flash/ bấm OK. Nếu không chọn "--" cho built-in flash thì flash cóc sẽ ảnh hưởng đến exposure của tấm hình. Phải chọn "--" để tắt nó đi.

Set channel và group trong body. Set channel và group giống vậy trong flash. Đổi flash qua wireless mode và bật flash cóc lên là xong.

Bò tái lăn
09-03-2010, 08:33 AM
Menu/e2/Commander mode/ rồi chọn "--" cho Built-in flash/ bấm OK. Nếu không chọn "--" cho built-in flash thì flash cóc sẽ ảnh hưởng đến exposure của tấm hình. Phải chọn "--" để tắt nó đi.

Set channel và group trong body. Set channel và group giống vậy trong flash. Đổi flash qua wireless mode và bật flash cóc lên là xong.

thế ở SB600 set thế nào bác nhỉ ?
Em thử mà nó vẫn chưa nổ :((

xbn83
09-03-2010, 08:40 AM
thế ở SB600 set thế nào bác nhỉ ?
Em thử mà nó vẫn chưa nổ :((

Flash, bấm và giữ nút ZOOM và - đến khi menu hiện ra.
Dùng nút + hay - bấm đến khi nào thấy có symbol mũi tên ngoằn. Nếu nó để OFF thì bấm nút MODE để ON. Xong thì bấm nút Power ON/OFF để ra khỏi menu. Bác sẽ thấy phía trước flash nhấp nháy 2 đèn đỏ chứng minh nó đang ở wireless mode. Channel/Group flash và body phải cùng và giống nhau chúng mới hoạt động.

Bò tái lăn
09-03-2010, 08:42 AM
vâng cảm ơn bác, em đang thử mà vẫn chưa đc, chắc phỉa đọc kĩ hơn cái hướng dẫn sử dụng. Ok thì em đi mượn thêm mấy con flash nữa về chụp nude art thử xem sao

Bò tái lăn
09-03-2010, 08:48 AM
Cảm ơn bác nhiều nhé, SB600 nổ ngon rồi bác ạ.

luongben
14-03-2010, 10:29 AM
Em nghe nói d90 có chức năng khử viền tím, nó nằm ở đâu vậy ạ và sử dụng như thế nào, bác nào biết chỉ giúp em với, thanks!

xbn83
14-03-2010, 11:15 AM
Em nghe nói d90 có chức năng khử viền tím, nó nằm ở đâu vậy ạ và sử dụng như thế nào, bác nào biết chỉ giúp em với, thanks!

Nó không có nằm ở đâu hết. Nó tự động sẽ khử CA khi chụp dạng Jpeg. Còn chụp Raw thì nó không ảnh hưởng gì.

luongben
14-03-2010, 11:31 AM
Nó không có nằm ở đâu hết. Nó tự động sẽ khử CA khi chụp dạng Jpeg. Còn chụp Raw thì nó không ảnh hưởng gì.

Cám ơn bác rất nhiều ạ.

focus
15-03-2010, 11:15 AM
http://www.amazon.com/Nikon-Dummies-Julie-Adair-King/dp/0470457724/ref=sr_1_1?ie=UTF8&s=books&qid=1267769563&sr=8-1

nó là sách hướng dẫn dùng nikon d90, giải thích rõ cách dùng d90 mà quyển user manual của hãng thiếu sót.
Hay quá, cám ơn bác. Bác có HDSD Dummies for D300s không bác.

manhbel
15-03-2010, 02:27 PM
các bác cho hỏi Nikon D90 có 3 chế độ đo sáng là Ma trận,trung tâm và đo sáng điểm thì ta nên setup như thế nào cho từng thể loại chup, chẳng hạn như phong cảnh thì nên để chế độ đo sáng gì?Mong anh em chỉ giáo.

lamsonvn
15-03-2010, 02:57 PM
các bác cho hỏi Nikon D90 có 3 chế độ đo sáng là Ma trận,trung tâm và đo sáng điểm thì ta nên setup như thế nào cho từng thể loại chup, chẳng hạn như phong cảnh thì nên để chế độ đo sáng gì?Mong anh em chỉ giáo.

Đo sáng ma trận: đo sáng trên toàn thể tấm hình
Đo sáng trung tâm: đo sáng ở trung tâm tấm hình
Đo spot: đo tại điểm lấy nét (có thể tùy chỉnh kích thước điểm này, với D90 em thấy có 3 kích thước: 6, 8, 10).

Tùy trường hợp mà mình chọn kiểu thôi bác (cái nì phải tự suy luận thôi). Em thì cứ ma trận mà phan tới :D

luongben
15-03-2010, 08:21 PM
Các bác cho em hỏi phải set chức năng quay phim trên body d90 như thế nào để quay được đoạn phim chất lượng HD ạ, em nghe nói nếu quay chất lượng HD trên d90 thì quay 5 phút phải tốn hết 2gb thẻ nhớ nhưng em đã thử chỉnh tùm lum mà quay 5 phút chỉ tốn có 5 trăm mấy mb à mà hình ảnh cũng không được đẹp như các bác trên này quay nữa, bác nào biết xin chỉ giúp em ạ, thanks!

eyes_on_me
15-03-2010, 09:41 PM
Đo sáng ma trận: đo sáng trên toàn thể tấm hình
Đo sáng trung tâm: đo sáng ở trung tâm tấm hình
Đo spot: đo tại điểm lấy nét (có thể tùy chỉnh kích thước điểm này, với D90 em thấy có 3 kích thước: 6, 8, 10).

Tùy trường hợp mà mình chọn kiểu thôi bác (cái nì phải tự suy luận thôi). Em thì cứ ma trận mà phan tới :D
Em hay dùng từng loại đo sáng theo kinh nghiệm như sau :

Ma trận để chụp cảnh.
Trung tâm để chụp mẫu.
Spot để chụp macro hay sản phẩm.

Bò tái lăn
15-03-2010, 11:16 PM
em thì hầu như ko bao giờ dùng ma trận mà hầu như toàn dùng spot

luongben
16-03-2010, 10:37 AM
Các bác cho em hỏi phải set chức năng quay phim trên body d90 như thế nào để quay được đoạn phim chất lượng HD ạ, em nghe nói nếu quay chất lượng HD trên d90 thì quay 5 phút phải tốn hết 2gb thẻ nhớ nhưng em đã thử chỉnh tùm lum mà quay 5 phút chỉ tốn có 5 trăm mấy mb à mà hình ảnh cũng không được đẹp như các bác trên này quay nữa, bác nào biết xin chỉ giúp em ạ, thanks!

Các bác giúp em với ạ, thanks!

manhbel
16-03-2010, 10:58 AM
Em hay dùng từng loại đo sáng theo kinh nghiệm như sau :

Ma trận để chụp cảnh.
Trung tâm để chụp mẫu.
Spot để chụp macro hay sản phẩm.

cám ơn bạn eyes_on_me đã chia sẻ kinh nghiệm,mình sẽ thực hành theo kinh nghiệm của bạn,xem kết quả có khả quan hơn không.

kientrungtk21
20-03-2010, 01:11 PM
Hay quá, cám ơn bác. Bác có HDSD Dummies for D300s không bác.
Mình tìm được cái này cho D300s: http://rapidshare.com/files/364502465/0470521279.rar

Nikon D300s Digital Field Guide
Wiley | 336 pages | English | 2009 | ISBN: 0470521279 | PDF | 12,5 MB

What you need to know to take amazing photos—or shoot movies!—with your Nikon D300s camera. This portable, full-color guide explains all essential controls, features, and functions of the Nikon D300s camera, including the exciting new D-Movie with auto-focus feature, 3-inch LCD screen, quiet shutter release, and external microphone for movie recording.

You’ll find step-by-step instructions and invaluable tips and tricks to help you take your best stills or live action, whether you’re capturing portraits, candid shots, sports or travel images, or macro photography.

* Shows you how to get the very most out of your new Nikon D300s digital camera
* Discusses in detail all the essential controls, features, and functions of the Nikon D300s, including the new D-Movie feature
* Provides step-by-step instructions and full-color images of each menu screen
* Explains not only how to adjust white balance, autofocus, exposure, and other settings, it explains when and why you should adjust these settings
* Gives you a thorough digital photography refresher on lighting and composition
* Shares valuable tips and tricks to help you capture amazing shots
* Shows you topic-specific secrets to capturing portraits, candid shots, sports or travel photos, macro photography, and others

Now that you have a Nikon D300s, make sure you have a copy of the Nikon D300s Digital Field Guide!

focus
20-03-2010, 01:25 PM
Mình tìm được cái này cho D300s: http://rapidshare.com/files/364502465/0470521279.rar

Nikon D300s Digital Field Guide
Wiley | 336 pages | English | 2009 | ISBN: 0470521279 | PDF | 12,5 MB

Em đang download đây. Cám ơn bác Kientrungtk21 :11:

khi_90
21-04-2010, 02:47 PM
các bác cho em hỏi, sao body D90 của em không chon được chế độ lấy nét 3D tracking ah... va thêm nữa là chế dộ lấy nét này dùng trong trường hợp nào hả các bác..thanks...

ductung18687
22-04-2010, 01:31 AM
vừa mới mua con này hôm kia ở vũ nhật, mong anh em ủng hộ
hôm nay mới đi chụp thử vài kiểu trên hồ tây:x
http://picasaweb.google.com/lh/photo/AA2olyoEzgIeBforS20BpM_Mhs9lQNr7nxRgONvdnyE?feat=d irectlink
http://picasaweb.google.com/lh/photo/kW7O6CjSo6GQPYcVDF_rEs_Mhs9lQNr7nxRgONvdnyE?feat=d irectlink
mà các bác cho e hỏi úp ảnh vào diễn đàn chỗ nào ạ:(

silencer2jp
22-04-2010, 06:58 AM
các bác cho em hỏi, sao body D90 của em không chon được chế độ lấy nét 3D tracking ah... va thêm nữa là chế dộ lấy nét này dùng trong trường hợp nào hả các bác..thanks...

Bạn thử xem đang đặt ở chế độ nào ? AF-S, AF-C hay AF-A
AF-S là chế độ focus 1 lần khi bạn ấn half-press
AF-C chế độ focus thay đổi liên tục theo vật thể
AF-A tự động chọn 1 trong 2 chế độ trên

3D Tracking chỉ họat động trong chế độ AF-C thôi bạn ạ

lửa_nhỏ
28-04-2010, 02:36 PM
em ko bết sao mà em xài d90 chụp hình màu nó ko tươi j hết, nhìn mọi thứ cứ nhợt nhạt đến chán, ko có tươi tắn rực rỡ chút nào. hồi xưa e xài d40 vậy mà thấy màu đẹp hơn, hay là máy e bị j??? :( em coi gần hết 28 trang này rồi mà e chưa tìm đc lời giải đáp, e chụp xài AWB, lấy nét điểm, đo sáng điểm, chế độ màu vivid T____T

silencer2jp
28-04-2010, 03:31 PM
em ko bết sao mà em xài d90 chụp hình màu nó ko tươi j hết, nhìn mọi thứ cứ nhợt nhạt đến chán, ko có tươi tắn rực rỡ chút nào. hồi xưa e xài d40 vậy mà thấy màu đẹp hơn, hay là máy e bị j??? :( em coi gần hết 28 trang này rồi mà e chưa tìm đc lời giải đáp, e chụp xài AWB, lấy nét điểm, đo sáng điểm, chế độ màu vivid T____T

Bạn thử up 1 cái ảnh bạn chụp lên đây cho mọi người xem

manhbel
28-04-2010, 04:15 PM

D90 chỉ chọn được chế độ lấy nét 3D tracking ở chế độ lập trình sẵn như sport,phong cảnh,chân dung,còn các chế độ A,S,M,P thì không chọn được,còn nếu bạn muốn chọn chế độ này trong A,S,P,M thỉ phải chuyển chế độ lấy nét sang AFC hoặc AFA còn AFS thì không hỗ trợ.

ca_sau
30-04-2010, 12:49 AM
D90 chỉ chọn được chế độ lấy nét 3D tracking ở chế độ lập trình sẵn như sport,phong cảnh,chân dung,còn các chế độ A,S,M,P thì không chọn được,còn nếu bạn muốn chọn chế độ này trong A,S,P,M thỉ phải chuyển chế độ lấy nét sang AFC hoặc AFA còn AFS thì không hỗ trợ.

Tất nhiên rồi, 3D "tracking" mà, AF-Single lấy nét 1 lần xong luôn thì track gì nữa :|

dauphong79
04-05-2010, 09:14 PM
Các bác ơi hình như ở chế độ live view thì phải focus tay hả các bác? Hôm nọ em đưa đứa em chụp hộ nên bật live view nên cho nó chụp ấy thế mà để auto focus nó cứ báo lỗi r13 hoài ah. Cuối cùng em phải chỉnh qua MF rồi lấy nét sẵn cho nó mới chụp được.

Nghi Nguyen
04-05-2010, 10:06 PM
Các bác ơi hình như ở chế độ live view thì phải focus tay hả các bác? Hôm nọ em đưa đứa em chụp hộ nên bật live view nên cho nó chụp ấy thế mà để auto focus nó cứ báo lỗi r13 hoài ah. Cuối cùng em phải chỉnh qua MF rồi lấy nét sẵn cho nó mới chụp được.

Live view thường dùng quay film thôi bác ạ.
Chứ chụp mà dùng nó thì có độ trễ, cảm giác khó chịu lắm.
Còn khi đang quay film thì đúng là phải focus tay.

pinkermun
05-05-2010, 04:38 PM
Live view thường dùng quay film thôi bác ạ.
Chứ chụp mà dùng nó thì có độ trễ, cảm giác khó chịu lắm.
Còn khi đang quay film thì đúng là phải focus tay.

Hèn chi mình chụp macro bằng live view không được . Thanks Bác

xuanphuong195
08-05-2010, 11:45 PM
http://i305.photobucket.com/albums/nn233/dauphong79/_DSC0003p1.jpg

p4bus800
04-08-2010, 03:04 PM
hay quá D200 có dùng được không bác ơi???

chuteu
18-08-2010, 02:23 PM
Các bác có kinh nghiệm chỉnh saturation, sharpness, contrast... trong picture control cho các trường hợp chụp chân dung, chụp cảnh và một số trường hợp khác không ạ? Em muốn ảnh chụp ra trong và sáng. Mong chia sẻ cho newbie với.

Em xin cảm ơn trước.

m0gc.t
18-08-2010, 05:30 PM
các bác cho hỏi cách set thông số nhìn bầu trời thật xanh được ko ạ? thanks nhiều

mr_free79
18-08-2010, 08:28 PM
ẹo em lôi con mèo nhà bên cạnh ra test thử xem sao haha

bishop1213
18-08-2010, 08:39 PM
Các bác có kinh nghiệm chỉnh saturation, sharpness, contrast... trong picture control cho các trường hợp chụp chân dung, chụp cảnh và một số trường hợp khác không ạ? Em muốn ảnh chụp ra trong và sáng. Mong chia sẻ cho newbie với.

Em xin cảm ơn trước.

Những cái đó bác nên chụp nhiều thì mới rút được kinh nghiệm, như em thích ảnh sặc sỡ kể cả chân dung, còn bác thì thích ảnh màu ấm chẳng hạn. Cái quan trọng nhất là chụp sao cho màu sắc đừng bị "giả" quá là được, VD với người da trắng bác có thể để mode vivid để chụp (vì da trắng thì sẽ càng trắng), nhưng với người da nâu thì chụp standart hoặc portrait ổn hơn, vì vivid sẽ cho da đỏ quạch.

Ảnh trong và sáng theo kinh nghiệm của em là ảnh có đầy đủ các dải sáng từ highlight tới shadow, sau khi chụp bác nên kiểm tra histogram xem thế nào, chưa chuẩn thì chụp lại (đo sáng cách khác) hoặc xử lý hậu kỳ. Trên forum có bài tên là "histogram- tiện ích vàng bị bỏ quên", bác search và đọc thêm bài đó.

các bác cho hỏi cách set thông số nhìn bầu trời thật xanh được ko ạ? thanks nhiều

Bầu trời xanh là cần rất nhiều yếu tố, trước hết mắt nhìn bình thường nó phải xanh đã, nhìn bằng mắt thường mà trời trắng phau hoặc xám xịt thì ko ai kéo cho nó xanh lên được. Ngoài ra theo kinh nghiệm của em thì:
- Tốc độ chụp càng nhanh trời càng xanh
- Ngoài biển, núi trời xanh hơn trong thành phố (do hiệu ứng đô thị làm tăng nhiệt độ nên khúc xạ ánh sáng mạnh hơn nên ít xanh hơn, ngoài ra còn có khói, bụi, độ ẩm...)
- Trời càng khô chụp càng xanh
- Nếu chỉ chụp riêng phong cảnh có trời, chỉnh vivid: saturation +2, hue +2 để chụp
Kết quả :

chuteu
18-08-2010, 10:07 PM
Em cảm ơn bác Bishop. Nhân tiện bác cho em hỏi có nên để chế độ Active-D-lighting không? Cái này có tác dụng lấy chi tiết của những vùng tối, nhưng ảnh có vẻ không thể hiện được điểm nhấn của ánh sáng và có vẻ hơi bị thiếu tương phản.

bishop1213
18-08-2010, 10:24 PM
Em cảm ơn bác Bishop. Nhân tiện bác cho em hỏi có nên để chế độ Active-D-lighting không? Cái này có tác dụng lấy chi tiết của những vùng tối, nhưng ảnh có vẻ không thể hiện được điểm nhấn của ánh sáng và có vẻ hơi bị thiếu tương phản.

