PDA

View Full Version : Ảnh của PnS và DSLR

fredphan
09-05-2009, 07:27 PM
Chào các bác em là Newbie của DSLR,trước giờ em vẫn dùng PnS; em có 1 thắc mắc không biết post ở đây có đúng chuồng không: ảnh của 2 dòng máy trên có khác biệt nhiều hay không nếu chụp trong điều kiện bình thường (đối với PnS) và có dễ dàng nhận ra sự khác biệt đó (nếu có)? Mong các bác chỉ giáo!!!

testdasi
09-05-2009, 10:07 PM
Ở đây em dùng định nghĩa PnS = những máy không phải là DSLR hoặc có sensor tương tự như DSLR. Có nghĩa là Sigma DP2 và Panasonic G1 không phải là PnS. Nói rõ để không bị lầm lẫn.

Trong điều kiện ánh sáng tốt (chụp ISO 100 - 200) thì ảnh từ DSLR và PnS tốt, nếu in ra cỡ dưới A5 thì hoàn toàn không thể nhìn thấy khác biệt. Nhấn mạnh: in cỡ dưới A5 = không soi pixel. Đề nghị đọc kỹ!
In từ A4 trở lên thì đa số sẽ thấy khác biệt giữa DSLR và PnS (vd: noise, độ nét, chi tiết, v.v...).
PnS tốt gồm những máy như (ví dụ minh họa) Panasonic LX3, Canon G10, Fuji f100fd, Panny FZ28, Canon SX10, v.v...

Trong điều kiện ánh sáng trong nhà (chụp ISO 400 - 800), nếu in cỡ 10cmx15cm thì những máy PnS tốt vẫn sẽ không thấy khác biệt.
In cỡ lớn hơn 10cmx15cm thì sẽ thấy khác biệt. Nhiều hay ít thì thường là tùy vào kích cỡ sensor và aperture cao nhất của ống kính (Ví dụ những máy ít khác biệt: Fuji s100fs, Panny LX3, Leica D-lux4, v.v...).

Trong điều kiện thiếu sáng (ISO 1600 trở lên) thì không có cái PnS nào bằng DSLR.

huongduong87
09-05-2009, 10:14 PM
Pns Chỉ chần đến iso 200 là em đã thấy nhiễu lắm rồi chứ đâu phải lên tận 1600 mới thấy hả bác.

Bác chụp thử ngoài nắng mà để iso 80 đã thấy ... sợ. Say bye với PnS thôi

testdasi
09-05-2009, 10:17 PM
Bác dùng PnS nào thế?
Em đã gạch dưới "in ra cỡ dưới A5" tức là không soi pixel.

fredphan
11-05-2009, 10:03 AM
Cám ơn các bác nhiều, giờ thì hiểu thêm dược 1 ít về cả 2 dòng máy!!!!!!!
@tetdasi: lúc trước em dùng Sony DSC V1, hiện giờ thì dùng ké Canon 85is ạ!

trungthong32
12-05-2009, 03:07 PM
Đặc điểm dễ phân biệt P&S và DSLR là với nhưng hình chụp thông thường (loại trừ closeup và macro) thì DSLR có DOF và Bokeh trong điều kiện độ mở ống kính to. P&S thì không thể có DOF và bokeh "rõ ràng" như DSLR. Chụp chân dung thì P&S chịu chết với nhưng bokeh huyền ảo (trừ khi nền ở xa đối tượng còn DSLR thì ngay sau lưng cũng mờ).

