PDA

View Full Version : Nhờ các anh chị hướng dẫn giúp

quangbao
30-03-2006, 12:39 PM
Chuyện là như thế này:
Kỳ rồi, em chụp đám cưới ở gia đình. Lúc nào cũng thấy ông quay phim bên cạnh và cái đèn vàng khè. Kết quả là hình em chụp màu sắc cũng y như cái đèn, da người nhìn giống y chang bệnh Gan giai đoạn cuối. Mà nếu chờ tắt đèn quay phim thì những khoảnh khắc muốn chụp đâu còn nữa.
Kỹ thuật còn yếu, mong các bác có kinh nghiệm giúp dùm em, cho em vài lời khuyên. Em đang sử dụng D70S.
Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

Atkinson
30-03-2006, 12:48 PM
Thì bác bổ flash vào cho nó át cái ánh đèn ấy đi vậy. Nhưng phải kiếm cái flash gun to to cỡ SB-600, 800 chứ pop up k0 ăn thua đâu. Bằng k0 thì phải chỉnh WB theo cái đèn đó thôi.

Good luck

nbaotoan
30-03-2006, 01:04 PM
không biết cái đèn vàng khè mà bác nói có giống đèn vàng ở nhà ko nhỉ ? nếu giống thế thì bác thử set: WB=auto, đo sáng=matrix, EV = + 1.0-1.5 xem sao ;)

apo
30-03-2006, 01:09 PM
nếu là em thì em chọn giải pháp canh WB theo cái đèn.

TheAmateur
30-03-2006, 01:25 PM
Theo tôi "nghe nói" thì cách tốt thứ nhì là đánh flash át đèn video, nhưng cách này chỉ đứng thứ nhì vì rất tốn battery cho flash, đồng thời cần flash recycle nhanh.
Cách tốt thứ ba là set white balance vì lỡ ông quay phim tắt đèn vặn đèn liên tục thì làm sao chỉnh WB kịp? Có thể chụp RAW nhưng chụp cả trăm tấm ngồi chỉnh WB chắc ... vừa làm vừa $#&#@& :lol:
Cách tốt nhất là đập bể cái đèn video nhưng hoàn toàn không khuyên các bác làm thế, ta nên chọn cách "hòa giải các dân tộc"... cách thứ nhì với flash cực mạnh.

Jim-Toanstrong
30-03-2006, 01:43 PM
kinh nghiệm là bổ flash thôi bác ạh, đám cưới mọi người ít ngồi yên lắm, đèn fa camera đó không đủ sáng cho máy ảnh bác đâu. Khẩu 5.6-8, tốc 30-60 (tùy đèn mạnh yếu, tùy hậu cảnh sáng tối)

quangbao
30-03-2006, 01:50 PM
Vậy là phải dùng đến Flash là ok nhất. Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn.

TheAmateur
30-03-2006, 02:21 PM
Anh toanstrong, cái tốc độ và khẩu độ anh nói thì tôi cũng có nghe người ta khuyên rồi. Tuy nhiên, nếu muốn có tý chuyển động khi chụp sàn nhảy hay cái động tác cũng có thể để tốc độ xuống 1/15, vừa có chuyển động nhòa vừa có tý ambience light. (cám ơn anh hafoto :lol: )

Jim-Toanstrong
30-03-2006, 03:44 PM
Iem đang đề cập ảnh đám cưới mà bác, có sàn nhảy gì đâu? rõ mặt ăn tiền, ảnh có tý nhòe là bị woánh zdá tay nghề liền áh.

TheAmateur
30-03-2006, 03:46 PM
Anh toanstrong, các đám cưới ở Mỹ cũng như nước ngoài có phần dạ vũ, thật tình là đi lâu quá không biết ở Việt Nam có không, phần dạ vũ chụp có tý motion blur hay lắm.

fumro
03-04-2006, 12:35 AM
Đúng thế, em coi phim thấy đám cưới người ta có dạ vũ cũng vui. Em cũng đã coi qua vài tấm hình chụp có tý motion blur:D Hôm sinh nhật thằng cháu cũng thử vài tấm nhưng chẳng ra khỉ ôn gì cả :)