PDA

View Full Version : Lựa chọn giá rẻ cho Canon Flash?

NguyenCanon
25-07-2009, 10:57 PM
Topic này được lập ra vừa để chia xẻ kinh nghiệm (hơi đắng) vừa nhờ tư vấn.

Tôi là dân newbie, đọc mấy bài hiểu được tầm quan trọng của flash ngoài nên đã cố gắng ring về ngay cho mình một cái flash.

Nhưng do túi không rủng rỉnh, lại đã tiêu pha cấp tập vào body và lens rồi nên tôi quyết định mua flash tầu, với suy nghĩ mình không cần công suất quá mạnh hay tốc độ nạp nhanh thì chắc là hàng tầu cũng đủ dùng, giá lại rẻ bằng 1/5- 1/10 flash chính hãng. Cân nhắc kỹ lưỡng, tôi chọn cái Speedlite YN 460 - là hàng tầu đắt nhất mà tôi có thể mua được trên mạng.

Tôi đã nhận được cái flash này và đã bỏ ra vài buổi ra đánh vật với nó. Về cơ bản khá happy với hầu hết các chức năng của flash như khả năng "gật gù" (bẻ lên xuống, quay phải trái), độ sáng, khả năng thay đổi công suất (từ 1/1 cho đến 1/128), các thứ tiện ích đi cùng như cái tản sáng (diffuser), đế đứng, chế độ chụp chính (master) hay làm đèn nhại (slave).

Nhưng điều tôi "ngộ" ra và phiền lòng nhất là flash này không chịu đánh đèn đo ánh sáng (assist beam?) khi dùng nó làm đèn chính (master). Tôi cứ đinh ninh đèn nào chẳng giống đèn nào, đánh sáng được thì cũng phải đánh đèn đo sáng được. Không ngờ điều tưởng chừng "đơn giản" này đèn tầu không làm được. Đèn này không tương thích (compative) hoàn toàn với tiêu chuẩn của Canon. Máy Canon (500D) nhận biết có flash gắn ngoài nhưng thông báo nó không tương thích và không cho set up bất cứ cái gì. Tôi cũng không cần đến mức đèn này biết zoom hay biết một lô trò khác của đèn xịn, nhưng nếu nó không đánh đèn đo sáng thì ảnh rất dễ bị sai sáng (thường là cháy sáng). Tất nhiên tôi có thể dùng chế độ chụp manual nhưng quá vất vả, phải thử sai và sẽ lại hỏng khi thay đổi môi trường chụp.

Có lẽ tôi sẽ dùng flash này làm đèn nhại hoặc backup và đang tìm hiểu flash thay thế. Bây giờ tính tương thích tôi để lên hàng đầu, nhưng đèn chính hãng vẫn sẽ là giải pháp cuối cùng (vì quá đắt). Các hãng nổi tiếng khác như Metz không tính cũng chỉ vì giá đắt tương đương. Tôi sẽ cố gắng mua được flash với ngân quĩ cỡ 1/2 flash chính hãng (tức là dưới US$200), rẻ hơn thì càng tốt.

Tìm hiểu nhanh trên mạng tôi thấy có một số ứng cử viên:
- Phoenix Digital SmartFlash
- Bower flash

Mời các bác đóng góp kinh nghiệm mua flash không chính hãng, so sánh giữa các flash và nếu có cả số hiệu/ loại của các flash này thì càng tuyệt.

Xin cám ơn trước.

thuytram_dep
25-07-2009, 11:08 PM
Theo ý kiến riêng cá nhân mình, nếu không có thì thôi, dùng tạm flash cóc trên body. Nếu đã sắm flash rời rồi thì nên mua cái nào ngon ngon và tương thích đầy đủ 1 tí.
Bạn đã sai lầm khi mua flash TQ loại không tốt rồi, bây giờ bạn lại đi mua flash rẻ tiền khác thì em nghĩ là không nên ---> để dành thêm chút nữa thôi thì bạn mua cái Canon 430EX II là ổn nhất !

