PDA

View Full Version : xin hỏi cách set màu cho nikon d300

kachi
03-11-2009, 06:02 PM
Chào các bác . Tình hình là em vừa nâng cấp lên con D300, em rất thích màu da hồng hồng của canon nhưng không biết thế nào chỉ thich xài hàng nikon với lại lên d300 thì tay nghề set body còn quá yếu kém, nhờ các bác chỉ giáo hộ có cách nào để có được màu da tương đối hồng hào ở các máy canon không vậy. Em thử mò hoài mà màu nó cứ ám ám hoặc là hơi vàng .

Mong đựơc chỉ giáo tận tình , có thể wa nhà mời cafe các bác để được hậu tạ.

Chân thành cảm ơn

em ở HCM ạ .

phan_vinh_nguyen
03-11-2009, 06:11 PM
Em không cầm D300, nhưng theo lý thuyết màu mà nói, muốn ảnh ám hồng thì giảm kênh green, tăng magenta (trong white balance fine tune) rồi giảm blue, tăng red (hoặc kéo nhiệt độ màu lên cao một chút)

silencer2jp
03-11-2009, 06:48 PM
Cách 1: Bác set WB chuẩn rồi chụp RAW về chỉnh lại da theo ý thích

Cách 2: Tùy chỉnh Picture Style của chế độ Portrait ở D300, bác có thể chỉnh trực tiếp hoặc dùng phần mềm Picture Control Utility đi kèm với ViewNX
Download ViewNX tại đây (http://www.nikonusa.com/Find-Your-Nikon/Product/Imaging-Software/NVNX/ViewNX.html):

Cách 3: Download picture style D2X, được đánh giá là tốt nhất cho chụp chân dung dành cho Nikon
Download tại đây (http://nikonasia-en.custhelp.com/cgi-bin/nikonasia_en.cfg/php/enduser/std_adp.php?p_faqid=5707&p_created=1195803702&p_sid=OjHbHNRi&p_accessibility=0&p_redirect=&p_lva=&p_sp=cF9zcmNoPSZwX3NvcnRfYnk9JnBfZ3JpZHNvcnQ9JnBfc m93X2NudD0xMjI5JnBfcHJvZHM9JnBfY2F0cz0mcF9wdj0mcF9 jdj0mcF9zZWFyY2hfdHlwZT1hbnN3ZXJzLnNlYXJjaF9ubCZwX 3BhZ2U9MQ**&p_li=&p_topview=1)

kachi
03-11-2009, 07:00 PM
cảm ơn 2 bác chỉ giáo , thật sự thì em cũng chưa rành lắm về vụ này , bác silencer2jp cho em hỏi thêm là download cái picture style D2X về roài thì làm thế nào để add vào máy vậy bác. Thành thật ngu ngơ xin bác chỉ giáo thêm

kachi
03-11-2009, 07:04 PM
Em không cầm D300, nhưng theo lý thuyết màu mà nói, muốn ảnh ám hồng thì giảm kênh green, tăng magenta (trong white balance fine tune) rồi giảm blue, tăng red (hoặc kéo nhiệt độ màu lên cao một chút)

cái này thì em hiểu đựơc chút ít.hihi nhưng làm thế thì cả tấm ảnh sẽ ngả sang màu tông màu này luôn phải không bác

pro-k
03-11-2009, 07:23 PM
cái màu da hồng hồng là đặc trưng của Canon

CHẲNG WA LÀ NIKON NÓ LÀM MÀU ĐẬM WÁ, HẠ SATURATION XUỐNG -1, tăng sharpen lên +1,tăng contrast +1

đặc biệt là do ng châu á da chúng ta đậm đỏ wá, em thường giảm Hue chụp cho da nó trắng trẻo, set hue -1