Em tắt cái chế độ đó lâu rồi bác ợ, nó kéo chi tiết vùng tối tức là vùng tối sẽ hơi mờ mờ sáng (vì ảnh JPG là ảnh nén mất dữ liệu, nên khôi phục vùng tối nó phải khôi phục = thuật toán), vùng sáng cũng vậy. Bác muốn ảnh trong mà ko mất chi tiết thì có thể chụp raw, sau đó về dùng camera raw kéo lại chi tiết, bảo đảm ảnh vẫn trong mà ko cháy/tối.

Em ví dụ 1 phát:
http://trpdat.com/gallery/content/People%20and%20Portrait/Friends/Here%20comes%20the%20Halong%20Royal%20Club.jpg
Tấm trên bác chú ý vào vùng cháy trên đùi, cát... nhưng vẫn thấy chi tiết, vùng bóng dưới chân người cũng vậy.

nguyenthetam
18-08-2010, 11:54 PM

Mình nghe ông bạn nay giải nghệ rồi bảo chỉ có kính lọc mới được trời rất xanh mà vẫn thật ảnh.
Bác thích thì ra hiệu thử lắp kính lọc (phù hợp) vào chụp mấy phát xem sao.

bishop1213
18-08-2010, 11:56 PM
cái kính lọc đó là CPL : http://en.wikipedia.org/wiki/Circular_polarizer#Circular_Polarizers

chuteu
19-08-2010, 10:21 AM
Cảm ơn bác Bishop nhá. Từ trước đến giờ mình toàn chơi JPEG, ít dùng raw lắm chắc phải chuyển sang raw vậy. À em không cài được cái plug-ins camera raw cho PS, không hiểu tại sao. Bác thấy dùng công cụ của Nikon capture NX 2 hay curve (Ctr+M) trong PS dùng để chỉnh có được không? Thông cảm trình em còn hơi yếu. :chair:

bishop1213
19-08-2010, 01:08 PM
Cảm ơn bác Bishop nhá. Từ trước đến giờ mình toàn chơi JPEG, ít dùng raw lắm chắc phải chuyển sang raw vậy. À em không cài được cái plug-ins camera raw cho PS, không hiểu tại sao. Bác thấy dùng công cụ của Nikon capture NX 2 hay curve (Ctr+M) trong PS dùng để chỉnh có được không? Thông cảm trình em còn hơi yếu. :chair:

Thực ra bác cũng ko nhất thiết phải chụp raw, chụp raw chắc chắn về phải PS vì ảnh raw vốn là ảnh thô, nhìn nhiều khi xấu hơn cả mắt thường nhìn, bác cứ tưởng tượng một lần đi chơi bác chụp tầm 200 phát, về nhà PS 200 phát raw chắc lần sau bác ớn luôn. Theo em bác cứ chiến mode 1 JPEG + 1 RAW, tấm nào JPG ổn thì bác lấy luôn, tấm nào cần cứu ảnh thì bác mở cái raw. Như đợt em đi Hạ Long vừa rồi cũng chụp 1JPG + 1RAW, may mà mode vivid của nikon nhìn đã đời quá nên gần như em lấy luôn JPG, có một vài tấm cần kích màu và khắc phục cháy sáng nên mới mở raw.

Phần mềm dùng raw thì có camera raw của PS CS3,4,5 ; PS Lightroom, Capture NX2. Em hiện đang dùng camera raw, nó vốn là một plugin được cài sẵn trong PS, sau khi cài thành công PS sẽ có camera raw, ko cần cài thêm gì. Nếu bác dùng PS CS3 có thể xem cách update camera raw 4.6 tại đây : http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?p=406611

Các công cụ trên đều chỉnh sửa ảnh raw rất tốt, nhưng theo em nên dùng camera raw của PS vì sau khi chỉnh sửa cơ bản xong thường vẫn phải thêm vài công đoạn như tẩy da, crop..., thì dùng PS là tiện nhất vì nó có thể open as smart object luôn trên PS, rất tiện. Ngoài ra dùng Lightroom cũng rất tốt, các tool bố trí pro hơn, phù hợp hơn, em thì do máy tính hơi cùi nên chỉ chơi được trên PS, ít khi mở lightroom. Còn nikon capture thì em chưa dùng bao giờ vì các tool kia mình đang dùng vẫn thấy tốt, các bác khác dùng NX2 cũng chưa có tính năng gì hơn nên em vẫn trung thành với camera raw.

Nếu bác đã chỉnh sửa ảnh thì nên dùng các công cụ chỉnh raw chuyên nghiệp như em nói trên vì nó có các tool chỉnh highlight, light, midtone, shadow là các thanh trượt dùng trực quan hơn, dùng curve thì khác lằng nhằng vì phải hiểu được bản chất của đường curve tới các vùng trên ảnh.

easyshot
19-08-2010, 06:48 PM
Bác cho em hỏi chế độ nào chụp chân dung là chuẩn nhất? Thanks

chuteu
21-08-2010, 10:22 AM
Cảm ơn bác Bishop nhá. Mình đang dùng CS2, chắc nâng cấp vậy. Mình đang vọc D90 và PS.

vedinhcuong
21-08-2010, 12:59 PM
các bác cho em hỏi tí. em thấy d 90 cho hình không sắc nét lắm so với d 40. đèn flash cóc cũng không sáng lắm dù pin em mới sạc đầy. em dùng với ống 18-135, chế độ portrait. em không bít up thẳng hình lên vnphoto nên up qua fickr. các bác tư vấn giúp em với ạ.

http://www.flickr.com/photos/13987496@N04/4912448770/

chuteu
21-08-2010, 02:21 PM
các bác cho em hỏi tí. em thấy d 90 cho hình không sắc nét lắm so với d 40. đèn flash cóc cũng không sáng lắm dù pin em mới sạc đầy. em dùng với ống 18-135, chế độ portrait. em không bít up thẳng hình lên vnphoto nên up qua fickr. các bác tư vấn giúp em với ạ.

http://www.flickr.com/photos/13987496@N04/4912448770/

Bác thử tăng cường độ đèn lên xem sao. Còn nét thì bác vao picture control chỉnh tăng thêm sharpness.

kagaru
22-08-2010, 07:55 AM
Bác nhấn đồng thời 2 nút Format (nút delete và metering) cùng lúc ~2 giây.
Thân!

bishop1213
22-08-2010, 08:36 AM

Ảnh nét hay không về mặt kỹ thuật là do 2 khả năng : lens và hệ thống AF, về mặt con người là do đối tượng di động hoặc tay rung. Tăng sharpness lên cũng không phải là giải pháp. Bác thử đưa exif lên cho mọi người đánh giá xem sao.

vedinhcuong
23-08-2010, 08:54 AM
Vâng. Em xin gửi thông số chụp của ảnh. Tốc độ 1/80, khẩu độ 3.5. chụp ở tiêu cự 18mm. iso 800. ev 0. flash auto. WB auto. chế độ lấy nét AFA. Nhờ các bác chỉ giaó ạ. Mà em thấy một số hình các bác chụp ở topic d 90 - đam mê bất tận cũng không được nét lắm. chả lẽ, về độ nét d 90 chả hơn con d 40 cùi bắp hả các bác? Hix hix.

AppleShutter
23-08-2010, 11:20 AM
bac oi minh nhan dong thoi 2 nut fromat roi cung luc 2 giay roi do , con nhan gi nua ko vay ban sao minh van ko dele dc gi het

bác nhấn dồng thời 2 nút như đã nói , trên LCD nhỏ sẽ hiện chữ "For", sau đó bạn phải nhấn cùng lúc 2 nút đó một lần nữa thì máy mới format thẻ . còn nếu ko sau 6s máy sẽ thoát khỏi chức năng format và thẻ sẽ ko dc format

bishop1213
23-08-2010, 11:28 AM
em hỏi ngu chút về vấn đề kỹ thuật vì em vốn dốt ba cái cơ khí chế tạo, cái focus screen là 1 tấm nhựa có 11 điểm lấy nét có thể tháo ra lắp vào dễ dàng. Vậy làm sao khi nhìn qua viewfinder khi bấm nút chụp nó lại có 1 điểm có thể sáng lên nhỉ vì em nhìn cái focus scr không thấy có mạch điện tử nào

AppleShutter
23-08-2010, 12:53 PM
em hỏi ngu chút về vấn đề kỹ thuật vì em vốn dốt ba cái cơ khí chế tạo, cái focus screen là 1 tấm nhựa có 11 điểm lấy nét có thể tháo ra lắp vào dễ dàng. Vậy làm sao khi nhìn qua viewfinder khi bấm nút chụp nó lại có 1 điểm có thể sáng lên nhỉ vì em nhìn cái focus scr không thấy có mạch điện tử nào

chưa dc tháo máy nhưng cái này e đoán là giữa gương lật và lăng kính phản xạ sẽ có một thiết bị làm nhiệm vụ hiển thị các thông tin ta thấy qua viewfinder.

bishop1213
23-08-2010, 05:23 PM
vâng cái hiển thị thông tin ảnh qua viewfinder thì em cũng đoán như vậy, ý em muốn hỏi cái focus scr có 11 điểm lấy nét, là 1 tấm nhựa nhỏ có 'khắc' 11 hình tròn nhỏ xíu chính là điểm lấy nét như nhìn qua viewfinder, vậy làm sao khi bấm máy lại từng điểm trên nó lại sáng lên được ạ, không lẽ có 1 cái đèn khác chiếu lên nó

Kar Huynh
23-08-2010, 05:35 PM
vâng cái hiển thị thông tin ảnh qua viewfinder thì em cũng đoán như vậy, ý em muốn hỏi cái focus scr có 11 điểm lấy nét, là 1 tấm nhựa nhỏ có 'khắc' 11 hình tròn nhỏ xíu chính là điểm lấy nét như nhìn qua viewfinder, vậy làm sao khi bấm máy lại từng điểm trên nó lại sáng lên được ạ, không lẽ có 1 cái đèn khác chiếu lên nó

Tớ đoán viewfinder là 1 tấm nhựa có gắn vi mạch, kiểu như là 1 màn hình mini vậy.

perin_hn
23-08-2010, 05:43 PM
http://www.mediafire.com/download.php?7x3t37auqzlf2mn
vừa úp lên host Hướng dẫn sử dụng nikon D90 bằng tiếng Việt, bác nào cần down về nhé:))
hì hì

bishop1213
23-08-2010, 07:05 PM
cám ơn bác Kar huynh, em đã hiểu phần nào

vedinhcuong
23-08-2010, 09:16 PM
em mới dùng d 90, gặp tình trạng khi chụp ở chế độ auto, có flash, chế độ lấy nét dynamic thì hình bị out nét rất rõ. trong khi đó, cũng dùng auto, flash nhưng vào menu chỉnh chế độ lấy nét sang single thì hình nét rõ hơn. Có bác nào gặp tình trạng như em không ạ?
ảnh đầu tiên là em chụp auto, lấy nét dynamic: nét không căng

Ảnh này em đã crop 100% tại trung tâm ảnh:
http://www.vnphoto.net/resizer.php?max_width=600&max_height=1200&imgfile=data/p20/47748_anh_2_3289.jpg

ảnh chụp auto, lấy nét single: nét căng hơn
http://www.vnphoto.net/resizer.php?max_width=600&max_height=1200&imgfile=data/p21/47748_anh_3_1303.jpg

ảnh cuối, crop 100%:
http://www.vnphoto.net/resizer.php?max_width=600&max_height=1200&imgfile=data/p21/47748_anh_4_2248.jpg

vedinhcuong
24-08-2010, 03:32 PM
hic. không có bác nào quan tâm đến vấn đề này ạ?

Kar Huynh
24-08-2010, 05:12 PM
Bác không nói bác chụp như thế nào? Có tripod hay không có tripod?

vedinhcuong
24-08-2010, 09:32 PM
chụp như thế nào là sao bác ợ? em chụp ko có chân máy nhưng đã thử chụp lại khoảng 10 lần cùng một chủ đề thì đều ra nhận định như trên ạ.

Steven_Nguyen
04-09-2010, 12:14 PM
hức hức.... ko hiểu sao em làm theo bác chủ topic rồi mà D90 của em nó cứ báo là ko tìm thấy file gì trên thẻ nhớ hixhix
các bác chỉ giúp em vụ này với ạ.
em cảm ơn ạ :)

bishop1213
04-09-2010, 12:25 PM
hức hức.... ko hiểu sao em làm theo bác chủ topic rồi mà D90 của em nó cứ báo là ko tìm thấy file gì trên thẻ nhớ hixhix
các bác chỉ giúp em vụ này với ạ.
em cảm ơn ạ :)
Em tìm mãi ko ra bài post mô tả lại tình trạng ko đọc đc file trên D90 của bác, bác quote lại để anh em khác vào xem giải đáp giúp bác luôn

Steven_Nguyen
04-09-2010, 12:52 PM
Em tìm mãi ko ra bài post mô tả lại tình trạng ko đọc đc file trên D90 của bác, bác quote lại để anh em khác vào xem giải đáp giúp bác luôn

em vừa ngồi mò được rồi bác ạ.đầu tiên em tạo folder Nikon/custompc như bác silencerjp nói nhưng máy nó ko nhận được. làm 2-3 lần máy đều báo ko tìm thấy file, sau đó em lọ mọ vào phần shooting manager rồi em save 1 cái file trong ý vào thẻ->> check lại trên máy tính nó hiện lên cái folder Nikon/custompc thế là em copy đè vào trong ý luôn, cắm thẻ vào cái máy nó nhận đc ngay bác ạ.:)

lionking2006
06-09-2010, 06:31 AM
Minh chụp ảnh phong cảnh với D90 thấy lên màu ko đẹp. Các bro chỉ giúp cách thiết lập WB, color thế nào để có ảnh đẹp? Ví dụ chụp cảnh sông núi, dưới trời nắng không quá gắt! Chụp loại ảnh này nên để Aperture bao nhiêu là đẹp nhỉ? Cám ơn các bro.

cocsku
05-10-2010, 11:04 PM
Em đang thử cái control curve xem thế nào.

cocsku
06-10-2010, 06:59 AM
các bác cho em hỏi, em mới mua D90, em thấy lắp ống kính nó cứ khít khít chặt chặt hơn canon đúng không ạ. tại vì em đc thử lắp cho canon thấy chỉ cần cho vào đúng chỗ xoay nhẹ là nó tách phát, còn của nikon d90 của em lắp cái ống 50 1.8 vào nó cứ khít khít, kể cả lúc lấy ra cũng thế. Nói chung là không nhẹ như canon. Liệu có phải máy em làm sao hay là mount của nikon kiểu thế. (em vẫn chụp, lấy nét bình thường)

Hàng mới cái gì nó chả khít khít chặt chặt, nếu nó lỏng bác lại chê là hàng cũ thì chít.

AppleShutter
06-10-2010, 09:08 AM
ống 35 f2d và 50f 1.4d và 50 f1.8d của Nikon khi lắp vào máy sẽ có cảm giắc phải vặn mạnh tay hơn chút, điều này hoàn toàn bình thừong bác ạ. Nikon là thế , nhưng như thế e mới khoái, cái cảm giác chặt của nó rất thích ... chắc chắn

nikonueh
06-10-2010, 03:34 PM
Các bạn cho mình hỏi cách chỉnh WB sao cho chính xác trên D90 không? Theo mình thì chế độ AWB chưa thật chính xác. Thân

haifangshi
06-10-2010, 03:40 PM
Muốn chính xác thì bác chụp tờ giấy trắng trong môi trường chụp đặt làm WB. Mình thấy AWB của D90 cũng ổn, đâu đến nỗi nào mà sao lắm bác kêu thế nhỉ ?