thaiq8
25-07-2009, 11:59 PM
Rẻ hơn đèn chính hãng bác có thể xài đèn của NIKON( SB24-25-26... ), mấy em này ko TTL với body CANON nhưng có thể dùng auto cũng rất ngon và quan trọng hơn là giá của mấy em này cũng khá là hơp lý(khoảng trên dưới 2tr). Mình ko biết bác ở đâu? Nếu ở SG mình có thể cho bác mượn đèn để thử. Chúc bác mua được đèn vừa ý.

debutant
26-07-2009, 02:02 AM
Bác mua một cái đèn for, ko hài lòng, mua cái thứ 2, và sẽ ko hài lòng. Kết cục là tiền bỏ ra cộng thêm thời gian bỏ ra tốn hơn là mua luôn một em chính hãng tương thích hoàn toàn từ đầu.

Chưa đủ đô thì bác xài tạm đèn cóc và thong thả chờ đợi. Photo cần đèn chủ yếu là trong nhà và một ít ngoài trời. Vậy bác đổi đề tài chụp đến khi đủ tiền sẽ quay lại với một con flash ngon.
Photo mênh mông, thể loại vô số, nhân tiện khám phá các loại photo khác đi bác.

tango429
26-07-2009, 02:51 AM
Ôi! Quả là may mắn cho em. Số là em cũng đang tăm con hàng Tàu xài tạm, nhưng kịp thời đọc topic này,,, may quá. Thanks các bác

cat_black64
26-07-2009, 04:43 PM
Tôi không hiểu lắm. Khi bác mua thì người ta có quảng cáo là đèn tàu đó có ETTL không? Nếu có mà về không dùng được thì đúng là đắng, còn biết chắc là nó không có ETTL mà bác vẫn mua thì hiển nhiên là nó không đo sáng được, chỉ dùng được manual thôi.
Đèn Bower có ETTL, chắc hẳn phải hơn được cái đèn tàu này.

nnk
26-07-2009, 04:54 PM

Tôi là dân newbie, đọc mấy bài hiểu được tầm quan trọng của flash ngoài nên đã cố gắng ring về ngay cho mình một cái flash.

Nhưng do túi không rủng rỉnh, lại đã tiêu pha cấp tập vào body và lens rồi nên tôi quyết định mua flash tầu, với suy nghĩ mình không cần công suất quá mạnh hay tốc độ nạp nhanh thì chắc là hàng tầu cũng đủ dùng, giá lại rẻ bằng 1/5- 1/10 flash chính hãng. Cân nhắc kỹ lưỡng, tôi chọn cái Speedlite YN 460 - là hàng tầu đắt nhất mà tôi có thể mua được trên mạng.

Tôi đã nhận được cái flash này và đã bỏ ra vài buổi ra đánh vật với nó. Về cơ bản khá happy với hầu hết các chức năng của flash như khả năng "gật gù" (bẻ lên xuống, quay phải trái), độ sáng, khả năng thay đổi công suất (từ 1/1 cho đến 1/128), các thứ tiện ích đi cùng như cái tản sáng (diffuser), đế đứng, chế độ chụp chính (master) hay làm đèn nhại (slave).

Nhưng điều tôi "ngộ" ra và phiền lòng nhất là flash này không chịu đánh đèn đo ánh sáng (assist beam?) khi dùng nó làm đèn chính (master). Tôi cứ đinh ninh đèn nào chẳng giống đèn nào, đánh sáng được thì cũng phải đánh đèn đo sáng được. Không ngờ điều tưởng chừng "đơn giản" này đèn tầu không làm được. Đèn này không tương thích (compative) hoàn toàn với tiêu chuẩn của Canon. Máy Canon (500D) nhận biết có flash gắn ngoài nhưng thông báo nó không tương thích và không cho set up bất cứ cái gì. Tôi cũng không cần đến mức đèn này biết zoom hay biết một lô trò khác của đèn xịn, nhưng nếu nó không đánh đèn đo sáng thì ảnh rất dễ bị sai sáng (thường là cháy sáng). Tất nhiên tôi có thể dùng chế độ chụp manual nhưng quá vất vả, phải thử sai và sẽ lại hỏng khi thay đổi môi trường chụp.