ảnh từ 5D mark II

ảnh từ D300 (ảnh gốc là ngoài cùng bên trái)

uman
03-11-2009, 07:40 PM
Bác silence2jp đã chỉ cách dùng các Picture Controller, trong đó, chế độ phỏng theo D2x là thích hợp nhất. Nhà em cũng toàn dùng cái này.
Còn lại bác chủ thớt hỏi là làm sao add vào máy. Bác làm thế này:
1. Giải nén các file Picture Controller, nếu chúng vẫn ở dạng nén.
2. Copy chúng vào thẻ và nạp thẻ vào máy.
3. Mở Menu tới mục Picture Controller.
4. Theo menu, copy chuyển vao máy.
5. Chọn cái nào để dùng tùy thuộc vào mục đích. Ví dụ, bác thích chụp chân dung, trong số đó chọn cái nào trong tên có chữ PORTRAIT :beer:

luongben
03-11-2009, 07:59 PM
Bác silence2jp đã chỉ cách dùng các Picture Controller, trong đó, chế độ phỏng theo D2x là thích hợp nhất. Nhà em cũng toàn dùng cái này.
Còn lại bác chủ thớt hỏi là làm sao add vào máy. Bác làm thế này:
1. Giải nén các file Picture Controller, nếu chúng vẫn ở dạng nén.
2. Copy chúng vào thẻ và nạp thẻ vào máy.
3. Mở Menu tới mục Picture Controller.
4. Theo menu, copy chuyển vao máy.
5. Chọn cái nào để dùng tùy thuộc vào mục đích. Ví dụ, bác thích chụp chân dung, trong số đó chọn cái nào trong tên có chữ PORTRAIT :beer:

Bác uman là ơn cho em hỏi ngu 1 chút là cái Picture Style này có sử dụng được cho D5000 không ạ? (chicken)

Teddy_bear
03-11-2009, 08:08 PM
Bác uman là ơn cho em hỏi ngu 1 chút là cái Picture Style này có sử dụng được cho D5000 không ạ? (chicken)

picture control chỉ xài đươc trên D300 trở lên thôi bác. mà bác cần gì picturestyle trên D5000. D5000 có 19 scene modes + với 6-7 cái mode nữa ở vòng xoay chỉnh shooting style.

uman
03-11-2009, 09:10 PM
picture control chỉ xài đươc trên D300 trở lên thôi

He he, D200 cũng dùng được đấy bác. Nhưng là cho riêng D200, chứ không dùng lẫn được của D300.
Trước đây nhà em cũng có tải về chơi, nhưng không thử, vì cái body đầu tiên khi đào tẩu từ Ca sang là D300, đến bây giờ vẫn chưa thể nâng đời được.

maycatang
03-11-2009, 10:09 PM
Ngoài những gì các Bác đã nói ở trên.Khi chụp chân dung, theo ý kiến cá nhân em, là xài picture style D2XM1 và cứ để Auto WB và chỉnh xuống A-B=0,G-M=M1 đảm bảo với Bác là có da em nó hồng hồng không kém gì em 5D- 5DMII.Có khi chụp xong chép vào máy tính còn không nhận ra ảnh chụp từ máy nào nữa đấy.

SummerWine
03-11-2009, 10:30 PM
Cách đây không lâu cũng có một bác thắc mắc về cách chỉnh màu trên D300.. và chủ đề này được nhiều bác tham gia ý kiến lắm. Trong đó em cũng có góp phần ý kiến bằng cảm nhận cá nhân, xin phép copy lại bài cũ để bác chũ thớt có thêm lựa chọn nghịch trên D300 nhé..

.........Hôm nay em tình cờ đọc lại được cái topic này về con Nikon D300, phải nói là từ trước đến nay, trên diễn đàn em hay khen Nikon có nhiều ưu điểm hơn khi so với Canon. Nhưng bửa nay xin phép được nói điều ngược lại, xin được chê Nikon khi xét về skintone trong chụp portrait ạ.

http://www.kenrockwell.com/nikon/d300/images/d300-200_9786-600.jpg

D300 là 1 body nhìn chung khá hoàn hảo, nó được trang bị hầu hết những tính năng mới nhất như các dòng cao cấp hơn như D700., D3.., dynamic range khá rộng, xử lý noise khá tốt, tốc độ nhanh, và..còn rất nhiều cái độc đáo khác nữa.. Tuy nhiên cái làm em không hài lòng nhất là khi ôm D300 để chụp chân dung.

Skintone của Nikon nói chung hay của D300 nói riêng theo em là chưa đạt, hay nói thẳng là không bì được với Canon, khi đem so với Canon thì chuyện làm thế nào để có 1 bức ảnh chân dung với skintone đẹp là 1 con đường dài ở phía trước giành cho các kỷ sư hãng Nikon. Nó làm cho người sử dụng khá vất vả.. đấy.!