2850000
06-10-2010, 05:58 PM
Các bác cho e hỏi chút ạ !:với bất kì mode nào trên D 90,khi ta nhấn nửa nút chụp,thì ở góc bên phải trên view finder nó báo [ 13 ]....là sao ạ ? và muốn tắt nó thì sao ạ ? em chưa mua đc HDSD nên mạn phép hỏi tí ! xin cảm ơn các bác nhiều .

linhuyen
06-10-2010, 07:58 PM
Cái đó là báo bộ nhớ đệm của máy bác còn lưu được 13 tấm ảnh nữa nếu ko có thẻ nhớ

traviva
06-10-2010, 10:27 PM
Mình mới chụp với D90, xin góp vài tấm ảnh! http://www.vnphoto.net/cache/600x399-54507_hoa1_8455.jpg

2850000
07-10-2010, 07:45 AM
Rất cám ơn bác LINHUYEN . Tức là sau khi ta đã chụp đầy thẻ, thì ta có thể chụp thêm 13 ảnh nữa phải ko ạ ?Vậy muốn tắt nó trên view finder cho đỡ rối có đc ko bác ? e thấy để hiển thị thông tin khác xem ra có ích hơn.

linhuyen
07-10-2010, 08:38 AM
Theo em được biết thì không được bác ạ

Vinhho
07-10-2010, 05:42 PM
Linh moi D 90
se lam phien cac Huynh nhieu...

cocsku
07-10-2010, 06:15 PM
Mình mới chụp với D90, xin góp vài tấm ảnh! http://www.vnphoto.net/cache/600x399-54507_hoa1_8455.jpg

Em thấy hơi phẳng, nếu tăng contrast chắc sẽ đẹp hơn

KeLangDu_SG
08-10-2010, 02:39 AM
Có bác nào làm chủ xị đứng ra tổ chức cho a e D90 1 buổi cfe + of chai giao lưu học hỏi thêm đzê.

fantome88
08-10-2010, 07:57 AM
Các bạn cho mình hỏi cách chỉnh WB sao cho chính xác trên D90 không? Theo mình thì chế độ AWB chưa thật chính xác. Thân

không phải là không chính xác bác à, phải nói là nó rất là ngu....

lavitin
08-10-2010, 08:38 AM
Bác ào rành có thể cho chút kinh nghiệm về cái WB này ko? em cũng chưa nắm rõ về cái này lắm, chủ yếu em chỉnh lại trong file RAW bằng mắt nhưng thấy nó cảm tính, không theo chuẩn nào hết.

Rossi
08-10-2010, 09:46 AM
Cho mình hỏi các picture style có ảnh hưởng khi chụp RAW không (theo ý mình là không), hay chỉ ảnh hưởng đến chụp JPEG?

cocsku
11-10-2010, 07:16 PM
Cho mình hỏi các picture style có ảnh hưởng khi chụp RAW không (theo ý mình là không), hay chỉ ảnh hưởng đến chụp JPEG?

Theo mình biết Pic.Style có ảnh hưởng đến ảnh RAW. Tuy nhiên bạn vẫn có thể phục hồi được dữ liệu gốc và áp pic.style khác bằng máy tính sau khi chụp.
Còn nếu chụp bằng Jpeg thì không thể phục hồi được.

bishop1213
11-10-2010, 07:43 PM
Có bác nào làm chủ xị đứng ra tổ chức cho a e D90 1 buổi cfe + of chai giao lưu học hỏi thêm đzê.

Em ủng hộ cái này. Có bác nào chủ trì cho anh em gặp nhau giao lưu cái :-<

Em thấy có vẻ nhiều bác kêu về cái AWB của D90 quá, cá nhân em thấy chụp 10 hoàn cảnh khác nhau thì chỉ có 1-2 trường hợp nó set sai thôi, còn lại khá chính xác. Em dạo này toàn chụp raw nhưng hồi còn chụp JPG toàn AWB hết và rất hài lòng. Các bác cứ so cái ảnh vừa chụp xong với nhìn bằng mắt ấy, nhiều bác chụp ảnh dưới đèn đường thấy ảnh vàng khè rồi kêu, nhưng rõ ràng nhìn = mắt thường cái gì chả nhuốm màu vàng cam của đèn. AWB ở đây là nó cân bằng sao cho màu như mắt người nhìn lúc đó, chứ ko phải nó cân cho màu trắng về đúng màu #ffffff. Còn trong các điều kiện phức tạp khác như đèn sân khấu thì lúc có 1 đèn màu chiếu vào cảnh thì máy tính ra WB, nhưng khi chụp cái đèn đó nó tắt mất hay có thêm đèn khác chiếu phụ vào thì ảnh ra sai là đương nhiên. Thậm chí các tình huống như vậy có dùng WB preset cũng ko giải quyết được. Vậy theo em cứ nên raw là chắc ăn

KeLangDu_SG
12-10-2010, 12:33 AM
@bishop1213 : Thanks bác.!E nhỏ tuổi trình còi chỉ bít hô hào xem có bác nào đứng ra tổ chức cho a e D90 ở SG off giao lưu cái.

toan.phạm
12-10-2010, 09:17 AM
Nếu các bác thực sự nhiệt tình tham gia, có trách nhiệm khi chụp, và nhiệt tình trả ảnh thì em sẽ cố gắng tổ chức 1 buổi cho anh em SG ạ.
Nhưng topic này là topic Trao đổi thủ thuật, mình đừng đi lệch topic quá qua vấn đề off ạ

Rossi
12-10-2010, 09:59 AM
Theo mình biết Pic.Style có ảnh hưởng đến ảnh RAW. Tuy nhiên bạn vẫn có thể phục hồi được dữ liệu gốc và áp pic.style khác bằng máy tính sau khi chụp.
Còn nếu chụp bằng Jpeg thì không thể phục hồi được.

Thanks bác.
Em có 1 câu hỏi nhỏ thế này: Em định in 1 số tấm chụp tối ra ảnh nhưng vì ISO khá cao (800) nên không biết khi in ra có noise nhiều quá không, em nhìn trên máy tính thì khổ nhỏ cũng chưa thấy nhiều, phóng lớn mới thấy rõ.

bishop1213
12-10-2010, 11:19 AM
Thanks bác.
Em có 1 câu hỏi nhỏ thế này: Em định in 1 số tấm chụp tối ra ảnh nhưng vì ISO khá cao (800) nên không biết khi in ra có noise nhiều quá không, em nhìn trên máy tính thì khổ nhỏ cũng chưa thấy nhiều, phóng lớn mới thấy rõ.

khi bác phóng lớn ảnh trên PC thì các pixel ảnh là các điểm sáng của màn hình nên noise nhìn rất rõ. Còn khi in thì pixel là các giọt mực in, các giọt mực in khi in nó hòa và dính vào nhau nên tuy nhìn trên PC noise nhưng in ra rất ấn tượng, chất lượng vẫn rất tốt. Bác cũng ko cần lo quá về cái này. Nếu bác lo quá thì chịu khó khử noise khi trên PC luôn rồi in cũng được, như em thì iso 1600 in tấm 35x50 vẫn thấy rất thích.

cocsku
16-10-2010, 08:06 PM
Em chụp bằng D90 với ống kit, nhưng nhận thấy rằng có nhiều bác cũng chụp bằng thiết bị như vậy ảnh rất sắc nét và nhiều chi tiết. Em chụp ảnh thường không rõ chi tiết, màu sắc cũng nhợt thường phải chỉnh lại bằng phần mền. Các bác có kinh nghiệm chỉnh máy và chụp D90 sắc nét thì chia sẻ với ạ!

e63d90
16-10-2010, 09:44 PM
Em thấy 18-105 chụp cũng sắc nét đó chứ! Bác thử post vài ảnh bác chụp bằng ống đó để mọi người xem và góp ý để set ntn cho hợp lý.

Em chụp bằng D90 với ống kit, nhưng nhận thấy rằng có nhiều bác cũng chụp bằng thiết bị như vậy ảnh rất sắc nét và nhiều chi tiết. Em chụp ảnh thường không rõ chi tiết, màu sắc cũng nhợt thường phải chỉnh lại bằng phần mền. Các bác có kinh nghiệm chỉnh máy và chụp D90 sắc nét thì chia sẻ với ạ!

cocsku
17-10-2010, 07:29 AM
Em thấy 18-105 chụp cũng sắc nét đó chứ! Bác thử post vài ảnh bác chụp bằng ống đó để mọi người xem và góp ý để set ntn cho hợp lý.

Chẳng hạn hình này, mời các bác ném đá giúp em chụp ở 105mm 1/50s f/5.6 iso 800

http://lh5.ggpht.com/_r-XXto_X6R4/TLpCvJuyXSI/AAAAAAAAAYI/wMWX9JKlC4w/s1024/DSC_1773.JPG

Mặc dù đứng rất gần, nhưng em thấy bông hoa vẫn không lên đủ chi tiết phải không ạ?

masters
17-10-2010, 11:11 AM
Hàng mới cái gì nó chả khít khít chặt chặt, nếu nó lỏng bác lại chê là hàng cũ thì chít.

Cũng không hẳn thế đâu bác . Riêng lắp cái 50 1.8 em thấy nó khít và chặt hơn rất nhiều so với ống kit. Là em nó riêng với D 90 thôi

2850000
17-10-2010, 11:39 AM
E xin hỏi tí ạ ! phải làm thế nào để thông số khẩu và tốc độ luôn đc hiển thị trên màn hình phụ ?(đương nhiên là ở trạng thái on camera).Chứ e thấy hơi bất tiện khi muốn set khẩu hoặc tốc,ta phải nhấp vào nút chụp ,nó mới hiện ra th số khẩu và tốc cho phép ta set trong vòng vài giây ,rồi nó (khẩu và tốc) lại ngủ.ta nhìn vào khug ngắm vẫn thấy thôi... ,nhưng nếu có cách cài đặt cho nó luôn hiển thị thì e rất cảm ơn các bác !vì tình hình là e đã 2 lần ghé 122 Sg ng ánh ,nhưng vẫn chưa mua đc HDSD

e63d90
17-10-2010, 12:31 PM
Bác vào custom settingmenu - c Timers/AE lock- Auto metter-off delay rồi thay đổi thời gian từ 4s đến max 30minute. Nhưng hình như để time càng lâu thì sẽ tốn pin hơn đấy ạ!

E xin hỏi tí ạ ! phải làm thế nào để thông số khẩu và tốc độ luôn đc hiển thị trên màn hình phụ ?(đương nhiên là ở trạng thái on camera).Chứ e thấy hơi bất tiện khi muốn set khẩu hoặc tốc,ta phải nhấp vào nút chụp ,nó mới hiện ra th số khẩu và tốc cho phép ta set trong vòng vài giây ,rồi nó (khẩu và tốc) lại ngủ.ta nhìn vào khug ngắm vẫn thấy thôi... ,nhưng nếu có cách cài đặt cho nó luôn hiển thị thì e rất cảm ơn các bác !vì tình hình là e đã 2 lần ghé 122 Sg ng ánh ,nhưng vẫn chưa mua đc HDSD

e63d90
17-10-2010, 12:34 PM
Em cũng thấy nó hơi mờ một chút! Bác thử tăng sharpen lên xem sao.mời các pro khác vào góp ý ạ!

Chẳng hạn hình này, mời các bác ném đá giúp em chụp ở 105mm 1/50s f/5.6 iso 800

http://lh5.ggpht.com/_r-XXto_X6R4/TLpCvJuyXSI/AAAAAAAAAYI/wMWX9JKlC4w/s1024/DSC_1773.JPG

Mặc dù đứng rất gần, nhưng em thấy bông hoa vẫn không lên đủ chi tiết phải không ạ?

phanhung
17-10-2010, 03:44 PM

Đúng ra mình củng chả cần nhìn cái màn hình phụ để chỉnh khẩu và tỗc độ!
Nó có ngủ hay kệ nó!

Bác có thể chỉnh ngay khi chụp qua view finder. Bằng cái bánh xe trướic, ngón trỏ chỉnh tốc độ,
bánh xe sau chỉnh tốc độ..
Mình thấy vậy tiện hơn! Bác thử xem sao?

2850000
17-10-2010, 09:50 PM
Cám ơn nhe bác e63d90! Chính xác luôn đó bác ! và đồng thời nó cũng là thời gian hiển thị AE-L trên view finder mà em cũng thường dùng, nên...chắc phải ưu tiên cho AE-L thôi

2850000
17-10-2010, 10:03 PM
ĐƯỢC GỬI BỞI PHAN HUNG :"Đúng ra mình củng chả cần nhìn cái màn hình phụ để chỉnh khẩu và tỗc độ!
Nó có ngủ hay kệ nó"
dạ, nhưng e quen rồi bác ! khi ghé mắt vào khung ngắm là chỉ bố cục,đo sáng và bắn chứ hiếm khi phải chỉnh lại thông số lắm ạ !

Nhim Bien Hoa
17-10-2010, 10:51 PM
Các Bác cho Em hỏi thêm D90 khi bất đen coc lên thì tốc độ chỉ cho phép là 200 đúng không ạ ? Xin cảm ơn các Bác .

cocsku
18-10-2010, 06:29 AM
Em nghe nói muốn chụp trẻ em thì nên để máy ở chế độ S để ưu tiên tốc độ. Các bác phổ biến cho em là nên đặt tốc độ là bao nhiêu? Em đặt tốc độ 1/100s mà ảnh vẫn bị nhoè. Các thông số khác thì nên đặt thế nào?

mrspooky
18-10-2010, 10:33 AM
@coc..: Sao lại nghe nói? nếu trong môi trường thiếu sáng thì bác phải bù bằng flash vào , 1/100s mà thiếu sáng, ống bác không thể mở khẩu to hơn, bác không tăng iso thì ảnh còn tối mù nữa ấy chứ. Em rất ít khi để S trừ khi muốn nghịch ngợm chụp panning hoặc thể thao cùng lắm nữa là phơi đêm nếu lười.

bishop1213
18-10-2010, 10:39 AM
Các Bác cho Em hỏi thêm D90 khi bất đen coc lên thì tốc độ chỉ cho phép là 200 đúng không ạ ? Xin cảm ơn các Bác .

Khi bật đèn cóc mà chụp ở M thì max speed = sync speed là 1/200s, khi chụp ở A thì speed= 1/60s. Khi chụp với flash rời thì sync speed có thể lên tới 1/250.

Em nghe nói muốn chụp trẻ em thì nên để máy ở chế độ S để ưu tiên tốc độ. Các bác phổ biến cho em là nên đặt tốc độ là bao nhiêu? Em đặt tốc độ 1/100s mà ảnh vẫn bị nhoè. Các thông số khác thì nên đặt thế nào?

Cái đó thì ko ai tư vấn được, vì ảnh nhòe do chủ thể di động thì bác phải lựa theo tốc độ và hướng di chuyển của chủ thể để đặt speed cho phù hợp. Có vài nguyên tắc rất dễ nhớ mà bác có thể tìm đọc trên các bài viết cũ hoặc sách về nhiếp ảnh cũ về việc chọn tốc độ để ảnh ko nhòe, Ví dụ như là :
Từ trái sang : Đối tượng di động ngang ống kính - đối tượng di chuyển chéo góc - đối tượng tiến về phía máy ảnh
+ Máy bay, xe lửa, ô tô : 1/1000s - 1/500s - 1/250s
+ Người đi chậm, xe đạp, thuyền buồm : 1/500 - 1/250 - 1/125
+ PHong cảnh có cây cối lay chuyển theo gió : 1/60 - -

Đại khái vậy. Nhưng bác nhớ là nếu lens/body ko có chống rung thì speed để không bị rung tay >= 1/focal length

dalat_1960
19-10-2010, 10:15 PM
Cho em hỏi Nikon D90 xài được lens loại Af-S và AF
Còn xài được loại gì nữa không ạ.

KeLangDu_SG
20-10-2010, 12:58 AM
AFD,MF,M42(e chưa xài wa but nghe nói bị cận ở vô cực thì phải)...

cocsku
20-10-2010, 09:26 PM
Cho em hỏi Nikon D90 xài được lens loại Af-S và AF
Còn xài được loại gì nữa không ạ.
MF cũng xài được nhưng phải chỉnh nét bằng tay! he he

live4life
21-10-2010, 10:43 PM
Cộng đồng D90 đông vui nhộn nhịp quá, đi đâu cũng thấy đụng hàng :P . Đọc kiến thức mọi người chia sẻ rất bổ ích, thank cả nhà. Mình mới chơi nên chỉ học hỏi, chưa có gì đáng để chia sẻ, sẽ cố gắng để nâng cao kỹ năng và kiến thức.

kiku
25-10-2010, 11:46 AM
http://www.mediafire.com/download.php?7x3t37auqzlf2mn
vừa úp lên host Hướng dẫn sử dụng nikon D90 bằng tiếng Việt, bác nào cần down về nhé:))
hì hì

Cám ơn bác nhiều lắm ạ. Em mới sắm em D90 + 85 mm 1.8D mà chưa biết sử dụng ra sao. Hic

2850000
07-11-2010, 07:08 AM
Bác nào biết giúp e vụ này với: E thử chụp bằng file raw trên d 90...máy thì cho xem BT, nhưng khi save lên MT, kể cả đã vào PS CS2 và đổi đuôi đủ kiểu mà nó vẫn không đọc đc hình ảnh....? giúp e với nhe các bác !

cocsku
07-11-2010, 08:15 AM
Em muốn dùng flash để chụp ảnh trong nhà. D90 nên dùng với loại flash nào các bác nhỉ?

