PDA

View Full Version : Chế Pin Lithium cho dòng máy ảnh D1/ D2 của Nikon

Phạm Ngọc Duy
02-11-2009, 11:53 AM
Em post giữ chỗ trước nha./ cái này em đang thử nghiệm được 90% rồi, đang test thử xem shoot được bao nhiêu tấm với pin mới rồi làm cái TUT luôn.

vài đặc điểm:
1 - Rất dễ chế
2 - dung lượng cao: em dùng cell 2400 của laptop để chế.
3 - không thay đổi về ngoại hình PIN, nhẹ hơn Pin cũ
4 - Giá rẻ - tổng thiệt hại khoảng 200k cho cục pin 4400 ma
5 - sử dụng được với sạc origin, ko phải thay sạc.

Ý tưởng: em xài D1X nên hơi khốn khổ với Pin NI-MH của nó, dung lượng ít, sạc lâu, mau hết... chai thì chịu vì không thay được cel vì nó xài 6 cell NI-MH hơi ngắn hơn bình thường 1 chút nên ...ko thể mua cell NI-MH mới thay vào được.
Ý tưởng moi ruột và xài 2 cell Lithium hoặc Polime Lithium để thay thế (cel LI-Po mắc hơn LI nhưng dung lượng cao hơn) thì lại gặp vấn đề vì cell LI-Po to hơn cell NI-MH một chút.
cuối cùng cũng khắc phục được vấn đề, rất dễ và đơn giản.

Em hướng dẫn trong vòng 4 tấm hình là mọi người hiểu ngay
1:Em nó
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009110530845zjc5mgexzj36253.jpeg
2: So với hàng zin
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009110530845ogewmdi4zt44384.jpeg
3: Ruột
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009110530845yzy2mwriym40427.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009110530845ndm5nza3og34847.jpeg

Hơi nham nhở nhưng chạy good ạ

langbam
07-11-2009, 09:51 PM
Không rõ cục pin zin EN-4 cho Nikon Dx thông số kĩ thuật là bao nhiêu.

Em có vài kinh nghiệm nhỏ khi chế pin :

- Áp cuối cùng quan trọng hơn dung lượng. Áp phải càng gần nhau càng tốt.
Pin cũ D1X là pin Ni-Mh, thường là bội số của 1.2v. Pin Li-Ion mỗi cell 3.7-4.1V (cạn 3.7, đầy 4.1v). Ghép 2 cell Li-Ion song song có 7.4-8.2V.

- Sạc cho NiMh có thể sạc không được tốt cho Li-Ion đâu, vì với loại sạc zin nó thiết kế bên trong rất lằng nhằng, tối ưu cho 1 loại pin, không cứ phải cấp điện liên tục cho pin trong 1 thời gian đến khi đầy là xong.

- Với pin Li-Ion như của Laptop hay mấy cục pin Li-Ion máy ảnh đời sau này, trong pack pin đã có IC bảo vệ pin. Pin Ni-Mh IC bảo vệ không có, mà được đảm bảo bằng IC trong sạc (sạc sẽ đo áp/dòng pin liên tục trong quá trình sạc để biết tự ngắt khi pin đầy). Do đó nếu bác chỉ đơn thuần lấy cell bỏ sang pack NiMh cũ, mà không gắn IC bảo vệ, khi sạc không đúng dễ làm cell trương phình, nhẹ thì hỏng chắc, mà nặng có thể nổ.

- Khi làm xong, cắm vào sạc, thấy sạc nó có vẻ nhận pin, an tâm tháo ra, nghĩ là sạc tốt. Nhưng nếu cắm chừng 3-5h quên tháo ra hoặc không canh chừng, khi quay lại đã thấy mùi khét, chảy nhựa hết cả.

- Bác cứ thử nghiệm xem chụp với Li-Ion được bao nhiêu tấm, đo lại áp pin sau khi máy báo hết để xem nó có thật sự khai thác hết khoảng hiệu dụng của pin hay không. Em cũng gặp tình trạng pin chế vẫn còn điện nhưng áp dưới ngưỡng mở của máy nên nó vẫn báo hết.