D300 khi chụp chân dung, nếu người mẩu có một làn da trắng ( sáng ) thì kết quả tương đối ổn, nhưng ngược lại, nếu mẩu có nước da hơi sẩm màu, cụ thể trường hợp các bác thợ Nikon nhà ta hay gặp và khổ tâm nhất, là chụp đám cưới với chủ rể đen thủi đen thui thì còn chết nữa. Cái màu da anh chàng này mà đem về hậu kỳ muốn chết mà chẳng cải thiện được bao nhiêu... hì!

Những ai trước đây đã quen dùng Nikon D80, D200, D2x khi lần đầu nâng cấp lên D300 , với những tấm hình đầu tiên khi chụp (người) từ máy này, thì đều có cảm giác giống nhau " sao kỳ vậy ta.! " và chính bản thân em hồi trước cũng vậy.

D300 chụp da người ra màu rất gắtvà sậm nếu để standard, và đã có 1 lúc trên các diễn đàn trong và ngoài nước đều đưa ra chủ đề "làm thế nào để có skintone đẹp trên D300" , và luôn luôn đây là chủ đề rất dài chưa có hồi kết...

Nói chưa có hồi kết là vì mỗi ngùoi cho 1 lời khuyên khác nhau, ở những nước khác nhau, đối tượng họ chụp cũng có làn da khác với làn da bên xứ VN mình vậy..

Tham khảo một số kiểu chỉnh:

-----------------------------------------------------------------------
Mark Kenfield wrote:
You'll have to forgive me for continuing to spout my own rhetoric when it comes to picture controls, but I'm extremely happy with the colour-accuracy and tonal quality of the custom neutral setting I've put together. I've tried all of the D2X profiles, and modifications of Standard and Vivid, but for smooth, natural and accurate skin tones (as well as tones and colours of everything else) - this just works a treat:

"Neutral"
- Sharpening: +4
- Contrast: +1
- Brightness: -1
- Saturation: +1
Kudo's Mark! Love 'em like that. I'll add for ISO800-1600 Hue-1/3
ISO 1600-3200 Hue-.7 Skin is perfect if the WB is dialed in properly.
--------------------------------------------------------------------

Hay một kiểu set khác:
i've been using auto WB and sometimes with the assistance of an expo disc (which, clearly, becomes obsolete with the Active D-Lighting...

currently my 'headshot' settings are as follows:
sharpening +4
contrast + "active d lighting"
saturation +1
hue 0
colour space 'adobe'
acting d'lighting- normal
------------------------------------------------------------------------

Cách set của bác Pro-K
Set Picture Control là : standar

hiệu chỉnh như sau

Sharpening : 6 (tức là +1 so với ban đầu)
contrast : +1
Brightness : 0
Saturation : -1 (hoặc 0) tùy hoàn cảnh
Hue : 0

D-lighting : off
High Iso : norm
----------------------------------------------------------------------

Bác Macro thì set up:

Mode standard
Contrast +1
Brightness -1
Saturation 0 hoặc +1
Hue 0

Bác Trong-PW:

Mode nên dùng là D2X mode I vì mode này cho màu da đẹp hơn mode Standard. Mode standard cho màu contrast và saturation hơi cao, bên cạnh đó cân bằng màu cũng hơi bị ngả vàng.

Sharpness: +5
Contrast: -2
Brightness: -1
Satu: 0
Hue: 0
Nếu chụp flash trong nhà thì flash exposure compensation: +0.3

Nếu chụp flash ngoài trời thì flash exposure compensation: -0.3

Hoặc
Sharpness: +5
Contrast: 0
Brightness: 0
Satu: 0
Hue: 0

"Fine tune exposure" trong "Custom menu" mục" Exposure": chọn -1/6

Nếu chụp flash trong nhà thì flash exposure compensation: +0.3

Nếu chụp flash ngoài trời thì flash exposure compensation: -0.7

Skintone chịu ảnh hưởng khá lớn bởi các yếu tố như đo sáng đúng, và white balance ( WB ) đúng trong từng trường hợp cụ thể. Riêng D300 để có bức ảnh đẹp ( làn da đẹp ) chẳng những WB chính xác không thôi mà còn phải WB đúng kiểu của D300 thì mới có skintone đẹp được. Cái này quan trong à nha!

Nếu nói D700 hơi ngã hồng thì D300 bị ám sắc vàng. Chính vì thế trong bảng colour cast của WB, các diễn đàn hay khuyên nên set về B1M1, B2M1 hoặc B1M2.. (Có mốt số nhà nhiếp ảnh chuyên chụp JPEG còn set B1M1 trong tất cả các chế độ AWB, Cloudy, Sunlight, Flash, shadows...) . Đây cũng là cách em thấy hợp với conmắt của mình nhất.
http://lh5.ggpht.com/_ZaunUK-Cp50/SoAqVx39GFI/AAAAAAAAAMY/ccYy455T8N0/s800/baoup1.jpg

Vì thế, hãng Nikon đã thấy được đều này và họ đưa ra các mode để các Nikonian download miễn phí là : D2X mode I, portrait.. để chuyên chụp chân dung.

Như vậy dân Nikon có 3 lựa chọn cho chân dung: Neutral ( có sẳn ), mode I D2X , và Portrait.

-Trên thực tế Mode I D2X gần giống với Neutral là đều giảm contrast, giãm saturation và thay đổi brightness chút ít. Cải thiện này là khá nhiều so với default của máy, nhưng có cái đáng tiếc ( so với Canon ) là làm mất đi những màu cần thiết, cần nên giữ lại như màu hồng- đỏ cho môi. Nghĩa là khi chụp chân dung với 2 mode này, thì màu da đã khá hơn, không còn bị sẩm màu nữa nhưng vì giãm saturation nên màu môi cũng nhợt nhạt luôn. Trong khi đó, nếu cùng chụp với các set up giống nhau , thì Canon chẳng những cho da dẻ sáng trong, mịn màn mà màu môi vẫn son rất đẹp.

-Còn lại chế độ portrait mà hãng Nikon cho download vế, theo em thì ổn hơn 2 mode kia 1 chút. Có lẽ họ giảm contrast, chỉnh lại colour cast rending và điều chỉnh saturation vừa phải nên đỡ hơn chút.

Tóm lại, để có 1 làn da đẹp khi chụp trên Nikon D300:

+ Nên chụp RAW để còn có hội xử lý rộng hơn, dể dàng hơn khi hậu kỳ về da.

+ Load và dùng các chế độ hổ trợ color như: D2X mode I, Portrait.

+ D300 bị ám sắc vàng nên giãm Colour cast trong bảng WB ( dù WB nào ).

+ Để ý 1 số len (bắt màu ấm rất mạnh ) như 24-70 nano, tamron 17-50, zoom 80-200 2.8 ED..khi chụp trên D300 ( vốn ám sắc vàng ) mà có chế độ WB hay set nhiệt độ màu thích hợp trong mỗi trường hợp cụ thể..

D300, F4, 1/400 , WB B1M1, mode Portrait

Một vài kinh nghiệm nhỏ từ bản thân, cũng như một số thông tin lượm lặt trên các diễn đàn em tổng kết được, xin chia sẻ cùng bác chủ và các bác Nikon.
Cuối cùng chúc các bác làm chủ được D300 và có những tấm chân dung thật đẹp nhé.

:goodluck:

EXCITER
03-11-2009, 10:41 PM
bác cho em hỏi ké tí nha.
D90 set như thế nào để chụp chân dung ạ

dvha79_ddt
03-11-2009, 10:46 PM
Mới dùng D300 nhưng em cũng xin góp các tùy chỉnh của mình
Style D2X MIII
Sharpness : 4
Contrast : +1 (=0 tùy hoàn cảnh)
Brightness : 0
Saturation : +1
Hue : +1

Ảnh chụp từ style này
(đã PS là da mẫu)

SummerWine
03-11-2009, 10:58 PM
Đúng là mỗi người một ý.

Bác Pro-K thi Hue= -1, còn bác Ha thì Hue=+1, ...

D2Xmode III thường đẩy saturation cao, em e làn da hơi bị gắt ( với người da bị sậm) .. thường thì thấy mọi người hay chọn D2X mode I thôi bác Hà ạ.

