PDA

View Full Version : Tự làm lightbox tại nhà.

ducnc
19-04-2005, 10:31 AM
Theo yêu cầu của một số thành viên, tôi post bài này hy vọng cùng các bạn học hỏi cách làm lightbox tại nhà. Bảo đảm dễ, rẻ, đã ...... hihi.....và quan trọng không hề thua kém đồ xịn bao nhiêu. :)

Các bác có thể xem cách làm Light-box tham khao tai day http://www.pbase.com/otfchallenge/light_box

Ducnc

paganini
19-04-2005, 10:39 PM
Thank Bác Ducnc. tương đối dễ làm. Khi nào setup xong sẽ post hình lên mong Bác cho ý kiến

thepaladin
27-04-2005, 01:22 AM
Bác nào ở Hà Nội ra La Thành mà mua mấy cái thanh gỗ, rẻ rề mà dễ sử dụng cho cái vụ này lắm.
Bác Đức có "khuyến cáo" loại vải nào ko? :(

Atkinson
27-04-2005, 01:34 AM
Minh họa cụ thể như vậy, ai lại còn đi mua gỗ làm chi. Chạy ra mấy cửa hàng bán ống nước, mua một cây PVC (4m) về cưa ra, cung một loạt cút góc, cút chữ T là đủ. Khỏi cần keo, k0 dùng rút ra xếp xó cho gọn.

Cái vải phủ cũng quan trọng phết đấy. Hàng chuyên dụng cũng có, nhưng k0 cần cầu kỳ như vậy, tốn tiền. Mình thường dùng cái loại giấy mà người ta hay gói mấy cái đồ fragile, hơi đục đục và kêu sột soạt ấy :), khuyếch tán tốt phết.

tdfilms
27-04-2005, 08:32 AM
Bác nào ở Hà Nội ra La Thành mà mua mấy cái thanh gỗ, rẻ rề mà dễ sử dụng cho cái vụ này lắm.

không nên dùng vải trắng. tôi có làm cái light diffusion panel và dùng vải trắng, kết quả là hình có color cast, màu đỏ. tôi đang tính chuyển qua mấy tầm nylon trải bàn màu trắng để xem kết quả có khá hơn không. còn cái color cast này thì có thể dùng custom white balance để sửa được nếu bác chụp digital.

đây là hình cái panel nè

còn đây là hình chụp bữa hôm, post rồi giờ post lại

ducnc
27-04-2005, 08:44 AM
Lúc trước tôi ra chợ mua hẳn nguyên cái dù quân dụng (màu trắng) loại này bán ở chợ Dân sinh (Sài gòn). Sau đó về làm light box dư làm thêm mấy cái Stofen nữa rất tuyệt.

Ducnc

xichlo
27-04-2005, 10:28 PM
Trời, đã quá, bác kiếm mấy cái chân ở đâu mà hay vậy, 2 cái panel của bác là niềm mong ước của tớ, không phải để chụp model nhưng để chụp macro hay products hết xảy.

Cái vụ color cast màu đỏ không phải là lỗi của 2 cái panel của bác đâu. Chắc bác dùng hot light tungsten đúng không, bác phải để 2 tấm gel màu xanh trước đèn. Mua cả bộ Gel mười mấy tấm đủ màu khoảng $29. Nếu không bác ra tiệm tạp hóa mua giấy bóng gói quà màu xanh đậm cũng sẽ giảm màu đỏ của đèn. Rẻ hơn nữa bác thêm cái blue filter trong photoshop , free. :D

XichLo

[QUOTE=emdauroi]không nên dùng vải trắng. tôi có làm cái light diffusion panel và dùng vải trắng, kết quả là hình có color cast, màu đỏ. tôi đang tính chuyển qua mấy tầm nylon trải bàn màu trắng để xem kết quả có khá hơn không. còn cái color cast này thì có thể dùng custom white balance để sửa được nếu bác chụp digital.

đây là hình cái panel nè

toilavu
27-04-2005, 10:56 PM
dùng cái này setup thế nào vậy các bác ? phải đánh đèn vào cho nó phản sáng vào mẫu không ?

xichlo
27-04-2005, 11:08 PM
Thông thường chụp với panel như ở trên thì bác đặt 1 đèn đến 3 đèn , theo chiều dọc, độ cao 3 cái chia đều ra, tất cả đặt đằng sau tấm panel, không phải phản sáng.
Khi chụp 2-3 đèn đáng ra cùng một lúc đi đi qua diffusion panel cường độ sẽ giảm đi và ánh sáng được chia đều ra lên model. Cái này khác softbox ở chỗ có thể để được nhiều đèn chiếu từ đầu đến chân. Softbox thường chỉ tập trung phần trên của model.

tdfilms
28-04-2005, 03:20 AM
Không phải tungsten đâu bác xichlo. Tôi dùng Alien Bees. Tôi có 3 cái nhưng chỉ dùng 2 cái cho mấy tấm phía trên. Cái panel này tôi làm từ cái khung mắc quần áo mua ở Walmart với giá 5.45 cái, vải trắng người ta cho. Cộng chỉ khâu và thêm 1 cái mắc phụ để làm chân dài ra thì hết khoảng 15 đô 1 cái panel. Mua chắc hết gần 100 đô :D.