- Chế mấy cái này thật cẩn thận bác nhé, tránh tình trạng nhầm cực hay chập điện, nhẹ thì ... chết cái máy như bác Tana, còn nặng thì nổ banh máy luôn đó.

Chúc bác thành công !

RAT_LIEU
07-11-2009, 09:56 PM
Nếu ai chơi SL 45 thì sẽ thấy mod như thế này là bình thường
giá 2 cell pin khoảng 70K
trên SL45 nếu xài pin zin thì dc tầm 2-3 ngày
nếu mod pin laptop tầm 15-20 days

vthanhtrieu
07-11-2009, 10:31 PM
cho em xin .ra DÂN SINH. 400ngàn . Nguoi ta bao luoân.PIN + TIEN CONG. Xin loi nhe. TV GÕ KO ra.

nnk
07-11-2009, 10:42 PM
[QUOTE=langbam;824627]
Pin cũ D1X là pin Ni-Mh, thường là bội số của 1.2v. Pin Li-Ion mỗi cell 3.7-4.1V (cạn 3.7, đầy 4.1v). Ghép 2 cell Li-Ion song song có 7.4-8.2V.
[QUOTE]

Cái này chắc bác nhầm, ghép song song thì hđt ko đổi, dung lượng gấp 2 bác à, khi nào ghép nối tiếp thì mới 2 lần điện áp, dung lượng ko đổi

@ bác chủ : lưu ý là nếu dùng cell pin lithium loại ko có mạch bảo vệ chống kiệt pin, khi dùng kiệt đem sạc có thể gây nổ pin đấy ạ, em thấy trong hình bác dùng cell 18650 loại cel OEM ( loại này ko có mạch nên lưu ý vấn đề này ạ )Ca1c pin lithium bao giờ cũng có mạch chống xã kiệt, nếu pin xã kiệt mạch sẽ đóng kín ko cho sạc nữa, xem như pin hư luôn, một số bác thợ dùng máy kích sạc nhồi để phục hồi

tomtran12
08-11-2009, 09:07 AM
cho em xin .ra DÂN SINH. 400ngàn . Nguoi ta bao luoân.PIN + TIEN CONG. Xin loi nhe. TV GÕ KO ra.

Bạn có thể cho biết địa chỉ cụ thể : gian hàng nào gặp ai ?
Thân Mến!

vthanhtrieu
08-11-2009, 10:25 AM
em ra chợ DÂN SINH.chế cả pin cả tiền công hết đúng 400 ngàn. về chụp ngon hơn pin ZIN luôn

vthanhtrieu
08-11-2009, 10:29 AM
em quên tên tiệm gì rôi. gửi xe vào ngay gian hàng đầu tiên. chổ bán PIN. em mua pin của hai cô bé đó hết 65ngàn 1 cuc.rồi nói hai em đó mang đi vào bên trong chợ có chổ người ta chế. tiền công hết 20 ngàn nữa. tổng cộng là 400 ngàn. em mới chế 2 cục ở đó

vthanhtrieu
08-11-2009, 10:33 AM
bác đừng có tự chế nhe. mạo hiểm cái này nguy hiểm lắm. rủi mà nó nổ thì tiêu cục sạc là chết luôn. bác chủ thớt biết về điện đóm nên chế đươc.em thì mù tịt nên đi hỏi lung tung.thấy chỗ này là rẻ nhất. lên Sài Gòn toàn tính bằng u ét đê làm sao em chịu nổi

rungvang
08-11-2009, 02:12 PM
hehe,đã từng chế cái này và suýt thì đi máy )) May rút pin ra để một ngày xong lắp pin xịn vào lại chụp được )

tomtran12
08-11-2009, 06:04 PM
em quên tên tiệm gì rôi. gửi xe vào ngay gian hàng đầu tiên. chổ bán PIN. em mua pin của hai cô bé đó hết 65ngàn 1 cuc.rồi nói hai em đó mang đi vào bên trong chợ có chổ người ta chế. tiền công hết 20 ngàn nữa. tổng cộng là 400 ngàn. em mới chế 2 cục ở đó