Tấm trên bác Hà chụp ngon quá đi ! vậy sao không giữ sài mà rao bán D300 uổng quá bác? IMO.

nikon.hanoi
03-11-2009, 11:07 PM
WB là ảnh hưởng đến màu nhiều nhất.
cái này picture style là: Portrait mặc định, chả chỉnh cái gì trong đó cả

dvha79_ddt
03-11-2009, 11:08 PM
Dạ chính vì do em dùng tool là da nên tương phản cũng như độ sậm bị bớt đi so với nguyên gốc bác à.
Tuấn Anh : Rất chân thật, rất Nikon :26:

kachi
04-11-2009, 12:44 AM
thật sự cảm ơn các bác đã chia sẻ những kinh nghiệm rất đáng giá. Nhưng giờ em không còn cơ hội để cầm con d300 để test lại những kinh nghiệm các bác chia sẽ , em mới bị trộm mất con d300 . hic hic . Chắc phải kiếm bác nào bán lại mua quá...hic hic ..một ngày Xui ác ...

p/s : bác nào con bí kíp gì chỉ giáo e nhé. sẽ sớm kiếm lại em khác để học tâp các bác ! ^^

kachi
04-11-2009, 10:30 AM
cảm ơn bác SummerWine - gió mùa hè đã oánh 1 bài reply hoành tránh ... chân thành cảm ơn

fps
04-11-2009, 11:22 AM
Nói chung là bác chủ topic cứ chỉnh đến khi nào vừa ý thì thôi. :D. Không thì để file RAW với auto WB cũng tàm tạm

HHoang
06-11-2009, 07:57 PM
Đúng là mỗi người một ý.

Bác Pro-K thi Hue= -1, còn bác Ha thì Hue=+1, ...

D2Xmode III thường đẩy saturation cao, em e làn da hơi bị gắt ( với người da bị sậm) .. thường thì thấy mọi người hay chọn D2X mode I thôi bác Hà ạ.

Tấm trên bác Hà chụp ngon quá đi ! vậy sao không giữ sài mà rao bán D300 uổng quá bác? IMO.

Riêng em thì thường chụp ở chân dung ở mode standard ,Hue= +1,contrast = -1,còn lại =0.
WB = set theo nhiệt độ K.
Da ngừơi hồng có tí vàng : trung thực hơn với màu da người Việt.
Có Bác nào set máy ở Adode RGB không ạ .có gì khác so với set ở SGRB ?

kachi
29-11-2009, 05:30 PM
Riêng em thì thường chụp ở chân dung ở mode standard ,Hue= +1,contrast = -1,còn lại =0.
WB = set theo nhiệt độ K.
Da ngừơi hồng có tí vàng : trung thực hơn với màu da người Việt.
Có Bác nào set máy ở Adode RGB không ạ .có gì khác so với set ở SGRB ?

set máy thì em chưa rõ nhưng về cái vụ Adobe RGB với SGRB thì theo em biết là màu dùng cho Adobe RGB dùng cho máy tính là nhìu ví dụ : hình bác dùng trên website , internet ... còn SGRB thì tương thích với các hệ máy in hình ảnh nên ai cũng xài SRGB ( e chi bít chút ít thế , ai bít thêm chỉ giáo thêm nhá):banana:

Với lại em mới load style color của mí thèng d2x... gì đó vào máy rùi mà chụp hok hỉu sao vẫn hơi ám màu xanh xanh . hic hay tại cái LCD ở nhà hem bít.Chắc hum nào gặp trực tiếp bác nào xin chỉ giáo . Ai free time cafe voi em nhá ^^ :25:

CaymanS
29-11-2009, 06:50 PM
set máy thì em chưa rõ nhưng về cái vụ Adobe RGB với SGRB thì theo em biết là màu dùng cho Adobe RGB dùng cho máy tính là nhìu ví dụ : hình bác dùng trên website , internet ... còn SGRB thì tương thích với các hệ máy in hình ảnh nên ai cũng xài SRGB ( e chi bít chút ít thế , ai bít thêm chỉ giáo thêm nhá):banana:
Hình như điều ngược lại điều bác biết mới đúng

kachi
29-11-2009, 11:54 PM
Hình như điều ngược lại điều bác biết mới đúng

pác nói đúng đấy ạh. Nhưng ở giới hạn bài viết em chỉ nói là SRGB dùng cho các bác in rửa ra ảnh thoy còn muốn in các loại khác thì chỉ xài CMYK thoy àh. "còn SGRB thì tương thích với các hệ máy in hình ảnh nên ai cũng xài SRGB ( e chi bít chút ít thế , ai bít thêm chỉ giáo thêm nhá)"

còn đi sâu thêm nữa thì có thể search trên Google có nhìu lém bác ạh. Nôm na thì Adobe RGB có độ sâu màu lớn hơn SRGB thoy.
em xin trích dẫn 1 tý của 1 bác trên Google nè :

