PDA

View Full Version : Làm mịn da rất hiệu quả và đơn giản, 100% bằng PS

Duy-My
19-12-2008, 07:59 PM
Có rất nhìu cách để làm mịn da, mình có cách này rất hiệu quả và dể làm, đặc biệt là hoàn toàn 100% bằng PS. ( Photoshop phiên bản nào cũng được, từ 5.0 đến CS3 đều được)

các VD minh họa :

1

2

3

Bác nào chưa biết thì thử nhé!

1/Đầu tiên bạn Ctr+J để có lớp copy (layer 1).
Sau đó vào Filter/Blur/Gaussion blur : (thông số mình chọn cho ảnh này là 12) Nếu ảnh có size lớn hơn thì các bạn dùng thông số lớn hơn.

2/Nhấn phím V rồi phím số 6 để layer 1 có opacity là 60%
Tạo layer mask (mặt nạ lớp) rồi nhấn Ctr+i để có mask màu đen.

3/Nhấn phím B rồi phím D sau đó nhấn phím số 5 để chọn công cụ Brush màu trắng với opacity là 50%

4/Đến đây bạn muốn da mịn chổ nào thì quét cọ Brush vào chổ đó. Muốn mịn nhìu thì quét nhìu lần, còn muốn mịn ít thì ngược lại.
Lưu ý : nếu lở tay quét vào những vùng kg muốn làm mịn (như râu chẳng hạn), để khắc phục bạn chỉ cần nhấn phím X để cọ Brush có màu đen rồi quét vào chổ đã bị làm mịn đó, ảnh sẽ nét trở lại.
Tóm lại chổ nào muốn mịn quét cọ màu Trắng. Chổ nào muốn nét quét cọ màu Đen.

Rất đơn giản phải kg? Chúc các bạn thành công!

DTD145
19-12-2008, 08:58 PM
Có rất nhìu cách để làm mịn da, mình có cách này rất hiệu quả và dể làm, đặc biệt là hoàn toàn 100% bằng PS. ( Photoshop phiên bản nào cũng được, từ 5.0 đến CS3 đều được)

các VD minh họa :

1

2

3

Bác nào chưa biết thì thử nhé!

Sau đó vào Filter/Blur/Gaussion blur : (thông số mình chọn cho ảnh này là 12) Nếu ảnh có size lớn hơn thì các bạn dùng thông số lớn hơn.

3/Nhấn phím B rồi phím D sau đó nhấn phím số 5 để chọn công cụ Brush màu trắng với opacity là 50%

4/Đến đây bạn muốn da mịn chổ nào thì quét cọ Brush vào chổ đó. Muốn mịn nhìu thì quét nhìu lần, còn muốn mịn ít thì ngược lại.
Lưu ý : nếu lở tay quét vào những vùng kg muốn làm mịn (như râu chẳng hạn), để khắc phục bạn chỉ cần nhấn phím X để cọ Brush có màu đen rồi quét vào chổ đã bị làm mịn đó, ảnh sẽ nét trở lại.

Một thủ thuật hay giúp anh em xoá mù PS ...Xin cám ơn bác ...

SONGKON
19-12-2008, 10:22 PM
-Mình làm như bác Duy-My hướng dẫn rồi quét mà chả thấy tác dụng gì? Chỗ tạo layer mask/tiếp theo chọn Reveal all hay Hide all? Bước 3) mình nhấp phím B xong nhấp phím D không thấy có tác dụng gì? Bác có thể hướng dẫn các bước kỹ hơn được o? Mình dùng Photoshop CS3. Cám ơn bác trước!

camapghe
19-12-2008, 11:44 PM
Bổ sung dùm anh Duy Mỹ cho hình đẹp và realistic hơn nà:

1. Copy hình gốc thành 1 layer mới để làm mịn da trên layer này

2. Dùng Surface Blur chứ không dùng Gaussion Blur. Kéo thông số sao cho 2 con mắt còn rõ là ok.

3. Đổi opacity, chỉnh layer blending properties ... sao cho thấy đc 1 ít texture da ở layer dưới trộn vừa phải với layer làm mịn ở trên là ok.

4. Nếu kĩ nữa thì dùng Mask, hide đi tóc tai, mắt mũi miệng, đậm nhạt tùy hỉ cho nó đẹp.

Cheers.

Duy-My
20-12-2008, 09:36 AM
-Mình làm như bác Duy-My hướng dẫn rồi quét mà chả thấy tác dụng gì? Chỗ tạo layer mask/tiếp theo chọn Reveal all hay Hide all? Bước 3) mình nhấp phím B xong nhấp phím D không thấy có tác dụng gì? Bác có thể hướng dẫn các bước kỹ hơn được o? Mình dùng Photoshop CS3. Cám ơn bác trước!

Do bạn tạo Layer mask bằng lệnh menu nên mới phải lăn tăn giữa "Reveal all hay Hide all", nếu tạo layer mask bằng nút lệnh phía dưới Bảng Layer thì kg lấn cấn, nút lệnh này sẽ tạo ngay layer mash màu trắng tức Reveal all.

Bước 3 : Bác nên hiểu ý nghĩa của các phím tắt để bác quan sát xem có tác dụng hay kg :

Nhấn phím B có nghĩa là chọn công cụ Cọ Brush
Nhấn phím D có nghĩa là trả 2 hộp màu FG và BG về mặc định (FG màu trắng, BG màu đen)

Còn gì thắc mắc bác cứ hỏi thêm, đừng ngại.Chúc bác thành công!

gaume
20-12-2008, 10:14 AM
Bổ sung dùm anh Duy Mỹ cho hình đẹp và realistic hơn nà:

1. Copy hình gốc thành 1 layer mới để làm mịn da trên layer này

2. Dùng Surface Blur chứ không dùng Gaussion Blur. Kéo thông số sao cho 2 con mắt còn rõ là ok.

3. Đổi opacity, chỉnh layer blending properties ... sao cho thấy đc 1 ít texture da ở layer dưới trộn vừa phải với layer làm mịn ở trên là ok.

4. Nếu kĩ nữa thì dùng Mask, hide đi tóc tai, mắt mũi miệng, đậm nhạt tùy hỉ cho nó đẹp.

Cheers.
Bác có thể nói chi tiết như bài của bác DUY_MY cho dễ hiểu không ah .Vi nhiều anh em cũng mới tiếp cận PTs nên chưa có kinh nghiệm ,rất khó nắm bắt công đoạn cần thực hiện .Cảm ơn các bác rất nhiều

rotmongtoi
20-12-2008, 05:26 PM
Cái này là phủ 1 lớp Blur, rồi add layer mark ngược, rồi đồ lên da phần da xấu. E cũng hay dùng cách này!

SONGKON
20-12-2008, 06:01 PM
Đã làm được theo cách bác Duy-My, đúng là đơn giản. Cám ơn các bác nhiều! Còn cách của bác Camapghe thì bước 3) và 4) không biết nhấp ở đâu để đổi opacity, để chỉnh layer blending properties...!!Hì!Hì! Mới tâp PS nên còn ngố lắm mong các bác thông cảm!

Duy-My
20-12-2008, 08:56 PM
Bác có thể nói chi tiết như bài của bác DUY_MY cho dễ hiểu không ah .Vi nhiều anh em cũng mới tiếp cận PTs nên chưa có kinh nghiệm ,rất khó nắm bắt công đoạn cần thực hiện .Cảm ơn các bác rất nhiều

Mình phải nói điều này để các bác newbie hiểu rõ hơn. Cách mà bác camapghe nói thực ra hoàn toàn giống hệt cách của mình đã trình bày, các điểm hơi khác đó là :

Bước 2 : dùng Surface Blur chứ không dùng Gaussion Blur (cái này chất lượng làm mịn cũng kg khác nhau bao nhiêu và phải dùng Ps CS3 trở lên mới có)

Bước 3 : "chỉnh layer blending properties" cái này theo mình hoàn toàn kg cần thiết, đôi khi lại phản tác dụng.

Còn toàn bộ phần còn lại là y hệt, chỉ là do cách diển đạt kg cụ thể nên dể làm cho các bác newbie bị lăn tăn ...

VD như :

Bước 1: "Copy hình gốc thành 1 layer mới" = Ctr+J
Bước 2 : "Kéo thông số sao cho ... " = ...thông số mình chọn cho ảnh này là 12 ...
Bước 3 : "Đổi opacity" = nhấn phím V rồi phím số 6 để layer 1 có opacity là 60%.
Bước 4: "dùng Mask, hide đi tóc tai, mắt mũi miệng..." Đây là cách dùng mask thuận (mask trắng brush đen). Còn cách của mình là dùng mask nghich (mask đen brush trắng), dù thuận hay nghịch đều cho kết quả như nhau, nhg trg đa số ảnh chân dung mask thuận sẽ làm chậm hơn. ( dân pro thường xử dụng mask nghịch hơn)

Vài dòng phân tích để các bác newbie được rõ hơn, chúc các bác mau tiến bộ ah!

SONGKON
21-12-2008, 09:04 AM
-Ok! Xin cám ơn bác Duy-My đã tận tình hướng dẫn một cách rất rõ ràng!

m42
21-12-2008, 12:17 PM
Ui, đúng cái mà em đang rất cần ạ. Thế bác có bài nào làm trong mắt và làm mắt long lanh hơn không ạ.
Em cảm ơn bác nhiều.

gaume
21-12-2008, 01:37 PM
Cũng xin cảm ơn bác Duy-My một lần nữa -Bác đã tận tâm chỉ bảo cho anh em mới chơi PTS .Vì viết bài là cho quảng đại người chơi ,nên bác nào có nhã ý post bài -Thiển nghĩ cũng nên viết cặn kẽ giúp anh em cũ mới gì cũng dễ dàng học hỏi .Thân chào các bác

Duy-My
22-12-2008, 07:36 AM
Ui, đúng cái mà em đang rất cần ạ. Thế bác có bài nào làm trong mắt và làm mắt long lanh hơn không ạ.
Em cảm ơn bác nhiều.

Bác chờ nhé! ... vài hôm nữa rảnh rổi em sẽ soạn Tut này phục vụ các bác!

Cuopbien
22-12-2008, 12:23 PM
Cảm ơn bác Duy-My rất nhiều vì đã tận tình chỉ bảo newbies. Để tối về em làm cho da gấu mịn hơn để có tiền mua thêm Lens.

khunglong99
22-12-2008, 12:58 PM
thk Duymy đã chia sẻ

Babetta
22-12-2008, 01:36 PM
Mình phải nói điều này để các bác newbie hiểu rõ hơn. Cách mà bác camapghe nói thực ra hoàn toàn giống hệt cách của mình đã trình bày, các điểm hơi khác đó là :

Bước 2 : dùng Surface Blur chứ không dùng Gaussion Blur (cái này chất lượng làm mịn cũng kg khác nhau bao nhiêu và phải dùng Ps CS3 trở lên mới có)

Bước 3 : "chỉnh layer blending properties" cái này theo mình hoàn toàn kg cần thiết, đôi khi lại phản tác dụng.

Còn toàn bộ phần còn lại là y hệt, chỉ là do cách diển đạt kg cụ thể nên dể làm cho các bác newbie bị lăn tăn ...

VD như :

Bước 1: "Copy hình gốc thành 1 layer mới" = Ctr+J
Bước 2 : "Kéo thông số sao cho ... " = ...thông số mình chọn cho ảnh này là 12 ...
Bước 3 : "Đổi opacity" = nhấn phím V rồi phím số 6 để layer 1 có opacity là 60%.
Bước 4: "dùng Mask, hide đi tóc tai, mắt mũi miệng..." Đây là cách dùng mask thuận (mask trắng brush đen). Còn cách của mình là dùng mask nghich (mask đen brush trắng), dù thuận hay nghịch đều cho kết quả như nhau, nhg trg đa số ảnh chân dung mask thuận sẽ làm chậm hơn. ( dân pro thường xử dụng mask nghịch hơn)

Vài dòng phân tích để các bác newbie được rõ hơn, chúc các bác mau tiến bộ ah!

Cảm ơn bác về bài hướng dẫn, bác có thể chỉ dẫn giúp em về cách tạo mask được không ạ. Em rất mù mờ về PS .Bước 4 ấy ạ, càng cụ thể càng tốt . Cảm ơn bác !

Duy-My
22-12-2008, 02:52 PM
Cảm ơn bác về bài hướng dẫn, bác có thể chỉ dẫn giúp em về cách tạo mask được không ạ. Em rất mù mờ về PS .Bước 4 ấy ạ, càng cụ thể càng tốt . Cảm ơn bác !

Bác xem hướng dẫn ở hình dưới đây nè! Còn gì thắc mắc bác cứ hỏi, em sẽ giúp bác đừng ngại nhe! Chúc bác thành công!

Babetta
22-12-2008, 11:27 PM
Bác xem hướng dẫn ở hình dưới đây nè! Còn gì thắc mắc bác cứ hỏi, em sẽ giúp bác đừng ngại nhe! Chúc bác thành công!

Cảm ơn bác, em sẽ làm theo hướng dẫn của bác. Có gì không hiểu em sẽ lại phiền bác tiêp.

bow
24-12-2008, 04:02 PM
1

2

3

Trên site này đã có rất nhiều bài hứong dẫn làm mịn da rồi mà các bác. Em xin phép mựon hình của bác chủ để làm thử coi có đủ mịn không?Bác không thích thì em gỡ ạ!

nguyen binh
24-12-2008, 06:26 PM
Bow làm dậy là ngon quá rồi còn gì, luôn tiện đây hỏi bác Duy My luôn là làm sao cho da mặt sau khi làm láng rồi nhìn thường không thật lắm mà phải có lổ chân lông (hạt mịn) trông nó mới thật thì làm sao hả bác. Thanksssss

quangvu63
24-12-2008, 08:08 PM
Trên site này đã có rất nhiều bài hứong dẫn làm mịn da rồi mà các bác. Em xin phép mựon hình của bác chủ để làm thử coi có đủ mịn không?Bác không thích thì em gỡ ạ!

bác chủ topic có chủ ý chỉ sử dụng PS, còn cái này của bow có phải sử dụng cpac imaging pro?

bow
24-12-2008, 08:19 PM
Em chỉ dùng PS bác ơi. Em không biết cpac imaging prolà cái gì hết.

NgocBao19
24-12-2008, 09:11 PM

Nếu ko làm bằng Cpac ImagePro mà bằng PS được da như vậy thì em rất mong chờ Bác viết tút cho mọi người học hỏi . Em cũng bít 1 cách lên hạt bằng PS nhưng nhìn kết quả bác làm bàng PS thì em phục thiệt.:6::6::6::6:

Duy-My
25-12-2008, 09:21 AM

Nếu quả thật là bác chỉ dùng Ps và kg có ý dấu nghề thì mời bác cho mọi người thỉnh giáo ạ! ... Còn như bác định sống để bụng chết mang theo thì ... em cũng kg ý kiến gì đâu! he he ... :innocent:

bow
25-12-2008, 10:08 AM
Em đâu có giấu nghề đâu bác. Em đã nói từ đầu là trong site đã có nhiều bài về "xử lí da mặt" (http://vnphoto.net/forums/showthread.php?p=265386#post265386) rồi mà. ( click vào xử lí da mặt)
Xưa nay em vẫn quan niệm các soft thứ 3 chỉ là lừa gạt kiếm tiền nên bác nào có Cpac ImagePro gì đó thì post vài ảnh đã xử lí cho em xem thử với ạ

Chinnyplus
25-12-2008, 12:28 PM
Em đâu có giấu nghề đâu bác. Em đã nói từ đầu là trong site đã có nhiều bài về "xử lí da mặt" (http://vnphoto.net/forums/showthread.php?p=265386#post265386) rồi mà.
Xưa nay em vẫn quan niệm các soft thứ 3 chỉ là lừa gạt kiếm tiền nên bác nào có Cpac ImagePro gì đó thì post vài ảnh đã xử lí cho em xem thử với ạ

Bác dùng từ "chỉ lừa gạt kiếm tiền" em thấy hơi bị nặng đó bác. Không ai phủ nhận PS là software đỉnh về Photo Editing. Tuy nhiên, đôi khi chỉ cần chỉnh sữa chút ít mà dùng cả PS thì giống như "dùng kiếm Samurai mà đi cắt cổ con gà tre". Ở VN hầu như xài PS cracked nên mới hênh hoang dùng kiếm Samurai thoải mái, thử hỏi nếu xài trả tiền đàng hoàng, em nghĩ chắc là tèo hết vì nó bán gần cả ngàn thằng Mỹ! Trong khi có những software hoàn toàn free (Photoscape) hoặc những plug-in chỉ có vài chục đồng ah bác!

"Không phải lúc nào xe gắn máy cũng đi chậm hơn xe hơi". Đơn giản theo em, là cần phải biết lúc nào nên đi xe nào. Nhưng trước hết phải nên biết lái cả 2 xe.

Còn yếu tố khác nữa là thời gian. Mỗi ngày vì miếng cơm mà người ta phải làm cả trăm, cả ngàn tấm hình để giao cho khách hàng... cứ rị mọ dùng PS mà không biết khéo léo tận dụng, khai thác plug-in hổ trợ để làm việc hiệu quả... thì thằng chủ nó cho về nhà... tha hồ mà làm PS thoải mái.

Còn cần xem thử hàng xử lý bằng plug-in, em nghĩ khỏi cần phải post lên đâu. Em thấy hơn 75% hình post lên đây đều có xài. Quan trọng là biết cách xài hay không và chỉnh như thế nào cho nó đẹp.

Duy-My
25-12-2008, 01:13 PM
Em xin các bác bình tỉnh hạ hỏa chút ạ! em thấy quan điểm của bác nào cũng có cái lý riêng của mình. Trước đây đã từng có người post khắp các site về ảnh số để khoe về sức mạnh của phần mềm Cpac ImagePro và cuôi cùng là chào bán (bán cái kg phải của mình) để kiếm chác ...! Cho nên bác bow nói "lừa gạt kiếm tiền" là cũng kg sai. Còn bác Chinnyplus phân tích cũng rất hợp lí, nếu kg có cầu thì ắt sẽ chẳng có cung. Nói chung ai thích dùng chi thì cứ dùng ạ, sở thích thì kg bàn đúng sai phải kg các bác!

bow
25-12-2008, 02:21 PM
Thưa các bác, em thừơng hay nêu các vấn đề dùng các soft và plug-in thứ 3 ở đây cũng chỉ vì thấy đây là 1 website nghiêm túc về nhiếp ảnh. Em nghĩ trên 90% anh em hay "active" trên diễn đàn là dùng máy DSLR, là loại máy pro với các loại ống kính đắt tiền. Và cũng chính hơn 90% anh em đó có Photoshop trong máy. Nhưng toàn là Photoshop bản Pro như CS.. , chứ không thấy ai xài Photoshop bản Elementhay xài các chưong trình nhẹ nhàng như ACD hết.

Vậy anh em yêu cầu gì ở tấm ảnh của mình khi xài những công cụ chuyên nghiệp và đắt tiền như vậy? Nếu đòi hỏi không quá cao thì tại sao không mua máy P&S chụp và rồi về xử lí bằng ACD see hay những phần mềm nhẹ nhàng khác.Mặc dù không phải ai chơi máy ảnh DSLR cũng đều là Pro , nhưng khi họ mua DSLR họ đã bứoc đầu ý thức đựoc về cái họ muốn đạt dựoc trong bức ảnh. Anh em xài cả dàn máy pro cả chục ngàn usd mà rồi lai dùng những soft và plug-in với những thứ sẵn có để áp dụng lên ảnh mình một cách thụ động và bị động như vậy thì em thấy tiếc cho bộ đồ nghề của anh em quá.

Em thấy những ngưòi hay sử dụng sản phẩm soft ,filter và plugin thứ 3 đó thừơng là các em teen dùng PS Element hoặc các phần mềm khác để chỉnh sưả và share hình với bạn bè, hay những ông bà già làm hình gửi con cháu vào dịp lễ Giáng sinh v.v.v Họ không đòi hỏi quá cao ở từng chi tiết, từng pixel của bức ảnh Và cũng chính vì không quá quan trọng điều đó nên họ đã không mua những máy DSLR đắt tiền như 5D II và các ống kính L.

Chinnyplus
25-12-2008, 06:23 PM
Loanh quanh biết được nhiều người ở VNPhoto, em thấy tình hình là dù có PS trong máy nhưng rất nhiều người trình độ vẫn chỉ dừng ở mức crop, resize, clone hoặc chỉnh sáng tối cơ bản. Vẫn còn nhiều người chưa biết xài (hoặc biết mà chẳng thèm xài) những chức năng phức tạp như curve, mask, group layer, texture, lab color... để đạt được 1 bức hình hoàn hảo thuần PS vì nhiều lý do khác nhau.

Bản thân em cũng chẳng phải là người ham xài plug-in. Máy em chỉ install duy nhất 1 plug-in nhưng cũng rất hạn chế xài vì hobby của em là thích tự mày mò trong PS như là môn giải trí từ khi em biết tới nó lần đầu tiên là PS3 cách đây hơn 10 năm. Em không mang những cái của chính bản thân em mà áp đặt cho người khác mà nghĩ về tính cộng đồng của môn DSLR.

Phong trào chơi DSLR phát triển chẳng qua là do tính cộng đồng ngày càng cao trong việc chia sẽ hình ảnh qua Internet cùng với những tiện ích hỗ trợ xử lý ảnh đơn giản. Ai ai cũng phải có lúc nhập môn và bắt đầu từ dễ tới khó, từ cơ bản đến nâng cao. Em e là nếu tiền đề là phải thuần phục PS trong việc chơi DSLR thì vô tình nó sẽ là rào cản và sẽ làm trì trệ sự phát triển cộng đồng của môn này.

Em không biết bác ở đâu, nhưng chắc là chổ bác ở có nhiều teen và bà già ông già nên có lẽ bác ít thấy người khác xài. Em ở VN, vẫn thấy nhiều người không phải là teen hay ông bà già nhưng vẫn xài plug-in nhiều lắm.

Và sau cùng, em cũng xin nhắc bác là đừng nên đem suy nghĩ của mình mà áp đặt người khác vì thế giới có nhiều cái phức tạp, muôn hình vạn trạng mà bác chưa ý thức được. Em xài 5DII chẳng phải là vì quan tâm đến chi tiết ảnh hay pixel như bác nghĩ mà em chơi DSLR chỉ để giải trí đơn thuần. Đơn giản vì em thích công nghệ mà nó hiện là đỉnh của Canon (LCD đẹp, chức năng quay phim HD, ISO cao để chụp low light). Về việc mua ống kính L thì xin thưa với bác là em có điều kiện được ăn nhà hàng, thì em ăn kệ em. Chẳng ai áp đặt em phải ăn mì gõ!

tolia
25-12-2008, 07:47 PM

4/Đến đây bạn muốn da mịn chổ nào thì quét cọ Brush vào chổ đó.

Bác Duy-My ơi,
Em thấy hướng dẫn của bác hay quá nhưng chỉ làm đến nửa bước 2 rồi tắc tị (tức là đến "có opacity là 60%"). Là dân mới tự vọc PS2, lại được bác động viên: "chưa hiểu cứ hỏi" nên mạo muội xin bác chỉ bảo cụ thể:
- "Tạo layer mask" là làm cách nào?
- Xong hết bước 4 thì làm thế nào để hoàn thành ạ?
Mong các bác khác đừng cười vì em hỏi "ngố" quá nhé.

Duy-My
25-12-2008, 08:00 PM
Bác Duy-My ơi,
Em thấy hướng dẫn của bác hay quá nhưng chỉ làm đến nửa bước 2 rồi tắc tị (tức là đến "có opacity là 60%"). Là dân mới tự vọc PS2, lại được bác động viên: "chưa hiểu cứ hỏi" nên mạo muội xin bác chỉ bảo cụ thể:
- "Tạo layer mask" là làm cách nào?
- Xong hết bước 4 thì làm thế nào để hoàn thành ạ?
Mong các bác khác đừng cười vì em hỏi "ngố" quá nhé.

Bác xem hướng dẫn "Tạo layer mask" ở hình dưới đây nè!

Làm xong bước 4 bác Save lại là hoàn thành ... Còn gì thắc mắc bác cứ hỏi, em sẽ giúp bác đừng ngại nhe! Chúc bác thành công!

quangvu63
25-12-2008, 09:36 PM
từ khi máy điện toán (computer) công nghệ số ra đời đến nay, đã có bao nghiên cứu, phát minh của tập thể, cá nhân cho ra đời các sản phẩm phần mềm (software ) phục vụ nhân loại, mỗi software đều có ưu điểm riêng, thế mạnh riêng phục vụ cho mục đích riêng của người sử dụng, vì vậy, nói chính xác, kg thể nói "soft và plug-in thứ 3"
sử dụng phần mềm hệ thống, có Microsoft Windows, Linux, Mac OS X, Ubuntu.... Với công nghệ điện ảnh có các phần mềm: ulead, pinnacle liquid, adobe premiere. Canopus Edius..., audio có các phần mềm: nuendoSX, sound forge, adobe audition, Cusbase SX, Autotune...và sử lý ảnh có Adobe Photoshop, ACDSee Pro, StudioLine PhotoBasic, FastStone Max View, Media Purveyor...
khi nghiên cứu, người viết phần mềm kg bao giờ nhằm mục đích sản phẩm của mình là thứ 3, là đứng sau, lại càng không "lừa gạt kiếm tiền", bằng chứng là có các phần mềm hoàn toàn miễn phí phục vụ người dùng phù hợp (StudioLine PhotoBasic, FastStone Max View, Media Purveyor)

Quang Quoc Thu
26-12-2008, 11:26 AM
Xin Bac Noi Ro Hon Dc Ko Ah?

tolia
26-12-2008, 11:54 AM
Bác xem hướng dẫn "Tạo layer mask" ở hình dưới đây nè!

Làm xong bước 4 bác Save lại là hoàn thành ... Còn gì thắc mắc bác cứ hỏi, em sẽ giúp bác đừng ngại nhe! Chúc bác thành công!

Cám ơn bác Duy-My, em đã làm được rồi. Đơn giản mà hiệu quả, đúng như các Cụ nói: "không Thày, đố mày làm nên !"

trantrungkienvt
26-12-2008, 01:06 PM
quá đơn giản, thanks bác Duy-My nhiều lắm :D

atfata
26-12-2008, 01:10 PM
Em đâu có giấu nghề đâu bác. Em đã nói từ đầu là trong site đã có nhiều bài về "xử lí da mặt" (http://vnphoto.net/forums/showthread.php?p=265386#post265386) rồi mà.

Ảnh bác làm thật đẹp. Trên site đúng là có rất nhiều bác có tâm huyết truyền đạt những bài tút rất hay về vấn đền này, mong rằng trong tương lai chúng em sẽ được học hỏi nhiều từ bác ?

baolinh
26-12-2008, 08:29 PM
Cám ơn bác Duy My, thật đơn giản mà hiệu quả, em lôi hình vợ ra làm trước, được khen tít mắt bác ợ. Mong nhận được thêm những bài viết bổ ích của bác.

DIGIcolor
27-12-2008, 10:49 AM
cảm ơn topic, truớc đây em thường dùng các chương trình khử nosie nhưng giơ đọc topic này em lại học thêm một chiêu mới đầy hiệu quả,cảm ơn các bác đã tâm huyết nhiệt tình, mong các bác có nhiều bài để newbie chúng em được học hỏi.

atidus
02-01-2009, 02:40 PM
hướng dẫn sơ sài quá...ko hay :)

m42
02-01-2009, 07:32 PM

Bác này còn muốn người ta cầm tay bác, di chuột để hướng dẫn nữa cơ á ?!

SONGKON
02-01-2009, 08:50 PM

_ Không biết ý bác này: Vì hướng dẫn sơ sài quá bác ấy không hiểu hay là vì bác ấy có cách hướng dẫn hay hơn?

siza
02-01-2009, 11:28 PM

Thanks bác Duy My về bài hướng dẫn . Tiện đây em cũng mạo muội góp 1 ý nhỏ (với các bác đã dùng qua PS thì rất dễ,nhưng với các bác mới dùng PS thì có thể chưa biết, vì thế em viết hơi dài dòng tí ) Khi làm mịn mặt , các bác chú ý là rất dễ quá tay , dẫn đến mặt quá mịn , trông ko còn như da thật nữa . Cái thông số nhạy cảm dẫn đến điều này ( nếu làm mịn da theo cách bác DuyMy hướng dẫn) chính là opacity và thông số Gaussion blur . Vì thế khi đặt thông số Gaussion blur thì các bác nhớ đặt nhỏ lại chút , chỉ nên để mờ chút ít thôi . Cái quan trọng hơn là opacity ,vì nó quyết định độ trong suốt của layer 1 ( là layer bị làm nhòe ) Vì thế khi tăng % opacity của layer1 lên thì da càng mịn và giảm thì ngược lại ( tất nhiên là sau khi đã thao tác làm mờ layer1 ) Để tăng giảm thì các bác click chuột vào ô bên cạnh opacity ( góc phải, phía trên bảng layer(xem hình trên )- ấn F7 để tắt mở bảng này ) hoặc chỉ cần di chuột đến gần chữ opacity sẽ thấy hiện lên mũi tên 2 chiều-di sang trái là giảm, sang phải là tăng . Các bác chỉnh được thông số này vừa phải sẽ cho ra được những bức ảnh da đẹp mịn màng tự nhiên . Em xin hết, có gì chưa chuẩn các bác thông cảm .

Quân-marines
03-01-2009, 08:51 AM

Cố lên pác, cũng gần được 50 bài rồi đó :3:

Thank bác duy-my đã chia sẻ và hướng dẫn.

trantrungkienvt
04-01-2009, 07:05 PM
thanks bác siza vì bài lưu ý thêm của bác, rất có ích cho em ạ

adam_cmty
06-01-2009, 05:19 PM
Cảm ơn bác Duy-My đã chia sẻ ! nhưng em mù tịt PS...híc... làm theo hướng dẫn của bác mà ko ra kết quả.
-Tạo layer mask (mặt nạ lớp) : em ấn F7 thì cửa sổ chưa layer và layer 1 biến mất.
- rồi nhấn Ctr+i để có mask màu đen.: nhấn Ctr+i thì ảnh chuyển sang...như là chụp Xquang ý. nhìn thấy chỗ da xấu hoặc chứng cá màu sáng hơn nổi lên. em di chuột lên những chỗ ấy thì chuyển sang màu nâu xẫm, di nhiều thì thành màu đen...
làm đến đấy rồi ko biết làm sao để kết thúc ạ...hic....khổ thân !!! giúp em với !!!

siza
06-01-2009, 07:11 PM
Cảm ơn bác Duy-My đã chia sẻ ! nhưng em mù tịt PS...híc... làm theo hướng dẫn của bác mà ko ra kết quả.
-Tạo layer mask (mặt nạ lớp) : em ấn F7 thì cửa sổ chưa layer và layer 1 biến mất.
- rồi nhấn Ctr+i để có mask màu đen.: nhấn Ctr+i thì ảnh chuyển sang...như là chụp Xquang ý. nhìn thấy chỗ da xấu hoặc chứng cá màu sáng hơn nổi lên. em di chuột lên những chỗ ấy thì chuyển sang màu nâu xẫm, di nhiều thì thành màu đen...
làm đến đấy rồi ko biết làm sao để kết thúc ạ...hic....khổ thân !!! giúp em với !!!
-F7 : phím tắt để đóng mở bảng layer ( ko phải để tạo mask )
- Khi bảng layer đã hiện , bác nhấn chuột vào icon tạo mask ( xem hình hướng dẫn của bác Duy-My ) Bác ấn Ctrl+i khi chưa có mask là thực hiện thao tác inverse > phim X-quang :blink:
-Tạo được layer mask rồi thì các bước tiếp theo mới đúng như huớng dẫn được , bác chưa tạo được mask thì khi dùng cọ chính là vẽ màu lên ảnh thôi , càng vẽ càng đậm ( cọ màu gì vẽ ra màu ấy ) :gun_bandana:
- Tiện đây em xin hướng dẫn bác 1 cách tẩy mụn , nốt ruồi..thủ công :
* Ấn phím S ( phím tắt của công cụ Clone Stamp - tác dụng copy màu từ khu vực này sang khu vực khác) > hiện ra vòng tròn nhỏ (giới hạn sao chép nằm ở trong đuờng tròn đấy ạ), để điều chỉnh vòng tròn nhỏ hay to lên bác dùng 2 phím tắt là phím [ và phím ] .Nên để kích thước to hơn cái trứng cá muốn xóa 1 chút là vừa :blink:
*Giữ phím Alt đồng thời kick chuột trái vào vùng muốn chép màu ( thường là vùng nằm sát cạnh cái mụn trứng cá ý )
* Sau đó nhả Alt ra, di chuyển chuột nhằm thẳng cái trứng cá rồi kick chuột trái 1 lần nữa > cái trứng cá biến mất :24:
note: lượng màu copy từ khu vực A sang B phụ thuộc vào % của công cụ S ( thông số opacity ở chính giữa , phía trên màn hình giao diện .Bác ấn vào đó để thay đổi thông số hay dùng phím tắt - phím số như bác Duy-My hướng dẫn để chọn % thích hợp ) Nếu để 100% thì 1 lần kick là 1 cái trứng cá ra đi , % nhỏ hơn thì phải kick vài lần :goodluck:
Ngoài ra bác có thể dùng công cụ Healing brush tool ( phím tắt là J ) cũng có kết quả tương tự như công cụ S , cách làm tương tự.

NGUYENBATHAO
06-01-2009, 09:40 PM
- Tiện đây em xin hướng dẫn bác 1 cách tẩy mụn , nốt ruồi..thủ công :
* Ấn phím S ( phím tắt của công cụ Clone Stamp - tác dụng copy màu từ khu vực này sang khu vực khác) > hiện ra vòng tròn nhỏ (giới hạn sao chép nằm ở trong đuờng tròn đấy ạ), để điều chỉnh vòng tròn nhỏ hay to lên bác dùng 2 phím tắt là phím [ và phím ] .Nên để kích thước to hơn cái trứng cá muốn xóa 1 chút là vừa :blink:
*Giữ phím Alt đồng thời kick chuột trái vào vùng muốn chép màu ( thường là vùng nằm sát cạnh cái mụn trứng cá ý )
* Sau đó nhả Alt ra, di chuyển chuột nhằm thẳng cái trứng cá rồi kick chuột trái 1 lần nữa > cái trứng cá biến mất :24:
note: lượng màu copy từ khu vực A sang B phụ thuộc vào % của công cụ S ( thông số opacity ở chính giữa , phía trên màn hình giao diện .Bác ấn vào đó để thay đổi thông số hay dùng phím tắt - phím số như bác Duy-My hướng dẫn để chọn % thích hợp ) Nếu để 100% thì 1 lần kick là 1 cái trứng cá ra đi , % nhỏ hơn thì phải kick vài lần :goodluck:
Ngoài ra bác có thể dùng công cụ Healing brush tool ( phím tắt là J ) cũng có kết quả tương tự như công cụ S , cách làm tương tự.

Trời ui, hay quá bác ơi...Cảm ơn bác nhiều lắm.

vvv
14-01-2009, 04:58 PM
Cảm ơn bác Duy-My! rất đơn giản ko cần phải cài thêm plugin hay phần mềm #

tranluan
18-01-2009, 11:24 PM
1plugin làm mịn da rất đẹp và tự nhiên, miễn sao bạn đừng tăng thông số quá tay là được. Các bạn download tại đây nhé!
http://www.mediafire.com/file/iqaobjkmqyu/Porturtrain.rar

Duy-My
19-01-2009, 05:23 AM
1plugin làm mịn da rất đẹp và tự nhiên, miễn sao bạn đừng tăng thông số quá tay là được. Các bạn download tại đây nhé!
http://www.mediafire.com/file/iqaobjkmqyu/Porturtrain.rar

Có rất nhiều plugin làm mịn da, nhg topic này chủ ý là 100% bằng Ps bác ạ! ... dù sao cũng thanks bác có hảo tâm nhg mà sao em có download về rồi cài đặt và vọc thử thì thấy hình bị các ô carô to tướng che hết cả hình. ...he he ... bác tranluan ơi ... sao kì zậy?

tranluan
19-01-2009, 08:58 AM
Xin lỗi các bác, mình nghĩ plugin của mình giới thiệu có thể là 1 giải pháp cho topic này nên giới thiệu với các bác chứ không có ý "ăn gian" bằng plugin. Trường hợp ô vuông như bạn nói, bạn có thể liên lạc email với mình để mình có thể hướng dẫn: luan.tml@gmail.com.
Xin cảm ơn

designervc
19-01-2009, 11:20 AM
Em thấy việc làm mịn da bằng cách Ctrl +J -> Opacity 60%, rồi tạo mặt nạ lớp, và dùng Brush để làm mịn ra là rất hay

Nhưng mà chỉ khi mẫu yêu cầu thì em mới làm mịn, chứ ko thì bị bảo là "em xấu lắm hay sao mừh anh phải làm mịn", hehehe, sợ lắm :D

bow
22-01-2009, 03:35 AM
Em thấy việc làm mịn da bằng cách Ctrl +J -> Opacity 60%, rồi tạo mặt nạ lớp, và dùng Brush để làm mịn ra là rất hay

Nếu làm cách này thì em nghĩ vào hộp công cụ chọn Blur tool rồi thích mịn chỗ nào quét chổ đó có phải hay và đơn giản hơn không?

Naturalism
22-01-2009, 08:54 AM
làm mịn da kiểu này được cái da láng đẹp nhưng mất khối, ảnh cận cảnh nhìn model như tượng sắp vì ko có lỗ chân lông trên da mặt! dùng plus-in của PS chỉnh kết hợp với thủ thuật trên thì sẽ good hơn! bác nào mún bik Plug-in pm cho mình!

http://img.photobucket.com/albums/v468/Naturalism/Untitled-1-1.jpg

photo_noob
22-01-2009, 09:17 AM
thử cái xem nào, cảm ơn nhé !

khunglong99
22-01-2009, 09:19 AM
bác Naturalism chia sẻ luôn trên đây để a e cùng học hỏi plugin được không chứ pm thì chỉ mình em biết. đa tạ bác

Duy-My
22-01-2009, 09:52 AM
Em cho rằng "mất khối" hay kg là do cặp mắt của người edit, em làm hoàn toàn bằng Ps kg dùng tới plugin chừnh 5 phút nè!

bow
22-01-2009, 12:01 PM
Ảnh sửa lại của bác Duy-My bị over sharpen. Đồng thời khi sharpen cũng chọn nhiều pixel quá nên nét rất thô.

Chinnyplus
23-01-2009, 02:08 AM
Em thấy "răng tóc là vóc con người". Các bác nên lưu ý thêm phần tóc. Sau khi USM, chịu khó làm thêm cái mask, cân chỉnh opacity để tóc nó mềm mại... như dòng suối... vì người ta thường hay nói "suối tóc"... không ai nói "núi tóc" ah.

thientuyen
24-01-2009, 03:48 PM
Cám ơn hai bác đã chỉ dẵn cụ thể.

Mr.13_Photographer
27-01-2009, 11:17 AM
Mong các bác chia sẻ thêm để anh em học hỏi...

c81n7
27-01-2009, 11:22 PM
Cám ơn các bác! Em cũng đã làm như vậy nhưng da mặt nhẵn và bóng quá các bác ạ.

thestroller
30-01-2009, 06:32 PM
Hi,

Em xin cảm ơn bác Duy-My đã chia sẻ cho anh em newbie chúng em. Em làm theo và thấy ok hơn hình gốc nhiều bác ơi. Cảm ơn thêm bác siza đã bổ sung thông tin bổ ích. Cũng xin cảm ơn bác Bow đã cho thêm 1 cái link mới để em học hỏi, dù lời lẽ của bác dễ làm nản lòng các bác có tâm huyết như bác Duy-My.

Thân mến

bow
30-01-2009, 06:42 PM
Em ăn nói không khéo, mong bác Duy-My đừng trách.

Duy-My
30-01-2009, 06:48 PM
Thanks các bác ghé xem và góp ý động viên.
@bow: thanks bác đã nhận xét, em đã giảm bớt USM.
@chinnyplus : em lại thích tóc lên nét từng sợi hơn là soft bác ợ!

gialong
02-02-2009, 09:37 AM
Rất hay, cảm ơn bác!

boysnow911
03-02-2009, 05:37 AM

Lưu ý : nếu lở tay quét vào những vùng kg muốn làm mịn (như râu chẳng hạn), để khắc phục bạn chỉ cần nhấn phím X để cọ Brush có màu đen rồi quét vào chổ đã bị làm mịn đó, ảnh sẽ nét trở lại

mình đã làm được rồi
trông da khá mịn nhưng đang thắc mắc giữu Brush màu trắng và brush màu đen
trong photoshop cua mình chỉ thấy brush màu đen (đen rõ với đen mờ như trong hình đó chứ đâu thấy brush màu trắng đâu nhỉ
làm sao để có brush màu trắng đây?

Duy-My
03-02-2009, 07:28 AM
mình đã làm được rồi
trông da khá mịn nhưng đang thắc mắc giữu Brush màu trắng và brush màu đen
trong photoshop cua mình chỉ thấy brush màu đen (đen rõ với đen mờ như trong hình đó chứ đâu thấy brush màu trắng đâu nhỉ
làm sao để có brush màu trắng đây?

Để có Brush trắng hay brush đen bác lưu ý như sau :

+ Nhấn phím B để chọn công cụ Brush tool
+ Nhấn phím D để hộp màu (color box) trở về màu mặc định (trắng và đen)

- Nếu bác làm việc với layer (kg phải làm việc với mask) thì khi nhấn phím D foreground color sẽ có màu đen, tức là bác đang dùng Brush đen.

- Nếu bác làm việc với mask (kg phải làm việc với layer) thì khi nhấn phím D foreground color sẽ có màu trắng, tức là bác đang dùng Brush trắng.
Nói cách khác thì màu của foreground color chính là màu của cọ Brush.

Để chuyển đổi nhanh 2 màu foreground và background (tức muốn chuyển từ brush đen sang Brush trắng và ngược lại) bác nhấn phím X.

Chúc bác thành công. Thân!

famkong
04-02-2009, 02:13 AM
thanks bác rất nhiều

thaihung2279
04-02-2009, 04:06 PM
Thanh bac DuyMy cùng toàn thể các bác pro khác, em đã tự chỉnh sửa được rồi, hay quá, các bác còn gì hay cho em học hỏi tiếp nhe.

phuongdukas
05-02-2009, 10:19 AM
Thanks bác Duy My rất nhìu, em về vọc liền. Bữa giờ cuối năm, em ko có thời gian vào forum, có nhiều thứ hay quá !!!

tolia
11-02-2009, 09:10 PM
Nếu làm cách này thì em nghĩ vào hộp công cụ chọn Blur tool rồi thích mịn chỗ nào quét chổ đó có phải hay và đơn giản hơn không?

Xin 2 cao thủ Duy-My và Bow giải thích cho em: cách làm mịn da (mà bác Duy-My giới thiệu) ưu việt hơn so với cách làm mịn da (rất đơn giản mà bác Bow vừa nói) ở những điểm nào ạ ? (em không hỏi khác biệt ở cách làm mà muốn hỏi về hiệu quả sau khi xử lý)

Duy-My
12-02-2009, 06:16 AM
Xin 2 cao thủ Duy-My và Bow giải thích cho em: cách làm mịn da (mà bác Duy-My giới thiệu) ưu việt hơn so với cách làm mịn da (rất đơn giản mà bác Bow vừa nói) ở những điểm nào ạ ? (em không hỏi khác biệt ở cách làm mà muốn hỏi về hiệu quả sau khi xử lý)

A e đã đưa ra phương pháp, bác cứ tự test rồi so sánh 2 kết quả với nhau khắc sẽ tự biết thôi ... he he ... rất đơn giản!

lad-pro
14-02-2009, 12:28 PM
theo mình thì retouch bằng clone stamp thật kỹ thì ảnh sẽ đẹp rất tự nhiên (nhưng phải làm nhiều và quen tay mới đẹp được và mất thời gian. hihi...). những cách trên thì nhanh nhưng mất chiều sâu không gian của bức ảnh và gương mặt thì "hơi mập" (phóng to bức ảnh sẽ thấy rõ điều này).

pro-k
14-02-2009, 01:16 PM
theo mình thì retouch bằng clone stamp thật kỹ thì ảnh sẽ đẹp rất tự nhiên (nhưng phải làm nhiều và quen tay mới đẹp được và mất thời gian. hihi...). những cách trên thì nhanh nhưng mất chiều sâu không gian của bức ảnh và gương mặt thì "hơi mập" (phóng to bức ảnh sẽ thấy rõ điều này).

chính xác, ngoài ra clone stamp còn là công cụ khử noise hiệu wả

bow
14-02-2009, 06:09 PM
Retouch bằng clone stamp hoặc brush hay như vậy thì nếu cái mụn nằm bên dưới chân tóc , ẩn vào vài cọng tóc thì phải xóa như thế nào để mất cái mụn mà vẫn còn mấy chân tóc đó ????

pro-k
14-02-2009, 06:45 PM
Retouch bằng clone stamp hoặc brush hay như vậy thì nếu cái mụn nằm bên dưới chân tóc , ẩn vào vài cọng tóc thì phải xóa như thế nào để mất cái mụn mà vẫn còn mấy chân tóc đó ????

chuyện nhỏ, có sẵn tool trong PS mà, tẩy mụn bất chấp kích thước bất chấp nó nằm đâu lun

nquoclong
15-02-2009, 02:00 PM
Bác pro-k chỉ cho em tuyệt chiêu tẩy mụn đi ạ, em dốt đặc mấy vụ PS này. Thanks bác.

Duy-My
17-02-2009, 05:21 AM
Bác pro-k chỉ cho em tuyệt chiêu tẩy mụn đi ạ, em dốt đặc mấy vụ PS này. Thanks bác.

Bác có thể tham khảo (Bước 5 : Tẩy mụn, thẹo ... hay những tì vết ... ) trg links này:
http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=32048

phantayho760214
17-02-2009, 07:13 PM
Bác có thể tham khảo (Bước 5 : Tẩy mụn, thẹo ... hay những tì vết ... ) trg links này:
http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=32048

Em thấy patch tool trị mụn cũng khá hiệu quả, bác có thể tham khảo ở đây ạ (http://www.metacafe.com/watch/yt-YNg1sqsQhoI/photoshop_tools_the_patch_tool/)

apham
18-02-2009, 07:17 AM
Apham đã biên tập bài viết và đưa lên trang chủ, góc chia sẻ kinh nghiệm xử lý ảnh số. Cám ơn bác Duy-My về tip này.

zen_oldman
18-02-2009, 02:25 PM
ngày trước, em hay dùng PS làm mịn da như sứ. Giờ, cảm nhận thế này: dùng thuốc qua liều có hại sức khoẻ. lạm dụng PS cũng làm hại trình độ chụp. Và đã dùng kỹ thuật thì phải pro, tức là rất thuần thục thì ảnh mới tự nhiên.
Thực tế, mấy ảnh vừa rồi trông da không được tự nhiên cho lắm , chắc chỉ phù hợp studio áo cưới hơn là anh em chụp chân dung vì nghệ thuật.

Duy-My
18-02-2009, 02:35 PM
Apham đã biên tập bài viết và đưa lên trang chủ, góc chia sẻ kinh nghiệm xử lý ảnh số. Cám ơn bác Duy-My về tip này.

Thanks bác Apham đã chọn bài viết của em đưa lên trang chủ. Em rất vui và lấy làm vinh dự ạ!

@zen_oldman: Quan trọng là biết liều lượng vừa phải. Cái gì lạm dụng cũng có hại chứ kg riêng gì PS bác ợ! Thanks bác ghé xem và comment!

phuongdh71
18-02-2009, 09:48 PM
Cảm ơn các bác nhé, em cũng làm được rồi

philubonmat
25-02-2009, 01:56 AM
Đơn giản mà hiệu quả! Thanks bác!

comnb
25-02-2009, 12:02 PM
Vỡ ra nhiều thứ và có cái để nghịch ngợm rồi
Rất cám ơn bác

Zence
07-03-2009, 03:35 PM
hic e làm ko dc :( :( :(

NhimD80
09-03-2009, 11:42 AM
Em tha dung them pham mem Plugin "Netfilter" kha hieu qua. Trong do minh tu dieu chinh do net da mat, lam tang do sac net hinh anh. cac bac co the cop lai cac thong so de su dung cho anh lan sau

Cac bac co the tim dia o ngoai thi truong, ket hop oi k thuat lam min da tren Ps, rat hieu qua

SamSik
09-03-2009, 06:37 PM
chương trình lightroom cũng đơn giản mà chưa có ai post hướng dẫn, nó cũng là sản phẩm của Adobe

línhmớitòte
09-03-2009, 10:35 PM
Chào bác,

Em là lính mới tò te. Thấy chiêu bác bày hay quá. Làm theo bác, đến bước 4, nhấn B thì được. Nhưng ấn D, rồi 5 thì không thấy có dấu hiệu gì cả. Em kích chuột vào foreground để chọn màu, ở mục B chọn 50%. Rồi dùng chổi cọ quét, nhưng ảnh vẫn như nguyên.
Phiến bác chỉ bảo cặn kẽ hơn với.
Cảm ơn bác nhiều!

línhmớitòte
09-03-2009, 10:59 PM
Bác ơi. Em làm đủ 4 bước như lời bác dạy. Nhưng quét cọ, mà ảnh vẫn nguyên, chẳng mịn tí nào cả. Phải chăng phần mềm của em rởm?
Phiền bác chỉ bảo thêm cho em nhé!

Cảm ơn bác nhiều!

Duy-My
11-03-2009, 05:51 AM
@linhmoitote: Bác cần biết ý nghĩa của các phím tắt để quan sát xem có bỏ sót bước nào kg:

Nhấn phím B = Chọn công cụ Brush.
Nhấn phím D = trả hộp màu về mặc định (trg trường hợp này bác thấy màu trắng ở trên, màu đen ở dưới là đúng)
Nhấm phím số 5 = Set Opacity cho công cụ Brush là 50%

Nhiều người đã làm được, bác cố lên nhé!
Nếu bác đã làm đúng và kg sót bất kỳ bước nào như đã hướng dẫn mà vẫn kg được thì có thể là do PS của bác bị lổi. (điều này thi thoảng vẫn xảy ra). Bác xem hướng dẫn dưới đây để khắc phục.

CÁCH SỬA LỔI CỦA PHOTOSHOP

Thông thường PS nói riêng và các phần mềm nói chung sử dụng 1 thời gian đều sẽ bị "lổi" (nhanh hay chậm bị lổi là tùy vào người sử dụng) ... và có tới 101 các nguyên nhân gây lổi cho PS ...

Hảng Adobe dường như đã lường trước "sự cố" này nên đã "kèm" theo 1 lệnh bằng phím nóng để "Reset" PS (trả PS về trạng thái mới cài đặt xong) để người dùng nhanh chóng khắc phục lổi mà kg cần phải cài đặt lại PS. Những người dùng PS có thâm niên và kinh nghiệm đều biết lệnh "Reset" này. 1 trg những dấu hiệu nhận biết PS bị lổi thường là " những gì bình thường trg PS thì nay nó kg còn như trước nữa".

Nếu bác nào gặp trục trặc với PS và đã làm hết cách mà vẫn kg khắc phục được thì các bác thử lệnh "Reset" này nhá!

Cách này dùng cho PS từ CS đến CS3 (còn các đời trước thì dùng cách khác)

Bước 1 (rất dể)
Đóng chương trình PS nếu bác đang mở nó (rất quan trọng)

Bước 2 (hơi khó)
Nhấp đôi chuột vào biểu tượng PS trên màn hình Destop để chạy chương trình này rồi ngay tức khắc (càng nhanh càng tốt) nhấn và giữ nguyên vị trí ấn xuống đó cùng lúc 3 phím Ctrl+Shift+Alt cho tới khi thấy 1 bảng thông báo hiện ra như dưới đây:

Thông báo hiện ra (khi thấy thông báo này là bác đã làm đúng)

Bước 3: Nhấn Yes để kết thúc lệnh "Reset"

Còn nếu như PS đã chạy rồi mà vẫn kg thấy bảng thông báo này là bác đã làm sai, thường là chậm tay ấn kg kịp hoặc ấn kg đủ 3 phím đồng thời. Trường hợp làm sai các bác đóng PS và thao tác lại như đã hướng dẫn ở trên.

Mẹo cho các bác đây: tay trái các bác để hờ 3 ngón tay sẵn trên 3 phím Ctrl+Shift+Alt còn tay phải rê chuột lên biểu tượng (icon) PS ... vừa nhấp đôi chuột xong các bác lập tức ấn 3 ngón tay xuống là sẽ OK.

Chúc các bác thành công.

tolia
11-03-2009, 04:14 PM
Sách nào cũng nói: Trước khi bắt đầu chỉnh sửa 1 ảnh, bao giờ cũng phải làm động tác: "trên thanh trình đơn, chọn Image > Duplicate để sao chép thêm file ảnh mới" (tránh làm việc trên file ảnh gốc, để nếu cần thì có ảnh thao tác lại - ấy là em vọc sách dạy thế !
Nhưng nếu ảnh gốc em đã lưu ở 1 file riêng trong máy tính thì có nhất thiết phải làm động tác này không ạ ? . Bởi nếu cần phải thao tác lại thì em mở lại ảnh gốc từ file ảnh đã lưu !
Là dân tự vọc nên câu hỏi hơi "ngây ngô" xin các cao thủ lượng thứ và chỉ bảo cho em nhé.

Duy-My
11-03-2009, 06:21 PM
Sách nào cũng nói: Trước khi bắt đầu chỉnh sửa 1 ảnh, bao giờ cũng phải làm động tác: "trên thanh trình đơn, chọn Image > Duplicate để sao chép thêm file ảnh mới" (tránh làm việc trên file ảnh gốc, để nếu cần thì có ảnh thao tác lại - ấy là em vọc sách dạy thế !
Nhưng nếu ảnh gốc em đã lưu ở 1 file riêng trong máy tính thì có nhất thiết phải làm động tác này không ạ ? . Bởi nếu cần phải thao tác lại thì em mở lại ảnh gốc từ file ảnh đã lưu !
Là dân tự vọc nên câu hỏi hơi "ngây ngô" xin các cao thủ lượng thứ và chỉ bảo cho em nhé.

Nếu bác đã lưu riêng rồi thì kg cần thiết đâu. Còn như bác kg có lưu file gốc mà gặp trường hợp làm 1 hồi tơi bời ... rồi muốn trở lại file gốc (lúc chưa xử lý gì) cũng kg có gì khó khăn. Bác chỉ cần vào History click 1 cái là xong.

Muốn trở lại file gốc sau 1 hồi xử lý đã đời thì chỉ cần 1 cái Click là xong!(xem ảnh)

corbi
11-03-2009, 07:10 PM
@linhmoitote: Bác cần biết ý nghĩa của các phím tắt để quan sát xem có bỏ sót bước nào kg:

Nhấn phím B = Chọn công cụ Brush.
Nhấn phím D = trả hộp màu về mặc định (trg trường hợp này bác thấy màu trắng ở trên, màu đen ở dưới là đúng)
Nhấm phím số 5 = Set Opacity cho công cụ Brush là 50%

Nhiều người đã làm được, bác cố lên nhé!
Nếu bác đã làm đúng và kg sót bất kỳ bước nào như đã hướng dẫn mà vẫn kg được thì có thể là do PS của bác bị lổi. (điều này thi thoảng vẫn xảy ra). Bác xem hướng dẫn dưới đây để khắc phục.

CÁCH SỬA LỔI CỦA PHOTOSHOP

Thông thường PS nói riêng và các phần mềm nói chung sử dụng 1 thời gian đều sẽ bị "lổi" (nhanh hay chậm bị lổi là tùy vào người sử dụng) ... và có tới 101 các nguyên nhân gây lổi cho PS ...

Hảng Adobe dường như đã lường trước "sự cố" này nên đã "kèm" theo 1 lệnh bằng phím nóng để "Reset" PS (trả PS về trạng thái mới cài đặt xong) để người dùng nhanh chóng khắc phục lổi mà kg cần phải cài đặt lại PS. Những người dùng PS có thâm niên và kinh nghiệm đều biết lệnh "Reset" này. 1 trg những dấu hiệu nhận biết PS bị lổi thường là " những gì bình thường trg PS thì nay nó kg còn như trước nữa".

Nếu bác nào gặp trục trặc với PS và đã làm hết cách mà vẫn kg khắc phục được thì các bác thử lệnh "Reset" này nhá!

Cách này dùng cho PS từ CS đến CS3 (còn các đời trước thì dùng cách khác)

Bước 1 (rất dể)
Đóng chương trình PS nếu bác đang mở nó (rất quan trọng)

Bước 2 (hơi khó)
Nhấp đôi chuột vào biểu tượng PS trên màn hình Destop để chạy chương trình này rồi ngay tức khắc (càng nhanh càng tốt) nhấn và giữ nguyên vị trí ấn xuống đó cùng lúc 3 phím Ctrl+Shift+Alt cho tới khi thấy 1 bảng thông báo hiện ra như dưới đây:

Thông báo hiện ra (khi thấy thông báo này là bác đã làm đúng)

Bước 3: Nhấn Yes để kết thúc lệnh "Reset"

Còn nếu như PS đã chạy rồi mà vẫn kg thấy bảng thông báo này là bác đã làm sai, thường là chậm tay ấn kg kịp hoặc ấn kg đủ 3 phím đồng thời. Trường hợp làm sai các bác đóng PS và thao tác lại như đã hướng dẫn ở trên.

Mẹo cho các bác đây: tay trái các bác để hờ 3 ngón tay sẵn trên 3 phím Ctrl+Shift+Alt còn tay phải rê chuột lên biểu tượng (icon) PS ... vừa nhấp đôi chuột xong các bác lập tức ấn 3 ngón tay xuống là sẽ OK.

Chúc các bác thành công.

e đã thử làm như bác nói, nhưng lần nào nó cũng vào task manager của windows.:confused:

photodesign
14-03-2009, 01:51 AM
Bác Duy My công nhận , tuyệt thật , cảm ơn bác mang cho anh em nhiều kiến thức mới mẻ quá

Duy-My
20-03-2009, 05:16 AM
e đã thử làm như bác nói, nhưng lần nào nó cũng vào task manager của windows.:confused:

Bác đang xài Win gì? Em đã làm thử trên chục máy khác nhau (dùng XP) đề OK cả ... có thể là máy bác bị lổi Window kg chừng!

FloraAtDawn
20-03-2009, 10:50 AM
ông Corbi bấm lộn Ctrl + Alt + Del mất rồi

nhatquangtn
05-12-2009, 07:59 AM
Cảm ơn bác An Dương tôi đem bài trị mụn của bác vô action, khi cần tôi chỉ nhấn 1 fím rồi dùng cọ tô là mịn ngay
Hiệu quả thấy rõ, tôi liền bỏ đi phần mềm làm mịn da cài trong PS nặng nề quá. Cảm ơn bác nhiều lắm.

Ngoclinhkhue
06-12-2009, 09:37 PM
Cách này theo em nên để chụp ảnh mẫu trong tạp chí đã make up trang điểm
Còn nếu để chụp ảnh mẫu đời thường em nghĩ không nên để da mặt mịn quá , da mặt mịn quá bằng phương pháp này sẽ mất đi hình khối trên gương mặt.

Ảnh đời thường để chỉnh như mẫu có làn da đẹp không ai phát hiện ra thì mình làm hihi

jenny_307
14-12-2009, 07:55 PM
Em thấy các bác hỏi đi hỏi lại bác chủ nhiều nên em mạo muội post cái clip giai nhà em dạy em cách làm mịn da bằng PS lên đây ( bác nào có Facebook thì xem dễ dàng ạ ) Hy vọng sẽ giúp được các bác ạ :)

http://www.facebook.com/video/video.php?v=1265417629439

clhm
22-12-2009, 10:06 PM
Học được rất nhiều từ PS. Em muốn hỏi nhà mình có ai xài GIMP chưa nhỉ? Nó free và cũng nhiều tính năng rất mạnh. Em chỉ biết làm trắng sáng thôi.

takashi
23-12-2009, 09:52 AM
thanks mấy bác nhiều

oldmanvn
21-01-2010, 07:07 AM
Thanks bác DuyMy đã đem kinh nghiệm chia xẻ nơi đây!

lucky rock
10-03-2010, 10:25 AM
Bác ơi, em rất vui khi học được cách làm mịn da của bác. Đã thực tập rồi ạ. Bác dạy em cách xử lý khi mặt bị bóng vì mồ hôi với!

Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm, em không phải dân xử lý hình chuyên nghiệp nhưng rất thích nghịch ngợm với Photoshop nên chắc còn muốn thọ giáo nhiều ạ.

dangvinhnt
10-03-2010, 06:01 PM
cám ơn bác nhé ,cách này rất hay không cần cài them phan mem

xuantuyen47
13-02-2012, 09:45 AM
Bài viết hay quá, chi tiết, rõ ràng. Ứng dụng liền! thank's bác

lucas88
27-02-2012, 01:33 PM
Cảm ơn bác Duy-My đẫ nhiệt tình chỉ giáo

shizenvn
28-02-2012, 02:01 PM
em đi chụp thì hầu hết mẫu đều không thích chỉnh da theo cách này nhìn khá giả. Thông thường em chỉ cà mụn bằng cách đắp vùng da đẹp xung quanh lên thôi. Làm như vậy vẫn giữ được đường nét khuôn mặt nên ok hơn

congphuonghd
02-03-2012, 05:13 PM
Cám ơn bác chủ nhiều hiệu quả dễ hiểu bác cho vài chiêu nữa để nhà em còn học để nâng cao trình độ
Bác nào không thích cách của bác Duy My thì đừng làm có thế thôi mà, còn nhà em vẫn thích lần nữa cám ơn bác đã chia sẻ

zmkien
21-03-2012, 09:01 PM
mình làm như hướng dẫn, nhưng da mặt hơi bị mờ mờ la sao nhin không nét như ảnh các bác up lên

hnctam
21-03-2012, 11:15 PM
Ui, hay quá, các bác cho hỏi nếu xài Neat Image thì thông số set thế nào cho nó thật?

thanhnghia
22-03-2012, 01:37 AM
đang tập tành làm thử

NGUYENVANKHANH
09-04-2012, 11:45 AM
Bác chờ nhé! ... vài hôm nữa rảnh rổi em sẽ soạn Tut này phục vụ các bác!

Chao bac Duy My!
Rất cám ơn bác,đã chia sẻ kiến thức PS cho anh em 'mù' PS.
Nếu có thể bác hướng dẫn cho anh em cách làm mắt nét và đẹp ạ.
Em xin cám ơn.

Kin!
09-04-2012, 07:13 PM
Vừa mới Down Cs3 về và đọc thử làm theo nhưng cả buổi vẫn ko dc!
Các pác hướng dẫn như vậy người biết 1 ít còn làm dc chứ người mới thì hok hỉu, toàn bị tắc đường ko!
Cũng hok bít cái CS3 của em có chuẩn hok mà làm theo hướng dẫn ko dc hẳn =.=!

bush_laden
10-04-2012, 07:10 PM
bây giờ thì em đã đc xóa mù PS!

Kin!
10-04-2012, 10:33 PM

EM làm đến bước 3 thì nó ra thế này là có đúng ko các pác?!
Bước 4 em ko làm dc, ko hiểu vì sao, ko quét dc lun! =.=!
http://i240.photobucket.com/albums/ff294/nchproduction/untitled1-1.jpg

tan_phap
11-04-2012, 02:19 PM
Mỗi ảnh có 1 kích thước khác nhau, có số dpi khác nhau, có số bit khác nhau, tỉ lệ diện tích da trên diện tích ảnh khác nhau vì thế chẳng có 1 thông số nào là dùng chung cho tất cả ảnh đâu bác. Chủ yếu là retouch nhiều sẽ có kinh nghiệm và tự mình biết cách thôi bác ơi

Kin!
11-04-2012, 02:43 PM
Em chưa cần biết các chỉ số thế nào, có đẹp và phù hợp với tấm ảnh hay ko, em chỉ hỏi các bước mình làm có j sai mà ko thể tiếp tục dc nữa hoặc bước tiếp theo mình phải làm j, vì em lần đầu tập làm PTS, kiến thức là chưa có, hiện chỉ mong học vẹt dc vài bài cơ bản để có thể tự làm đẹp bức hình của mình lên nếu như có lỗi!
Làm dc 1 lần rồi chắc chắn những lần sau em sẽ tự nhiên cứu để hoàn thiện hơn, mong các pác đã làm dc giúp đỡ!

toannhip
11-04-2012, 04:13 PM
Em chưa cần biết các chỉ số thế nào, có đẹp và phù hợp với tấm ảnh hay ko, em chỉ hỏi các bước mình làm có j sai mà ko thể tiếp tục dc nữa hoặc bước tiếp theo mình phải làm j, vì em lần đầu tập làm PTS, kiến thức là chưa có, hiện chỉ mong học vẹt dc vài bài cơ bản để có thể tự làm đẹp bức hình của mình lên nếu như có lỗi!
Làm dc 1 lần rồi chắc chắn những lần sau em sẽ tự nhiên cứu để hoàn thiện hơn, mong các pác đã làm dc giúp đỡ!

nhấp vào hình cây cọ: chọn lại là Pencil Tool (mặc định là Brush Tool)

Kin!
11-04-2012, 05:43 PM
nhấp vào hình cây cọ: chọn lại là Pencil Tool (mặc định là Brush Tool)

em làm như vậy thì chuột từ hình tròn nhỏ đã đổi thành hình như tâm ngắm ( 1 dấu chấm giữa, 4 dấu chấm 4 phía ), nhưng cũng ko quét hay làm j dc lên hình =.=!
chắc bản CS3 của em có vấn đề j khác rồi =.=!
giá mà có pác nào bỏ time hướng dẫn từng bước bằng hình ảnh thì hay wa' >.<!

toannhip
11-04-2012, 05:49 PM
nhấn phím tắt " ] " để phóng to hình tròn lên, ngược lại dấu [ để nhỏ lại...
(theo hình chụp thì mới bấm B, chưa bấm D)

Kin!
11-04-2012, 06:24 PM
nhấn phím tắt " ] " để phóng to hình tròn lên, ngược lại dấu [ để nhỏ lại...
(theo hình chụp thì mới bấm B, chưa bấm D)

- đúng ạ, em bấm như hướng dẫn là B, D, phím 5. Bấm B thì thấy công cụ Brush dc kick hoạt, D thì thấy hình vuông màu trắng lên trên ô đen ( ban đầu là trên đen dưới trắng ), chỗ mà di chuột vào hiện Set foreground color đó ạ, rồi bấm 5 nhưng ko thấy Opacity đổi thành 50% nên em tự điền vào ( ko bít điền có đúng ô ko =.= ), đổi thành 50% thì thấy vuông trắng chuyển thành màu xám như hình.
đến đây em ko thể làm dc bước tiếp theo, ko bít là đã làm sai j nữa @@!

toannhip
11-04-2012, 11:23 PM

- đúng ạ, em bấm như hướng dẫn là B, D, phím 5. Bấm B thì thấy công cụ Brush dc kick hoạt, D thì thấy hình vuông màu trắng lên trên ô đen ( ban đầu là trên đen dưới trắng ), chỗ mà di chuột vào hiện Set foreground color đó ạ, rồi bấm 5 nhưng ko thấy Opacity đổi thành 50% nên em tự điền vào ( ko bít điền có đúng ô ko =.= ), đổi thành 50% thì thấy vuông trắng chuyển thành màu xám như hình.
đến đây em ko thể làm dc bước tiếp theo, ko bít là đã làm sai j nữa @@!

chịu... bó tay... thôi thì sẳn cài lại cài luôn CS5... hoặc dùng plugin potraiture cho nó lẹ khỏi phải mày mò, mà kết quả còn thật hơn là quẹt quẹt bằng tay

toannhip
11-04-2012, 11:32 PM
còn cái này nữa... nếu đang thao tác theo quy trinh trên mà tạm dừng để chuyển sang thao tác nào đó (như chọn history để bỏ cái vừa làm chẳng hạn) thì sẽ không làm được gì nữa... phải bỏ layer đó đi và làm lại từ đầu...

Kin!
12-04-2012, 12:55 PM
chịu... bó tay... thôi thì sẳn cài lại cài luôn CS5... hoặc dùng plugin potraiture cho nó lẹ khỏi phải mày mò, mà kết quả còn thật hơn là quẹt quẹt bằng tay

iêm cài CS3 và lúc khởi động máy đã hay bị đơ rồi, CS5 chắc phải chờ nâng cấp máy đã =.=!
iêm sẽ nghiên cứu về plugin potraiture mà pác nói, tuy bây giờ chưa biết nó là j.
hum wa mày mò dc mấy Actions blend màu hay wa', cố gắng nghiên cứu cách làm da nữa là có thể chống móm rồi.
hiện giờ em chỉ cần học vẹt vài bài cơ bản để chống cháy và làm cho quen thao tác thôi, dần dần sẽ tự mày mò làm thôi!

xuantuyen47
06-05-2012, 09:19 AM
Làm thành công 100%, Nhưng lớp xóa mù mà bác chỉ toàn phím tắt thì gato như bọn em lâu tiếp thu đc lắm.

joanna_jinjin
10-05-2012, 06:25 PM
thật là mệt !

Em Quen chấm tay T_T

mourinho2507198
11-05-2012, 06:29 PM
hay quá đi...............................

mourinho2507198
11-05-2012, 06:30 PM
Tạo chủ đề mới mà cũng cần 5 post hu hu viết đại vậy. Mod nương tay

MaxOn
12-05-2012, 09:25 AM
thanks Bác đã chia sẽ

bodie13
04-06-2012, 01:37 PM
Thank bác, bài hay lắm!!!

phungthien
27-06-2012, 09:56 PM
em làm được rồi! cám ơn bác chủ nhé :D

ttn.eagle
11-12-2012, 10:11 PM
bài này qua hay! :D Tự mò PS với cái này khi rảnh cái coi

lethiennhien
19-12-2012, 01:51 PM
hay quá bác ơi, chắc phải tầm sư quá :(

dennisdang91
19-12-2012, 02:13 PM
Đơn giản mà không phải ai cũng biết!

iam2_vn
20-12-2012, 12:05 PM
em đi chụp thì hầu hết mẫu đều không thích chỉnh da theo cách này nhìn khá giả. Thông thường em chỉ cà mụn bằng cách đắp vùng da đẹp xung quanh lên thôi. Làm như vậy vẫn giữ được đường nét khuôn mặt nên ok hơn

Em cũng giống bác, em thấy blur nhìn hơi giả nên em toàn xài clone stamp đắp đắp đắp

nguyenle0102
22-12-2012, 10:16 AM
Cảm ơn cho bài viết bổ ích

yaichi
23-12-2012, 11:13 PM
thanks bác...thủ thuật rất hay :)

Imkeyte
01-01-2013, 11:55 PM
còn cách nào ko bác, làm mịn da còn nhiều cách mà bày e luôn đi

victor nguyen
02-07-2013, 02:24 PM
cái này học hay quá..thanks anh em đã chia sẻ..

OToTe
21-09-2013, 08:36 PM
Học được nhiều điều bổ ích,Thanks.

raiden
25-09-2013, 04:53 PM
Rát cám ơn chủ thớt đã hướng dẫn rõ ràng và chi tiết.

phucphamh
29-09-2013, 10:09 PM
Góp vui

thanh_o2
30-09-2013, 10:34 AM
Cám ơn Anh hướng dẫn

thanh_o2
30-09-2013, 10:37 AM
Anh Duy My có địa chỉ mail cho em làm quen dc ko ?

soyyunkym
19-04-2014, 05:44 PM
cám ơn bác nhiều ạ, gà PTS quá

ShopDSLRDaNang
19-04-2014, 09:41 PM
Hic giờ mới biết, trước đến chừ toàn làm bằng plugin :D

sieutocnet
02-05-2014, 03:08 PM
thanks bác nhiều ạ, rất bổ ích

halopro
13-05-2014, 04:13 PM
Tut làm mịn da luôn là tut rất hot thì phải :D.

hoangsonkh
15-06-2014, 11:37 PM
Bài viết rất hay (y)

petertruong83
16-06-2014, 10:14 AM
em thì thường dùng brush trong LR làm mịn da =giảm clarity... còn xóa luôn mụn với nếp nhăn em giảm sharpness của brush xuống... thấy đâu càn pts đâu nhỉ?

AE1
16-06-2014, 09:58 PM
Đúng cái em cần, thanks bác.