Mình cũng đã thay cell ở Nhật Tảo. Giá mắc hơn nên muốn làm thử ở Dân Sinh để so sánh về độ bền có tương xứng với giá không. Cãm ơn Bạn đã cho biết chổ.
Thân Mến!

vthanhtrieu
08-11-2009, 09:09 PM
Mình làm 2 cuc.một cục làm cách đây 1năm và 1 cục mới làm. xài gần 1 năm mà vẫn chạy rất tốt. chỉ mỗi tội loại pin NI không cầm lâu được. khoảng 10 ngày là pin tụt liền.

langbam
10-11-2009, 06:30 AM
sorry, em quên, ghép nối tiếp thì cộng áp, ghép song song thì cộng dung lượng.

Bác nào nói chế cho SL45 bình thường là đúng, vì SL45 dùng LiIon ngay từ đầu, nên bác chỉ việc thay cell, IC và mọi thông số Kt khác đều tương thích hết.

Đằng này là chế từ NiMh sang LiIon, khác nhau cơ bản về áp, cấu tạo, cách sạc, cách bảo vệ v.v... mà lại nhét vào cái máy ảnh mua rẻ thì cũng mất tầm chục triệu, nên phải hiểu rõ nó trước khi làm.

Bác vthanhtrieu chế dùng tốt vì bác cũng xài cell NiMh nên tương thích tốt là chuyện đương nhiên.

langbam
10-11-2009, 06:31 AM

Bác nào nói chế cho SL45 bình thường là đúng, vì SL45 dùng LiIon ngay từ đầu, nên bác chỉ việc thay cell, IC và mọi thông số Kt khác đều tương thích hết.

Đằng này là chế từ NiMh sang LiIon, khác nhau cơ bản về áp, cấu tạo, cách sạc, cách bảo vệ v.v... mà lại nhét vào cái máy ảnh mua rẻ thì cũng mất tầm chục triệu, nên phải hiểu rõ nó trước khi làm.

Bác vthanhtrieu chế dùng tốt vì bác cũng xài cell NiMh nên tương thích tốt là chuyện đương nhiên.

langbam
10-11-2009, 06:32 AM

langbam
10-11-2009, 06:32 AM

Phạm Ngọc Duy
17-11-2009, 10:44 AM
Lang thang trên mạng tình cờ thấy chú này có ý tưởng giống mình:

Finished the D1X Li-ion conversion a while ago, but never got around to post some pictures or comments.

http://lh5.ggpht.com/Sword.Dancer/SFxfZvtaRRI/AAAAAAAAAKk/o98GaywXX7k/D1X%20Li-ion%20Batt_000.jpg?imgmax=800
http://lh3.ggpht.com/Sword.Dancer/SFxfZ4jHNlI/AAAAAAAAAKs/3Z238E5qc9I/D1X%20Li-ion%20Batt_001.jpg?imgmax=800

The conversion is pretty much self explanatory from the pictures

Total cost of conversion

4 Li-ion Cells = $20 (2 cells used in the D1X at any one time)
Charger = $12

Overall, these cells perform very well compared to their original NI-MH counterparts. The Li-ion cells hold their charge for weeks on end since they have a much lower discharging rate. This means I can pick my camera up anytime and start shooting w/o worrying too much about batt life.

I can shoot about 300 compressed raw shots before the camera goes into battery saving mode. (If I shoot uncompressed raw I could probably triple the number of shots due to the shorter processing requirements) I usually switch the cells at this point due to inconveniences w/ the viewfinder display.

I have taken this camera out to Anime Con. and Doors Open, and it is a pleasure to use esp after the conversion.

http://www.redflagdeals.com/forums/my-nikon-d1x-arrived-562219/3/

ZARG
27-11-2009, 04:32 PM
Nếu ai chơi SL 45 thì sẽ thấy mod như thế này là bình thường
giá 2 cell pin khoảng 70K
trên SL45 nếu xài pin zin thì dc tầm 2-3 ngày
nếu mod pin laptop tầm 15-20 days

Em nghĩ dùng 2-3 ngày là tốt rồi, 15-20 ngày với 2 quả tạ kia chả tối ưu chút nào hết :chair:

asm
21-06-2010, 08:43 AM
Không rõ cục pin zin EN-4 cho Nikon Dx thông số kĩ thuật là bao nhiêu.