AppleShutter
07-11-2010, 10:22 AM
Bác nào biết giúp e vụ này với: E thử chụp bằng file raw trên d 90...máy thì cho xem BT, nhưng khi save lên MT, kể cả đã vào PS CS2 và đổi đuôi đủ kiểu mà nó vẫn không đọc đc hình ảnh....? giúp e với nhe các bác !

Bác mún xem dc file raw trên máy tính thì phải download bản camera raw mới nhất dành cho PT CS2 về cài thì CS2 mới có dữ liệu về file raw của D90 , sau đó sẽ xem dc.

spacecowboy
07-11-2010, 10:40 AM
Cách tốt nhất là bạn nên sử dụng fần mềm theo máy là View NX của Nikon để duyệt ảnh .NEF và convert sang JPEG. Mình thấy Camera Raw duyệt ảnh RAW của Nikon nó vẫn ko bằng View NX hay Capture NX.
Hiện View NX đã có version 2.0:http://nikonimglib.com/nvnx/index_en_nsa.html#os-windows

CSTchobeo
07-11-2010, 11:27 AM
Bài hay quá bác ạ, thế mà trước giờ dùng D90 e ko biết. Nhưng mà sao thấy mấy cái giả lập phim, màu ảnh nó cứ nhợt nhạt sao ấy bác nhỉ.

CSTchobeo
07-11-2010, 11:33 AM
Bác ơi, thế View NX có chỉnh được ảnh ko bác, đại khái là chỉnh lại WB và vài cái lặt vặt trước khi save sang JPG thôi. Với cả bác nào có link down camera RAW cho CS2 thì cho e xin 1 phát nhé.

cocsku
07-11-2010, 11:35 AM
Bác ơi, thế View NX có chỉnh được ảnh ko bác, đại khái là chỉnh lại WB và vài cái lặt vặt trước khi save sang JPG thôi. Với cả bác nào có link down camera RAW cho CS2 thì cho e xin 1 phát nhé.

Mấy cái lặt vặt đó ViewNX chỉnh rất ngon: Chỉnh WB, độ phơi sáng, Dlight, kích sáng vùng tối, giảm sáng vùng chói, chỉnh độ nghiêng ảnh .... cực tốt luôn.

CSTchobeo
07-11-2010, 11:58 AM
ko bác nào trả nhời giúp em ạ :(
"các bác cho em hỏi, em mới mua D90, em thấy lắp ống kính nó cứ khít khít chặt chặt hơn canon đúng không ạ. tại vì em đc thử lắp cho canon thấy chỉ cần cho vào đúng chỗ xoay nhẹ là nó tách phát, còn của nikon d90 của em lắp cái ống 50 1.8 vào nó cứ khít khít, kể cả lúc lấy ra cũng thế. Nói chung là không nhẹ như canon. Liệu có phải máy em làm sao hay là mount của nikon kiểu thế. (em vẫn chụp, lấy nét bình thường)"

E thì chưa nắm rõ Canon lắm, nhưng đuôi lens nikon nó có 1 vành cao su mỏng mỏng ôm vào mount khi lắp, có thể nó là nguyên do làm cho cảm giác khít hơn (ko biết lens Ca có lớp cao su này ko)

CSTchobeo
07-11-2010, 12:29 PM
các bác cho e hỏi,cái nút gạt lên xuống ở ngay dưới nút Lv có chữ "L" ở cạnh là nút j ạ,e nghịch mà chả hỉu là nút ấy có chức năng j ạ,mong các bác chỉ giáo ^^

Nó là để khóa điểm lấy nét (khi bác đặt điểm lấy nét vào 1 ô, rồi khóa L lại thì bấm nút 4 chiều nó ko di chuyển được điểm lấy nét nữa), e cũng ko hiểu cái thâm thúy của nhà sx khi đặt cái chức năng đấy làm gì. Chả bao giờ e dùng cả, vì lắm lúc phải chuyển điểm lấy nét đi các điểm khác nhau, giữ nguyên 1 chỗ thì khó chịu lắm.

CSTchobeo
07-11-2010, 12:50 PM
Cái hình này đâu phải D90 các bác. Hay là chuẩn bị có D90s gì đó nhỉ ?

Uh, giờ mới để ý, bác này giỏi "bới bò ra bẹo" thật. Có nhiều điểm ko giống D90. vị trí nút Mode đáng lẽ phải là nút chuyển chế độ đo sáng, chỗ flash phải có thêm nút BKT và cũng thiếu luôn cả 3 lỗ micro. Nhìn cái chất caosu này giống dòng Dxx lắm, nhưng lại chả hoàn toàn giống con nào, chắc bác chủ sáng tạo ra.

2850000
08-11-2010, 05:08 PM
@ APPLE SHUTTER- Cám ơn bác đã tư vấn, để e thử làm theo.
@ SPACECOWBOY -Nhu cầu của e chỉ là giải trí nên cái phần mềm đi kèm máy D 90 như bác nói đã là quá đủ, ngặt một nỗi khi cho dĩa vào MT nó hiện ra khoảng mười mấy cái folder, click vào mấy cái folder đó nó hiện lên tùm lum chữ nghĩa...e chả hiểu gì...thế là đành phải...mò PS CS2 (có sẵn).Nếu ko phiền, bác có thể cho e biết cụ thể tí về cách cài cái dĩa đó nhe bác ,còn phần chỉnh sửa e sẽ tự mò(như đã tự học trên PS). Chỉ vì đam mê thôi, chứ e gà lắm. cám ơn vì bác đã giúp đỡ.

Trong_Nguyen79
16-11-2010, 09:34 AM
@ 2850000 trong dĩa của mình có cái file welcome.exe, double click nó, rồi chọn standard install...bác thử xem...

hungdu
18-11-2010, 02:21 PM
Các bác cho em hỏi:
- Ống kit 18-105 có nút A/M.
- D90 body có nút AF/MF.

Chức năng của riêng từng nút trên ống và body như thế nào? Dùng phối hợp thế nào? Cám ơn các bác!

Louis13
18-11-2010, 02:43 PM
nút A , AF là lấy nét tự động .
M , MF là lất net bàng tay .

printer
18-11-2010, 11:04 PM
các bác cho e hỏi, ở phần focus area, có 2 option: Normal and Wide. Normal dùng chụp vùng bình thường > hẹp. Còn chụp khi lấy nét toàn khung (đóng khẩu) thì chọn Wide đúng ko?
Chọn wide có khác hơn normal gì ko? Vì thấy mấy cái máy khác chụp phong cảnh hay khi khép khẩu có ai nhắc vụ chuyển qua wide đâu.

Tks các bác

quynhart
01-12-2010, 04:40 PM
Bác ơi, sao em copy 1 số picture style như Fuji_Astia, Fuji_Superia_Reala, Fuji_Velvia... vào thư mục Nikon/Custompc trên thẻ nhớ rùi mà sao khi load trong máy nó lại bảo ko có ??? đổi tên rồi nhung củng không biết,bá nào làm được,chỉ giáo với d90,cảm ơn

cocsku
20-12-2010, 08:09 AM
Chức năng khử viền tím của Nikon d90 là ở chỗ nào ạ? Em chụp bị viền tím nặng quá mà không biết chỉnh ở đâu cho bớt

thangbinh
21-12-2010, 04:05 PM
Chức năng khử viền tím của Nikon d90 là ở chỗ nào ạ? Em chụp bị viền tím nặng quá mà không biết chỉnh ở đâu cho bớt

chụp với jpg là nó tự kích hoạt rồi bác ạ

Need for Lens
23-12-2010, 10:48 AM
Đọc xong loạt bài về D90, có lẽ sẽ đi đến quyết định cho D80 đi ở rồi.
D80 chụp đẹp, nhưng đúng là hơi bực khoản khử noise kém quá :blushing::blushing:

MrLeeSg
23-12-2010, 01:37 PM
Mê em D90 này lắm... nhung giờ fai làm dâu Canon roài... chắc fai ngoại tình quá... ^^

takashi
29-12-2010, 04:04 PM
em mới sài d90 mấy bác cho em hỏi , khi em chụp ngoài trời thì điểm lấy nét ko có hiện lên màu đỏ khi lấy nét, nhưng em chụp trong nhà thì điểm lấy nét được hightlight lên

leds7
01-01-2011, 09:29 PM
ở CANON, khi lấy nét xong máy sẽ kêu beep và có đèn đỏ chớp sáng ở điểm lấy nét.
ở D90, khi lấy nét xong chỉ có tiếng beep. Nếu chọn chế độ hiển thị đèn khi lấy nét thì nó cho sáng cả giàn GRID luôn. Chán.

Có cách nào thay đổi D90 như CANON không các bác?
(Em vừa sang NIKON được 2 hôm)

TiNghe
06-02-2011, 03:00 PM
Em lập topic này với mong muốn được các thành viên đã từng sử dụng D90 chia sẻ tất tần tật về kinh nghiệm hay, các thủ thuật với Nikon D90.

Review về D90 của bác phamtuanvu đã có ở đây (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=28867)

Em xin được mở hàng với chia sẻ về
PICTURE CONTROLS (Phần 1)
Khi chụp chân dung, các bác sử dụng Picture Style gì ?
Ngoài chế độ Picture Style Portrait sẵn có, sao các bác không thử thêm chế độ Picture Style của D2X nhỉ, trên trang Nikon có cho download Picture Style của D2X nhưng lại không có cho D90 (chỉ dành cho D300, D700, D3...), tuy nhiên có một cách để lấy cho D90 như sau
Download file zip (http://esfotoclix.com/tech/picctrl/D2XPICCTL.zip)
Hoặc tại đây:
http://www.4shared.com/file/228175672/60b9b552/D2XPICCTL.html

Giải nén được 4 files:
PORTD2XM1 giả lập chế độ D2X dành cho chân dung
PORTD2XM1c giống trên nhưng tăng thêm contrast
PORTD2XM1h giống cái đầu nhưng có thêm highlight protection through a custom curve adjustment.
PORTD2XM1s giống cái đầu nhưng tăng thêm 1 chút saturation
PORTD2XM1v tăng thêm saturation chút nữa gần giống chế độ "vivid"
Tạo thư mục NIKON\CUSTOMPC trên thẻ nhớ, copy 4 files đó vào
Gắn thẻ SD vào body, sau đó vào Manager Picture Control trên SHOOTING MENU copy các chế độ Picture Style vào D90
Bước cuối cùng là lôi mẫu ra thử thôi
:band:

Khi em vào mày copy vào D 90 thì nó báo là No picture control file found on memory card bác ợ

TiNghe
06-02-2011, 03:57 PM
phải đổi tên bác ạ, đổi thành PICCON01.NCP, PICCON02.NCP ...

Em có đúng tên như thế rồi mà vẫn không copy vào máy ảnh được bác ợ

TiNghe
06-02-2011, 04:38 PM
Gởi các bác file này nè, download về, giải nén và Copy cái thư mục Nikon bỏ vô thẻ nhớ
Rùi vào Shooting Menu > Manager Control Picture > Load/Save > Copy to Camera......

D90 nó cho load 9 cái lận đó mấy bác, tha hồ mà sung sướng nhé...............
Em đã test và dùng tốt trên cả trên D300 ạh
http://www.mediafire.com/file/jmmymmy1jjj/NIKON.rar

À cuối cùng thì em đã làm được rồi hóa ra là phải là nikond90/nikon/custompc thì máy nó mới nhận được. Lúc trước em thấy cải thẻ nhớ nó đã đề nikon d 90 rồi nên k làm folder nikon nên không nhận được. Cám ơn bác

debutant
07-02-2011, 02:42 PM
Các bác cho em hỏi. Em mới rước D90 về trước tết. Do đã từng kinh qua các dòng nikon nên em chụp ầm ầm. Chỉ có điều, ảnh đưa ra máy thì đẹp mà hiện ở màn hình máy thì vô cùng tồi. Ví dụ hoa lan tím, trắng, hồng thì chụp hiện trên màn hình máy D90 là hoa lan đen, trắng, xanh. Màu thay đổi một cách khủng khiếp. Nhưng cho vào máy tính thì hỡi ôi, màu lên đẹp mê li. Em ngồi chỉnh chọt cái màn hình mà chẳng có cái nào ngoài chỉnh cái độ sáng cả.
Các bác chỉ em phát. Em thấy vụ này ngạc nhiên quá !!!

toan.phạm
07-02-2011, 03:02 PM
Các bác cho em hỏi. Em mới rước D90 về trước tết. Do đã từng kinh qua các dòng nikon nên em chụp ầm ầm. Chỉ có điều, ảnh đưa ra máy thì đẹp mà hiện ở màn hình máy thì vô cùng tồi. Ví dụ hoa lan tím, trắng, hồng thì chụp hiện trên màn hình máy D90 là hoa lan đen, trắng, xanh. Màu thay đổi một cách khủng khiếp. Nhưng cho vào máy tính thì hỡi ôi, màu lên đẹp mê li. Em ngồi chỉnh chọt cái màn hình mà chẳng có cái nào ngoài chỉnh cái độ sáng cả.

Em dùng D90 thì không thấy sai màu khủng khiếp vậy bác ạ. Em chỉ cần chỉnh brightness ở LCD D90 = -1 thì xem tương đương 8/10 trên LCD laptop (em không sure là màn hình em cân chỉnh đúng màu, nhưng so màu trắng, đen bằng mắt thường thì thấy good so với vật trắng đen thật ).
Có thể bác reset defaut setting của D90 xem sao ạ

bishop1213
07-02-2011, 03:07 PM

bác kiểm tra lại color space bác chụp và phần mềm bác dùng để xem ảnh, nếu color space là AdobeRGB thì một vài phần mềm xem ảnh hiển thị sai rất nhiều

debutant
07-02-2011, 03:55 PM
bác kiểm tra lại color space bác chụp và phần mềm bác dùng để xem ảnh, nếu color space là AdobeRGB thì một vài phần mềm xem ảnh hiển thị sai rất nhiều

Bác ơi, em đang nói là trên màn hình LCD của D90 có vấn đề ấy ạ. Chứ ảnh chụp xem ở LCD của chú Laptop W510 thì hoàn toàn ok, ko vấn đề gì cả. Thật là bó tay .com ?

zeroabs
07-02-2011, 09:28 PM
Các bác dùng D90 cho mình hỏi: D90 có xài được các ống kính MF: M42, Nikon MF, CZ Contax..... không? Nếu được thì dùng mount chuyển loại gì? Có ưu điểm gì so với ống Nikon hiện tại không: chi phí, tone màu, ....?

debutant
08-02-2011, 07:32 AM
Các bác dùng D90 cho mình hỏi: D90 có xài được các ống kính MF: M42, Nikon MF, CZ Contax..... không? Nếu được thì dùng mount chuyển loại gì? Có ưu điểm gì so với ống Nikon hiện tại không: chi phí, tone màu, ....?

Ống nào cũng chơi được, ko gắn trực tiếp thì mua mount về. Nhưng D90 ko có hỗ trợ đo sáng cho ống manual, nên là nếu chuyên chụp với MF thì nên nhắm tới D200, D300, D300s, D700... Còn không thì đo sáng bằng niềm tin cũng OK. Tập nhiều thì quen thôi.

huyduong1000
08-02-2011, 02:07 PM
em mới sài d90 mấy bác cho em hỏi , khi em chụp ngoài trời thì điểm lấy nét ko có hiện lên màu đỏ khi lấy nét, nhưng em chụp trong nhà thì điểm lấy nét được hightlight lên

ở CANON, khi lấy nét xong máy sẽ kêu beep và có đèn đỏ chớp sáng ở điểm lấy nét.
ở D90, khi lấy nét xong chỉ có tiếng beep. Nếu chọn chế độ hiển thị đèn khi lấy nét thì nó cho sáng cả giàn GRID luôn. Chán.

Có cách nào thay đổi D90 như CANON không các bác?
(Em vừa sang NIKON được 2 hôm)

Cái này là do chức năng "AF point illumination" của bác đang ở chế độ Auto (máy sẽ quyết định highlight điểm lấy nét tùy theo điều kiện ánh sáng). Muốn lúc nào cũng sáng đỏ khi focus thì chuyển sang ON ở menu a4 (CUSTOM SETTING MENU > Autofocus > AF point illumination)

e_citizen
08-02-2011, 03:07 PM
cảm ơn bác chủ đã chia sẽ kinh nghiệm cho anh em. Mong bác phát huy.

zeroabs
08-02-2011, 10:06 PM
Ống nào cũng chơi được, ko gắn trực tiếp thì mua mount về. Nhưng D90 ko có hỗ trợ đo sáng cho ống manual, nên là nếu chuyên chụp với MF thì nên nhắm tới D200, D300, D300s, D700... Còn không thì đo sáng bằng niềm tin cũng OK. Tập nhiều thì quen thôi.

