PDA

View Full Version : canon 450d vs olympus e-520

gionguyen
15-05-2009, 11:59 PM
xin dc tư vấn
mình đang phân vân giữa canon 450d và olympus e520. mình mới đam mê nhiếp ảnh và đang chập chững vào nghề nên không biết rõ lắm về các loại máy ảnh. nay đang có y đinh mua 1 trong 2 em trên mà không biết chon em nào ,các bác nào có kinh nghiêm xin chỉ giáo cho em với :24:

MikeX
16-05-2009, 12:13 AM
Olympus cũng có cái hay. Ngay tron body đã có tích hợp trống rung. Giá lens chất lượng lại phải chăng. Nhưng có một vấn đề là lens olympus ở đây hơi hiếm. Ít người dùng. Bác dùng Canon thì đổi đời lens dễ hơn. Nếu bác ko lo lắm về tài chính hoặc có nhiều cơ hội mua lens ở nc ngoài thì olympus là sự lựa chọn hay vì giờ ng dùng canon khá nhiều. Còn về tính năng bác có thể tham khảo trên dpreview.com
2 em này cùng entry level nên ko hơn kém nhau nhiều đâu bác ạ

gionguyen
16-05-2009, 12:20 AM
vâng cảm ơn bác.vì thục chất em cũng đang ở nước ngoài cuối tháng này về vn.bên thủy điển này cũng nhiều olympus.vây chắc em chọn olympus. thank bác nhiều lắm

rotmongtoi
16-05-2009, 08:31 AM
vâng cảm ơn bác.vì thục chất em cũng đang ở nước ngoài cuối tháng này về vn.bên thủy điển này cũng nhiều olympus.vây chắc em chọn olympus. thank bác nhiều lắm

Bác về VN rồi có qua bển nữa không? chứ ở đây luôn lấy xài olympus hơi vất vã!

tvideo
17-05-2009, 03:30 AM
Mình cũng giống bác, đang phân vân giữa Nikon D60 và Olympus E420. Nhưng không biết ở chỗ bác thế nào chứ chỗ em mấy ống dành cho Olympus đắt kinh luôn ( ống Zuiko Digital).

Em cũng hỏi nhiều, nghe phân tích nhiều quá loạn hết đầu, mà mấy cái hơn kém nhỏ nhặt đó liệu người mới chơi như mình có nhận ra không? Tốt nhất là máy nào tiện thì mua thôi. Em đang đợi gửi về con Olym, 2 ngày nữa không thấy hàng như đã hứa là em ra hàng làm con D60

phan_vinh_nguyen
17-05-2009, 08:45 AM
Ống zuiko có 3 dòng bác ạ.

Dòng standard giá rất phải chăng, chất lượng quang học tốt, khẩu độ không được rộng, build bình thường, nhẹ. (các ống 9-18, 14-42, 40-150, 70-300, 35, 25)

Dòng high grade giá chát hơn dòng standard nhiều, nhưng vẫn bình thường so với các hãng khác, khẩu rộng hơn, chất lượng quang học nhỉnh hơn chút đỉnh, có chống nước (11-22, 14-54, 50-200, 12-60, 50)

Dòng super high grade chất lượng quang học lết lên một bước nữa màu sắc rất đẹp, build hầm hố, nặng ký, cực kỳ nặng tiền, dòng này chuyên để cho dân pro thôi (khoảng length cũng không thích hợp cho nghiệp dư: 7-14, 14-35, 35-100, 90-250, 150, 300)

Dùng các dòng máy entry thì chỉ nên để ý dòng standard grade và một vài ống high grade thôi thì hiệu quả hơn. Chất lượng quang học của ống standard là rất tốt, chỉ có khẩu và build kém hơn thôi.

svgia
17-05-2009, 10:18 AM
Máy nào cũng ổn, chỉ có điều nên chọn cái nào thuận tiện mà mua. Sống chỗ lens mắc mà mua OL chi cho khổ. Chỗ em lens Ol rẻ. Em cũng tính mua, ra thì hết hàng, vậy là mua loại khác.
Em thấy mình không chụp ăn tiền thiên hạ thì máy nào cũng ok hết. Còn tài chính dư giả thì lại khác.