PDA

View Full Version : Mẹo đo ánh sáng kiểu tiết kiệm.

TheAmateur
04-04-2005, 11:24 AM
Nhân hôm nay vô thư viện đọc sách tôi có đọc qua một cái mẹo để đo ánh sáng rất hay, xin chia sẻ cùng mọi người.

Trước đây hẳn các bạn đã đọc đến những phương pháp đo ánh sáng như dùng máy đo tự động. Các phương pháp kể trên đều tốn tiền mua và cần nhất là đừng để quên dụng cụ ở nhà. Những cách khác như đo trên phần màu trung bình ... đều bất tiện vì chưa chắc điều kiện tự nhiên cho phép độ chính xác.

Sau đây là một phương pháp tương đối dễ và khá chính xác. Đo ánh sáng trên lòng bàn tay!!! Đúng vậy đa số chúng ta có thể dùng lòng bàn tay để đo sáng ánh với máy ảnh của mình. Thường thường thì ánh sáng từ lòng bàn tay sáng hơn 1 khẩu độ nên bạn chỉ cần lùi lại 1 khẩu là khá chính xác rồi. Cách này tiện và rẻ vì khỏi phải mua dụng cụ và nếu bạn không có bàn tay thì chưa chắc gì bạn có thể chụp ảnh được (trừ mấy ông chụp ảnh bằng mồm bên cái website kia thì không kể :D )

Nếu bạn nghĩ màu da bạn có thể không đúng, bạn có thể thí nghiệm trước ở nhà để biết lòng bàn tay mình khẩu độ chênh lệch ra sao, sau đó khi đi chụp hình chỉ cần đem bàn tay và ... rửa tay :p

Guest
04-04-2005, 11:56 AM
Bổ sung là, ông thầy tôi thuở sinh thời vẫn đo sáng bằng mu bàn tay. Nhưng sau đó có cộng trừ bao nhiêu thì không thể biết vì mỗi hoàn cảnh, mỗi ánh sáng lại cộng trừ khác nhau, tùy kinh nghiệm. May mà bây giờ các máy ảnh đều hiện đại và đo sáng chính xác! Cám ơn công nghệ!

xichlo
04-04-2005, 12:45 PM
Cảm ơn bác The Amateur, mẹo đo sáng bằng mu/lòng bàn tay rất hữu ích, đặc biệt những lúc mà cái gọi là công nghệ đo sáng sai be bét như bác apham chụp tuyết bằng máy Sibachao hồi tháng giêng :D :D. Khi chụp tuyết đo sáng bằng mu/lòng bàn tay khá chính xác gì gần với grey card. :D

TeddyLoves
18-04-2005, 11:35 PM
mu bàn tay là caucasion skin, ở zone VI, vì vậy đo sáng vào mu bàn tay rồi cộng 1 stop là đúng rồi

tnl
20-04-2005, 01:46 AM
các bác giải thich cách đo chi tiết 1 tí đi , hic em đoc các bác thảo luận mà chả hiểu gi cả( lấy cái gì để đo sáng ở mu bàn tay.v.v) các bác giảng giải dể hiểu ti nha.

BeBuLamar
18-11-2008, 10:50 AM
Tôi nghĩ là kiểu đo ánh sáng bằng bàn tay là chuyện ruồi bu vì vẫn cần phải có máy đo.

oabel
18-11-2008, 11:03 AM
Tôi nghĩ là kiểu đo ánh sáng bằng bàn tay là chuyện ruồi bu vì vẫn cần phải có máy đo.

Đầu tiên là em thấy đào mồ, kế đến là em thấy có 1 con ruồi có cái mồm thật to đang ở trong thread này!

Ben2003
18-11-2008, 11:16 AM

Đi một ngày đàng, học một sàn khôn.

nguyencn
18-11-2008, 01:03 PM
Lỡ bac bebulamar đã khai quật nó lên thì e xin hỏi luôn. Trường hợp đo sáng bằng LÒNG bàn tay, e nghỉ nó chính xác, theo bác theamater nói thì trừ đi 1 khẩu là ok. Nhưng còn mu bàn tay, màu da người khác nhau (đen, trắng) thì như thế nào ạ?

Còn về kỹ thuật đo, e nghỉ đo sáng điểm rồi kêu mẫu đưa cái lòng bàn tay ra cho mình đo, xong rồi mới pose để chụp. Không biết vậy có đúng không? Hay à dùng bàn tay của mình. Đi lại vị trí của mẫu, giơ tay ra đo, rồi mới chụp, mà cách 2 nếu cái máy nó gần 3kg, cầm 1 đo vậy hơi phê.

