PDA

View Full Version : Clb Olympus Zuiko Fans

Pages : 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23

phan_vinh_nguyen
29-10-2009, 07:12 AM
Em mới hốt hai cái adaptor có AF-confirm chip, quả nhiên lợi hại, giúp MF nhanh và chắc ăn hơn. Nếu bác nào có điều kiện nên mua cái này.

kienmm
29-10-2009, 01:28 PM
Em mới hốt hai cái adaptor có AF-confirm chip, quả nhiên lợi hại, giúp MF nhanh và chắc ăn hơn. Nếu bác nào có điều kiện nên mua cái này.

Cái này hình như phải dùng với lens OM có AF đúng không anh? chứ len MF thì đâu có gì để confirm?

À mà cái này a mua nhiêu và ở đâu vậy? em thấy trên Ebay bán trên dưới 30$

nguyenanhnt
29-10-2009, 01:47 PM
Cái này hình như phải dùng với lens OM có AF đúng không anh? chứ len MF thì đâu có gì để confirm?

À mà cái này a mua nhiêu và ở đâu vậy? em thấy trên Ebay bán trên dưới 30$

Giời ơi là giời Kiện ạ ! OM là OM, AF là AF . Nói AF cho sang thôi chứ vẫn phải vê tay. Vê tay có khi còn rách cả tay nếu ống còn mới huống gì . Tức là trên cái a-đáp-tơ có cái miếng mạch găn sao cho tiếp xúc với 7 chân trong body khi vê tay nghe chít chít là đã "AF" :9:

Em thấy dùng a-đáp-tơ có AF chụp còn OUT hơn (theo em nhé). Lý do, khi vê tay cứ thấy khỏang nét cực do cảm nhận là bấm ngay. Chứ vê vê đợi nó chít chít mới bấm thì trong lúc ấy có thể bị xê dịch không mong đợi !

Cứ chụp Em-mờ hòan tòan nhé ! Trước em có con a-đáp-tơ có AF Olympus, em dùng mỏ hàn xả con CHIP này ra, gắn lên ngàm a-đáp-tơ của Carl Zeiss lăn cũng kêu chít chít, xong thấy cũng OUT do chủ quan ... Theo em, nếu OM chưa quen thì cứ SET máy chụp liên thanh, xong vê tay thấy nét là bấm ngay... Bảo đảm sẽ có 1 tấm nét 99% :hug:

Chúc vui.

tuananhmap
29-10-2009, 01:54 PM
Nếu đã có ngàm thì mua con chip gắn vô đc rồi ạh, gắn cực kì dễ ,chỉ mát 15ph thôi :) vấn đề là ai bán con chip kìa :) chắc em ra nhờ Vtalinh mua một mớ quá :))

gnolihp
29-10-2009, 01:57 PM
Ở đó có 3 cây 50mm, hai cây 50mm f1.8, 1 cây 50mm f1.4

1 cây 50mm có bác bên quận 8 mua cách nay 3 tháng, còn cây kia em không biết nó đi đâu !

Cây 50mm mà Kiên nói chắc là 50mm f1.4 kêu giá 800k ... Kiên mua cây đó đi, nhường lại cây 50mm f1.8 cho anh em nào có nhu cầu :19:

Giờ chuyển qua chụp PnS cho nó dễ, 100 tấm nét hẳn 100 hehehe... Khỏi lăn tăn :hug:

Em mới đến Đống Đa xem thử con 50mm f1.4. Con này cũ lém mà, đâu có mới gì đâu. Len trước lẫn len sau đều xước từa lưa hết rùi. em không đem máy nên không thử được nhưng gần như chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến ảnh. chưa kể là kính bị foggy cả len trước lẫn len sau, không cầm bút lau lens lau thử nên không chắc lém nhưng nhìn thì đoán là vậy. Lens bị mốc, vỏ ngoài khá cũ và xước. Cộng thêm là lens cap sau không đúng của nó nên rớt hoài, không ăn. coi xong em đành ngậm ngùi đi dzia, Đống Đa còn đúng 1 con đó thôi, không còn con nào khác. Thôi thì đành đi rình tiếp dzi.

nguyenanhnt
29-10-2009, 01:57 PM
Nếu đã có ngàm thì mua con chip gắn vô đc rồi ạh, gắn cực kì dễ ,chỉ mát 15ph thôi :) vấn đề là ai bán con chip kìa :) chắc em ra nhờ Vtalinh mua một mớ quá :))

Mua đê ! Nhớ cho em biết số lượng tháo banh Adapter đi cho thằng tiện làm số lượng.. Về mua lại "một mớ" kia về hàn :hug:

nguyenanhnt
29-10-2009, 01:59 PM
Em mới đến Đống Đa xem thử con 50mm f1.4. Con này cũ lém mà, đâu có mới gì đâu. Len trước lẫn len sau đều xước từa lưa hết rùi. em không đem máy nên không thử được nhưng gần như chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến ảnh. chưa kể là kính bị foggy cả len trước lẫn len sau, không cầm bút lau lens lau thử nên không chắc lém nhưng nhìn thì đoán là vậy. Lens bị mốc, vỏ ngoài khá cũ và xước. Cộng thêm là lens cap sau không đúng của nó nên rớt hoài, không ăn. coi xong em đành ngậm ngùi đi dzia, Đống Đa còn đúng 1 con đó thôi, không còn con nào khác. Thôi thì đành đi rình tiếp dzi.

Em đã tét nó rồi ! Thích thì lấy... Chứ không nó đã mất xác từ lâu.. Không còn nằm ở đó đâu hehehehe

Đi về hướng Ocar cách đó vài căn, còn 1 con mới keng xà beng... Nhưng phải mua luôn Body với giá hét..... 1.100USD mua được cỡ 4 con digital zuiko 50mm F2 chụp cho lành hehehe

Chúc vui.

kienmm
29-10-2009, 02:04 PM
Giời ơi là giời Kiện ạ ! OM là OM, AF là AF . Nói AF cho sang thôi chứ vẫn phải vê tay. Vê tay có khi còn rách cả tay nếu ống còn mới huống gì . Tức là trên cái a-đáp-tơ có cái miếng mạch găn sao cho tiếp xúc với 7 chân trong body khi vê tay nghe chít chít là đã "AF" :9:

Em thấy dùng a-đáp-tơ có AF chụp còn OUT hơn (theo em nhé). Lý do, khi vê tay cứ thấy khỏang nét cực do cảm nhận là bấm ngay. Chứ vê vê đợi nó chít chít mới bấm thì trong lúc ấy có thể bị xê dịch không mong đợi !

Cứ chụp Em-mờ hòan tòan nhé ! Trước em có con a-đáp-tơ có AF Olympus, em dùng mỏ hàn xả con CHIP này ra, gắn lên ngàm a-đáp-tơ của Carl Zeiss lăn cũng kêu chít chít, xong thấy cũng OUT do chủ quan ... Theo em, nếu OM chưa quen thì cứ SET máy chụp liên thanh, xong vê tay thấy nét là bấm ngay... Bảo đảm sẽ có 1 tấm nét 99% :hug:

Chúc vui.

Ý em hỏi là có phải xài Len này hok nè?

Lens Olympus 70-210mm F1:3.5-4.5 AF
Lens Olympus 70-210mm F1:3.5-4.5 AF

Và em không biết là lens này gắn lên máy em xài có ok hok?

kienmm
29-10-2009, 02:08 PM

Đây có bán chíp và có bài hướng dẫn gắn luôn. giá 19.9$.
http://cgi.ebay.com/AF-Confirm-IS-Programmable-chip-for-Olympus-4-3-Body_W0QQitemZ260493447924QQcmdZViewItemQQptZLens_ Accessories?hash=item3ca69e92f4

Nhưng tiếc là không phải bán ở US nên bên chodientu không ship về. Hoặc là bác qua Sing mua luôn đi.

nguyenanhnt
29-10-2009, 02:11 PM
Ý em hỏi là có phải xài Len này hok nè?

Và em không biết là lens này gắn lên máy em xài có ok hok?

Em đếm coi chân tiếp xúc là mấy ???? Vì ngàm máy xưa nó khác ngàm máy số chứ không cần cái Adapter làm gì. Hiện chắc 99% không gắn trực tiếp được trên E-410 của em ! Nhưng con này có motor xoay ống... Thử độ mạch xem sao.. cháy bỏ hehehe !!! Trước anh cũng kiếm mấy con này nhưng làm biếng... nên vê tay thôi !

Đừng mua lung tung tốn xiền em ạ ! Mua cỡ vài ống gần bằng tiền tậu con Digital 50mm F2. Thật đấy !!!

Theo anh em dành tiền từ từ mua hẳn con 50mm F2 tuy khó kiếm, nhưng me nhiều sẽ có thôi ! Máy móc mà... Nay bác cần... Mai tôi chán hehehehe

Chúc vui

kienmm
29-10-2009, 02:23 PM
Em đếm coi chân tiếp xúc là mấy ???? Vì ngàm máy xưa nó khác ngàm máy số chứ không cần cái Adapter làm gì. Hiện chắc 99% không gắn trực tiếp được trên E-410 của em ! Nhưng con này có motor xoay ống... Thử độ mạch xem sao.. cháy bỏ hehehe !!! Trước anh cũng kiếm mấy con này nhưng làm biếng... nên vê tay thôi !

Đừng mua lung tung tốn xiền em ạ ! Mua cỡ vài ống gần bằng tiền tậu con Digital 50mm F2. Thật đấy !!!

Theo anh em dành tiền từ từ mua hẳn con 50mm F2 tuy khó kiếm, nhưng me nhiều sẽ có thôi ! Máy móc mà... Nay bác cần... Mai tôi chán hehehehe

Chúc vui

Thanks anh, vậy không lăn tăng nữa. hum nào xin qua kho bác Gatgu kiếm coi có cái tele MF nào hok bị flare thì xin bác ấy :hug:

phan_vinh_nguyen
29-10-2009, 02:27 PM
Em là em chịu không dùng được focus screen bình thường mà MF. Em đã thử rồi, chụp 10 out hết 6, gắn thêm ME-1 (eye piece) thì chụp 10 out 4. Đổi split prism focus screen thì tốt hơn, nhưng lúc nào cũng phải tìm cái nét dọc để canh, làm chậm tốc độ chụp. Hôm qua em test cái AF-confirm chip thì thấy khá tin tưởng, vì em có split prism focus screen nên có thể kiểm tra coi nét có out hay không.

nguyenanhnt
29-10-2009, 02:34 PM
Em là em chịu không dùng được focus screen bình thường mà MF. Em đã thử rồi, chụp 10 out hết 6, gắn thêm ME-1 (eye piece) thì chụp 10 out 4. Đổi split prism focus screen thì tốt hơn, nhưng lúc nào cũng phải tìm cái nét dọc để canh, làm chậm tốc độ chụp. Hôm qua em test cái AF-confirm chip thì thấy khá tin tưởng, vì em có split prism focus screen nên có thể kiểm tra coi nét có out hay không.

Thì ra bác ém hàng này, vừa nghe, vừa nhìn hehehe !!! Tưởng bác chỉ có cái Adapter AF thôi...

Chúc vui.

kienmm
29-10-2009, 04:41 PM

Hình như cái miếng nhỏ xíu này >100$ hả?

gnolihp
29-10-2009, 04:58 PM
Mua đê ! Nhớ cho em biết số lượng tháo banh Adapter đi cho thằng tiện làm số lượng.. Về mua lại "một mớ" kia về hàn :hug:

Trên Ebay bán cái adapter có chip với không có chip chênh lệch không đáng kể. Mua riêng cái chip thì 20$. Thành ra bác nào chơi thì order trực tiếp cho nó ship về luôn, hết 38$. Tiện cái cục đó nếu chỗ quen lắm nó làm cũng hết 200k hơn mà theo bác gatgu thi phải sửa tới sửa lui, mệt lém. Tính ra đặt mua luôn vẫn lợi hơn. Có điều phải chờ gần 1 tháng mới về tới.

phan_vinh_nguyen
29-10-2009, 05:53 PM
Hình như cái miếng nhỏ xíu này >100$ hả?

Cũng tùy loại bác ơi, Katzeye (của Mỹ) là mắc nhất, giá đúng là trên 100USD. của focusingscreen.com (hình như Hồng Kông) thì rẻ hơn, thiết kế cũng đa dạng hơn. Còn em mua là hiệu trời ơi gì đó, xuất xứ cũng chẳng biết ở đâu (chắc TQ), giá chỉ 60 đô Sing (1 đô Sing = 13.000 đồng). Em không xác định được là tấm em đang dùng có lỗi front/back focus gì không nên không tin tưởng lắm vào việc mua hai loại tốt hơn kia.

Thienlang
29-10-2009, 06:37 PM
Chào các bác,
em xin ra nhập hội 4/3 với ạ. Các bác tập họp ở đây mấy tháng nay rồi mà giờ em mới biết. Các bác hú kỹ quá, em là thành viên cựu của vnphoto (2005)mà cũng chịu.
@ phan_vinh_nguyen, trao đổi với bác mấy lần bên box thiết bị mà bác chẳng giới thiệu cho em biết cái chỗ này. Em đã mở hẳn một thớt về hội Fourthirds để hỏi xem các bác ấy trốn ở đâu mà không ai chỉ cho.

Em cũng như bác phan_vinh_nguyen, vì hiện không ở VN nên xin làm thành viên dự bị thôi ạ. Bao giờ chính thức được em sẽ báo cáo sau.

Thiết bị của em: E520, Zuiko 17.5-45, 40-150, Mount Adapter: OM, M42, C/Y, Nikon, MD + MF lens các loại

Đóng góp của em với các bác: Em có thể làm đầu mối thông tin thiết bị cho các bác ở châu Âu. Giá cả Olympus ở châu Âu thì đắt lòi, nhưng may mắn gần nhà em có cửa hàng mà theo em giá rẻ nhất bán đảo Ban Căng. Cửa hàng có bán trên Ebay:

http://stores.shop.ebay.de/digital-foto-versand_Olympus_W0QQ_fsubZ5017070QQ_sidZ25353388QQ _trksidZp4634Q2ec0Q2em322

Nếu bác nào ham hàng ở châu Âu, bảo hành 2 năm, có tài khoản Paypal thì coi như có thêm lựa chọn. Trường hợp hàng hóa có vấn đề (sai, chậm, hỏng) các bác cứ báo cho em để em đến nói chuyện phải quấy với cửa hàng, em chỉ mất 10 phút chay xe là đến.

nguyenanhnt
29-10-2009, 08:16 PM
Trên Ebay bán cái adapter có chip với không có chip chênh lệch không đáng kể. Mua riêng cái chip thì 20$. Thành ra bác nào chơi thì order trực tiếp cho nó ship về luôn, hết 38$. Tiện cái cục đó nếu chỗ quen lắm nó làm cũng hết 200k hơn mà theo bác gatgu thi phải sửa tới sửa lui, mệt lém. Tính ra đặt mua luôn vẫn lợi hơn. Có điều phải chờ gần 1 tháng mới về tới.

Đi tiện nó có cái thú của nó ạ !!! Cái này không khuyến khích bác nào có dư tiền & ăn sẵn ... hehehe !!! Em chỉ có nhã ý chia sẻ cái nghịch phá và giải phẫu xem bên trong nó có gì mà chụp đẹp wóa thôi !

Em thì lense nào lượm được em cũng làm ngàm đổi qua 4/3 hết. Miễn là khi ráp vô nó nét luôn ở vô cùng dương máy chụp phát nét là em sướng rồi... Xong đâu đó vất luôn lense em cũng không tiếc !

Mua thì ở cô Loan cũng có mấy cái ngàm 4/3 qua mấy thằng khác. Bữa có hỏi ngàm 4/3 olympus cô ấy nói sẽ nhập về bán...

kienmm
29-10-2009, 08:23 PM
Đi tiện nó có cái thú của nó ạ !!! Cái này không khuyến khích bác nào có dư tiền & ăn sẵn ... hehehe !!! Em chỉ có nhã ý chia sẻ cái nghịch phá và giải phẫu xem bên trong nó có gì mà chụp đẹp wóa thôi !

Em thì lense nào lượm được em cũng làm ngàm đổi qua 4/3 hết. Miễn là khi ráp vô nó nét luôn ở vô cùng dương máy chụp phát nét là em sướng rồi... Xong đâu đó vất luôn lense em cũng không tiếc !

Mua thì ở cô Loan cũng có mấy cái ngàm 4/3 qua mấy thằng khác. Bữa có hỏi ngàm 4/3 olympus cô ấy nói sẽ nhập về bán...

Cái nào anh vứt thì kêu em nhé :hug:

nguyenanhnt
29-10-2009, 08:51 PM
Cái nào anh vứt thì kêu em nhé :hug:

Hehehe... Khi nào vất kêu Kiên trước ! Chắc là nay đến cuối năm sẽ vất hết :hug:

Hiện anh có con YUS 135mm f2.8 và con ablinar 28mm f2.8... Kiên có muốn chụp thử thì bữa nào anh đưa cho chơi thử.... Thix thì vất thiệt luôn hehehe ! Hai ống này đều đã đưa về ngàm 4/3 . Còn con 300mm fix vẫn để nguyên trạng... Rảnh sẽ làm chết ngàm 4/3 luôn...

Chúc vui

kienmm
29-10-2009, 09:21 PM
Hehehe... Khi nào vất kêu Kiên trước ! Chắc là nay đến cuối năm sẽ vất hết :hug:

Hiện anh có con YUS 135mm f2.8 và con ablinar 28mm f2.8... Kiên có muốn chụp thử thì bữa nào anh đưa cho chơi thử.... Thix thì vất thiệt luôn hehehe ! Hai ống này đều đã đưa về ngàm 4/3 . Còn con 300mm fix vẫn để nguyên trạng... Rảnh sẽ làm chết ngàm 4/3 luôn...

