PDA

View Full Version : Hỏi đáp về Nikon D90

leopuzz
24-03-2009, 12:29 PM
Em thấy dạo này nhiều bác dùng Nikon D90 lắm. Tuy nhiên hướng dẫn sử dụng thì không có, bảng tiếng anh em down về tới 330 trang, đọc mờ cả mắt cũng không hiểu. Vậy em xin mạn phép mở topic này để các tín đồ Nikon D90 trao đổi với nhau.

Em xin mở đầu ạ:
- Làm sao để tắt đèn Flash, mỗi lần dùng nó cứ tự động bật cái đèn lên dù em không hề muốn. Em phải set nút Fn để tắt đèn.
- Làm sao để set các chức năng chụp cố định. vì cứ set xong khi tắt máy và mở lại thì nó lại trở về trạng thái mặc định, bất tiện quá.

Thank các bác đã quan tâm và chỉ dẫn.

AnhTai
24-03-2009, 12:40 PM
Em cũng dùng D90 mà sao mỗi lần bật máy lên chụp cái đèn cóc lại không tự động "dựng cờ" lên như máy của bác nhỉ? Hay máy em bị sao rồi, cái của em chỉ khi để Auto mode thì mới dựng lên thôi, các mode kia (P,S,A.M) thì không.

Chụp Nikon em khoái nhất là nó set chi tiết được cường độ của cái đèn cóc, từ 1/1 đến 1/128... chức năng này em hay phải dùng lắm.

RedHat
24-03-2009, 01:03 PM
- Làm sao để tắt đèn Flash, mỗi lần dùng nó cứ tự động bật cái đèn lên dù em không hề muốn. Em phải set nút Fn để tắt đèn.
hình như bác để chế độ auto, thử chụp ở P A S M xem sao :2:

leopuzz
24-03-2009, 01:06 PM
Em cũng dùng D90 mà sao mỗi lần bật máy lên chụp cái đèn cóc lại không tự động "dựng cờ" lên như máy của bác nhỉ? Hay máy em bị sao rồi, cái của em chỉ khi để Auto mode thì mới dựng lên thôi, các mode kia (P,S,A.M) thì không.

Chụp Nikon em khoái nhất là nó set chi tiết được cường độ của cái đèn cóc, từ 1/1 đến 1/128... chức năng này em hay phải dùng lắm.

có thể bác chụp ngoài trời, đủ sáng nên nó không dựng thôi. bác mang vào trong nhà thử xem. Em để M, P, S, A thì đèn cóc nó vẫn không tắt được. em toàn phải set Fn để tắt, lúc chụp phải nhấn Fn, hơi bất tiện.

AnhTai
24-03-2009, 01:12 PM
Máy của bác có vấn đề rồi hay sao đó.
Đèn cóc chỉ nhảy khi đặt ở Auto Mode thôi chứ? Còn P,S,A,M, khi nào mình bấm nút bên hông nó mới nhảy chứ.
Còn không bấm thì chụp giữa bóng đêm nó cũng không nhảy bác ơi.

Nghi Nguyen
24-03-2009, 01:42 PM
Máy của bác có vấn đề rồi hay sao đó.
Đèn cóc chỉ nhảy khi đặt ở Auto Mode thôi chứ? Còn P,S,A,M, khi nào mình bấm nút bên hông nó mới nhảy chứ.
Còn không bấm thì chụp giữa bóng đêm nó cũng không nhảy bác ơi.