Có lẽ tôi sẽ dùng flash này làm đèn nhại hoặc backup và đang tìm hiểu flash thay thế. Bây giờ tính tương thích tôi để lên hàng đầu, nhưng đèn chính hãng vẫn sẽ là giải pháp cuối cùng (vì quá đắt). Các hãng nổi tiếng khác như Metz không tính cũng chỉ vì giá đắt tương đương. Tôi sẽ cố gắng mua được flash với ngân quĩ cỡ 1/2 flash chính hãng (tức là dưới US$200), rẻ hơn thì càng tốt.

- Bower flash

Mời các bác đóng góp kinh nghiệm mua flash không chính hãng, so sánh giữa các flash và nếu có cả số hiệu/ loại của các flash này thì càng tuyệt.

Xin cám ơn trước.

Bác mua một cái đèn for, ko hài lòng, mua cái thứ 2, và sẽ ko hài lòng. Kết cục là tiền bỏ ra cộng thêm thời gian bỏ ra tốn hơn là mua luôn một em chính hãng tương thích hoàn toàn từ đầu.

Chưa đủ đô thì bác xài tạm đèn cóc và thong thả chờ đợi. Photo cần đèn chủ yếu là trong nhà và một ít ngoài trời. Vậy bác đổi đề tài chụp đến khi đủ tiền sẽ quay lại với một con flash ngon.
Photo mênh mông, thể loại vô số, nhân tiện khám phá các loại photo khác đi bác.

Tôi không hiểu lắm. Khi bác mua thì người ta có quảng cáo là đèn tàu đó có ETTL không? Nếu có mà về không dùng được thì đúng là đắng, còn biết chắc là nó không có ETTL mà bác vẫn mua thì hiển nhiên là nó không đo sáng được, chỉ dùng được manual thôi.
Đèn Bower có ETTL, chắc hẳn phải hơn được cái đèn tàu này.

Hic, bác chủ mua con đèn 1 chân, full manual mà lài đòi body nó hiểu đèn :emlaugh:, Cái này hoàn toàn không phải là đèn for, hoàn toàn không có bất kỳ một kiểu TTL nào cả, việc nó không nháy đèn đo sáng là hoàn toàn chính xác, cái này là do lỗi ở bác chủ khi mua đèn không xem kỹ thông tin của em nó rồi.

Nếu bác mua dèn có TTL delicated mà nó ko có đèn để đo sáng thì bác hãy la lên, cái YN-460 này thiết kế ra chủ yếu cho chơi strobist là nhiều mà bác

Hiện nay nếu bác muốn mua đèn có đo sáng thì bác phải mua loại thiết kế cho body của bác,có hỗ trợ TTL thì mới ổn ( rẻ nhất cũng đắt gấp 2 - 3 lần con đèn YN-460 mà bác đã mua ), dòng đèn bower là khá ổn cho bác chủ đấy ạ. ( giá rẻ, support TTL )

NguyenCanon
26-07-2009, 09:52 PM
Cảm ơn mọi người bỏ công góp ý.

Cái lỗi này là do tôi khá chủ quan. Ngày xưa từng đã từng cầm máy phim, đèn tây tầu gì cắm lên cũng thấy chạy tuốt. Đọc một số topic ở đây cũng chỉ thấy mọi người chê đèn tầu yếu, thiếu chức năng... thôi, không thấy ai đề cập đến cái preflash cả nên tôi mới yên tâm khuân về. Không ngờ đây lại là chức năng sống còn cho newbie.

Tôi vẫn đang tìm hiểu đèn không chính hãng. Dù thành công hay không thì cũng là kinh nghiệm tốt giúp những người mới. Tôi có thể cố được đồ chính hãng (và nó sẽ là phương án cuối) nhưng vẫn muốn biết xem có lựa chọn nào khác không. Với tôi và nhiều người tiết kiệm được 1-200 đô cũng là lớn (và lương tâm với bà xã đỡ... cắn ;) ).

Tôi vẫn đang tìm đọc các review, trong hai hãng đèn thì Phoenix có vấn đề khi đánh đèn hắt lên trần nhà (sai sáng), mà đây lại là điều tôi hướng tới (mục đích dùng đèn của tôi chủ yếu là để chụp chân dung). Do đó hiện chỉ còn đèn của hãng Bower để tìm hiểu.

