PDA

View Full Version : Tư vấn mua tripod

tdnguyen
19-04-2005, 12:50 AM
Em cần mua tripod cho D70 + 80-200mm F2.8D ED (khoãng 2kg) , tương lai chắc sẽ là D200 + 70-200mm f2.8G VR (<2,5 kg) .
Giá khoãng từ 100 đến 150 usd thì nên mua loại nào , mong các bác tư vấn hộ (em thấy mọi người dùng Bogen/Manfrotto nhiều quá ... nó tốt hơn loại khác chỗ nào vậy ?)
Em cũng thix tripod carbon filber (100 đến 200 usd) cho nó nhẹ ... tính đấu giá 1 cái trên ebay , nhưng ko biết ở VN giá cả thế nào , nếu rẻ hơn thì em về VN mua cho tiện.
Thanks.

apham
19-04-2005, 06:23 AM
Bạn mua ở Mỹ tính ra rẻ hơn đó. Mấy cái chân máy hiệu thì tại SG không có nhiều cửa hàng bán, và các cửa hàng này bán giá cao hơn khoảng 20% so với B&H. Hiện nay tại SG chỉ có đại lý của Velbon, Bogen/Manfroto, Slik thôi.

Mọi người dùng Bogen vì nó rẻ và tốt, nếu mua được Gitzo thì hay hơn nữa nhưng đắt lắm

xichlo
19-04-2005, 07:34 AM
Vâng, Gitzo rất nổi tiếng nhưng Manfrotto/Bogen cũng có nhiều model rất tốt.
Giá 100-150USD có lẽ không có cái nào là Carbon của Manfrotto/Bogen hoặc Gitzo đâu, trên Ebay mình không search nhiều nhưng có lẽ cũng không có loại hàng hiệu đó, hầu hết là Carbon tripod của tàu.

Với giá đó bạn có thể mua Bogon 3021PRO , center column có thể set nằm ngang chụp Macro rất thích. Link : http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?O=productlist&A=details&Q=&sku=217262&is=REG

Thật ra với setup của bạn không phải là nặng thì không cần phải tripod và ball head quá to và đắt tiền.

Về so sánh giữa Bogen và Gitzo, cá nhân mình thì thích sử dụng Bogen hơn vì thích kiểu lock của Bogen, đóng mở nhanh gọn, nhưng lại thích sự gọn nhẹ và lifetime warranty của Gitzo (phải có hóa đơn à nhe :), không phải gửi lên là nó thay đồ free đâu. Độ bền thì con Bogen của tớ dùng hoài chưa hư, con Gitzo phải gửi lên thay đồ 2 lần, 1 lần gãy tripod collar, 1 lần đi biển cát vào phần lock vặn không được nữa làm toi luôn 1 chân. :(

Thân
XL

tdnguyen
19-04-2005, 07:04 PM
Bogen 3021pro roi mua thêm head nữa là 200usd rồi !!!

Em thay cai Bogen 728B(with 3 way head) http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?A=search&Q=&a=520_4711&shs=&ci=5137&ac=&Submit.x=14&Submit.y=12
hay Bogen 724B(with ball head) gia khoang 110 usd dùng được ko vậy mấy bác ?

Hay la nên mua 3021pro ?
Giá VN mắc hơn bên USA 30 usd ko bác ... Vi tiền ship từ USA --> France khoãng cỡ đó.

DANG_BLUE
19-04-2005, 07:58 PM
Thế Hà Nội có đại lý của hãng Tripod nào không ạ? Sao ở HN kiếm cái gì cũng khó thế?

TeddyLoves
20-04-2005, 01:57 AM
thực ra nếu muốn dedicated for macro thì dùng con Gitzo Explorer G2220, chỉ thêm một ít tiền nhưng mà về độ flexibility thì Bogen phải gọi bằng bố.

con G2220 bằng aluminum, nhẹ hơn con 3021PRO khoảng 0.2kg. cùng 1 dáng như thế mà bằng Carbon thì là G2227, 2228 giá tầm hơn 5 loét ạ ($500USD)
3021PRO có thể tháo cái center column ra để cho nó nằm ngang, nhưng mà kinh nghiệm thực tế cho thấy là mỗi lần tháo ra rất ngại.

trong khi con Gitzo thì 3 chân của nó có thể set independently, mà cái center column cũng có thể xoay lúc nào cũng đc (ko cần phải tháo nó ra, chỉ xoay thôi) nói chung là không kém thằng "yoga master" benbo tí nào cả.

cái lock vặn của gitzo thì ko thích bằng cái "phập ra phập vào" của bogen.
ballhead thì dùng 488RC4 khá tốt.

nếu dùng gitzo g2220 thì idealy nhất là dùng thằng Kirk BH3 hoặc muốn strong hơn nữa thì Kirk BH1, 2 thằng này toàn tầm 3 loét, nhưng cực khỏe, đảm bảo ko sợ máy bị tilted, vì nó cũng dedicated for macro works mà.

nếu ko muốn ballhead thì bogen có quả 3D head cũng hay lắm. các loại pan/tilt heads thì em chưa có thử qua. ko hiểu sao ko biết control mấy thằng pan/tilt này hìhì

xichlo
20-04-2005, 02:39 AM
Chỉ thấy bạn hỏi về Tripod thôi, nếu cả tripod và head nữa thì là chuyện khác nhau hoàn toàn. :D

Con 724B rất bé, nhỏ xíu và thấp. Ngoài độ khả năng carry được bao nhiêu kg thì còn phải tính đến là cao bao nhiêu. Nếu bạn khá cao mà tripod thấp, mỗi lần chụp phải cúi xuống rất mệt và cũng không thể tạo bố cục đẹp được. Lúc này bạn sẽ lại hỏi nếu vậy muốn con vừa nhỏ vừa nhẹ vừa cao vừa carry được một con lens và máy vật vã thì mua con nào. Câu trả lời là không có con nào cả.

Do đó phải tự hỏi xem nhu cầu bạn cần gì. Nếu chỉ có $150 thì mua Bogen 3001 BN loại thường, cũng cao to đen hôi, nhưng chỉ không có ceter column set ngang thôi.
http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?O=productlist&A=details&Q=&sku=222268&is=REG

Sau đó mua con Ball head 3030
http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?O=productlist&A=details&Q=&sku=162653&is=REG

Tổng số khoảng $150. có thể dư sức support camera và lens của bạn.

XL

Về việc các leg có thể chỉnh độc lập thì hầu hết BOGEN / Manfrotto loại tripod cho Photography đều chỉnh được như Gitzo mà còn ngon hơn Gitzo vi lock mở dễ hơn.

Bogen 3021pro roi mua thêm head nữa là 200usd rồi !!!

Em thay cai Bogen 728B(with 3 way head) http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?A=search&Q=&a=520_4711&shs=&ci=5137&ac=&Submit.x=14&Submit.y=12
hay Bogen 724B(with ball head) gia khoang 110 usd dùng được ko vậy mấy bác ?

Hay la nên mua 3021pro ?
Giá VN mắc hơn bên USA 30 usd ko bác ... Vi tiền ship từ USA --> France khoãng cỡ đó.

tdnguyen
20-04-2005, 02:39 AM
Thanks các bác nhiều , thật tình thì em chỉ thix cái nào nhẹ một chút... em vác ba lô đi du lịch mà cai tripod nặng trên 2,5kg thì cũng mệt thật (nhất la khi leo núi ) . Em đang cân nhắc giữa 3021pro,G2220 (mua second hand cho rẻ) với loại Bogen 728B(1,4kg).

cho em hỏi , ngoài 728B có con tripod nào nhẹ giống vậy mà tốt hơn ko (100 den 150usd)

TeddyLoves
20-04-2005, 09:55 AM
bác ơi nhưng con gitzo nó chỉnh độc lập đc cả cái center column nữa, giống thằng benbo classic.
chứ chỉ có chân độc lập không thì thằng nào chả có

11002
25-04-2005, 03:50 PM
Tôi thấy có 1 loại tripod, hàng China nhen, vừa có monopod nhưng monopod điều chỉnh độ dài theo từng nấc (6 nấc). Giá khoãng <1triêu đồng.

ductrung89vn
25-08-2012, 01:29 PM
Chào các bác, em đang có nhu cầu mua Tripod, em dùng body canon 7D + 50f1.4, tương lai gần có thể là 135L or 70-200f2.8L (cái này em đang cân nhắc ), với trọng lượng tối đa ~ body 7D ( 810g) + 70-200f2.8L ( 1310g) = 2.120g, cứ cho là sẽ có thêm teleconverter + grip đi, xông xênh ~ 4kg ạ :))
Em có tìm hiểu qua và thấy ngoài việc tripod phải đáp ứng đủ trọng tải còn đáp ứng tùy vào chiều dài tiêu cự của Len, lại còn loại có ball, head cái nào tiện hơn ạ ^^, em chỉ là dân mới chơi ảnh nghiệp dư thôi ạ nên cũng không hiểu vấn đề này lắm ^^, Do trên các trang mua bán họ ko mô tả chi tiết về tripod nên em cũng ko nắm đc nhiều thông tin. Trên thị trường lại có rất nhiều hãng khác nhau, sản phẩm nhiều vô kể nên em đang bị "hoa mắt, chóng mặt" lắm ạ ^^
Các bác có thể tư vấn giúp em tripod nào hợp lý được không ạ ? Tất nhiên là với em thì càng tiết kiệm chi phí được thì càng tốt ạ, <2tr thì tốt quá ạ ^^, em đội ơn các bác :))