Còn với nhu cầu lưu niệm du lịch đơn thuần với việc in ảnh 10x15 hay 13x18 thì du lịch cũng đủ dùng, tức nhiên về Dynamic Range và mầu sắc, độ nét có thể thua kém DSLR. Miêu tả đơn giản nếu dùng P&S chụp một ngôi nhà dưới trời nắng gắt 12h, thì nếu đo sáng vào mái nhà thì trong nhà tối om, bầu trời cháy sáng. DSLR thì có khá hơn.

hlam22
13-05-2009, 11:15 PM
Đặc điểm dễ phân biệt P&S và DSLR là với nhưng hình chụp thông thường (loại trừ closeup và macro) thì DSLR có DOF và Bokeh trong điều kiện độ mở ống kính to. P&S thì không thể có DOF và bokeh "rõ ràng" như DSLR. Chụp chân dung thì P&S chịu chết với nhưng bokeh huyền ảo (trừ khi nền ở xa đối tượng còn DSLR thì ngay sau lưng cũng mờ).

Còn với nhu cầu lưu niệm du lịch đơn thuần với việc in ảnh 10x15 hay 13x18 thì du lịch cũng đủ dùng, tức nhiên về Dynamic Range và mầu sắc, độ nét có thể thua kém DSLR. Miêu tả đơn giản nếu dùng P&S chụp một ngôi nhà dưới trời nắng gắt 12h, thì nếu đo sáng vào mái nhà thì trong nhà tối om, bầu trời cháy sáng. DSLR thì có khá hơn.
Dynamic Range la cái gì vậy bác, em thấy mấy bác trong 4r nói hoài mà không hiểu, mà em còn có một vấn đề muốn hỏi là mấy cái pns của Panasonic nó nói là ống kính góc rộng là sao vậy ?

Linh Chi
13-05-2009, 11:36 PM
Dynamic Range la cái gì vậy bác, em thấy mấy bác trong 4r nói hoài mà không hiểu, mà em còn có một vấn đề muốn hỏi là mấy cái pns của Panasonic nó nói là ống kính góc rộng là sao vậy ?

Dynamic Range trong trường hợp này nôm na là "khoảng chênh lệch sáng" tối đa mà máy ảnh có khả năng ghi nhận được. Ví dụ như chụp một cái ảnh có cả bóng râm và có cả bầu trời vào ban ngày. Nếu cái máy có khoảng đó hẹp thì mây rõ --> bóng râm đen thui và nếu bóng râm rõ --> trời cháy sáng. Khoảng đó nó rộng hơn sẽ cho phép ghi nhận nhiều chi tiết hơn của cả bóng râm và bầu trời. Nôm na như vậy thôi bác nhé.

Pana nó nói ống góc rộng là rộng hơn các máy P&S phổ thông khác thôi. Các máy P&S bình thường quy ra hệ 35mm thì rộng nhất cũng khoảng 28mm không thì cũng 35mm. Nó chỉ cần 27mm là có thể quảng cáo ầm lên rồi. Rộng ở đây có nghĩa là bác sẽ chụp được một cái ảnh rộng hơn máy khác khi cùng đặt máy tại một vị trí.

hlam22
14-05-2009, 09:46 AM
Dynamic Range trong trường hợp này nôm na là "khoảng chênh lệch sáng" tối đa mà máy ảnh có khả năng ghi nhận được. Ví dụ như chụp một cái ảnh có cả bóng râm và có cả bầu trời vào ban ngày. Nếu cái máy có khoảng đó hẹp thì mây rõ --> bóng râm đen thui và nếu bóng râm rõ --> trời cháy sáng. Khoảng đó nó rộng hơn sẽ cho phép ghi nhận nhiều chi tiết hơn của cả bóng râm và bầu trời. Nôm na như vậy thôi bác nhé.

Pana nó nói ống góc rộng là rộng hơn các máy P&S phổ thông khác thôi. Các máy P&S bình thường quy ra hệ 35mm thì rộng nhất cũng khoảng 28mm không thì cũng 35mm. Nó chỉ cần 27mm là có thể quảng cáo ầm lên rồi. Rộng ở đây có nghĩa là bác sẽ chụp được một cái ảnh rộng hơn máy khác khi cùng đặt máy tại một vị trí.

