PDA

View Full Version : Mua máy ảnh bên Nhật rẻ hơn hay đắt hơn

iceboiz
06-07-2009, 04:59 PM
Số là em chơi bóng chày và có thầy huấn luyện viên là người nhật bản, thầy cũng về Nhật luôn. Em định nhờ thầy mua hộ 1 con canon 450D , liệu mua bên Nhật có rẻ hơn ở Việt Nam không các bác? Mong các bác tư vấn hộ em.Thân

scnsh04
06-07-2009, 05:24 PM
Chắc là rẻ hơn bác ạ (chỉ so hàng chính hãng, còn hàng xách tay thì vô cùng lắm vfi hàng xách tay về Việt Nam từ nhiều nguồn). Khi mua có thể nhờ ông thầy thương lượng với người bán hàng về chuyện giảm giá vì mình không cần bảo hành (mua máy ở Nhật mang về Việt Nam dùng có bảo hành cũng không khác nhiều với không có bác ạ), chắc cũng giảm thêm được một ít nữa.
Bác có thể tham khảo giá ở Việt Nam để cho ông ấy biết, việc còn lại là chi tiền và chờ đợi thôi bác ạ.
Chúc bác nhanh có đồ chơi.

zaka_87
06-07-2009, 05:31 PM
sống ơ đâu thì mua ở đó cho nó lành,mua về mà không có bảo hảnh thì lỡ như bị cái gì đó thì kêu trời trời cũng không nghe đâu,mua ở việt nam dù hàng xách tay thì cũng có tiệm nó đưng ra bảo hành cho,đừng tiếc 1 chút tiền bác àh,vì đó là tiền bảo hiểm cho cái máy của bác se tiếp tục chạy tốt nếu xảy ra chuyện gì.

scnsh04
06-07-2009, 05:40 PM
sống ơ đâu thì mua ở đó cho nó lành,mua về mà không có bảo hảnh thì lỡ như bị cái gì đó thì kêu trời trời cũng không nghe đâu,mua ở việt nam dù hàng xách tay thì cũng có tiệm nó đưng ra bảo hành cho,đừng tiếc 1 chút tiền bác àh,vì đó là tiền bảo hiểm cho cái máy của bác se tiếp tục chạy tốt nếu xảy ra chuyện gì.

Cái này còn tùy thuộc vào hên sui bác ạ, em thì thấy nhiều người vẫn mua hàng từ nước ngoài về Việt Nam dùng đấy thôi (trong đó có em hihihi). Mấy đứa bạn em cũng nhờ mua hàng (máy ảnh + máy tính,....) thấy cũng không có vấn đề gì. Tất nhiên đồ điện tử mà, ai biết trước???
:goodluck:
Còn đúng là sẽ yên tâm hơn khi mua hàng ở Việt Nam (những cửa hàng có uy tín). :innocent:

zaka_87
06-07-2009, 05:48 PM
Cái này còn tùy thuộc vào hên sui bác ạ, em thì thấy nhiều người vẫn mua hàng từ nước ngoài về Việt Nam dùng đấy thôi (trong đó có em hihihi). Mấy đứa bạn em cũng nhờ mua hàng (máy ảnh + máy tính,....) thấy cũng không có vấn đề gì. Tất nhiên đồ điện tử mà, ai biết trước???
:goodluck:
Còn đúng là sẽ yên tâm hơn khi mua hàng ở Việt Nam (những cửa hàng có uy tín). :innocent:

thì bạn cũng biết hên xui rồi còn gì,ai bít dc bạn hên nhưng người khác lại xui,tốt nhất tốn thêm 1 chút tiền bảo hiểm cho nó lành,vì chẳng có gì bảo đam 100% cả.

iceboiz
06-07-2009, 05:51 PM
Cám ơn các bác, em sẽ suy nghĩ thật kỹ lại xem nên hay không nên

PentaxKXX
06-07-2009, 06:54 PM
Cám ơn các bác, em sẽ suy nghĩ thật kỹ lại xem nên hay không nên