11002
26-07-2009, 11:04 PM
Bác chủ lưu ý:
TTL chỉ tương thích với film camera, muốn tương thích với DSLR thì phải là E-TTL, kẻo rồi tiền lại ném qua cửa sổ (http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=42195&page=3)

nova_ck
27-07-2009, 01:53 AM
Đèn Metz giá lúc nào cũng rẻ hơn Canon mà , 200$ bác có thể tìm được 1 cái Metz 48 AF-1C đã qua sử dụng hoặc 430EX .
Em nghĩ nếu đã dùng flash thì nên có một cái tốt tốt làm đèn chính , có thể gắn trên máy để sử dụng về lâu về dài.
Đừng quá ham rẻ mà dùng mấy đồ Tàu bác ạ !

phan_vinh_nguyen
27-07-2009, 03:36 PM
Bác NguyenCanon đã từng xài máy phim? Đèn của bác khi đó có auto hay không? Nếu điện thế đèn hiện nay của bác không hại cho máy, em nghĩ bác nên tập đánh manual xem sao. Em có đèn chính hãng, nhưng sau một thời gian chụp thử thì em thấy nếu đánh manual quen thì nó chính xác hơn E-TTL và Auto nhiều. Cái này cũng dễ hiểu vì hệ thống đo sáng flash thô sơ hơn đo sáng chính của máy (không có chọn điểm đo sáng mềm dẻo như đo sáng chính), đo sáng chính còn đo sai thì đo sáng flash làm sao đúng được.

Đánh manual ban đầu sẽ rất mệt, vì phải tính toán tới lui, nhưng sau khi quen rồi thì thấy cũng dễ, dựa vào khoảng cách mà ước lượng guide number (GN) rồi bù trừ. Khi chụp chân dung, khoảng cách chụp thường chẳng thay đổi bao nhiêu nên càng đơn giản.

Mong bác tận dụng được đèn đang có trước khi mua được cái tốt hơn.

cat_black64
27-07-2009, 07:48 PM
Bác NguyenCanon đã từng xài máy phim? Đèn của bác khi đó có auto hay không? Nếu điện thế đèn hiện nay của bác không hại cho máy, em nghĩ bác nên tập đánh manual xem sao. Em có đèn chính hãng, nhưng sau một thời gian chụp thử thì em thấy nếu đánh manual quen thì nó chính xác hơn E-TTL và Auto nhiều. Cái này cũng dễ hiểu vì hệ thống đo sáng flash thô sơ hơn đo sáng chính của máy (không có chọn điểm đo sáng mềm dẻo như đo sáng chính), đo sáng chính còn đo sai thì đo sáng flash làm sao đúng được.

Đánh manual ban đầu sẽ rất mệt, vì phải tính toán tới lui, nhưng sau khi quen rồi thì thấy cũng dễ, dựa vào khoảng cách mà ước lượng guide number (GN) rồi bù trừ. Khi chụp chân dung, khoảng cách chụp thường chẳng thay đổi bao nhiêu nên càng đơn giản.

Mong bác tận dụng được đèn đang có trước khi mua được cái tốt hơn.

-ETTL là máy đo sáng rồi điều khiển flash đánh chứ ạ?
-GN là số cố định của 1 đèn, sao lại dựa vào khoảng cách ước lượng GN được ạ? hay ý bác là ước lượng công suất đèn ( ví dụ 1/2, 1/4,1/8...vv)?

phan_vinh_nguyen
27-07-2009, 08:10 PM
Với ETTL, máy dựa vào ánh sáng đi vào ống kính mà quyết định công suất đánh đèn (nói chính xác phải là năng lượng đèn đúng không nhỉ, ở đây em dùng chữ "công suất" do quen miệng), chi tiết thế nào em còn đang chờ đọc bên topic của bác Toại.

GN là con số để tính công suất đèn đấy bác, nó không cố định cho 1 đèn, số GN của đèn chỉ là GN lớn nhất mà đèn đó có thể đạt tới.

