PDA

View Full Version : Em có vấn đề muốn hỏi

carmelo_nguyen
18-09-2009, 06:40 PM
hiện em đang xài máy Nikon N90S, mới sang tay từ 1 anh pro.

Tình hình là sau em chụp cuộn phim đầu tiên với máy, đem đi rửa ra ở hàng thì nó bảo là phim bị cháy hết, không có tí vết tích gì của 36 tấm hình em chụp cả :(... Em không hề mở nắp phim hay làm gì để lọt sáng vào phim mà nó cũng cháy đen thui.

Em đã thực tập chụp manual trên D40 được 4 tháng rồi, và em cũng ko nghĩ là em bị sai gì đấy trong khâu setting cả.

Bác nào cao thủ vào giúp em vấn đề vì sao phim của em bị cháy hết với... Cám ơn các cụ nhiều... Hiện trong máy đang có cuộn phim thứ 2 và em ko muốn cuộn này cũng hi sinh giống cuộn trước :(

Khot
18-09-2009, 06:46 PM
Bác lắp bị tuột phim thôi, trước em cũng bị một lần. Máy automatic nhiều khi cũng bị chập :) lắp tuột nhưng máy vẫn báo là lắp rồi.

carmelo_nguyen
18-09-2009, 06:52 PM
em ko nghĩ là tuột phim đâu anh ạ, vì máy cũng báo là chụp hết 36 kiểu rồi lúc rút phim về cũng nghe cái cạch 1 cái, với lại phim đầu là do anh pro kia lắp vào cho em chụp thử rồi chỉ em cách setting đàng hoàng hết mà

paven
18-09-2009, 06:55 PM
Bạn chủp thử chừng 10 tấm, sau đó cuốn film lại đưa lab tráng đến tấm thứ 10 xem sau. Đừng vội hoảng nhé, xong báo cáo a e chẩn bệnh tiếp

carmelo_nguyen
18-09-2009, 06:58 PM
Bạn chủp thử chừng 10 tấm, sau đó cuốn film lại đưa lab tráng đến tấm thứ 10 xem sau. Đừng vội hoảng nhé, xong báo cáo a e chẩn bệnh tiếp

để sáng mai em làm ngay, cám ơn anh... :(.... hoảng loạn bối rối

TinhTang
18-09-2009, 07:49 PM
Mình có thằng em chụp cuộn film đầu tiên cũng bị tình trạng giống vậy. Hóa ra chú em quên mở cap ống kính, chú này chụp máy rangefinder :). Có lẽ trường hợp của bác này bị tuột film. Khi lên film theo dõi cái unload film nó có xoay k?nếu có thì loại trừ được trường hợp này.

để sáng mai em làm ngay, cám ơn anh... :(.... hoảng loạn bối rối

lenam
18-09-2009, 08:11 PM
có khi nào bác lắp ngược mặt film không?

fantasy
18-09-2009, 08:24 PM
có khi nào bác lắp ngược mặt film không?
Điều này là không thể vì thiết kế máy không cho phép.
Bác chủ thử nói cháy theo bác diễn tả là thế nào? tráng ra nhìn trên film trong veo hay là đen thui?

datsabbath
18-09-2009, 10:43 PM
Em cũng từng đau xót dính 2 cuộn đầu đời trong tình trạng trắng toát như thế, rất hiểu hoàn cảnh của bác bây giờ, hồi đó em mới tập tọe lắp phim nên phim bị tuột, em nghĩ có thể trường hợp của bác cũng vậy. Bác lắp film cẩn thận và thử lại xem sao, chúc bác may mắn.

Ultimo
18-09-2009, 11:18 PM
- Kiểm tra lại phần lên phim của máy. bác kiếm 1 cái bobin (lấy ở tiệm), dán cuộn phim hỏng vào rồi cuộn lại giả vờ làm phim tốt, lắp vào máy lên phim rồi chụp rồi lại lên phim, xem phim có kéo không.

- Kiểm tra màn chập. màn chập hỏng, hoặc máy hỏng (nhất là 1 số máy bán tự động) làm cho màn chập mở ở tốc độ quá cao, nên hình không vào phim.