Thank bác, cái vụ góc rộng thì cũng đã hiểu nhưng còn một thắc mắc là tại sao người ta cứ lấy máy film 35mm ra làm chuẩn chi vậy bác, cứ nghe là 35mm trên máy crop sẽ tương đương 35x1,5 trên máy film 35mm ??? Còn cái dynamic range chắc giống các contrast trong màn hình hả bác

testdasi
14-05-2009, 10:10 PM
Đâu phải chỉ Panny, hầu như hãng nào bây giờ cũng có vài máy quảng cáo là máy "góc rộng" mà. Mà khoảng cáo ầm lên thì Panny còn phải kêu Canon và Sony là sư phụ. Và nói về mặt kỹ thuật, dưới 35mm đã gọi là góc rộng, dưới 20mm là góc siêu rộng, thế thì 27mm quảng cáo là góc rộng thì có gì sai? Nhất là khi những hãng khác cũng quảng cáo như thế.

@hlam22: Lý do lấy phim 35mm làm chuẩn vì nếu không sẽ không thể so sánh được tiêu cự ống kính. Sensor nhỏ hơn thì ảnh sẽ bị crop, nói nôm na là sẽ bị phóng lớn tự động. Mà cỡ sensor thì rất nhiều nên phải có 1 cái chuẩn nào đấy để so sánh vd: ống kính nào zoom nhiều hơn v.v... Do đó người ta chuyển ra chuẩn 35mm vì đây là chuẩn rất lâu đời và theo em biết thì không có máy KTS nào có sensor lớn hơn phim 35mm.

Dynamic Range khác contrast. Contrast bằng khác biệt giữa chỗ sáng nhất và chỗ tối nhất trên ảnh đã xử lý. DR là khác biệt giữa phần sáng nhất và tốt nhất mà sensor ghi nhận được. Do đó, DR không sửa được và phụ thuộc vào máy. Contrast bác có thể xử lý hậu kỳ. Em cho bác 1 ví dụ dễ hiểu.

Ví dụ: một cảnh nào đó có những độ sáng sau (số nhỏ nhất là tối nhất).
0 1 2 3 4 5 6 7 8 9

Camera có DR tốt sẽ chụp được từ 1 tới 8. Nếu bác đo sáng ở 0 (dùng 0 làm chuẩn) thì sẽ thành 0 tới 7, 8 và 9 bị trắng toát. nếu bác đo sáng ở 2 thì 0 và 1 bị tối thui. Nói chung là máy ghi nhận được 8 độ sáng khác nhau.

Camera có DR kém thì chỉ ghi được từ 0 tới 4, 1 tới 5, v.v... Những số không nằm trong vùng nhận được thì sẽ bị tối/cháy trắng.

Nhưng 1 camera có DR kém, bác vẫn có thể tăng contrast. Ví dụ: camera chỉ ghi được từ 0 tới 4, nhưng bác nhân đôi tất cả những độ sáng thì bác sẽ có từ 0 tới 8, chỗ sáng nhất với chỗ tối nhất bây giờ khác nhau tới +8 (thay vì là +5) nên ảnh nó sẽ contrast hơn.

Sony F717
15-05-2009, 08:40 PM
Đúng là nếu in ảnh nhỏ thì hai loại trênh lệch khó nhận ra, mà Pns còn ít phải chỉnh sửa hơn là Dslr ấy chứ bạn ah. nhưng Dslr ảnh chi tiết hơn, nhất là khi yêu cầu về độ lớn của ảnh, vì Sensor lớn hơn mà.

SFGmaster
16-05-2009, 09:57 AM
@testdasi: bác giải thích rõ cho em biết sao DP2 không được gọi là p&s đi ạ? em thấy nó chính là p&s mà.:innocent:

testdasi
16-05-2009, 11:07 AM
Tại sao em không gọi DP2 là P&S? Tại vì sensor của DP2 là sensor của DSLR, nếu bác đem so DP2 với các máy P&S khác (sensor 1/2.3") thì vô cùng khập khiễng. Giống như là cái iphone xịn với iphone lởm TQ. Bề ngoài giống nhau y chang nhưng mà bác đem so sánh bên trong thì không thể so được.