Theo Tôi biết thì mua tại Nhật đắt hơn bất cứ nơi nào trên thế giới vì hàng nội địa không được trợ giá và còn bị thuế nữa. Đây là sự hiểu biết của thời 90's. Bác nên hỏi lại giá cả trước khi nhờ kẻo nhờ rồi mà giá cao quá thì mình lỗ vì không lấy không được.

big26day05
06-07-2009, 07:34 PM
Đắt hay rẻ nó do tỉ giá mà.
Cứ soi với tỉ giá chợ đen là bik lỗ lãi vì mua VN ko theo tỉ giá ngân hàng.

beebee_chanhche
06-07-2009, 07:46 PM
Kiss X2 mua tai Nhật có giá khoảng 10tr5 (tỉ giá 1Yên = 190VND, đổi ở tiêm Vàng)
Kiss X2 mua tại VN giá khoảng 13tr

2tr5 là số tiền đáng suY nghĩ theo em là VậY.
Em đã mua rất nhiều đồ tại Nhật (PnS, đồng hồ, laptop, Mp3, DVD Portable...) qua Website kakaku, Và chưa thấY có sản phẩm nào bị gì hết (tất nhiên là cũng hên Xui , có thể số em nó hên, hí hí)

Khi mua tại Nhật, bác có thể thương lượng trả giá(hồi đó em cũng hông nghĩ mua tại Nhật có thể trả giá như VN, nhưng người bạn dẫn đi mua cái máY quaY Panasonic giá 90.000Yên, trả giá 1 hồi kèm theo cái Passport, còn 70.000Yên bác ạ , hên thật)
Khi mua, nên chọn cửa hàng có nhiều phản hồi tốt mà mua, ở đâu cũng VậY, thế gian chứ không phải thế ngaY bác ạ :)

Bác PentaX nói mua tại Nhật mắc hơn bất cứ nước nào là đúng, nhưng đúng Với các mặt hàng khác như quần áo (nhập toàn VN, Thái Lan) haY đồ tiêu dùng ăn uống (trái câY, kafe nhập BraZil), chứ còn đồ điện tử thì em lại thấY không đâu rẻ bằng Nhật (kể cả US)

scnsh04
06-07-2009, 07:54 PM
Ai cũng biết mua xổ số thì rất khó trúng giải đặc biệt mà rất nhiều người vẫn mua nó đấy thôi. Tỷ lệ máy bị trục trặc không nhiều vì hàng trước khi xuất xưởng qua nhiều khâu lắm, mà theo em thì máy bên Nhật có chất lượng cao nên cũng không lo lắm, nếu giá rẻ hơn thì mua cũng được.
Bác cứ kiểm tra giá ở Việt Nam, rồi cho so sánh sẽ biết đắt hơn hay rẻ hơn mà. Theo em nhớ thì trong forum cũng có một bác cũng đang tính sang bên Nhật mua máy.

The Black.White
06-07-2009, 07:59 PM
em thấy mấy anh ở bên Nhật bảo là body thì mua ở Nhật rẻ hơn các nơi khác, nhưng lens thì lại đắt hơn :))

beebee_chanhche
06-07-2009, 08:02 PM
@the Black: chính Xác bác ạ :), lens mắc hơn nhìu là đằng khác. Nhưng lenkit, bảo đảm rẻ hơn :D

zaka_87
06-07-2009, 08:09 PM
Ai cũng biết mua xổ số thì rất khó trúng giải đặc biệt mà rất nhiều người vẫn mua nó đấy thôi. Tỷ lệ máy bị trục trặc không nhiều vì hàng trước khi xuất xưởng qua nhiều khâu lắm, mà theo em thì máy bên Nhật có chất lượng cao nên cũng không lo lắm, nếu giá rẻ hơn thì mua cũng được.
Bác cứ kiểm tra giá ở Việt Nam, rồi cho so sánh sẽ biết đắt hơn hay rẻ hơn mà. Theo em nhớ thì trong forum cũng có một bác cũng đang tính sang bên Nhật mua máy.