0944479448
12-08-2009, 07:39 PM

- Bower flash

Xin cám ơn trước.

em hỏi bác câu này, nếu có gì ko phải thì coi như em "gà" nhé. bác lấy 1 cái đèn 1 chân gắn vô body rồi đòi body nó chơi TTL, nghĩ bác cũng cao siêu. cái chân của flash đó chẳng qua chỉ là chân kích đèn thôi, nó chỉ có tác dụng làm sáng đèn thôi, còn bác dùng canon nếu muốn nó chớp chớp để đo sáng thì làm sao cho nó hồi pin kịp.
cái thứ 2 khi dùng flash 1 chân để kiểm soát hình ảnh tốt, thì chỉ dùng chế độ M, trở về máy phim thôi. gắn vào tuỳ tốc khẩu test vài tấm là có thông số tốt thôi mà. thằng bạn em nó có con SB28 DX gắn vào con canon 20D, chỉ chơi 1 chân kích đó thôi, còn toàn bộ M hết.
tại bác ko xem xét kỹ trước khi đầu tư thôi. với 1 mức giá dưới 60$ cho 1 con đèn 1 chân, đánh 7 mức công suất, tích hợp sẵn slave thì cũng đáng, còn việc bền hay ko thì còn tuỳ bác dùng như thế nào, nếu đánh full thì nhanh hỏng, chơi 1/2 thì lâu hơn chút và ........
em cũng đang muốn lăn tăn với con YN-460 này, em hiện chủ yếu dùng M thôi, nên nó là sự lựa chọn, vì em dùng SB600 cũng chỉ đánh M, có hơn thì hơn cái hỗ trợ AF thôi.còn auto trên sb600 với d60 thì em ít khi dùng. vậy nên tại sao ta lại phải xa xỉ như thế trong khi nhu cầu của ta lại ko nhiều .

phuong_rau
13-08-2009, 06:42 PM

- Bower flash

Xin cám ơn trước.

Bác Toại tư vấn thiết bị , bác Khôi tư vấn giá thiết bị rồi bán cho bác chủ đi , quá hợp lý :banana::banana::banana:

11002
13-08-2009, 07:03 PM
Nếu bác ở Sài Gòn, qua nhà em chơi, em chỉ cho bác các loại flash non-TTL, non-E-TTL có thể đánh tốt, tỷ lệ sai sáng cũng thấp và quan trong nhất là giá rẻ, không phải flash Tàu.

NguyenCanon
13-08-2009, 07:56 PM
Thanks mọi người. Tôi đã chọn giải pháp "cuối cùng" rồi. Đọc review toét cả mắt, cân đo mãi thì thấy mua đồ chính hãng vẫn hơn thật (ít ra bây giờ chụp xấu/thiếu sáng đỡ đổ tại đèn).

:cheers:

quangvu63
13-08-2009, 08:41 PM
mời bác vào đây (http://www.botzilla.com/photo/strobeVolts.html) tham khảo thêm

tuanvpsc
14-08-2009, 02:39 PM
Em là người mới chơi xin gửi 1 câu hỏi, định sắm em Flash, có người tư vấn như thế này không biết đúng không có bác nào biết giúp em với nhé: "Nếu bác mua đèn nên mua 580EX, cái Guide number không quan trọng , cái quan trọng nhất là crop factor , 580EX hiểu được crop factor ví dụ bác gắn lens vào 20D nó biết là lens 1.6x crop do đó sẽ điều chỉnh power tương đương với 1.6x crop, tương tự cho 1.3x crop hoặc FF. 550EX ngược lại do được thiết kế cho Full frame nên bỏ qua crop factor vì vậy cho kết quả thường không chính xác như 580EX".

NguyenCanon
14-08-2009, 06:54 PM
Người tư vấn cho bác nói "bí hiểm" (đánh đố) quá, lại kèm một số chi tiết không chính xác.