Chúc vui

hi hi, vậy đi công tác về em sẽ kiếm anh. cái 135 + tube chụp macro đỡ mệt hơn, chứ cái 50 chụp macro mỏi lưng quá và dí súng sát quá ong bướm sợ quá bay mất tiu hết.

gatgu
29-10-2009, 09:35 PM
Chào các bác,
em xin ra nhập hội 4/3 với ạ

Em cũng như bác phan_vinh_nguyen, vì hiện không ở VN nên xin làm thành viên dự bị thôi ạ. Bao giờ chính thức được em sẽ báo cáo sau.

Thiết bị của em: E520, Zuiko 17.5-45, 40-150, Mount Adapter: OM, M42, C/Y, Nikon, MD + MF lens các loại

Đóng góp của em với các bác: Em có thể làm đầu mối thông tin thiết bị cho các bác ở châu Âu. Giá cả Olympus ở châu Âu thì đắt lòi, nhưng may mắn gần nhà em có cửa hàng mà theo em giá rẻ nhất bán đảo Ban Căng. Cửa hàng có bán trên Ebay:

http://stores.shop.ebay.de/digital-foto-versand_Olympus_W0QQ_fsubZ5017070QQ_sidZ25353388QQ _trksidZp4634Q2ec0Q2em322

Nếu bác nào ham hàng ở châu Âu, bảo hành 2 năm, có tài khoản Paypal thì coi như có thêm lựa chọn. Trường hợp hàng hóa có vấn đề (sai, chậm, hỏng) các bác cứ báo cho em để em đến nói chuyện phải quấy với cửa hàng, em chỉ mất 10 phút chay xe là đến.

Hoan-hô bạn Thiên-Lang đã gia-nhập hội ... cái-bang 4/3 . !!
Chắc sau này phải nhờ bạn nhiều .... Cái lens 90-250mm trên link có giá 4899Euro tương-đương 130.000.000 đ VN , trong khi ở VietNam hàng chính hãng chỉ 120.000.000 đ thôi __ Đúng là hàng bên nớ mắc thiệt !! Tìm hàng Demo cho rẻ hơn có không anh ??

gatgu
29-10-2009, 09:55 PM

____

AF- confirm cũng ba bảy đường !!__ AF-conf. chế-tạo tại Sing có độ tin cậy cao hơn và dĩ-nhiên là mắc hơn cái AF-Conf. của HongKong .__ Đó là chưa nói cái AF conf. rởm có thể gây nhiễu cho hệ-thống IS của body , khi chụp AF-conf. thì phải tắt chế-độ IS , nếu không thì ảnh sẽ .... rung bần-bật ...

Lắp thêm cái ME-1 magnified 1,2 diop hoặc cái magnified VA-1 (varified : 1X__ 2X ) thì chắc cú hơn , nhìn rõ mồn một .

Bac gatgu cho em hỏi sao lens zuiko ở Vn rẻ quá vậy?
Mấy lần em thấy bác ghi giá zuiko 135 2.8,135 3.5 rồi bây giờ là 50 1.8,50 1.4 rẻ mà giật mình.
Em ở Mỹ điều kiện mua zuiko dễ dàng và nhiều tren mạng mà còn không đươc giá bất ngờ thế.
Đầu tháng 11 em về đến Vn,bác có thể chỉ giúp em một vài địa chỉ bán zuiko lens ở SG được không ạ?

____

Thật đấy !! nhưng đây là hàng .... săn bắn__ thình-thoảng đi lang-thang lại vớt được 1 con ... nhạn là-đà __ Ở VietNam không có thị-trường mua OM lens chính-thức , và do đó giá cũng vô-chừng .( nhưng không cao lắm )
Em có mua 3 cái lens OM Zuiko 135mm f 3,5 giá cao nhất là 1.500.000 đ và thấp nhất là 700.000 đ .
Zuiko OM lens 55mm f 1,2 em mua được 1 cái gía là 4.500.000 đ . ( con này thì cực hiếm )

Thienlang
29-10-2009, 10:07 PM
Hoan-hô bạn Thiên-Lang đã gia-nhập hội ... cái-bang 4/3 . !!
Chắc sau này phải nhờ bạn nhiều .... Cái lens 90-250mm trên link có giá 4899Euro tương-đương 130.000.000 đ VN , trong khi ở VietNam hàng chính hãng chỉ 120.000.000 đ thôi __ Đúng là hàng bên nớ mắc thiệt !! Tìm hàng Demo cho rẻ hơn có không anh ??

Chào bác gatgu,
em biết bác từ lâu qua forum. Hình như anh trai của em ở SG cũng mấy lần offline cùng bác.

Tình hình là lens 90-250mm không phải tầm ngắm của em nên em không được chắc chắn về nó. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của em thì có thể tìm được hàng Demo như bác nói. Hàng này thỉnh thoảng mới xuất hiện nên rất là may rủi. Thường thì không quá 2 ngày có người lấy mất, đảm bảo nếu gặp, chắc chắn rẻ hơn 120 triệu. Hàng Demo thỉnh thoảng cũng xuất hiện trên ebay được gọi là like new.

ngocyen_anhchau
30-10-2009, 05:44 PM
bây giờ mới biết có clb olympus ; muốn tham gia phải lam sao/

gatgu
30-10-2009, 08:21 PM
_____

Chỉ cần bạn đang xài con Olympus dù là Point & shot cũng OK !!P&S Olympus xài rất ngon rất nét màu đẹp nhìn mà phát ghen .:19:

nguyenanhnt
30-10-2009, 08:25 PM

Ơ ! Bác này hay nhỉ cách nay 5 hôm em thấy bác lọ dọ vô clb... Hôm nay bảo bây giờ mới biết có clb olympus là dư lào :hug:

Cứ vô.... là vô, ra.... là ra thôi bác ạ ! Không có máy Olympus mà yêu thích hay kiếm cớ gì cũng tự ... vô clb cũng được tuốt, clb này sướng hơn những clb khác ở chỗ đó hehehe.

Queo-cơm bác gia nhập hội !

Chúc vui.

svgia
31-10-2009, 09:32 AM
Cái 90-250 ở Canada thấy giá 6000Ca. Vậy tính ra VND chỉ 110 triệu hoặc hơn chút. Bác nào khoái order bên đó về.
Tiện đây nhờ các bác tư vấn E 620 có hơn E 520 nhiều không? Noise cở iso 800 ổn không?

longpvt
31-10-2009, 09:36 AM
em đả chụp thử E620 và đang xài E520.theo em thì E620 ngon hơn nhiều,noise ở iso 800 rất ổn

ngocyen_anhchau
31-10-2009, 11:42 AM
ý nói vô clb olympus thì lien hệ với ai ; hẹn hò ở đâu/

kienmm
31-10-2009, 02:39 PM
ý nói vô clb olympus thì lien hệ với ai ; hẹn hò ở đâu/

Hiện tại thì có bác Gatgu, NguyenAnhht và Kienmm thì thường "họp mặt" cùng với Nhóm Đầm Sen.
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=48210

gatgu
01-11-2009, 05:19 AM
Cái 90-250 ở Canada thấy giá 6000Ca. Vậy tính ra VND chỉ 110 triệu hoặc hơn chút. Bác nào khoái order bên đó về.
Tiện đây nhờ các bác tư vấn E 620 có hơn E 520 nhiều không? Noise cở iso 800 ổn không?

______

Tiền thuế nữa chi ?? hổng tính hả ? Thuế ở VN ..... noise lắm anh ạ !!

kienmm
01-11-2009, 07:47 AM
Về "sớm" vậy bác Gatgu... hình Ma đâu? Up đi em đang chờ xem :14:.
Em thì hok có hình ma, nhưng có Macro mấy con Muỗi Cà Mau :evil:

nguyenanhnt
01-11-2009, 08:29 AM
______

Tiền thuế nữa chi ?? hổng tính hả ? Thuế ở VN ..... noise lắm anh ạ !!

Đọc cười rớt răng ra ngoài ... hehehehe :15:

@Kiemmn: Hôm qua có lọ mọ qua Đầm Sen nhưng không chụp gì... Cốt yếu "ve vẩy" mấy cái lense của bác @Gatgu nhưng không được nên em lén lén... lủi lủi bỏ về ... hahaha :evil:

phan_vinh_nguyen
01-11-2009, 09:20 PM
@Thienlang: Hehe, em lại tưởng bác biết cái hốc này rồi, ai biết đâu đấy, vào đây cho bí mật bác ơi, mình sức yếu thế cô...

T7 rồi em đi lang thang, lượm được vài ảnh với 35mm macro.

Đầu tiên là con cào cào non

Rồi đến công nghệ chụp mò. Em cứ thò máy xuống rãnh nước, còn lấy nét, bố cục, đều phó mặc may rủi cả. Nếu có cái LCD lật xoay của E-620 thì đỡ bao nhiêu.

kienmm
01-11-2009, 11:40 PM
Rồi đến công nghệ chụp mò. Em cứ thò máy xuống rãnh nước, còn lấy nét, bố cục, đều phó mặc may rủi cả. Nếu có cái LCD lật xoay của E-620 thì đỡ bao nhiêu.

Bái phục, chụp macro canh mún đui mắt vậy mà bác chụp đại mới ghê chứ.

gnolihp
02-11-2009, 02:34 PM
Mấy tấm này em chụp về màu sắc và ánh sáng thì khá okie, nhưng mà "lợi dụng" bokeh nhiều quá. Nhiều khi khép khẩu lại là điều hay, trừ phi muốn show off cái lens ;). Just comment no offense ;).

Mà mấy tấm này em chụp ở NTU đó hả, có lí phết ha.

phan_vinh_nguyen
02-11-2009, 02:55 PM
Hehe, cái này em chụp ở Alexandra Hospital, rãnh nước nằm dưới tán cây, sau cơn mưa nên ánh sáng ban ngày không đủ. Khép khẩu như tấm 1 thì phải đánh đèn. Nhưng cái rãnh nước này quá nhỏ, không cúi xuống lấy nét hay canh bố cục được, đánh đèn vào đó thì ánh sáng môi trường sẽ bị thay đổi hết (như tấm 1), nên bất khả kháng em phải mở khẩu như vậy.

Vả lại, hậu cảnh của nó cũng gúm lắm.

Jasly
02-11-2009, 03:05 PM
@Nguyenanhnt: anh ơi cả tuần rồi em bận nên không qua anh lấy cái 50 1.8 được. Em có gọi anh theo số 5887 lúc trước anh cho trên forum nhưng nó cứ ò í e. Trong tuần này hôm nào thì anh rảnh ạ?

nguyenanhnt
02-11-2009, 09:18 PM
@Nguyenanhnt: anh ơi cả tuần rồi em bận nên không qua anh lấy cái 50 1.8 được. Em có gọi anh theo số 5887 lúc trước anh cho trên forum nhưng nó cứ ò í e. Trong tuần này hôm nào thì anh rảnh ạ?

Tình hình đợi em gái cái cổ dài gần bằng cái .. lense tele nên anh đã bán và cho sạch đồ Olympus... Giải tán cái thằng Olympus này luôn.... hehehehe

Điện thoại anh chỉ nhận những số trong WhiteList, có lẽ số của em ngoài nằm ngoài WhiteList hay là trong BlackList hehehe

Cái lense 50mm vẫn giữ lại. PM cho anh cái số điện thoại anh sẽ gọi cho !!!

Chúc vui.

Jasly
02-11-2009, 11:04 PM
Tình hình đợi em gái cái cổ dài gần bằng cái .. lense tele nên anh đã bán và cho sạch đồ Olympus... Giải tán cái thằng Olympus này luôn.... hehehehe

Điện thoại anh chỉ nhận những số trong WhiteList, có lẽ số của em ngoài nằm ngoài WhiteList hay là trong BlackList hehehe

Cái lense 50mm vẫn giữ lại. PM cho anh cái số điện thoại anh sẽ gọi cho !!!

Chúc vui.

Anh giải tán sạch đồ OM rồi á? Hội OM đã vắng, nay còn vắng hơn. Buồn quá đi, hic hic.
Em gửi PM cho nhanh cũng ko được, hình như anh khóa chức năng nhận PM hay sao á, số đt của em 0918834114.
Cám ơn anh nhiều.

nguyenanhnt
02-11-2009, 11:17 PM
Anh giải tán sạch đồ OM rồi á? Hội OM đã vắng, nay còn vắng hơn. Buồn quá đi, hic hic.
Em gửi PM cho nhanh cũng ko được, hình như anh khóa chức năng nhận PM hay sao á, số đt của em 0918834114.
Cám ơn anh nhiều.

Không em ! Giải, rửa và kỳ cọ sạch Olympus :donatello:

kienmm
03-11-2009, 01:41 AM
Cám ơn anh nhiều.

Ảnh dọn tủ để rước hàng khủng về đó :). hay là chờ tuần sau a với em qua lấy đồ chung luôn :25:

nguyenanhnt
03-11-2009, 10:28 AM
Ảnh dọn tủ để rước hàng khủng về đó :). hay là chờ tuần sau a với em qua lấy đồ chung luôn :25:

@Kienmn: thằng này phá anh, đồ quỷ :3:

Tặng @Jasly con 50mm f1.8
Tặng trước ảnh chụp từ 50mm f1.8 này nhé Jasly

1.Cỏ cây của em
http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/cocay.jpg

2.Mẹ của em
http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/metoi.jpg

Tặng @Kienmn con 135mm f2.8 cũ kỹ nhưng cho ảnh thì không cũ nhé !
Tặng trước ảnh của 135mm này nhé

1.Con chuồn đơn côi
http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/135mm.jpg

2.Loài sen

Còn adapter tự đi kiếm nhé !!!

Chúc vui.

kienmm
03-11-2009, 11:04 AM
Tặng @Kienmn con 135mm f2.8 cũ kỹ nhưng cho ảnh thì không cũ nhé !

Còn adapter tự đi kiếm nhé !!!

Chúc vui.

Adapter nào mới xài được anh? mà chắc em đảo đầu chụp Macro luôn :14:

nguyenanhnt
03-11-2009, 11:15 AM

Em thì có adapter rồi ! Cái adapter của hàng Sing... hàng xịn đó !!!

Đảo làm gì em trai... Anh chỉ cho... Tháo cái Adapter ra, hay làm cái ngàm sát luôn chân digital, gắn thêm cái raynox vào con 50mm. Bảo đảm là độc địa luôn !!! Hơn cái là Đê-Ô-Ép không mỏng như đảo đầu nhé !!!

Chúc vui.

nguyenanhnt
03-11-2009, 11:22 AM

Đảo làm gì em trai... Anh chỉ cho... Tháo cái Adapter ra, hay làm cái ngàm sát luôn chân digital, gắn thêm cái raynox vào con 50mm. Bảo đảm là độc địa luôn !!! Hơn cái là Đê-Ô-Ép không mỏng như đảo đầu nhé !!!

Chúc vui.

nguyenanhnt
03-11-2009, 11:32 AM

Chúc vui.

Jasly
03-11-2009, 03:05 PM

Đi Cà Mau về chưa anh? Khi nào rảnh anh em mình qua dọn tủ giùm anh Nguyenanhnt đi anh ơi :band:

@Nguyenanhnt: hình anh chụp tấm nào cũng phê, cho em xách dép chạy theo học hỏi nha. Ah, em chờ xem hàng khủng của anh đây :26:

nguyenanhnt
03-11-2009, 06:54 PM
Đi Cà Mau về chưa anh? Khi nào rảnh anh em mình qua dọn tủ giùm anh Nguyenanhnt đi anh ơi :band:

@Nguyenanhnt: hình anh chụp tấm nào cũng phê, cho em xách dép chạy theo học hỏi nha. Ah, em chờ xem hàng khủng của anh đây :26:

Hàng "khủng hoảng" thì có em ạ, đừng nghe @Kienmn mà bán nhà :evil: . Bonus cho bé xem thêm 1 tấm chụp bằng OM zuiko 50mm trước khi giải nghệ :chinese:

http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/_tinhxanh.jpg

tronglich
04-11-2009, 07:33 AM
@nguyenanhnt: lâu không vào diễn đàn, dạo này em bận với hội khỏe phù đổng quá, nên không vô được, bác có mấy tấm hình nhìn đẹp quá, híc... có lẽ hè năm tới em mang cơm gạo lên học bác thôi, nhìn mấy tấm hình của bác mà em kết quá...

kienmm
04-11-2009, 11:58 AM
Hàng "khủng hoảng" thì có em ạ, đừng nghe @Kienmn mà bán nhà :evil: . Bonus cho bé xem thêm 1 tấm chụp bằng OM zuiko 50mm trước khi giải nghệ :chinese:

http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/_tinhxanh.jpg

Cái lá này anh dấu ở đâu mà không chỉ cho bác Quytd :blink:

nguyenanhnt
04-11-2009, 05:23 PM
@TrongLich: OK ! Bác cứ lên Sài Gòn đi. Có gì chơi nấy, đẹp xấu do mình thôi bác ạ !

@Kienmn: Nó đầy dãy... Thiếu gì lá có lông như loại này !!! Ới giời ơi, bác ấy thiếu gì hàng khủng, cái lá này thì ăn thua gì ... Không tin hỏi bác ấy thử xem là biết ngay :chair:

Chúc vui.

khanhphan
04-11-2009, 07:11 PM
Các bác cho mình hỏi thăm ống kit theo máy 14-45 và 14-42 loại mới có khác gì nhau kg vậy ?chất lượng có hơn đời cũ kg ? giá trên web thì thấy 14-42 giá mắc hơn 50$ , nhẹ và nhỏ hơn ống đời cũ nhiều !

phan_vinh_nguyen
04-11-2009, 08:01 PM
Ống cũ ngàm kim loại, ống mới ngàm nhựa, ống cũ build chắc chắn hơn, nặng hơn, to hơn. Chất lượng ống mới và ống cũ không chênh nhau nhiều, không thấy ai nói tới khác biệt trong thực tế. Nếu bạn có ống nào cứ dùng ống đó thôi.

longpvt
04-11-2009, 08:12 PM
Các bác cho mình hỏi thăm ống kit theo máy 14-45 và 14-42 loại mới có khác gì nhau kg vậy ?chất lượng có hơn đời cũ kg ? giá trên web thì thấy 14-42 giá mắc hơn 50$ , nhẹ và nhỏ hơn ống đời cũ nhiều !