nhưng cũng có người trúng đấy thôi,hehe,cái máy bay cả tỷ $ còn rớt nữa là huống chi cái may ảnh 1000$,nếu bác ý định cư hay học tập qua lại bên nhật thuờng xuyên thì e rất khuyến khích,còn nếu như không thì cũng không nên mua làm gì,lúc đó bít kêu ai,mà rẻ hơn 1-2tr thì cũng không đáng lắm so với cái 1-2 năm bảo hành,tùy bác chủ suy nghĩ,nếu muốn tiết kiệm thì mua,còn nếu bác khá giả thì không nên tiết kiệm ở lĩng vực này

silencer2jp
06-07-2009, 08:11 PM
Nhật có hệ thống auctions chả kém ebay, e toàn mua trên đó. Chứ mua ngoài cửa hàng thì đắt khét, e chỉ ra ngắm xem con nào ưng rồi lên mạng search, đặt hàng nó chuyển về, ngon bổ rẻ

beebee_chanhche
06-07-2009, 08:25 PM
thêm 1 thông tin là, cho dù cùng 1 cửa hàng, nhưng bác ra tận cửa hàng mua giá nó cao hơn, mua online, nó chuYển tận nhà cho bác, giá lại rẻ hơn :D

silencer2jp
06-07-2009, 08:42 PM
em chảnh chẹ biết nhiều về nhật quá nhỉ, hình như đã từng du học ở nhật ah ???

katsuya
06-07-2009, 08:52 PM
Em suy ở nhà mình ra, hàng có chỗ đắt chỗ rẻ, muốn mua thật rẻ phải chịu khó lùng, chờ anh em nào chán để lại + có một chút kiến thức để check đồ. Bên Nhật hẳn cũng vậy. Hehe, e cũng từng nghe nói là body bên ấy giá rất mềm, lens thì đụng vào ngất luôn :)

beebee_chanhche
06-07-2009, 09:10 PM
dạ em học ở Nhật rồi ạ, buồn đi lang thang nhiều nên biết đôi chút :)
Chuẩn bị đi công tác ở nơi khỉ ho cò gáY nữa, sắm cái DSLR cho các anh coi khỉ & Cò, hí hí

Nếu bác chủ topic thấY không Yên tâm thì nên mua ở VN ạ, em cũng thấY thế, ở Nhật cũng có thể chết mà bác.Vả lại mua ở VN được tặgn thẻ nhớ, bao da, filter, mua ở Nhật thì có gì lấY nấY bác ạ

scnsh04
06-07-2009, 09:12 PM
nhưng cũng có người trúng đấy thôi,hehe,cái máy bay cả tỷ $ còn rớt nữa là huống chi cái may ảnh 1000$,nếu bác ý định cư hay học tập qua lại bên nhật thuờng xuyên thì e rất khuyến khích,còn nếu như không thì cũng không nên mua làm gì,lúc đó bít kêu ai,mà rẻ hơn 1-2tr thì cũng không đáng lắm so với cái 1-2 năm bảo hành,tùy bác chủ suy nghĩ,nếu muốn tiết kiệm thì mua,còn nếu bác khá giả thì không nên tiết kiệm ở lĩng vực này

Bác này có vẻ tiêu cực quá, chưa mua hàng đã lo chuyện khác, nhiều khi mua hàng ở Việt Nam mà phải cửa hàng không tốt thì bảo thì ít mà HÀNH thì nhiều đấy bác ạ. Chắc vụ BẢO HÀNH (không chỉ máy ảnh mà còn máy tính, điện thoại,...) ở Việt Nam thì nhiều bác trên diễn đàn này có kinh nghiệm hơn anh em mình nhiều bác ạ. Còn sợ máy bay rớt thì chắc không ai dám đi máy bay nữa, đi bộ cho lành bác ạ (mà chưa chắc đã lành hơn đâu, hihihi).
Các bác có kinh nghiệm mua máy ở Nhật chỉ bảo thêm đi, mục đích của bác chủ là tư vấn xem mua hàng ở Nhật có rẻ hơn ở Việt Nam không? và nếu có thì mua như thế nào? để bác chủ còn có quyết định sớm.
Chúc bác nhanh có đồ chơi.

