PDA

View Full Version : Đồ nghề nhiếp ảnh mầm non ???

DANG_BLUE
05-04-2005, 10:11 AM
Theo ý bác xichlo, tui mở topic này để anh em mới bắt đầu hỏi này hỏi nọ. Hy vọng những người đi trước tích cực chỉ dẫn cho các bé đi sau. :)
-----------------------------------------------------------------------

Sau khi sắm 1 cái DSLR thì cái đầu tiên nghĩ đến là lấy cái gì để đựng nó và bảo quản nó như thế nào.
Vì vậy xin hỏi về balô và phương pháp chống ẩm.

1. Balô thì nên mua loại nào? Mua ở đâu. Hay các bác cho biết đang dùng loại nào cũng được. Canon cũng có balô nhưng không biết ở HN có bán không?

2. Chống ẩm thì ở topic kia, bác ravic có nói về chống ẩm = hộp nhựa, nhưng mà bác ấy ở nước ngoài chứ ở VN thì không biết có làm thế được không? Tủ chống ẩm thì mua ở đâu ạ?

ducnc
05-04-2005, 10:29 AM
Thấy bác kêu TO quá giật mình :), biết gì nói lấy nhé:

0. Bác không nói rõ, bác đang ở đâu? Nên chẳng biết đâu mà lần ;)
1. Balo thì có nhiều loại : lowepro, Tamrac.... tôi vừa nhờ mua được 01 cái Mini trek rất tuyệt vời. Còn tại SGN có cái nhái Lowepro giá khoảng 160K, bán tại đường Phạm Hồng Thái Q1.
2. Bác Ravic đang ở VN, là "Việt Gian" :D 100% chứ không phải ở Nước ngoài. Tủ chống ẩm ở SGN bán ở đường Trần Hưng Đạo, q1 ( quên số rồi). Ở Hànội cũng có 01 chổ bán, nếu bác cần tôi sẽ tìm lại Dc giúp. hiện đang có loại 60L = US100 xài rất tốt loại to thì đắt hơn.

Ducnc

apham
05-04-2005, 10:58 AM
Nhớ mua thêm dây đeo máy xịn cho đồ chơi của mình. Filter nên mua loại xịn chứ đừng ham của rẻ như Marumi, Vitacon, hay Skylite đồ dỏm.
Khi đi sáng tác nên sắm thêm một túi nilon thật to có thể trùm được balo hay đồ nghề (đầu tư rẻ nhưng hiệu quả cao)

Ngoài ra nếu sử dụng Canon phải đi dán băng keo trong cho body vì hàng Canon dễ trầy -> mất giá. Nếu cần apham làm cái report về "Tôi đi dán băng keo" thì nói một tiếng nha

xichlo
05-04-2005, 11:07 AM
Nếu bác dùng DSLR thì ngoài cái vụ túi đựng và chống ẩm thì bác nhớ mua cái thổi bụi to vật vã để thổi bụi cho con sensor của bác. Chụp xong mà phải ngồi clone bụi thì rất buồn đấy.

DANG_BLUE
05-04-2005, 03:47 PM
Cảm ơn các bác.

0. Tôi đang ở HN

1. Tóm lại là mua balô ở HN thì mua ở đâu và loại nào ạ? Hình như các balô đựng máy đều chống nước, vậy túi nilon để làm gì vậy? Canon chính hãng thì có balô không ạ?

2. Mua máy thì có dây đeo rồi, không phải mua thêm nữa.

3. Về tủ chống ẩm thì ở HN mua chỗ nào. Nhờ anh ducnc chỉ hộ.

4. Về cái thổi bụi thì mua ở đâu? Bao lâu thì cần thổi bụi 1 lần? Hay cứ phải thử, nếu có bụi thì mới thổi?

5. Anh Apham viết cho 1 bài dán băng keo đi. Ở HN thì dán băng keo ở đâu? Mà dạo này thấy các anh ít viết bài trên trang chủ. Cái phần các tình huống chụp ảnh không thấy có bài viết nào cả.

sicily198x
05-04-2005, 05:02 PM
Cảm ơn các bác.

