PDA

View Full Version : Topic về cách cài đặt và sử dụng 5d mark ii

chinhvt
06-05-2009, 03:01 PM
Số là em đang sài cái 5d mark ii để chụp trong phòng và đám tiệc nhưng cảm thấy màu sắc chưa đạt nên mạo muội lập topic này kính nhờ các bác chỉ giáo và giúp đở thêm cho em.
1.Cách set trong menu
2.tạo riêng cho mình 1 style
3.cài đặt c.fn 1+2+3+4.
Kính mong các bác giúp dùm em.Chân thành cám ơn các bác.

TheAmateur
06-05-2009, 03:24 PM
Số là em đang sài cái 5d mark ii để chụp trong phòng và đám tiệc nhưng cảm thấy màu sắc chưa đạt nên mạo muội lập topic này kính nhờ các bác chỉ giáo và giúp đở thêm cho em.
1.Cách set trong menu
3.cài đặt c.fn 1+2+3+4.

Bác chịu khó đọc bài kỹ thuật đã có và xem thêm ảnh đẹp, tự nâng cao về tay nghề và nhận thức về cái đẹp. Vụ set máy mà có style riêng thì từ nhỏ giờ mình không nghĩ ra đâu. :gathering::gathering::gathering:

xeon
06-05-2009, 04:01 PM
Em hiểu bác chủ topic nói gì, ý bác ấy là Canon trên các chế độ chụp có cho phép chỉnh thông số màu sắc, cân bằng trăng... theo ý mình, trên 5D2 có cái nút đó, hình như 2,3 mode thì phải

phovanxua
06-05-2009, 04:22 PM
Holy sh....t ....bác này xài đến 5D MK II mà không biết set up thì bó tay ...bác còn dám bảo là 5D MKII màu sắc chụp chưa cho ra hình đạt thì bác phai? post hình lên thì bà con cô bác coi xong mới biết bệnh để đoán và giúp bác setup cài đặt .

:gathering:

Yamahamvui
06-05-2009, 05:19 PM
Mình nghĩ bác đọc thêm bài viết này để biết thêm về nhiệt độ K để set khi chụp trong phòng và ở nhà hàng, đôi khi set AWB màu ko như ý bởi nhiệt độ màu các loại đèn khác nhau.
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=35333&highlight=nhi%E1%BB%87t+%C4%91%E1%BB%99+m%C3%A0u

11002
06-05-2009, 05:30 PM
1.Cách set trong menu
3.cài đặt c.fn 1+2+3+4.

1. Giống như HDSD trên gói đậu phộng da cá: Mở ra và ăn - nhai trước khi nuốt - có thể gây nguy hiểm khi nuốt trộng.
2. Chỉnh nhiệt độ K lên cao nhất. Hình luôn ám sắc nặng, tạo syte riêng của mình không ai có.
3. Mở chức năng Custom Funtion 1, 2, 3, 4, chọn default, hoặc cài đặt tùy ý mình.
Chúc bác thành công.

Ghi chú: Bác phải cho biết bác muốn gì thì mới nói được chứ biết "ngứa chổ nào đâu mà gãi"

chinhvt
06-05-2009, 06:42 PM
Cám ơn các bác trước.Em hỏi câu này là muốn nâng cao tay nghề hơn nửa.Chụp theo độ K thì em cũng đang sài.Và cách set máy theo thông thường thì em biết ạ nhưng em muôn hỏi coi còn cách nào cao siêu hơn nữa vì em mới mua cái máy này nên còn khá lạ lẫm nên em hỏi các cao thủ đang sài 5d makr ii coi có gì trong menu hay hơn nữa không.Vì em có cái cảm giác file của em hình nó không MỘNG và muốn HỌC HỌC NỮA HỌC MÃI.Chân thành cám ơn các bác.Mong được sự hướng dẫn của các bác.

photoraper
06-05-2009, 06:44 PM
Bác chịu khó đọc manual đi chứ. Hình không trong mộng vì mộng bác to quá hay bác dùng lens cùi hay gì gì?

chinhvt
06-05-2009, 07:08 PM
Dạ em đang dùng hai lens 24-70 f2.8 và 70-200 f 2.8 ạ.dạ em không có mộng gì to tát đậu ạ nhưng so với những gì mọi người bàn tán và về 5d markii em cảm thấy mình chưa khai thác được nhiều nên muốn học hỏi thêm ạ.

RedHat
07-05-2009, 12:03 AM
Thấy chán quá thì .... chuyển sang Nikon đi bác :D

xeon
07-05-2009, 01:42 AM
Dùng 5d2 phải tinh chỉnh nhiều bác ơi, không thì ảnh ra chán lắm, nói chung hàng bác từ máy đến lens thuộc hàng nhiều người nhìn là thèm, bác chịu khó mày mò, nhưng phải đọc hướng dẫn nghen, hihi

tea1
07-05-2009, 09:02 AM
Bác vừa cầm máy mà sài ngay 5DII thì vỡ mộng ảnh đẹp là dễ hiểu thôi, đừng kỳ vọng quá nhiều vào máy móc. Bác nên tìm hiểu mấy cái này trước nhé:
- Nguồn sáng: ánh sáng thuận, nghịch...để khống chế sáng tối... cho ảnh
- Nhiệt độ màu để cho ảnh ra đúng màu mong muốn
- ISO tăng giảm sáng, noise cho ảnh
- Dof cho độ nông, sâu của ảnh (bác thích chụp chân dung nên tìm hiểu cái này)

Ngoài ra nếu bác chụp cưới ngay thì nên chụp raw, không phải phóng lớn thì có thể đặt raw s1, s2để dung lượng file nhỏ. Raw giúp bác cân bằng lại sáng tối, màu sắc... cứu giúp bác những ảnh chụp không ra hồn.