Bác không dùng Auto mode mà muốn có flash thì làm cứ bấm nút bật đèn cóc lên rồi bắn ạ.

leopuzz
24-03-2009, 07:19 PM
em chỉnh được rồi các bác ơi,tại em set lung tung nên nó nhảy tự động thế. Chỉnh lại được rồi

The Black.White
24-03-2009, 07:42 PM
hình như set nó có hình tia sét là nó nhảy flash cóc lên đó bác.
Không biết đã có manual guide D90 bằng tiếng việt chưa nhỉ

bác nào có thì share cho anh em với :D, đọc TV cho nhanh :">

trieu tran
24-03-2009, 08:10 PM
Các bác cần thì dùng đỡ HDSD của D80 . Em cũng bức Xúc Vụ nàY lắm,nên đang ngồi lọ mọ dịch ra TV đâY. nhưng mà em gõ thì chậm ,Tiếng Anh thì bỏ 30 năm naY rồi. Chắc phải 2 tháng nữa mới Xong. Lúc đó ngồi rung đùi thu tiền các bác. hì hì.

thegioipinsac
24-03-2009, 11:06 PM
Phải dùng chế độ M, P, S, A và set trên màn hiển thị thấy vòng quanh tia chớp (khoá đèn) thì đèn sẽ không bật.

hitman133
25-03-2009, 03:10 AM
trong phần info ko có flash hả bạn?

tuanbo
25-03-2009, 05:13 AM
Em đề nghị các Bác bớt chút tiền mua lenses để đầu tư vào tiếng Anh, trước mắt là đọc được User Guide, sau này còn dùng ...

Em cũng đang dùng D90 đây.
- Ở Auto mode: muốn bật đền flash thì chỉ việc nhấn nút flash bên hông máy + xoay bánh xe ở ngón cái cho đển khi trên màn hình có flash icon. Muốn tắt flash thì làm tương tự, xoay bánh xe cho đến khi cái flash icon bị gạch chéo đi.
- Ở P, S, A, M mode: muốn flash thì cứ nhấn nút flash bên hông. Muốn thay đổi các chế độ flash khác nhau thì nhấn nút flash + xoay bánh xe ở ngón cái. Còn muốn tắt flash thì chỉ việc gấp đèn flash lại thôi.

leopuzz
25-03-2009, 01:37 PM
Các bác cần thì dùng đỡ HDSD của D80 . Em cũng bức Xúc Vụ nàY lắm,nên đang ngồi lọ mọ dịch ra TV đâY. nhưng mà em gõ thì chậm ,Tiếng Anh thì bỏ 30 năm naY rồi. Chắc phải 2 tháng nữa mới Xong. Lúc đó ngồi rung đùi thu tiền các bác. hì hì.

Bác dịch lẹ lẹ chút cho anh em nhờ. Đọc tiếng anh cũng được nhưng cực quá. Với lại có nhiều từ chuyên ngành không biết, thậm chí là hiểu sai.

hnhcuong
25-03-2009, 02:25 PM
Bác dịch lẹ lẹ chút cho anh em nhờ. Đọc tiếng anh cũng được nhưng cực quá. Với lại có nhiều từ chuyên ngành không biết, thậm chí là hiểu sai.

Trong khi chờ bản dịch, bác xem đỡ cái này, dẫu là tiếng Anh, nhưng cũng trực quan sinh động lắm:

Nikon D90 (http://www.nikondigitutor.com/eng/d90/index.shtml)

Chúc vui! :goodluck:

centerhp
25-03-2009, 07:04 PM
Các Bác cho mình hỏi tí : D90 kết nối với PC thì đọc được thẻ nhớ (PC nhận thiết bị D90 trong My Computer chứ không phải thẻ nhớ) nhưng rút thẻ ra cho vào đầu đọc thẻ thì PC không đọc được thẻ, cái này có phải là do format thẻ không, tôi format thẻ lần đầu tiên trên D90 rồi sử dụng luôn

Nicanian
25-03-2009, 08:43 PM
Bác kiểm tra lại đầu đọc thẻ nhớ ấy. Một số loại không đọc được thẻ SDHC đâu.

centerhp
26-03-2009, 12:30 PM
Bác kiểm tra lại đầu đọc thẻ nhớ ấy. Một số loại không đọc được thẻ SDHC đâu.
Thanks bác nhiều....Để mình đi mua đầu đọc mới thử xem