silencer2jp
06-07-2009, 09:23 PM
Bác làm em lo quá, e cũng sắp trèo lên máy bay mà e lại mắc bệnh sợ độ cao
Gì chứ die bằng tai nạn máy bay là 1 trong những cái chết khốc liệt nhất T_T
Mua hàng ở Nhật thì rẻ hơn ở vn đấy ạ, rình rập trên đấu giá của nhật cũng kiếm được khá đồ rẻ. Chẳng hạn hồi trước em rình đc em Nikkor 80-200 F2.8D zoom đẩy mà có 250$ :D

zaka_87
06-07-2009, 09:42 PM
Bác làm em lo quá, e cũng sắp trèo lên máy bay mà e lại mắc bệnh sợ độ cao
Gì chứ die bằng tai nạn máy bay là 1 trong những cái chết khốc liệt nhất T_T
Mua hàng ở Nhật thì rẻ hơn ở vn đấy ạ, rình rập trên đấu giá của nhật cũng kiếm được khá đồ rẻ. Chẳng hạn hồi trước em rình đc em Nikkor 80-200 F2.8D zoom đẩy mà có 250$ :D

haha mình cũng phải sắp ngồi máy bay đây,gần đây dọc thấy máy bay rớt liên tục nên ớn chết

[/QUOTE]Bác này có vẻ tiêu cực quá, chưa mua hàng đã lo chuyện khác[/QUOTE]
không tiêu cực đâu bác ơi,có vẻ bác chưa gặp tình trạng mua giùm rồi,e gặp rồi,và e thề sẽ không mua giùm ai nữa,nếu xảy ra chuyện gì thì người mua va người nhờ mua kho ăn nói với nhau lắm,e đã từng bị và cũng mất đi 1 người bạn,theo kinh nghiêm e thì e khuyên như vậy thôi,còn quyết định vẫn là ở bác chủ đấy chứ.

iceboiz
06-07-2009, 10:19 PM
Cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến và em đã quyết định tích kiệm thêm,khi nào đủ tiền sẽ lên bác GiangDuyDat cho thoải mái vậy. Thân ái

Mr.Q
07-07-2009, 08:49 AM
Đọc topic này thấy các bác khéo lo thật đó, mua ở cửa hàng uy tín ở VN cũng BH maximun là 6 tháng, mua ở Nhật rẻ hơn VN thường >2tr (nếu ko mua BH thì rẻ hơn nữa, còn mún BH 3 năm cũng có lun, trả thêm tiền...), vậy trong 6 tháng (dk BH ở VN) máy có bị trục trặc gì thì lấy số chênh lệch đó đi sửa, hihihi. E suy nghĩ rất đơn giản, mà con 450D của e cũng từ Nhật bắn ầm ầm ko suy suyển gì hết, suy nghi nhìu quá mất sướng bác ạh!

j23
07-07-2009, 07:07 PM
Trong này và cty iem có vài bác 40D mua Nhật dính đòn đau thương rồi các bác ợ .

Cái body iem đang dùng thì mua chỗ bác Huân , quen biết nên có discount tí ti , rồi còn 1 đống đồ khác nữa , bác chủ cứ yên tâm là tổng kết sẽ ko chênh nhiều so với Nhật đâu , còn chưa kể bảo hành , tư vấn , kinh nghiệm .... nhiều cái ko thể tính được bằng tiền . Mua hàng Nhật thì iem thấy yên tâm hơn hàng trong nước , nhưng như mấy bác ở trên đã nói , nhiều khi do số hên xui bởi nó là hàng điện tử mà . Hàng Nhật thì bác có thể gửi sang Nhật bảo hành ( nếu có người cầm đi hộ - cái này hơi hiếm người và cực kì bị động , nhiều khi ngồi chơi với lens chừng 3 , 4 tháng trong khi chờ máy bảo hành đi + về ). Do đó nhiều bác phải bảo hành trong nước , đương nhiên phí thì thường ko rẻ , do các bác là người đang nắm lưỡi dao !