0. Tôi đang ở HN

1. Tóm lại là mua balô ở HN thì mua ở đâu và loại nào ạ? Hình như các balô đựng máy đều chống nước, vậy túi nilon để làm gì vậy? Canon chính hãng thì có balô không ạ?

2. Mua máy thì có dây đeo rồi, không phải mua thêm nữa.

3. Về tủ chống ẩm thì ở HN mua chỗ nào. Nhờ anh ducnc chỉ hộ.

4. Về cái thổi bụi thì mua ở đâu? Bao lâu thì cần thổi bụi 1 lần? Hay cứ phải thử, nếu có bụi thì mới thổi?

5. Anh Apham viết cho 1 bài dán băng keo đi. Ở HN thì dán băng keo ở đâu? Mà dạo này thấy các anh ít viết bài trên trang chủ. Cái phần các tình huống chụp ảnh không thấy có bài viết nào cả.

Mua tủ chống ẩm ở HN mua ở phố Hàng Trống - gần Phú Gia - hình như là 128 Hàng Trống hay xx8 gì đó ! Có 1 cửa hàng bán đồ máy ảnh khá to - Phú Gia rồi đến hàng vẽ truyền thần rồi đến quán nước và tiếp theo là hàng máy ảnh !
Túi nilon thì để khi chụp ngoài trời hơi mưa thì có cái che thôi, còn anh gói máy ảnh trong túi nilon rồi cất đi thì càng hấp hơi ẩm ... Dán nilon là tùy người chứ mấy ai dán là chi cho xấu ! Thổi bụi cũng mua được ở Hàng Trống luôn - chắc mấy chục ngàn -
- Dây đeo cổ thì phần lớn là mọi người sử dụng dây nguyên bản đi kèm theo máy, còn dân chơi thì phải mua dây xịn - bản to - đeo lên cổ êm ru - khi kèm theo lens nặng thì không thấy mệt chi cả !

apham
05-04-2005, 05:51 PM
Có anh Trí ở đây may quá, chứ anh em SG không biết rõ ở Hanoi đâu.

Túi nilon mà apham nói là để phòng khi trời mưa khi đi chụp ảnh chứ không phải để bảo quản máy. Đa số các bác chụp ảnh nhà nghề đi săn ảnh đều trang bị cái này. Nếu bác đi chụp ảnh bằng xế hộp, trời mát thì bỏ qua gợi ý này.

Nếu bạn tính mua backback thì chọn loại Lowepro Mini Tracker AW hay Tamrac Expeditor 5. Hai loại này xịn nhưng giá hơi cao đấy nhá (khoảng 100usd)

DANG_BLUE
05-04-2005, 09:45 PM
Ok, nhưng mọi người đang dùng loại backpack nào? Ở HN thì mua ở đâu? (kể càng hàng xịn và hàng nhái)

sicily198x
05-04-2005, 11:03 PM
Em thấy các bác phần lớn sử dụng LowerPro ! Nhưng em thấy rằng không nên trang bị cho mình nhìn quá chuyên nghiệp - tay xách nách mang - ba lô rồi tripod lủng lẳng, áo vest nhiếp ảnh gia .v.v. nhìn rất là Mệt hì hì !
- Em luôn đơn giản nhất và an toàn - túi da mềm đựng riêng từng thiết bị máy ảnh rồi bỏ vào 1 cái túi nhỏ. Khi đi đâu thì tùy vào điều kiện mà mang theo lenses đủ dùng, em cũng có 1 cái balo của Polo mua 99 USD đựng được cả laptop ngăn ngoài nhưng chắc cả 1 năm em mới dùng 1 lần. Khi mang vác nhẹ, đầu óc sẽ thảnh thơi và cũng ko quá nặng nề trong việc "sáng tác" ...
- Anh Dang_blue thử coi cái film CLOSER của Mỹ , nói về nghệ sĩ nhiếp ảnh đấy, đồ đạc chuyên nghiệp đựng trong túi vuông nhỏ, ăn mặc gọn gàng ..v.v. Nhìn mát mắt ...\