- Sạc cho NiMh có thể sạc không được tốt cho Li-Ion đâu, vì với loại sạc zin nó thiết kế bên trong rất lằng nhằng, tối ưu cho 1 loại pin, không cứ phải cấp điện liên tục cho pin trong 1 thời gian đến khi đầy là xong.

- Với pin Li-Ion như của Laptop hay mấy cục pin Li-Ion máy ảnh đời sau này, trong pack pin đã có IC bảo vệ pin. Pin Ni-Mh IC bảo vệ không có, mà được đảm bảo bằng IC trong sạc (sạc sẽ đo áp/dòng pin liên tục trong quá trình sạc để biết tự ngắt khi pin đầy). Do đó nếu bác chỉ đơn thuần lấy cell bỏ sang pack NiMh cũ, mà không gắn IC bảo vệ, khi sạc không đúng dễ làm cell trương phình, nhẹ thì hỏng chắc, mà nặng có thể nổ.

- Khi làm xong, cắm vào sạc, thấy sạc nó có vẻ nhận pin, an tâm tháo ra, nghĩ là sạc tốt. Nhưng nếu cắm chừng 3-5h quên tháo ra hoặc không canh chừng, khi quay lại đã thấy mùi khét, chảy nhựa hết cả.

- Bác cứ thử nghiệm xem chụp với Li-Ion được bao nhiêu tấm, đo lại áp pin sau khi máy báo hết để xem nó có thật sự khai thác hết khoảng hiệu dụng của pin hay không. Em cũng gặp tình trạng pin chế vẫn còn điện nhưng áp dưới ngưỡng mở của máy nên nó vẫn báo hết.

- Chế mấy cái này thật cẩn thận bác nhé, tránh tình trạng nhầm cực hay chập điện, nhẹ thì ... chết cái máy như bác Tana, còn nặng thì nổ banh máy luôn đó.

Chúc bác thành công !

những kinh nghiệm về chế pin của bác quá tốt, mình thêm vài ý

- pin nổ thường do chạm , chập hay còn gọi là ngắn mach, bình thường nó cũng rất lành, nên yên tâm
- Nếu đã dùng pin laptop thay cho pin Ni thì nên tìm bộ sạc dành cho pin Li, vì pin Li sạc theo xung chứ không sạc theo dòng như Ni.
- đã chế được đến đây thì nên ra chợ tìm cục pin máy quay phim 7.2volt, đập ra , lấy board chế vào là yên tâm công tác , không sợ nổ niếc áp iếc gì hết hehe

TiCan_2009
21-06-2010, 11:09 AM
Pin Li-ion và Li-po có hiệu điện thế nạp đầy và xả kiệt chênh lệch nhau khá nhiều, vì vậy chỉ cần chú ý khi camera báo sắp hết pin thì ngừng sử dụng sẽ không bao giờ bị hư pin. Khi xài pin li-ion hoặc li-po, cần nhờ người chế giúp dây sạc riêng cho pin (sạc theo cell chứ không sạc chung như pin Ni) và mua bộ sạc chuyên dụng (Rẻ nhất là sạc E-Sky chỉ có 100-150K một bộ sạc hơi lâu, phổ biến thì B6 khoảng 900K một bộ sạc nhanh hơn).

caocanlong
10-03-2013, 07:49 PM
các bác... cho em hỏi...

em thấy pin el3e xài cho d200 để là li-ion 7,4v....

mà 1 cell laptop là 3,7 v... cũng là pin li-ion luôn... nếu nối tiếp 2 cell vào là bằng 7,4v... đúng số của pin

mà cell có loại dung lượng tới 2600mah... sẽ cao hơn pin zin nhiều... xài lâu hơn

thay vậy có an toàn ko các bác