Vậy khoản chênh khoảng dưới 10% giá trị có đáng không ( tiền Yên giờ gần 200 rồi ạ - ngang thời điểm Tết Ta vừa rồi), khi bác luôn lo nơm nớp mỗi khi vác máy đi bắn phá , đặc biệt với cái khí hậu nhiệt đới gió mùa của miền Bắc .

Đôi lời chia sẻ với bác chủ từ 1 vài thực tiễn của iem và vài buddy chơi ảnh ...

P/S : đồ chơi iem toàn nhờ mua bên Nhật ( bởi mấy cái này thì xịn thật và chả mấy khi phải bảo hành nếu bác dùng đồ cẩn thận )

duylinh
07-07-2009, 07:23 PM
em không hiểu các bác nghĩ thế nào chứ buôn hàng thì lấy từ đâu về ạ?Chẳng qua em chưa có cơ hội đi Nhật và cũng chưa biết bên đó chỗ nào bán giá tốt thôi. Người ta buôn về còn có lãi mà mình có cơ hội mua tận gốc mà không mua thì hơi phí. Vấn đề là hỏi gốc ở đâu thôi. ke ke

katsuya
07-07-2009, 09:01 PM
em không hiểu các bác nghĩ thế nào chứ buôn hàng thì lấy từ đâu về ạ?Chẳng qua em chưa có cơ hội đi Nhật và cũng chưa biết bên đó chỗ nào bán giá tốt thôi. Người ta buôn về còn có lãi mà mình có cơ hội mua tận gốc mà không mua thì hơi phí. Vấn đề là hỏi gốc ở đâu thôi. ke ke

Chuẩn ko cần chỉnh chọt j nữa :))
question tí nữa là hàng bán ở các cửa hàng tại VN (ko tính chính hãng)có bao nhiêu phần trăm là nhập trực tiếp từ Nhật

alexphan
07-07-2009, 10:55 PM
Thường thì giá body ở Nhật rẻ hơn body ở nhà nhưng ống kính lại rất mắc, cái này mình không hiểu tại sao lại vậy. Trước tết mình có nhờ người sang mua hộ 40D, dùng rất tốt. Mình thiết nghĩ chất lượng bán hàng ở Nhật khá là đảm bảo, bạn bè mình cũng hay mua đồ ở bên này, cũng chưa gặp tình trạng hỏng hóc nào hết. Tuy nhiên, giá cả cũng khá là thất thường,các cưa hảng bán giá chênh lệch khác nhau, bạn nên tra giá trên kakaku hay các trang tương đương để biết thêm thông tin về giá và sản phẩm.Mới chơi thì theo mình làm 40D luôn đi, giá bây h chắc là giảm nhiều so với hồi mình mua rồi. Have fun!

eostv
07-07-2009, 11:13 PM
Số là em chơi bóng chày và có thầy huấn luyện viên là người nhật bản, thầy cũng về Nhật luôn. Em định nhờ thầy mua hộ 1 con canon 450D , liệu mua bên Nhật có rẻ hơn ở Việt Nam không các bác? Mong các bác tư vấn hộ em.Thân
Chắc chắn đắt hơn việt nam, mà bác đừng tưởng mua đồ ở cửa hàng bên nhật mà tốt nhe, tôi đã từng mua con sony đời sz loại 11inches loại new arrival mà phải đổi đến 3 lần do hư ổ điã cứng :chair:, tốt nhất là mua tại VN để được bào hành tốt hơn. canon thì ra Khánh long, hoặc Ngọc canon, nếu mua len L gặp bác lustigbee nhé. :goodluck:

juanjack
08-07-2009, 08:52 AM

Mình trả lời giúp bác:

Mua ở Nhật rẻ hơn nhưng ko rẻ hơn nhiều.Tùy chủng loại máy mà có thể rẻ hơn từ 50$ đến 200$.Nếu bác mua những dịp thông thừơng là như thế.Còn khi bác mua đợt khuyến mãi hay còn gọi la campaign thì thật sự rẻ hơn đây.Vì campaign ở Nhật thì giá bán nó cũng như ko campaign nhưng sau đó nó sẽ trả lại tiền cho bác qua tài khoản ngân hàng tùy loại campaign cho tùy loại kit & body.