ống 14-42 chụp cảm giác nét hơn,khoảng cách lấy nét gần nhất gần hơn,màu lên có vẻ tươi hơn ống 14-45

gnolihp
04-11-2009, 09:12 PM
ống 14-42 chụp cảm giác nét hơn,khoảng cách lấy nét gần nhất gần hơn,màu lên có vẻ tươi hơn ống 14-45

Cái này có vẻ cảm giác nhiều hơn à, chứ mình xài cả hai rồi, thấy có khác biệt gì đâu.

Trên mặt cấu tạo thì 14-42 có thêm lớp kính ED nên theo Oly thì cho ảnh đẹp hơn. Còn về việc láy nét gần hơn thì thật ra chưa nghe nói.

longpvt
04-11-2009, 10:02 PM
Cái này có vẻ cảm giác nhiều hơn à, chứ mình xài cả hai rồi, thấy có khác biệt gì đâu.

Trên mặt cấu tạo thì 14-42 có thêm lớp kính ED nên theo Oly thì cho ảnh đẹp hơn. Còn về việc láy nét gần hơn thì thật ra chưa nghe nói.
nếu bác còn 2 ok này hoặc ảnh của nó bác kiểm tra lại sẽ thấy(zoom lên 100% là thấy liền). ok 14-42 khoảng cách lấy nét gần nhất là 25cm còn ok 14-45 là 35cm

nguyenanhnt
04-11-2009, 10:46 PM

Hai ống trên em đã giữ và chụp được 1 thời gian cho cảm nhận cá nhân sau :

-Cả hai ống cho ảnh thật "cùi bắp" ở những nơi thiếu sáng chút, còn ánh sáng chan hòa thì ok, ống nào chụp cũng đẹp. Có điều 14mm-42mm ảnh trong trẻo hơn tí !

-Lỡ thiếu sáng có đẩy ISO lên tí thì khi CROP chút ảnh nhìn xột xoạt lắm

Tóm lại là cả hai ống chụp xong, về chép vào máy PC xem lớt qua muốn xóa ngay :devil: . Trừ khi đã lỡ trót cầm rồi thì cứ giữ mà chụp thôi... Đẩy đi khó... nếu không muốn nói là chẳng ai mua :13: . Em đếm trong tủ ngoài Khánh Long vất vô góc gần chục ống dạng này... Thật 100% đấy ! Em đẩy cả hai đi mừng muốn chết, gắn Tube vô lăn tay, ảnh còn thua cả ống vê tay :24: ! Rảnh em post ảnh chụp từ hai con này lên (còn nguyên Exif) cho so sánh ... :blink:

Bác @PhanKhanh săn lùng mua con 14mm-54mm đi, ảnh chụp rất đẹp :goodluck: , quên hai con kia đi ?!

phan_vinh_nguyen
04-11-2009, 11:14 PM
Hà hà, làm gì mà đến nỗi như vậy. 14-42 nhỏ khẩu hơn 14-54 chừng 1 stop. Về độ sắc nét nếu không zoom lên 100% thì rất khó nhận ra. Mà xem ảnh đâu có ai xem ở 100%. 14-42 là tốt nhất trong hàng kit so với các hãng khác rồi. Nếu biết cách phát huy thì nó vẫn ra ảnh đẹp. Đúng là con này bán đi rất khó, nhưng không phải vì nó dỏm mà vì hầu như ai cũng có một cái, vì nó là kit đầu tiên của các máy dòng entry mà, cũng chính vì lý do đó mà mình có thể mua nó với giá rất rẻ, coi như xài bỏ đó không cần lo. Nếu xét riêng về khẩu, build, chất lượng ảnh thì 14-54 hơn, nhưng nếu xét cả tính cơ động thì 14-54 e rằng cũng không thể thay thế 14-42. Mà dân chơi Olympus thường coi trọng tính cơ động.

Tóm lại, nếu bác PhanKhanh chưa có và gặp hàng rẻ cũng nên cầm một cái để thủ thân, ảnh đẹp là do mình thôi, máy móc chỉ là thứ yếu.

gnolihp
05-11-2009, 02:35 AM
Hai ống trên em đã giữ và chụp được 1 thời gian cho cảm nhận cá nhân sau :

-Cả hai ống cho ảnh thật "cùi bắp" ở những nơi thiếu sáng chút, còn ánh sáng chan hòa thì ok, ống nào chụp cũng đẹp. Có điều 14mm-42mm ảnh trong trẻo hơn tí !

-Lỡ thiếu sáng có đẩy ISO lên tí thì khi CROP chút ảnh nhìn xột xoạt lắm

Tóm lại là cả hai ống chụp xong, về chép vào máy PC xem lớt qua muốn xóa ngay :devil: . Trừ khi đã lỡ trót cầm rồi thì cứ giữ mà chụp thôi... Đẩy đi khó... nếu không muốn nói là chẳng ai mua :13: . Em đếm trong tủ ngoài Khánh Long vất vô góc gần chục ống dạng này... Thật 100% đấy ! Em đẩy cả hai đi mừng muốn chết, gắn Tube vô lăn tay, ảnh còn thua cả ống vê tay :24: ! Rảnh em post ảnh chụp từ hai con này lên (còn nguyên Exif) cho so sánh ... :blink:

Bác @PhanKhanh săn lùng mua con 14mm-54mm đi, ảnh chụp rất đẹp :goodluck: , quên hai con kia đi ?!

bác nguyenanhnt nói hơi quá rùi. Rất đồng ý với bác là nếu có xèng làm em 14-54 thì quá đẹp, nhưng mà 14-42 hay 14-45 không đến nỗi vất đi không xài được như bác nói đâu. gnoL đã thấy rất nhiều hình chụp bằng 14-42 mà vẫn rất đẹp, rất nghệ thuật.

Đúng như Nguyên nói, cuối cùng thì máy móc vẫn là thứ yếu mà thui.

@Nguyên: con 14-54 không chỉ hơn về f-stop mà theo review thì chất lượng len hơn hẳn về đẳng cấp. Anh chỉ mới được ngắm ngắm chút, chưa được dùng nhiều nên không dám khẳng định lém.

@PhanKhanh: em thấy bác chơi luôn con 12-60 cho nó máu me, khỏi phải lăn tăn nâng cấp, :aha:

phan_vinh_nguyen
05-11-2009, 07:46 AM
Cảm giác nhiều khi rất khó nói, cùng một thứ như thế, có người cho là nhiều, người lại cho là ít. Chỉ có hai cách đánh giá, một là xem review bằng những con số cụ thể, hai là tự mình cầm chụp rồi cảm nhận. Cầm chụp thì em không giúp bác khanhphan được rồi, còn đánh giá bằng số liệu thì bác có thể lên www.slrgear.com mà xem, họ có đo đạc cho khá nhiều lens đó.

Nếu bác nào mê những bài review kiểu như Ken Rockwell thì nên đọc thêm của đồng chí này, chuyên review Olympus

http://www.wrotniak.net/photo/43/index.html

Có nhiều thông tin rất bổ ích, nhất là cho người mới dùng.

phan_vinh_nguyen
05-11-2009, 08:22 AM
Ôi, em đã phán đoán sai lầm. Hôm nay Olympus giới thiệu máy mới, thì ra không phải dòng E-x mà lại là E-P2. Không hiểu sao E-P2 lại ra nhanh như thế. Nhìn chung hơn E-P1 được cái EVF. E-P2 vẫn chưa có flash gắn trong.

Hôm nay Olympus cũng giới thiệu thêm 2 ống m4/3 mới là 9-18 f4-5.6 và 14-150 f4-5.6

Đây, E-P2

nguyenanhnt
05-11-2009, 09:59 AM
@PhanVinhNguyen: Cám ơn bác đã chia sẻ thông tin mới cho anh em ! Chắc lại E-P3 thôi bác ơi !!! Chơi kiểu này lại na ná Canon ròai, cứ thêm tí, bớt tí ... í ẹ ???!!

@gnolihp: Em mới tập chơi Olympus nên còn múa mỏ chút cho vui, mong bác chỉ giáo cho em ! Chứ thực tình là chụp mấy con lense KIT xong, ảnh về em cứ phải nhờ người sửa lại ảnh. Chứ ảnh gốc nhìn chán lắm ! Bằng chứng là tấm này em đã Post đã sửa hết 70% ảnh.

http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/23_16_09_09_4_08_10.jpg

Để rảnh em lục lại file ảnh gốc post sau.

Chỉ có điều là "Tiền nào của nấy" chắc không ngoa ??!!!

Chúc vui.

hoami0770
05-11-2009, 10:12 AM
Các bác cho em góp cái ảnh với nhé : OM1_55/1.2zuiko, Ilford pan 400

Lễ mùng 1

Hanoi 10.2009

hunggau75
05-11-2009, 10:20 AM

Đã thử cả 2 em này, nhận thấy 14 - 42 ED lấy nét nhanh, cho ảnh đẹp và nhỏ gọn hơn 14 - 45 (không có ED) 1 tí.Tuy nhiên vòng lấy nét (MF) của 14 - 42 ED xoay có vẻ "nặng nề" hơn ống kia !!!!

gatgu
05-11-2009, 02:16 PM
Các bác cho em góp cái ảnh với nhé : OM1_55/1.2zuiko, Ilford pan 400

Lễ mùng 1

Hanoi 10.2009

Em muốn tìm mua cái lens này , ở đâu có bán vậy anh Họa-Mi ??

Ôi, em đã phán đoán sai lầm. Hôm nay Olympus giới thiệu máy mới, thì ra không phải dòng E-x mà lại là E-P2. Không hiểu sao E-P2 lại ra nhanh như thế. Nhìn chung hơn E-P1 được cái EVF. E-P2 vẫn chưa có flash gắn trong.

Hôm nay Olympus cũng giới thiệu thêm 2 ống m4/3 mới là 9-18 f4-5.6 và 14-150 f4-5.6

Đây, E-P2

Nó lại thả câu nữa rồi __ Cứ nhử nhử giật giật .
Con EP-3 chắc-chắn là có pop-up flash , .... Gì nữa nhỉ ????? __ Ừ ! Thêm cái màn hình LCD xoay xoay lật lật Swivel ( chắc cái này để dành cho EP-4 ??) __ Còn cái EP-5 thì có thêm chức-năng fast focus lấy nét nhanh nhất ... thế-giới !!??__ He He !! Giờ em nhất-quyết không bán cái EP-1 để làm kỉ-niệm ngày phát-hành PEN-digital đầu-tiên ...
Con E-5 thì sẽ không bao giờ có đâu !!?__ Đừng mong !!
EP-1 thành-công quá sức tưởng-tượng , ở tổng đại-lí VietNam còn " tồn trữ " 3 cái EP-1 mà không dám bán chờ lên .... giá !!:banghead:

khanhphan
05-11-2009, 04:45 PM
Cám ơn mấy bác đã chia sẽ thông tin , mình đang ngắm nghé tính mua con E510 thôi , tại lúc trước thằng bạn xài E300 thấy hình chụp đẹp quá nên cũng ghiền Olympus , À mà mình thấy ống 40-150 cũng có 2 loại , o đời trước thì khẩu 3,5-4,5 . đời sau thì 4-5,6 mà hình như đời trước cao giá hơn thì phải . Các bác nhận xét 2 ống này ra sao cho mình biết với !

phan_vinh_nguyen
05-11-2009, 05:37 PM
Bác muốn mua ở đâu? Lúc này E-510 không còn hàng mới nữa, chắc là phải mua 2nd hand. Nếu vậy bác nên kiếm người nào bán chung cả bộ, mua sẽ rẻ hơn đáng kể so với mua lẻ tẻ.

longpvt
05-11-2009, 09:41 PM
Cám ơn mấy bác đã chia sẽ thông tin , mình đang ngắm nghé tính mua con E510 thôi , tại lúc trước thằng bạn xài E300 thấy hình chụp đẹp quá nên cũng ghiền Olympus , À mà mình thấy ống 40-150 cũng có 2 loại , o đời trước thì khẩu 3,5-4,5 . đời sau thì 4-5,6 mà hình như đời trước cao giá hơn thì phải . Các bác nhận xét 2 ống này ra sao cho mình biết với !

theo em mỗi ống có ưu thế riêng nhưng em nghiêng về ống 3,5-4,5 hơn vì nó có tốc độ lấy nét khá nhanh và ưu thế này càng rỏ trong điều kiện thiếu sáng.ống khẩu 3,5-4,5 có bongke đẹp hơn ống khẩu 4-5,6 nếu dùng để chụp chân dung thì ống khẩu 3,5-4,5 chụp đẹp hơn.nhưng nếu chụp macro thì ống khẩu 4-5,6 chụp ngon hơn vì nó nét hơn ,khoảng cách lấy nét gần nhất gần hơn,màu lên rực hơn

phan_vinh_nguyen
06-11-2009, 08:15 AM
Ống LEICA DG MACRO-ELMARIT 45mm / F2.8 ASPH. / MEGA O.I.S dùng cho dòng m4/3 được giới thiệu hồi đầu tháng 9 sẽ xuất hiện trên thị trường vào tháng này, góp thêm một ống kính nữa cho hệ thống m4/3 non trẻ. Sự kiện này cũng nhắc nhở rằng Leica chưa hề ra khỏi hiệp ước 4/3, họ chỉ không vội vàng ra nhiều ống kính mà thôi.

Sự kết hợp sức mạnh điện tử của Panasonic và sức mạnh quang học của Leica xưa nay luôn cho kết quả xuất sắc. Còn về nhược điểm? Ít hàng và giá trên trời...

Đây, ống LEICA DG MACRO-ELMARIT 45mm / F2.8 ASPH. / MEGA O.I.S

http://a.img-dpreview.com/news/0909/Panasonic/45mm/H_ES045slant_001.jpg

100602
06-11-2009, 08:29 AM
Các bác cho em hỏi Zuiko OM 50 1.4 tìm ở SG dễ không và giá cả khoảng nhiêu tiền ạ.Em tìm lens này ở SG cho một người bạn.Em cảm ơn

yupee
06-11-2009, 08:52 AM
Olympus E-P2 ra rồi bác nào review hộ em với,
Cám ơn ạ

hoami0770
06-11-2009, 09:38 AM

Em muốn tìm mua cái lens này , ở đâu có bán vậy anh Họa-Mi ??

Bác pm hỏi thử bác khangnetwork xem, trước em cũng lấy của bác khang mà :)

khanhphan
06-11-2009, 01:32 PM
@ phan_vinh_nguyen :mình mua máy likenew bác ạ , mình cũng coi review E510 hết rồi , nói chung là rất tốt so với nhiều máy hãng khác cùng đời cùng giá ....còn vụ ok đời trước đời sau bởi vì mình kg thấy tụi nước ngoài nó so sánh nên lên đây hỏi thăm , và cũng là bệnh nghề nghiệp hồi xưa , lúc trước mình cũng bán OK , nhưng nghỉ 6 năm rồi . Hồi xưa cũng hay đi off lắm.

ngocyen_anhchau
06-11-2009, 06:42 PM
Có bác nào đang sài cái Battery grip Ownuser for Olympus 510-520 cho mình hỏi có bấm chụp trên cái grip được không/? sao mình chỉ bấm được trên máy thôi.

longpvt
06-11-2009, 10:03 PM
Có bác nào đang sài cái Battery grip Ownuser for Olympus 510-520 cho mình hỏi có bấm chụp trên cái grip được không/? sao mình chỉ bấm được trên máy thôi.

bác thử kích hoạt chế độ chụp bằng điều khiển từ xa xem sao

gatgu
07-11-2009, 09:06 AM
Ống LEICA DG MACRO-ELMARIT 45mm / F2.8 ASPH. / MEGA O.I.S dùng cho dòng m4/3 được giới thiệu hồi đầu tháng 9 sẽ xuất hiện trên thị trường vào tháng này, góp thêm một ống kính nữa cho hệ thống m4/3 non trẻ. Sự kiện này cũng nhắc nhở rằng Leica chưa hề ra khỏi hiệp ước 4/3, họ chỉ không vội vàng ra nhiều ống kính mà thôi.

Sự kết hợp sức mạnh điện tử của Panasonic và sức mạnh quang học của Leica xưa nay luôn cho kết quả xuất sắc. Còn về nhược điểm? Ít hàng và giá trên trời...

Đây, ống LEICA DG MACRO-ELMARIT 45mm / F2.8 ASPH. / MEGA O.I.S

http://a.img-dpreview.com/news/0909/Panasonic/45mm/H_ES045slant_001.jpg

Focal length 45 mm

Lens Construction :

• 14 elements/10 groups
• 1 ED glass elements
• 1 aspherical elements
Number of diaphragm blades

7, Circular aperture diaphragm
Minimum focus • Full :0.15m / 0.50ft
• Limit: 0.5m/1.64ft
Maximum magnification

Approx. 1.0x (2.0x 35mm-equivalent)
Image stabilization

Yes
Filter thread • 46mm
Supplied accessories*

Weight 225 g (7.94 oz)
Dimensions 63mm diameter x 62.5mm

Lens Mount Micro Four Thirds

_______

Tui ấn-tượng mấy cái thông số này : Nhẹ ( khoảng 200gr ) __ Filter 46mm ( chắc lại phải lang-thang lục lạo mấy cái filter B/W cũ còn vứt đầy đường ) __ 14 elements / 10 group ( quá dữ ) .
Fourthirds đang tiếp-cận dần đến cái chân-lí lens nhỏ gọn , nhưng vẫn đạt đến đỉnh cao của cái tinh-túy , có khi là còn hơn thế nữa .... vì họ có thể phát-huy hết cái tinh-hoa của kĩ-thuật làm thấu-kính nhờ vào cái chủ-thuyết 4/3 này .