Em lan man quá ........

apham
05-04-2005, 11:54 PM
Nói lan man quá làm bác Dang Blue rối lên bây giờ. Trang bị đồ đạc cũng tùy theo nhu cầu và ngân sách của mình nữa. Nếu bác cần tư vấn thì cho tụi này biết ngân sách và nhu cầu hiện tại đi tụi này tư vấn cho

DANG_BLUE
06-04-2005, 10:48 AM
Nếu bác đi chụp ảnh bằng xế hộp, trời mát thì bỏ qua gợi ý này.

Nếu bạn tính mua backback thì chọn loại Lowepro Mini Tracker AW hay Tamrac Expeditor 5.

Đến mua cái 350D mà tui còn phải tiết kiệm mới mua được, lấy đâu ra xế hộp mà chui vào ;)

Tui có lên mạng xem và rất thích cái Lowepro Mini Tracker AW, có điều hình như ở Hà Nội không có bán loại xịn.
Còn theo cách sicily198x thì mình cũng đã có 1 cái shoulderbag nhỏ nhỏ (vừa máy và 1,2 ống kính) nhưng mà theo cách này thì cũng phải mua thêm cái bào do mềm cho máy.

Về ngân sách thì:
Tối đa cho backpack là 100$
Tối đa cho chống ẩm là khoảng 80$

ducnc
06-04-2005, 05:59 PM
Tủ chống ẩm

Hà nội : 128 Hàng trống, Q. Hoàn kiếm.
SGN: 86 Trần Hưng Đạo, Q1

Giá : 100 US$/ 60L
SX tại Đài loan, Máy hút ẩm của Đức.

duduxanh
06-04-2005, 08:19 PM
Nhớ mua thêm dây đeo máy xịn cho đồ chơi của mình. Filter nên mua loại xịn chứ đừng ham của rẻ như Marumi, Vitacon, hay Skylite đồ dỏm.
Khi đi sáng tác nên sắm thêm một túi nilon thật to có thể trùm được balo hay đồ nghề (đầu tư rẻ nhưng hiệu quả cao)

Ngoài ra nếu sử dụng Canon phải đi dán băng keo trong cho body vì hàng Canon dễ trầy -> mất giá. Nếu cần apham làm cái report về "Tôi đi dán băng keo" thì nói một tiếng nha

Filter hiệu gì thì có thể xài được bác nhỉ.

apham
06-04-2005, 10:06 PM
Apham list một loạt các hiệu filter từ trung bình đến cao cấp:
- Tamron/ Kenko/ Vivitar
- Hoya
- Tiffen
- Nikon
- B&W(Germany)

Còn một số hiệu nữa nhưng nhớ không hết. Lưu ý mỗi hiệu trên đây còn chia ra nhiều level như loại thường, multi coated, super thin, v.v...

Nói chung bạn cứ chọn loại Multi Coated (MC) thì cũng tốt rồi

Guest
06-04-2005, 11:13 PM
Filter nên mua loại xịn chứ đừng ham của rẻ như Marumi, Vitacon, hay Skylite đồ dỏm

Bác Apham cứ xúi cho anh em hết tiền không hà! Em thì bây giờ chyển qua món Cokin vì học theo Canon Sao-ba-chi MarkII rồi.

Nếu chưa rủng rẻng lắm và không cầu kỳ quá thì bác Dang-Blue chơi tạm Marumi, Skylite cũng tốt chán. Mỗi tội dầy quá thôi. Cái ảnh dưới đây chụp với Polarized của Skylite- 120.000đ (mua ở Tràng Thi):

xichlo
07-04-2005, 01:30 AM
Filter bác AP nói là B+W , không phải là của hàng B&H mà bác ấy vừa order dàn Nikon D2H đâu :D

duduxanh
09-04-2005, 03:36 PM
Em cũng muốn xài Cokin nhưng kiếm không ra bác ạ. Phong -lau-nhà hẹn em cả tháng mà chẳng có cái nào. Bác biết chỗ nào bán mấy món này chỉ cho em với.