Mong các bác cho ý kiến, vì e cxung đang tập tành cái vụ đo sáng.

songlam
18-11-2008, 01:10 PM
Lỡ bac bebulamar đã khai quật nó lên thì e xin hỏi luôn. Trường hợp đo sáng bằng LÒNG bàn tay, e nghỉ nó chính xác, theo bác theamater nói thì trừ đi 1 khẩu là ok. Nhưng còn mu bàn tay, màu da người khác nhau (đen, trắng) thì như thế nào ạ?

Còn về kỹ thuật đo, e nghỉ đo sáng điểm rồi kêu mẫu đưa cái lòng bàn tay ra cho mình đo, xong rồi mới pose để chụp. Không biết vậy có đúng không? Hay à dùng bàn tay của mình. Đi lại vị trí của mẫu, giơ tay ra đo, rồi mới chụp, mà cách 2 nếu cái máy nó gần 3kg, cầm 1 đo vậy hơi phê.

Mong các bác cho ý kiến, vì e cxung đang tập tành cái vụ đo sáng.

Bác muốn Pro, mua cái máy đo sáng (thực ra ko mắc lắm) giống bác Asahi_Nguyen là chắc ăn....

Head
18-11-2008, 10:07 PM
xin các bác chia sẻ cụ thể được không ạ? Em thật sự không biết kỹ thuật này. Nói hơi ngu nhưng ngu thật bác nào có thể chỉ cụ thể được không ạ? Em xin xếp hàng ngồi học ạ.

Newbie_SG
18-11-2008, 10:23 PM
Dark skin (mình đoán là da người châu á) thì thuộc Zone 5, Caucasian Skin (da người vùng Trung Á - Cáp ca dơ - trắng hơn da người VN ta một ít) thì thuộc zone 6, còn da rất trắng (Very light skin) như người châu Âu thì thuộc zone 7.

He he he có thể sai cỡ 1-2 stop vẫn chưa sao nên đo sáng ở da người VN mình chắc loanh quanh zone 5 cả, không lo sai gì nhiều lắm.

We know that all meters give exposure values based at 18% grey (Zone 5). If you metered on black skin, the meter would give you a reading in order to render the skin color 18% grey. That will not make the client very happy. So where do you put the skin tone to be most accurate? At about Zone 4. That means that you would take the exposure reading from the meter and then set the ev for -1.

For Caucasian skin it should fall at about Zone 6. (+1) For Pale Northern European Skin types it would be Zone 7 (+2)

The purpose for spot reading the shadows and the highlights is to understand the total range of the scene and then decide which points are important and which ones are less important. Obviously a person's face is more important so you would set the exposure for that feature. Then you figure out what details you will loose in the process. You may add light to the scene to increase the zone of a shadow detail in order to move it into an appropriate zone.

11002
18-11-2008, 10:34 PM
Để đo sáng ta dùng máy đo sáng rời hoặc dùng ngay hệ thống đo sáng cùa camera. Đo vào đâu? Đâu là vùng có mức độ sáng-tối trung bình?
Nếu ta có Grey card (miếng màu xám 18%) thì chỉa máy đo hay điểm đo sáng trên camera vào đó, nhưng không có thì lấy gì thay thế grey card. Kinh nghiệm người xưa là lòng/mu bàn tay có thể thay thế grey card. Lòng bàn tay thường sáng hơn garey card khoảng 1 stop, mu thì tối hơn khoảng 1 stop tùy theo màu da từng người.
Kỹ thuật này thường dùng khi đo sáng toàn vùng trong chụp ảnh gần gần, nơi ta có thể để tay vào vị trí chủ thể - Tuyệt đối không dùng kỹ thuật này trong chụp nude close-up :9:.
Trong chụp ảnh chân dung
Nếu bác chỉa máy đo sáng vào mặt mẫu, mà mẫu đánh phấn trắng nhiều, hay xài kem bóng, chắc chắn sẽ bị thiếu sáng do AS phản xạ nhiều hơn thực tế. Do vậy, ta nên dùng lòng bàn tay của chính ta thay thế grey card khi đo sáng là vậy.

Head
18-11-2008, 11:50 PM
à há, em đã hiểu ý bác nói rồi à. Trong trường hợp lens không có cho đo sáng, các bác có kinh nghiệm nào để khắc phục không ạ? Em thì chỉnh chỉnh hên xui :D. Không biết bác có kinh nghiệm nào để cho kết quả gần gần đo sáng đúng trong trường hợp em xài lens mà không support đo sáng hay không?