Em sẽ mua cái lens Leica này cho con EP-1 .Nhưng gía lên tới 900 USD lận , em sẽ để dành tiền ngay từ bây giờ .... __ He He !!

Em copy cái ảnh mẫu trên Dpreview nè :

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/leica45mm.jpg

Màu đẹp ... chết người !!!!

Chỉnh nhẹ bằng Photoshop .

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/psleica45mm.jpg

Chuẩn không cần chỉnh .

gatgu
07-11-2009, 11:08 AM
EP-1 chụp với lens Leica 135mm f 2,8 Elmarit __ MF .

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/lieca135mmf28ep-1.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Leica135mmf28EP-1.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/leica135f28ep-1-1.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/laica135mmf28ep-1.jpg

Thienlang
07-11-2009, 05:50 PM
EP-1 chụp với lens Leica 135mm f 2,8 Elmarit __ MF .

Ống Leica chụp chất quá bác gatgu. Em sẽ nghe theo bác, kiếm một ống cho chiếc Olympus của em.

nguyenanhnt
08-11-2009, 12:54 AM
Hôm nay đi test dùm cái miếng kiếng Macro-B Olympus f=40 của anh bạn có ít ảnh chia sẻ,
xấu đẹp chưa biết nhưng thực sự là chụp bằng toàn đồ Olympus 100%

Thiết bị : Olympus E-1 + Tube 1+2 + 50mm + Miếng kiếng Macro-B (hàng origin theo Olympus)

Ảnh nó đây, nhờ các bác đâm đại để em còn đi chụp lại...

1.Dinh Độc Lập qua giọt H2O
http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/giotnuoc-DDL.jpg

2.Bưu điện Thành Phố lọt qua ba giọt H2O
http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/giotnuoc-BuudienTP.jpg

3.Nhà hát Thành Phố nhét vô giọt H2O
http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/giotnuoc-NHTP.jpg

4.Thằng bạn đi chụp chung đang view ảnh chụp bưu điện cũng vô H2O luôn

kienmm
08-11-2009, 11:05 AM
3.Nhà hát Thành Phố nhét vô giọt H2O
http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/giotnuoc-NHTP.jpg

Bác mang theo ống chích theo phải hem :24:

hic hic, ở Cà Mau nhớ Đầm Sen Group quá.. hy vọng tuần sau lại được vô Đầm Sen.

kienmm
08-11-2009, 11:08 AM

Em muốn tìm mua cái lens 55 f1.2 này , ở đâu có bán vậy anh Họa-Mi ??

Em thấy hình như ở đây có nè bác Gatgu ơi, nhưng mà hơi cũ thì phải.
http://www.vncamerashop.com/product.php?cid=29

nguyenanhnt
08-11-2009, 11:29 AM
Bác mang theo ống chích theo phải hem :24:

Ống chích của bạn, chỉ chích... ké thôi :chair:

Hôm nào ra chụp thể loại này thử đê em giai... :banghead:

kienmm
08-11-2009, 01:15 PM
Ống chích của bạn, chỉ chích... ké thôi :chair:

Hôm nào ra chụp thể loại này thử đê em giai... :banghead:

Vậy có nghĩa là con nghiện Ma.... nặng là phải thủ theo ống chích bên người phải hok anh :2:

fotor
08-11-2009, 02:11 PM

em mới vừa mua ở vương minh con e 510 chi có 550 usd thui hàng nguyên box mới 100% bác ra mua nhanh kẻo hết, hiện giờ gia tài em có e300 kít 14-45, e510 kit 14-42, e520 kit14-42, và ống 12-60 nè hàng olympus ngon bổ rẻ như hột vịt lộn mau mau sắm đê

Jasly
08-11-2009, 09:21 PM
@Nguyenanhnt: 3,4 hơi bị noise anh ơi. Cái trò H2O này vui quá, bữa nào anh có chơi nữa thì hú em đi với.

nguyenanhnt
08-11-2009, 10:48 PM
@Nguyenanhnt: 3,4 hơi bị noise anh ơi. Cái trò H2O này vui quá, bữa nào anh có chơi nữa thì hú em đi với.

Noise là vì anh gắn cái vòng phi 49->55 để độ thêm cái Macro-B phóng đại tăng ISO 200 nhận sáng bên trong giọt H2O, thực ra chụp giọt H2O chỉ cần quay con 50mm áp Tube 1,2 là chụp được rồi... đã trả miếng Macro-B.... í ẹ

Sáng thứ 7 14/11/2009 này dự định sẽ đưa Chợ Bến Thành, Thảo Cầm Viên, Hồ Con Rùa, và nếu được đưa luôn rạp REX (cáp-pi-tôn ngày xưa) vào giọt H2O...

Nếu hôm đó đi anh sẽ điện thoại cho em ...

Chúc vui.

gatgu
09-11-2009, 08:59 AM
Em thấy hình như ở đây có nè bác Gatgu ơi, nhưng mà hơi cũ thì phải.
http://www.vncamerashop.com/product.php?cid=29

_

Được lắm !! Cứ mua đi anh em ơi .... Nhưng em cần con 90-250mm cơ .

em mới vừa mua ở vương minh con e 510 chỉ có 550 usd thui hàng nguyên box mới 100% bác ra mua nhanh kẻo hết, hiện giờ gia tài em có e300 kít 14-45, e510 kit 14-42, e520 kit14-42, và ống 12-60 nè hàng olympus ngon bổ rẻ như hột vịt lộn mau mau sắm đê

Vương-Minh đúng là đang sale-off E-510 __ Mại dô !! mại dô !!
Hình như họ đang muốn tẩy xạc cái kho Olympus DSLR ?? Bạn nào thích thì ghé qua xem nhé !! Đây là cơ=hội lớn đấy .

nguyenanhnt
09-11-2009, 08:21 PM
em mới vừa mua ở vương minh con e 510 chỉ có 550 usd thui hàng nguyên box mới 100% bác ra mua nhanh kẻo hết, hiện giờ gia tài em có e300 kít 14-45, e510 kit 14-42, e520 kit14-42, và ống 12-60 nè hàng olympus ngon bổ rẻ như hột vịt lộn mau mau sắm đê

Mịa, thằng Olympus này cáo già thiệt ??!!! Tưởng khuyến mãi Lense hóa ra là khuyến mãi Body, cái dzụ noise ... noise cũng do body mà ra.... Hèn gì chỉ giảm giá body.... tưởng giảm hết thảy lense còn 50%, mua body về để rồi ú ớ về lense à .... hehehehehe !!! Em chạy.....

longpvt
09-11-2009, 09:08 PM
Mịa, thằng Olympus này cáo già thiệt ??!!! Tưởng khuyến mãi Lense hóa ra là khuyến mãi Body, cái dzụ noise ... noise cũng do body mà ra.... Hèn gì chỉ giảm giá body.... tưởng giảm hết thảy lense còn 50%, mua body về để rồi ú ớ về lense à .... hehehehehe !!! Em chạy.....

máy số nào chả noise.vấn đề là ít hay nhiều thôi.ai chơi máy thì củng chụp ở iso thấp nhất có thể chả dại gì đi chụp ở iso cao cả nói cho cùng thì thể loại ảnh mà phải sử dụng iso cao để chụp củng không nhiều đâu bác.còn iso thấp thì độ noise gần như tương đương nhau

fotor
09-11-2009, 10:23 PM

550usd cho cả body 510 và len kit 14-42 lun mà bác, nguyên hộp mới 100% đầy đủ cả, đây là tấm hình em chụp bằng e510 đây em thấy có vấn đề gì đâu ợ

kienmm
11-11-2009, 02:58 AM
@fotor: Bác có nhiều máy quá, vậy có dư cáp USB và những phụ kiện khác không?

nguyenanhnt
11-11-2009, 10:42 AM
@fotor: Bác có nhiều máy quá, vậy có dư cáp USB và những phụ kiện khác không?

Khỉ ạ :eek:

Em thiếu phụ kiện gì ????

Cáp thì ra TINVI ở Nguyễn Thị Minh Khai chắc không thiếu ??? Đủ loại và đời máy... Giá hơi rát chút :glare:

Chủ TOPIC khoe đồ nên ra cớ sự ... hahahaha

Chúc vui.

kienmm
11-11-2009, 10:48 AM
Khỉ ạ :eek:

Em thiếu phụ kiện gì ????

Cáp thì ra TINVI ở Nguyễn Thị Minh Khai chắc không thiếu ??? Đủ loại và đời máy... Giá hơi rát chút :glare:

Chủ TOPIC khoe đồ nên ra cớ sự ... hahahaha

Chúc vui.

hi hi, em định kiếm 1 sợi về dọc cái vụ Control bằng computer coi có những tính năng gì... biết đâu những tính năng đó em đang cần tư vấn cho khách hàng :).

fotor
11-11-2009, 01:19 PM
em nào dám khoe hàng bác ui giá 3 con máy của em chỉ cỡ 3 mấy chai thui mà do tính chất công việc mà em phải mua thui, tính ra 3 con chưa bằng giá con e3 của các bác nữa là. cáp thì con e300 xài riêng con e510 và e520 xài chung nhưng vì mỗi máy em để ở mỗi nơi. em ko gỡ thẻ ra mà copy thẳng từ cáp wa computer thằng này nó trâu lắm em xài 1 ngày có khi cắm cáp cả chục lần mà ko lo sock điện (em chụp thẻ gấp mà)

khanhphan
11-11-2009, 09:54 PM
Em thấy E510 flash yếu lắm phải kg vậy bác ?

longpvt
11-11-2009, 10:04 PM
Em thấy E510 flash yếu lắm phải kg vậy bác ?
nếu em nhớ không lầm thì GN là 12 bác ạ

bibi1118
11-11-2009, 11:56 PM
chào mọi người, em là newbie nên không biết nhiều về máy ảnh nhưng em có ông anh chơi Olympus cũng lâu rồi nên ảnh khuyên em chơi Olympus cho nó cá tính và thật sự em cũng thích màu của Olympus!
em đang kiếm mua máy Olympus e1 hoặc e500 mà tìm hoài không có, các anh biết chỗ nào hoặc có ai cần bán thì chỉ cho em với..em xin cảm ơn rất nhiều!
xin vui lòng liên hệ số 0905.363.242 gặp Lâm

kienmm
12-11-2009, 12:34 AM
chào mọi người, em là newbie nên không biết nhiều về máy ảnh nhưng em có ông anh chơi Olympus cũng lâu rồi nên ảnh khuyên em chơi Olympus cho nó cá tính và thật sự em cũng thích màu của Olympus!
em đang kiếm mua máy Olympus e1 hoặc e500 mà tìm hoài không có, các anh biết chỗ nào hoặc có ai cần bán thì chỉ cho em với..em xin cảm ơn rất nhiều!

Nếu kiếm E-500 thì em nghĩ bác nên kiếm E-510 luôn đi ạ. bác fotor nói bên Vương Minh đang bán giá ~550$ đó. Hay bác qua NhatKhuong http://5giay.vn/showthread.php?t=1632 mua con E-520 luôn đi giá <600. Hoặc hỏi bác NhatKhuong bán riêng cái len Leica của Pana gắn vô xài :).

bibi1118
12-11-2009, 12:43 AM
hic, mình chơi máy không xin tiền gia đình nên khoản tài chính eo hẹp lắm!nên định kiếm cái e1 hoặc e500 chơi cho đỡ ghiền.
bị vuột mất 2 lần, một lần là cây e1 giá 4tr8 1 lần là e500 4m5(body + ống phim)
nên định hỏi thử anh em nào có máy muốn bán lại để lên đời. body không cũng được, nếu có kit thì càng tốt...

khanhphan
12-11-2009, 07:45 AM
Máy mình xài ok kit 14-42 chụp phong cảnh thấy ảnh mờ , kg nét , chụp người cũng vậy , khoảng cách khoảng 3-4m là ảnh kg đẹp nhưng mình chụp macro hoặc zoom lại thì ảnh rất nét , vậy là sao vậy hả mấy bác ?

phan_vinh_nguyen
12-11-2009, 08:13 AM
Phải nhìn hình với EXIF thì mới nói chuyện được bác ơi.

gatgu
12-11-2009, 08:50 AM
hic, mình chơi máy không xin tiền gia đình nên khoản tài chính eo hẹp lắm!nên định kiếm cái e1 hoặc e500 chơi cho đỡ ghiền.
bị vuột mất 2 lần, một lần là cây e1 giá 4tr8 1 lần là e500 4m5(body + ống phim)
nên định hỏi thử anh em nào có máy muốn bán lại để lên đời. body không cũng được, nếu có kit thì càng tốt...

______

Bạn vào tìm ở đây :
http://xomnhiepanh.com/raovat.php?do=categories&catid=26

longpvt
12-11-2009, 09:01 AM
Máy mình xài ok kit 14-42 chụp phong cảnh thấy ảnh mờ , kg nét , chụp người cũng vậy , khoảng cách khoảng 3-4m là ảnh kg đẹp nhưng mình chụp macro hoặc zoom lại thì ảnh rất nét , vậy là sao vậy hả mấy bác ?

bác cho em hỏi bác có biết cách lấy nét và khóa nét không ạ?

bibi1118
12-11-2009, 09:11 AM
@gatgu: hic, em hỏi rồi bác ạh!bác ấy không bán nữa, để lại xài luôn...cám ơn bác, mà cù lao của bác hoành tráng thật...:11:

khanhphan
12-11-2009, 11:45 AM
hình chụp xa bình thường.ảnh mờ mờ
tấm này chụp macro thấy rất rõ và nét .Bác Phan Vinh Nguyen và Gatgu coi thử .

phan_vinh_nguyen
12-11-2009, 12:18 PM
Để em phân tích thử, có gì đúng sai các bác sửa cho nhé.

Một, đúng là hình hơi nhòe so với bình thường.

Hình bác chụp ở tốc độ 1/750s, do đó có thể loại trừ khả năng nhòe do rung tay. Khẩu độ của bác là 3.5, focal length 14mm, khi đó DOF từ 3.5m đến vô cực nếu khoảng cách bác chụp là khoảng 30m, khả năng bị out focus cũng thấp.

Em thấy có nền trời trắng phía sau, vậy nhiều khả năng hình có cảm giác mờ là do flare, thiếu contrast. Em zoom vô của sổ căn nhà phía xa (chắc bác lấy nét vào đó), thấy vùng chuyển từ sáng sang tối chỉ là 1 pixel, như vậy không thể nói là không nét, vấn đề nhiều khả năng nằm ở contrast. Em chỉnh lại curve và sharpen trong Photoshop

Hình gốc

Sau khi chỉnh curve

Sau khi sharpen

khanhphan
12-11-2009, 12:27 PM
bác cho em hỏi bác có biết cách lấy nét và khóa nét không ạ?

Máy có AF mà bác , hồi xưa em cũng chụp máy phim nhiều rồi , Để lúc nào em chụp thêm vài tấm phong cảnh bác xem hộ .

kienmm
12-11-2009, 12:38 PM

Jasly đi dọn tủ của bác nguyenanhht chưa? hay là mai mình cùng đi ha.

xin bác NguyenAnhHt pm cho em cái địa chỉ mai em qua thỉnh 135mm :beer_smile:

khanhphan
12-11-2009, 12:39 PM
Bác Phan Vinh Nguyen :
Hình như contrast em giãm 1 nấc , sharpening thì tăng 1 nấc , màu đỏ giãm 1 , màu xanh tăng 1 . để em reset lại chụp thử lần nữa , À thông số trên máy bác chỉnh ra sao vậy ?

kienmm
12-11-2009, 12:44 PM
Máy có AF mà bác , hồi xưa em cũng chụp máy phim nhiều rồi , Để lúc nào em chụp thêm vài tấm phong cảnh bác xem hộ .

Em thì có cái lens kit mà làm biếng xài, toàn xài ống 50 mà vặn vặn. Vừa gọn vừa rõ nét. Chắc sau này để $ mua cái PanCake 25mm cho máy mình siêu gọn luôn :11:

khanhphan
12-11-2009, 12:52 PM
Em thì có cái lens kit mà làm biếng xài, toàn xài ống 50 mà vặn vặn. Vừa gọn vừa rõ nét. Chắc sau này để $ mua cái PanCake 25mm cho máy mình siêu gọn luôn :11:

Em cũng thích cái 50 1.8 , thấy trên ebay bán khoảng 60-70$ mới keng , cái adapter thì khoảng 10$ thì phải , mà em thấy OLympus lấy nét tay hơi khó thì phải , em thử để MF mà lấy nét khó quá , nhất là khi chụp những vậy thể ở xa .

kienmm
12-11-2009, 12:58 PM
Em cũng thích cái 50 1.8 , thấy trên ebay bán khoảng 60-70$ mới keng , cái adapter thì khoảng 10$ thì phải , mà em thấy OLympus lấy nét tay hơi khó thì phải , em thử để MF mà lấy nét khó quá , nhất là khi chụp những vậy thể ở xa .

uhm, đúng là xài len kit mà chơi MF thì khó vì nó hông có "feel". Em thấy hình của bác hình như đâu phải ở nước ngoài đâu mà phải kiếm cái 50 ở trên ebay? Đi lòng vòng mấy cái shop ảnh chắc là sẽ có với giá rẻ hơn giá trên ebay.

khanhphan
12-11-2009, 01:18 PM
em ở SGòn bác ạ , Bạn em có tài khoản ebay nên em cũng hay mua đồ trên đó , đọc trong DĐàn thấy nói ok 50 1.8 chừng 500K nhưng hàng cũ lắm ,

nguyenanhnt
12-11-2009, 08:13 PM

Ơ ! Sao bác không giới thiệu ông anh ấy vào hội luôn đi ??? Hay ông ấy đang phảng phất đâu đấy trong hội này nhỉ :24:

Nói thật em thấy Olympus có cá tính gì đâu ?! Đi đâu cũng bị nói là chơi hàng hèn ??!!! Mà này, từ hồi chơi Olympus tới giờ em chẳng thêm được tí cá tính nào mà trái lại tính khí cứ thất thường, lúc được lúc mất, lúc vui lúc buồn.... Cứ gọi là loạn cả lên :18:

Em cản bác đấy ... Không tin ghiền dám chịu à nghen :gathering:

Thienlang
12-11-2009, 09:58 PM
Để em phân tích thử, có gì đúng sai các bác sửa cho nhé.