Vậy là muốn chơi MF thì Canon (tầm thấp hơn D90) ăn đứt D90 phải không bác?
Thế còn chuyện cận thị thì sao bác?

thanhtinh
12-02-2011, 02:24 PM
trình tự như thế này :
toi gắn thẻ SD vô máy tính tạo thư mục Custompc và coppy hết 5 files từ Portd2xm1 cho đến Pỏtd2xm1v - cui cung rut thẻ nhớ ra bỏ vô may nikon d 90 và vô save/load picture cua máy nhưng không thấy gì hết(máy khong nhan duoc hay sao do) - co gì nhờ bạn chỉ giáo từng bước - cám ơn rất nhiều

bluelion
12-02-2011, 02:53 PM
Vậy là muốn chơi MF thì Canon (tầm thấp hơn D90) ăn đứt D90 phải không bác?
Thế còn chuyện cận thị thì sao bác?

Bạn nghĩ lens nào của M42 hơn được với nikon MF về giá và chất ảnh?
- Tiêu cự 35mm: 35/1.4 khá là khó bị đánh bại, ngay cả khi so sánh với T*35 mm
- Tiêu cự 50mm: vẫn chưa tìm thấy lens nào khá hơn 50/1.2 AIS?
- Tiêu cự 85mm: thôi thì lấy cả CZJ 85 vào cũng không chắc ăn nổi AIS 85/1.4
- Tiêu cự 100-105: Takumar khó đánh bại được 105/2.5 chứ chưa nói đến 105/1.8 hay 105/2 DC
- Tiêu cự 135: 135/2 DC vẫn chưa có đối thủ ở tầm này.
Đấy là nói về đỉnh. Còn tầm trugn trung thì mình thầy ngay cả 50/1.8 E cũng cho chất ảnh khá nếu so với Pen 50/1.8.
Việc mount bị cận thì là chuyện bình thường, nếu bạn không sợ hi sinh một chút IQ thì có cả đống mount không cận thị cho bạn dùng. Nếu bạn là người chơi nghiệp dư, thực sự bạn sẽ khó lòng thấy chất lượng nó giảm đi bao nhiêu.

huyduong1000
13-02-2011, 12:44 AM
trình tự như thế này :
toi gắn thẻ SD vô máy tính tạo thư mục Custompc và coppy hết 5 files từ Portd2xm1 cho đến Pỏtd2xm1v - cui cung rut thẻ nhớ ra bỏ vô may nikon d 90 và vô save/load picture cua máy nhưng không thấy gì hết(máy khong nhan duoc hay sao do) - co gì nhờ bạn chỉ giáo từng bước - cám ơn rất nhiều
- Đầu tiên bác bỏ thẻ nhớ vào máy ảnh và format nó (nhớ chép hình ra).
- Bỏ thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ, cắm vào máy tính. Lúc này thẻ của bác sẽ có tên là "NIKON D90".
- Vào ổ đĩa có tên "NIKON D90", tạo folder "NIKON", vào folder "NIKON" tạo folder "CUSTOMPC". (Cấu trúc folder là NIKON D90 > NIKON > CUSTOMPC).
- Chép các Picture Control đã download vào folder CUSTOMPC. Chú ý: Chỉ chép các file có tên "PICCON01.NCP", "PICCON02.NCP", v.v.. Nếu file bác download về mang tên picture control như "Portd2xm1.NCP", "Agfa_Optima.NCP", v.v.. thì bác phải đổi tên chúng thành dạng PICCONxx.NCP như trên (những file có tên khác máy sẽ không nhận được).
- Bỏ thẻ nhớ vào máy ảnh. Vào SHOOTING MENU > Manage Picture Control > Load/save > Copy to camera. Lúc này các file PICCONxx.NCP đã chép sẽ hiển thị bằng tên của picture control như "Portd2xm1.NCP", "Agfa_Optima.NCP", v.v.. chỉ việc chọn để copy vào máy mà thôi. Lưu ý: Mặc dù có thể chép vào thẻ nhớ nhiều picture control file và máy D90 vẫn nhận đủ nhưng chỉ có 9 slot trống trong máy để copy.
* Một vài custom picture control tham khảo (không phải của em): http://www.neebu.net/~khuon/photography/NIKON/CUSTOMPC/ (nhớ đọc README trước khi down nhé).

ozikono
14-02-2011, 04:13 PM
Chào các bác. Em mới sắm con D90 này được vài tuần mong bác nào ra tay hướng dấn giúp em về setup picture với ạ. Em có đọc mà nó kg gom vào cứ mỗii nơi tí kg hoàn chỉnh. Nên mong các bác giúp cho.
Ý e như này : Setup picture control như nào trong các trường hợp sau
- Chụp người em muốn màu sắc quần áo tương phản đẹp, trong trẻo, mà không bị ám màu , nên setup gì + - gì
- Em chụp cảnh vật em muốn màu sắc rực rỡ, độ tương phản màu sắc lung linh, trong trẻo, ??? ( ý em như là màu vàng phải thật vàng , đại loại thế...
Hiện giờ em chỉ cần có thế, các bác bỏ chút thời gian giúp em ạ. Em chân thành cảm ơn

Stark
17-02-2011, 01:29 AM
Em xin được mở hàng với chia sẻ về
PICTURE CONTROLS (Phần 1)
Khi chụp chân dung, các bác sử dụng Picture Style gì ?
Ngoài chế độ Picture Style Portrait sẵn có, sao các bác không thử thêm chế độ Picture Style của D2X nhỉ, trên trang Nikon có cho download Picture Style của D2X nhưng lại không có cho D90 (chỉ dành cho D300, D700, D3...), tuy nhiên có một cách để lấy cho D90 như sau
Download file zip (http://esfotoclix.com/tech/picctrl/D2XPICCTL.zip)
Hoặc tại đây:
http://www.4shared.com/file/228175672/60b9b552/D2XPICCTL.html

Giải nén được 4 files:
PORTD2XM1 giả lập chế độ D2X dành cho chân dung
PORTD2XM1c giống trên nhưng tăng thêm contrast
PORTD2XM1h giống cái đầu nhưng có thêm highlight protection through a custom curve adjustment.
PORTD2XM1s giống cái đầu nhưng tăng thêm 1 chút saturation
PORTD2XM1v tăng thêm saturation chút nữa gần giống chế độ "vivid"
Tạo thư mục NIKON\CUSTOMPC trên thẻ nhớ, copy 4 files đó vào
Gắn thẻ SD vào body, sau đó vào Manager Picture Control trên SHOOTING MENU copy các chế độ Picture Style vào D90
Bước cuối cùng là lôi mẫu ra thử thôi
:band:

Các bác cho em hỏi là D80 có chức năng LOAD/SAVE cái Picture Style không ạ
Thanks các bác

supersperm
23-02-2011, 10:56 PM
E vẫn chưa hiếu lắm về WB chỉnh mode preset manual. Các bác giải thích thêm hộ e với. Cám ơn nhiều.

bishop1213
24-02-2011, 04:30 AM
E vẫn chưa hiếu lắm về WB chỉnh mode preset manual. Các bác giải thích thêm hộ e với. Cám ơn nhiều.

Tại một môi trường có ánh sáng phức tạp, nếu không khớp với chế độ tự động WB nào trong máy thì bác cần chỉnh WB manual. Bác cần lấy 1 tờ giấy trắng ra để trong cái không gian bác sắp chụp thì tờ giấy trắng sẽ bị nhuốm màu ánh sáng đó. Sau đó bác chỉnh về preset WB rồi chụp chính tấm giấy trắng lúc đó, máy sẽ đọc nhiệt độ màu trên tờ giấy và set WB chính xác cho bác để đảm bảo bác chụp trong môi trường ánh sáng đó màu trắng sẽ ra đúng màu trắng (chứ ko bị ám màu)

JamesBLACK85
24-02-2011, 05:13 PM
Tôi mới mua D90, đã đi chụp thử và chỉnh ở nhiều chế độ khác nhau, cả WB, Color,.. nhưng màu vẫn cứ tái nhạt trông rất kỳ cục. D90 được bình chọn là máy có màu sắc rực và đậm đà hơn Canon, vậy mà tôi k thấy thế, có lẽ do tôi chưa set được body. Mong ace ra tay giúp đỡ, tôi xin mời chầu café UP (Nguyễn Trọng Tuyển). Phong - 090.8183.642 - 0937.007.119

CanonQT
25-02-2011, 08:02 PM
Hay quá . Cám ơn bạn nhe .

kakavl
26-02-2011, 10:02 PM
em hỏi về nút EV, nó có phải là chế độ để bù sáng khi ta chụp đúng ko ạ, em có thử chụp cùng 1 ánh sáng 1 tiêu cự tất cả thông số giống nhau chỉ khác 1 bức +5ev và 1 bức -5ev ảnh ra vẫn như nhau.
em hỏi EV đấy để làm gì ạ

huyduong1000
28-02-2011, 12:43 AM
em hỏi về nút EV, nó có phải là chế độ để bù sáng khi ta chụp đúng ko ạ, em có thử chụp cùng 1 ánh sáng 1 tiêu cự tất cả thông số giống nhau chỉ khác 1 bức +5ev và 1 bức -5ev ảnh ra vẫn như nhau.
em hỏi EV đấy để làm gì ạ

Trước tiên bác phải đọc hết cái User's Manual theo máy đi ạ. Em đoán là bác chưa hiểu hết các thông số hiển thị trên máy. Bác phải biết cách chụp đúng sáng đã.
EV đúng là chế độ bù trừ sáng nhưng máy nó không tự động bù hay trừ sáng cho bác mà nó chỉ báo cho bác biết rằng bác còn thiếu hay thừa bao nhiêu "sáng" để đạt được mức phơi sáng mà bác mong muốn.
VD: (Ở cùng điều kiện ánh sáng, cùng kiểu đo sáng) Bác chụp 1 tấm đúng sáng (vạch đo sáng nằm giữa), sau đó bác đặt mức EV là +5 thì thanh đo sáng sẽ chạy về âm (khi đó máy nó báo rằng bác đang thiếu sáng nếu muốn đạt được EV+5), bác điều chỉnh khẩu/tốc/iso làm sao mà thanh đo sáng về lại chính giữa rồi chụp 1 tấm nữa. Lúc này bác sẽ thấy tấm thứ 2 sáng hơn tấm thứ 1 và chúng chênh lệnh nhau +5EV. Đó là cách sử dụng chức năng bù trừ sáng, còn khi nào thì dùng chức năng đó lại là chuyện khác.

xeko_xiv
28-02-2011, 01:15 AM
Em dùng 50 f1.8D bác ạ. Cả 2 cần gạt ở máy và lens em đều đã chỉnh sang AF nhưng vẫn không AF được, em nghĩ là lens của em có vấn đề.Bình thường nếu để ở chế độ MF là vặn được cả vòng lấy nét và vòng khẩu hay chỉ vặn đc vòng lấy nét ạ?

Em vặn vòng khẩu thì máy báo fEE không cho chụp
có 2 cần gạt 1 cái ở lens kit 1 cái ở body bác phải chắc chắn cả 2 cái đều là af thì mới lấy nét đc :D

zhangfei
28-02-2011, 02:39 PM
Tôi mới mua D90, đã đi chụp thử và chỉnh ở nhiều chế độ khác nhau, cả WB, Color,.. nhưng màu vẫn cứ tái nhạt trông rất kỳ cục. D90 được bình chọn là máy có màu sắc rực và đậm đà hơn Canon, vậy mà tôi k thấy thế, có lẽ do tôi chưa set được body. Mong ace ra tay giúp đỡ, tôi xin mời chầu café UP (Nguyễn Trọng Tuyển). Phong - 090.8183.642 - 0937.007.119

Bác để mode Vivid chụp thử xem sao. Em chụp thấy nó rực rỡ chẳng kém gì những dòng Nikon cảm biến CCD.

kakavl
28-02-2011, 09:52 PM
bạn hiểu nhầm ý mình rồi, về thanh EV khi đo sáng thì em hiểu :D, nút EV ở trên máy cơ chứ, còn thanh EV khi đo sáng thì tăng hay giảm thì em hiểu. Nút EV trên thân máy kia chớ

huyduong1000
01-03-2011, 10:36 AM
bạn hiểu nhầm ý mình rồi, về thanh EV khi đo sáng thì em hiểu :D, nút EV ở trên máy cơ chứ, còn thanh EV khi đo sáng thì tăng hay giảm thì em hiểu. Nút EV trên thân máy kia chớ

Thì nút EV trên máy là để bù trừ sáng mà bác. Tác dụng của nó là để bù hoặc trừ sáng (Exposure Compensation). Còn dùng như thế nào thì em có vd cơ bản thế này:
VD1: Bác dùng chế độ đo sáng Matrix để chụp chủ thể màu sáng trên 1 phông nền màu đen. Vì chế độ đo sáng này máy sẽ đo sáng toàn bộ khung ngắm mà cái nền màu tối chiếm diện tích lớn nên máy nó sẽ báo thiếu sáng và thanh đo sáng chạy về âm. Lúc này ta sẽ phải điều chỉnh khẩu/tốc/iso để thanh đo sáng trở về chính giữa để cả khung hình đủ sáng (bao gồm cả phông nền màu tối). Và như vậy thì chủ thể màu sáng của ta sẽ bị dư sáng. Đây chính là lúc ta dùng nút EV để trừ sáng, vd -2 EV thì chủ thể sẽ đúng sáng còn phông nền sẽ thiếu sáng (ta không quan tâm cái phông nền nên nó có tối cũng chẳng sao).
VD2: Cũng dùng chế độ đo sáng Matrix để chụp 1 con chim cánh cụt màu đen trên nền tuyết trắng. Vì nền tuyết trắng chiếm diện tích lớn nên máy sẽ báo dư sáng và thanh đo sáng chạy về dương. Lúc này ta điều chỉnh khẩu/tốc/iso để thanh đo sáng trở về chính giữa thì con chim cánh cụt sẽ tối thui. Vậy ta lại bù sáng để con chim cánh cụt đúng sáng (còn nền tuyết thì cháy luôn).

Qua 2 vd trên thì mục đích cuối cùng của việc bù trừ sáng là làm sao cho chủ thể đúng sáng mà không quan tâm đến phông nền. Ta phải làm việc này là do máy không đủ thông minh để biết ý đồ chụp ảnh của ta. Ta cũng có thể giải quyết vấn đề bằng nhiều cách khác nhau chứ không nhất thiết phải dùng bù trừ sáng (vd thay đổi chế độ đo sáng thành spot và đo sáng trên chủ thể).
Trên đây chỉ là 2 vd cơ bản về cách dùng nút EV. Tùy theo từng trường hợp mà nút EV được sử dụng với mục đích khác nhau theo ý đồ của người chụp ảnh.

kakavl
01-03-2011, 06:46 PM
Thì nút EV trên máy là để bù trừ sáng mà bác. Tác dụng của nó là để bù hoặc trừ sáng (Exposure Compensation). Còn dùng như thế nào thì em có vd cơ bản thế này:
VD1: Bác dùng chế độ đo sáng Matrix để chụp chủ thể màu sáng trên 1 phông nền màu đen. Vì chế độ đo sáng này máy sẽ đo sáng toàn bộ khung ngắm mà cái nền màu tối chiếm diện tích lớn nên máy nó sẽ báo thiếu sáng và thanh đo sáng chạy về âm. Lúc này ta sẽ phải điều chỉnh khẩu/tốc/iso để thanh đo sáng trở về chính giữa để cả khung hình đủ sáng (bao gồm cả phông nền màu tối). Và như vậy thì chủ thể màu sáng của ta sẽ bị dư sáng. Đây chính là lúc ta dùng nút EV để trừ sáng, vd -2 EV thì chủ thể sẽ đúng sáng còn phông nền sẽ thiếu sáng (ta không quan tâm cái phông nền nên nó có tối cũng chẳng sao).
VD2: Cũng dùng chế độ đo sáng Matrix để chụp 1 con chim cánh cụt màu đen trên nền tuyết trắng. Vì nền tuyết trắng chiếm diện tích lớn nên máy sẽ báo dư sáng và thanh đo sáng chạy về dương. Lúc này ta điều chỉnh khẩu/tốc/iso để thanh đo sáng trở về chính giữa thì con chim cánh cụt sẽ tối thui. Vậy ta lại bù sáng để con chim cánh cụt đúng sáng (còn nền tuyết thì cháy luôn).

