PDA

View Full Version : Hỏi về pin sạc cho đèn

N80
05-12-2005, 10:14 AM
Nhờ các Bác tư vấn về cách sử dụng pin sạc cho đèn. Tôi sử dụng pin sạc panasonic dung lượng 1000mlh cho đèn SB 28, nhưng không hiểu sao khi sạc khoảng 5h rồi kiểm tra phin thì thấy khỏe mà khi bấm máy khoảng độ 20 kiểu thì hết sạch cả pin. Nhờ các Bác trong xóm tư vấn giúp xem tại sao, sử dụng pin sạc như thế nào thì tốt và nên sử dụng pin sạc dung lượng bao nhiêu.
Rất mong các bác chỉ giáo

giangduydat
05-12-2005, 10:19 AM
Tôi chỉ có ít góp ý nho nhỏ : Bác nên xem loại sạc đang dùng có phải là sạc Quick chưa , nếu sạc thường thì phải 16h cơ bác . Pin báo "no giả" nhưng khi chụp thì sụt nhanh . Mà 20k hết thì vô lý lắm , xem lại xem hay pin cũ bị "chai" rồi ? Tốt nhất bác mang ra tiệm bán thiết bị nhờ họ kiểm tra xem . Thân chào .

N80
05-12-2005, 12:21 PM
Cám ơn Bác Huân,
Em sẽ xem lại nhưng Bác cho em hỏi là dùng fin sạc cho đèn thì dung loại dung lượng bao nhiêu là vừa, với lại pin sạc không nên dùng cho body đúng không bác.

giangduydat
05-12-2005, 02:18 PM
Pin dùng cho đèn thì dung lượng cao chụp được nhiều , thấp được ít , thế thôi bác . Nếu nhu cầu ít sài thì 1000mAh là được . Hiện nay có tới pin 2600mAh rồi mà , giá chênh nhau không quá 20% ( vì yêu cầu của các máy số cần pin nhiều hơn) . Còn pin sạc cho body thì có nhiều loại cho dùng Niken , NikenCD chứ ko sao đâu bác . Tuy nhiên khuyến cáo là "nên sài pin Alkaline cho body" bác à .

N80
05-12-2005, 03:49 PM
Cám ơn Bác nhiều lắm

nikonlukhu
17-02-2006, 03:21 PM
Đây là chuyện phải nói dài dài nhưng tóm tắt là như thế này :
Pin bạn dùng chắc là loại NiMH 1000 mah . Loại này có đặc điểm là chỉ chịu nạp tới gâng hết dung lượng tính toán sau khoáng 10 chu kỳ nạp - phóng . Các lần đầu không bao giờ có thể nap được đầy ngay đâu . Thông tin này tôi biết được từ trang vveb của hãng pin Energer và trên forum Dprevievv .
Thêm nũa pin NiMH ( hiện đã có dung lượng tới 2500 - 2600 mah ) chỉ thích hợp với bộ sạc digital đời mới ( nôm na là loại cầm thấy nhẹ tay chứ không nặng chình chịch đâu ) . Hay nhất là loại có cả hai chế độ quick (50 - 60 min)và normal ( tầm quãng 250 min ) và có nút xả dung lượn còn lại trong pin trước khi sạc mới .
Khi chọn bộ sạc thì lưu ý dung lượng của loại pin được sạc không được lớn hơn chỉ số tính toán của bộ sạc . Vì nhứng bộ sạc này thường cài relay thời gian ngắt nạp tránh pin bị overcharge .
Chúc bạn có pin và bộ sạc ngon lành .

XQHT
18-02-2006, 02:32 PM
Đây là chuyện phải nói dài dài nhưng tóm tắt là như thế này :
Pin bạn dùng chắc là loại NiMH 1000 mah . Loại này có đặc điểm là chỉ chịu nạp tới gâng hết dung lượng tính toán sau khoáng 10 chu kỳ nạp - phóng . Các lần đầu không bao giờ có thể nap được đầy ngay đâu . Thông tin này tôi biết được từ trang vveb của hãng pin Energer và trên forum Dprevievv .
Thêm nũa pin NiMH ( hiện đã có dung lượng tới 2500 - 2600 mah ) chỉ thích hợp với bộ sạc digital đời mới ( nôm na là loại cầm thấy nhẹ tay chứ không nặng chình chịch đâu ) . Hay nhất là loại có cả hai chế độ quick (50 - 60 min)và normal ( tầm quãng 250 min ) và có nút xả dung lượn còn lại trong pin trước khi sạc mới .
Khi chọn bộ sạc thì lưu ý dung lượng của loại pin được sạc không được lớn hơn chỉ số tính toán của bộ sạc . Vì nhứng bộ sạc này thường cài relay thời gian ngắt nạp tránh pin bị overcharge .
Chúc bạn có pin và bộ sạc ngon lành .
Vụ này chìm đã lâu, nay bác Nikonlukhu bới lên, tôi cũng xin góp ý.
Tôi cũng dùng pin sạc nhiều, qua các đời khác nhau thấy bác Nikon nói rất đúng. Tuy nhiên có một đặc điểm nữa là pin sạc loại AA và AAA đều thuộc loại NiMH hay cũ hơn, tức là phải hết sạch mới được sạc. Nếu không sẽ bị chai pin, cụ thể là tuổi thọ pin tính bằng số lần sạc sẽ rút ngắn rất nhiều. (Pin của Digital Camera, Hand phone, Laptop...thuộc công nghệ mới, có thể sạc lúc nào cũng được, càng cắm điện càng bền). . Chính vì vậy bộ sạc đời mới đều có chức năng refresh (sả). Nếu pin của bác N80 sạc mà hết ngay thì ném đi.
Mua sạc và pin nên tìm loại đồng bộ thì không phải suy nghĩ gì. Tôi mới mua được ở Vọng Đức bộ sạc + pin Sanyo hay lắm: sạc sx ở TQ (nơi sản xuất sạc cho 99% thiết bị của chúng ta dùng, nếu có cái sạc nào ghi sx ở Nhật hay Mỹ là sạc đểu), pin sx ở Nhật dung lượng 2300. Mua thêm cả pin lẻ được, bà chủ cầm quả kéo cắt pin ra luôn. Nhưng mà tuần trứơc tôi ra thì hết hàng. Bác N80 thử qua đó hay qua 60 Hàng Đào cũng có bán nhiều.