PDA

View Full Version : Chụp ảnh ba người

trungnguyen
06-06-2008, 09:35 AM
Chào các bác chuyện là vầy,mỗi lần em đi kiếm cơm (chụp dịch vụ)thường là có chụp ảnh chung của gia đình nhà đám(đám cưới) chỉ có 1 người hay 2 người chứ kg cho 3 người,em nghe nói người nào đứng gữa sẽ bị bịnh hoăc bị gì đó...
Có bác nào biết cái dụ này hong,chỉ cho em với:innocent:

kyanh2007
06-06-2008, 09:37 AM
Lâu nay mình vẫn thường chụp ảnh chung với 2 người khác mà vẫn khỏe re, và còn thích hơn nữa nếu 2 bên là 2 cô xinh đẹp :22:

DuyMy
06-06-2008, 09:42 AM
Ôi mê tín quá...em thì 3 hay 13 cũng làm tuốt, nhưng em thấy nhiều đội bóng đá cũng không có số 13 (vnphoto FC có ac...ac) hay không có phòng số 13, biết đâu người thứ 3 bị trúng vé độc đắc thì sao anh :15:

tienphongsigma
06-06-2008, 09:42 AM
Gặp cái vụ này thì hãy nói với họ là chụp 1lần 2người thôi thì sẽ được thêm vài phát nữa chớ sao lại ...làm em mất số tiền Trung!

hoa_kts
06-06-2008, 09:44 AM
Đúng có anh Trung, bịnh là còn đỡ, chứ thường là chết bất đắt kỳ tử hông hà. Theo dân gian, từ thời người ta chưa biết máy chụp hình là gì... cứ hễ bị chụp hình khi đang đứng giữa... đồng trống là coi như chít chắc....

trungnguyen
06-06-2008, 09:48 AM
@Hoakts đèn của ông trời mà nhá sáng thì có cách ah nha,chỉ việc bưng chén cơm ra ăn là qua khỏi hehe

11002
06-06-2008, 09:59 AM
Em luôn bảo đúng đấy, không nên chụp lẻ, phải chụp chẳn và làm luôn 2 tấm là đảm bảo số người chụp, em tính tiền 2 lần :D

Roman
06-06-2008, 10:17 AM
Mấy vụ chụp 3 chụp 5 này nhiều người kiêng cử lắm anh, người thì nói người đứng giữa đi về với ông bà, người nói bị bịnh, người nói bị người ta ghét ... mới đầu tỉnh tỉnh còn đếm nguời chứ sau đó xỉn xỉn là 5 -3 gì cũng làm luôn anh ui, sợ gì ... hehe

songlam
06-06-2008, 10:29 AM
Em luôn bảo đúng đấy, không nên chụp lẻ, phải chụp chẳn và làm luôn 2 tấm là đảm bảo số người chụp, em tính tiền 2 lần :D

Không nên chụp lẻ, thế thì không nên chụp 1 người à bác ...he he...

Blx
06-06-2008, 10:30 AM
Có thánh có thiêng,có kiêng có lành,người ta bảo thế chẳng biết đúng sai cứ tránh là hơn các bác ạ.

tientung000
06-06-2008, 01:00 PM
Có thánh có thiêng,có kiêng có lành,người ta bảo thế chẳng biết đúng sai cứ tránh là hơn các bác ạ.

Kiêng cữ của mình chắc chẳng khác Trung quốc là mấy; vậy hàng triệu gia đình 2 vợ chồng và 1 đứa con theo quy định của họ sẽ không có ảnh gia đình để treo ah các bác?

danhchoban
06-06-2008, 01:42 PM
hihihi.... sáng nay xem hình 1 cô bé chụp chung với 2 chàng trai xinh đẹp 2 bên - mọi người chọc cái vụ ở trên làm cô bé ở giữa xị mặt cả ngày - công nhận linh thiệt hehhehe ^^

Mekong@oz
06-06-2008, 03:00 PM
Chào 'trungnguyen', chào cả nhà.

Hết ngày hết thứ sáu là ngày nghỉ rồi. Em xin 'tán' một chút, nếu có gì không phải, các bác nhắc em với.

...
....

Cha ông ta để lại rất nhiều kinh nghiệm thực dụng qua những ngôn từ đơn giản, bình dân, đến mức: đôi khi thấy là 'mê tín, dị đoan' !