Nếu toàn bộ cuộn phim trong veo, tức là chưa bị lộ sáng, thì nguyên do có thể là phần lên phim bị hỏng hoặc màn chập hỏng. Nếu cả cuộn đen sì tức là bị lộ sáng.

Khả năng đen nhất là tiệm hình làm hỏng phim của bác.

carmelo_nguyen
18-09-2009, 11:53 PM
Điều này là không thể vì thiết kế máy không cho phép.
Bác chủ thử nói cháy theo bác diễn tả là thế nào? tráng ra nhìn trên film trong veo hay là đen thui?

Cháy đen thui luôn bác ạ, không thấy gì hết :(

Em cũng từng đau xót dính 2 cuộn đầu đời trong tình trạng trắng toát như thế, rất hiểu hoàn cảnh của bác bây giờ, hồi đó em mới tập tọe lắp phim nên phim bị tuột, em nghĩ có thể trường hợp của bác cũng vậy. Bác lắp film cẩn thận và thử lại xem sao, chúc bác may mắn.

Mình ko biết nhưng cuộn này là do anh bán máy cho mình lắp váo, mình nghĩ đã đến mức pro như anh ấy thì lắp phim trượt là hơi khó nhỉ :(

- Kiểm tra lại phần lên phim của máy. bác kiếm 1 cái bobin (lấy ở tiệm), dán cuộn phim hỏng vào rồi cuộn lại giả vờ làm phim tốt, lắp vào máy lên phim rồi chụp rồi lại lên phim, xem phim có kéo không.

- Kiểm tra màn chập. màn chập hỏng, hoặc máy hỏng (nhất là 1 số máy bán tự động) làm cho màn chập mở ở tốc độ quá cao, nên hình không vào phim.

Nếu toàn bộ cuộn phim trong veo, tức là chưa bị lộ sáng, thì nguyên do có thể là phần lên phim bị hỏng hoặc màn chập hỏng. Nếu cả cuộn đen sì tức là bị lộ sáng.

Khả năng đen nhất là tiệm hình làm hỏng phim của bác.

Có chỗ nào ở SG để check mấy cái này ko bác :(

Ultimo
19-09-2009, 12:05 AM
Nếu cả cuộn đen sì thì phim bị lộ sáng. Trước đây em có gặp nhiều trường hợp, chụp xong rồi cầm nguyên cuộn phim kéo luôn ra để ... xem hình ! (tụi tây đen).

carmelo_nguyen
19-09-2009, 08:03 PM
tình hình là em đã rửa ra cuộn thứ 2, hình lên màu rất đẹp... :D... thế thì chắc chắn ko phải tại máy hoặc tay em mà do tiệm hoặc là bác bán lắp trượt phim :-"

paven
19-09-2009, 08:55 PM
Thấy chưa, nhưng dù sao cũng mừng cho bạn, sau đó là buồn cho bạn vì đã mon men đến món thuốc này, hehe

carmelo_nguyen
19-09-2009, 09:16 PM
buồn cho em vì mon men đến món này, là sao ạ? :D

paven
19-09-2009, 09:34 PM
buồn cho em vì mon men đến món này, là sao ạ? :D

Tốn xiềng lắm bạn ah, bạn sẽ chụp đã cái này, xong chán. Lại qua thử máy khác, bán - đổi chác. Xong sau khi 1 thời gian dài bạn sẽ nhận ra sao mình đốt biết bao nhiêu xiềng vào cái mớ film 135 này? Phi lý quá, bèn mon men tiếp lên MF thôi. MF tốn kinh nữa, đầu tiên là những máy rẻ xiềng, xong lên Rollei, Hass, chưa nói film MF giờ cũng lên giá ( >100.000/ 1 film 120) + tiền tráng, scan, rọi. Bạn lại thấy mình thuê ng ta scan mắc quá => mua máy scan chuyên dùng (chết tiền nữa). Khi chơi chán MF rồi, bạn sẽ lại mò lên LF.... Bạn tính đi có tốn xiềng ko? he he, buồn cho bạn là thế đó. Vậy nên tốt nhất đừng có chụp nữa, cho quách tớ đi để tớ chuốc khổ vào mình, hihi