Guest
09-04-2005, 08:12 PM
Muốn xài Cokin thì qua chỗ Mạc thị Bưởi, ngay góc với Nguyễn Huệ (đối diện KS Palace) nhà bác Nghệ sỹ Ngọc Thanh, có cokin và filter đủ loại. Có bán cả holder, ring adapter các size. Duduxanh qua đó thử nhé! Đợi Phong-Lau-Nhà thì bao giờ mới có khách bán lens mà quên gỡ filter ra đâu!

DANG_BLUE
10-04-2005, 05:40 PM
Diễn đàn bị down mấy hôm buồn quá nhỉ?

Hôm trước, em có ra chỗ Hồ Gươm (gần Hàm Cá Mập) tìm balô nhái nhưng mà họ bảo không có. Vậy ở HN mua balô ở đâu bây giờ?

Còn chỗ 128 Hàng Trống, gọi hỏi tủ chống ẩm họ bảo loại nhỏ nhất là 45 Lít giá 100$ (chát quá) mà cũng phải 20 hôm nữa mới có hàng.

Ai đó cho em lời khuyên đi!

apham
10-04-2005, 07:49 PM
Bạn Dang_Blue mua vé máy bay vào SG, bảo đảm sẽ có. Balo VN giá 170,000, tủ chống ẩm 50L giá 1,200,000

duduxanh
10-04-2005, 08:14 PM
Bác apham ơi backpack lên giá rồi, 180.000 lận. Không bớt một xu, é hay tại cô bán hàng cảm bác mà bớt thế nhể :p

DANG_BLUE
10-04-2005, 10:37 PM
Bạn Dang_Blue mua vé máy bay vào SG, bảo đảm sẽ có. Balo VN giá 170,000, tủ chống ẩm 50L giá 1,200,000

Anh này lại đùa rồi.
Thế cái vụ balô bó tay rồi à? Ai ở HN cho ý kiến nhé.

Sang vấn đề TRIPOD:
Dùng 350D thì nên dùng TRIPOD nào và mua ở đâu ạ?

DANG_BLUE
11-04-2005, 10:53 PM
Anh ở HN chỉ giúp em chỗ mua cái balô nào...
Và tư vấn hộ em 1 cái TRIPOD dùng cho 350D nữa.

ducnc
12-04-2005, 11:20 AM
Có bác nào ở Hà nội biết chổ bán chỉ cho Dang_blue nhỉ.

DANG_BLUE
12-04-2005, 09:04 PM
Vâng, anh nào biết thìchỉ cho em với.
Tiện thể hỏi luôn 1 vấn đề nữa, cái máy 350D (8Mp) nó ghi là có thể in ảnh "A3 and more", thế cái "and more" này là thế nào ạ? Cỡ to nhất có thể in được là bao nhiêu? Thường thường ảnh cỡ A3 các anh in giá bao nhiêu?

DANG_BLUE
13-04-2005, 10:15 AM
Trùi ui, sao các anh cứ để newbie ngồi ôm topic 1 mình ở đấy thế? Ai biết thì trả lời hộ em đeeee

xichlo
13-04-2005, 10:26 AM
And more ở đây tùy thuộc vào nhiều yếu tố ví dụ bạn để ISO bao nhiêu, nếu ISO 3200 mà muốn and more :D thì ảnh không đẹp. Ngoài ra còn tùy thuộc vào lab phóng ảnh của bạn, có nhiều cách để làm ảnh lớn hơn A3 với 8MP mà vẫn đẹp.