Có trang này hướng dẫn đặt lại chế độ chụp cho E510 các bác.
http://www.wrotniak.net/photo/43/e510-sett.html#ALLWB

Theo bảng hướng dẫn thì Base là default của E510, Adjust là điều chỉnh của t/g.

Thienlang
12-11-2009, 10:19 PM

Em nghĩ ống 14-42mm chụp kém từ 14-20mm. Bác thử chụp test ở 25mm rồi post hình lên được không.

fotor
12-11-2009, 11:36 PM
em thấy hình như màn hình LCD của e510 cho màu ra ko trung thực, hình nó bị mét mét xanh sao ấy nhưng tải vô computer thì nó ra hình thật có cách nào khắc phục được ko các bác.
nếu bít thông tin con e520 có 599usd sớm thì em lụm nó rùi hơn con e510 có 49usd mà xài ưng ý hơn nhìu lại new 100% lun chứ, hàng chất lượng cao giá rẻ nhưng em hết xiền òi mua con e510 giá hời mà thấy con e520 giá còn hời hơn

longpvt
12-11-2009, 11:38 PM
em thấy hình như màn hình LCD của e510 cho màu ra ko trung thực, hình nó bị mét mét xanh sao ấy nhưng tải vô computer thì nó ra hình thật có cách nào khắc phục được ko các bác.
nếu bít thông tin con e520 có 599usd sớm thì em lụm nó rùi hơn con e510 có 49usd mà xài ưng ý hơn nhìu lại new 100% lun chứ, hàng chất lượng cao giá rẻ nhưng em hết xiền òi mua con e510 giá hời mà thấy con e520 giá còn hời hơn

e510 nét hơn bác ạ :11:

bibi1118
12-11-2009, 11:39 PM
Ơ ! Sao bác không giới thiệu ông anh ấy vào hội luôn đi ??? Hay ông ấy đang phảng phất đâu đấy trong hội này nhỉ :24:

Nói thật em thấy Olympus có cá tính gì đâu ?! Đi đâu cũng bị nói là chơi hàng hèn ??!!! Mà này, từ hồi chơi Olympus tới giờ em chẳng thêm được tí cá tính nào mà trái lại tính khí cứ thất thường, lúc được lúc mất, lúc vui lúc buồn.... Cứ gọi là loạn cả lên :18:

Em cản bác đấy ... Không tin ghiền dám chịu à nghen :gathering:

hic, chí iem đã quyết đầu iem đã ngứa...nhưng mà chưa tìm ra máy...buồn quá..

fotor
12-11-2009, 11:42 PM
e510 nét hơn bác ạ :11:

hehehe bác long còmmen nhanh thật, đúng là nó ít noise hơn thằng e520
bác bibi118 à còn lăn tăn chi nữa ra vương minh làm con 510 có 9.999.000đ hay wa bên phạm văn hai tậu con e520 đi để lâu giá đô tăng đột biến mua hơi mắc đó

bibi1118
13-11-2009, 12:26 AM
hehehe bác long còmmen nhanh thật, đúng là nó ít noise hơn thằng e520
bác bibi118 à còn lăn tăn chi nữa ra vương minh làm con 510 có 9.999.000đ hay wa bên phạm văn hai tậu con e520 đi để lâu giá đô tăng đột biến mua hơi mắc đó

chài, iem mà có xiền là em mua liền chứ lăn tăn làm j đâu anh...lỡ ghiền quá rồi, nên vơ vét tài sản để tậu một em rồi sau này làm ăn có tiền tính tiếp

kienmm
13-11-2009, 07:13 AM
chài, iem mà có xiền là em mua liền chứ lăn tăn làm j đâu anh...lỡ ghiền quá rồi, nên vơ vét tài sản để tậu một em rồi sau này làm ăn có tiền tính tiếp

Vậy thì bác cứ bình tỉnh chờ thời cơ đi ạ. Em thì bị vuột mất con e-620 với 2 kit giá có 576$ (rẻ hơn Amazon ~100$). Nhưng giờ lụm được con E-410 có 6tr ^^.

phan_vinh_nguyen
13-11-2009, 08:23 AM
Bác fotor dùng Olympus đã lâu há chẳng biết cái LCD của nó rất lởm. Trước em dùng con E-10 còn khủng khiếp hơn nữa. Về sau này dòng E-4xx E-5xx có HyperCrystal LCD coi như là có cải tiến, tức là cải tiến so với trước, còn so với các đối thủ cạnh tranh vẫn đi sau người ta. Em trước chụp phim đã quen nên chỉ cần có cái LCD để canh bố cục, không quan trọng lắm. Được cái load lên máy tính xem thì rất hài lòng.

Em up mấy cái hình em chụp chiều hôm qua. Hôm qua chụp xong phát hiện mất ví, buồn quá. Sáng nay có người gọi điện báo tìm được ví, vui quá, hehe

bibi1118
13-11-2009, 08:32 AM
Vậy thì bác cứ bình tỉnh chờ thời cơ đi ạ. Em thì bị vuột mất con e-620 với 2 kit giá có 576$ (rẻ hơn Amazon ~100$). Nhưng giờ lụm được con E-410 có 6tr ^^.

chài, hên thiệt, iem dự định mua máy cỡ tầm giá này trở xuống thoai...

Jasly
13-11-2009, 09:17 AM
Jasly đi dọn tủ của bác nguyenanhht chưa? hay là mai mình cùng đi ha.

xin bác NguyenAnhHt pm cho em cái địa chỉ mai em qua thỉnh 135mm :beer_smile:

Anh Kiên ơi, em chưa có dịp dọn tủ bác Nguyenanhnt nhưng nhờ bữa cafe với bác này và bác Gatgu mà em kiếm được cái 50 1.8 còn mới đẹp lung linh :D, ngồi nghe 2 bác này nói chuyện mà sướng cái lỗ tai, đầu óc thì bớt gà hẳn.

Mấy bác trưởng lão ơi, xem hôm nào đẹp trời thì tổ chức off cafe hay off chai cho mọi người có dịp gặp mặt, tán dóc và học hỏi kinh nghiệm ạ, chứ nói chuyện online hoài em thấy mỏi tay quá :gathering::beer_smile:

kienmm
13-11-2009, 12:40 PM
Anh Kiên ơi, em chưa có dịp dọn tủ bác Nguyenanhnt nhưng nhờ bữa cafe với bác này và bác Gatgu mà em kiếm được cái 50 1.8 còn mới đẹp lung linh :D, ngồi nghe 2 bác này nói chuyện mà sướng cái lỗ tai, đầu óc thì bớt gà hẳn.

Mấy bác trưởng lão ơi, xem hôm nào đẹp trời thì tổ chức off cafe hay off chai cho mọi người có dịp gặp mặt, tán dóc và học hỏi kinh nghiệm ạ, chứ nói chuyện online hoài em thấy mỏi tay quá :gathering::beer_smile:

Tối nay mình cafe với bác NguyenAnhHT để thỉnh cái ổng 135 nè :gathering:

fotor
13-11-2009, 03:40 PM
Tối nay mình cafe với bác NguyenAnhHT để thỉnh cái ổng 135 nè :gathering:

tối nay kiu bác í cúng cơm đổi tên lun nhé hihihi

kienmm
13-11-2009, 04:14 PM
tối nay kiu bác í cúng cơm đổi tên lun nhé hihihi

hi hi, sorry bác NguyenAnhnt vậy mà trước giờ em toàn là gọi nhằm ^^. Tối nay có bác nào rãnh, CLB Olympus cafe tí nhé.

Jasly
13-11-2009, 04:20 PM
Tối nay có bác nào rãnh, CLB Olympus cafe tí nhé.

Ủng hộ bác 2 chân 2 tay luôn. Cho em xin giờ giấc và địa điểm cụ thể ạ.

kienmm
13-11-2009, 08:58 PM
hic hic, em lại kín lịch đi rồi, sáng mai tranh thủ cafe với bác NguyenAnhnt rồi chiều lại xách balo đi Phan Thiết (leo Tà Cú + làm việc) T3 lại bay ra HN. Hy vọng sớm về SG cafe.

tronglich
14-11-2009, 01:36 PM
hic... hic... các bác ngồi tụ tập được với nhau thích thật đấy, em ở xa quá... mà chỉ có nghỉ được chủ nhật thôi... buồn cho em quá, bơ vơ lạc lõng chẳng có ai mà "tâm sự" cả... buồn quá... định bụng lên rinh cái em 50mm về mà cũng chưa có cả thời gian đi nữa...
thôi quyết tâm vậy,ai bảo trót dại thích cái này cơ...

kienmm
14-11-2009, 02:12 PM
hic... hic... các bác ngồi tụ tập được với nhau thích thật đấy, em ở xa quá... mà chỉ có nghỉ được chủ nhật thôi... buồn cho em quá, bơ vơ lạc lõng chẳng có ai mà "tâm sự" cả... buồn quá... định bụng lên rinh cái em 50mm về mà cũng chưa có cả thời gian đi nữa...
thôi quyết tâm vậy,ai bảo trót dại thích cái này cơ...

Vậy thì bác phải tổ chức 1 cái gì đó ở Vũng Tàu cho thật hấp dẫn để dụ anh em xuống đó chơi chứ :11:

tronglich
14-11-2009, 03:08 PM
chỗ em thì chỉ có biển và nắng thôi, có mời các bác xuống rồi đó chứ... nhưng hình như bác nào cũng "giống" như em hay sao ấy... có thấy bác nào chịu xuống Vũng Tàu đâu. Vũng Tàu đẹp vậy mà... tại sao các bác cuối tuần lại không xuống nhỉ, em mà như các bác là cuối tuần là em đi xuống để nghỉ ngơi ấy, cả tuần làm việc mệt rồi ...hì... hì...hì

Thienlang
14-11-2009, 07:53 PM
Chụp thử ống Minolta MD 1.7/50 trên thân E520
Hình chỉ thu nhỏ không sửa.
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.

kienmm
15-11-2009, 09:34 PM
chỗ em thì chỉ có biển và nắng thôi, có mời các bác xuống rồi đó chứ... nhưng hình như bác nào cũng "giống" như em hay sao ấy... có thấy bác nào chịu xuống Vũng Tàu đâu. Vũng Tàu đẹp vậy mà... tại sao các bác cuối tuần lại không xuống nhỉ, em mà như các bác là cuối tuần là em đi xuống để nghỉ ngơi ấy, cả tuần làm việc mệt rồi ...hì... hì...hì

Hi hi, cuối tuần mà em được ở nhà nghĩa là cuối tuần đó em được nghỉ... hic hic, từ tết đến giờ, ở xa nhà còn nhiều hơn... Giờ chỉ mong cuối tuần được rảnh để vô Đầm Sen chụp ảnh hoặc đi Offroad.. chứ chạy ra Vũng Tàu thì hơi làm biếng... khi nào có vụ lớn lớn sẽ chạy chung.

@Jasly đâu rồi, vô "trả bài" vài ảnh macro đi... Hum nay có vô Đầm Sen ko?

@ThienLang: ảnh đẹp quá bác...

Jasly
15-11-2009, 10:39 PM
@Jasly đâu rồi, vô "trả bài" vài ảnh macro đi... Hum nay có vô Đầm Sen ko?

Hôm nay em ko có vô Đầm Sen anh ơi, số đt của bác Quytd em gọi mấy lần mà bác ấy ko bắt máy :( , mai em xách máy vào cty chụp hoa lá cành rồi trả bài sau ạ, từ đây đến cuối tuần còn lâu mừ :D
Anh post hình Tà Cú đê

cumeoo
16-11-2009, 12:24 PM
Chào các bạn.
Mình vừa có em Olympus E-620 được hơn tuần, thấy trên vnphoto.net có Clb
Olympus Zuiko Fans nên xin được tham gia, mong được các bạn giúp đở vì mình là lính mới, chưa biết nhiều về chụp ảnh. Cám ơn các bạn.

phan_vinh_nguyen
16-11-2009, 02:10 PM
Thay mặt bổn giáo, chào bác cú mèo. Máy nào cũng vậy, phải cầm chụp nhiều nó mới quen tay. Chúc bác có nhiều ảnh đẹp.

cumeoo
16-11-2009, 02:52 PM
Cám ơn bạn Phan Vinh Nguyen, hôm nào các bạn có cafe ở đâu thì cho mình tham gia với, mình ở SG.

dathanh
16-11-2009, 08:20 PM
Chào các bác, cho mình treo mấy tấm cảnh thu ở Seoul, Hàn Quốc. Chụp bằng máy Olym E520, lens cùi 14-42. Chúc Clb Olympus Zuiko Fans ngày càng lớn mạnh :goodluck::goodluck::goodluck:

1.
http://farm3.static.flickr.com/2736/4109260120_170105c619_o_d.jpg

2.
http://farm3.static.flickr.com/2744/4109260260_23ec0e3f42_o_d.jpg

3.
http://farm3.static.flickr.com/2681/4108494817_45dc21626b_o_d.jpg

kienmm
16-11-2009, 10:57 PM
Bới bác Gatgu và bác NguyenAnhnt, cho em hỏi cái này có nên lấy về thẩm du không? http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=50035

@NguyenAnhnt: đúng là cái 135 đó bị cận ở Vô Cực, em vất vả vác lên độ cao 490m bắn xuống biển Phan Thiết mà nó mờ căm... hu hu.. Hên là còn gỡ gạc được vài tấm Chân Dung mà nhìn như là chụp ở Sapa :11:
#1. Đôi Vợ Chồng Trẻ

#2. Boy (tấm này chắc là dư sáng)

#3. Mà cũng có thể là dư sáng vì sau đó em chụp anh này trong bóng râm hơn

#4. Cái này em chụp bằng ống 50mm

#5. Bé Voi (tấm này em chụp bằng cái 135, lúc trên xe bus ra núi Tà Cú)

phan_vinh_nguyen
17-11-2009, 08:35 AM
@dathanh: chào mừng bác đến với hội Olympus, mong được xem thêm nhiều ảnh xứ Hàn của bác
@kienmm: cái lens sinh ra đời sống tới ngày nay em nghĩ ít có khả năng bị cận. Lens của bác bị cận chắc là do đã bị tháo ra rồi. Bác đem ra thợ xem chỉnh lại được không. Lúc trước em mua một cái lens OM rẻ tiền, thằng bán nó mua về tháo ra quậy chơi, lúc lắp vào bị lỏng, thấu kính đầu chưa vặn vào hết nên bị cận. Em vặn chặt vào thì OK. Nếu lens bị cận thật, mà bác có tiền thì đặt tiện riêng cái adapter cho riêng nó, mỏng hơn adapter bình thường một chút là OK ngay.

nguyenanhnt
17-11-2009, 10:05 AM
#5. Bé Voi (tấm này em chụp bằng cái 135, lúc trên xe bus ra núi Tà Cú)

Ơ ! Cái tấm này chụp ngon nhỉ :11:

Vác thêm mấy cái ống đỉnh lên đó chụp mà không mờ anh bái làm sư phụ :crying:

Con 135mm đó cứ chụp thử rồi thẩm du thêm nhé ! Ảnh anh chụp bằng ống đó nè

http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/135mm.jpg

Cái ống đó anh đã mài dũa đi hết 9mm rồi đó, nếu mài đi thêm 2mm nữa là ngay ngàm :eat: . Cứ giữ mà chơi một thời gian, chừng nào còn mê vê tay thì sắm con Carl Ziess 135mm chơi là bóp nghẹt mấy con ống tiền ngàn đô ... hehehehe.... Nặng đô hơn thì mua con Leica 135mm vê tay nữa là khỏi lăn tăn (nhớ là nếu còn ghiền chơi vê tay nhé)

Còn cái ống 35mm f2.8 chụp rất đẹp nhưng với giá một chai rưỡi thì em nên kiếm con 28mm f2.8 nhỏ gọn hơn, đóng vào E-410 của em rất OK.

Ảnh anh chụp bằng 35mm f2.8 nè (có tăng Sharp chút)

http://i570.photobucket.com/albums/ss141/nguyenvutuananh/23_27_07_09_4_10_48.jpg

Chúc vui.

kienmm
17-11-2009, 03:04 PM
Thank anh NguyenAnhnt, em ra Bắc 1 tuần, nhưng chủ yếu chụp bằng cái 50mm, tạm thời cho cái 135 ngủ ở nhà 1 tuần. khi nào về lại thẩm du tiếp.

fotor
17-11-2009, 04:12 PM
Chào các bạn.
Mình vừa có em Olympus E-620 được hơn tuần, thấy trên vnphoto.net có Clb
Olympus Zuiko Fans nên xin được tham gia, mong được các bạn giúp đở vì mình là lính mới, chưa biết nhiều về chụp ảnh. Cám ơn các bạn.

bữa nào đi off cho em thẩm du dòng máy mới này với

kienmm
17-11-2009, 10:04 PM
bữa nào đi off cho em thẩm du dòng máy mới này với

:11::11::11::11: Bữa nào off thẩm du máy với nhau đi.:gathering:

kienmm
17-11-2009, 10:07 PM
@kienmm: cái lens sinh ra đời sống tới ngày nay em nghĩ ít có khả năng bị cận. Lens của bác bị cận chắc là do đã bị tháo ra rồi. Bác đem ra thợ xem chỉnh lại được không. Lúc trước em mua một cái lens OM rẻ tiền, thằng bán nó mua về tháo ra quậy chơi, lúc lắp vào bị lỏng, thấu kính đầu chưa vặn vào hết nên bị cận. Em vặn chặt vào thì OK. Nếu lens bị cận thật, mà bác có tiền thì đặt tiện riêng cái adapter cho riêng nó, mỏng hơn adapter bình thường một chút là OK ngay.

hi hi, Lens này là Lens độ mà, đâu phải Zuiko đâu. Tuần sau, em về em sẽ lại test tiếp, tại vì "không tin tưởng" nên không có cho đi công tác chung :glare:

kienmm
19-11-2009, 06:49 AM
Một tấm ảnh chụp lén...