Qua 2 vd trên thì mục đích cuối cùng của việc bù trừ sáng là làm sao cho chủ thể đúng sáng mà không quan tâm đến phông nền. Ta phải làm việc này là do máy không đủ thông minh để biết ý đồ chụp ảnh của ta. Ta cũng có thể giải quyết vấn đề bằng nhiều cách khác nhau chứ không nhất thiết phải dùng bù trừ sáng (vd thay đổi chế độ đo sáng thành spot và đo sáng trên chủ thể).
Trên đây chỉ là 2 vd cơ bản về cách dùng nút EV. Tùy theo từng trường hợp mà nút EV được sử dụng với mục đích khác nhau theo ý đồ của người chụp ảnh.
cảm ơn bạn nhiều nhé, hôm nào test thử xem sao, rồi hỏi tiếp.
cảm ơn phát nưa

victhai
03-03-2011, 01:36 AM
mình cũng vừa mua 1 bộ gồm D90 và 2 ống 18-55 và 70-300, thấy người ta chụp cũng thích quá nên mua máy về tập tành chụp thử, nhưng chả biết cách chụp làm sao hết, vì trước giờ quen xài PnS rồi, nên hi vong có bro nào tốt bụng chỉ mình cách sử dụng máy, có thể chat wa yahoo hoặc add fb để mình học hỏi cũng đc, mình ở Cali US :D

ozikono
03-03-2011, 07:35 AM
Bạn kg cho nick yahoo biết đường mô mà lần

bar_audio
20-03-2011, 11:58 PM
E củng mới muD90+ fix 35mm f/1.8. Các Bác cho e hỏi fix 35mm 1.8G với 35mm 2D em nào chụp nét hơn ạh?

bar_audio
21-03-2011, 12:11 AM
Các Bác góp giùm e ít ý kiến ạh. E là người mới

hoanghaofipi
21-03-2011, 03:51 PM
Các Bác góp giùm e ít ý kiến ạh. E là người mới
Bác chỉnh lại WB đi ạ!

bar_audio
21-03-2011, 11:38 PM
Bác chỉnh lại WB đi ạ!
Hinh ra vay la do e nghịch Bác ạh. Nguyên bản của nó đây? e để chế độ AWB b1

cocsku
22-03-2011, 11:02 PM
Em hỏi về các chế độ lấy nét của D90? Thấy có nhiều chế độ lắm mà chẳng biết sử dụng thế nào? Em toàn dùng Single shot. Các chế độ khác biết là hữu dụng mà chẳng biết dùng ra sao.

bar_audio
24-03-2011, 12:06 AM
Em hỏi về các chế độ lấy nét của D90? Thấy có nhiều chế độ lắm mà chẳng biết sử dụng thế nào? Em toàn dùng Single shot. Các chế độ khác biết là hữu dụng mà chẳng biết dùng ra sao.

Bác đọc kỷ trong topic này có đó ah.

MayHaBuoi
25-03-2011, 07:02 AM
Mấy bác cho e hỏi D90 có thể add tên mình vào ở phần Author được ko? Vì e thấy chỉ làm được ở mục Comment àh. Và làm thế nào để hiện thang đo sáng ở màn hình phụ? Xin cám ơn ạh!

Alves
25-03-2011, 09:55 AM
Hinh ra vay la do e nghịch Bác ạh. Nguyên bản của nó đây? e để chế độ AWB b1

Tấm bác nghịch bác kéo Saturation lên cao quá nên màu xanh dương trên túi áo ông lão nó xanh quá, đừng lạm dụng saturation quá bác ơi. Có lẻ bác muôn nước biển thêm xanh đúng ko bác

bkavn
26-03-2011, 12:54 PM
Các bác cho em hỏi có cách nào set chụp tự động mà lại liên tiếp ko, nghĩa là mình set sau khi nhấn 10s thì máy chụp liên tiếp nhiều tấm ảnh ấy
Em chỉ set đc chụp liên tiếp hoặc tự động thôi chứ 2 cái cùng lúc ko đc :(

bar_audio
26-03-2011, 11:04 PM
Tấm bác nghịch bác kéo Saturation lên cao quá nên màu xanh dương trên túi áo ông lão nó xanh quá, đừng lạm dụng saturation quá bác ơi. Có lẻ bác muôn nước biển thêm xanh đúng ko bác

E chưa gặp Bác lần nào sao Bác hiểu e ghê hehe

MayHaBuoi
29-03-2011, 03:26 PM
Mấy bác cho e hỏi D90 có thể add tên mình vào ở phần Author được ko? Vì e thấy chỉ làm được ở mục Comment àh. Và làm thế nào để hiện thang đo sáng ở màn hình phụ? Xin cám ơn ạh!

Hix có ai biết không chỉ em với! Help me please! :)

huyduong1000
30-03-2011, 11:19 PM
Các bác cho em hỏi có cách nào set chụp tự động mà lại liên tiếp ko, nghĩa là mình set sau khi nhấn 10s thì máy chụp liên tiếp nhiều tấm ảnh ấy

Muốn vậy thì bác phải đổi sang body nào có chức năng Interval Timer như D200 D300 thì mới được ợ.

son_volam002
30-03-2011, 11:38 PM

Download cái "Nikon camera control", bản trial hình như dùng được tới 60 ngày, cho phép điều khiển camera thông qua cáp usb. Trước mình thử hình như có chức năng chụp tự động sau mỗi khoảng thời gian.

huyduong1000
31-03-2011, 02:02 PM
Muốn vậy thì bác phải đổi sang body nào có chức năng Interval Timer như D200 D300 thì mới được ợ.

Sorry các bác, em đã kiểm tra lại, để định giờ chụp nhiều phát ta vào menu C3 (self-timer), chỉnh Number of shots lên là được (tối đa 9 shots). Khi dùng chức năng self-timer thì máy sẽ kêu bíp bíp liên tục rồi chụp một lúc 9 shots luôn. Dù vậy thì chức năng này cũng hạn chế hơn Interval Timer nhiều.

nokolee
02-04-2011, 12:40 AM
hay quá e đang mún chuyển sang dùng con này :D trc dùng canon đơn giản hum trc cầm con này của đứa bạn mà chẳng bít chỉnh chọt ji :))

bishop1213
02-04-2011, 10:17 AM
Hix có ai biết không chỉ em với! Help me please! :)

Bác dùng Nikon Transfer (Free), bác set các attribute cho 1 tấm ảnh rồi copy ảnh từ thẻ vào pc qua cái này, nó sẽ add tất tần tật mọi exif bác muốn như author, website, email, location... Ngoài ra nó rename được ảnh luôn cho tiện quản lý

dttungz
02-04-2011, 11:16 PM
Download cái "Nikon camera control", bản trial hình như dùng được tới 60 ngày, cho phép điều khiển camera thông qua cáp usb. Trước mình thử hình như có chức năng chụp tự động sau mỗi khoảng thời gian.

Em thì đã test và dùng thử phần mềm "DIYPhotobits.com Camera Control" (miễn phí) thì thấy cũng hoạt động tốt cho D90, điều khiển được từ máy tính qua cáp MiniUSB và chụp được theo yêu cầu tự động sau mỗi khoảng thời gian định sẵn theo giây (tối đa 9999 shots :)

MayHaBuoi
03-04-2011, 09:23 AM
Bác dùng Nikon Transfer (Free), bác set các attribute cho 1 tấm ảnh rồi copy ảnh từ thẻ vào pc qua cái này, nó sẽ add tất tần tật mọi exif bác muốn như author, website, email, location... Ngoài ra nó rename được ảnh luôn cho tiện quản lý

Hi thanks bro nhiều, còn hiện cái thang đo sáng ở màn hình phụ thì sao ạh? Vì lúc trước em nhớ mua máy về thì có nhưng vọc sao mà nó mất tiêu rồi :(

takashi
05-04-2011, 10:46 AM
mấy bác hướng dẫn giúp em với, chup đêm với flash cóc thì nên chụp chế độ nào, tốc độ bao nhiêu, F bao nhiêu, set flash ở chế độ nào? em chụp ra thấy xấu quá, thanks mấy bác nhiều

cocsku
05-04-2011, 11:29 AM
mấy bác hướng dẫn giúp em với, chup đêm với flash cóc thì nên chụp chế độ nào, tốc độ bao nhiêu, F bao nhiêu, set flash ở chế độ nào? em chụp ra thấy xấu quá, thanks mấy bác nhiều

Vấn đề là bác thấy xấu thế nào mới được chứ? Chơi flash nếu có bài binh bố trận thì rất phức tạp chứ chụp bằng flash cóc thì đơn giản. Cứ giơ lên là bấm, chẳng chỉnh được gì cả vì thời gian bắt đèn chỉ 1/200s thôi. Nếu muốn bóng đổ mềm đi thì bác mua thêm cái diffuser hay tấm nhựa trắng đục mà đánh xuyên qua.
Nếu muốn ảnh đẹp ban đêm bác nên mua flash rời, flash cóc thường dùng đệm sáng khi chụp ban ngày thì hiệu quả thôi

e63d90
05-04-2011, 01:51 PM
Em thì kinh nghiệm kô có nhiều nên khi dùng Flash cóc chụp ban đêm thì em thường để chế độ P cho máy tính toán tốc khẩu cho phù hợp. Còn em chỉ can thiệp vào việc tăng giảm EV flash, chọn chế độ khử mắt đỏ, slow flash hoặc front hay rear curtain để làm sáng hậu cảnh cho phù hợp với chủ thể...
VD : Khi em chụp bức ảnh này với Flash cóc, nếu em để auto flash thì nó chỉ sáng được cu con nhà em còn hậu cảnh thì tối thui. Vì vậy khi chụp em chuyển sang chế độ Slow flash thì hậu cảnh bức này cũng sáng rõ hơn ạ

Em trình gà nên chỉ có vài ý kiến như vậy thôi. Mong các cao thủ vào giúp đỡ ạ ![
QUOTE=takashi;1531145]mấy bác hướng dẫn giúp em với, chup đêm với flash cóc thì nên chụp chế độ nào, tốc độ bao nhiêu, F bao nhiêu, set flash ở chế độ nào? em chụp ra thấy xấu quá, thanks mấy bác nhiều[/QUOTE]

Sentenced
05-04-2011, 04:20 PM
Em đang định sắm thêm grip cho D90 nhưng đang băn khoăn dùng hàng for thì tiết kiệm được 1 khoản nhưng có ổn định không? Bác nào dùng rồi cho em ý kiến ạh!

e63d90
05-04-2011, 04:30 PM
Em kô biết D90 thì ntn chứ bạn em dùng Grip MK cho D300s hơn một năm nay vẫn ok lắm bác ạ.

cocsku
05-04-2011, 11:25 PM
Grip có tác dụng gì các bác nhỉ?

takashi
06-04-2011, 02:09 PM
Vấn đề là bác thấy xấu thế nào mới được chứ? Chơi flash nếu có bài binh bố trận thì rất phức tạp chứ chụp bằng flash cóc thì đơn giản. Cứ giơ lên là bấm, chẳng chỉnh được gì cả vì thời gian bắt đèn chỉ 1/200s thôi. Nếu muốn bóng đổ mềm đi thì bác mua thêm cái diffuser hay tấm nhựa trắng đục mà đánh xuyên qua.
Nếu muốn ảnh đẹp ban đêm bác nên mua flash rời, flash cóc thường dùng đệm sáng khi chụp ban ngày thì hiệu quả thôi

Em thì kinh nghiệm kô có nhiều nên khi dùng Flash cóc chụp ban đêm thì em thường để chế độ P cho máy tính toán tốc khẩu cho phù hợp. Còn em chỉ can thiệp vào việc tăng giảm EV flash, chọn chế độ khử mắt đỏ, slow flash hoặc front hay rear curtain để làm sáng hậu cảnh cho phù hợp với chủ thể...
VD : Khi em chụp bức ảnh này với Flash cóc, nếu em để auto flash thì nó chỉ sáng được cu con nhà em còn hậu cảnh thì tối thui. Vì vậy khi chụp em chuyển sang chế độ Slow flash thì hậu cảnh bức này cũng sáng rõ hơn ạ

Em trình gà nên chỉ có vài ý kiến như vậy thôi. Mong các cao thủ vào giúp đỡ ạ ![
QUOTE=takashi;1531145]mấy bác hướng dẫn giúp em với, chup đêm với flash cóc thì nên chụp chế độ nào, tốc độ bao nhiêu, F bao nhiêu, set flash ở chế độ nào? em chụp ra thấy xấu quá, thanks mấy bác nhiều[/QUOTE]

thanks 2 bác nhiều mua máy lâu rồi mà cũng ít vọc nên cũng chưa control được em nó

cocsku
09-04-2011, 10:13 PM
Em định kiếm một dây bấm mềm để chụp phơi sáng bằng D90 mà chưa biết kiếm ở đâu? Em cũng tìm khắp chiếc D90 chưa thấy chỗ cắm dây bấm mềm ở đâu? Các bác chỉ giúp em với!

tqkhanh_71
24-04-2011, 08:27 PM
Em định kiếm một dây bấm mềm để chụp phơi sáng bằng D90 mà chưa biết kiếm ở đâu? Em cũng tìm khắp chiếc D90 chưa thấy chỗ cắm dây bấm mềm ở đâu? Các bác chỉ giúp em với!

bác ghé Giang Duy Đạt Sài gòn gặp Mr Thịnh là có ngay, hôm trước mình mới mua 1 cái giá cũng khá rẻ khoảng 250k (made in HOCAMDAO), dùng thấy cũng ổn. Lỗ cắm dây bấm mềm nằm phía bên trái và phía dưới của body , nó được che bằng 1 nắp cao su nhỏ đó bác.

cocsku
24-04-2011, 08:50 PM
bác ghé Giang Duy Đạt Sài gòn gặp Mr Thịnh là có ngay, hôm trước mình mới mua 1 cái giá cũng khá rẻ khoảng 250k (made in HOCAMDAO), dùng thấy cũng ổn. Lỗ cắm dây bấm mềm nằm phía bên trái và phía dưới của body , nó được che bằng 1 nắp cao su nhỏ đó bác.

Thank bác Tqkhanh, em mua rồi ạ, giá 120k thôi. Chẳng đáng bao nhiêu nhưng vui vì tránh được nhát chém của mấy bác ở GDĐ

TATAK
25-04-2011, 02:38 PM
Hôm rồi cầm con Canon 50D của nhỏ bạn mới biết là khi bật LCD thì nó hiện hẳn hình ảnh với độ sáng tối cho xem trước khi chụp. Tức là khi mình chỉnh tốc và khẩu lên xuống thì hình hiện trên LCD nó sáng tối theo. Vậy D90 của mình có chỉnh được như vậy không các bạn?

ars_art
07-05-2011, 06:33 PM
các bác ơi , em mới tậu con d90 và có 1 số điều băn khoăn như sau
- cái hồng tâm lấy nét làm sao chỉnh cho nó lấy nét cố định ở 1 điểm hở các bác ( ví dụ em muốn là điểm ngay giữa ) vì khi chụp 1 cái gì đó nó hay nhảy lấy nét tùm lum chỗ
- thứ 2 là màu em chụp lên nó cứ tái tái nhợt nhạt , da người bệt bệt như sắp chết vậy đó , các bác chỉ em cách chỉnh với ạh
vì lúc trc em xài canon chỉ chỉnh khẩu , iso , tốc là hình lên cũng đc lắm , từ ngày xài d90 thấy màu sắc kì quá , các bác chỉ giáo em cần phải chỉnh thêm info gì với ạh
Tiện thể đây là nik yahoo em : vi_em_anh_se_danh_doi_tat_ca

TATAK
08-05-2011, 12:55 PM
các bác ơi , em mới tậu con d90 và có 1 số điều băn khoăn như sau
- cái hồng tâm lấy nét làm sao chỉnh cho nó lấy nét cố định ở 1 điểm hở các bác ( ví dụ em muốn là điểm ngay giữa ) vì khi chụp 1 cái gì đó nó hay nhảy lấy nét tùm lum chỗ
- thứ 2 là màu em chụp lên nó cứ tái tái nhợt nhạt , da người bệt bệt như sắp chết vậy đó , các bác chỉ em cách chỉnh với ạh
vì lúc trc em xài canon chỉ chỉnh khẩu , iso , tốc là hình lên cũng đc lắm , từ ngày xài d90 thấy màu sắc kì quá , các bác chỉ giáo em cần phải chỉnh thêm info gì với ạh
Tiện thể đây là nik yahoo em : vi_em_anh_se_danh_doi_tat_ca