BeBuLamar
19-11-2008, 05:06 AM
Để đo sáng ta dùng máy đo sáng rời hoặc dùng ngay hệ thống đo sáng cùa camera. Đo vào đâu? Đâu là vùng có mức độ sáng-tối trung bình?
Nếu ta có Grey card (miếng màu xám 18%) thì chỉa máy đo hay điểm đo sáng trên camera vào đó, nhưng không có thì lấy gì thay thế grey card. Kinh nghiệm người xưa là lòng/mu bàn tay có thể thay thế grey card. Lòng bàn tay thường sáng hơn garey card khoảng 1 stop, mu thì tối hơn khoảng 1 stop tùy theo màu da từng người.
Kỹ thuật này thường dùng khi đo sáng toàn vùng trong chụp ảnh gần gần, nơi ta có thể để tay vào vị trí chủ thể - Tuyệt đối không dùng kỹ thuật này trong chụp nude close-up :9:.
Trong chụp ảnh chân dung
Nếu bác chỉa máy đo sáng vào mặt mẫu, mà mẫu đánh phấn trắng nhiều, hay xài kem bóng, chắc chắn sẽ bị thiếu sáng do AS phản xạ nhiều hơn thực tế. Do vậy, ta nên dùng lòng bàn tay của chính ta thay thế grey card khi đo sáng là vậy.

Lòng bàn tay của tôi thì bằng với gray card.

shutter162
23-11-2008, 10:07 AM
E thấy đo sáng vào lòng bàn tay rất lợi hại, đặc biệt khi chụp mẫu, cho mầu da chuẩn luôn. Còn tất nhiên mỗi người thao tác và mầu da khác nhau thì phải làm thử vài lần và tự điều chỉnh thôi.

Chumbi
04-03-2012, 06:14 PM
Sr cho e nhỏ hỏi ngu ... !! Có nghĩa là đưa tay lên trước ống kính xong ta chụp 1 tấm... sau đó tự cân chỉnh cho đúng ý đúng k ạ !!!

11002
04-03-2012, 07:11 PM
Ví dụ như bạn chụp chân dung mẫu: Lens + máy có đo sáng spot, đo vào mặt mẫu sẽ cho 1 thông số tương đối chính xác, nhưng muốn chính xác hơn bạt để tay vào ngay trước mặt mẫu (với cùng điều kiện AS) rồi đo sáng, kết quả cho ra sẽ chính xác hơn.
Nếu chụp phong cảnh, bạn đặt bàn tay vào vị trí chiếu sáng tương tự như chủ thể (nếu chủ thể có năng chiếu vào thì bàn tay bạn cũng phải có nằng chiếu vào), xong đo sáng vào bàn tay.

Chống chỉ định trong chụp nude closeup.

Zin
04-03-2012, 07:31 PM
Ví dụ như bạn chụp chân dung mẫu: Lens + máy có đo sáng spot, đo vào mặt mẫu sẽ cho 1 thông số tương đối chính xác, nhưng muốn chính xác hơn bạt để tay vào ngay trước mặt mẫu (với cùng điều kiện AS) rồi đo sáng, kết quả cho ra sẽ chính xác hơn.
Nếu chụp phong cảnh, bạn đặt bàn tay vào vị trí chiếu sáng tương tự như chủ thể (nếu chủ thể có năng chiếu vào thì bàn tay bạn cũng phải có nằng chiếu vào), xong đo sáng vào bàn tay.

Chống chỉ định trong chụp nude closeup.
...

À, ra là kiểu đo sáng này có chống chỉ định, hèn chi hôm bữa tôi chụp nude close up con ong, khi đo sáng kiểu này nó chích cho một phát xám hồn, hờ hờ.

KongBong
04-03-2012, 08:57 PM
thanks bác, quả là 1 cách đo sáng rất hay ạh ^^
để bữa nào em đo sáng thử xem lòng bàn tay mình chênh bao nhiêu stop so với gray card ^^

implosion
05-03-2012, 03:15 AM
Sr cho e nhỏ hỏi ngu ... !! Có nghĩa là đưa tay lên trước ống kính xong ta chụp 1 tấm... sau đó tự cân chỉnh cho đúng ý đúng k ạ !!!
VNPhoto có giải vô địch khai quật mồ không vậy các bác ^^