Trước hết, bác phải thấy các hãng lớn đều làm việc theo chuẩn. Các thiết bị có thể theo chuẩn này hoặc theo chuẩn kia chứ hầu như không có ngoại lệ hay nửa vời (trừ sản phẩm lỗi). Không nên căn cứ vì nó là crop hay FF mà không dùng được với đèn này hay đèn kia mà phải xem cái máy và cái đèn có cùng chuẩn không.

Hệ thống flash của Canon từ xưa đến giờ có 3 chuẩn chính: A-TTL, E-TTL và E-TTL II. Chuẩn cuối là mới nhất ra đời từ năm 2004. Các đèn Canon thông dụng hiện nay như 430EX, 430EX II, 580EX, 580EX II đều theo chuẩn mới.

Máy 20D ra đời năm 2004 và thuộc thế hệ đầu tiên theo chuẩn này nên sẽ dùng được như thường, có nghĩa là khai thác được mọi chức năng của đèn 580EX và mọi thứ cũng phải hoạt động chính xác.

Dù máy là Crop hay FF theo chuẩn mới thì cắm đèn đời mới và chúng cũng hoạt động chính xác cả. Không có thiết bị gì đã theo chuẩn rồi mà chỉ tốt... bằng 1/2 chuẩn hoặc tốt... gấp 2 chuẩn.

tuanvpsc
14-08-2009, 10:10 PM
Cảm ơn bác NguyenCanon: em muốn so sánh 550EX với 580EX, ý em hỏi là 550EX lắp vào thân máy crop (em dùng 40D) nó có hiểu tiêu cự x1.6 mà điều chỉnh công suất đèn cho phù hợp hay không? Nếu đúng như có bác tư vấn như trên cho em thì chỉ có 580EX mới hiểu được. Theo em hiểu nếu cùng muốn chụp được 1 khung hình như nhau thì máy CF phải đứng xa hơn FF, lúc này khi lắp vào CF trên đèn vẫn báo là tiêu cự giống với ống kính (mà bác ấy lại nói 550EX chỉ thiết kế cho FF nên kết quả ko chính xác). Nhờ các bác có kinh nghiệm đã sử dụng qua 2 loại đèn này giúp đỡ.

NguyenCanon
14-08-2009, 10:58 PM
Bạn hơi bị lẫn lộn khái niệm của crop và ff rồi.

Bạn có thể hình dung đơn giản thế này: Với cùng ống kính, khẩu và khoảng cách, mẫu sẽ tạo cùng hình ảnh vào máy của bạn, nhưng máy crop chỉ cắt lấy 1 phần nhỏ của ảnh thôi, còn máy FF thì lấy miếng to hơn. Như vậy độ sáng của các điểm ảnh dù bạn lấy miếng nhỏ hay to cũng như nhau mà thôi.

Nói cách khác nếu cùng ống kính/khẩu và cùng khoảng cách đèn sẽ được điều chỉnh đánh cùng công suất, chẳng cần biết máy đó là crop hay FF.

Như vậy "hành xử" của máy, ống kính, đèn đơn giản hơn bạn tưởng nhiều: chúng không cần biết máy của bạn là loại gì (và chỉ chú tâm vào việc lấy nét và lấy sáng sao cho đúng). Còn việc lấy ảnh to hay nhỏ là của bộ cảm biến, có thể coi (cho đơn giản) không liên quan gì đến 3 phần trên kia.

11002
15-08-2009, 06:43 AM
Cảm ơn bác NguyenCanon: em muốn so sánh 550EX với 580EX, ý em hỏi là 550EX lắp vào thân máy crop (em dùng 40D) nó có hiểu tiêu cự x1.6 mà điều chỉnh công suất đèn cho phù hợp hay không? Nếu đúng như có bác tư vấn như trên cho em thì chỉ có 580EX mới hiểu được. Theo em hiểu nếu cùng muốn chụp được 1 khung hình như nhau thì máy CF phải đứng xa hơn FF, lúc này khi lắp vào CF trên đèn vẫn báo là tiêu cự giống với ống kính (mà bác ấy lại nói 550EX chỉ thiết kế cho FF nên kết quả ko chính xác). Nhờ các bác có kinh nghiệm đã sử dụng qua 2 loại đèn này giúp đỡ.