XL

DANG_BLUE
13-04-2005, 09:05 PM
Nếu để ISO 400 thì sao hả anh?
Lab thì em ko rõ, nhưng chắc là rửa ở những lab thông thường ngoài đường thôi.
Cách làm ảnh lớn mà vẫn đẹp, đó là gì vậy?

paganini
13-04-2005, 09:39 PM
Máy tôi 8MP và tôi cũng đã từng rửa tấm hình 1m20X1m70 để làm lịch cho con gái Hình đẹp không vỡ Không biết Bác cần rửa bao lớn.

sayno
13-04-2005, 10:25 PM
Anh ở HN chỉ giúp em chỗ mua cái balô nào...
Và tư vấn hộ em 1 cái TRIPOD dùng cho 350D nữa.
giúp bác DANG_BLUE cái nào, ở HN không có bán cái balô đựng máy như bác tả đâu có thể 27 năm em sống ở đó chưa biết hết phố phường HN- đùa tẹo thôi em cũng tìm mãi ngoài đó rồi phải vào MN mới tậu được đấy, trong này sẵn vật tư ảnh lắm, mà lại rẻ và chất lượng hơn HN nữa chứ. Nhân tiện việc gì thì cũng nên ghé vào mà coi

apham
13-04-2005, 10:56 PM
Apham nhớ có lần ra Hà Nội đi lòng vòng các tiệm chụp hình gần hồ Gươm, có cái túi Lowepro Nova 4 AW hỏi giá thì họ bảo là 1 vé, đề nghị xem thì họ bảo là phải mua mới cho xem, chảnh quá. Cái túi này ở SG đôi chỗ chỉ bán có 30usd thôi

DANG_BLUE
14-04-2005, 12:17 AM
Máy tôi 8MP và tôi cũng đã từng rửa tấm hình 1m20X1m70 để làm lịch cho con gái Hình đẹp không vỡ Không biết Bác cần rửa bao lớn.

Rửa ảnh lớn cũng khá đắt tiền nên chắc là chỉ có tấm nào thật ưng ý em mới rửa thôi ạ. Tuy nhiên em muốn biết 8Mp (máy 350D) thì mức tối đã là bao nhiêu để khi có hứng rửa thật to, treo cho đã. :)

DANG_BLUE
14-04-2005, 12:22 AM
Apham nhớ có lần ra Hà Nội đi lòng vòng các tiệm chụp hình gần hồ Gươm, có cái túi Lowepro Nova 4 AW hỏi giá thì họ bảo là 1 vé, đề nghị xem thì họ bảo là phải mua mới cho xem, chảnh quá. Cái túi này ở SG đôi chỗ chỉ bán có 30usd thôi

Ái chà, giá cả lung tung thế cơ à.
Làm sao phân biệt hàng lowepro nhái và hàng thật?
Nếu bí quá thì em đành nhờ người mua trong ấy vậy.

panavision
10-05-2005, 07:42 PM
bac apham viet gium` 1 bai` " To^i di dan' bang keo " nhu da~ hua' dc ko a. , ko thi` ai xai` Canon lai. .....

xichlo
10-05-2005, 08:50 PM
Đã so sánh 2 túi Lowepro nhái và xịn bên này, khá giống nhau về hình dáng, khác nhau quan trong là phụ kiện các đầu dây kéo của Lowepro xịn đều có rập nổi chữ lowepro, trong khi của Vietnam nhái thì chỉ là đầu dây kéo trơn trắng.

Ái chà, giá cả lung tung thế cơ à.
Làm sao phân biệt hàng lowepro nhái và hàng thật?
Nếu bí quá thì em đành nhờ người mua trong ấy vậy.

EyE Tech
10-05-2005, 10:21 PM
Toi cung vua mua cai tui giong nhu loai Lowepro Mini Tracker AW (Do SkyWalker chi) o tren pho Dinh Tien Hoang o canh cua hang ban che Dai Loan, cach Ham Ca Map khoang 200m. Gia la 150.000. Toi thay cung duoc. Cau hoi balo dung may anh chu dung hoi ten Tay ho khong biet dau.

