PDA

View Full Version : Các bác vào tư vấn cho em lọ xịt khí nén Dust Remover

quoc dat
22-06-2009, 11:19 PM
Mình ở sài gòn - ra Vi Tính Phong vũ thấy nó có bán chai xịt bụi dành cho máy tính - máy ảnh . nó như thế này

Link : http://vnsharing.net/forum/showthread.php?t=72457

Việt Care Dust out là sản phẩm xịt bụi khử trùng đa năng,loại bỏ được các hạt bụi cứng đầu,chỗ khó lau chùi của thiết bị văn phòng và đồ đạc trong gia đình.

Việt Care Dust out là sản phẩm lý tưởng dùng để tẩy sạch bụi bẩn khỏi máy vi tính,bàn phím,máy photocopy,máy trò chơi điện tử,laptop,...
Cẩn Thận
Tắt tất cả các nguồn điện khi sử dụng sản phẩm cho các thiết bị điện.Ko xịt sản phẩm lên hoặc gần những bề mặt đang nóng.Ko hút thuốc khi sử dụng sản phẩm.Ko sử dụng sản phẩm gần nến đang cháy.Tránh tầm tay của trẻ em dưới 10 tuổi,đặc biệt là trẻ sơ sinh

Có bác nào sử dụng cái này chưa ạ ? Nó có tốt khi đi xa về dùng nó xịt bụi cho body - sensor - gương lật

Bên trên có đề cập tắt hoàn toàn các thiết bị điện - thế thì có cần rút pin ra khỏi máy khi xịt vào bên trong body khi clean sensor . nếu rút pin ra thì làm sao mà lật gương lên được nhỉ.

Các bác tư vấn cho em với .

sayyouwill
22-06-2009, 11:26 PM
Mình xem hình và đọc câu cảnh báo này "Ko hút thuốc khi sử dụng sản phẩm.Ko sử dụng sản phẩm gần nến đang cháy" thì đoán lọc này xịt ra hóa chất ở dạng khí nén.

Sensor thì nên lau bằng cồn hoặc dùng bóng bóp để thổi bụi đi chứ dùng những hóa chất này chắc không tốt cho sensor bác ah.

caotrung0418
22-06-2009, 11:39 PM
Dùng bóng thổi là được rồi bác ạ, dúng cái bình này khéo lợn lành thành lợn què thì khổ

quoc dat
23-06-2009, 12:42 AM
http://www.42photo.com/pd-productid-14094-k-for_your_digital_slr_camera.htm

thêm 1 link nữa để tham khảo . Các bác vào xem rồi bình loạn nào

vtn
23-06-2009, 07:27 AM
Em bị 1 bác dùng cái bình này xịt đùa vào tai rồi. Lộng hết cả óc.

Nói chung là nó xịt mạnh quá. Nếu hạt bụi có tính cứng như 1 hạt cát cực bé thì với tốc độ gió quá mạnh như của bình xịt này thì sẽ gây ra các vệt sước cho máy ảnh ( nhất là sensor, gương lật).

Tóm lại là không nên dùng cho máy ảnh ạ. Nhưng thật tốt nếu để vệ sinh bàn phím máy tính.

hyoree
23-06-2009, 09:06 AM
cái này xịt bụi máy tính hay những vật khác thôi. Tuyệt đối ko nên dùng xịt vào sensor. E đã dùng 2 bình rồi, nhưng ko dám xịt DSLR nữa.

jun_cato
23-06-2009, 09:16 AM
Bác lưu ý là ngoài việc cho các dung môi bay hơi nhanh để tẩy rửa bề mặt, các lọ xịt này còn tạo ra một luồng không khí tốc độ rất cao. Chính tốc độ cao của dòng khí này sẽ làm các hạt bụi dạng cứng khi va chạm với bề mặt cần lau sẽ cọ sát và dễ gây xước. Bác cứ hình dung công nghệ phun mài thủy tinh bằng cát ý. Do vậy em khuyên bác là nên dùng cái bóng cao su để thổi. Bòng thổi hiện nay còn có một cái filter lắp ở đuôi (chỗ có cái van 1 chiều để hút không khí vào ý), nên khá yên tâm.

quoc dat
23-06-2009, 10:33 AM
Mình đã nghiên cứu cả đêm quan . Túm cái váy lại . Cấm sử dựng. . Bác nào cần thêm thông tin thì vào Google search các cụm từ sau

Use can air to clean sensor - compressor air to clean sensor .
Can air damage sensor

là nó ra cả đống l.

trungthong32
23-06-2009, 10:50 AM
Em lắp chết một cái ống vào máy, chẳng mấy khi thay ra nên phải nửa năm rồi em ko thổi bụi sensor mà nó cũng chẳng có bụi, nhưng nghe vụ xịt khí nén vào sensor em đã thấy ghê rồi, chỉ thổi nhẹ nhàng thôi bác.

quoc dat
23-06-2009, 11:22 AM
cái này xịt bụi máy tính hay những vật khác thôi. Tuyệt đối ko nên dùng xịt vào sensor. E đã dùng 2 bình rồi, nhưng ko dám xịt DSLR nữa.