580EX và 430EX về sau có hiểu CF body, cho nên nên 50mm gắn trên CF body (40D) flash sẽ điều chỉnh góc phát sáng theo tiêu cự 80mm (ở 80mm GN sẽ lớn hơn ở 50mm) tương tư cho các tiêu cự khác. Nhưng khi tiêu cự lên > 67mm/CF (> 105mm/FF) thì góc phát sáng của flash hết điều chỉnh vì góc phát sáng hẹp nhất của Canon flash chỉ là 105mm :6:

emlaai2468
15-08-2009, 08:06 AM
Sao em thấy ai cũng chê là đèn tàu ko tốt rồi lại còn sợ nguồn cao làm hỏng máy nhỉ,em đã dùng 2 cái 2 năm cho cả phim lẫn số mà đã thấy hiện tượng ji đâu ảnh vẫn đều

nnk
15-08-2009, 10:36 AM
Sao em thấy ai cũng chê là đèn tàu ko tốt rồi lại còn sợ nguồn cao làm hỏng máy nhỉ,em đã dùng 2 cái 2 năm cho cả phim lẫn số mà đã thấy hiện tượng ji đâu ảnh vẫn đều

Do tâm lý thôi bác à, ai thích thỉ xài, ai ko thích thì chêchu71 ko phải đèn tàu điện thế cao đâu, vẫn có loại low vol và hight vol, cả đèn xịn cũng thế ( mấy máy film ấy )

11002
15-08-2009, 12:54 PM
Vâng! Có cái tốt cái chưa tốt, chất lượng không đồng đều chính là nhược điểm của các dòng China flash.
Chỉ lưu ý với bác: Flash có điện thế cấp cho bóng khá cao, chỉ cần mạch và linh kiện kém chất lượng, đoản mạch, thông mạch, thủng linh kiện là sẽ có dòng cao áp áp lên chân đèn (hotshoe), và như thế body sẽ error cho đến khi tiêu cái main body.

tuanvpsc
15-08-2009, 05:33 PM
Gửi bác 11002: Bác đã giúp em hiểu rằng 580EX và 430EX đã phân biệt CF body mà khi lắp ống 50mm điều chỉnh góc phát theo tiêu cự 80mm. Còn 550EX thì sao hả bác, khi gắn ống 50mm vào CF body (40D) thì nó có hiểu được là 80mm không bác? có bác nào dùng 550EX rồi cho em biết với ạ, nếu nó vẫn hiển thị trên đèn là 50mm thì phải điều chỉnh công suất đèn thế nào cho phù hợp ạ? Cảm ơn các bác.

11002
15-08-2009, 06:04 PM
Tất nhiên là 550EX 420EX và các dòng flash trước đó đều không hiểu body CF, nhận thông tin từ camera báo lên là tiêu cự lens bao nhiêu, nó hiệu chỉnh góc phát sáng theo tiêu cự, bỏ qua cái CF.
Bác có thể dùng Mzoom của flash để chỉnh lại, nhưng phải điều chỉnh bằng manual.

anhdxt
15-08-2009, 06:05 PM
hình như công suất và góc phát sáng của flash là 2 thứ khác nhau phải ko các bác ?

tuanvpsc
16-08-2009, 12:20 PM
Thế thì dùng 550EX trên body CF vẫn phải điều chỉnh bằng manual đối với tiêu cự rồi, thế thì với body CF có khi em mua 540EZ thì hợp lý mà rẻ hơn phải không ạ?

11002
16-08-2009, 01:06 PM
Thế thì dùng 550EX trên body CF vẫn phải điều chỉnh bằng manual đối với tiêu cự rồi, thế thì với body CF có khi em mua 540EZ thì hợp lý mà rẻ hơn phải không ạ?