MamnonCanon
10-05-2005, 10:49 PM
Kính chào các bô lão Canon, nhà cháu là búp măng non Canon, hiện cháu đang có:
- Body: EOS 20D và sắp có EOS3 hoặc EOS5
- Tele EF70-200mm F/4L USM
- Normal EF50mm F/1.8
- Nhà cháu đang băn khoăn về cái Zoom wide: hơi kết em EF17-40mm F/4L USM nhưng lại nghe nói nó bị đen 4 góc nếu lắp vào full-frame, vả lại cái này được cái màu sắc đẹp nhưng độ sắc nét không có??? Các cụ lão tham vấn xem: i)có phải vậy không? ii) Cái zoom wide nào khác sắc nét hơn (ngoại trừ 24-70 F/2.8L và 16-35 F/2.8L vì 2 thằng này giá cả...phản động quá!). Nhà cháu thấy cụ Ravic và cụ Nicky dùng lens Tamron 28-75mm F/2.8 khen nức nở, mỗi tội em này nhìn hơi hèn kém.
- Nhà cháu bắn tiếng với cụ Ducnc liệu có xuống giá em Macro 50mm F/3.5 (1:2) xuống dăm chục Mỹ kim thì chiếu cố búp măng non nghèo khó để nhà cháu còn có đồ chơi đi "vạch lá tìm...lông" cùng cụ Ravic.

Cám ơn các bô lão canon chỉ giáo.

hoa_kts
11-05-2005, 04:08 AM
Chào cháu Măng Non Canon (cháu mà không dịch thì chú cứ tưởng là Măm Nôn Cả Nòn), chú có tí ý kiến về đống "đồ chơi" của cháu như sau:
- Body 20D: con này là nhất trong dòng serious amateur photography rồi đấy cháu. Mà cháu dùng làm backup cho con EOS3 hoặc EOS5 "sắp có" của cháu nữa thì ôi thôi Tuyệt.
- Con 50 f1.8 không thua gì con 50 f1.4 đâu, độ nét và màu sắc chỉ kém đôi chút, focus thì chậm chút và ồn hơn chút, mà giá thì lại chỉ bằng 1/7 cái 1.4 thôi, cháu rất sáng suốt khi chọn con này.
- Về khoản Zoom wide, cháu băn khoăn cũng đúng thôi. Con Tamron 28-75 f2.8, hai bậc tiền bối là bác Ravic và bác Nicky khen lấy khen để, mà Cháu lại nhìn "HƠI HÈN KÉM", thì chú nghĩ cái 24-70 và cái 16-35 không nằm ngoài "level" của cháu đâu.
- Cái 17-40 mà cháu "nghe nói" bị đen 4 góc khi gắn vào full frame, cháu "nghe nói" ở đâu cho chú xin cái links tham khảo tí, chú "nghe cháu nói" mà chột dạ quá, đâm lo.
- Còn cái Macro 50 f3.5 (1:2) của cháu thì chú bó tay, chú đã search năm châu bốn bể mà chả thấy tăm hơi, mong trời mau sáng, chạy đi gặp bác Ducnc để được sờ tận tay, xem tận mắt cái 50 f3.5 cho thỏa lòng, dẫu có thêm dăm ba chục đồng, chú nghĩ cháu cũng nên vui lòng cho thỏa lòng các chú.

- Quả thật tuổi trẻ tài cao, chú có lời khen cháu. Chỉ mới là Măng non mà cháu đã thế, sau này "đủ lớn" thành tre, biết đâu chừng hai bậc cao nhân Ravic và Nicky lại "được" cháu mời dùng trà đàm đạo chuyện "đồ chơi".

Quả nhiên:
Cao nhân đắc hữu cao nhân trị
L sang L ghẻ cũng là L...

Ghi chú: L (eo)...

Chúc cháu mau có lens mới, thân...