Nói thiệt, từ bữa mua tới giờ em cảm thấy tấm này em chụp trong và nét nhất (MF nhé)

phan_vinh_nguyen
19-11-2009, 08:55 AM
Đúng là ảnh trong và nét đó bác. Bác dùng lens gì vậy?

Em nghĩ bác nên cẩn thận các tình huống ngược nắng, ngược sáng. Các lens cũ cho chất lượng ảnh rất tốt, nhưng vì thiết kế để dùng với phim nên không cần chống phản sáng cao quá. Khi dùng trên máy số thì rất dễ bị flare. Chụp trong điều kiện ánh sáng tốt thì chất lượng rất khá. Em cũng sẽ đi kiếm mấy cái hood mà gắn vào thôi.

kienmm
19-11-2009, 09:33 AM
Đúng là ảnh trong và nét đó bác. Bác dùng lens gì vậy?

Em nghĩ bác nên cẩn thận các tình huống ngược nắng, ngược sáng. Các lens cũ cho chất lượng ảnh rất tốt, nhưng vì thiết kế để dùng với phim nên không cần chống phản sáng cao quá. Khi dùng trên máy số thì rất dễ bị flare. Chụp trong điều kiện ánh sáng tốt thì chất lượng rất khá. Em cũng sẽ đi kiếm mấy cái hood mà gắn vào thôi.

Em dùng lens fix 50 f1.8.
Tấm này hình như để F4, tốc độ 1/1600, Iso 100

gnolihp
19-11-2009, 11:06 AM
Hix, em chạy lòng vòng kiếm cái 50mm 1.4 hoặc 1.8 hoài mà không có chỗ nào có hết. Bác nào biết chỉ em với, em xin hậu tạ ... 1 chầu cafe nhé.

Cám ơn các bác trước.

phan_vinh_nguyen
19-11-2009, 11:27 AM
Mua ebay anh ơi, tăng cường hàng hóa cho thị trường nước nhà. hàng đã hiếm, anh còn đầu cơ nữa :24:

gnolihp
19-11-2009, 01:37 PM
hi`hi`, mua lens ma`, một là không được cầm sờ và thử, hai là không biết transport có làm hư hay không, đâu dám mua đâu. Thanh toán thì không sợ nó lộn xộn rồi ...

trantrungkienvt
19-11-2009, 04:18 PM
Chào cả nhà hội Olym, em bản thân đang xài nikon nhưng sắp tới người nhà mang về cho 1 cái E520 và kit 14-42. Em tính hỏi các bác là lens AF 50mm f1.8 có thể mua được ở đâu ko ạ, giá cả khoảng bao nhiêu vì em xài 50mm trên Nikon cũng nhiều rồi nên quen :D

phan_vinh_nguyen
19-11-2009, 04:58 PM
Chào bác. Tin buồn cho bác là Olympus không có lens AF 50mm f1.8. Họ hàng gần nhất là 50mm f2 macro, nhưng giá lens này không hề rẻ, và FOV của lens 50mm trên máy 4/3 cũng không giống như trên máy Nikon của bác (do kích thước sensor khác nhau). Nói chung lens prime AF của Olympus chỉ đếm trên đầu ngón tay. Bác có thể nói bác định chụp gì, mọi người sẽ tư vấn lens thích hợp cho bác.

trantrungkienvt
19-11-2009, 05:25 PM
Về vấn đề FOV của máy 4/3 và máy Nikon thì em đã biết :), nhu cầu em cũng chỉ là chụp cảnh vật, lâu lâu lôi bạn bè, người quen ra chụp chọt và đi offline với các bác thế thôi ạ. Có lẽ em sẽ làm 1 em tele dạng như 40-150 f3.5-4.5 cho vấn đề chân dung cũng được, hẹn các bác lúc nào có máy sẽ theo chân các bác để học hỏi :D

phan_vinh_nguyen
19-11-2009, 05:34 PM
Nếu bác chụp cảnh vật, bạn bè, thêm chút chân dung thì nhắm 14-42 và 40-150 như bác là đúng rồi đấy. trước mắt không cần phức tạp đâu ạ. Được một thời gian rồi, nếu cảm thấy cần thì mới nâng cấp thêm lens. Olympus tuy lens không nhiều, nhưng phục vụ cho thể loại nào cũng có, chất lượng tốt và khá đồng đều.

gatgu
19-11-2009, 06:32 PM
Bới bác Gatgu và bác NguyenAnhnt, cho em hỏi cái này có nên lấy về thẩm du không? http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=50035

Ảnh chụp bằng lens 28mm f 3,5

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Pleiku%20at%20night/test%20lens/test2835kien.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Pleiku%20at%20night/test%20lens/kiennhang.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Pleiku%20at%20night/test%20lens/kien28mm35.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Pleiku%20at%20night/test%20lens/kien28mm.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Pleiku%20at%20night/test%20lens/dt28mmf.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Pleiku%20at%20night/test%20lens/dt28mm.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Pleiku%20at%20night/test%20lens/28mmkien.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Pleiku%20at%20night/test%20lens/lay.jpg

herobig86
19-11-2009, 08:43 PM
xin chào các bác hội olympus zuiko :)
hiện mình đang có máy E500 + kit và 3-4 ống M42, không biết có ai trên đây biết chỗ mua mount hoặc biết cách chế mount có thể chia sẻ cho mình không ạ. Cám ơn nhiều :x .

kienmm
19-11-2009, 09:38 PM
xin chào các bác hội olympus zuiko :)
hiện mình đang có máy E500 + kit và 3-4 ống M42, không biết có ai trên đây biết chỗ mua mount hoặc biết cách chế mount có thể chia sẻ cho mình không ạ. Cám ơn nhiều :x .

Mount M42 cho 4/3 thì trên ebay đầy, giá từ 15~30 $ + ship 15$ + Thuế

khanhphan
22-11-2009, 08:35 PM
Đã bác nào xài lens Konica Hexanon AR cho Olympus chưa vậy ? lên mạng thấy cái này :
http://www.vnphoto.net/data/p14/29806_konica_hexanon_40_02_8999.jpg
http://www.vnphoto.net/data/p11/29806_kon-135-3-2-09101400_2324.jpg
-Thấy lens này bán rất rẻ , mà chế qua để gắn cho Olympus cũng kg quá khó , kg biết nó so với lens OM thì như thế nào ???
-Thấy có trang web bán lens này đã chế cho Olympus luôn . www.nanoer.com/konica_conversion_b.html :19:

gnolihp
23-11-2009, 01:32 AM
em vừa tậu một con 50 1.7 và đang chế cho con Oly nhà em (chưa làm xong cái ron nên lắp vào thì phải dùng tay giữ khi chụp).

Một số tấm chụp bậy test lens:

Theo em thì khá tốt, nhất là giá khá rẻ cho một con lens tốt.

Btw, em đang thiếu 1 cái nắp 55mm và 2 cái rear lens caps. Em đi hỏi khắp các tiệm mà không đâu có (dùng OM rear lens cap cũng được). Anh em biết chổ nào bán chỉ giúp em với; hoặc có dư thì để lại cho em hen. Em xin cám ơn trước nhiều nhiều.

Thienlang
23-11-2009, 01:32 AM
Konica có mấy chiếc ống Hexanon AR chất lượng khá, đặc biệt có mấy chiếc Pancake lắp vào E420 rất gọn nhẹ. Olympus có chiếc E420 thuộc loại DSLR nhỏ gọn nhất thế giới bộ đi kèm với ống Pancake nhìn rất thanh lịch.

Mỗi độ xuân về đi chơi tết mang theo một chiếc máy E420 + ống Pancake vẫn mang cái vẻ du xuân, đi thăm hỏi bà con cô bác, không làm chủ thể quá xúc động như những chiếc máy to, ống kính dài.
http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=264351&stc=1&d=1214372328

@kienmn bác nên tìm một ống Pancake cho chiếc E410, Hexanon AR Pancake là giải pháp ngon bổ rẻ đấy bác.

gnolihp
23-11-2009, 01:34 AM
bác khanhphan thấy đâu con 40 1.8 vậy bác? giá hết nhiu dzi? Hi`hi`, cho em bon chen chút.

gnolihp
23-11-2009, 01:38 AM
Konica có mấy chiếc ống Hexanon AR chất lượng khá, đặc biệt có mấy chiếc Pancake lắp vào E420 rất gọn nhẹ. Olympus có chiếc E420 thuộc loại DSLR nhỏ gọn nhất thế giới bộ đi kèm với ống Pancake nhìn rất thanh lịch.

Mỗi độ xuân về đi chơi tết mang theo một chiếc máy E420 + ống Pancake vẫn mang cái vẻ du xuân, đi thăm hỏi bà con cô bác, không làm chủ thể quá xúc động như những chiếc máy to, ống kính dài.

@kienmn bác nên tìm một ống Pancake cho chiếc E410, Hexanon AR Pancake là giải pháp ngon bổ rẻ đấy bác.

Ủa, Hexanon AR Pancake là ống DSLR phải không? Hix, giá nó chênh lệch nhau ít nhất 10 lần thì ... thôi chơi con lens film cho nó lành :D.

Hehe, ngon nhất là chơi được con Hexanon AR 57mm 1.2. Em mới đọc review thôi đã thèm chứ chưa được cầm thử.

Thienlang
23-11-2009, 01:55 AM
Không phải đâu bác gnolihp. Ở trên bác khánh phan đã tìm ra cách lắp ống Konica MF cho máy 4/3 còn gì. Ống Zuiko digital 2.8/25mm Pancake cỡ 350us còn ống AR 1.8/40mm ở trên chắc chỉ 30-40us là cùng.

gnolihp
23-11-2009, 02:11 AM
Không phải đâu bác gnolihp. Ở trên bác khánh phan đã tìm ra cách lắp ống Konica MF cho máy 4/3 còn gì. Ống Zuiko digital 2.8/25mm Pancake cỡ 350us còn ống AR 1.8/40mm ở trên chắc chỉ 30-40us là cùng.

Hì, thì bác khanhphan hỏi có ai xài qua ống Hexanon chưa nên em post lên thui mờ.

Em có nói với bác rùi đó, giá cách nhau 10 lần mà, chơi MF cho nó lành thui, hi`hi` :D.

kienmm
23-11-2009, 09:05 AM
@ThienLang: thanks, em sẽ nghiên cứu mấy cái bánh này ^^

Olympus US đang khuyến mãi nè: http://olympusamerica.com/cpg_section/cpg_rebates.asp?cid=em_cap_11_09_special_offers&hq_e=el&hq_m=1852412&hq_l=16&hq_v=0d78f717e2

gatgu
23-11-2009, 09:25 AM
Ủa, Hexanon AR Pancake là ống DSLR phải không? Hix, giá nó chênh lệch nhau ít nhất 10 lần thì ... thôi chơi con lens film cho nó lành :D.

Hehe, ngon nhất là chơi được con Hexanon AR 57mm 1.2. Em mới đọc review thôi đã thèm chứ chưa được cầm thử.

Tốt nhất theo ý em thì vẫn nên chơi OM lens Zuiko thì vẫn hơn , gía cả thì cũng không chênh nhau là mấy __ Mấy con lens Konica thì cũng nên chơi qua cho biết __ Sướng cái là mình tìm được 1 số ý-niệm mang tính so-sánh các loại lens thì cũng vui !?__ Mấy cái lens for không qua nổi Zuiko đâu , ngoại trừ Leica và CZ thì miễn bàn , chơi lung-tung đôi khi ... phí tiền và tốn công .
Mà biết đâu đôi khi lại có những phát-hiện mới về vẻ đẹp của 1 vài cái lens .... " hiếm và lạ "
Konica không biết có họ-hàng dây mơ rễ má gì với Minolta không nhỉ ???

hnhcuong
23-11-2009, 10:10 AM
Hổm rày, em lấp ló mãi ở đây, rồi thứ bảy rồi tình cờ gặp bác nguyenanhnt ở Tao Đàn, nên thêm chút mạnh dạn, xin các bác một ghế hóng hót ở đây.

Và đây là lần thứ 2 bái kiến giáo chủ gatgu ạ!:25:

Em đang sử dụng Olympus E510 và một số len, đang mơ con E30.

Thân.

hnhcuong
23-11-2009, 10:20 AM
Em chào sân với hình test hai ống kính, chồi Thiên Tuế:

Lens pancake 25mm/f2.8& E510

Lens 50mm/f2.0 Macro& E510

nguyenanhnt
23-11-2009, 11:07 AM
Hổm rày, em lấp ló mãi ở đây, rồi thứ bảy rồi tình cờ gặp bác nguyenanhnt ở Tao Đàn, nên thêm chút mạnh dạn, xin các bác một ghế hóng hót ở đây.

Thân.

Vô CLB chơi Post hình cho anh em xem đi bác !!! Welcome bác tham gia CLB hèn mọn ... nhỏ bé này :evil:

Theo em cái pancake 25ly của bác thật lợi hại nếu như gắn vào con Olympus EP-x đấy ! Bác thử kiếm con EP-x gắn vô test thử xem ... hehehe

@Kiemmn: em mê con Digital 25mm f2.8 thì liên hệ anh @hnhcuong xin rờ mó thử xem hihihi

Chúc vui.

khanhphan
23-11-2009, 11:29 AM
bác khanhphan thấy đâu con 40 1.8 vậy bác? giá hết nhiu dzi? Hi`hi`, cho em bon chen chút.

Trên ebay bán nhiều , có bán cả lens chế sẵn luôn , mình cũng tính mua , bác chế xong chưa chụp lại ảnh post lên thử coi , thấy mấy tấm ảnh của bác chưa được chuẩn lắm thì phải .

gnolihp
23-11-2009, 11:30 AM
Tốt nhất theo ý em thì vẫn nên chơi OM lens Zuiko thì vẫn hơn , gía cả thì cũng không chênh nhau là mấy __ Mấy con lens Konica thì cũng nên chơi qua cho biết __ Sướng cái là mình tìm được 1 số ý-niệm mang tính so-sánh các loại lens thì cũng vui !?__ Mấy cái lens for không qua nổi Zuiko đâu , ngoại trừ Leica và CZ thì miễn bàn , chơi lung-tung đôi khi ... phí tiền và tốn công .
Mà biết đâu đôi khi lại có những phát-hiện mới về vẻ đẹp của 1 vài cái lens .... " hiếm và lạ "
Konica không biết có họ-hàng dây mơ rễ má gì với Minolta không nhỉ ???

Bác gatgu nói chí phải! Là fan zuiko đương nhiên em mê lens Zuiko rùi. Nhưng mà hiện giờ chưa kiếm ra lens Zuiko OM để chơi nên em đành chơi tạm mấy con lens for trong lúc chờ đợi "duyên số" :D.

btw, bác gatgu ơi, bác có dư cái cap trước 55mm và 2 cái rear lens caps nào không? Hoặc bác biết chỗ nào bán bác chỉ em với, hix. Em cảm ơn bác trước nhiều nhiều. Mong bác giúp đỡ.

hnhcuong
23-11-2009, 11:44 AM
Vô CLB chơi Post hình cho anh em xem đi bác !!! Welcome bác tham gia CLB hèn mọn ... nhỏ bé này :evil:

Theo em cái pancake 25ly của bác thật lợi hại nếu như gắn vào con Olympus EP-x đấy ! Bác thử kiếm con EP-x gắn vô test thử xem ... hehehe

@Kiemmn: em mê con Digital 25mm f2.8 thì liên hệ anh @hnhcuong xin rờ mó thử xem hihihi

Chúc vui.

Olympus EP-x
Thèm lắm chư bác. :14:

Bác post hình 25mm/f2.8& E1 đi nào!

hnhcuong
23-11-2009, 12:18 PM
Được sự kích lệ của bác nguyenanhnt, em lục cơm nguội rón rén trình làng:

#1 E510& 40-150mm (Lens này tệ thật!)

#2 E510& 14-54mm

#4 E510& 14-54mm

ananova03
23-11-2009, 12:49 PM
Motoshow 2009,em chụp bằng zuiko 21/3.5

Tối thứ 7 em chụp SG nhìn từ Thủ Thiêm cũng bằng 21/3.5 zuiko khép ở khẩu 11

2 hình này em chụp Raw convert qua Jpg

nguyenanhnt
23-11-2009, 01:14 PM
@hnhcuong: mấy tấm chụp đêm đẹp lắm anh ạ ! Ơ ... Em tưởng Zuiko chụp đêm hay noise chứ... Đứa nào bảo noise noise (em đùa vui tí) .... hehehehe !!!

@ananova03: Con lense của bác chụp ra ảnh bóng & đẹp thiệt... Vậy mà bác hăm he ... pán !!! Thế này thì nhà nhà chơi OM mất ... hihihi

@gnolihp : chắc bác chưa quét sạch các tiệm bán ống cũ ở SG, em thấy bác tìm cực quá. Bác thử ra đường Tôn Thất Thiệt có một hai tiệm bán đồ bác đang cần, hôm qua em có lấy dùm cho 1 fans Zuiko ống 50mm f1.8 có 400k, mới keng. Còn nắp, đít, đồ phụ tùng đế đít, ngàm... Ở đó bán quá trời, bác cứ xin cho xem rồi lục mua mấy cái lense hư mốc rẻ về xả lấy đít ngàm mà độ.

Các bác nào không mua được Tube 4/3 chụp macro thì mua cái ống wide mốc về lột hết kính trong đó ra, độ cái 50mm vào chụp, vô tình có chức năng zoom ra zoom vô như một cái below tiện gọn.