Bác nên sài phần mềm theo máy DPP. Cái này rất dễ sử dụng, gọn nhẹ, load ảnh và chỉnh sửa file Raw nhanh và hiệu quả để cho ảnh đẹp.

buitheson
07-05-2009, 09:20 AM
Từ trước giờ, em cầm bao nhiêu máy, đến 5D II còn phải thấy ngỡ ngàng vì màu sắc, chi tiết tuyệt vời. Hay 5D II của bác có vấn đề? Em nghĩ bác nên kiếm con khác so sánh thử.
Hoặc có khi bác xem nhiều ảnh đã xử lý qua PS rồi lại mong muốn 5D II của mình chụp phát ra ngay những ảnh tương tự thì em nghĩ chắc là khó bác ạ! ^_^

chinhvt
07-05-2009, 11:35 AM
Dạ cám ơn các bác.Em chụp trong phòng và ngoại cảnh thì ok(cứ muốn nâng cấp thêm)Trong phòng thì em sài WB muốn ra tông cam hay hồng thì em vào wbs để công thêm.Ngoại cảnh thì nếu as trời tốt thì em để as trời còn nếu trời xấu thì em hay chụp với độ k ạ.vậy đúng không ạ?Nhưng em đang bị lấn cấn khi đi chụp đám tiệc as đèn 580 em không làm chủ được(lúc mạnh lúc yếu) và màu nó không đã lắm.Đám tiệc đại đa số em chụp M màu thì vùng nào phức tạp(bàn tiệc hoặc đèn quay)thì AWB.Mong được sự chỉ giáo của các bác.

Nguyen Van Hoang
07-05-2009, 03:48 PM
Theo tôi, nên thông suốt và tường tận các chức năng của máy củ trước khi mình upgrade lên cái khác.
Cũng như sử dụng lenses 2.8 thì phải khai thác triệt để khẩu 2.8 khi chụp. Tôi có anh bạn chỉ dùng 5.6 trở xuống thỉ thật phí tiền.

buitheson
07-05-2009, 04:07 PM
Em dùng 580 EXII trên máy 5D II thấy rất tốt mà, sao bác lại gặp tình trạng thế nhỉ? E-TTL của 580 II rất chính xác, hiếm khi đo sai.

hoankim
07-05-2009, 04:18 PM
Bác thử post vài cái mà bác bảo là " sai " lên đây cho anh em coi nào. Có nhìn thấy thì mới biết nó bị sao chứ ạ !!!
Còn cá nhân em, em thấy 5d mk2 là quá ok cho công việc của em( em chụp trong phòng,nhưng chủ yếu là chụp hình thẻ thôi )

ravic
07-05-2009, 04:30 PM
Các bác ơi, bác chủ topic không hiểu, không biết thì bác ấy hỏi chứ có gì đâu mà ...
Bác chủ cũng nên post vài tấm lên thì anh em mới biết vấn đề như thế nào chứ?
Khi chụp bác có gắn thêm cái gì lên đèn flash hay không ạ?

photoraper
07-05-2009, 10:08 PM
5DMark II chụp với 24-70 ngon gần chết mà bác còn kêu, vậy chuyển sang dùng fix xem có cải thiện đc hông bác?

chinhvt
08-05-2009, 04:25 PM
Dạ trước là cám ơn tất cả các bác nhiều.Em không biết tại sao khi chụp với cái đèn thì tấm bị dư tấm bị thiếu nói chung là không đều.Em set như thế này đúng không ạ:
Máy:trong nhà+rạp em sài M màu thì Awb ra trời thì em sài tự động hoàn toàn hoặc M.
Đèn:trong nhà ETTL+2/3.bàn tiệc M chia 1/8 ngoài trời ETTL.
Nhưng hình nó lung tung hết thiếu đư đủ hết.Xin cho em biết ý kiến với.

duylinh
09-05-2009, 03:23 PM
theo em thì bác chụp liên tục nên đèn nạp ko kịp vậy thôi chứ bảo em nầm dê này còn chưa ngon thì chắc bác nên đổi lên 1ds mIII thôi quá.

phuongstyle
12-03-2013, 10:11 AM
1. Giống như HDSD trên gói đậu phộng da cá: Mở ra và ăn - nhai trước khi nuốt - có thể gây nguy hiểm khi nuốt trộng.
2. Chỉnh nhiệt độ K lên cao nhất. Hình luôn ám sắc nặng, tạo syte riêng của mình không ai có.
3. Mở chức năng Custom Funtion 1, 2, 3, 4, chọn default, hoặc cài đặt tùy ý mình.
Chúc bác thành công.

Ghi chú: Bác phải cho biết bác muốn gì thì mới nói được chứ biết "ngứa chổ nào đâu mà gãi"

cho mình hỏi may 5d mak2 cua minh trong menu muc Custom Funtion không có phần này (1, 2, 3, 4, chọn default)
mong các bác giúp đỡ xin chân thành cảm ơn

love.ksc
23-03-2013, 12:41 AM
1, 2, 3, 4, chọn default -> cái này là cái menu cuối cùng đấy