PDA

View Full Version : Nhờ dân chơi Nikon SLR giúp đỡ

tourane
23-11-2005, 10:07 AM
Chào các bác!
Tôi đang sử dụng máy phim N8008, thỉnh thoảng chụp lại bị lỗi sau:
Máy đang sử dụng, tự nhiên mất tác dụng: bấm cũng không được, foscus không được, có lúc bấm thì màng trập mở ra không chịu đóng lại... nhìn trên màn hình thì thấy hiển thị tất cả thông tin... thử bấm thì các thông tin ấy nhấp nháy và vô hiệu. Mở khay đựng Pin ra và lắp vào lại thì chụp được bình thường... thỉnh thoảng bị lại...
Xin các bác giải thích hộ đây là hiện tượng gì? cách khắc phục? mặc dầu trong túi đựng máy luôn có 1 gói chống ẩm to đùng.
Cám ơn các bác.

duyluu
23-11-2005, 10:30 AM
Những bệnh như vậy mình khó có thể khắc phục được lắm vì có nhiều nguyên nhân gây ra bệnh đó. Tốt nhất là bác lên đem ra tiệm sửa chữa kiểm tra lại là chắc ăn hơn. Còn việc bác để túi chống ẩm to đùng đi chăng nữa mà lại không có hộp đựng kín thì cũng chẳng ăn thua gì. Khí hậu ở VN phải có thùng kín và gói chống ẩm mới bảo vệ được.
Chúc bác mau chóng khắc phục được máy.

apham
23-11-2005, 11:33 AM
Anh Trọng có thể kiểm tra thêm 1 yếu tố đó là pin có đủ điện hay không. Lỗi này thường gặp trên dòng máy N8008/N90 khi không đủ cường độ điện thế. Có thể trên LCD máy báo đủ pin nhưng bác thử chụp 1 tấm là pin bị sụt xuống ngay, sau đó lại báo đầy
Kiểm tra lại cái này xem sao nhé, nói chung là nên dùng pin sạc thì tốt hơn pin tiểu thường

tourane
23-11-2005, 01:47 PM
Cám ơn các bác rất nhiều, mình thử đổi pin theo đề nghị của bác Dương, ngoài ra, nếu có gì trục trặc, xin các bác tận tình giúp đỡ, thanks!!!

Jim-Toanstrong
23-11-2005, 05:34 PM
Mình nghĩ là sự cố có nhiều nguyên nhân từ pin.
Mình cũng đã gặp trường hợp này trên máy F801s của mình, lý do là các điểm tiếp xúc pin (lò xo trong hộp pin không tốt) và việc vặn chặt con ốc hộp pin (có cái contact ngay tại đó).
Hoặc pin sạc đã dùng lâu, báo điện thế trên LCD, nhưng thật ra cường độ không đủ.

Lưu ý thêm cái này nhé.

hmk
24-11-2005, 08:24 AM
Theo em biết thì các máy dùng pin AA không dùng được pin charge. Vì pin charge điện thế chỉ 1,2-1,5v thôi. Còn pin AA thì 1.5v!Bác thử dùng pin thường xem có bị không nhé!
(Lúc trước em cũng xài F801, bây giờ đang là F90X, nhưng chưa bao giờ bị tình trạng như vậy).

apham
24-11-2005, 08:37 AM
Pin sạc AA dùng tốt bác ạ, chí ít là đúng cho dòng máy Nikon. Chả là apham có đủ các loại máy xài pin AA của Nikon từ N2020 cho đến F5 và đã thử hết rồi, chẳng có cái nào không chạy được cả

tourane
24-11-2005, 03:05 PM
Anh Dương nói đúng! mặc dầu Pin sạc AA có hiệu điện thế dao động từ 1,2V đến ~1,5V (khi sạc đầy) nhưng ngược lại, cường độ dòng điện (Ampe) lại lớn hơn nhiều so với pin AA thường, vì thế nên có nhiều loại Pin AA thường lắp vào máy PS Didital camera chỉ bấm vài phát (có flash) là tịt ngay, còn pin sạc thì dùng lâu hơn. Mình đã thử lắp pin sạc, hiện tại hoạt động tốt, khi nào gặp sự cố thì lại phiền các bác tư vấn. Thanks!

duyluu
25-11-2005, 08:41 AM
Tôi đã tham khảo thêm chỗ mấy anh em chuyên sửa máy ảnh thì họ cho biết lỗi của pin ít xảy ra, nếu có thì không xảy ra thường xuyên vì thay pin nó phải hết ngay. Lỗi đó có thể do lỗi của ổ màn chập của rido có vấn đề.Tôi có hỏi cách khắc phục thì họ nói phải thay cả ổ màn chập đó thì mới chắc chắn được. Giá thay cũng khá cao, khoảng 800K đấy. :hang:

tourane
25-11-2005, 08:56 AM
Tôi đã tham khảo thêm chỗ mấy anh em chuyên sửa máy ảnh thì họ cho biết lỗi của pin ít xảy ra, nếu có thì không xảy ra thường xuyên vì thay pin nó phải hết ngay. Lỗi đó có thể do lỗi của ổ màn chập của rido có vấn đề.Tôi có hỏi cách khắc phục thì họ nói phải thay cả ổ màn chập đó thì mới chắc chắn được. Giá thay cũng khá cao, khoảng 800K đấy. :hang:

Cám ơn Duyluu nhiều, mình thử chụp thêm thời gian nữa, nếu bị lại, chắc phải mang ra tiệm thôi.

m42
27-11-2005, 12:16 AM
Chào các bác!
Tôi đang sử dụng máy phim N8008, thỉnh thoảng chụp lại bị lỗi sau:
Máy đang sử dụng, tự nhiên mất tác dụng: bấm cũng không được, foscus không được, có lúc bấm thì màng trập mở ra không chịu đóng lại... nhìn trên màn hình thì thấy hiển thị tất cả thông tin... thử bấm thì các thông tin ấy nhấp nháy và vô hiệu. Mở khay đựng Pin ra và lắp vào lại thì chụp được bình thường... thỉnh thoảng bị lại...
Xin các bác giải thích hộ đây là hiện tượng gì?

Hi, hi, lỗi này là lỗi phổ biến của F801-N8008. Đó là lỗi tĩnh điện. Do thiết kế thân máy xử lý phần nối đất khử tĩnh điện không tốt. Cách xử lý hiệu quả và dễ dàng là tháo pin ra rồi lắp lại pin vào. Không cần thiết phải mang đi thợ sửa. Thay màn trập chỉ tổ tốn tiền, chữa không đúng bệnh, béo mấy ông sửa máy. Trong những ngày có độ ẩm thấp, khả năng tích tĩnh điện của không khí cao thì hay bị, có thế thôi. Nếu thợ sửa giỏi thì có thể chỉ cần sửa lại phần khử tĩnh điện là được. Trước nhà cháu có đọc về hiện tượng này của F801, sau có thân máy này cũng hay gặp thật. Bây giờ tìm lại không thấy đâu nữa.
À mà tìm thấy rồi:
F-801 has one well known bug (Yes, even Nikons have bugs!). Static electricity can jam the electronics of F-801. Fortunatelly there is a simple way to fix this - simply take off the batteries and put them back. Sometimes you have to keep the batteries off the body for a moment to "reset" the camera, but nevertheless - it works.

tourane
28-11-2005, 03:11 PM
Lại thêm một kinh nghiệm nữa, cám ơn m42 nhiều!!!