PDA

View Full Version : Tư vấn về lens cho newbie ???

DANG_BLUE
15-04-2005, 09:54 AM
Có topic kia để hỏi về đồ rồi, topic này xin dành cho newbie hỏi về lens. Các bác trả lời tận tình nhé! :o
---------------------------------------------------------

Hiện em chỉ có len KIT. Đang muốn có 1 ống tele cỡ 300mm (dùng với 350D), L thì chịu, không kham nổi.
Để ý thấy anh chaudoan (Hà Nội) bên ttvnol.com có bán 2 lens tele second-hand là:

EF 75-300/4-5.6 (99% - theo như họ nói) giá 170$

EF 100-300/4.5-5.6 USM (97% - theo như họ nói) giá 210$

Có điều, 2 cái lens này rao lâu lắm rồi mà chẳng ai mua cả. Em cũng không rõ vì sao. Tầm tiền đấy thì em mua được. Vậy các bác cho em biết ý kiến nhé. Nên mua cái nào trong 2 cái đấy hay là mua đồ mới hoặc đồ cũ của người khác?

DANG_BLUE
15-04-2005, 11:38 PM
Nhiều người xem, vậy mà không ai trả lời sao?Các bác sử dụng nhiều len rồi, cho thằng em ít kinh nghiệm đi...

sicily198x
16-04-2005, 08:34 AM
Hehe, vì 2 cái lenses bạn đưa ra đều chẳng nên mua cái nào cả !

ducnc
16-04-2005, 09:39 AM
bác cố tìm cái 75-300 mm IS mà mua giá chỉ khoảng gần $300 (2hand). Chứ 2 cái kia thì hehe....thôi

sicily198x
16-04-2005, 11:20 AM
Nếu 300mm là bắt buộc thì rất ít lựa chọn, nếu không thì mua 70-200 F4 L thì rất tốt ! Giá khoảng 7-8 triệu (second hand)

pvnguyen
16-04-2005, 12:10 PM
cái 75-300 IS nó ăn pin như ăn gỏi thịt bò
hình thì cũng thường thôi

DANG_BLUE
16-04-2005, 03:34 PM
Trùi ui, khó quá nhỉ. Bởi vì ở trên em đã nói là "L" đắt quá, không kham nổi rồi, cùng lắm là dám mua USM IS thôi. Mà hồi trước anh Trí cũng có 1 cái len 300mm định bán là loại gì ấy nhỉ?...

Chẳng lẽ ngoài L ra thì Canon không có cái len 300mm nào dùng được à?

ravic
16-04-2005, 03:51 PM
Tớ đang dùng Sigma 70-300mm F4-5.6II Apocũng tàm tạm. Giá mới cỡ hơn 200 USD một tí.

apham
16-04-2005, 06:30 PM
Nghe mọi người nói Sigma 70-300 đời cuối chụp đẹp hơn mấy cái lens Canon mà Dang_Blue liệt kê ra. Mua mới cũng rẻ thôi, xài 1 năm lên tay nghề rồi gả đi cũng OK

TeddyLoves
17-04-2005, 12:22 AM
bác thử con 28-135mm IS xem. con này làm streeet candid chắc được đấy

Atkinson
17-04-2005, 01:56 AM
Ok, cố gắng trả lời tận tình nhé. Thấy dùng Canon là có cảm tình zồi :)

Trước hết thì phải "chấn chỉnh" lại lập trường quan điểm của bác cái đã:

Chẳng lẽ ngoài L ra thì Canon không có cái len 300mm nào dùng được à?

Ô hay, Canon (L hay non L, 300mm hay dài/ngắn hơn) mà k0 có cái lens nào dùng được thì bác còn biết gửi gắm thú vui của mình vào nơi nào nữa ?! :)

Nói vui vậy để thấy phần nhiều những người mới bước chân vào NA thường bị vướng vào cái "sự cố tâm lý" này nhiều hơn là một thắc mắc về kỹ thuật thực sự. Kiểu như Canon hay Nikon đây? Dùng lens gì bây giờ... một loại câu hỏi k0 bao giờ có đáp án chính xác.

Việc hỏi và tham khảo ý kiến người dùng là nên làm. Nhưng sẽ rất dở hơi nếu chỉ căn cứ vào đó mà k0 đầu tư một chút (một chút thôi) thời gian để tìm hiểu thêm về cái mình quan tâm. Giả sử bây giờ tất cả đều recommend bác một cái lens. Bác hoan hỉ rước về rồi cũng gật gù tâm đắc, nhưng là khoản tâm lý nhiều hơn. Nói dại sau đó có vài "lời ong tiếng ve" là bác lại quay như chong chóng ngay :).

Vì thế, trong lúc ngồi chờ các ý kiến của anh em khác, bác lượn qua cái site này, nói về Canon lens khá chi tiết:
http://photonotes.org/articles/beginner-faq/lenses.html
Riêng thể loại EF 75-300mm f/4.5-5.6 được mổ xẻ tường tận từng con trong tổng số 6-7 model của nó.
Rồi thể nào bác cũng muốn biết mấy con lens đó cho hình thế nào, phỏng ạ. Thế thì đừng ngần ngại ghé qua các Gallery/forum NA quốc tế để xem. Em tiến cử bác vào site:www.photoSig.com . Ảnh post trong này nếu được tác giả khai báo đầy đủ các thông tin thì giúp người xem tham chiếu và tìm từ rất nhiều góc độ: thể loại, loại máy, lens, độ mở, tốc độ, ISO, kính lọc, scanner... Ví dụ muốn biết sản phẩm của con EF 75-300mm f/4.0-5.6 IS USM thì bác vào đây:
http://www.photosig.com/go/photos/browse?id=13049
K0 thể đảm bảo đó là những hình gốc, chưa qua PS nhưng tính authentic khá cao, sẽ cho bác một cái hình dung tổng quát về cái lens đó. Đảm bảo với cùng cái lens này, bác sẽ thấy có những bức từ rất đẹp đến rất chuối vì cộng đồng ở đây có đủ ảnh chụp từ cái máy chụp 1 lần đến ảnh của một system mấy chục nghìn USD.
Sau những bước như thế này, ít ra bác sẽ có chút tự tin và chính kiến khi ra quyết định.

Quay trở lại thực tế về mấy cái lens mà bác quan tâm.

Với tầm tiền như vậy thì bác k0 có nhiều sự lựa chọn để có một chiếc lens ngon lành rồi. Nhưng vấn đề với bác bây giờ là phải có một con tele đến tận 300mm. Em ủng hộ. K0 nhất thiết phải làm ngay 70-200 f4 L. Nhiều tiền quá. Cái lens 75-300 ở trên ấy, bác nên xem trực tiếp xem nó thuộc đời nào, chất lượng còn mới k0. Kính trước và sau có sạch k0? Bên trong có dấu hiệu mốc k0 (hiện tượng rễ tre)? Chụp thử mấy kiểu cho biết. Nếu k0 bị mốc và optical problem mà deal được khoảng 150USD thì đừng chần chừ.

Việc so sánh nó với Sigma, Tamron... cũng là đáng lưu ý, nhưng nếu bác mót quá rồi mà k0 có thằng nào bán Sigma với Tamron để bác so sánh thì cũng phải quyết thôi. Chứ chạy lòng vòng thế thì đến ngày nào mới có lens mà chơi.

Nói thêm với bác rằng ở tầm consumer thì chất lượng cũng k0 chênh nhau nhiều giữa hàng chính hãng và for. Vấn đề là giá cả. Chứ khi định trèo lên đỉnh Olympia thì chắc chỉ có 1 con đường thôi! Bản thân em sống với Canon đã lâu nhưng với body là chủ yếu. Tamron, Sigma em đều kinh qua cả. Chụp và thử các loại lens khác nhau thì nhiều. Nhưng thực sự của bỏ tiền ra mua thì cái Canon lens chính hãng đầu tiên em chỉ mới có cách đây 3 năm thôi ! EF 28-90mm f/4-5.6, nhìn cái mặt đã biết cheap nhất trong các loại cheap. Tất nhiên là k0 phải để sáng tác, nhưng đám cưới, sinh nhật, hội nghị, du lịch thì huy hoàng :). Ăn nằm với một em Sigma 70-300 4-5.6 DL trong 2 năm và cũng mới chia tay cách đây 6 tháng thôi. Về số lượng ảnh post bên TTVNOL thì con này đóng góp nhiều nhất. Về lý lịch thì đồ của em chiếm 70% là used. K0 có đủ tiềm lực để chơi đồ mới. Nên bác cứ yên tâm là người có cùng cảnh ngộ và dễ "thông cảm".

Đến giờ em đi "làm tiền" rồi. Chúc bác may mắn. Có gì gặp bác sau.

DANG_BLUE
17-04-2005, 05:50 PM
Cảm ơn mọi người, đặc biệt là anh Atkinson đã hết lòng giúp đỡ người mới bắt đầu.
Tiền ít mà lại muốn len tốt, ít ra là tốt nhất trong khả năng của mình nên mới băn khoăn nhiều như vậy.

Em sẽ đọc thật nhiều, nghe thật nhiều, nhìn thật nhiều rồi tự quyết định xem mua cái nào. Trong khoảng thời gian chờ quyết định đó, em muốn hỏi mọi người ở HN có những chỗ nào bán lens (cả cũ, cả mới, cả for (for thì Sigma thôi)) để em đến xem giá cả và chụp thử. Em biết mỗi cái Ngọc Canon bán đắt cắt cổ thôi...

jimtvm
18-04-2005, 09:46 AM
Cho em xin tý ý kiến về loại Tele zoom tương tự (70-300) dùng cho Nikon với các bác ơi.
Loại nào rẻ, bền, tốt... Cho em xin cái links tham khảo luôn nhé!
(Budget 200$ +/- 20%)

le.duy
18-04-2005, 11:07 PM
Em mới mua Canon 350D được 2 tuần, còn đang trong giai đoạn mày mò, nay bắt đầu thấy cần thay kit len, vậy các bác cho em hỏi cái len Tamron AF70-300MM F/4-5.6 LD Macro http://www.tamron.com/lenses/prod/70300mm.asp có dùng cho Canon 350Dd được không, bác nào đã kinh qua thì cho em xin tí kinh nghiệm nhá.
Len này 3tr4 hàng mới thì đắt hay rẻ ạ.

-----------------------
This is the definitive lightweight, compact telephoto macro zoom with a maximum magnification ratio of 1:2 at the 300mm setting -- ideal for shooting subjects that are difficult to approach such as sporting and theatrical events. The lens also features special effects such as the capability to provide beautifully blurred backgrounds to highlight the main subject in protraiture, or "compression effects" that make the most of the telephoto lens. By switching to maco mode, subjects as close as 0.95m can be shot within the focal range of 180-300mm, for true macro photography. The optical system incorporates a LD (Low Dispersion) lens, resulting in clear sharp images free of chromatic aberration

Model 572D
Lens Construction (Groups/Elements) 9-13
Angle of View 34°-8°
Type of Zooming Rotation
Diaphragm Blade Number 9
Minimum Aperture F/22
Minimum Focus

59.0in. (1.5m)

37.4in. (0.95m)/Macro
Macro Mag. Ratio 1:2
Filter Diameter ø62
Weight 15.3oz. (435gm)
Diameter x Length ø3.0 x 4.6in.
(ø76.6 x 116.5mm)
Accessory Lens hood
Mount Canon, Minolta, Nikon-D, Pentax

DANG_BLUE
19-04-2005, 08:05 PM
Em mới mua Canon 350D được 2 tuần, còn đang trong giai đoạn mày mò, nay bắt đầu thấy cần thay kit len, vậy các bác cho em hỏi cái len Tamron AF70-300MM F/4-5.6 LD Macro http://www.tamron.com/lenses/prod/70300mm.asp có dùng cho Canon 350Dd được không, bác nào đã kinh qua thì cho em xin tí kinh nghiệm nhá.
Len này 3tr4 hàng mới thì đắt hay rẻ ạ.

Hà hà, vớ được chiến hữu này cũng newbie, cũng 350D, vui quá...
Bác ở HN hay TpHCM?
Ở HN mua len second-hand ở đâu? Mà cả len Tamron, Sigma mới nữa ???

Guest
19-04-2005, 08:36 PM
Cho em xin tý ý kiến về loại Tele zoom tương tự (70-300) dùng cho Nikon với các bác ơi.
Loại nào rẻ, bền, tốt... Cho em xin cái links tham khảo luôn nhé!
(Budget 200$ +/- 20%)

Ô hay nhà bác Jimmy (non-Nguyễn nor Floyd Hasseinbank hehe..)! 200USD thì ra Khánh Long rước về 1 em AF70-300mm F/4-5.6 ED cái đầu ku Rùa xỉn đang dùng đấy. Chụp ngon chán, tớ cũng chụp nó mãi rồi. Nhưng mà khuyên chân thành bác nên chỉnh Budget của bác thành USD200 +/- 100% thì dễ hơn ===> bác tìm em AF80-200mm F/2.8 ED đời đầu zoom đẩy, mới mới chụp ngon gấp tỉ lần, chẳng thua đời áp chót AF-S của Apham đâu.

mailer
19-04-2005, 09:00 PM
Có tin vịt rằng bác soneros sắp chuyển sang Canon, nếu thật sự như vậy thì cho em đăng ký cái 80-200 /f2.8 ED của bác nhé, chứ mailer dù tăng budget thành 200 +/- 100% vẫn không thể tìm thấy cái len như bác. :D chắc phải đóng đô 24/24 tại KL mới may ra có cơ hội.

Ô hay nhà bác Jimmy (non-Nguyễn nor Floyd Hasseinbank hehe..)! 200USD thì ra Khánh Long rước về 1 em AF70-300mm F/4-5.6 ED cái đầu ku Rùa xỉn đang dùng đấy. Chụp ngon chán, tớ cũng chụp nó mãi rồi. Nhưng mà khuyên chân thành bác nên chỉnh Budget của bác thành USD200 +/- 100% thì dễ hơn ===> bác tìm em AF80-200mm F/2.8 ED đời đầu zoom đẩy, mới mới chụp ngon gấp tỉ lần, chẳng thua đời áp chót AF-S của Apham đâu.

Guest
19-04-2005, 09:06 PM
Có tin vịt rằng bác soneros sắp chuyển sang Canon, nếu thật sự như vậy thì cho em đăng ký cái 80-200 /f2.8 ED của bác nhé, chứ mailer dù tăng budget thành 200 +/- 100% vẫn không thể tìm thấy cái len như bác. chắc phải đóng đô 24/24 tại KL mới may ra có cơ hội.

Không phải tin vịt đâu! Đợi Apham đi Mỹ, ở nhà đào ngũ cho tiện. Chú mailer thích thì anh reserve cho, giá 550USD, miễn trả giá!

mailer
19-04-2005, 09:15 PM
anh em nikon với nhau không à, bác chưa chuyển sang canon mà đã làm khó cho anh em rồi

Không phải tin vịt đâu! Đợi Apham đi Mỹ, ở nhà đào ngũ cho tiện. Chú mailer thích thì anh reserve cho, giá 550USD, miễn trả giá!

Guest
19-04-2005, 09:17 PM
Nói nữa là tăng giá lên 600USD đấy. Các bác ngoài HN đòi mua 600 kia kìa

tdnguyen
20-04-2005, 02:59 AM
Nói nữa là tăng giá lên 600USD đấy. Các bác ngoài HN đòi mua 600 kia kìa

600 em cũng lấy :D

le.duy
20-04-2005, 04:38 AM
Hà hà, vớ được chiến hữu này cũng newbie, cũng 350D, vui quá...
Bác ở HN hay TpHCM?
Ở HN mua len second-hand ở đâu? Mà cả len Tamron, Sigma mới nữa ???

Em ở tận HàLan cơ :(

Đang nói về tư vấn lens tự dưng mấy bác kia xông vào mua bán ì èo ... :eek:

tdnguyen
20-04-2005, 05:26 AM
Mount Canon, Minolta, Nikon-D, Pentax

U.S. Catalog/Order Numbers
Canon: #AF275C-700

Minolta: #AF275M-700

Nikon: #AF275N-700

Pentax: #AF275P-700

Tất nhiên la ok bác ah

xichlo
20-04-2005, 05:35 AM
Em ở tận HàLan cơ :(

Đang nói về tư vấn lens tự dưng mấy bác kia xông vào mua bán ì èo ... :eek:

Dluey,
Nếu bạn muốn tư vấn về lens cho riêng bạn thì nên tạo một topic mới, đừng post vào topic của DangBlue, như vậy mọi người khó tư vấn cho cả 2 bạn cùng một lúc, vì chẳng biết ai vào ai. Do đó xin bạn tạo topic mới và hỏi lại lần nữa sẽ được tư vấn đầy đủ.

Thân
XL

sun10
20-04-2005, 09:58 AM
Bác Dang_Blue,
Tui cũng mới bắt đầu lọ mọ chụp ảnh như bác và cũng đã (đang) có những câu hỏi y chang như bác về lens,tripod,filter,battery grip,camera bag,flash,etc.Các cụ nhà ta có câu, nghề chơi cũng lắm công phu, và nghề chơi chụp ảnh cũng vậy, càng nghiên cứu tui càng thấy ... chụp ảnh thật không đơn giản chút nào, trong cả trăm loại lens, chọn loại nào cho phù hợp đây?,bảo quản các thiết bị như thế nào?, sau khi chụp ảnh thì xử lí ảnh ra làm sao?,ngoài lens ra còn flash, tripod, battery, etc nữa chứ, quả là một bài toán khó cho những người newbie như tui và bác.
Theo tui, chụp ảnh là một môn nghệ thuật, và trong môn nghệ thuật này có hai điểm chính, có những cái cụ thể, chính xác và chung cho tất cả mọi người như các tính năng, các thông số kĩ thuật mà bác có thể đọc và học qua sách vở, nhưng có những cái không cụ thể, những cái thuộc về cảm tính con người và thay đổi tuỳ theo từng cách nhìn của mỗi người, như chọn lựa thời điểm chụp, góc nhìn, sáng tối, thì chỉ có kinh nghiệm thực tế mới có thể đạt được.
Vì vậy,trước khi có những quyết định đầu tư vào lens, tripod, flash, etc theo tui mình nên đọc và nắm vững các kĩ thuật và các tính năng của cái máy mình đang sử dụng, đó là những kinh nghiệm hoàn toàn có thể tự học được. Khi đã có thể phân biệt được ISO,IS, DO,AV,WB,AF,USM, etc là gì,lựa chọn ISO, Tốc độ chụp, Độ mở ống kính,cân bằng trắng,etc phù hợp và nhất là sau khi đã chụp được dăm ba tấm ảnh ưng ý, lúc đó các câu hỏi về lens, tripod, filter sẽ trở nên đơn giản hơn và lúc đó câu trả lời sẽ tự xuất hiện :-D
Chúc bác sớm chọn được accessories phù hợp và post nhiều ảnh cho anh em thưởng thức.
sun10

DANG_BLUE
20-04-2005, 10:00 AM
Bạn không cần tạo thêm topic đâu vì như thế sẽ phân tán, rác forum mà lại phải đọc cả 2 topic. Dù sao thì tui và bạn đều:
1. Dùng 350D
2. Mới bắt đầu

Do đó tư vấn cho tôi cũng là cho bạn và ngược lại.
Tôi có đọc review và thấy mọi người khuyên dùng EF 50mm 1.8 cho người mới bắt đầu, với bạn thì rất dễ mua, với tôi thì khó nên mới hỏi mọi người xem có ai bán hoặc biết chỗ bán không. Nếu bạn có nhiều tiền đầu tư cho cái vụ ảnh ọt thì cứ chơi L ngay từ đầu đi, nhưng thiết nghĩ, nếu bạn nhiều tiền thì đã không dùng 350D. Nhỉ?

DANG_BLUE
20-04-2005, 10:12 AM
Bác Dang_Blue,
Tui cũng mới bắt đầu lọ mọ chụp ảnh như bác và cũng đã (đang) có những câu hỏi y chang như bác về lens,tripod,filter,battery grip,camera bag,flash,etc.Các cụ nhà ta có câu, nghề chơi cũng lắm công phu, và nghề chơi chụp ảnh cũng vậy, càng nghiên cứu tui càng thấy ... chụp ảnh thật không đơn giản chút nào, trong cả trăm loại lens, chọn loại nào cho phù hợp đây?,bảo quản các thiết bị như thế nào?, sau khi chụp ảnh thì xử lí ảnh ra làm sao?,ngoài lens ra còn flash, tripod, battery, etc nữa chứ, quả là một bài toán khó cho những người newbie như tui và bác.
Theo tui, chụp ảnh là một môn nghệ thuật, và trong môn nghệ thuật này có hai điểm chính, có những cái cụ thể, chính xác và chung cho tất cả mọi người như các tính năng, các thông số kĩ thuật mà bác có thể đọc và học qua sách vở, nhưng có những cái không cụ thể, những cái thuộc về cảm tính con người và thay đổi tuỳ theo từng cách nhìn của mỗi người, như chọn lựa thời điểm chụp, góc nhìn, sáng tối, thì chỉ có kinh nghiệm thực tế mới có thể đạt được.
Vì vậy,trước khi có những quyết định đầu tư vào lens, tripod, flash, etc theo tui mình nên đọc và nắm vững các kĩ thuật và các tính năng của cái máy mình đang sử dụng, đó là những kinh nghiệm hoàn toàn có thể tự học được. Khi đã có thể phân biệt được ISO,IS, DO,AV,WB,AF,USM, etc là gì,lựa chọn ISO, Tốc độ chụp, Độ mở ống kính,cân bằng trắng,etc phù hợp và nhất là sau khi đã chụp được dăm ba tấm ảnh ưng ý, lúc đó các câu hỏi về lens, tripod, filter sẽ trở nên đơn giản hơn và lúc đó câu trả lời sẽ tự xuất hiện :-D
Chúc bác sớm chọn được accessories phù hợp và post nhiều ảnh cho anh em thưởng thức.
sun10

Cảm ơn lời khuyên của bạn.
Lời khuyên của bạn cũng gần như anh Atkinson, nghĩa là hãy tìm hiểu trước rồi hẵng hỏi. Mình đã và đang làm điều đó. Mình cũng đã tìm được 1 số đồ ưng ý nhưng gặp phải 2 cản trở:
1. Không đủ tiền mua :o (có thể vượt qua được :p )
2. Không có chỗ mua ở Hà Nội (bó tay rồi :eek: )

Nếu bạn ở HN, lúc nào đi off nhé!

le.duy
20-04-2005, 07:46 PM
Như đồng chí Dang_Blue đã nói, em mới bắt đầu đú đởn 350D, nên những gì các cao thủ tư vấn đều rất hữu ích cho cả 2. Vì vậy em mạn phép không mở thêm topic nữa làm gì.

Nhân tiện tìm ra trang này tư vấn Lens Canon dễ hiểu cho 350D. Cóp vào 1 cái http://www.bobatkins.com/photography/digital/10d300dlenses.html

Tác giả ở đó cũng kết luận

"I'd say that the best low cost solution would be the 18-55 coupled with a 50/1.8 and a 75-300. This gives you one wide-angle zoom, one telephoto zoom and one fast lens ideal for portrait work. I wouldn't worry too much about the gap between 55mm and 75mm.

The best single lens solution is probably the EF 28-135 IS or the EF-S 17-85/4-5.6. The 28-135 doesn't go very wide (45mm equivalent), but it does go quite long (216mm equivalent) and it has image stabilization so you can hand hold the system in conditions where you'd need a tripod to get sharp shots with a non-IS lens. It's a very sharp lens too! If you want more at the wide end and don't care so much about the long end, then the EF-S 17-85 is the obvious choice. Of course I'd throw in a $70 50/1.8 for really low light work and portrait work where you want blurred backgrounds. I know that's two lenses, but the 50/1.8 is so small and cheap, it doesn't really count!

The best higher end solution might be the EF-S 10-22/3.5-4.5 for the truely wide end of the range, a Tamron 28-75/2.8 Di for the mid-range and the 70-200/4L for the telephoto end of the range. If you want to stick with Canon lenses and also cover the 24-28mm range, you could pick the EF 24-85/3.5-4.5 (or the EF 24-70/2.8L, depending on the depth of your wallet!)."

Nếu theo cái low cost solution thì 3 cái lens đó cũng hợp lý, ngoài kit len mua thêm 1 con 50mm 1.8 (mà Dang_blue đang tìm kiếm thì phải), 1 con 75-300 là tạm đủ bộ đồ chơi... ôi xiền ơi là xiền ...

EF 50/1.8 II
It's under $80, it's small, it's light, it's sharp and it's 2-3 stops faster than any of the zooms. What more can I say. Buy one. You won't regret it.

EF 75-300/4-5.6
There are three of these, a non-USM version (above left), a USM version (above center)and a USM version with IS (Image stabilization - above right). Though the lens has a metal lens mount, it has no distance scale and the USM motor isn't a ring type so it isn't silent and you don't get full time manual focus. The USM version is probably marginally quieter and marginally faster focusing then the non-USM version. Optically all three lenses are very similar. The two non-IS lenses have identical optics but the IS lens has additional lenses as part of the IS mechanism. All three lenses are very sharp at the short end but start to become a little soft at the long end. They're still not bad - but not as good as a 300/4L lens. The IS version is one of my favorite lenses. You can shoot hand held at 300mm at speeds down to 1/125, maybe 1/90 and still get images which are sharp. At 300mm you have an "effective" 480mm lens compared to the view with a 35mm full frame camera which is very useful for sports and wildlife.

richie
23-04-2005, 11:36 PM
Bạn dlueynói đúng rồi đấy! tôi cũng mới dùng 350D, hiện nay đang dùng lens Kit + sigma 70-300 1:4 -5.6 + EF 50/1.8, thấy cũng đủ xài tạm rồi, giá 2 OK đó khoảng dưới 200$. Tôi nghĩ bạn nên để tiền sắm thêm grip ( khoảng dưới 150$) nữa cho " hoành tráng" ... :D

le.duy
23-04-2005, 11:54 PM
mình đang nghĩ hay là có nên bỏ khoảng 600Usd mua luôn cái OK Canon 70-200mm L 4.0 kô nhỉ, đã đầu tư thì chơi luôn cái L trắng cho nó sành điệu ... :confused: :cool:

xichlo
24-04-2005, 11:57 AM
Bác ăn nói khiếp quá, nhưng cũng xin chúc mừng bác đã được lens ưng ý, mong được xem ảnh mới của bác.

XL

ravic
24-04-2005, 01:42 PM
he he
bác XL ơi, chú alia coi vậy chứ ở ngoài hiền khô. Bữa trước có trao đổi sơ sơ vớ bác Ducnc và tớ , không biết tụi tớ có bấm lộn nút gì không mà lên mạng nói khiếp wá he he he.
Chúc mừng chú alia nhá!! Post ảnh lên nào he he

le.duy
08-05-2005, 07:27 PM
To bác DANG_BLUE, kô bít đã mua lens được chưa, riêng tớ sau mấy tuần xem xét, cuối cùng chọn bộ 3 lens 17-40mm F4.0 L, 50mm F1.8 II , và 70-200mm F 4.0 L. Coi như tàm tạm rồi, chắc nâng cấp thêm 90mm Tamron macro nữa là xong.

Atkinson
11-05-2005, 11:36 AM
To bác DANG_BLUE, kô bít đã mua lens được chưa, riêng tớ sau mấy tuần xem xét, cuối cùng chọn bộ 3 lens 17-40mm F4.0 L, 50mm F1.8 II , và 70-200mm F 4.0 L. Coi như tàm tạm rồi, chắc nâng cấp thêm 90mm Tamron macro nữa là xong.

Hi hi,

Bộ lens của bác giống hệt của em cách đây 1 tháng. Khác nhau mỗi quả Macro, nhưng nếu được em cũng chọn Tamron giống bác.

Yên tâm chinh chiến đi bác :)

DANG_BLUE
11-05-2005, 07:18 PM

Cái bộ len của bác tôi nằm mơ mấy lần mà còn chưa thấy nổi.
Cái 50mm 1.8 của bác mà là 50mm 1.4 USM thì xứng đáng hơn nhỉ?
Tôi tính tìm cái 28-105mm 3.5-5.6, 1 cái 50mm 1.8 đã, rồi sau 1 thời gian dài kiếm tiền nữa thì sẽ là 70-200mm f/4 Lvaf 1 len Macro. Nhưng riêng 2 cái đầu tôi còn đang xử lý mà chưa xong :o

Atkinson
12-05-2005, 01:06 AM
Giàu thì ngày cưới sẽ vui
Nghèo thì đại khái thế thôi
Thế gian ai cười, đầu năm lo cưới cuối năm thêm người

Lấy vợ rồi thì "đẻ con" đi bác Dang_blue, cẩn thận k0 mắc bệnh "vô sinh" đấy ông nhà báo ạ.

tony
12-05-2005, 02:01 AM
Bác Ducnc cho em hỏi con Lens Macro 50mm của bác có phải con này "Canon EF 50mm f2.5 Compact Macro Lens" : http://www.buiminhhieu.com/tony_photo/lens.jpg ko ạ ?

ducnc
12-05-2005, 09:20 AM
Chính xác là con này đó bác Tony.

Bác Ducnc cho em hỏi con Lens Macro 50mm của bác có phải con này "Canon EF 50mm f2.5 Compact Macro Lens" : [IMG] ko ạ ?

DANG_BLUE
14-05-2005, 06:39 PM
Giàu thì ngày cưới sẽ vui
Nghèo thì đại khái thế thôi
Thế gian ai cười, đầu năm lo cưới cuối năm thêm người

Lấy vợ rồi thì "đẻ con" đi bác Dang_blue, cẩn thận k0 mắc bệnh "vô sinh" đấy ông nhà báo ạ.

Mới lấy 1 con EF 28-105mm 3.4-4.5 USM, có điều trên ống có 2 chấm nhỏ ở bên trong, có thể là mốc, làm sao lau được?

longbuxu
16-05-2005, 08:13 PM
... đang có ý định đặt hàng B&H vài khẩu Canon L

tui tính lấy thế này:

16-35/2.8L USM
60/2.8 Macro USM
70-200/2.8L IS USM

... hoành tráng pà thím ...
Có ai khuyên bảo gì không nhỉ?

huutran70
16-05-2005, 09:03 PM
Trời, khuyên bảo gì nữa, nhiêu đó thấy cũng tạm được rồi :up:

ducnc
16-05-2005, 09:07 PM
Bác B&H chi cho xa, ghé vào tiệm tạp hóa của Ducnc có đủ cả. :lick:

:1:

tui tính lấy thế này:

16-35/2.8L USM
60/2.8 Macro USM
70-200/2.8L IS USM

Atkinson
17-05-2005, 12:51 AM

tui tính lấy thế này:

16-35/2.8L USM
60/2.8 Macro USM
70-200/2.8L IS USM

Bác này post nhầm chỗ rồi :LOL:

hoangnguyenvn88
24-10-2015, 09:40 AM
xin lỗi các anh chị em, mình cần post để tạo thread, mong ace thông cảm :)