Điều thứ nhất bạn nói liên quan tới Auto Focus (AF), bạn bấm giữ nút AF ở mặt trên rồi lăng cái bánh sau cho tới khi màn hình phụ có chữ AF-S. Sau đó nếu muốn chuyển điểm lấy nét thì phải mở khóa nút gạt ở phía sau máy thành dấu chấm (thay vì chữ L) rồi dùng 4 nút lên xuống để đổi vị trí điểm AF.
Điều thứ 2 liên quan tới WB (white balance) , bạn bấm giữ nút WB bên trái, phía sau máy và lăn nút sau cho tới khi màn hình phụ có chữ A kế bên chữ WB để thành chế độ tự động, thay vì đang ở chế đó nào đó mà ra tông sắc lạnh băng, chụp người như chụp xác chết :))

ars_art
09-05-2011, 11:18 AM
Điều thứ nhất bạn nói liên quan tới Auto Focus (AF), bạn bấm giữ nút AF ở mặt trên rồi lăng cái bánh sau cho tới khi màn hình phụ có chữ AF-S. Sau đó nếu muốn chuyển điểm lấy nét thì phải mở khóa nút gạt ở phía sau máy thành dấu chấm (thay vì chữ L) rồi dùng 4 nút lên xuống để đổi vị trí điểm AF.
Điều thứ 2 liên quan tới WB (white balance) , bạn bấm giữ nút WB bên trái, phía sau máy và lăn nút sau cho tới khi màn hình phụ có chữ A kế bên chữ WB để thành chế độ tự động, thay vì đang ở chế đó nào đó mà ra tông sắc lạnh băng, chụp người như chụp xác chết :))

vâng cảm ơn bác nhìu lắm ạh , em còn 1 số thứ hỏi bác lun ạh
---Thứ 1 là Cái WB luôn để AUTO hả bác , vì hôm qua em vào KFC ( ánh sáng vàng rất nhiều ) , WB AUTO ==> chụp ra người cũng vàng khè luôn , em chỉnh WB độ K 2650 thì màu da đúng như thật ko còn vàng nữa ===> vì còn gà nên cái này là em ngồi mò từng cái độ K , thấy cái nào hợp thì chụp nguyên 1 dãy lun :( ==> cho nên mún hỏi các bác là:
+ Trong đk nào thì nên chỉnh WB ntn cho phù hợp ạh ( như là trong ánh sáng màu , ánh sáng trắng , ngoài trời nắng , trời tối ,v....v....) có 1 thông số nhất định nào cho từng điều kiện ko ạh
---Thứ 2 là trong Set Picture Control , Saturation , Hue , v..v... mấy option đó là gì và có tác dụng gì ạh , em hay chụp Người , chân dung , thì nên chọn chế độ nào , và set Shapern , Saturation , Hue ntn cho đẹp ạh , vì em chụp lên da người rất tái và nhợt nhạt , cùng tông màu với phông nền xung quanh lun =.=
Em chỉ nêu ra đc 2 cái này thui , còn thiếu cái gì các bác bổ sung giúp em nhé
Vì mún tận dụng triệt để chức năng con máy mình mua và satisfied với bức hình mình chụp nên em hỏi hơi nhiều và lung tung , mong các bác bỏ chút thời gian đọc qua và chỉ bảo thêm cho em ạh :D
---Àh nhân tiện có bác nào ở HCM Q4 ko :D

TTDKhoa
09-05-2011, 01:21 PM
Hôm rồi cầm con Canon 50D của nhỏ bạn mới biết là khi bật LCD thì nó hiện hẳn hình ảnh với độ sáng tối cho xem trước khi chụp. Tức là khi mình chỉnh tốc và khẩu lên xuống thì hình hiện trên LCD nó sáng tối theo. Vậy D90 của mình có chỉnh được như vậy không các bạn?

D90 làm không được bạn ạ. Live view của D90 mình chỉ dùng quay video chứ chẳng dùng để chụp.

cocsku
09-05-2011, 01:55 PM
D90 làm không được bạn ạ. Live view của D90 mình chỉ dùng quay video chứ chẳng dùng để chụp.

Đúng thế, chụp bằng live view của D90 thực sự khổ sở, gương ập xuống rồi lại mở lên, rồi lại ập xuống mới được 1 kiểu ảnh, đến khổ. Mà thông tin hiển thị trên live view cũng thiếu nữa chứ. Nói chung là không nên dùng LCD của D90 để chụp ảnh, bạn nào ưa dùng cách này thì phải bỏ em D90 luôn

tuansuper
11-05-2011, 05:32 PM
Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp Em cách Set Shuter speed với ( tốc độ chụp )
Em dò mãi mà không làm được

tuansuper
11-05-2011, 05:40 PM
Em dò mãi mà không làm được, chụp tối chỉ lên được 1/60s. không biết thế nào

TATAK
11-05-2011, 06:23 PM
Em dò mãi mà không làm được, chụp tối chỉ lên được 1/60s. không biết thế nào

Trời! Lăn cái bánh xe sau ở chế độ M hoặc S thôi là được rồi!

TATAK
11-05-2011, 06:29 PM
vâng cảm ơn bác nhìu lắm ạh , em còn 1 số thứ hỏi bác lun ạh
---Thứ 1 là Cái WB luôn để AUTO hả bác , vì hôm qua em vào KFC ( ánh sáng vàng rất nhiều ) , WB AUTO ==> chụp ra người cũng vàng khè luôn , em chỉnh WB độ K 2650 thì màu da đúng như thật ko còn vàng nữa ===> vì còn gà nên cái này là em ngồi mò từng cái độ K , thấy cái nào hợp thì chụp nguyên 1 dãy lun :( ==> cho nên mún hỏi các bác là:
+ Trong đk nào thì nên chỉnh WB ntn cho phù hợp ạh ( như là trong ánh sáng màu , ánh sáng trắng , ngoài trời nắng , trời tối ,v....v....) có 1 thông số nhất định nào cho từng điều kiện ko ạh
---Thứ 2 là trong Set Picture Control , Saturation , Hue , v..v... mấy option đó là gì và có tác dụng gì ạh , em hay chụp Người , chân dung , thì nên chọn chế độ nào , và set Shapern , Saturation , Hue ntn cho đẹp ạh , vì em chụp lên da người rất tái và nhợt nhạt , cùng tông màu với phông nền xung quanh lun =.=
Em chỉ nêu ra đc 2 cái này thui , còn thiếu cái gì các bác bổ sung giúp em nhé
Vì mún tận dụng triệt để chức năng con máy mình mua và satisfied với bức hình mình chụp nên em hỏi hơi nhiều và lung tung , mong các bác bỏ chút thời gian đọc qua và chỉ bảo thêm cho em ạh :D
---Àh nhân tiện có bác nào ở HCM Q4 ko :D

Theo tớ biết thì khi để WB auto là nó sẽ lấy nhiệt độ màu tự nhiên với môi trường nhất > không thay đổi gì.
Bạn chụp trong môi trường ánh sáng vàng thì nó ra vàng là đúng rồi, xong việc giảm nhiệt độ K xuống như vậy là được. Còn giá trị K được cộng trừ như thế nào thì tớ cũng không rõ các số như thế nào nữa. Nghe đồn có máy đo nhiệt độ màu môi trường rồi set trị số K bù trừ để ra nhiệt độ màu tự nhiên, nhưng ở đây nếu không có thì cứ làm theo cách bạn đã làm: đó là cứ giảm từ từ tới khi nào ok là ăn tiền :D
Mấy giá trị trong picture control thì lăng nhằng lắm nếu bạn không hiểu thì tốt nhất trả chúng về giá trị bang đầu rồi cứ theo chế độ được đặt tên mà chụp. Ví dụ phong cảnh thì chọn landscape, chân dung chọn partraid v.v...
Nhà tớ ở quận 8, cách nhà bạn 4 quận :D

cubo
11-05-2011, 06:38 PM
Mình thấy luôn pre WB theo từ trường hợp là ổn nhất,ko sợ ám xanh,ám vàng nữa

nguyen_pm
12-05-2011, 11:45 AM
Pre WB như thế nào? bạn giúp nói rõ hơn chút được không ạ. Tks

MaxxCrazy
12-05-2011, 04:43 PM
Mình cũng ở quận 8. Rất có nhu cầu tro đổi kinh. nghiệm với mọi người. số đt 0908545065 ty mọi người

TATAK
12-05-2011, 04:53 PM

Cái vụ Pre nghe nói phải có một miếng bìa màu xám chuẩn. Đi tới đâu chụp thì lôi nó ra shot một tấm làm mày xám chuẩn tại môi trường đó và từ đó nhiệt độ màu theo đó mà phát huy. nói vậy không biết có đúng không ta?

anhtr46
04-06-2011, 10:53 PM
Đánh dấu topic này cái, trong này có nhiều thủ thuật hay mà có khi cần tìm mãi không ra

forget
07-06-2011, 04:52 PM
Đang muốn tạo một con Nikon để có máu nghệ thuật các bác vào topic http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=96198&p=1648058#post1648058 cho em ý kiến với

chiendang
27-06-2011, 04:14 PM
E vẫn hay dùng liveview để chỉnh WB (set đô K) cho phù hợp tùy hoàn cảnh chụp. thao tác này khá nhanh và cũng xem trước dc hình sẽ chụp ntn. tương đối chính xác :)

Ryta
29-06-2011, 11:41 AM
Có cái này mình mò hoài ko ra nên hỏi mọi người tí.
Mình và gấu thỉnh thoảng hay đi chụp chung, và muốn lấy hình cả 2 ng nên phải dùng tripod. Mình muốn chụp 1 cảnh vài tấm để nhỡ xấu tấm này còn tấm kia. Nhưng setup rồi chạy tới lui bấm hẹn giờ cho mỗi tấm mình thấy bất tiện quá. Vậy cho mình hỏi D90 có set đc chế độ nào tự động chụp liên tục nhiều tấm, mỗi tấm cách nhau ~ 5s ko ạ? Chế độ chụp tự động trên máy thì quá nhanh và bắt buộc phải giữ release shutter mới đc.
Thanks,

hoanghaofipi
29-06-2011, 09:58 PM
Mình và gấu thỉnh thoảng hay đi chụp chung, và muốn lấy hình cả 2 ng nên phải dùng tripod. Mình muốn chụp 1 cảnh vài tấm để nhỡ xấu tấm này còn tấm kia. Nhưng setup rồi chạy tới lui bấm hẹn giờ cho mỗi tấm mình thấy bất tiện quá. Vậy cho mình hỏi D90 có set đc chế độ nào tự động chụp liên tục nhiều tấm, mỗi tấm cách nhau ~ 5s ko ạ? Chế độ chụp tự động trên máy thì quá nhanh và bắt buộc phải giữ release shutter mới đc.
Thanks,

Thưa bác là phải chụp qua máy tính ạ! bác cài phần mềm điều khiển camera vào máy tính rồi nối máy ảnh vào máy tính và.... bác tự làm nốt đi ạ! nikon camera control, camera control gì gì đó! bác search là có ngay ạ!
Chúc bác có nhiều ảnh đẹp!

bishop1213
29-06-2011, 10:42 PM
Thanks,

Bác mua cái remote cho D90 là xong :>. Bác cầm cái remote phía sau lưng hay đâu đó nó ko lộ ra rồi bấm bao phát tùy thích

Ryta
30-06-2011, 10:58 AM
Thanks 2 bạn đã trả lời, cách dùng remote mình có biết nhưng cách đó là cuối cùng rùi ạ, vì mình muốn hỏi cách nào mà ko cần chi thêm ^^
Còn cách của bạn kia nối máy tính thì với mình là bất khả thi quá hic, vì mình đi du lịch nhiều, di chuyển mỗi địa điểm nhiều, mà cứ mỗi cảnh phải setup + nối laptop vậy chắc khỏi đi chơi luôn quá : )
Xem ra ko có cách nào ngoài viec phải mua thiết bị nhị? Mà mua remote nhiều khi muốn cảnh gì đó giang tay ra thì tay đâu mà cầm remote hic!

quangtrungkorea
30-06-2011, 10:02 PM
các bác cho em hỏi ngu tí là 50f1.8d lắp vào d90 thì máy vẫn có thể tự động lấy nét được chứ ko phải lấy nét bằng tay ạ?em đang tính mua 50 f1.8d ạ?

bishop1213
30-06-2011, 11:37 PM
Thanks 2 bạn đã trả lời, cách dùng remote mình có biết nhưng cách đó là cuối cùng rùi ạ, vì mình muốn hỏi cách nào mà ko cần chi thêm ^^
Còn cách của bạn kia nối máy tính thì với mình là bất khả thi quá hic, vì mình đi du lịch nhiều, di chuyển mỗi địa điểm nhiều, mà cứ mỗi cảnh phải setup + nối laptop vậy chắc khỏi đi chơi luôn quá : )
Xem ra ko có cách nào ngoài viec phải mua thiết bị nhị? Mà mua remote nhiều khi muốn cảnh gì đó giang tay ra thì tay đâu mà cầm remote hic!

Lúc đó thì dùng mẹo, bác set self-timer ở máy (5s chẳng hạn), bấm remote xong nhét remote túi quần rồi muốn dang tay chân gì thì thoải mái

bishop1213
30-06-2011, 11:38 PM
các bác cho em hỏi ngu tí là 50f1.8d lắp vào d90 thì máy vẫn có thể tự động lấy nét được chứ ko phải lấy nét bằng tay ạ?em đang tính mua 50 f1.8d ạ?

50 1.8AFD thì trên D90 AF ngon lành bác nhé, em dùng lens này lâu rồi, nhưng phải vừa chia tay em nó xong T.T

hungdu
01-07-2011, 08:25 AM
Bác nào xài dây bấm rồi cho em ý kiến: số là em mua hàng (được nói là xịn- Hàn Quốc SM gì đó), nhưng gắn vào và tháo ra rất khó khăn do quá khít... lần 1 gắn vào, rút ra hỏng cái chân của dây bấm!!! Do còn bảo hành nên em đổi lại... lần 2 gắn vào, rút ra cái vỏ kim loại của dây bấm tuột ra luôn... báo hại phải lấy cái kềm kéo nó ra...

hoanghaofipi
01-07-2011, 02:23 PM
Bác nào xài dây bấm rồi cho em ý kiến: số là em mua hàng (được nói là xịn- Hàn Quốc SM gì đó), nhưng gắn vào và tháo ra rất khó khăn do quá khít... lần 1 gắn vào, rút ra hỏng cái chân của dây bấm!!! Do còn bảo hành nên em đổi lại... lần 2 gắn vào, rút ra cái vỏ kim loại của dây bấm tuột ra luôn... báo hại phải lấy cái kềm kéo nó ra...

Bác ơi bác lại tiếc cái dây thừng rồi! bác ra mua cái remote đi thôi cho nó lành! bác chụp off camera cả 5m luôn nhá!

hungdu
01-07-2011, 03:59 PM
Bác ơi bác lại tiếc cái dây thừng rồi! bác ra mua cái remote đi thôi cho nó lành! bác chụp off camera cả 5m luôn nhá!

Em có tiếc đâu bác, đã nhắm cái remote rồi (nghe bảo là loại xịn hẳn hoi, vừa triggger cho flash + wireless remote). Cái dây mua lần trước cũng đắt chứ có rẻ đâu, nhưng không hiểu tại sao gắn vào tháo ra khó thế...

À bác cho cái hình để em xem nó như thế nào nhé, đi chợ phụ kiện cho DSLR chóng cả mặt về chủng loại/ chất lượng (???)/ giá cả....

hoanghaofipi
01-07-2011, 08:58 PM
Em có tiếc đâu bác, đã nhắm cái remote rồi (nghe bảo là loại xịn hẳn hoi, vừa triggger cho flash + wireless remote). Cái dây mua lần trước cũng đắt chứ có rẻ đâu, nhưng không hiểu tại sao gắn vào tháo ra khó thế...

À bác cho cái hình để em xem nó như thế nào nhé, đi chợ phụ kiện cho DSLR chóng cả mặt về chủng loại/ chất lượng (???)/ giá cả....

Tiền mất mà tật thì mang là tại bác nhé! mình tặng bác cái này luôn (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=97085) để đề phòng......
Chúc bác mãn nguyện với em nó!

tbsieu
02-07-2011, 12:06 AM
Mình có cái này muốn chia sẽ với các bạn nếu bạn nào biết rồi thì thôi còn bạn nào chưa biết thì thử nhé.
Số là mình có ông anh vừa tậu con D300 mình đã mượn và chụp thử vài tấm thì ngộ ra rằng D300 lấy nét quả là nhanh và chính xác thật ra là nhờ cái AF-ON nó đúng là lợi hại, về nhà suy nghĩ mãi và xem lại thì ra D90 nhà mình cũng có tích hợp AF-ON vào đấy chứ xem lại hướng dẫn thì ngộ ra rằng sau khi vào menu bật AF-ON lên thì D90 nhà lấy nét chẳng kém D3oo nhe. Để kích hoạt chức năng AF-ON vào menu f4 Assign AE-L/AF-L button -> AF-ON ->OK sau khi kích hoạt xong nút chụp của máy sẽ không còn tác dụng lấy nét nữa mà chỉ còn là nút chụp thôi, việc lấy nét sẽ là nút AE-L,AF-L vì vậy để lấy nét mẫu thì nhấn vào nút đấy và bấm nút chụp là xong mình thấy xướng sao nhỉ thật nhanh và chính xác . xin nhắc lại ngoài việc lấy nét nó còn khóa nét nữa đấy nên khi mẫu di chuyển thì phải lấy nét lại. Tương tự để kích hoạt cho Grip cũng vậy các bạn vào menu a6 AE-L/AF-L for MB-D80 -> AF-ON ->OK.

thanhducms
02-07-2011, 12:43 AM
Mình có cái này muốn chia sẽ với các bạn nếu bạn nào biết rồi thì thôi còn bạn nào chưa biết thì thử nhé.
Số là mình có ông anh vừa tậu con D300 mình đã mượn và chụp thử vài tấm thì ngộ ra rằng D300 lấy nét quả là nhanh và chính xác thật ra là nhờ cái AF-ON nó đúng là lợi hại, về nhà suy nghĩ mãi và xem lại thì ra D90 nhà mình cũng có tích hợp AF-ON vào đấy chứ xem lại hướng dẫn thì ngộ ra rằng sau khi vào menu bật AF-ON lên thì D90 nhà lấy nét chẳng kém D3oo nhe. Để kích hoạt chức năng AF-ON vào menu f4 Assign AE-L/AF-L button -> AF-ON ->OK sau khi kích hoạt xong nút chụp của máy sẽ không còn tác dụng lấy nét nữa mà chỉ còn là nút chụp thôi, việc lấy nét sẽ là nút AE-L,AF-L vì vậy để lấy nét mẫu thì nhấn vào nút đấy và bấm nút chụp là xong mình thấy xướng sao nhỉ thật nhanh và chính xác . xin nhắc lại ngoài việc lấy nét nó còn khóa nét nữa đấy nên khi mẫu di chuyển thì phải lấy nét lại. Tương tự để kích hoạt cho Grip cũng vậy các bạn vào menu a6 AE-L/AF-L for MB-D80 -> AF-ON ->OK.