Atkinson
11-05-2005, 05:12 AM
Quả thật nói về độ nét mà nhìn vào MTF charts của 17-40 f/4 L thì k0 dám tin tưởng chút nào. Rất tệ ở mép ảnh, nên nó thường bị dân Full frame chê. Nhưng trong thực tế thì nó bán chạy hơn 16-35 f/2.8 và 17-35 f/2.8 nhiều vì giá rẻ bằng 1/2. Vả lại xem các ảnh chụp của nó cũng rất đẹp. Đặc biệt ở khoản tái hiện màu (color reproduction). Lens này cũng mới ra, được dân DSLR đón nhận nồng nhiệt có lẽ do chỉ khai thác phần trung tâm ảnh thì khá tốt.

Sau khi coi một số user's reviews và pics của nó thì tớ vẫn quyết định rước em này về, cốt có một cái wide angle (~28 - 60mm on DSLR) để chụp phong cảnh và indoor. Thực tế là rất hài lòng về chất lượng của nó. Mấy cái series về Car show, Moto Show hồi trước post bên TTVNOL đều chụp bằng lens này, và k0 ít các ảnh phong cảnh khác. Kể cả chụp tĩnh vật cũng dùng nó luôn, cái serie về hoa quả, trái cây.

Với wide angle thì việc chênh 1 khẩu (f/4 vs. f/2.8) đối với tớ không quan trọng bằng khi dùng tele.

- Nếu để chụp phong cảnh thì k0 ai mở hết khẩu.
- Bokeh effect ở giữa f/4 và f/2.8 k0 chênh nhau nhiều do tiêu cự quá ngắn (40mm vs. 35mm). Còn ở 17 hay 16mm thì khỏi nói rồi.
- Tất nhiên là f/2.8 sẽ có lợi thế ở low light (indoor) nhưng với lens góc rộng, việc giảm tốc độ chụp và tăng ISO k0 ảnh hưởng nhiều tới chất lượng ảnh.

Tớ chưa thử lens này trên full frame bao giờ nên k0 có ý kiến gì.

Tóm lại, nếu nhu cầu cần khai thác nhiều lợi thế low light cùa f/2.8 thì hãy bỏ gấp đôi số tiền để mua 16-35mm f/2.8. MTF charts của 16-35 f/2.8 cũng hơn đứt rồi nên có thể yên tâm khi dùng với full frame. Cả hai đều có khả năng chống bụi và nước (weather resistance) so với hàng for.

Không nên so sánh lens này với Tamron 28-75mm f/2.8 (ngoại trừ về mặt giá cả) vì so sánh chất lượng 2 lens thì trước hết phải cùng phạm vi tiêu cự, rồi tiếp đến là khẩu độ. 17-40 f/4 và 16-35 f/2.8 là wide zoom, trong khi 28-70 là thuộc normal zoom, khoảng over lap rất ít và lại nằm ở hai cận khác nhau của chúng.

Con Tamron này thì phải thi đấu với EF 24-70mm f/2.8 L.

ducnc
11-05-2005, 08:44 AM
Các bác trên kia đã phân tích kỹ càng rồi nên tôi không đề cập đến kỹ thuật nữa ;) . Tính về đầu tư tài chính, nếu bác không lăn tăn lợn cợn hột vịt lộn gì thì cứ phang 16-35 F2.8 L con này là đỉnh của Canon Wide Zoom. Còn như ăn hột vịt lộn hàng ngày thì con 17-40 F4 là xịn nhất rồi :p . Sau này khi có tý xiền Upgrade lên 16-35 dễ òm, vì 17-40 ối bác thèm chảy nước dãi kia kìa :D . Nhưng phải test cho kỹ vì có một bác phải bán tháo vì bị flare đấy.

Hehe, còn cái Macro 50mm F2.5 thì không bớt được bác, giá đó là bèo lắm rồi. Tìm khắp khu Saigon chẳng tìm ra đâu :p .

