PDA

View Full Version : Một vài thắc mắc về flash 580 EX II

townboy
20-05-2009, 03:30 AM
Sau khi đọc bài thảo luận (http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=21295&highlight=guide+number) về đèn flash 430EX va 580 EX II. Em có một số thắc mắc muốn hỏi các bác.

- Trong bài trên các bác có nói về bounce bằng trần thì để flash thẳng đứng. Giờ em chụp flash ở ngoài thì nên để flash như thế nào? để thẳng, để nghiêng góc 60 độ hay các góc nào khác.

- Giờ Em đang dùng một em 580 EX II, với một bộ phát nhận của tầu. sau khi biết ràng camera body và flash 580 EX II không sync được qua bộ phát nhận trên, thì giờ em nên setting như thế nào để tận dụng được hết chức năng trên 580 EX II (đo sáng trên flash và một vài chức năng khác như trong bài thảo luận trên).

- Ngoài bộ phát nhận của tầu ở trên còn có bộ nào khác mà có thể sync được với camera hay sử dụng được như camera gắn trên máy không?

Mong các bác chỉ giúp. Cám ơn nhiều ạ :13:

harry pham
20-05-2009, 06:43 AM
Điểm 1 : Bouncing với trần nhà chỉ có ích khi trần nhà cao dưới 10m và màu sáng.... ở ngoài trời thì bounce vào đâu. Nếu ngoài trời mà bạn cần fill flash và ưu tiên độ tự nhiên thì có thể dùng chính cái tấm phản xạ của flash, kéo nó lên, để thằng hoặc nghiêng tùy vào hiệu ứng bạn muốn (fill vào nửa thân hay vào cả người). Ở trong nhà cũng có thể dùng cái tấm phản chiếu để tăng cường độ vì trong nhà có trần nhà trợ giúp....

Điểm 2 : Bạn cần dùng bộ phát tín hiệu tức là bạn ko gắn Flash trên máy.... nếu ko đồng bộ được thì cần mua bộ phát đồng bộ được thôi chứ có set trời cũng ko dùng được. Hoặc ko thì mượn 1 cái flash nữa gắn vào và set cho nó là master, cái kia là slave...

Vài kinh nghiệm cũ mèm của bản thân mặc dù tôi chả mấy khi động vào flash.

coolpix8700
20-05-2009, 07:06 AM
Ra ngoàikhảong trống bạn vẫn có thể "bound" được bằng 1 cái difuser hoặc 1 tấm giấy (trắng lớn)... Nhưng lên nhớ dùng difuser rất tốn công suất của flash (tức là cả pin).
- Với 580 II bạn thử sang chế độ M, thì hình như vẫn có thể điều khiển được cái cục nhại của Tầu ấy (em dùng cách khác hay và chụp trong studio vẫn phải để M)!

11002
20-05-2009, 07:42 AM
2. Có đó bác: PW đánh E-TTLII được. Bác hỏi cụ Gúc.
1. Bounce có thể xoay đủ chiều, hướng như nhà SX cho phép xoay trên cổ flash. khởi đầu bác đọc catalog, sau đó đánh nghiêng, thuần thục rồi đánh xoay các hướng.

townboy
21-05-2009, 04:32 AM
Cám ơn các bác đã trả lời. tình hình là con PW đắt hơn cả cái flash nữa các bác ạ.
@CHRO:

Vài kinh nghiệm cũ mèm của bản thân mặc dù tôi chả mấy khi động vào flash.
Dạ cũ bác mới em ạ. là cơm khê của mình nhưng là bát phở bò của thằng khác:goodluck::goodluck::goodluck:

@11002: cám ơn bác đã trả lời. em có xem mấy movie về flash giờ mới biết hóa ra cái này là PW(pocketwizard). Bác cho em hỏi còn cách nào để sync được mà rẻ hơn thằng này không? Trước em có thấy trên ebay có người bán cục nhại tầu này có cả dây. không biết dây này có phải để sync không? link ebay (http://cgi.ebay.de/PT-04-TM-Wireless-Funk-Blitzausloeser-Ausloeser-Empfaenger_W0QQitemZ150346407198QQcmdZViewItemQQpt ZDE_Elektronik_Computer_Foto_Camcorder_Foto_Camcor derzubeh%C3%B6r_PM?hash=item150346407198&_trksid=p3286.c0.m14&_trkparms=72%3A1229|66%3A2|65%3A12|39%3A1|240%3A13 18|301%3A1|293%3A1|294%3A50)