Bác xịt 2 bình rồi thì có thấy bị gì không bác :goodluck:

nguyen van hoa
23-06-2009, 02:54 PM
Nó tốt vậy sao bạn không dùng thử đi nhỉ, phải có lập trường chứ

quoc dat
23-06-2009, 03:10 PM
@ nguyen van hoa : ở cái topic này ai bảo nó tốt hả bạn

httl
23-06-2009, 05:02 PM
Bình xịt này ngoài tính năng xịt bụi còn chức năng tiệt trùng (theo lời quảng cáo) nên chắc chắn có hóa chất khử trùng, công ty phân phối sản phẩm này em quen, các bác đừng nên xịt sensor nhe.

hyoree
23-06-2009, 05:07 PM
em dùng bình thứ nhất cho con D40 đc 1 lần, còn bình thứ 2 e dùng để clean laptop thôi. Ko dám dùng cho DSLR nữa.

Heimgang.der.Seele
25-06-2009, 04:06 AM
em nói thật, các bác phú quí sinh lễ nghĩa, ngồi đoán tầm bậy.
Em hỏi đã có bác nào dùng chưa?
Vâng, nó là hóa chất, hóa chất ko phải cái gì cũng nói chung chung là hại được, hại với cái gì, trong trường hợp nào thôi ạ.
Rồi các bác tưởng tượng cái khí nén + hạt bụi nó sẽ cào sensor, vậy các bác đã tưởng tượng ra 2 tình huống: hạt bụi cùng khí nén bắn thẳng vào sensor và khí nén thổi tung hạt bụi dính ở sensor từ trước nó khác nhau lớn thế nào ko?
Và các bác có biết cái bình xịt nó bán bao nhiêu ko ( em xem cũng tầm triệu rưỡi đổ lên ạ)?
Vậy các bác cứ ngồi đoán già đoán non, thầy bói xem voi và nghĩ nhà sản xuất người ta ngu hết cả đấy!!!

thanhquan911
25-06-2009, 05:35 AM
Vâng, nó là hóa chất, hóa chất ko phải cái gì cũng nói chung chung là hại được, hại với cái gì, trong trường hợp nào thôi ạ.
Rồi các bác tưởng tượng cái khí nén + hạt bụi nó sẽ cào sensor, vậy các bác đã tưởng tượng ra 2 tình huống: hạt bụi cùng khí nén bắn thẳng vào sensor và khí nén thổi tung hạt bụi dính ở sensor từ trước nó khác nhau lớn thế nào ko?
Và các bác có biết cái bình xịt nó bán bao nhiêu ko ( em xem cũng tầm triệu rưỡi đổ lên ạ)?
Vậy các bác cứ ngồi đoán già đoán non, thầy bói xem voi và nghĩ nhà sản xuất người ta ngu hết cả đấy!!!
bác phán quá hay luôn:goodluck:

thuytram_dep
25-06-2009, 08:26 AM
Cách đơn giản nhất là mua cái bình xịt đó về, lấy máy và sensor của mình ra mà thử... nếu hỏng thì nâng đời body luôn.

le.duy
25-06-2009, 08:34 AM
Ko hút thuốc khi sử dụng sản phẩm.Ko sử dụng sản phẩm gần nến đang cháy.

Nhớ hồi nhỏ em hay lấy bình xịt gián ra xịt ngọn nến cho nó cháy cái phừng chơi. Giờ thấy cái này đoán là có hóa chất bên trong rồi. Còn hóa chất hại sensor không thì em không biết. Bác nào thử nghiệm trước rồi cho em biết nha :goodluck:

testdasi
25-06-2009, 09:38 AM
Hic, lại cái màn "tớ chưa dùng nhưng tốt nhất là đừng dùng" hoặc "tớ chưa xài qua nhưng tớ chắc X tốt hơn còn Y thì dở tệ ". Em xin thưa thế này ạ:
1. Với ống kính
Em không biết các bác thế nào chứ em (và thằng bạn của em) đã dùng loại bình xịt khí nén này (loại em mua chỉ $8 bán ở nhà sách của trường) được mấy năm rồi và em chưa thấy có vấn đề gì. Và em nghĩ nếu nó dám dùng với cái ống kính ngàn đô của nó thì em cũng dám dùng với mấy cái ống kính PnS của em.
Và không nhất thiết là phải dung dịch với khăn lau chi cho rắc rối. Bác mua 1 cái lens pen về mà lau. Em với nó đã từng dùng thử kính hiển vi để so sánh 2 cách và có thể thấy rõ là cái lens pen cho bề mặt sạch hơn cả dùng dung dịch.
2. Với sensor
Nếu sensor bác bị bụi tới nỗi phải dùng bình xịt / bóng thổi thì cần phải xem lại kỹ thuật khi thay ống kính và khả năng chống bụi của sensor.
Em có hỏi thằng bạn em xem nó có dùng hay không thì nó bảo vài năm trước nó còn dùng nhưng sau đấy nó thay body có chế độ chống bụi và bây giờ nó hết dùng rồi - chính xác là nó thay body trước khi cái sensor kịp có đủ bụi để phải thổi/chùi. Nó còn bảo phải mua bình xịt loại dùng cho sensor chứ không phải là loại nào cũng dùng được.

Nói tóm lại là: dùng được nhưng phải đúng loại bình xịt.

httl
25-06-2009, 10:52 AM
bác phán quá hay luôn:goodluck:
hạt bụi đang dính trên sensor,theo lời các bác ở trên phán một cách xanh rờn là khi xịt bằng bình khí nén này,hạt bụi sẽ va đập vào sensor làm cho sensor bị trầy nghe rất chi là chính xác,nghĩ kĩ lại mới thấy thiếu logic :D. Bình xịt chắc chắn là có hóa chất,mà cứ là hóa chất thì phải là ko tốt cho sensor,hix hix thế dung dich lau chùi thì nước từ trên trời rơi xuống.
Trong này có bác nào bảo là quen vơí nhà cung cấp mà khuyên ko nên xài,quen với nhà cung cấp mà hét to hơn cả quen nhà sản xuât:13: .
Nếu sợ thì đừng có dí sát cái vòi vào sensor,để xa xa một chút chứ,lực sẽ giảm đi.

Bác nói chuyện nên lịch sự 1 chút, em có hét to đâu, em chỉ nói các bác không nên dùng bình này để làm sạch sensor vì em nghĩ là không tốt. Thế bác có chắc chắn xịt bằng bình trên thì máy không bị gì không ? Vấn đề ở chỗ nếu không chắc chắn thì không nên sử dụng vì cái DSLR nó mắc tiền, vả lại còn nhiều cách khác để làm sạch sensor an toàn hơn.

thanhquan911
25-06-2009, 03:55 PM
Bác nói chuyện nên lịch sự 1 chút, em có hét to đâu, em chỉ nói các bác không nên dùng bình này để làm sạch sensor vì em nghĩ là không tốt. Thế bác có chắc chắn xịt bằng bình trên thì máy không bị gì không ? Vấn đề ở chỗ nếu không chắc chắn thì không nên sử dụng vì cái DSLR nó mắc tiền, vả lại còn nhiều cách khác để làm sạch sensor an toàn hơn.
Dạ em xin lỗi bác,e sẽ gỡ câu nào làm bác giận xuống liền. Còn vụ chắc chắn hay ko thì e xin bảo đảm,bác cứ cho bụi vô body đi,đưa bình em xịt cho,hư sensor e tặng lại bác body mới.

nnk
25-06-2009, 04:08 PM

Pa này chắc tưởng cái máy né không khí của mấy ông bơm hơi vá ép nè, bình này có 79.000 vnđ thôi bác à, ở nhà vẫn còn 1 bình, xịt hết hơi mà còn tới 1/2 nước trong bình nè. hướng dẫn của nhà sx là "lắc bình trước khi xịt" và khi lắc thì sẽ nghe chất lỏng trong đó nó kêu óc ách, nói chung là khá dở, ko đáng tiền. ( trước mua làm vệ sinh cho con lap, và yêu cầu của người bán là tắt điện, tháo pin khỏi máy để tránh chập, cháy. ai thích thì cứ liều :2:

quoc dat
25-06-2009, 04:57 PM
Pa này chắc tưởng cái máy né không khí của mấy ông bơm hơi vá ép nè, bình này có 79.000 vnđ thôi bác à, ở nhà vẫn còn 1 bình, xịt hết hơi mà còn tới 1/2 nước trong bình nè. hướng dẫn của nhà sx là "lắc bình trước khi xịt" và khi lắc thì sẽ nghe chất lỏng trong đó nó kêu óc ách, nói chung là khá dở, ko đáng tiền. ( trước mua làm vệ sinh cho con lap, và yêu cầu của người bán là tắt điện, tháo pin khỏi máy để tránh chập, cháy. ai thích thì cứ liều :2:

Chẹp . Cái bình của bác chắc loại khác rồi . bình này cấm lắc trước khi xịt luôn mới kinh

quoc dat
25-06-2009, 04:59 PM
http://www.cleaningdigitalcameras.com/cleaning.html- 1 trang web để các bác tham khảo nhé .

nnk
25-06-2009, 05:54 PM
sorry, lâu quá ko lôi ra dùng nên nhầm, "KHÔNG LẮC BÌNH TRƯỚC VÀ TRONG KHI SỬ DỤNG "

NÓ ĐÂY
http://i306.photobucket.com/albums/nn241/saothoitrang/DSC00605.jpg
http://i306.photobucket.com/albums/nn241/saothoitrang/DSC00604.jpg

Heimgang.der.Seele
25-06-2009, 06:37 PM
Bình khí này có hai lại, một loại là spray, một loại là compression spray. Em đang nói đến Spray, bác nnk bảo cái giá em đưa ra là giá của máy nén của mấy người thợ bơm xe, trước khi bác nói cũng cùng tham khảo thêm ạ. Bản thân em thì chưa dùng cái spray làm sạch sensor, vì giá có nó lên tới 80 euro, em ko có tiền, chỉ ra hàng ngắm rồi về thôi ạ. Cái Spray này người ta cũng khuyên dùng.
Một điều chú ý nữa là các bác nên phân biệt Spray và Compression Spray (cái này ko nên dùng)
Còn bình của bác nnk có chất lỏng bên trong thì em ko rõ, nhưng thông thường bình Spray là làm bằng khí CO2 sạch.

Em xin hết nhời!

nnk
25-06-2009, 07:09 PM
Bình khí này có hai lại, một loại là spray, một loại là compression spray. Em đang nói đến Spray, bác nnk bảo cái giá em đưa ra là giá của máy nén của mấy người thợ bơm xe, trước khi bác nói cũng cùng tham khảo thêm ạ. Bản thân em thì chưa dùng cái spray làm sạch sensor, vì giá có nó lên tới 80 euro, em ko có tiền, chỉ ra hàng ngắm rồi về thôi ạ. Cái Spray này người ta cũng khuyên dùng.
Một điều chú ý nữa là các bác nên phân biệt Spray và Compression Spray (cái này ko nên dùng)
Còn bình của bác nnk có chất lỏng bên trong thì em ko rõ, nhưng thông thường bình Spray là làm bằng khí CO2 sạch.

Em xin hết nhời!

Hì vì đang bàn về cái bình 80k mà bác đưa cái giá 80ơ thì em liên tưởng ngay đến cái này

mấy cái bác đưa ra ở VN ko hề nghe nói luôn ấy chứ, làm sao mà biết tới ( có biết cũng chẳng dám dùng, đắt lòi

katsuya
25-06-2009, 08:37 PM
Cãi nhau ỏm tỏi rốt cục là sao ah, có loại nào xài được ko và nếu bác nào đã từng xài để vệ sinh sensor và ống kính thì up cái hình loại đó lên cho a e tham khảo đi.

anhdv
29-06-2009, 05:37 PM
Tôi có dùng bình Dust Out này để vệ sinh máy ảnh sau mỗi đợt đi chơi về. Thổi bụi bám trong ngóc ngách body hoặc lens rất ổn. Các bác chú ý là bình này có cái ống nhỏ để lách vào những khe nhỏ để thổi. Tôi chưa thử lấy bình này để thổi sensor. Nhưng dùng bình này có thể bỏ cái ống nhỏ ra hoặc bấm nhẹ để giảm bớt áp suất. :goodluck:

VPT
01-07-2009, 04:23 PM
Cái bình này ở VN chế kiểu gì thì em không biết nhưng mà bên Mỹ này nó bán $5 ngoài chợ. Em dùng cũng phải hai ba chục bình là ít nhất. Xịt ống kính xịt sensor xịt gì thì em cũng đã xịt rồi. Em dùng cái bình này xịt bụi sensor chắc phải vài chục cái DSLRs rồi không có bị gì hết.