Ducnc

300D_vodich
11-05-2005, 09:18 AM
h ehe hehe

17-40 lắp vô fullframe chả thấy cái bóng ma đen đen nào

hôm nào cháu rủ bác uống cafe bác cho xem ảnh chụp bằng 17-40 trên FF, hăy hỏi bác trangnl gì gì đó cũng bít ngay
tin đồn nhản thui

nttrang
11-05-2005, 03:50 PM
Thì muốn FF thì rước em Éo 3 về chụp test là biết ngay có đen 4 góc không chứ gì. Muốn không đen 4 góc thì bỏ thêm ít chụt bucks ring mấy em filters B+W slim 77mm về mà dùng. Bảo đảm tuyệt.
To bác 300D: bác nhắn em phỏng ? nếu đúng thì em là ntt_pl ạ. Chứ không phải "trang nô lệ" bác ạ (may quá, không phải "tr lau nhà")

DANG_BLUE
11-05-2005, 07:08 PM
Tui thì ở Hà Nội, vẫn thèm con EF 50mm f/1.8 rỏ giãi, ai có dịp ra HN hoặc có manh mối gì giúp tôi mua len này thì lên tiếng nhé!

MamnonCanon
11-05-2005, 07:19 PM
h ehe hehe

17-40 lắp vô fullframe chả thấy cái bóng ma đen đen nào

hôm nào cháu rủ bác uống cafe bác cho xem ảnh chụp bằng 17-40 trên FF, hăy hỏi bác trangnl gì gì đó cũng bít ngay
tin đồn nhản thui

Thôi, nhà cháu chả dại. Ai mà tự bỏ tiền ra để tự tra tấn mình đâu á???

Cháu tẩu như phi!

richie
11-05-2005, 09:51 PM
Tui thì ở Hà Nội, vẫn thèm con EF 50mm f/1.8 rỏ giãi, ai có dịp ra HN hoặc có manh mối gì giúp tôi mua len này thì lên tiếng nhé!

Cái chú Dangblue này suốt ngày khổ sở về lens thế nhỉ? :confused:
Đâu phải cứ có lens tốt thì mới chụp ảnh mới đẹp. Hãy chụp nhiều ảnh và post lên chia sẻ với mọi người đi. Chứ đâu phải cứ suốt ngày đi săn tìm lens ;)

300D_vodich
11-05-2005, 10:05 PM
Đầu thì muốn mua, tay lăn tăn cái ví, mà cái miệng vẫn em chả em chả !!!

mệt ;)

Thôi, nhà cháu chả dại. Ai mà tự bỏ tiền ra để tự tra tấn mình đâu á???

Cháu tẩu như phi!

XQHT
11-05-2005, 11:20 PM
Toi cung vua mua cai tui giong nhu loai Lowepro Mini Tracker AW (Do SkyWalker chi) o tren pho Dinh Tien Hoang o canh cua hang ban che Dai Loan, cach Ham Ca Map khoang 200m. Gia la 150.000. Toi thay cung duoc. Cau hoi balo dung may anh chu dung hoi ten Tay ho khong biet dau.
Chào Bác,

Cái Lowepro nhái của Bác mua ở chỗ nào nhỉ, tôi hôm nay đi hỏi cả phố mà không thấy. Bác làm ơn chỉ rõ lại cho tôi được không. Mà tôi cũng hỏi là có balo máy ảnh không. Chỗ đó hôm nay tôi cũng hỏi nhưng không có.
Cảm ơn Bác

DANG_BLUE
14-05-2005, 06:41 PM
Cái chú Dangblue này suốt ngày khổ sở về lens thế nhỉ? :confused:
Đâu phải cứ có lens tốt thì mới chụp ảnh mới đẹp. Hãy chụp nhiều ảnh và post lên chia sẻ với mọi người đi. Chứ đâu phải cứ suốt ngày đi săn tìm lens ;)

Tiền đâu ra mà "suốt ngày" săn tìm len, nhưng cũng phải có cái gì ngoài len KIT chứ!