"Các thiết bị xuất hình có những yêu cầu khác nhau về không gian màu , khi cần xuất hình với thiết bị nào thì phải nhúng file hình vào vào không gian màu phù hợp thì mình mới kiểm soát được màu sắc theo ý , nếu chỉ có 1 nhu cầu là rọi hình ra giấy ảnh thì khi chụp chỉ cần setup sRGB la ok, còn nếu file hình sẽ được dùng để xuất trên nhiều thiết bị xuất khác nhau thì khi chụp nên setup ở AdobeRGB vì đây là không gian màu rộng nhất , đến khi xuất thì mình mới chuyển qua không gian màu khác cho phù hợp với thiết bị xuất , khi chuyển sang không gian màu khác thì chắc chắn là phải chỉnh lại màu sắc cho vừa ý chứ không thể chuyển rồi mà giữ nguyên không cân chỉnh lại , và sau khi chuyển đổi không gian màu thì đương nhiên màu sẽ khác đi , chúng ta không nên so sánh màu giữa 2 không gian màu trên monitor vì sản phẩm cuối cùng sẽ là tấm hình được rọi hay in , khi rọi hay in thì mình phải hiểu rõ thiết bị sẽ xuất tấm hình của mình mà điều chỉnh trên monitor cho phù hợp."

thx bác đã góp ý nhá

1406's
03-01-2012, 10:57 AM
bài viết hay quá,đánh dấu lại để tối về chỉnh xem thế nào,cám ơn các bác đã chia sẻ

davelombardo
05-01-2012, 07:32 PM
các bác cho em hỏi cách chép picture control D2X vào D300s với ạ. em chép vào thẻ nhớ. bỏ vào máy sao máy nó ko thấy các picture control ạ.

tuanngoc110
05-01-2012, 08:52 PM
Bạn có chép vào thư mục gốc của thẻ không ?

Antilope
05-01-2012, 09:09 PM
D2X Mode chỉ hoạt động trên D300, D700, D3, D3X.
http://nikonimglib.com/opc/

thbinhchv
05-01-2012, 09:15 PM
bạn có thể hướng dẫn cụ thể làm như thế nào được kg ? mình cũng dùng D300s mà kg biết làm thế nào để copy picture control D2X vào ah.

thbinhchv
05-01-2012, 09:18 PM
tiếc quá. đành ngậm ngùi đứng ngó

Antilope
05-01-2012, 09:31 PM
D2X mode các bác thường hay dùng chụp chân dung, sau này D300s tone đã đẹp rồi nên không cần nữa :) Bác load cái Portrait dùng thử chắc cũng ok đấy.

thbinhchv
05-01-2012, 09:36 PM
cám ơn bác nhiều nhiều

babyden83
31-01-2012, 09:34 PM
Các bác ơi cho hỏi thăm, mình mới chơi máy ảnh đang xài D7000 hay chụp tiệc tùng này nọ thì nên chỉnh như thế nào là đẹp nhất, thanks.

AT&Q
27-01-2014, 09:46 AM
Mình hay vào whitebalance chỉnh custom auto về B2-m1 chụp hết sắc vàng da đẹp luôn

cothienhai
14-12-2014, 10:03 PM
Màu nikon d300

Tô Mạnh
07-01-2016, 08:00 PM
Nghe mọi người nói lens Tamron 17-50 chụp bị ám vàng mà của mình lại ngược lại, D300 + Tamron 17-50 f2.8 VC của mình chụp màu da cảm giác bợt bợt thiếu sắc vàng, không biết có phải do máy hay set màu chưa chuẩn nhỉ (Mặc dù đã reset về cài đặt mặc định) bạn nào có kinh nghiệm set picture control chỉ cho mình với? (Mình cũng theo hướng dẫn tải và cài đặt gói picture style D2X vào máy nhưng chụp cũng k thấy khác nhiều lắm khi tự chỉnh thông số trong set picture control)