Vấn đề ở đây là định nghĩa phân loại camera rất là lộn xộn. Có vấn đề đó là tại vì các bác pro hầu như chỉ quan tâm đến DSLR mà không biết là có rất nhiều thế hệ máy không phải là DSLR ra đời. Mà các bác đấy thì rất là bảo thủ nên cứ muốn mọi thứ phải là DSLR nếu không thì là P&S thôi.

Phân loại camera KTS bây giờ như thế này mới thích hợp:

1. System camera (ống kính rời)

1.1 DSLR (có hệ thống prism/mirror box, nói chung là cái "SLR") v.d. Nikon D40
1.2 Micro Four Third (bỏ cái SLR, vẫn có ống kính rời, ống ngắm điện tử) v.d. Panasonic GH1
2. Compact (máy bỏ túi áo/quần, sensor nhỏ hơn system camera)

2.1 Budget (dòng rẻ tiền) v.d. Panasonic LZ8
2.2 Ultra-slim/Ultra-compact (dòng máy mỏng) v.d. Sony T700
2.3 Premium (dòng cao cấp) v.d. Fujifilm f100fd
2.4 Superzoom (zoom>10x) v.d. Panasonic TZ7
2.5 Bán chuyên v.d. Panasonic LX3
3. Hybrid (máy lai, một chút của system, 1 chút của compact)

3.1 Bridge camera (thiết kế giống 1 system camera nhưng sensor là của compact, thường có zoom mạnh nên cũng được gọi là ultrazooom) v.d. Canon SX10
3.2 Large sensor compact (thân compact, sensor system camera, ống kính zoom ít/không zoom có thể nói là ngược với bridge camera) v.d. Sigma DP2

Nếu bác dùng "Point and Shoot" tiếng Việt dịch thẳng là "chỉ và bắn", dịch đúng hơn là "giơ lên rồi bấm". Nhưng mà bất kỳ máy KTS nào cũng có chế độ Auto nên máy nào cũng có thể gọi là P&S.

Nếu bác dùng P&S là không có chỉnh tay (chế độ manual) thì dòng Ultra Slim là dòng duy nhất em không biết máy nào có chỉnh tay. Các dòng còn lại đều có ít nhất vài máy có chỉnh tay. 1.1, 1.2, 2.5, 3.1 và 3.2 là những dòng mà máy nào cũng có chỉnh tay.

Khi em trả lời cho bác chủ thớt, em dùng định nghĩa P&S = sensor bé (tức là bao gồm 2.1 - 2.5 và 3.1) vì chất lượng ảnh phụ thuộc khá nhiều vào cỡ sensor.

Hồi trước có bác nào đấy bảo em định nghĩa không quan trọng. Thật ra định nghĩa đúng là vô cùng quan trọng. Ví dụ:

Không thể gọi Canon SX10 là "compact" - ai cầm thử máy là hiểu
Máy "du lịch" là máy gì? bất kỳ máy ảnh nào cũng có thể đem đi du lịch.
Khi so ảnh, phải so với máy cùng chủng loại. Ai cũng biết Canon G10 chụp đẹp đặc biệt nếu so với những máy 2.1 - 2.4. Nhưng so với các máy dòng bán chuyên (2.5) thì Panasonic LX3 chụp đẹp hơn.

hong ky
16-05-2009, 11:52 AM
Tại sao em không gọi DP2 là P&S? Tại vì sensor của DP2 là sensor của DSLR, nếu bác đem so DP2 với các máy P&S khác (sensor 1/2.3") thì vô cùng khập khiễng. Giống như là cái iphone xịn với iphone lởm TQ. Bề ngoài giống nhau y chang nhưng mà bác đem so sánh bên trong thì không thể so được.