Vd nhé: 50D + kit 18-200 giá bây giờ bên Nhật tầm 142.000yên Nhật ~ 1500$,nhưng khi có campaign thì sau đó nó sẽ trả qua tài khoản ngân hàng cho bạn tam 20000yên ~ 200$.

Còn muốn lấy được campaign thì bạn hoặc bạn bạn biết tiếng Nhật để điền form để lấy lại số tiền 20000 yên đó (trong vòng 1 tháng nó sẽ chuyển tiền qua tài khoản cho bạn).

Theo mình nứớc nào nó cũng thế,sẽ có khuyên mãi mùa xuân,mùa hè...bạn canh mua nhưng dịp đó sẽ rẻ đó.

Hic có ji thanks mình phát cho vui.:24:

juanjack
08-07-2009, 08:58 AM
Chuẩn ko cần chỉnh chọt j nữa :))
question tí nữa là hàng bán ở các cửa hàng tại VN (ko tính chính hãng)có bao nhiêu phần trăm là nhập trực tiếp từ Nhật

Theo mình nhé,tiếp viên hàng ko là 1 nguồn hàng lớn + hàng đi từ trung quốc,chứ cày cuốc từ Nhật về thì chắc ăn cám.:goodluck:

iceboiz
08-07-2009, 09:46 AM
Mình trả lời giúp bác:

Mua ở Nhật rẻ hơn nhưng ko rẻ hơn nhiều.Tùy chủng loại máy mà có thể rẻ hơn từ 50$ đến 200$.Nếu bác mua những dịp thông thừơng là như thế.Còn khi bác mua đợt khuyến mãi hay còn gọi la campaign thì thật sự rẻ hơn đây.Vì campaign ở Nhật thì giá bán nó cũng như ko campaign nhưng sau đó nó sẽ trả lại tiền cho bác qua tài khoản ngân hàng tùy loại campaign cho tùy loại kit & body.

Vd nhé: 50D + kit 18-200 giá bây giờ bên Nhật tầm 142.000yên Nhật ~ 1500$,nhưng khi có campaign thì sau đó nó sẽ trả qua tài khoản ngân hàng cho bạn tam 20000yên ~ 200$.

Còn muốn lấy được campaign thì bạn hoặc bạn bạn biết tiếng Nhật để điền form để lấy lại số tiền 20000 yên đó (trong vòng 1 tháng nó sẽ chuyển tiền qua tài khoản cho bạn).

Theo mình nứớc nào nó cũng thế,sẽ có khuyên mãi mùa xuân,mùa hè...bạn canh mua nhưng dịp đó sẽ rẻ đó.

Hic có ji thanks mình phát cho vui.:24:
Hi hi,cám ơn bác và mọi người rất nhiều

hanuel_hn
08-07-2009, 11:02 AM
các bác cho em hỏi, hàng canon và nikon cả body và lens, có hàng TQ nhái hay dựng ko ạ, hay là Nhật 100%.
làm thế nào để biết hàng mới 100% ko bị mông má, và các bác tư vấn em nên mua hàng mới ở Hn, cửa hàng nào là uy tín nhất a.
thanks các bác

j23
08-07-2009, 09:59 PM
Bác cứ mua ở mấy hàng trên đầu Box Mua bán này này , khỏi lo nghĩ lăn tăn
Còn muốn biết có hàng dựng/nhái thì sang HK 1 chuyến , biết liền , hị hị . Cứ gọi là thiên đường ... nhái bén

Note : không tin được mấy chú Hồ Cẩm Đào đâu:2: