PDA

View Full Version : Ảnh Studio của bác Dươngdl - Mời các bác vào góp ý

ducnc
12-04-2005, 01:53 PM

ducnc
12-04-2005, 02:05 PM
Xin phép bác cho em có ý kiến cá nhân về ảnh của bác nhé:

1. Mẫu hơi gượng chưa tự nhiên lắm, tư thế hơi cứng.
2. Bác bố cục chưa tốt lắm. Bên trái và phía trên mẫu dư nhiều, có thể crop lại một tý.
3. Ánh sáng khá yếu. Tôi nghĩ nếu bác sử dụng đèn bên phải mạnh hơn nữa thì ảnh sẽ đổ khối và có chiều sâu hơn. Nếu là tôi thì chỉ đánh 01 đèn bên phải là đủ.

Vài ý kiến cá nhân, chúc bác có thêm nhiều ảnh đẹp.

Ducnc

huutran70
12-04-2005, 02:29 PM
Ảnh của bác Duongdl đẹp quá, bác có studio riêng ở Saigon á? Bữa nào cho anh em tham quan, học hỏi với.
Tôi xin được đóng góp thêm vài ý kiến cá nhân, nếu không đúng thì... trao đổi tiếp nhá:
- Nếu chụp background sẫm màu(như trong trường hợp này), theo tôi nên đánh đèn tóc để tạo ven, nhằm tách mẫu ra khỏi background
- Ánh sáng hiện tại đang bị đều, sẽ không hấp dẫn bằng khi tạo sự chênh lệch giữa hai bên, ví dụ như trong trường hợp này tôi sẽ tăng đèn bên phải và giảm bên trái
-...

- Người mẫu... xinh quá!

Các bác nào quan tâm lĩnh vực này thì vào trao đổi tiếp nhé.

Thân,
huutran70

paganini
12-04-2005, 10:57 PM
Cảm ơn các Bác quan tâm. Hình này tôi đã tạo môt lớp mờ trên ảnh cho hợp với background và tên ảnh tạo theo dáng ngắm trăng, Không biết có nên không. Mong được mọi người quan tâm chỉ giúp.
Ảnh gốc sáng tốt

xichlo
13-04-2005, 01:22 AM
Mọi người cũng đã góp ý nhiều về ánh sáng, bố cục ở trên rồi. Do đó mình xin góp ý về các thứ lặt vặt nhưng không kém phần quan trọng, có thể làm hỏng bức ảnh.

1/ Cái ghế xấu quá, ghế chụp studios cần phải fashion một tí, cao cấp một tí.

2/ Chụp fashion thì để ý đến đồ trang sức, ở đây cái đồng hồ tay trái và sợi dây thun cột tóc (hoặc vòng ) bên tay phải là thừa. Nếu tốt hơn thì gỡ luôn cái nhẫn trên ngón tay, vì khi đưa lên mặt làm mất tập trung.

3/ Model của bác rất xinh, dễ thương, cổ cao, do đó để tay vào cổ làm mất cái cổ cao thanh thoát đi.

4/ Váy và backdrop gần giống nhau, nên thay một trong 2 cái. ;)

Chúc bác có nhiều ảnh đẹp.
XichLo

hoa_kts
13-04-2005, 11:25 AM
Về bố cục của hình.. em xin có tí ý kiến, không biết là do ảnh hưởng của tiêu cự len hay do diện tích của studio mà em thấy cái hình của bác bố cục lỏng chỏng quá... toàn thân cũng không mà bán thân cũng không...
Về hình này thì em thích đặc tả khuôn mặt của model hơn mà loại bỏ được những thứ không quan trọng khác. Màu tóc của model tạo ven sẽ hay hơn, nếu được bác cũng thử tắt luôn đèn bên trái, đánh chếch bên phải qua để effect hơn... Hình như em nghe các "cao thủ" gọi là "đờ-mi-tanh" gì gì đó..

Guest
13-04-2005, 03:24 PM
Các ý kiến thì các cao thủ đã nói hết ở trên rồi. Em cũng hay chụp gái (hồi trước thôi, bây giờ chuyển sang cảnh rồi- câu này để đề phòng muỗi vằn bay vào đây!), em thấy mặt cô này nét đẹp nhưng hơi vuông,cạnh bác nên chụp nghiêng thì đẹp hơn. Tạo nguồn sáng chênh nhau, tương phản thì đẹp. Nhắn ku Hòa: đã viết thì viết hẳn nguyên ngữ ra, phiên âm nhìn tanh quá: Demi-tint hay còn gọi là half-tint

paganini
13-04-2005, 11:35 PM
Cám ơn ý kiến của mọi người. Bác So nói chính xác lắm tôi thấy mặt vuông lắm. Nếu lấy tóc che có lẽ ổn. Mà sao Bác So chụp Ảnh G đẹp lắm mà sao lại bỏ vậy. Chuyển qua chụp bằng tay cho có cảm xúc hả.
He He
Đừng giận

maycatang
01-03-2006, 08:13 PM
Nói chung về ảnh studio thì tấm ảnh thuộc cỡ lớp mầm, chưa nói sâu về bố cục và mẫu. Điều muốn nói chính ở đây là ảnh chìm nghỉm, xử lý ánh sáng còn quá kém. Bác nên vào web sites của các chiên gia chụp studio nước ngoài mà tham khảo cái chuẩn đẹp nhé.

Thân

Theo ý mình, Anh em trên diễn đàn bạn nên dùng từ cho ý nhị một tí, mình nghĩ sẽ hay hơn. Đồng ý là góp ý để cùng nhau tiến bộ, nhưng bạn nhận xét kiểu nầy nghe dễ mất lòng nhau quá. Vả lại, ngay trong mục nầy, anh em chỉ đụa cho vui cách đây gần 1 năm rồi...... !
Thân.

xichlo
01-03-2006, 10:27 PM
Kiểu bình ảnh này nghe quen quá nhỉ, một là bác nói để ánh sáng ra sao để khỏi chìm nghỉm , xử lý ánh sáng thế nào để nó làm mẫu đẹp lên còn không bình kiều này không được hoan nghênh ở vnphoto.net đâu bác.

Nói chung về ảnh studio thì tấm ảnh thuộc cỡ lớp mầm, chưa nói sâu về bố cục và mẫu. Điều muốn nói chính ở đây là ảnh chìm nghỉm, xử lý ánh sáng còn quá kém. Bác nên vào web sites của các chiên gia chụp studio nước ngoài mà tham khảo cái chuẩn đẹp nhé.

Thân

manhngo
17-03-2006, 07:50 PM
em biết cô người mẫu này

LUZANCHIN
20-03-2006, 12:43 PM
Cô mẫu này ai học qua lớp chân dung ở hội nghệ sĩ nhiếp ảnh TPHCM đều biết. Vì Mr Nguyễn Viết Thân, trưởng giáo tại đây, cho cô ta ngồi mẫu để học viên lớp studio chụp thực tập.

spider77
20-03-2006, 03:37 PM
Trời ............... Chúc mừng Bác Dương đã có Studio..... co dịpem ghé thăm và trao dồi thê kinh nghiệm nhé.

Bây giờ đến phần comment...hehe

Ánh sáng Bác chình hơi yếu.
Bác đang det WB gì mà da của model xanh quá vậy,, em đoán độ K khoảng 4500 phai khong Bác... thường em đề từ 4800 --> 5000 (tùy gu của mỗi người), vì như vậy da sẽ bớt vàng và hơi ần hồng nhẹ...hihi

Lúc trươc em cũng có chụp cô này, mấy bác có đâmem nhiều lắm, nào là nữ trang, nào là retouch,nào là lighting v,.v.....

Tiếptục những shot sau đi Bác ơi..

chupanhlaniemdammecuatoi
16-07-2008, 04:07 PM
tấm ảnh nay về dáng thi chưa đẹp .Lưng và eo còn cứng .Chưa tạo dược ánh sang đẹp cho người mẫu.

chupanhlaniemdammecuatoi
16-07-2008, 09:17 PM
Bác Dương nên học hỏi thêm nhiều nưa về ánh sáng va tạo dáng cho người mâu nhé .
http://www.flickr.com/photos/28676495@N06/

lenam
16-07-2008, 11:45 PM
Trời ạ, bác này móc 1 topic gần 2,5 năm trước ra câu. Chẹp chẹp.

KhoanTuong
17-07-2008, 08:39 AM
vẫy tay vẫy tay chào nhauuuuuuuuuuuuuuuuu,,,1 lần đầu cũng là lần cuối.

cruise
17-07-2008, 08:42 AM
Trời ạ, bác này móc 1 topic gần 2,5 năm trước ra câu. Chẹp chẹp.

Thành viên mới năng nổ nhiệt tình, sao bác lại cho là câu bài chứ, tội cho "ma mới" quá.........! :3:

vagabond
17-07-2008, 09:24 AM
có thể bác ấy mới, nên chưa kinh nghiệm lắm (không để ý đến ngày của bài viết chẵng hạn, và chỉ nhìn ảnh rồi ...bình luôn chứ chưa đọc hết các bài tiếp sau).
weo com weo com....

rotmongtoi
17-07-2008, 10:02 AM
Cái này mới câu nè...

vẫy tay vẫy tay chào nhauuuuuuuuuuuuuuuuu,,,1 lần đầu cũng là lần cuối.