Bấm nửa cò lấy nét thì nó cũng nhanh y vậy chứ có chậm tí nào đâu bác.

quangtrungkorea
10-07-2011, 01:38 PM
em xin phép kéo tôppic lên tí ạ.Tình hình là em mới mua d90 được 1 tuần em không hiểu cái d90 nó đo sáng thế nào,em chỉ bấm nửa cò khóa nét rùi bố cục lại và chụp ,còn chế đọ đo sáng nó hoạt động như thế nào ạ?mình chỉ việc chọn chế độ đo sáng và máy nó tự đo sáng khi mình bấm nửa cò và lấy nét ạ?Em đọc nhiều mà loạn hết cả lên chẳng hiểu,em thấy có bác bảo khóa đo sáng mà em chẳng biết khóa ntn và mình thao tác khi nào ạ?mong các bác chỉ bảo em với ạ em gà chẳng biết

hungdu
10-07-2011, 02:50 PM
Tiền mất mà tật thì mang là tại bác nhé! mình tặng bác cái này luôn (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=97085) để đề phòng......
Chúc bác mãn nguyện với em nó!
Oạch... wireless remote không dùng xài bulb mode được hả bác?....

hoanghaofipi
10-07-2011, 04:37 PM

Sao bác không định sẵn là phơi bao lâu theo từng trường hợp cụ thể mà lại thích dùng bulb à?

hungdu
10-07-2011, 06:00 PM
Sao bác không định sẵn là phơi bao lâu theo từng trường hợp cụ thể mà lại thích dùng bulb à?

Định sẵn có 30s là max... hôm trước em làm luôn 100s thì phải.... :D

thechinhcdt
11-07-2011, 04:02 AM
Các bác xài D90 có biết cách nào di chuyển điểm lấy nét mà không dùng phím bấm đa hướng không ạ (dùng 2 bánh răng như Canon chẳng hạn)?

favourite
12-07-2011, 02:56 AM
Nhiều thông tin hay quá, cám ơn các bác, đọc 1 lèo 30 trang, mai còn 17 trang đọc nốt sau :D

hungdu
12-07-2011, 11:56 AM
Các bác xài D90 có biết cách nào di chuyển điểm lấy nét mà không dùng phím bấm đa hướng không ạ (dùng 2 bánh răng như Canon chẳng hạn)?

Thay thế cái dễ bằng cái khó sử dụng hơn hả bác... ngón tay cái bàn tay phải bác ạ...

favourite
12-07-2011, 01:12 PM
Chẳng hiểu sao em để Vivid ảnh cứ bị ám đỏ ngoài trời nắng, màu cứ bệt bệt :16:

Em toàn phải để Neutral :dontgetit:

Em bắn bằng 18-105 VR

http://a3.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/263136_10150212772791491_704841490_7823152_7041851 _n.jpg

http://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/254190_10150212769301491_704841490_7823117_1466477 _n.jpg

http://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/263558_10150212776251491_704841490_7823201_7465263 _n.jpg

favourite
12-07-2011, 01:14 PM

Em thấy dùng phím đa hướng dễ hơn chứ, Canon cứ phải xoay xoay cái bánh xe đến là nản

nino
12-07-2011, 03:42 PM
Em thấy dùng phím đa hướng dễ hơn chứ, Canon cứ phải xoay xoay cái bánh xe đến là nản

chưa xài canon nên hông biết, nhưng vẫn thích cách của Nikon :)

nguyenle23
13-07-2011, 09:28 AM
chưa xài canon nên hông biết, nhưng vẫn thích cách của Nikon :)

Làm em D90 chơi luôn bác :D

Em làm 2 con Ni rùi :D

Tonchan
15-07-2011, 06:56 AM
Dùng tốt bác nhé, không thì còn gọi gì là remote

fptvn
15-07-2011, 11:18 PM
Chẳng hiểu sao em để Vivid ảnh cứ bị ám đỏ ngoài trời nắng, màu cứ bệt bệt :16:

Em toàn phải để Neutral :dontgetit:

Em bắn bằng 18-105 VR

không nên để vivid D90 mà chụp. Bạn nên để Neutral chụp, rồi dùng software tăng contrast lên thì hình đẹp hơn. Mình dùng acd pro là chỉnh được rồi, không cần tới photoshop cho nặng máy.

Mình hồi xưa cũng khoái vivid, sau nhận ra là chụp chế độ này là hình xấu nhất. Nhất là chụp người, da mặt dễ bị đậm quá đáng.

hoanghaofipi
16-07-2011, 04:08 PM
Các bác nên đọc lại và vọc lại phần picture control đi nhé! người ta đã sinh ra bao nhiêu kiểu cho các bác chọn lại có thể vi chỉnh theo ý bác rồi mà!

hiendiep
16-07-2011, 05:01 PM
Định sẵn có 30s là max... hôm trước em làm luôn 100s thì phải.... :D

Nếu dùng remote thì sẽ không có chế độ bulb , lúc mình chọn thời gian lâu hơn 30s thì .. lần bấm thứ nhất shutter sẽ mở cho đến khi bấm lần thứ nhì . Cái này tiện hơn bulb nhiều.

thechinhcdt
18-07-2011, 03:22 PM
Thay thế cái dễ bằng cái khó sử dụng hơn hả bác... ngón tay cái bàn tay phải bác ạ...

Không hiểu sao em xài D90 hơn 1 năm nay mà vẫn không thích phím bấm 4 hướng. 1 điều quan trọng nữa là lúc chụp đứng với cái grip thì phím 4 hướng nằm xa quá, không với tới được!

Có bác nào bị như em không nhỉ?

viper
18-07-2011, 11:51 PM
bác nào biết chỗ bán cái sạc pin loại có chân cắm trực tiếp - ko dùng dây nổi thì chỉ zùm em nhé.

masters
24-07-2011, 11:38 AM
Em dùng D90 chẳng hiểu sao chụp với 85 1.8 lên ảnh nó vẫn không được sắc nét. Cứ mờ mờ ảo ảo(chụp với 35 1.8 cũng thế) đưa vào laptop chỉ cần chỉnh lại Auto correct đã thấy ảnh khác ngay. Đã thử các kiểu Đo sáng, tốc độ, lấy nét v.v... Bác nào chỉ giáo hộ với.

Đây là ảnh gốc

http://i904.photobucket.com/albums/ac248/master1705/Da%20nang%202011/DSC_4693-Copy.jpg

Còn đây là Auto correct chỉ bằng 1 cái click chuột

http://i904.photobucket.com/albums/ac248/master1705/Da%20nang%202011/DSC_4693-1.jpg

Cái này đã dùng flash nhưng cũng vẫn phải Auto correct

http://i904.photobucket.com/albums/ac248/master1705/Da%20nang%202011/DSC_3939.jpg

hoanghaofipi
25-07-2011, 02:53 PM
Em dùng D90 chẳng hiểu sao chụp với 85 1.8 lên ảnh nó vẫn không được sắc nét. Cứ mờ mờ ảo ảo(chụp với 35 1.8 cũng thế) đưa vào laptop chỉ cần chỉnh lại Auto correct đã thấy ảnh khác ngay. Đã thử các kiểu Đo sáng, tốc độ, lấy nét v.v... Bác nào chỉ giáo hộ với.

Theo như mình thấy thì bác chủ để Auto exposure và Auto White balance thì uổng cái D của bác quá! với thể loại này bác thử để mod vivid hay landscape còn white balance bác để Auto cũng được nhưng để cho màu trời đẹp thì bác vào adjust cho nó nhảy lên vùng vàng và xanh 02 ô nữa thử xem sao nhé!

masters
25-07-2011, 10:21 PM
Cảm ơn bác nhiều, em sẽ thử. Nhưng còn hiện tượng cứ mờ mờ ảo ảo (không được sắc nét) là sao hả bác?

lacavn
26-07-2011, 03:49 PM
Các cao thủ có thể giải thích cho mình biết tại sao, khi nào dùng tới +EV hoặc -EV không? mình ít xài đến tính năng này nên không hiểu lắm (vì chưa hiểu nên không xài ^^)

DavidN
26-07-2011, 04:15 PM
Ai cho em hỏi về menu của D90. Hôm trước rãnh lấy em nó ra nghịch menu. Giờ bị tình trạng ko chuyển metering mode được. Mới ON lên thì chỉnh dc, chụp 1 lúc thì ko switch qua lại dc nữa làm phải OFF rồi ON lại. Ko hiểu nó nằm ở đâu trong menu nữa. Đúng là rãnh rỗi sinh nông nỗi mà T_T

favourite
26-07-2011, 04:36 PM
Các cao thủ có thể giải thích cho mình biết tại sao, khi nào dùng tới +EV hoặc -EV không? mình ít xài đến tính năng này nên không hiểu lắm (vì chưa hiểu nên không xài ^^)

Bác đo sáng rồi nhòm vào ống ngắm, thấy nó báo dư sáng hay thừa sáng thì +/- EV hoặc tăng giảm iso, tốc...bla...bla...

hungdu
26-07-2011, 06:23 PM
Bác đo sáng rồi nhòm vào ống ngắm, thấy nó báo dư sáng hay thừa sáng thì +/- EV hoặc tăng giảm iso, tốc...bla...bla...
Nhầm bác ơi... Mode A/S lúc nào cũng đo sáng chuẩn mà... +/-EV là mình muốn máy nó "hiểu" rõ cảnh chụp: ví dụ chụp tuyết máy nó thấy sáng quá làm chủ thể đen thui; chụp ở nơi có cái rèm đậm màu thì nó thấy tối quá nên chủ thể sẽ cháy. +/- EV là để bù lại cái đo sáng máy móc của nó.... Bác cứ +/- là hiểu ra liền à...

lacavn
27-07-2011, 11:59 AM
Nhầm bác ơi... Mode A/S lúc nào cũng đo sáng chuẩn mà... +/-EV là mình muốn máy nó "hiểu" rõ cảnh chụp: ví dụ chụp tuyết máy nó thấy sáng quá làm chủ thể đen thui; chụp ở nơi có cái rèm đậm màu thì nó thấy tối quá nên chủ thể sẽ cháy. +/- EV là để bù lại cái đo sáng máy móc của nó.... Bác cứ +/- là hiểu ra liền à...

Cảm ơn bác nhiều nhé, cho mình hỏi thêm: khi mình +/- EV thi nó có ảnh hưởng đến cái thước đo sáng không nhỉ?

hoang thinh
30-07-2011, 11:37 AM
Cảm ơn bác nhiều nhé, cho mình hỏi thêm: khi mình +/- EV thi nó có ảnh hưởng đến cái thước đo sáng không nhỉ?

Chế độ chụp bù EV không ảnh hưởng đến thước do sáng của bác ở trên máy đâu.
Khi Bác chỉnh +/- EV thì có nghĩa là bác sẽ làm tăng giảm sáng của đối tượng được đo sáng vì trong một số trường hợp đối tượng và background hoặc môi trường xung quanh bị chênh lệch sáng nên máy do sáng chưa thực sự chính xác nên mình cần phải +/- EV thêm cho chủ thể mình đúng sáng như mình muốn thôi. bác có thể tham khảo thêm như link bên dưới nhé
http://www.sonhuyphoto.com/index.php?option=com_content&view=article&id=48:su-dung-che-do-bu-sang-cho-nhung-ai-moi-dung-may-anh&catid=35:tin-tuc&Itemid=57

lacavn
30-07-2011, 12:35 PM
Khi Bác chỉnh +/- EV thì có nghĩa là bác sẽ làm tăng giảm sáng của đối tượng được đo sáng vì trong một số trường hợp đối tượng và background hoặc môi trường xung quanh bị chênh lệch sáng nên máy do sáng chưa thực sự chính xác nên mình cần phải +/- EV thêm cho chủ thể mình đúng sáng như mình muốn thôi. bác có thể tham khảo thêm như link bên dưới nhé
http://www.sonhuyphoto.com/index.php?option=com_content&view=article&id=48:su-dung-che-do-bu-sang-cho-nhung-ai-moi-dung-may-anh&catid=35:tin-tuc&Itemid=57

Cảm ơn bác Hoang Thinh nhiều

huynhvivan
30-07-2011, 03:17 PM

Học hỏi thêm được kinh nghiệm về phần EV nữa. Cảm ơn ban Hoang Thinh nhe.

andowaco
30-07-2011, 03:49 PM
e là lính mới, topic này hay quá, cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

favourite
30-07-2011, 04:37 PM

Thế mà em chụp chế độ M cứ nhòm vào ống ngắm thấy nó báo dư sáng hay thiếu sáng toàn tăng giảm tốc hoặc +/- EV cho phù hợp :D nhưng lúc ra ảnh thì lại rất ưng ý :buck: hihi

Lorenzo
02-08-2011, 12:26 AM
mấy bác có software nào kiểm tra Serial No của body D90 ko ạh! e dùng Opanda nhưng chỉ xem dc số shot chứ ko có Serial No! thank"s all

hungdu
02-08-2011, 11:55 AM
Thế mà em chụp chế độ M cứ nhòm vào ống ngắm thấy nó báo dư sáng hay thiếu sáng toàn tăng giảm tốc hoặc +/- EV cho phù hợp :D nhưng lúc ra ảnh thì lại rất ưng ý :buck: hihi
Mình nói mode A/S mà... còn khi ở mode M thì nó sẽ báo như bác thấy và cũng xem được từng 1/3 stop (mấy cái vạch), bác tăng hay giảm EV chính là bù/trừ cho nó đấy... khi ấy là bác muốn giữ Speed và Khẩu không thay đổi... :D

Lorenzo
04-08-2011, 04:27 PM
mấy bác có software nào kiểm tra Serial No của body D90 ko ạh! e dùng Opanda nhưng chỉ xem dc số shot chứ ko có Serial No! thank"s all

mấy bác chỉ dùm em với! thank"s all

hiendiep
04-08-2011, 04:58 PM
@Lorenzo: Upload 1 hình chụp từ D90 ( tốt nhất là không qua chỉnh sửa ) vào Flickr.com
Trong Flickr mở ảnh đó lên , chọn Action/View Exif Info , tìm đến dòng Serial Number sẽ thấy thông tin

tka
04-08-2011, 05:09 PM

Mình nói mode A/S mà... còn khi ở mode M thì nó sẽ báo như bác thấy và cũng xem được từng 1/3 stop (mấy cái vạch), bác tăng hay giảm EV chính là bù/trừ cho nó đấy... khi ấy là bác muốn giữ Speed và Khẩu không thay đổi... :D

Các bác nhầm to rồi nhé. "tăng giảm tốc hoặc +/- EV cho phù hợp" !!! +/-EV nó chỉ tác động đến bộ phận đo sáng của máy thôi. Trong chế độ M nếu chỉ +/-EV mà không điều chỉnh tốc, khẩu hoặc ISO thì không có ý nghĩa gì hết.

[Mr]Ken
04-08-2011, 05:45 PM
- Theo em hiểu thì bác tka nói có vẻ đúng. Hay nói theo một số bác là mình nói cho máy biết bản chất của ánh sáng thực cũng đúng. Tuy nhiên nếu chụp A,S,P thf không nói làm gì. Khi chụp M bác set bù sáng mà vẫn để nguyên khẩu tốc thì đuơng nhiên máy sẽ báo sai sáng rồi. khi đó bác phải chỉnh lại chứ. Để nguyên thì ....