@coolpix8700: khi dùng mình dùng cục nhại Tầu(giờ em mới biết cục nhại là cái này :)) em toàn phải dùng ở chế độ M với và chỉnh độ sáng cho phù hợp. chứ em để ở chế độ E-TTL thì hình nó cứ sáng rực bác ạ.:24::24::24:. Bác hay chụp với cục nhại này thì có kinh nghiệm gì chia sẻ với em không. Cám ơn bác trước

coolpix8700
21-05-2009, 06:45 AM
Dùng flash Tầu (và cả cục nhại quang này nữa), các cụ ngày xưa chỉ điều chỉnh độ phơi sáng của ảnh bằng khoảng cách, ISO và khẩu thôi bác ạh (các cụ chủ yếu nói về đóng mở khẩu). Tốc độ không còn giá trị (khi nó thấp hơn 1/800", nhưng khi nó cao hơn thì lại chỉ hiện 1/phần ảnh thôi), do thời gian của 1 tia chớp của flash fất ra cực ngắn.

11002
21-05-2009, 07:33 AM
Bác chịu khó dùng chức năng sreach của vnphoto.net và Google, các bài viết về off-camera flash có đầy:
- E-TTL II thì chỉ có RadioPopper.và PocketWizart.
- Còn lại đánh Manual hết.

khi dùng mình dùng cục nhại Tầu(giờ em mới biết cục nhại là cái này :)) em toàn phải dùng ở chế độ M với và chỉnh độ sáng cho phù hợp. chứ em để ở chế độ E-TTL thì hình nó cứ sáng rực bác ạ.:24::24::24:. Bác hay chụp với cục nhại này thì có kinh nghiệm gì chia sẻ với em không. Cám ơn bác trước

1. E-TTL trên Slave 580EX II cũng vô ích vì 5D đâu có flash cóc đâu mà E-TTL :6: nó sẽ đánh full power thôi.
2. Bác nên đọc và tìm hiểu kỹ về cơ chế flash sẽ có câu trả lời chính xác cho những trường hợp sau, chứ hỏi nhưng chuyện vụn vặt như thế này thì có cả đời cũng cứ hỏi.

townboy
22-05-2009, 06:53 PM
Dùng flash Tầu (và cả cục nhại quang này nữa), các cụ ngày xưa chỉ điều chỉnh độ phơi sáng của ảnh bằng khoảng cách, ISO và khẩu thôi bác ạh (các cụ chủ yếu nói về đóng mở khẩu). Tốc độ không còn giá trị (khi nó thấp hơn 1/800", nhưng khi nó cao hơn thì lại chỉ hiện 1/phần ảnh thôi), do thời gian của 1 tia chớp của flash fất ra cực ngắn.

Em cũng có biết một chút về nguyên tắc này bác ạ. GN=F*D
Nhưng em bị vướng ở chỗ là làm sao để cho ánh sáng không chói quá khi mình dùng manual trên Flash với cục nhại. vì lúc bấy giớ cứ cục nhại phát tín hiệu là flash nó bắn với công suất chỉ định (1/2, 1/4 v.v...).

@11002: Em cũng có đọc trong rum và trong quyển hướng dẫn. Nhưng rồi đi chụp thực tế nó không như mong muốn, nên muốn hởi các bác có kinh nghiệm à.

Cám ơn các bác nhiều. Mong các bác giúp đỡ tiếp

coolpix8700
23-05-2009, 10:40 AM
Kinh nghiệm của em, ngoài mấy cái đèn studio, thì flash đối với em chỉ để bù sáng (cả chụp macro), em sẽ cố gắng sử dụng ánh sáng tự nhiên đang có vì nếu chỉ dùng 1 flash làm nguồn sáng chính, chỉ còn cách dùng dây nối dài, đưa xa cái flash ra xa thân máy mới tránh được để ảnh không bị phẳng lỳ! Còn cụ thể mà trừ khẩu đối với flash, có thể từ -1/3 đến -3 luôn (ai dùng thân các dòng EOS 1(D) hay máy film từ EOS 3 thì trên thang đo nó còn có cả giá trị cho ánh sáng ngoài và ánh sáng của flash sẽ phát ra, rất tiện)!

townboy
24-05-2009, 04:45 PM
Cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm của mình