Ví dụ: mùng năm, 14, 23 (âm lịch):'... đi chơi cũng thiệt, nữa là đi buôn'- ngày 'con nước': mê tín ! ? .... Các bác nghĩ sao ?
.. Xin đừng quên cha ông ta dùng thủy lộ, và đây những ngày này không dùng được thủy triều lên, xuống, để phải chèo... mệt. Bạch Đằng Giang là một ứng dụng tuyệt vời của kinh nghiệm này.

Phong thủy cũng có những ứng dụng rất khoa học: tại sao nhà nên là 'hướng bắc tọa nam' : ánh mắt trời mùa đông sẽ vô (ấm) nhà hơn, nhất là những nhà nằm xa đường xích dạo về hướng bắc. Dĩ nhiên, cũng phải nói luôn, em sống ở nam xích đạo, nên phải ngược lại- nhưng em không gọi điều này là 'lộn quẻ' :-0

Trở lại chủ đề bác 'trungnguyen ' nêu ra: người ta kỵ 'tình tay ba', người ta không muốn chuyện hai người ra chợ qua người thứ ba, người ta muốn hai người và trực tiếp giải quyết vấn đề giữa 2, mà không là 3.... vân vân và vv....

Dẫu vậy - xin góp ý luôn: các bác chụp ảnh đám cưới chẳng hạn, nếu có dịp gặp: ông hai bà, thì nên thuyết phục họ đề huề đứng chung với nhau vui vẻ, cho trọn tình chị em, không mấy dịp đứng chung đâu ! Và đây là bản lãnh của người cầm máy đấy ạ :-)

Chúc cả nhà cuối tuần vui, khỏe.

Hi-end
06-06-2008, 03:18 PM
kiểu này chắc phải bắt chước bác trungnguyen mở cái tốpic để spam hợp lệ nhể..híhí:cool:

flyingmagician
06-06-2008, 03:25 PM
Chụp 3 còn đỡ bác Trungnguyen, ở nhà thỉnh thoảng lôi trẻ con ra chụp xong chẳng may bọn nó bị ốm em còn bị đổ là tại chụp ảnh mà bọn nó ốm. Oan còn hơn oan Thị Kính :D

hoami0770
06-06-2008, 03:33 PM
kiểu này chắc phải bắt chước bác trungnguyen mở cái tốpic để spam hợp lệ nhể..híhí:cool:

Xì bam bên ni có thăng quan tiến chức đâu kưng...hị...hị...:ermm:

ktshuytuoc
07-06-2008, 12:26 AM
Thường người thứ 3 đứng giữa bị .... toi là do 2 người kia đã là 1 cặp, anh nào nhào vô giữa toi là đúng rồi (...bị đánh đó)

vndrake
07-06-2008, 07:23 AM
Cho mình tán thêm một chút! Việc kiêng chụp 3 không biết có liên quan đến thói quen kiêng châm thuốc ba người ko.
Thời thục dân Anh đi đánh Ấn độ - Mối đe doạ lớn nhất của các binh sĩ là các tay súng bắn tỉa. Vào ban đêm khi các binh si mệt mỏi châm thuốc hút, khi ánh lửa toé lên cũng là lúc tay súng bắn tỉa nang súng lên ngắm

Châm thuốc cho người thứ nhất-nâng súng lên
Mổi thuốc đến người thứ hai -Ngắm bắn
Mồi thuốc đến người thứ ba - Bóp cò

Vì vậy thường đến người thứ ba châm thuốc là dễ bị chết nhất

Vâng nguyên do chuyện kiêng chụp ba có thể xuất phát từ lý do này mà ta áp dụng ô thức ko hiểu hết.
Cung như dân Việt ta có câu "Mùng năm, mười bốn, hai ba/Đi chơi cũng lỗ nữa là đi buôn! " bà con ta kiêng kỵ rất nghiêm theo luật này (Kể kả bà con ở nước ngoài) mà ít người hiểu rằng nhưng ngày ấy gắn với nhũng ngày nước con nước thấp ở các cửa sông Bắc bộ nên bà con các vùng như Thái bình, Nam đinh... ngày xưa toàn đi bằng thuyền vào những ngày này hay bị mắc cạn đi lại khá khó khăn dẫn đến "Đi chơi cũng lỗ nữa là đi buôn"!