[QUOTE=xichlo]Trời, đã quá, bác kiếm mấy cái chân ở đâu mà hay vậy, 2 cái panel của bác là niềm mong ước của tớ, không phải để chụp model nhưng để chụp macro hay products hết xảy.

Cái vụ color cast màu đỏ không phải là lỗi của 2 cái panel của bác đâu. Chắc bác dùng hot light tungsten đúng không, bác phải để 2 tấm gel màu xanh trước đèn. Mua cả bộ Gel mười mấy tấm đủ màu khoảng $29. Nếu không bác ra tiệm tạp hóa mua giấy bóng gói quà màu xanh đậm cũng sẽ giảm màu đỏ của đèn. Rẻ hơn nữa bác thêm cái blue filter trong photoshop , free. :D

XichLo

xichlo
28-04-2005, 04:04 AM
Cảm ơn bác, Vậy để tớ chạy ra Walmart xem, nhưng không ai giúp tớ khâu đẹp như bác đâu, có lẽ chỉ phủ tấm vải lên rồi kẹp lại thôi.:D

Bác dùng AB mà lại có ánh sáng đỏ hả, hơi lạ vì nó cho ánh sáng flash trắng tương đương với daylight mà. Bác dùng AB 400 hay là AB 800/1600, model light của bác bao nhiêu watt, bác có dùng tracking trên đèn AB không, setting của máy bác chụp ra sao?

XL

tdfilms
28-04-2005, 04:41 AM
nếu bác làm thử, bác nên dùng cái loại khăn trải bàn bằng plastic màu trắng. chỗ tôi có cái tiệm Price Buster bán cái khăn này với giá $1.19. tôi dùng vải thì nó cho ra màu đỏ. tôi có 2 cái AB 800 và 1 cái 400. mấy tấm trên tôi dùng 2 cái 800 để 45 2 bên của model đằng sau cái panel. power set tại 1/2 và có tracking light. tracking light là 100W.

Cảm ơn bác, Vậy để tớ chạy ra Walmart xem, nhưng không ai giúp tớ khâu đẹp như bác đâu, có lẽ chỉ phủ tấm vải lên rồi kẹp lại thôi.:D

Bác dùng AB mà lại có ánh sáng đỏ hả, hơi lạ vì nó cho ánh sáng flash trắng tương đương với daylight mà. Bác dùng AB 400 hay là AB 800/1600, model light của bác bao nhiêu watt, bác có dùng tracking trên đèn AB không, setting của máy bác chụp ra sao?

XL

xichlo
29-04-2005, 12:16 AM
Cảm ơn bác, tớ sẽ xem cái plastic màu trắng, ở bên tớ không có Price Buster, nhưng 1 Dollar store có thể có. Sẽ thử vải trắng trước.

Còn vụ AB ra ánh sáng đỏ, bác set f stop bao nhiêu, nếu đỏ có khi power không đủ mạnh và f set nhỏ quá nên bị color cast từ mấy cái đèn model lights. Thông thường chụp như bác dùng 3 đèn là quá đủ, ánh sáng phải là perfect mới đúng. Bác coi lại lighting ratio và khoảng cách đặt đèn. Bác có dùng Sekonic không?

toilavu
29-04-2005, 12:56 AM
Cảm ơn bác xichlo đã trả lời câu hỏi của tớ. Các bác cho hỏi thêm: Treo đèn đàng sau panel bằng cái gì ? Tự chế hay phải đi mua chân đèn ?

KhoanTuong
29-04-2005, 01:36 AM
treo bằng dây nilon bác ah..hic...em nghĩ anh kiếm cái chân nào ấy cố định là ok

tdfilms
29-04-2005, 04:35 AM
tôi dùng F8 đó bác. tôi đoán vải trắng bị color cast vì đọc trên DPreview thấy có nhiều trường hợp color cast vì chất liệu dùng. tôi cũng có Sekonic mà không dùng :D.