Vấn đề ở đây là định nghĩa phân loại camera rất là lộn xộn. Có vấn đề đó là tại vì các bác pro hầu như chỉ quan tâm đến DSLR mà không biết là có rất nhiều thế hệ máy không phải là DSLR ra đời. Mà các bác đấy thì rất là bảo thủ nên cứ muốn mọi thứ phải là DSLR nếu không thì là P&S thôi.

Phân loại camera KTS bây giờ như thế này mới thích hợp:

1. System camera (ống kính rời)

1.1 DSLR (có hệ thống prism/mirror box, nói chung là cái "SLR") v.d. Nikon D40
1.2 Micro Four Third (bỏ cái SLR, vẫn có ống kính rời, ống ngắm điện tử) v.d. Panasonic GH1
2. Compact (máy bỏ túi áo/quần, sensor nhỏ hơn system camera)

2.1 Budget (dòng rẻ tiền) v.d. Panasonic LZ8
2.2 Ultra-slim/Ultra-compact (dòng máy mỏng) v.d. Sony T700
2.3 Premium (dòng cao cấp) v.d. Fujifilm f100fd
2.4 Superzoom (zoom>10x) v.d. Panasonic TZ7
2.5 Bán chuyên v.d. Panasonic LX3
3. Hybrid (máy lai, một chút của system, 1 chút của compact)

3.1 Bridge camera (thiết kế giống 1 system camera nhưng sensor là của compact, thường có zoom mạnh nên cũng được gọi là ultrazooom) v.d. Canon SX10
3.2 Large sensor compact (thân compact, sensor system camera, ống kính zoom ít/không zoom có thể nói là ngược với bridge camera) v.d. Sigma DP2

Nếu bác dùng "Point and Shoot" tiếng Việt dịch thẳng là "chỉ và bắn", dịch đúng hơn là "giơ lên rồi bấm". Nhưng mà bất kỳ máy KTS nào cũng có chế độ Auto nên máy nào cũng có thể gọi là P&S.

Nếu bác dùng P&S là không có chỉnh tay (chế độ manual) thì dòng Ultra Slim là dòng duy nhất em không biết máy nào có chỉnh tay. Các dòng còn lại đều có ít nhất vài máy có chỉnh tay. 1.1, 1.2, 2.5, 3.1 và 3.2 là những dòng mà máy nào cũng có chỉnh tay.

Khi em trả lời cho bác chủ thớt, em dùng định nghĩa P&S = sensor bé (tức là bao gồm 2.1 - 2.5 và 3.1) vì chất lượng ảnh phụ thuộc khá nhiều vào cỡ sensor.

Hồi trước có bác nào đấy bảo em định nghĩa không quan trọng. Thật ra định nghĩa đúng là vô cùng quan trọng. Ví dụ:

Không thể gọi Canon SX10 là "compact" - ai cầm thử máy là hiểu
Máy "du lịch" là máy gì? bất kỳ máy ảnh nào cũng có thể đem đi du lịch.
Khi so ảnh, phải so với máy cùng chủng loại. Ai cũng biết Canon G10 chụp đẹp đặc biệt nếu so với những máy 2.1 - 2.4. Nhưng so với các máy dòng bán chuyên (2.5) thì Panasonic LX3 chụp đẹp hơn.

em đang đọc bài của bác, thì bạn em gửi em cái link này hỏi em DP2 có đáng mua ko. Em vào link của nó đưa thì mới té ngửa ra rằng tụi Adorama ngu ve kiu, dám gọi DP2 là :"Sigma DP-2 Digital Point & Shoot Camera, 14 Megapixel with FOVEON X3 Direct Image Sensor, Fixed 24.2mm f/2.8 Lens"

link: http://www.adorama.com/SGDP2.html

testdasi
16-05-2009, 12:01 PM
Chắc tại vậy nên bán không chạy. Ai cũng nghĩ là một cái P&S đắt tiền nên ít người mua.

hong ky
16-05-2009, 04:38 PM
Chắc tại vậy nên bán không chạy. Ai cũng nghĩ là một cái P&S đắt tiền nên ít người mua.

bác đọc dòng chữ này chưa?
"This is a New Item, Not in stock yet, expecting delivery from Manufacturer."