ghostdriver
07-06-2008, 07:29 AM
Tốt nhất làm ăn, chiều theo ý khách hàng là chính anh Trung...
Chứ em thấy nhiều diễn viên hollywood chụp ảnh đứa ba hoài ( coi trong cannes film festival hay poster ngoài đường). Giờ thấy họ đóng film vẫn sống nhăng răng....

hafoto
07-06-2008, 12:30 PM
Cái này thì em bị nhiều rồi. Những gia đình kị chụp lẻ, họ luôn có một người dự bị đi kèm theo photographer, hễ khách mà lẻ là anh (chị) ta chen vào cho chẳn. Sau này, em thường hay có buổi meeting nhỏ trước khi nhận đám. Nếu em cảm thấy họ có tư tưởng dị đoan là em từ chối ngay, vì chụp những đám này bị gò bó lắm, mất vui.

Thanh Tùng
07-06-2008, 03:25 PM
trungnguyen quăng topic lên đây rùi lặn không sủi tăm lun!!!

RÙA ới ời, máy P&S Sony có chức năng nhận biết nụ cười/mặt người hay em tư vấn tụi nó làm software cộng mặt người trên khung ngắm, cứ lẽ >1 là cảnh báo người cầm máy có khi doanh số máy bán ở VN và những nơi tin vụ này tăng lên nhanh chăng?! Nếu thành công nhớ đãi anh em vnphoto 1 chầu nhé RÙA

t2008
07-06-2008, 04:34 PM
Chào 'trungnguyen', chào cả nhà.

Ví dụ: mùng năm, 14, 23 (âm lịch):'... đi chơi cũng thiệt, nữa là đi buôn'- ngày 'con nước': mê tín ! ? .... Các bác nghĩ sao ?
....
Chúc cả nhà cuối tuần vui, khỏe.

Mồng 5, 14, 23
Đi chơi cũng lỗ, huống là đi buôn,

Các ngày âm lịch mồng 5, 14, 23 là ngày Vua đi chơi đấy bạn . Lỡ đi chơi gặp Vua thì phải cuối đầu sát xuống đất, hổng có được nhìn. Bị chém ngay à. Vì thế đi chơi sẽ mất hứng ngay.

Thời buổi hiện đại, cứ nhè mấy ngày đó đi chơi bạn nhé. Ngày Vua đi chứ chẳng chơi àh :25:

Gin
07-06-2008, 05:03 PM
chupợ 3 chết người chụp hình í ^^

tan sanh
08-06-2008, 08:16 AM
Ảnh chụp có số người chẵn có khi cũng bị anh em ơi.

THAI BINH
09-06-2008, 08:47 AM
Chụp ảnh 3 người, đúng là không nên,nhất là trong tiệc cưới khi chụp chung với cô dâu chú rễ.Vấn đề ở đây không phải là dị đoan hay kiêng cử gì cả,mà chỉ vì lý do tế nhị mà thôi.Thử hình dung một tấm hình chụp dâu rễ mà thêm 1 chàng trai đứng cạnh cô dâu (3 người), hoặc 1 cô gái đứng cạnh chú rễ (3 người) thì rất dễ gây ngộ nhận cho người xem, đồng thời tấm hình đó cũng có thể là nguyên nhân gây đổ vỡ tình cảm của cô dâu chú rể sau này.

tomka
09-06-2008, 01:28 PM
3 người hình như là sẽ bị chia cắt.. không rõ lắm.. đôi khi chụp 2 mẫu mà phía sau có thằng cha đang dòm dòm.. vậy có gọi là 3 ngừoi không? hihi

dinhthinh
09-06-2008, 04:43 PM
nói chụp 3 người bị gì này nọ chắc không nên tin, nhà em có 3 chị em, giờ muốn chụp hình thì sao? kêu anh em bà con vô chụp nữa sao? :D

NGUYENTAN
09-06-2008, 05:54 PM
Cách đây 17 năm đây là điều có thiệt 100% chính tôi chụp cho 3 ngừơi anh cũng dân nhiếp ảnh sau đó một tuần trong đó có 2 người chơi Bida ,hai ngừơi kình cải một ngừơi lấy cây cơ (Anh Bé hiện nay đang chụp dịch vụ trước ks YaSaka -Sai Gon -Nha Trang sau khi mãn hạn tù 9 năm ) đánh chết anh Thành (chủ tiệm ảnh đường Phương Câu ). Nếu không muốn nói là mê tín chứ trứơc khi chụp tôi cũng đã không đồng ý nhưng anh Thành bảo mày cứ chụp đi !! Sau sự kiện này tôi không dám nói cho nhiều người biết!!!.Từ đó cho đến bây giờ và mãi mãi có ai gọi chụp ba cho dù bất cứ giá nào tôi cũng không bấm máy .