P/s : Mình tốn bao nhiều tiền vào trò chơi quý tộc này rồi, tin tôi đi, tốn lắm. Giờ này sau khi tất cả những cái đó thì sẽ lên đến collecting cameras => tốn nhất.

carmelo_nguyen
19-09-2009, 09:53 PM
Tốn xiềng lắm bạn ah, bạn sẽ chụp đã cái này, xong chán. Lại qua thử máy khác, bán - đổi chác. Xong sau khi 1 thời gian dài bạn sẽ nhận ra sao mình đốt biết bao nhiêu xiềng vào cái mớ film 135 này? Phi lý quá, bèn mon men tiếp lên MF thôi. MF tốn kinh nữa, đầu tiên là những máy rẻ xiềng, xong lên Rollei, Hass, chưa nói film MF giờ cũng lên giá ( >100.000/ 1 film 120) + tiền tráng, scan, rọi. Bạn lại thấy mình thuê ng ta scan mắc quá => mua máy scan chuyên dùng (chết tiền nữa). Khi chơi chán MF rồi, bạn sẽ lại mò lên LF.... Bạn tính đi có tốn xiềng ko? he he, buồn cho bạn là thế đó. Vậy nên tốt nhất đừng có chụp nữa, cho quách tớ đi để tớ chuốc khổ vào mình, hihi

P/s : Mình tốn bao nhiều tiền vào trò chơi quý tộc này rồi, tin tôi đi, tốn lắm. Giờ này sau khi tất cả những cái đó thì sẽ lên đến collecting cameras => tốn nhất.

Một bài mang tính tiến lùi và gạ gẫm con nít ngây thơ, sợ bác thật ;))

paven
20-09-2009, 08:47 PM
Một bài mang tính tiến lùi và gạ gẫm con nít ngây thơ, sợ bác thật ;))

Vì hôm nay gia đình có việc nên giờ này về mới mở máy và thấy bạn trẻ này comment như vậy. Chắc hẳn qua lời comment này ACE trên vnphoto cũng nhận thấy và đánh giá như thế nào về kỹ năng xã hội và giao tiếp của bạn ấy như thế nào. Tôi luôn luôn bao giờ cũng đánh giá từ thực tiễn, việc rút ra kết luận là tự bản thân mỗi người và KHÔNG BAO GIỜ đi gạ gẫm CON NÍT NGÂY THƠ. Sẽ không bao giờ đứa con nít ấy được nhận bất cứ những lời khuyên tốt và chân thành khác từ những người muốn nó trưởng thành nữa.

carmelo_nguyen
20-09-2009, 11:49 PM
Vì hôm nay gia đình có việc nên giờ này về mới mở máy và thấy bạn trẻ này comment như vậy. Chắc hẳn qua lời comment này ACE trên vnphoto cũng nhận thấy và đánh giá như thế nào về kỹ năng xã hội và giao tiếp của bạn ấy như thế nào. Tôi luôn luôn bao giờ cũng đánh giá từ thực tiễn, việc rút ra kết luận là tự bản thân mỗi người và KHÔNG BAO GIỜ đi gạ gẫm CON NÍT NGÂY THƠ. Sẽ không bao giờ đứa con nít ấy được nhận bất cứ những lời khuyên tốt và chân thành khác từ những người muốn nó trưởng thành nữa.

1 lời nói đùa mà bác cũng đem ra làm qúa, bác có đùa qua thì em cũng đùa lại, không hề có ý gì với bác cả. :)

ngocyen_anhchau
18-11-2009, 08:52 AM
Chụp máy film cũng là 1 cái thú để nghiên cứu mà.

Tung P.T.
18-11-2009, 10:44 AM
Bác Paven hơi nóng rồi, em thấy bác Carmelo có đặt cái icon " ;)) " đàng sau mà bác. Cái đó cũng có thể hiểu như từ "j/k" mà thôi. Toàn người chơi film chụp film, cần có cái đằm đằm chậm chậm của film, phải không hai bác?