Chúc vui.

tronglich
23-11-2009, 01:20 PM
em post vài tấm ké với... mới các bác cứ ném gạch thoải mái.
http://i927.photobucket.com/albums/ad115/tronglich/Phongcanh/cauca.jpg
http://i927.photobucket.com/albums/ad115/tronglich/Phongcanh/PB174693.jpg
http://i927.photobucket.com/albums/ad115/tronglich/Phongcanh/PB174697.jpg

gnolihp
23-11-2009, 01:33 PM
@hnhcuong: mấy tấm chụp đêm đẹp lắm anh ạ ! Ơ ... Em tưởng Zuiko chụp đêm hay noise chứ... Đứa nào bảo noise noise (em đùa vui tí) .... hehehehe !!!

@ananova03: Con lense của bác chụp ra ảnh bóng & đẹp thiệt... Vậy mà bác hăm he ... pán !!! Thế này thì nhà nhà chơi OM mất ... hihihi

@gnolihp : chắc bác chưa quét sạch các tiệm bán ống cũ ở SG, em thấy bác tìm cực quá. Bác thử ra đường Tôn Thất Thiệt có một hai tiệm bán đồ bác đang cần, hôm qua em có lấy dùm cho 1 fans Zuiko ống 50mm f1.8 có 400k, mới keng. Còn nắp, đít, đồ phụ tùng đế đít, ngàm... Ở đó bán quá trời, bác cứ xin cho xem rồi lục mua mấy cái lense hư mốc rẻ về xả lấy đít ngàm mà độ.

Các bác nào không mua được Tube 4/3 chụp macro thì mua cái ống wide mốc về lột hết kính trong đó ra, độ cái 50mm vào chụp, vô tình có chức năng zoom ra zoom vô như một cái below tiện gọn.

Chúc vui.

Bác lấy giùm em một ống 50mm 1.4 hoặc 1.8 giống như bác lấy giùm bạn nào đó với :D. em xin hậu tạ một chầu cafe mấy lạnh :D nghen bác.

nguyenanhnt
23-11-2009, 01:35 PM
em post vài tấm ké với... mới các bác cứ ném gạch thoải mái.
http://i927.photobucket.com/albums/ad115/tronglich/Phongcanh/cauca.jpg
http://i927.photobucket.com/albums/ad115/tronglich/Phongcanh/PB174693.jpg
http://i927.photobucket.com/albums/ad115/tronglich/Phongcanh/PB174697.jpg

Ảnh bác chụp góc máy đẹp thế này đâm gì nổi :19:

Chăm chút bố cục tí là miễn bàn bác ạ ! Thanks bác chia sẻ.

Chúc vui.

nguyenanhnt
23-11-2009, 01:43 PM
Bác lấy giùm em một ống 50mm 1.4 hoặc 1.8 giống như bác lấy giùm bạn nào đó với :D. em xin hậu tạ một chầu cafe mấy lạnh :D nghen bác.

Bác ơi ! Bác tự ra đó mua đi nó mới...... thú vị bác ạ !!!Ở đó bảo đảm có cái bác đang cần, phải hỏi thì chủ bán mới lôi cái vali lense cũ ra cho bác lục lọi nhé... Phải mua cái gì đó dù vài chục làm quen đi ... hehehe ! Mai ai đó hâm mộ Zuiko bác còn giới thiệu cho họ mà !!!

Bác kia ở Vũng Tàu lặn lội vào SG mà mê zuiko nên em mới phải thế, chứ ba cái dzụ lấy dùm, mượn, đổi .... Em ngại lắm ! Thật mà bác :chinese:

gnolihp
23-11-2009, 01:55 PM
:-s, em tự chạy ra đó tìm vậy. Thx bác, dù sao cũng xin hẹn bác 1 chầu cafe hen.

phan_vinh_nguyen
23-11-2009, 02:06 PM
@tronglich:Ảnh đẹp, góc máy rất tốt đó bác :11:

ananova03
23-11-2009, 02:27 PM

Vì em trùng tiêu cự 21mm thôi.Hix.
Bán lấy tiền mua lens khác cho hổng bị trùng. :D

kienmm
23-11-2009, 04:43 PM
Bác Hnhcuong post ảnh vào đây thi chơi đi bác http://www.dpreview.com/challenges/Challenge.aspx?ID=2340

và đây nữa http://www.dpreview.com/challenges/Challenge.aspx?ID=2289

@nguyenanhnt: hum nào em về sg, có đi mua ve chai nhớ rủ em theo nhé, em chưa đi mua ve chai lần nào ^^.

kienmm
23-11-2009, 04:53 PM
Ra HN buồn, tìm hội HN của VN Photo mà không thấy offshot, nên em lăng tăng qua tinhte đi shot ở Sông Đuống, nhưng cuối cùng lại ra bãi Tứ Liên shot.

Ảnh này em chụp trên đường ra bãi, ngồi trên xe, quay ngược lại bắn bằng MF (hic hic, tự nhiên không nhớ xài ống nào), không ngờ may mắn lại nét ^^.

Chân dung em mẫu lanhlanh91

Em nhớ góc chụp này quen quen.

Cỏ Lau Trắng

kienmm
23-11-2009, 04:57 PM
Em thử chụp ngược nắng

Trong nắng vàng

Chân dung

Mẫu susu_222

Xin các bác cho ý kiến để em chụp tốt hơn ạ.

kienmm
23-11-2009, 04:59 PM
Và cái tật hông bỏ được... "MACRO"... Do cho mượn cái ống nước rồi nên em đảo đầu làm 1 phát vào ngọn bông cỏ lau trắng

tronglich
23-11-2009, 05:20 PM
@nguyenanhnt and phan_vinh_nguyen: thanks 2 bác đã góp ý cho em, em mới cầm máy có vài tháng, đuợc các bác khen là đã động viên em nhiều lắm rồi, sẽ cố gắng làm tốt với những tấm hình sau này.
toàn bộ em chụp bằng lens kit đi kèm theo máy. chưa có ống nào thay thế cả, sắp tới em sẽ vê tay để xem no thế nào:chinese:

kienmm
23-11-2009, 06:04 PM
@nguyenanhnt and phan_vinh_nguyen: thanks 2 bác đã góp ý cho em, em mới cầm máy có vài tháng, đuợc các bác khen là đã động viên em nhiều lắm rồi, sẽ cố gắng làm tốt với những tấm hình sau này.
toàn bộ em chụp bằng lens kit đi kèm theo máy. chưa có ống nào thay thế cả, sắp tới em sẽ vê tay để xem no thế nào:chinese:

Coi chừng ve tay xong rồi lại vứt lăn lóc con lens kit giống như mình á

@Các bậc đàn anh: hình như là ở 1 khẩu nào đó thì hình ảnh sẽ không bị flare phải không ạ? em thấy cái ống vivitar 80-200 của em, hình như chụp ở F8 thì không bị flare
Chụp 1 đôi đang chụp ảnh cưới bên bờ hồ Gươm

em Crop 100% để xem ảnh không bị flare

phan_vinh_nguyen
23-11-2009, 06:15 PM
Em chả phải đàn anh, nhưng bàn đại vậy. Chắc bác đang đề cập tới hiện tượng CA (viền tím). Vì flare có thể nhìn thấy trên toàn cục, không cần phải phóng lớn. Nếu là viền tím thì đúng là khép khẩu sẽ mất, chỉ khẩu to mới dễ bị.

kienmm
23-11-2009, 06:29 PM
Em chả phải đàn anh, nhưng bàn đại vậy. Chắc bác đang đề cập tới hiện tượng CA (viền tím). Vì flare có thể nhìn thấy trên toàn cục, không cần phải phóng lớn. Nếu là viền tím thì đúng là khép khẩu sẽ mất, chỉ khẩu to mới dễ bị.

Vậy thì chụp chân dung để thế nào là tốt nhất? vì đóng khẩu thì khó xóa phông nền? (em gà, nên hỏi linh tinh ạ)

gatgu
23-11-2009, 06:50 PM
Bác gatgu nói chí phải! Là fan zuiko đương nhiên em mê lens Zuiko rùi. Nhưng mà hiện giờ chưa kiếm ra lens Zuiko OM để chơi nên em đành chơi tạm mấy con lens for trong lúc chờ đợi "duyên số" :D.

btw, bác gatgu ơi, bác có dư cái cap trước 55mm và 2 cái rear lens caps nào không? Hoặc bác biết chỗ nào bán bác chỉ em với, hix. Em cảm ơn bác trước nhiều nhiều. Mong bác giúp đỡ.
___

Anh vào phía sau tiệm Khánh-Long , Lê-Lợi cạnh thương-xá Tax chắc còn ( tiệm của anh Phong )__ hoặc tiệm Thanh đường Mạc-Thị-Bưởi Q.1 hoặc tiệm Huy đường Paster Q.1 góc Huỳnh-Thúc-Kháng __ fone : 0909272818
Hoặc tiệm Đống-Đa , 42 , Nguyễn-Huệ , nói tóm lại cứ đi lang-thang rồi ghé vào tiệm giả vờ mua 1 vài món nhỏ xíu , sau đó lân-la hỏi thăm làm quen với chủ tiệm rồi sau đó xin phép được lục lạo thùng hàng cũ là OK ...:chinese:

Thân.

Hi Hi !! Olympus xưa giờ hổng có ai là giáo-chủ , chỉ là giáo-dân cả mà thoai !!:25:__ Chơi đi các bạn !! máy gì cũng tốt nhưng tốt nhất là.... Olympus vì rẻ mà bền ....chụp ảnh đẹp .:donatello:

kienmm
23-11-2009, 07:19 PM
Hi Hi !! Olympus xưa giờ hổng có ai là giáo-chủ , chỉ là giáo-dân cả mà thoai !!:25:__ Chơi đi các bạn !! máy gì cũng tốt nhưng tốt nhất là.... Olympus vì rẻ mà bền ....chụp ảnh đẹp .:donatello:

Đi offshot vài lần, em phát hiện ra 1 điểm đặc biệt của hội Olympus nè. Khi vác máy Canon hay Nikon đi, thì thế nào cũng bị so sánh máy với nhau, nhưng mình vác Olympus vào chơi chung thì chả ai nói gì cả :25:

@gatgu: bác khỏe không? em đang chu du ngoài bắc. không có ở SG, nếu có em rủ bác đi chung offroad vụ này http://xehoivietnam.com/forum/showthread.php?t=1770

culip
23-11-2009, 07:25 PM
Cho em đăng ký với:E-P1 ống M.zuiko 14-42, em ở HN rất mong được học hỏi chia sẻ cùng anh em.
Trường 090 414 8855

nguyenanhnt
23-11-2009, 07:29 PM
Đi offshot vài lần, em phát hiện ra 1 điểm đặc biệt của hội Olympus nè. Khi vác máy Canon hay Nikon đi, thì thế nào cũng bị so sánh máy với nhau, nhưng mình vác Olympus vào chơi chung thì chả ai nói gì cả :25:

Cái này hay nè :19:

Em thì cảm nhận thế ! Còn anh thì không bị so sánh, nhưng có vài cụ Nikon, Canon cũng lăn tăn xin thử Olympus, anh cũng đưa nguyên cục Olympus cho chụp... Chụp xong toàn ngó lơ và im re.... Chẳng hiểu sao ??? :18:

Viền tím khi mở ngoắc khẩu thì ống nào cũng không ít thì nhiều nhưng bữa được test thử mấy con cống Super HG Zuiko thì hầu như không thấy... kinh thiệt ?! Và chẳng hiểu tại sao ??? Chắc tại giá cả hay chủ thuyết hay tớ thuyết gì đó về ống kính của Olympus chăng ????? :chinese:

Nhìn góc máy và độ chênh sáng mấy tấm hình Post thì chắc chắn cụ @Kienmn đã có thời chụp máy phim ... hehehe .... Thằng Quỷ nhỏ :evil:

kienmm
23-11-2009, 07:35 PM
Nhìn góc máy và độ chênh sáng mấy tấm hình Post thì chắc chắn cụ @Kienmn đã có thời chụp máy phim ... hehehe .... Thằng Quỷ nhỏ :evil:

hic hic, oan cho em quá, em chỉ mới chộp máy phim DSLR 1 lần duy nhất do lần đó không có máy chụp, hình như là Canon FT thì phải. Còn lại thì toàn là cầm máy chụp phim thường chụp vài lần à.

kienmm
23-11-2009, 09:02 PM
Cho em đăng ký với:E-P1 ống M.zuiko 14-42, em ở HN rất mong được học hỏi chia sẻ cùng anh em.
Trường 090 414 8855

Em có nhớ là ở hội Olympus mình có bác ở HN, thì ra là bác. Bác tham gia với hội MAS-HN (Tinhte.com) nhóm này đi chộp ảnh cũng vui phết.(Bác vào đây xem thông tin liên lạc http://www.tinhte.com/forum/t309298/)
Hy vọng cuối tuần lại có offshot, em sẽ rủ rê bác đi cùng cho Olympus đỡ cô đơn.

phan_vinh_nguyen
23-11-2009, 09:28 PM
Nếu nói về vụ CA. Theo em được biết, đặc tính về CA của mỗi ống kính do hai yếu tố quyết định, một là vật liệu, hai là thiết kế. Về mặt vật liệu mà nói, các vật liệu làm thấu kính có độ tán sắc thấp sẽ giảm được CA. Các thấu kính ED trong các ống zuiko lãnh nhiệm vụ này. Có ống có ED, có ống không. Thiết kế cũng ảnh hưởng đến CA. Em nghe nói các ống pancake sở dĩ đắt tiền là do cái vụ chống CA này khó hơn (chưa kiểm chứng). Các ống zuiko SHG dĩ nhiên là phải đạt chất lượng rất cao về cả hai mặt vật liệu và thiết kế, nên dù mở khẩu lớn cũng không có CA cũng không lạ.
Không phải lúc nào CA cũng là vấn đề nghiêm trọng. Nếu trong khuôn hình không có các chi tiết tương phản quá gắt (như áo trắng trên nền sẫm như hình của bác kienmm) thì chẳng lo CA. Lỡ như bắt buộc phải chụp trong tình huống như vậy thì có thể dùng photoshop để sửa sai. Photoshop có công cụ riêng để làm việc này. Còn với các bác chụp chuyên nghiệp, thời giờ là vàng bạc, chất lượng là sự sống thì đơn giản nhất là mua ống HG, SHG.

gatgu
24-11-2009, 06:33 AM
Các ống zuiko SHG dĩ nhiên là phải đạt chất lượng rất cao về cả hai mặt vật liệu và thiết kế, nên dù mở khẩu lớn cũng không có CA cũng không lạ.
..... Còn với các bác chụp chuyên nghiệp, thời giờ là vàng bạc, chất lượng là sự sống thì đơn giản nhất là mua ống HG, SHG.

Chất-lương ảnh do lens SHG mang lại còn lắm điều cần phải quan-tâm , thí-dụ như màu sắc , contrast , độ sắc nét , bokeh của độ mở khẩu f 2 ... v ... v...

Ảnh chụp bởi lens 35-100mm f 2 Zuiko super high-grade :

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/beemcopy.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/bnbpla.jpg

Lấy nét AF chính-xác qua song sắt vertical thẳng đứng

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/khdot.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/kecxanh.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/yennie.jpg

Crop vào đôi mắt sắc lẹm :

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/yenniecrop.jpg

Chụp xuyên qua song sắt trong 1 ngày trời âm-u với độ mở khẩu f 2

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/ds2.jpg

Màu sắc rất trung-thực :

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/rakhi.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/duongchieu.jpg

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/drum2.jpg

Lens Zuiko SHG chụp sao cũng... " được " hình .

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/conmo.jpg

Em cố-tình upload nhiều ảnh không phải là để .... khoe mà là để các bạn xem nhiều để dễ bề so-sánh hơn
Lens Super high-grade ( SHG ) của Zuiko mắc gấp hơn lens High-grade ( HG ) từ 3 đến 5 lấn , mắc hơn lens standard từ 20__ 30 lần !!??.....:15:
Các bạn chỉ cần con lens Zuiko SHG 35-100mm f 2 là đã có thể chụp được tất cả mọi thứ trên đời .

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/lantest1.jpg

Ngược sáng và CA

http://i487.photobucket.com/albums/rr240/gatgu_photos/Super%20high-grade/lantest.jpg

kienmm
24-11-2009, 07:09 AM
@Gatgu: Nghe đồn bác mới đi Tây Nguyên về, post hình lên xem đi bác :).

@Nguyenanhnt: anh nói em chụp film, vì chơi DSLR mà dám bắn mặt trời hả ?

tuananhmap
24-11-2009, 07:19 AM
Em thấy tát cả lense zuiko trong đk ánh sáng ko quá gắt đều cho màu cực đẹp như hình chú Gậtgu vừa up :) nhưng điều kiện ánh sáng gắt thì màu hơi xỉn xỉn.
Tấm cuói cùng Bác gatgu up là test đọ haze và flaze.
@Kienm: film hay só gì thì cứ chỉa mặt trời má bắn Bác , trời kêu ai náy dạ :) chét có lí do mua máy mới :))

kienmm
24-11-2009, 07:22 AM
@Kienm: film hay só gì thì cứ chỉa mặt trời má bắn Bác , trời kêu ai náy dạ :) chét có lí do mua máy mới :))

Em thấy các bác Ca-Ni nâng máy như nâng trứng, còn em quăng vật thoải mái (máy cùi, nên chả phải mất thời gian chăm sóc) lâu lâu lấy máy sấy sấy Lens cho nó ấm ấm để tránh mọc rể (làm vậy có được không ạ?)

tuananhmap
24-11-2009, 08:14 AM
Em thấy các bác Ca-Ni nâng máy như nâng trứng, còn em quăng vật thoải mái (máy cùi, nên chả phải mất thời gian chăm sóc) lâu lâu lấy máy sấy sấy Lens cho nó ấm ấm để tránh mọc rể (làm vậy có được không ạ?)

lense cua em làm đc hết :26:em toàn chơi MF nên muốn sấp muốn ngâm muốn mần gì thì mần :band:
các fan nâng máy như nâng trứng thì...chắc sắp bán máy đây :chinese:

phan_vinh_nguyen
24-11-2009, 08:31 AM
Em chỉ mới nhìn bên ngoài em 35-100 này chứ chưa được chụp thử. Qua hình chụp của bác gatgu mới thấy nó quá ghê gớm. Mặt trời vỗ thẳng vào lens mà vẫn được như vậy. Giá 3000 đồng há phải đồ chơi.

hnhcuong
24-11-2009, 09:28 AM
Bác Hnhcuong post ảnh vào đây thi chơi đi bác http://www.dpreview.com/challenges/Challenge.aspx?ID=2340

và đây nữa http://www.dpreview.com/challenges/Challenge.aspx?ID=2289

@nguyenanhnt: hum nào em về sg, có đi mua ve chai nhớ rủ em theo nhé, em chưa đi mua ve chai lần nào ^^.