mig29
09-06-2008, 06:01 PM
Em chỉ thấy các đại gia khoe hàng ngồi (đứng) phè phè, hai tay cặp hai "chân dài" hai bên chụp đủ kiểu mà...có chết thằng tây nào bao giờ đâu.

forzet
09-06-2008, 08:01 PM
Tớ chỉ biết một điều là ko nên chụp ảnh 3 người. Vì sao, vì chụp ảnh 3 người thì người chụp sẽ bị xui :)) Do bị 3 đứa kia chửi mà ko hiểu tại sao... chung quy cũng từ cái lý do mê tín củ chuối mà ra!

Chụp đôi, lúc chia tay cắt xoẹt 1 cái là có 2 tấm ảnh. Nhưng chụp 3... tính tính toán toán cắt sao dễ cáu lắm => Ko nên chụp 3! Vậy chụp 4 thì sao... xé cha nó ảnh đi, chia chác gì!

Nói chụp 3 mà xui thì nên nhớ rằng tai nạn xe máy VN thuộc hàng siêu khủng. Mà xe máy chỉ có đi 1-2 người => tỉ lệ người ra đi khi chụp 1 hoặc 2 sẽ cao chừng gấp vài trăm lần so với chụp 3! Cẩu 3 đi xe máy CA nó tóm rồi die thế quái nào được!

Tóm lại ông nào ko thích chụp 3 thì cứ việc. Còn em chụp 1-2-3-4-5... cũng chả chết ai được. Thiên hạ xưa nay vẫn có 1 câu: "Ngu thì chết chứ chả trách ai được".

tdong
09-06-2008, 08:06 PM
cái này thì chỉ là trùng hợp mà thôi. Con người thì mới đáng sợ nhất. Nói chung tất cả là do con người gây ra.

Cách đây 17 năm đây là điều có thiệt 100% chính tôi chụp cho 3 ngừơi anh cũng dân nhiếp ảnh sau đó một tuần trong đó có 2 người chơi Bida ,hai ngừơi kình cải một ngừơi lấy cây cơ (Anh Bé hiện nay đang chụp dịch vụ trước ks YaSaka -Sai Gon -Nha Trang sau khi mãn hạn tù 9 năm ) đánh chết anh Thành (chủ tiệm ảnh đường Phương Câu ). Nếu không muốn nói là mê tín chứ trứơc khi chụp tôi cũng đã không đồng ý nhưng anh Thành bảo mày cứ chụp đi !! Sau sự kiện này tôi không dám nói cho nhiều người biết!!!.Từ đó cho đến bây giờ và mãi mãi có ai gọi chụp ba cho dù bất cứ giá nào tôi cũng không bấm máy .

ghostdriver
09-06-2008, 09:35 PM
Cái này thì em bị nhiều rồi. Những gia đình kị chụp lẻ, họ luôn có một người dự bị đi kèm theo photographer, hễ khách mà lẻ là anh (chị) ta chen vào cho chẳn. Sau này, em thường hay có buổi meeting nhỏ trước khi nhận đám. Nếu em cảm thấy họ có tư tưởng dị đoan là em từ chối ngay, vì chụp những đám này bị gò bó lắm, mất vui.

Em thấy tốt nhất đi chụp mang theo chân máy. Hể có lẽ thì mình vào luôn, rồi lấy remote lấy nét bấm.... Thế là ổn cả đôi đường...:25:

Cái này là:" Đảng không tin, dân thì tin, khoa học đang nghiên cứu". Nên cũng chả rõ sao các bác ạ. Nhưng theo em thì nó cũng giống cái " thứ 6 ngày 13" bên Tây. Có thể là hiện tượng do ảnh hưởng đặc biệt hoặc là cho trùng hợp.

Có thể đây chỉ là sự trùng hợp với người nào đó, rồi thành câu chuyện, rồi càng ngày lang xa ( dân gian ta thường có chuyện ông bà táo đó, cặp 3 hể gì cũng có chuyện, tuy thời đó ko có chụp hình ). Khi người ta chả biết nó đúng hay sai thì cứ coi" có tin còn hơn ko" nên...........các bác photographer nhà ta khổ thế đấy.