Cảm ơn bác, tớ sẽ xem cái plastic màu trắng, ở bên tớ không có Price Buster, nhưng 1 Dollar store có thể có. Sẽ thử vải trắng trước.

Còn vụ AB ra ánh sáng đỏ, bác set f stop bao nhiêu, nếu đỏ có khi power không đủ mạnh và f set nhỏ quá nên bị color cast từ mấy cái đèn model lights. Thông thường chụp như bác dùng 3 đèn là quá đủ, ánh sáng phải là perfect mới đúng. Bác coi lại lighting ratio và khoảng cách đặt đèn. Bác có dùng Sekonic không?

tdfilms
29-04-2005, 04:36 AM
tôi nghĩ bác xichlo nói là dùng chân đèn đấy. treo đèn thì nó xoay vòng vòng sao chụp được :D .

Cảm ơn bác xichlo đã trả lời câu hỏi của tớ. Các bác cho hỏi thêm: Treo đèn đàng sau panel bằng cái gì ? Tự chế hay phải đi mua chân đèn ?

xichlo
29-04-2005, 11:11 AM
Đúng là dùng chân bác ạ, nếu để 3 đèn thì để lên 3 chân chiều cao khác nhau , rải đều từ trên xuống dưới.

TeddyLoves
01-05-2005, 08:06 AM
làm cái tấm như của bác EDR hay quá nhỉ. rất sáng tạo. tuy nhiên em xin add thêm là cái này sẽ khác soft-boxes ở một điểm là sẽ vẫn có ánh sáng bouncing dù rất ít. soft-box nó là 1 box kín và cái đít nó đen nên ánh sáng chỉ lọt ra ngoài qua 1 đường duy nhất là cái front của nó thôi.

tdfilms
01-05-2005, 09:56 AM
bác TeddyLoves nói đúng đó. Cái nào cũng khuyết điểm và ưu điểm. Cái soft box có cái khuyết điểm lớn nhất là tiền hơi nhiều ;).

xichlo
01-05-2005, 10:25 AM
2 cái dùng khác nhau thì giá tiền phải khác rồi:D, cái panel ít khi dùng làm main source lắm chỉ fill thôi, ít thông dụng, cái soft box ngược lại rất quan trọng, dùng thường xuyên để làm main light, có vải đen đằng sau để tránh back fire ngược vào lens.

Bác Emdauroi có Sekonic thì bác phải dùng chứ nếu không làm sao biết là f8 và 1/2 power là đúng sáng. Bác dùng 3 đèn mà không đo từng cái bằng Sekonic thì làm sao biết là đúng được.

tdfilms
03-05-2005, 01:17 AM
Tôi dùng cái histogram trên máy bác Xichlo. Tôi thỉnh thoảng cũng dùng Sekonic nhưng không nhiều bằng histogram. Quên là hình người mẫu thì tôi dùng 2 đèn thôi. Hình khoai lang luộc mới là 3 đèn:

enemykill
04-10-2005, 12:23 PM
Em có ý này hay lắm, mấy bác muốn mua thứ gì thì ra THE SALVATION ARMY mua, vì cửa hàng này bán mấy cái khung rẻ mạc bác ạ.

thanks

Doodoo
17-02-2006, 12:46 AM
Nếu chỉ dùng để chụp tỉnh vật thì nên kiếm cái khung cho cửa sổ lưới (Home Depot, Salvation Army, Good Will) loại này dùng 1 sợi dây ép vào rảnh nhỏ để giử vải trên khung rất gọn, nhẹ, đẹp mà còn có đủ các cở nửa, cở lớn đủ để chụp toàn thân thì hơi dể méo và gẫy.

kill8
31-07-2006, 01:59 AM
trước em mua đựơc cái đèn cũ của người quen mà ko có softbox hay umberlla để chụp, mà thấy mua cái softbox cũng đắt. Rồi lang thang trên mạng xem rồi tự làm 1 cái, thấy chụp cũng được so với giá tiền bỏ ra hơn 100 mua cái softbox và cái tự làm mất có $4 cộng thêm chút công ngồi dán cái alumium foil vào trong :blink:
và đây là thành phẩm

còn đây là đèn :whistling

DANG_BLUE
31-07-2006, 10:41 AM
Bác kill8 dùng loại đèn gì ạ? Hình như ở VN hơi khó kiếm đèn rẻ tiền?

kill8
01-08-2006, 10:43 AM
Bác kill8 dùng loại đèn gì ạ? Hình như ở VN hơi khó kiếm đèn rẻ tiền?
ờ tớ dùng Bowens nhưng có 250 thôi :D