Bác kienmm quả là chịu lục lọi trên web thật, vô hai trang bác giới thiệu, em lặng lẽ đi ra, gặp toàn núi lớn không hà!

Rất vui được làm quen với bác! :25:

hnhcuong
24-11-2009, 09:32 AM

Em là Cương, bạn của Phong bên Caravanviet đã gặp bác ở Nhà Thờ Đức Bà sáng đi off ở Cù Lao đây ạ! Rất vui được làm quen với bác! :25:

nguyenanhnt thì bảo bèo bọt, bác gatgu thì bảo "rẻ", nhưng cái lens 35-100mm f 2 Zuiko super high-grade thì em chỉ dám ngắm trên web.

gatgu
24-11-2009, 09:46 AM
Em là Cương, bạn của Phong bên Caravanviet đã gặp bác ở Nhà Thờ Đức Bà sáng đi off ở Cù Lao đây ạ! Rất vui được làm quen với bác! :25:

nguyenanhnt thì bảo bèo bọt, bác gatgu thì bảo "rẻ", nhưng cái lens 35-100mm f 2 Zuiko super high-grade thì em chỉ dám ngắm trên web.

_________

Chào Cương !! nhớ hôm uống cafe vỉa hè ngang hông nhà thờ Đức Bà __ Cù-lao đang có đề-tài chụp hấp-dẫn lắm , Cương nhớ ghé và set-up các ý-tưởng chụp thử nhé !!__ Hì Hì !!

kienmm
24-11-2009, 10:42 AM
_________

Chào Cương !! nhớ hôm uống cafe vỉa hè ngang hông nhà thờ Đức Bà __ Cù-lao đang có đề-tài chụp hấp-dẫn lắm , Cương nhớ ghé và set-up các ý-tưởng chụp thử nhé !!__ Hì Hì !!

Bác Gatgu cứ rủ rê hoài, em đang tập bắn mẫu để đi chụp mấy đề tài hấp dẫn của bác nè ^^.

kienmm
24-11-2009, 10:44 AM
Bác kienmm quả là chịu lục lọi trên web thật, vô hai trang bác giới thiệu, em lặng lẽ đi ra, gặp toàn núi lớn không hà!

Rất vui được làm quen với bác! :25:

hi hi, em thì "điếc hông sợ súng" nên cứ đúng chủ đề, đúng luật chơi là em post lên à.

hnhcuong
24-11-2009, 11:21 AM
_________

Hi! hi! hẹn gặp bác ngày gần nhất! :band:

khanhphan
26-11-2009, 08:10 AM
Các bác ơi cái focus screen mình gắn thêm vào là để dễ lấy nét hơn phải kg ?

kienmm
26-11-2009, 08:40 AM
Các bác ơi cái focus screen mình gắn thêm vào là để dễ lấy nét hơn phải kg ?

Đúng rồi, cái focus screen được dùng cho máy không có AutoFocus, sau này các máy sử dụng Auto Focus thì người ta không dùng nữa. Nhưng khi sử dụng MF thì cái này rất cần thiết.
Khi lắp cái này vào sẽ giúp chúng ta focus đúng hơn. Khi chưa lấy nét đúng thì nhìn thấy ảnh mờ, khi lấy nét đúng thì ảnh sẽ rõ ràng.

Bác vào đây xem thêm nhé http://www.photo.com.vn/Forums/viewtopic/t=10310/postdays=0/postorder=asc/start=5.html

gnolihp
26-11-2009, 10:51 AM
Hiện tại phan_vinh_nguyen đang dùng cái split screen này. Bác có thể hỏi Nguyên để tham khảo.

khanhphan
26-11-2009, 11:03 AM
Cám ơn 2 bác nhiều , khi mình sử dụng lens AF thì khả năng lấy nét có bị ảnh hưởng kg vậy ?

phan_vinh_nguyen
26-11-2009, 11:33 AM
Không ảnh hưởng gì bác à. FS không nằm trên quang lộ tới AF sensor nên không ảnh hưởng. Tuy nhiên nó có nằm trên quang lộ đến light sensor nên về lý thuyết nó có ảnh hưởng tới đo sáng. Bản thân em dùng thì thấy chả có gì khác biệt.

Tuy nhiên có nhiều loại FS không có đánh dấu các điểm focus, nên khi dùng AF bác không biết máy nó đang focus vào đâu (ngoại trừ điểm giữa thì dễ nhận biết)

Hình như focusingscreen.com có bán các loại FS có đánh dấu 3 điểm focus. Katzeye thì không có. Loại trời ơi của Tàu (em đang dùng) cũng không có.

khanhphan
26-11-2009, 01:32 PM
Cám ơn bác , mình đang đấu giá 2 lens OM 50mm và 135mm , mình thử lấy lens kit chỉnh về MF thì kg lấy nét nổi , chắc phải mua FS quá , tính mua hàng tàu thôi .

khanhphan
26-11-2009, 04:12 PM
Bác kienmm cũng tính mua FS hả ?

kienmm
26-11-2009, 04:42 PM
Bác kienmm cũng tính mua FS hả ?

Uhm, cũng định mua vì hiện tại mình chụp MF chính (chưa có tiền mua Lens AF), mà cũng định hôm nào đi tìm ve chai mua về học chế thử :chair:
Thấy trên ebay thì giá 20-35$, nhưng mà toàn bán bên china nên chodientu không ship. Chắc để năm sau làm 1 chuyến chu du qua Malay (mua vé rùi) rồi tìm mua luôn.

khanhphan
26-11-2009, 06:24 PM
Mình thấy ebay bán 28,5$ free shiping , kg biết nó có free ship về VN kg hay mất phí nữa .

kienmm
26-11-2009, 06:50 PM
Mình thấy ebay bán 28,5$ free shiping , kg biết nó có free ship về VN kg hay mất phí nữa .

Thấy bác ghi như vậy là biết bác không có kinh nghiệm rùi.. chịu khó vô chodientu.vn tìm hiểu đi

khanhphan
26-11-2009, 11:08 PM
Mình mua trên ebay nhiều thứ rồi , lấy tài khoàn thằng bạn để mua , nhưng tất cả hàng mình mua đều chuyển tới địa chỉ của đứa bạn ở Mỹ hết , sau đó nó mới gửi về VN cho mình. Nên tìm trên ebay của Mỹ cái FS thì thấy có 1 cửa hàng nó bán Worldwide , nó lại đề freeshiping , mình mới kg hiểu là freeship trong nước Mỹ thôi hay tất cả các nước luôn ...

fotor
26-11-2009, 11:10 PM
em đang kẹt tiền nên tính bán con e510 mới mua gần 1 tháng ở vương minh hoặc có thể em sẽ rứt ruột bán con lens zuiko 12-60 :24: bác nào có nhu cầu xin ủng hộ em gọi cho em số 0983245840

Rock_Opera
26-11-2009, 11:37 PM
Hỏi ngu chút: ngoài các len Zuiko, Leica, Panasonic, Tamron ...Olympus 4/3 có thể thừa hưởng len nào khác từ các dòng máy cũ film lúc trước mà ko cần dùng adapter ko ah? Nhờ các bác chỉ giáo thêm!

kienmm
27-11-2009, 12:53 AM
em đang kẹt tiền nên tính bán con e510 mới mua gần 1 tháng ở vương minh hoặc có thể em sẽ rứt ruột bán con lens zuiko 12-60 :24: bác nào có nhu cầu xin ủng hộ em gọi cho em số 0983245840

Bác thử gạ chủ củ thâu lại xem :chair:

phan_vinh_nguyen
27-11-2009, 06:30 AM
Hỏi ngu chút: ngoài các len Zuiko, Leica, Panasonic, Tamron ...Olympus 4/3 có thể thừa hưởng len nào khác từ các dòng máy cũ film lúc trước mà ko cần dùng adapter ko ah? Nhờ các bác chỉ giáo thêm!

Ngàm 4/3 là loại được xây dựng mới hoàn toàn, không dựa trên bất cứ ngàm nào trước đó, nên ngoài các ống 4/3 (toàn bộ là ống digital) thì không lắp được ống nào khác mà không có adaptor (kể cả OM).

Nhưng được cái là nếu dùng adaptor thì ngàm 4/3 gắn được hầu hết các loại ống kính máy phim SLR cũ mà không ảnh hưởng chất lượng quang học bác à.

Rồi, em hỏi lại các bác :24:. Có bác nào dùng Carl Zeiss Planar T* 1.4/50 trên máy 4/3 chưa ạ? Chất ảnh có hơn zuiko 50 f1.8 nhiều không? Nếu đặc sắc hơn nhiều thì em định mua thử cho biết, nhưng em đọc review thì thấy độ sắc nét không hơn nhiều (CZ tương đương zuiko 50 f1.4, 50 f1.4 nhỉn hơn f1.8 một tí thôi). Em rất ngại trữ trong nhà hai ống kính trùng tiêu cự.

trung kien
27-11-2009, 08:57 AM

Thân.Thế thì chúng mình đi vòng vòng để rồi cùng đến gặp Bác Bảo, cùng hòa nhập hội OLY.... Chúc mừng Bác Cuong.

hunggau75
27-11-2009, 11:01 AM

Mua gần 1 tháng, giờ bán lại chắc lỗ lắm vì Olympus ít người chơi !!!!

Chúc bác mau bán được hàng để giải quyết việc riêng.

hnhcuong
27-11-2009, 11:07 AM
Thế thì chúng mình đi vòng vòng để rồi cùng đến gặp Bác Bảo, cùng hòa nhập hội OLY.... Chúc mừng Bác Cuong.

Lại gặp Đại Sư huynh ở đây, hôm nào sư huynh lên Sài Gòn anh em mình giao lưu với bác ấy hen!

hunggau75
27-11-2009, 11:08 AM
Uhm, cũng định mua vì hiện tại mình chụp MF chính (chưa có tiền mua Lens AF), mà cũng định hôm nào đi tìm ve chai mua về học chế thử :chair:
Thấy trên ebay thì giá 20-35$, nhưng mà toàn bán bên china nên chodientu không ship. Chắc để năm sau làm 1 chuyến chu du qua Malay (mua vé rùi) rồi tìm mua luôn.

Trên máy E-420 mình chụp, trong ống ngắm có 1 đèn báo focus, nếu canh đúng --> đèn đó sáng, gần gần đúng --> nó chớp chớp. Không biết trên máy E-410 có không, Kienmm thử xem, nếu có thì cần chi mua FS.

hnhcuong
27-11-2009, 11:09 AM

Chừng nào bác rứt ruột, nhớ hú em. Em lên đời cho lens 14-54mm I. :goodluck:

kienmm
27-11-2009, 11:43 AM
Trên máy E-420 mình chụp, trong ống ngắm có 1 đèn báo focus, nếu canh đúng --> đèn đó sáng, gần gần đúng --> nó chớp chớp. Không biết trên máy E-410 có không, Kienmm thử xem, nếu có thì cần chi mua FS.

xài MF trên Zuiko 4/3 mới có bác ơi, còn xài Lens OM thì không có báo.

gnolihp
27-11-2009, 11:48 AM
Ngàm 4/3 là loại được xây dựng mới hoàn toàn, không dựa trên bất cứ ngàm nào trước đó, nên ngoài các ống 4/3 (toàn bộ là ống digital) thì không lắp được ống nào khác mà không có adaptor (kể cả OM).

Đính chính chút xíu là có thằng Konica Hexenon có ngàm y chang 4/3 không cần adapter. Tuy nhiên cần phải độ lại chút xíu mới xài được.

Rock_Opera
27-11-2009, 05:08 PM

Nhưng được cái là nếu dùng adaptor thì ngàm 4/3 gắn được hầu hết các loại ống kính máy phim SLR cũ mà không ảnh hưởng chất lượng quang học bác à.

Cảm ơn bác PHAN_VINH_NGUYEN nhiều! Khi nào sắm thêm Lens sẽ ra diện kiến hội Olympus !

kienmm
27-11-2009, 06:24 PM
Đính chính chút xíu là có thằng Konica Hexenon có ngàm y chang 4/3 không cần adapter. Tuy nhiên cần phải độ lại chút xíu mới xài được.

Bác đã làm lại cái Konica Hexanon chưa? độ có khó không?

trung kien
28-11-2009, 01:13 PM
Lại gặp Đại Sư huynh ở đây, hôm nào sư huynh lên Sài Gòn anh em mình giao lưu với bác ấy hen!
Cũng có lần alo với Bác ấy rồi! Đồng ý sẽ cùng Cương giao llưu với Bác Bảo tại Sài Gòn.

gnolihp
30-11-2009, 11:20 AM
Bác đã làm lại cái Konica Hexanon chưa? độ có khó không?

Mình làm lại hoàn chỉnh rồi. Độ cũng tương đối dễ, khéo tay chút là okay. Tuy nhiên có cái ron là hơi mệt chút. Trên mạng thì no kêu làm 2mm, nhưng làm rồi mới thấy đúng ra là 1 ly 3 giêm. Phải dùng cưa lộng cưa kĩ mới đẹp được.

gatgu
30-11-2009, 11:22 AM
Cũng có lần alo với Bác ấy rồi! Đồng ý sẽ cùng Cương giao llưu với Bác Bảo tại Sài Gòn.

____

Hôm nào Hội 4/3 Olympus tổ-chức giao lưu cùng offline 1 chuyến nè !! __ Em đang chờ 2 anh !! :horse:

kienmm
30-11-2009, 11:42 AM
____

Hôm nào Hội 4/3 Olympus tổ-chức giao lưu cùng offline 1 chuyến nè !! __ Em đang chờ 2 anh !! :horse:

Em vô hội xong rồi lại bị đi công tác liên miên. hy vọng tuần sau về lại được giao lưu ạ.
em mới cầm máy có 1 tháng mà hết 5k shot rồi...mà hình thì không xài được bao nhiêu.

Tặng hội 1 tấm em mới chụp tối qua (chắc là do hơi run tay)
Đài phun nước mới đưa vào hoạt động tại trung tâm TP Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc, nên bà con ra ngắm đông lắm.
http://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs117.snc3/16438_341992405250_636300250_9938787_952859_n.jpg

kienmm
30-11-2009, 03:01 PM
Ngồi duyệt hình, thấy có 1 tấm chụp khoảng khắc nước phun lên như pháo hoa, post lên xin ý kiến về bố cục ạ.

ananova03
30-11-2009, 03:20 PM
Em vừa đi Lâm Đồng về chụp hàng loạt cảnh đồi chè.Tấm "trăng sớm đồi chè: em thích nhất.
Hình chỉ tăng sharpen sau khi resize,màu sắc không can thiệp.Em chụp bằng zuiko 21/3.5 tại f 8.0

ananova03
30-11-2009, 03:27 PM
Bình minh Hồ Xuân Hương
zuiko 21/3.5 f= 8.0

còmnhom
30-11-2009, 03:29 PM
Anh ananova post ảnh có 1 tấm thôi sao, định ém hàng à. Ảnh đồi chè em không biết diễn tả thế nào để nói hết những gì mình thấy về ảnh chụp của ống zuiko này, chỉ biết nói tóm gọn là tuyệt vời.

Binhbhdn
30-11-2009, 08:21 PM
Cho Em tham gia CLB được không các Pác!

kienmm
30-11-2009, 10:22 PM
Cho Em tham gia CLB được không các Pác!

CLB này luôn chào đón mọi người mà. Mời bác tham gia CLB (cho dù bác có máy 4/3 hay M 4/3 hay không?).

Binhbhdn
30-11-2009, 10:51 PM
CLB này luôn chào đón mọi người mà. Mời bác tham gia CLB (cho dù bác có máy 4/3 hay M 4/3 hay không?).
Em sài E510 Pác ơi! Nhưng mới mua mà lại đang đi công tác tại Nghệ An! Có AE nào của mình ở ngoài này không nhỉ?
Nhân tiện cho Em hỏi có Pác nào ở Quảng Trị hay Huế không? Chuyến này Em sẽ đi qua các tỉnh đó!

kienmm
01-12-2009, 01:10 AM
Em sài E510 Pác ơi! Nhưng mới mua mà lại đang đi công tác tại Nghệ An! Có AE nào của mình ở ngoài này không nhỉ?
Nhân tiện cho Em hỏi có Pác nào ở Quảng Trị hay Huế không? Chuyến này Em sẽ đi qua các tỉnh đó!

Chắc là ít mem xài Olympus ở các địa phương đó. Tốt nhất là bác cứ tìm các mem VNphoto ở nơi đó mà giao lưu. Đâu cần phải máy cùng hiệu mới được tham gia. Giao lưu offshot vừa có thêm bạn mới vừa học được những kỹ thuật chụp ảnh của nhau. Mình ra ngoài Bắc cũng đã giao lưu với 1 hội bên tinhte. Còn lúc không có hội thì cứ vác máy đi lang thang chụp ảnh đời thường, nếu vô tình vớ được 1 em teen nào đó thì có thêm mẫu để chụp. Chúc bác có thêm nhiều bạn mới và có dịp giao lưu ở SG.
Thân.