Cũng có thể đây là 1 cái gì đó ảnh hưởng như 1 giả thuyết đối với câu chuyện " thứ 6 ngày 13" là lúc đó có 1 sức ảnh hưởng từ ngoài trái đất sinh ra lực làm xe cộ di chuyển, máy bay,...hay có tai nạn...

Nói chung vấn để ở đây thuộc dạng ko rõ ràng cho lắm. Nhưng cũng nên tin quá, thả trải qua cái gì mình tin ( như hạnh phúc khi đứng gần ngươì thân) còn hơn là mất đi niềm vui, hạnh phúc trong giây phút chỉ vì 1 cái chả rõ ràng..

lovefilm_223
12-06-2008, 07:04 PM
_ Hồi nhỏ, em toàn chụp ba thôi. Và vì mọi người đều sợ chết nên em bực quá, toàn xung phong đứng giữa đấy. Mấy chục năm rồi vẫn sống nhe Răng nè !:25:

danthuy
13-06-2008, 10:53 PM
Em thấy ai ai cũng nói là chụp 3 là xui xẻo, là này nọ kia... Vậy sao mấy nhóm nhạc có 3 người đó chụp ảnh rầm rộ cả lên, thấy có ai chết chóc hay xui xẻo gì đâu!! Hay trước khi chụp hình họ đã cúng kiếng hết rồi!!

mb_fan
15-06-2008, 11:01 AM

Trùng hợp thôi bác:goodluck:

casonic
16-06-2008, 10:54 PM
Chụp 3 người: Sẽ có người chết trước. Người chết sau. Không lẽ chết chung một lúc. Mà lỡ có cùng bị tai nạn, cũng chết trước chết sau thôi.

tuanbeo13
17-06-2008, 12:53 AM
Chào các bác chuyện là vầy,mỗi lần em đi kiếm cơm (chụp dịch vụ)thường là có chụp ảnh chung của gia đình nhà đám(đám cưới) chỉ có 1 người hay 2 người chứ kg cho 3 người,em nghe nói người nào đứng gữa sẽ bị bịnh hoăc bị gì đó...
Có bác nào biết cái dụ này hong,chỉ cho em với:innocent:

Chụp ảnh 3 người có cái đen nhất là, người chụp dễ bị ăn chửi. Chửi thậm tệ vì bọn được chụp nó cứ nghĩ là 1 trong 3 đứa nó sẽ toi. Cho nên tốt nhất là không nên chụp. Nếu trường hợp bất khả kháng, bác kiếm con chó con mèo nào đó cho đứng cạnh là ổn.

hafoto
17-06-2008, 07:34 AM
Chụp 3 người: Sẽ có người chết trước. Người chết sau. Không lẽ chết chung một lúc. Mà lỡ có cùng bị tai nạn, cũng chết trước chết sau thôi.

Hi hi hi... ý bác là đời người thì trước sau gì ai củng phải chết (?), thế thì chụp bao nhiêu người rồi củng có người sẽ chết (hi hi) tội nghiệp bác photographer bị đổ thừa.....

casonic
17-06-2008, 04:19 PM
Lúc trước mới tốt nghiệp đại học, tụi tôi có 3 đứa đi du lịch gần 1 tháng, toàn chụp 3 bằng chân máy. Có mấy bác nói như vậy xui lắm, sau này không đứa nào ở gần nhau được đâu. Hiện nay mỗi đứa làm giám đốc một công ty, đâu có ở gần nhau được.

hungnguyenvanbs
11-06-2011, 12:47 PM
cái trò nhảm nhí đó tin làm gì!

vietkhang
12-06-2011, 08:26 AM
Trước đây người quen em có chụp ảnh cưới, do có 3 người nên ông thợ ảnh phang luôn thằng con ông vào đứng cho thành 4 người. Sau này xem ảnh nhìn vô duyên ko chịu được. Chưa kể ai cũng hỏi đây là đứa nào, đứa nào...
Nếu là em lúc đó, chắc em đá đít thằng nhóc ra khỏi khung hình cho nó sạch sẽ rồi. Ngặt nỗi lúc đó còn chưa sạch lỗ mũi.