Hình như bác chưa biết chút xíu nào về Canon flash?
- 540EZ là TTL, đánh manual hoàn toàn trên DSLR/
- 550EX, 420EX là E-TTL, đánh E-TTL trên DSLR và TTL trên những máy film đời đầu, đời trung
- Zoom trên 420. 550EX vẫn hoạt động tốt khi ta thay đổi tiêu cự, nó hiệu chỉnh góc phát sáng theo đúng tiêu cự của lens.
- Zoom trên 430, 580EX hoạt động tốt khi ta thay đổi tiêu cự, nó hiệu chỉnh góc phát sáng theo đúng tiêu cự của lens, nhưng nếu ta chỉnh chức năng hiểu CF, trên LCD của flash sẽ xuất hiện thêm 1 ký tự bên cạnh Zoom thực của lens, khi đó flash sẽ hiệu chỉnh góc phát sáng nhỏ hơn tiêu cự thực 1 ít.

hình như công suất và góc phát sáng của flash là 2 thứ khác nhau phải ko các bác ?
Chúng khác nhau nhưng có liên quan đến nhau. Bác xem thêm ở đây:
http://vnphoto.net/forums/showpost.php?p=707907&postcount=32
http://vnphoto.net/forums/showthread.php?p=727677#post727677

tuanvpsc
17-08-2009, 10:46 AM
Cám ơn các bác rất nhiều, em chưa dùng flash rời bao giờ, bây giờ mới nhờ các bác tư vấn giúp và mua để gắn vào body canon 40D ạ, với kinh phí vừa phải em có thể chọn canon 550EX không ạ (khoảng 250 USD), em thỉnh thoảng mới chụp thôi, chụp chơi là chính.

ktphong
24-08-2009, 03:51 PM
Các bro cho hỏi cái flash Canon Speedlite 220EX dùng chụp trong nhà thì có ok ko ạ? mình thấy nó nhỏ gọn mà giá cũng mềm.

tks các bro

caoreu999
20-01-2010, 10:22 PM
Các bro cho hỏi cái flash Canon Speedlite 220EX dùng chụp trong nhà thì có ok ko ạ? mình thấy nó nhỏ gọn mà giá cũng mềm.

tks các bro

Flash Canon Speedlite 220EX hơn Flash cóc 1 tí à bác, mua chi cho phí tiền

dragonxt
03-04-2013, 11:23 PM
Người tư vấn cho bác nói "bí hiểm" (đánh đố) quá, lại kèm một số chi tiết không chính xác.

Trước hết, bác phải thấy các hãng lớn đều làm việc theo chuẩn. Các thiết bị có thể theo chuẩn này hoặc theo chuẩn kia chứ hầu như không có ngoại lệ hay nửa vời (trừ sản phẩm lỗi). Không nên căn cứ vì nó là crop hay FF mà không dùng được với đèn này hay đèn kia mà phải xem cái máy và cái đèn có cùng chuẩn không.

Hệ thống flash của Canon từ xưa đến giờ có 3 chuẩn chính: A-TTL, E-TTL và E-TTL II. Chuẩn cuối là mới nhất ra đời từ năm 2004. Các đèn Canon thông dụng hiện nay như 430EX, 430EX II, 580EX, 580EX II đều theo chuẩn mới.

Máy 20D ra đời năm 2004 và thuộc thế hệ đầu tiên theo chuẩn này nên sẽ dùng được như thường, có nghĩa là khai thác được mọi chức năng của đèn 580EX và mọi thứ cũng phải hoạt động chính xác.

Dù máy là Crop hay FF theo chuẩn mới thì cắm đèn đời mới và chúng cũng hoạt động chính xác cả. Không có thiết bị gì đã theo chuẩn rồi mà chỉ tốt... bằng 1/2 chuẩn hoặc tốt... gấp 2 chuẩn.

bác cho e hỏi ngu tý. E dùng 20 d và cũng mới tậu 580 ex ii
e chon ETTL . Body để chế độ auto
E thấy bác có ghi là 20d ra đời 2004 chuẩn tương thích với 580 ex ii . Đo sáng đánh đèn thì phát nào cũng đo sáng chuẩn nhưng còn vụ zoom đèn em dùng 17 50 . Thay đổi tiêu cự từ 17 xong lại xoay lên 50 nhưng kô thấy zoom đèn hoạt động
Trên LCD của đèn chỉ bảo ( - - mm) ko biết là do em ko biết chỉnh đèn hay do nó vẫn ko tương thích với body. Sét qua AV TV thì zoom đèn bằng tay