:13:

SFGmaster
16-05-2009, 07:48 PM

Bác biết cả việc adorama bán DP2 không chạy à? Sao bác biết hay thế????

testdasi
16-05-2009, 09:28 PM
Bác biết cả việc adorama bán DP2 không chạy à? Sao bác biết hay thế????
Em ra cửa hàng nó nói chuyện với 1 thằng sale rồi bác. Chắc là mới vào nghề nên thành thật lắm. Hoặc là nó lòe em. 1 trong 2 cái. :blink:

thoianghen
16-05-2009, 09:38 PM
hic, em nghĩ nói "máy du lịch" thì ng ta nghĩ đến máy compact ạ, máy compact bi giờ nó bỏ luôn cái viewfinder rồi =.-

SFGmaster
17-05-2009, 12:56 AM
Em ra cửa hàng nó nói chuyện với 1 thằng sale rồi bác. Chắc là mới vào nghề nên thành thật lắm. Hoặc là nó lòe em. 1 trong 2 cái. :blink:
Vậy à. Vậy khi nào em ghé NYC thì em hú bác tiếng, hén.

littlegod
19-05-2009, 08:05 AM
nghe các bác xong em giữ cái KODAK 6.1 em xài tiếp và tìm thêm 1 con NIkon dòng D tham gia vào vậy!

cunmap
19-05-2009, 09:42 AM
Hì! Em chưa cầm PnS lần nào mà cầm DSLR. Chụp xong bạn bè khen sao chụp bằng đt đẹp quá!:chair:

mitsuho
28-07-2009, 12:58 AM
em thấy khác biệt xa đó chứ, cùng 1 cảnh có người làm mẫu, em bấm 2 máy khác nhau, 1 là sd870is, 1 là 400d 2 tấ ảnh hoàn toàn khác nhau, pns không thể gọi là same same nhau được, 1 trời 1 vực

kankankan
14-09-2009, 09:04 PM
Chào các bác em là Newbie của DSLR,trước giờ em vẫn dùng PnS; em có 1 thắc mắc không biết post ở đây có đúng chuồng không: ảnh của 2 dòng máy trên có khác biệt nhiều hay không nếu chụp trong điều kiện bình thường (đối với PnS) và có dễ dàng nhận ra sự khác biệt đó (nếu có)? Mong các bác chỉ giáo!!!

khác nhiều lắm lắm đó bạn, mình từng chụp thử chú Hi-End PnS canon G7 và Entry-Level Dslr 400D (cùng 10 Mpx). Ảnh ra khác xa lơ xa lắc,...hic hic.

VirusBNG
15-09-2009, 05:37 PM
mình ngĩ tùy từng phân khúc thui,ví dụ như
1.Ảnh phong cảnh,hoàng hôn,bình minh thì ko phân biệt đc đâu là DSLR đâu là P&S đâu
http://www.impresswatch.com.cn/digi/471/8837971_4.shtml
đấy là ảnh 1 con P@S chụp ảnh đêm,khá đẹp đấy chứ
2.Ảnh chân dung thì chắc P&S thua xa DSLR
3.Chụp macro cũng ko thua kém nhau đâu nha (nhưng khi phóng đại chi tiết thì P&S lại thua xa rùi)

ValkyrieLenneth
01-10-2009, 11:56 AM
khác nhiều lắm lắm đó bạn, mình từng chụp thử chú Hi-End PnS canon G7 và Entry-Level Dslr 400D (cùng 10 Mpx). Ảnh ra khác xa lơ xa lắc,...hic hic.

400D mà gắn lens tử tế thì thì G7 chạy đời nào mới tới hở bác -.-' Một trong những điểm yếu của PnS là dính với cái ống kính nên sinh ra sao thì xài vậy :buck: